Mjumbe maalumu wa rais wa Marekani katika kanda ya Maziwa Makuu amemaliza ziara yake ya siku mbili jijini Bujumbura leo Alhamisi. Katika ziara hiyo, Tom Periello alikutana kwa mazungumzo na viongozi kadhaa wa nchi hiyo ikiwa ni pamoja na rais wa Burundi Pierre Nkurunziza, makamu wake wa kwanza Gaston Sindimo na spika wa bunge la taifa ambaye pia ndiye mkuu wa chama tawala nchini humo Pascal Nyabenda. Ziara hiyo ilikuwa ni kwa lengo la kushinikiza serikali kukubali kukaa kwenye meza moja na wapinzani wake ili kumaliza tofauti zao kwa amani. Hii ni baada ya mazungumzo chini ya usimamizi wa rais wa Uganda Yoweri Museveni yaliyozinduliwa jijini Entebe, Uganda mwishoni mwa mwaka jana kukwama. Burundi ilitumbukia katika mgogoro wa kisiasa tangu Aprili mwaka jana pale rais wa nchi hiyo alipotangazwa na chama chake kuwa atagombea urais kwa muhula wa tatu. Rais wa zamani wa Ivory Coast Laurent Bagbo alisema hana hatia leo Alhamisi, katika siku ya kwanza ya kusikilizwa kwa kesi yake katika mahakama ya kimataifa ya uhalifu huko The Hague. Bagbo akiwa ni kiongozi wa kwanza wa nchi wa zamani kushitakiwa The Hague anakabiliwa na makosi ya uhalifu dhidi ya ubinadamu ikiwa ni pamoja na ubakaji na mauaji kwa kuhusika kwake katika ghasia za baada ya uchaguzi mwaka elfu mbili na kumi na elfu mbili na kumi na moja iliyopelekea watu elfu tatu kufariki dunia. Waendesha mashtaka wanasema Bagbo mwenye umri wa miaka sabini na mshtakiwa mwenzake kiongozi wa vijana Charles Blegood walikula njama za kufanya mashambulizi makali dhidi ya unga mkono wa mpinzani wake Alasani Watara baada ya Watara kutangaza mshindi wa kiti cha rais wa duru ya pili. Majeshi ya Marekani yako nchini Libya yakitafuta ushirikiano wa kile kinachoweza kuwa ni kampeni kubwa dhidi ya kundi la kigaidi la Islamic State. Tunaangalia njia mbalimbali mbali za kijeshi na namna nyingine kama serikali kwamba tunaweza kujihusisha wakati hali ikiendelea kubadilika nchini Libya. Tunataka kujiandaa kama wizara ya ulinzi wakati wote, endapo ISIL nchini libya inakuwa ni tishio zaidi kuliko ilivyo sasa, mwisho wa kunukuu. Alisema hayo Peter Cook, msemaji wa Pentagon. Cook pia alieleza kwamba kikosi cha marekani nchini libya ni kidogo akieleza kwamba walikuwa huko pamoja na maafisa wa Libya. Unaendelea kusikiliza VOA Express ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Sweden inasema inajiandaa kuondoa kiasi cha watu elfu themanini wanaoomba hifadhi ambao wameingia nchini humo kwa idadi kubwa mwaka jana. Idadi hiyo inawakilisha nusu ya watu laki moja na sitini na tatu elfu waliovuka na kuingia nchini Sweden wakikimbia vita nchini Syria, Iraq na Afghanistan. Waziri wa mambo ya ndani Anders Segmen aliambia gazeti la Sweden Alhamisi, kwamba wakimbizi hao watafukuzwa nchini humo kwa sababu maombi yao ya hifadhi yamekataliwa. Sweden ilikuwa kituo cha juu kwa wakimbizi kwa sababu ya sera yake ya muda mrefu kuhusu mipaka kuwa wazi lakini idadi kubwa ya wakimbizi hao imeilazimu Stockholm kuweka udhibiti mipakani kwa wakimbizi wapya. Katika mkesha wa mazungumzo ya amani ya Siria huko Geneva, serikali ya rais Bashar al Assad inalaumiwa kwa kuzuia misaada ya kibinadamu elfu ya kibinadamu kwa maelfu ya raia wa Siria. Mkuu wa masuala ya kibinadamu wa Umoja wa Mataifa alihutubia baraza la usalama jua umuhimu wa msaada huo. Baadhi ya misaada imeruhusiwa kuingia katika eneo linaloshikiliwa na waasi la madaya mapema mwezi huu kwa mara ya kwanza katika miezi kadhaa, lakini hali kwa ujumla ya Siria imeelezwa kuwa ni mbaya. Na rais wa Taiwan alisafiri leo Alhamisi kuelekea kwenye kisiwa kilicho na mzozo mkubwa na kutoa ishara ambayo imefika mbali mpaka hapa Washington. Rais Ma Yenju alipanda ndege ya kijeshi kuelekea kwenye kisiwa kinachojulikana kama Taiping. Alitembelea watu mia mbili walioko huko wakafanya kazi kama walinzi wa baharini, wafanyakazi wa huduma za afya na watafiti kabla ya kurudi Taipei. Ma alitoa wito wa maendeleo ya eneo hilo, akieleza kuhusu ujenzi mbalimbali, ikiwa ni pamoja na hospitali ya vitanda kumi na jengo la kuangalia meli.