Fanyeje. Karibu msikilizaji katika makala hii ya Je ni Fanyeje, maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Esther Githui-Ewart. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani Radio Dar es Salaam, pamoja na ABM 91.2 Dodoma Tanzania, Bomba FM 104.0 ya Mbea, Briz FM ya Tanga na Best FM ya Ludewa. Kama kawaida, tumewakusanyia habari motomoto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, michezo ya kuigiza pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni. Kwanza kabisa ungana nami Harrison Kamau kukuletea habari za afya. Inajulikana sana kwamba kuwa na afya nzuri kunaweza kupunguza hatari ya kupata mshtuko wa moyo, lakini utafiti mpya umeonyesha kwamba pia huenda ikaongeza fursa ya kunusurika na mshtuko wa moyo. Watafiti katika jarida Mayo Clinic Proceedings kutoka chuo kikuu cha John Hopkins na mfumo wa afya wa Henry Ford wamependekeza wale walio katika hatari ya kukumbwa na maradhi ya moyo ni vyema waanze kujihusisha na mazoezi ili kufuta uwezekano wa kupata mshtuko wa moyo, lakini pia wataboresha nafasi ya kuendelea kuishi endapo watapata mshtuko. Watafiti waliangalia rekodi za afya za wanaume na wanawake elfu mbili ambao walikuwa wakifanya mazoezi kwenye mashini inayojulikana kama treadmill kabla ya kupata mshtuko wa moyo. kutokana na rekodi hizo watafiti waliweza kuonyesha maendeleo mazuri ya kiafya ya kila mmoja kwa kuangalia hali yao ya kiafya, wengine wakiwa katika nafasi nzuri kiafya na wengine wakiwa chini. Watafiti wametahadharisha kwamba bado kuna maswali mengi kuhusu uhusiano kati ya ufanyaji mazoezi na kunusurika mshtuko wa kwanza wa moyo. Chama cha American Heart kinasema takriban watu elfu mia tano hamsini nchini Marekani wanapata mshtuko kwa mara ya kwanza kila mwaka na katika habari nyingine, shirika la afya duniani linawataka watengeneza filamu kupiga marufuku matukio ya uvutaji sigara katika filamu zao ili kuwalinda watoto kutokana na kujitumbukiza katika bidhaa hii hatari kiafya. James Bond ambaye anajulikana kwa jina la 007 huenda alikuwa na leseni ya kuua, lakini WHO imeonya kuwa kuonyesha filamu za Bond akiwa anavuta sigara na maelfu ya wengine kote duniani ni sawa na kuwapa fursa ya kuua vijana. Wanasema wana takwimu za kuthibitisha hilo. Meneja wa programu ya kuzuia uvutaji tumbaku katika WHO Amado Peruga anasema utafiti hapa nchini Marekani umeonyesha kuangalia uvutaji wa sigara kwenye filamu kumechangia kwa asilimia 37 ya wavutaji wapya. Peruga anasema kituo cha Marekani cha kudhibiti na kuzuia maradhi inakadiria kwamba wanaonyesha watu filamu zenye wavutaji sigara ni sawa na kuandikisha vijana zaidi ya milioni sita kujiigiza katika uvutaji sigara, na kuongezea kwa utafiti wao waliofanya mwaka wa elfu mbili kumi na nne ambapo kati ya hao milioni sita, CDC inakadiria kwamba milioni mbili hatimaye walifariki kutokana na maradhi yatokanayo ya na uvutaji sigara. Peruga anasema utafiti unaonyesha kuwa matukio ya uvutaji sigara katika filamu huko Hollywood na Bollywood pamoja na filamu nyingine zinazotengenezwa Ulaya na Latin America zimechangia. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika na sasa tunakuletea makala ya majadiliano. Karibu kwenye majadiliano leo. Mimi ni Rahabu Fredi na mada ambayo mabinti wanaizungumzia, je, binti anayefanya kazi nyumbani kwa mtu ana nafasi ya kujiendeleza kielimu. Hapa mbele yangu ninao mabinti watatu, lakini wawili wamekushafanya hizi kazi nyumbani kwa watu. Kwa jina naitwa Angela Benedicto. Miaka miwili na nusu iliyopita, nilikuwa mfanyakazi wa nyumbani. Nafasi ya mabinti wanaofanya kazi za ndani kujiendeleza kielimu sio kubwa sana. Utakuta wasichana kumi ambao wanapewa nafasi ya kujiendeleza kielimu, utakuta ndani wasichana wawili. Watu wanaoajiri wana mtazamo kwamba mimi jukumu langu sio kukupeleka shule. Nimekuleta wewe kukutoa kule kwenu ili uje unisaidie kufanya kazi, kwa hiyo jukumu la kukupeleka shule alikuwa ni mzazi wako. Kwa jina naitwa Jennifer Nelson, ni mfanyakazi wa ndani. Nafasi za watoto wafanyakazi wa nyumbani kujiendeleza kielimu sio kubwa sana kwa maana, yani kazi pale nyumbani zinakuwa zimebanana, kazi zinakuwa zimebanana, na ukiangalia we mwenyewe tu Binafisi, unaona kabisa hapa hapa hamna nafasi wala muda wote ule wa kuweza kwenda kujisomea wala kutafuta shule uka unajiendeleza kimasomo. Labda mwajili wako akikuonea huruma akiwa, atakuwa na roho nzuri, hiyo nafasi utapata. Kwa jina anaitwa Fatuma Abdu. Nafasi zinakuwa chache kwa wajili, kwa sababu mfanyakazi wa nyumbani kama mfanyakazi anapata chansi ndogo ya kupumzika, kwa hiyo muda wake mdogo unakuwa sio yani ni wakupumzika tu, sio wakwenda shuleni. Tumesikiliza maelezo ya awali hapa, nimesema tutapata pia mifano hai, nikianza na Angel ambaye amewahi pia kuwa mfanyakazi katika hizi kazi za nyumbani. Ilikuwaje huko ulikokuwa, Angel? Ulijitahidi kuomba labda ukakataliwa ama ikawaje? uzoefu wangu ni kwamba kwanza namshukuru mwajiri wangu aliyekuwa ameniajiri kwa sababu, kwa nafasi niliyoipata, sio kwa wote ambao wanaweza kuitoa. Aa, kwa mwaka wa kwanza nilivyofika, alikuwa anajiandaa kwenda masomoni na alikuwa na watoto pia, kwa hiyo kwa mwaka ule aliweza kunie... kwanza, aliniuliza lengo langu ni nini nitaishi naye lakini nitamsaidia kazi, nitaangalia watoto wake, lakini fucha yangu ya mbele ni nini? Nilimwambia kwa kuwa mimi nimemaliza form four na matokeo yangu sio mazuri, nitahitaji kujiendeleza kwa sababu nia yangu mimi sio kwa, yani nimeingia katika kazi za ndani lakini kama daraja, lakini bado nilikuwa na malengo ya kuweza kusonga mbele. Nashukuru kwamba aliweza kunielewa na akaniambia, kwa mwaka huu kwa kweli nimebanana, lakini kwa mwaka ujao nitakuruhusu jiendeleze. Kwa hiyo kwa mwaka huo wa kwanza nilifanya kazi, lakini kwa mwaka uliofuata ilibidi niwe nafanya kazi asubuhi. Naamka mapema, nafanya kazi za pale nyumbani, lakini baadaye muda wa jioni naweza kuingia darasani, ingawa ni changamoto, kama walivyosema wenzangu kwamba ukiwa unafanya kazi za nyumbani halafu unasoma, kwa sababu muda mwingine unahitaji uwe discussion na watu wengine, lakini huo huo muda unahitajika ukaangalie familia nyumbani, ukapike, ukaoshe vyombo. kwa hiyo ni changamoto tu mimi pale nilipokuwa nafanya kazi kwa kweli, hata yani ile kwamba ipo siku iposiku nitakuwa mtu fulani, hiyo ni kwa sina bali, kutokana na ile na zile kazi, machozi, yani kutokana na ugumu ule wa kazi, basi nilikuwa nikilia tu nikuwa sina wote yani, yani, yani, kwamba mimi nitaweza kufika mahali fulani, lakini Mungu alivyo mkuu nilipata mtu, mtu nilipokuwa naishi kule, nilikuwa naishi wilaya ya Ngara kule. Akanitoa huko akanileta hapa Mwanza, hivyo nileta hapa Mwanza ni niliweza kumpata mama mzuri ambaye, yani, kwa katika maisha yangu sikuweza kutegemea kama anaweza kuishi na mtu wa namna ile. Kwa kweli mama yule ni mtu wa ajabu sana, alinifanikisha yani, yani katika njia zangu zote, akaweza kunipa mwanga nami nikaweza kujitambua nikaweza kujiamini na mimi na, nikaweza kupanga mipango kwamba naweza nikafika kikiwango hiki, naweza nika nikawa hivi. Kwa kweli kwa sasa hivi naweza kumshukuru Mungu, alinitafutia kazi, ingawa alinipa kazi za ndani zile. Sasa hivi amenipumzisha kazi za ndani, na akaweza kunitafutia kazi yeye mwenyewe. vipi swala so la elimu ambalo leo tunaliongelea hapa kwenye mada yetu, kwenye jeni fanyeje, na mpango wa kujiendeleza kielimu mwaka kesho, na mimi naamini basi, kama wengine wanavyoitwa wakurugenzi, wanavyoitwa huyu ni admini nami, naamini na katika hao nitakuwepo. Tumesikia maelezo ya Jennifer hapa akasema kwamba mwanzoni katika ajira yake ilikuwa ni machozi tu, akawa anaona wingu, hawaoni kama tena yeye anaweza kufanikiwa chochote. Kuna matatizo gani hasa huko kwenye kazi nyumbani, hadi mtu akavunja kabisa ile nia yake ya kuweza kujiendeleza kimasomo? Nianze na Angel Changamoto ambazo labda nataziongelea sio kwamba labda imenitokea mimi, lakini kulingana kutokana na uzoefu uzo ambao nimeshaupata kutoka kwa wafanyakazi wengine, changamoto zipo. Mfano ni pale ambako binti anataka kujiendeleza, labda alishia darasa la saba, lakini kutokana na uwezo wa wazazi, basi akaamua kujiingiza katika kazi za ndani, lakini anatamani sana kuja kujiendeleza kielimu. Lakini sasa kama alivyosema Jenifa kwamba unakuta asubuhi wewe uko busy uko kuangalia watoto uko, uko ufanyaje kila yani, kila unapohoji, labda kwa siku za mwanzoni lazima utaoji, kwa sababu tunaona kwamba kuna wasichana wengine ambao wanafuatwa vijijini kwamba waje wafanye kazi za ndani, alafu baadaye watajiendelea wataendelezwa kielimu. Lakini wanapofika huku, ile msichana kweli anakuwa na hamu ya kujiendeleza, lakini zile siku mbili mbili anapohoji mama utanipeleka lini shule? Matokeo yake yule mama ahadi alizokuwa nampa zinageuka kwamba wewe, lilikuwa jukumu la baba yako au mama yako kukupeleka shule, mimi sio jukumu langu. Jennifer alikuwa anasema hivyo, kwa kwamba hawezi kuendelea kwa sababu kazi alizokuwa nazo ni nyingi, alafu muda wenyewe wa kusoma ulikuwa mchache. Pili, alikuwa bado ajiongea na mwajiri wake kwamba hivi, mimi nataka niendelee na elimu huko mbeleni. Jennifer mwenyewe yuko hapa na mimi ningependa sana anieleze mwenyewe kile alichokuwa anasema kwamba alikuwa anaona ni machozi na huzuni tu, hakuna tena malengo mengine katika maisha yake. Kwa nini Jennifer hadi ukaona huo ndio mwisho wako? Kwanza kabisa mimi nilivyotolewa nyumbani kufanya hizo kazi, nikafikishwa pale wazazi wangu kwa kweli walivyokuwa wameelewana naye, sivyo ndivyo kuta kule. Nilivyofika kule, yaani yote yale yote yaligeuka, wala siku yaona yale yote aliyokuwa amemwaidi siku yaona, yalibadilika. Alimwambia kwamba kwa, yani, mimi kazi yangu nitakuwa namwachia tu, mtoto ni mmoja, itakuwa kama uh, kuna maraga ananichamshia pale, maraga mimi nikitoka kazini nakuja napika. Lakini ivyofika kule, nikuta kazi zote za aina yoyote ile za pale nyumbani mimi nitakazifanya na watoto ni watatu. Kwanza kuna kupika, kuna kuosha vyombo, kuna kufagia uwanja, na pale pale kulikuwa kuna shamba utarima. Kuna watoto wawili wanaenda shule asubuhi, unaamka, unawaandaa, unawapikia uji, utawapeleka shule, utarudi na mtoto ile mdogo mgongoni, utaendelea kazi za pale nyumbani na mtoto huyo huyo. Saa saba kamili chakula kile kimeiva, utapeleka chakula pale anapofanya kazi, utarudi, utawapakulia tena wengine wanaotoka shule. Nguo za shule zija anania hazijafuliwa, utafua, unaendelea tena kazi nyingine za za kupika kapika tena jioni. Kwa kweli na pia mtoto yule alikuwa na nyonya mara tatu kwa siku, inabidi umpeleke kazini kwake. Sasa ni jinsi, unaona ni kwa Asa, njinsi, jinsi gani kazi zilivyokuwa nyingi. Alafu pia kitu kingine cha pili alivyokuwa akitoka kazini, basi yani akifika pale ukishamaliza kumsalimia ndio imeishia hapo. Ndio imeishia hapo kabisa wezi yani are, areti ule mwonekano kama vile kuna kafra fulani. Anaona yani wewe, yani wewe haujulikani kabisa katika ile familia. Akishatoka kazini anakuta maji, na unamtengea maji ya kuoga bafuni, anaoga, akishamaliza na kusanya watoto wake, wanaingia chumbani, utasikia wanacheka, wanapiga story. Lakini wewe utakaa tu chumbani kule hauna lolote wala una chochote kile cha kufanya. Kila siku ya Mungu ilikuwa ni kulia. Huyu binti ambaye anafanya kazi nyumbani kwa mtu, sasa hivi afanyeje ili aweze kujiendeleza kielimu? Tuanze na serikali kwa viongozi ambao mnanisikiliza, ni mikakati gani ambayo mtaweza kuiweka ya kuhakikisha kwamba elimu kwa wafanyakazi wa nyumbani inatekelezeka kwa urahisi na kuhakikisha kwamba tunafuta ujinga kwa hawa wasichana wa, wa. Nashukuru sana kwa maelezo yaliyotolewa hapa na mabinti. Shukrani pia kwa mifano ambayo imetolewa katika majadiliano leo kwenye Jeni Nifanyeje. Mimi sina la ziada. Jina langu ni Rahabu Fredi. Asante sana vijana, kwa maoni yenu. Na sasa hebu tusikilize makala ya muulize daktari. Karibu mpenzi msikilizaji wa Je, Nifanyeje, katika makala hii ya muulizi ya daktari, siku ya leo nipo na Dokta Makwale ambaye atakuwa akijibu maswali mbalimbali yaliyoulizwa na vijana. Jina langu ni Lucy Patrick. Naitwa aloa salumu, dokta, nikuwa anapenda kuuliza swali, kuna madhara gani anayopata mtoto endapo atanyonya maziwa ya mama yake wakati mama yake akiwa na ujauzito? Anadhurika kwa sababu tayari umeshamwongezea kitu kingine katika wakati ule. Labda nikwambie tu, mama anapokuwa mjamzito unapokuwa ndani ya tumbo kuna ma, maziwa yanatengenezwa, yanatengenezwa kitu fulani tunakiita colostrum. Yale ni maziwa ya njano ambayo yanakuwepo ni chakula cha mtoto, alafu pili ni dawa kwa ajili ya mtoto, siku za kwanza tu anapozaliwa, siku ya kwanza, ya pili na ya tatu, anapozaliwa ndipo ananyonya yale maziwa. Kwa hiyo maziwa yale ya kwanza tu yanapoanza ile colostrum kujitengeneza katika mwili, yani katika kifua cha mama, inapoanza kujitengeneza ile colostrum ni lazima kuta, mtoto atapata mabadiliko, kwa sababu anapata maziwa tayari ameshabadilika kule ndani, ni lazima ataharisha, kwa maana ya kwamba pake kuzulika kwake ni kuharisha, kama alikuwa anasimama anasimama yani zile procedure zote ambazo alikuwa anapiga tu, kwa maana kama alikuwa anatambaa anaacha na nini. Kwa oh, kwa, kwa kuruga nyingine unaweza kusema umembebenda kwa mtindo huo. Naita Grace, napenda kuuliza kwa mama kutoka kujifungua akae muda gani ndipo akutane tena kimwele na mume wake? Ni kwamba huwa inafuatana na maumbile. Kuna wanawake wengine anaweza kukaa wiki tatu, baada ya wiki tatu nne ikawa imekata ile hezi, akawa yuko vizuri. Aa, na nini ah, sisi tunashauri ni mpaka miezi mitatu, lakini kwa wanawake wa leo wasivyo wasikivu wivu na nini, huwa ikikatika tu miezi miezi miwili mitatu tayari, maana ameanza kuja, unarudi, mbona unachelewa na nini, samume anaona pengine ni mlevi na nini, lakini anamwambia twende nikipona chokitaka sasa. Vitu kama hivyo vina vinaashiria vina kuleta, yaani wamama wanapelekea kuelekea ku, ku, kwenye katika hatua hizo, na wanasahau kabisa yale maumivu waliyoyapata wa na, na na vitu vya jinsi hiyo, kwao ni shida kidogo, inatokana na wakina mama. Kwa maana kwamba miezi mitatu na kuendelea inakuwa ni nzuri zaidi. Kwa nini? Mtoto amechangamka na amekuwa hivi na nini, halafu pili wakina baba kutokuwa na subira, wakina mama halikadhalika kutokuwa na subira, si lazima sana kwa sababu usipofanya hakuna madhara kwa wakati huo. Naitwa Catherine. Daktari, naomba niulize swali, unywaji pombe una madhara yoyote kwa mtumiaji? Kuna madhara mengi mtu anayetumia pombe. Pia cha kwanza kabisa kitaalamu tunasema anaweza kupoteza kumbukumbu, alafu pili, pili anaweza akapata, kuna baadhi ya pombe unaweza uka, uka, ukanywa, kwa mfano zile pombe kali zinaweza kusababisha kukausha maji mwilini, pia kuchoma mapafu na kuchoma maini. Sasa hii hayo ni baadhi tu ya madhara. Aa, alafu kitu kingine pia pombe ina madhara ya, ya, ya, ya, ya mtu kupoteza heshima yake mana ya kwamba mtu akishalewa anaweza akatoa matusi. Walio wengi huwa pia ak akilewa anaweza akatoa ma ma matusi ka kujitambua, akafanya vitu vya ajabu ajabu, lakini kesho ukimuuliza na anaweza akakataa kwamba hakufanya hivyo vitu. Sasa hilo ni moja kati ya madhara ambayo watu wengi pia yamewakuta na hawe, wengine akinywa aki, aki pombe pombe hizi za kienyeji zinakuwa hazina vipimo, zinaweza kumletea magonjwa ma, ya tumbo kala na nini matatizo ya, ya tumbo kimsingi, kwa hiyo inatokana na hizi pombe. Lakini ijapokuwa hizi pombe za kisasa na zenyewe pia zina madhara, zinasababisha pia hata kifo, kwa maana ya kwamba mtu akinywa zile pawa, anakunywa labda vile vikaratasi vile vya vi, ishirini ngapi, kinywa huyu mtu unaweza ukashangaa ghafla amekatika na kadondoka, kwa hiyo pia inaweza kapelekea kifo. Mimi ni Grace daktari napenda kukueleza kuwa uzazi wa mpango washangiaje maendeleo katika jamii? Uzazi wa mpango ni njia thabiti na ni nzuri kwa watu, watu wanaopenda maendeleo. Unapopenda maendeleo, ni lazima upange uzazi, hasa ukiwa mwana familia. Uh, unapo hatua ya kwanza, unapotaka kupanga uzazi ni lazima uzingatie kwamba unapanga maendeleo, kwamba unapopanga maendeleo, maendeleo yako yanaanzia katika familia, kwa maana ya kwamba watoto hao unawapanga kuwazaa maana yake watasoma vizuri, watakula vizuri na wataishi vizuri, na watakuwa na afya bora. Afya hiyo hata kwa mama yao aliyowazaa. Alafu pili, yani tutapunguza vifo vya kina mama. Mwanamke anapojifungua anatokwa na damu nyingi, sasa hajapumzika miaka miwili mitatu, tayari mtoto mwingine ni damu tena inatoka Mwisho wa siku wanapata upungufu wa damu, pengine hupelekea kifo. Kwa kuzaa si kazi rahisi tu, lakini ina, ina, ina, ina ugumu wake. Oh, wakina baba ni washauri tu kwamba wazingatie haya maake, wakina baba yeye anaona kila kitu ni simple, lakini hawezi kuchukua taharuki kwamba huyu mwenzangu mwaka huu alikuwa na mtoto, mwakani tena wewe na mtoto. Lazima tuwe na roho ya binadamu na huruma Kuzingatia hili, tupange uzazi tena kwa pamoja. Wakina baba walio wengi, ukimwambia twende kliniki upate ushauri na mshauri huwa hawataka, we naenda bwana akachomwa tu sindano hizo, wanasema za nani? Njoo na wewe baba, tushauriane, tufanyaje, tuwape elimu wote kwa pamoja, auelewe kile anachokifanya mama, ndio inasaidia zaidi. Lakini wengi wamekuwa wakikimbia na nini, hawataki watu wake zao hata pia kupima HIV. Watu wa, wa, baba walio wengi wanategea mke wake anapokwenda siku zile za mwanzo za kliniki, kwa sababu tunapima vipimo vyote. Sasa akiona mke wake kadi ile inaonekana iko salama, basi anajua na yeye mwenyewe yuko salama, si wife apima yuko uaif amejifungua, bwana yuko safi, na mimi ni mwenyewe niko. Lakini tunatakiwa tuwe bega kwa bega. Pima afya yako uijue vizuri, panga uzazi, familia bora, maisha bora, na maendeleo pia yanafuata kwa taifa letu pia. Asante daktari kwa majibu yako mazuri. Mpaka hapo nakuwa sina la ziada katika kipengele hiki cha muuliza daktari. Jina langu ni Lucy Patrick. Naam, um, asante sana dokta kwa majibu hayo kwa vijana. Na sasa tusikilize mchezo mfupi wa kuigiza kuhusu masuala ya afya. Mzee Kalikawe ana watoto wawili, Biabato na Brandina. Ni mzee mwenye pesa zake, na aliwalea watoto wake katika maisha ya Kiafrika hususan mtoto wa kike Brandina alimfuatilia sana na kumnyima hata muda wa kuwa na wasichana wenzake tangu akiwa mtoto mdogo. Mara kadhaa hali hii ilimfanya mke wake Marnes aingilie ugomvi wao. Staki sauti ya mtu mwingine yoyote. Mtoto wangu tusheni atasomea hapa nyumbani. <coughs> dereva akitoka kumchukua saa kumi, mwalimu atakuwa tayari amefika hapa na kumfundisha masaa mawili. Sawa lakini, mume wangu, haya yote yanatoka wapi? Mimi sijakataa, nilikuwa nakwambia tu umuhimu wa watoto wetu wote wawili kuchangamana na vijana wenzao. Na kwa nini awe blandina tu? Mbona kaka yake humwekei hivyo vikwazo vyako? Hapana, wazazi wangu, msigombane kwa ajili yangu. Hamna shida, mimi nipo tayari kufanya vile baba anataka. Mimi ni zawadi yenu kutoka kwa Mungu. Nataka kuwa Furaha yenu na sio kikwazo. Ona mke wangu, unatakiwa kujirekebisha. Unashindwa hata na mtoto uliyemzaa mwenyewe. Kwa hekima, anafahamu fika kuwa mwanaume anatakiwa kusikilizwa na kuheshimiwa. Hebu niiondokee huko na mfumo dume wako. Unafikiri mtoto kafurahi? Nenda kazini, usijajicherewesha ukasingizie mke wangu. Mama Brandina kama vile alikuwa akilini mwa mtoto wake, kwani pamoja na kuwa Brandina alionekana kuliunga mkono wazo la baba yake, bado maisha hayo yalimuumiza sana. Alikubaliana na hali halisi Kutokana na utiifu aliokuwa nao. Je, yeah, nifanyeje hata baba aweze kuniona mimi ni kijana na nina haki pia kama watoto wa kiume? Yaani naishi kama mfungwa kwa nini? Biabato yeye anaonekana kuwa huru na kufanya chochote atakachoingaaje? Mimi ndo mkubwa lakini sipewi nafasi hiyo. Mbona sikuwahi kuwa mtoto mtukutu, kusema labda niliwakela akaamua kunichukulia hivi anichukuliavyo? Ah, sasa haya maswali yote namuuliza nani? Nitakuwa chizi kwa ajili ya baba. Ngoja nikae kimya tu, lakini mara mia ningeendelea kuishi bodi. Nilikuwa nakutafuta chumbani, kumbe uko hapa. Natoka, njoo funge geti. Sawa mama, naomba niongee na wewe japo dakika moja. Unasemaje? Na ufupishe maelezo. Je, yeah, nifanyeje mama? Mbona baba anaonekana kunichukia kupitiliza hata ni nakosa haki zangu za msingi? Kwani anahisi mimi nina tabia mbaya? Natamani kuishi maisha kama vijana wengine. Wewe nicheze nini pale baba yako anaropoka? Nimeingilia katu nikikutetea, si umejivuna una hekima kuliko za Sulaimani? Sasa unatapika nini hapa? Tunipotezie muda. Hapana mama. Nia yangu ilikuwa si kukudhalilisha, sikupenda mgombane na baba kwa ajili yangu. Tujaribu kumwelewesha, lakini tutafute njia ambayo haitakuwa ya ugomvi. Toka mbele yangu, usinipotezie muda Blandina. Ina maana unamjua baba yako kuliko mimi, sio eh? Unafikiri ni wakupelekwa taratibu hivyo na kubembelezwa? Kamwe hutapata haki kwa baba yako kwa kubembeleza. Siku iliyofuata Brandina alienda shuleni kama kawaida, lakini akiwa shuleni baba yake alipigiwa simu kuwa gari ya nyumbani la kumchukua Brandina, dereva wake alifiwa na mkewe asubuhi, baada ya kutoka kumpeleka Brandina. Baba alichukua jukumu la kwenda kumpitia mwanaye, huku Brandina akiwa hajui kinachoendelea nyumbani, kama dereva wake hata mchukua kama kawaida hmm. Baada ya muda kupita bila kuwa na mawasiliano blandina anaamua kujisogeza kituo cha basi ili arudi nyumbani. Njiani anakutana na mwalimu wake wa darasa. Mwalimu, natamani uwe huwe rafiki wa baba yangu, uwe unakuja nyumbani kumtembelea, mnaongea na baba mnacheka. Sawa, hiyo haina shida, lakini kwa nini unasisitiza hivyo? Mwalimu, hakuna shida nilitamani tu uwe karibu na baba angu. Haya basi, hamna shida. Vipi leo dereva wako hajaja, au unaenda wapi? Hajaja, na nimeamua nikapande ni tu basi. Lakini mwalimu, ngoja usiondoke, nikwambie kinachonisumbua, ili hata kama siku ukija nyumbani ujue shida yangu ni nini, uwelewe, ni nini na uelewe ninahitaji msaada wako sana. Sema, kama lipo ndani ya uwezo wangu nitakusaidia. Yani mwalimu, hapa nilipo najiuliza nifanyeje, lakini sipati hata jibu. Baba yangu ni mtu mzuri na ananipenda sana, lakini pamoja na usomi wake, ila ninafikiria kuna vitu havijui. Ananibana sana yani, kuna vitu na vitamani, kama mtoto wa kike kuwa na wasichana wenzangu, tukatembeleana, tukacheka. Mwalimu, gari la baba hilo, Naomba nivuke, akiniona na wewe atanimaliza mwalimu, tena ni baba mwenyewe, atanifikiria vibaya wakati sio. Hapana, hapana, no! Blandina ana ajali hiyo, amegonga huyu, amekufa hapana bwana, angalie vizuri jamani, mwanangu! Ni ajali mbaya sana ilitokea. Kiwewe kilimpata Blandina na kukimbia kuvuka barabara ili baba yake asimwone akiwa amesimama na mwanaume, tena mwalimu wake. Baba naye alikuwa katika mwendo kasi. Naam, msikilizaji, hivo ndivyo mambo yalivyo katika maisha kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya kila mtu ana hadithi yake. Ni mtoto wa kwanza katika familia ya watoto wanne. Nimesoma darasa la kwanza katika shule moja inaitwa Umoja mpaka darasa la saba. Nilivyomaliza darasa la saba kwa kufanya ule mtihani wa mwisho, nilipata nafasi ya kuingia kidato cha kwanza, lakini katika shule ambayo nilichaguliwa sikuipenda kwa kweli, kwa sababu nilisikia ni shule ambayo ina sifa mbaya sana, na nikajiuliza nifanyeje kwa shule ambayo nimechaguliwa, lakini nikakaa nikafikiria kiukweli sana lakini rafiki zangu walinishauri na mimi nikachukua uamuzi wa kuweza kwenda katika ile shule na kuweza kwenda kusoma. Lakini nilipofika pale, kiukweli, nilikuta mazingira mazuri na walimu. Pale walituambia shule ile inasifika kwa tabia mbaya, lakini kama mwanafunzi una nia ya kusoma kweli, utasoma kwa bidii na utafanikiwa katika maisha. Na mimi kweli nilisoma kwa bidii kuanzia kidato cha kwanza pale, lakini changamoto ambayo nimekutana nao nikiwa kidato cha kwanza kabisa ni pale ambapo kwenye kupeleka vifaa shuleni, kwa sababu unatakiwa upeleke ada, upeleke vifaa. Mimi sikupata nafasi ama sikuweza kutimiza hivyo vitu vyote, ni kwa sababu nilipa ada peke yake, lakini io vifaa vingine sikupeleka kutokana na uwezo wa wazazi wangu. Ah, nikajiuliza nifanyaje? Kwa sababu tulikuwa tukikaa darasani tunasoma, mwalimu anakuja, anatutoa darasani, saa nyingine tunachapo kabisa, na ni kitendo ambacho kilikuwa kinuumiza sana, nikiwa nikikaa peke yangu, nalia na wenzangu wanasoma, lakini mimi narudishwa na, na kuchapwa kabisa. Lakini baada ya muda kidogo, baba yangu alijitahidi akapata fedha kuweza kunuulia vya vifaa nikapeleka pale shuleni, nikaendelea kwa kidato kile cha kwanza mpaka nikafika kidato cha pili, tukafanya mtihani nikafanya vizuri, nikapita kidato cha tatu. Nilipofika kidato cha nne tukasomasoma, japokuwa soma, nilipitia changamoto ndogo ndogo kwenye kidato cha nne, kama changamoto za kuferiferi vimtihani vidogodogo vitesti testi, lakini Mungu alinibariki mpaka tulipofika mtihani ule wa mwisho kidato cha nne, kikweli sikufanikiwa kupata nafasi ya kuingia kidato cha tano. Majibu yangu yalitoka, nimefeli. Niliumia sana, nililia sana, na baba yangu kikweli hakufurahishwa ya na kile kitendo, na baba yangu mdogo. Na ni afadhali ya baba yangu, hata kidogo alikuwa ananipa moyo, lakini kuna baba yangu mdogo alinisema kiasi kwamba nilijisikia vibaya, nikalia sana, lakini baba yangu alinipa moyo sana, akaniambia, mwanangu, usikate tamaa, utafanikiwa katika maisha. Kufeli mtihani sio kufeli maisha na mimi nikajiuliza, nifanyaje? Kutokana kutokana na yale majibu ya kidato cha nne kufeli, lakini nikachukua uamuzi wa kumwambia baba kwamba anahitaji kusoma kama chuo hivi kikoloji, niweze kujiendeleza katika nani, masomo yangu. Basi baba akanifanyia mpango, nikapata chuo kwa semesta ya kwanza, ile ya certificate lakini asemista ya pili kiukweli kuja pale kwa sababu unatakiwa ada. Semester ya kwanza nilipa ada, na ulikuwa ukiingia pale bila ada unarudishwa, hutakiwi kuingia darasani. Hicho ni kitu ambacho kiliniuma sana sana, nikakumbukia nilivyokuwa kidato cha kwanza, nililia sana, niliumia. Na ikiangalia kipindi hicho baba yangu alikuwa hayupo, ninamtegemea nina mama yangu, lakini niliumia sana. Hapa ndo tunafika mwisho wa matangazo yetu hivi leo, nikikuaga kutoka Washington. Mimi ni Esther Githo Yuwat, na kusiungane nasi tena.