Hii ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Hujambo msikilizaji popote pale unaposusikiliza. Mimi ni Idi Ligongo na mimi ni Sandei Shomari nikikaribisha katika matangazo yetu ya leo Alhamisi Januari 28 mwaka 2016 ambapo tunasikia pia katika masafa mafupi ya mita bendi 19 na 22, na 22 107.5 FM Nairobi, Kenya na 94.9 FM Bujumbura, Bujumbura. Karibuni. Katika matangazo yetu hii leo chama cha wananchi CUF nchini Tanzania chatangaza kutoshiriki uchaguzi wa Zanzibar wa marudio. Je, uamuzi huo umepokelewa vipi? Kwa hiyo wanapofanya uamuzi wanakuwa wamefanya uamuzi ambao wanaona kwa wakati huo na kwa ajili ya safari ya mbele ya, ya, ya, ya kisiasa e, uamuzi huo unakuwa ni, ni, ni, ni, ni, ni wa msingi kufanya. Na katika habari nyingine, mjumbe maalum wa rais wa Marekani katika kanda ya maziwa makuu amaliza ziara yake ya siku mbili jijini Bujumbura. Hizo basi ni baadhi ya habari ambazo tulizokuandalia katika matangazo yetu ya nusu saa ya leo hii, tunakusihi uwe nasi mpaka mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza kabisa tunaanza na habari za dunia. Msomaji wako ni Sandey Shomari. Mjumbe maalum wa rais wa Marekani katika kanda ya maziwa makuu amemaliza ziara yake ya siku mbili ni Bujumbura, Burundi, hii leo Alhamisi. Katika ziara hiyo, Tom Porielo alikutana kwa mazungumzo na viongozi kadhaa wa nchi hiyo, ikiwa ni pamoja na rais wa Burundi Pierre Nkurunziza, makamu wake wa kwanza Gaston Sindimo na spika wa bunge la taifa ambaye pia ndiye mkuu wa chama tawala nchini humo, Pascal Nyabenda. Ziara hiyo ilikuwa ni kwa lengo la kushinikiza serikali kukubali kukaa kwenye meza moja na wapinzani wake ili kumaliza tofauti zao kwa amani. Hii ni baada ya mazungumzo chini ya usimamizi wa rais wa Uganda yoweri Museveni yaliyozinduliwa Uganda mwishoni mwa mwaka jana kukwama. Burundi ilitumbukia katika mgogoro wa kisiasa tangu Aprili mwaka jana pale rais wa nchi hiyo alipotangazwa na chama chake kuwa atagombea uraisi, uraisi kwa muhula wa tatu. Majeshi ya Marekani yako nchini Libya yakitafuta ushirikiano kwa kile kinachoweza kuwa ni kampeni kubwa dhidi ya kundi la kigaidi la Islamic State. Tunaangalia njia mbalimbali mbali za kijeshi na namna nyingine kama serikali kwamba tunaweza kujihusisha, wakati hali ikiendelea kubadilika nchini Libya. Tunataka kujiandaa kama Wizara ya Ulinzi wakati wote, endapo ISIL nchini Libya inakuwa ni tishio zaidi kuliko ilivyo sasa, mwisho wa kunukuu, alisema Peter Cook, msemaji wa Pentagon. Cook pia alieleza kwamba kikosi cha Marekani nchini Libya ni kidogo, akieleza kwamba walikuwa huko pamoja na maafisa wa Libya. Na kiongozi wa zamani wa Ivory Coast Laurent Gbagbo amefikishwa mahakamani leo Alhamisi kwenye Mahakama ya Kimataifa ya Uhalifu akikabiliwa na shutuma za uhalifu dhidi ya ubinadamu. Baadhi ya Waafrika hata hivyo hivyo wanaona ICC ni nyenzo ya Magharibi na wanadai kuwa bara hilo ni vyema liwe na mahakama yake. Harison Kamau anaisoma ripoti kamili mjini Abijan. Kesi inayomkabili rais wa zamani wa nchi hiyo Loro Bagbo imetawala kwenye vyombo vya habari mwanzo umefikia mwisho, ikiwa ni moja ya kichwa cha habari kwenye gazeti linalounga mkono serikali. nafasi Bagbo na Blegode, kinasomeka kichwa kingine cha habari katika gazeti tofauti linalompendelea kiongozi wa zamani na mshauri wake wa juu. Katika baadhi ya maeneo Wafuasi wa Bagbo wamefanya matangazo ya moja kwa moja kuhusu kesi hiyo wakati ikiendelea. Bagbo mwenye umri wa miaka 70 na Blegode wanashtakiwa kwa makosa manne ya uhalifu dhidi ya ubinadamu uliotendwa mwaka wa elfu mbili na kumi na elfu mbili na kumi na moja wakati wafuasi wa Bagbo walipopambana na wafuasi wa mwanasiasa Alassane Ouattara juu ya matokeo ya uchaguzi wa rais. Takriban watu elfu tatu waliuawa. Hatimaye Bagbo alikamatwa na Utara aliapishwa kuwa rais. Utara alichaguliwa tena mwaka jana. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Uholanzi ambayo inashikilia urais wa Umoja wa Ulaya inayofanyia kazi mpango maalumu wa nchi wanachama kukubali wahamiaji na wakimbizi kutoka Uturuki, kama wale waliofika wamerudishwa Ugiriki. Mwanasiasa wa, mwanasiasa wa Holanzi alieleza Alhamisi. Diederca Samson, kiongozi wa chama cha kisoshalisti PvdA, mshirika muhimu katika serikali ya wa waziri mkuu Mark Rute, aliliambia gazeti la De Volkskrant kwamba mipango ya Umoja wa Ulaya ya sasa haifanyi kazi kwa sababu nchi nyingi wanachama zinakataa kuchukua wakimbizi. Anasema mpango huo wa Holanzi unahitaji kundi la nchi kadhaa kukubali kupokea wakimbizi laki mbili na hamsini elfu wanaoingia kutoka Uturuki kwa kubadilishana na maelfu kwa maelfu ya wakimbizi ambao tayari wamewasili. Rais wa Iran Hassan Ruhani amesema nchi yake iko tayari kufungua ukurasa mpya wa uhusiano na Ufaransa wakati viongozi wa nchi hizo mbili wakitarajiwa kutia saini mikataba ya kibiashara kufuatia kuondolewa kwa vikwazo vya kimataifa ilivyowekewa kutokana na programu yake ya nyuklia Ruhani ameasema hayo mapema leo akiwa kwenye ziara ya Ufaransa na viongozi wa kibiashara. Wakati akiwa Ufaransa, kiongozi huyo anatarajiwa kukubali mkataba wa kununua zaidi ya ndege mia moja za abiria kutoka kampuni ya Airbus iliyoko Ulaya. Maafisa wa Ufaransa pia wanatarajia watatia saini mkataba wa ushirikiano wa kampuni ya kutengeneza magari ya Ufaransa Peugeot Citroen na ile Iran ya Kodro. Shirika la Afya Duniani linaonya kwamba virusi vya zika vinayosababisha ulemavu wakati wa kuzaliwa kwa watoto wachanga unasambaa kwa haraka katika bara ya Amerika na kwamba watu milioni nne wanaweza kuathiriwa WHO inasema ugonjwa huo unaosambazwa na mbu mwanzo ulionekana kama hauna madhara makubwa kwa binadamu Marekani, lakini kwa sasa umekuwa ni hatari kubwa kwa afya ya binadamu. Mkuu wa shirika hilo la WHO anasema ugonjwa huo uligundulika nchini Uganda mwaka 1947 lakini umesambaa duniani kote katika miaka ya karibuni, na umehusishwa na matatizo ya mfumo wa ufahamu. Maelfu ya wanawake walioambukizwa virusi hivyo wamejifungua watoto walio na ulemavu usiotibika. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Kama ulivyosikia katika vidokezo vyetu leo hii huko nchini Tanzania, baraza kuu la uongozi la taifa la chama cha wananchi CUF limetangaza msimamo wa chama hicho kwamba hakitashiriki uchaguzi wa marudio wa Zanzibar uliopangwa kufanyika Machi ishirini mwaka huu. Msimamo huo umetangazwa na kaimu mwenyekiti wa CUF Twaha Taslima, ambapo katika tangazo hilo alitoa mwito kwa Wazanzibari wote kutoshiriki uchaguzi huo kwa kuwa kufanya hivyo ni kukiuka katiba ya Zanzibar. Chama cha Wananchi kafu hakitoshiriki katika uchaguzi wa marudio uliopangwa kufanyika tarehe 20 Machi 2016 kwa sababu uchaguzi huo si halali, kwani uchaguzi halali ulishafanyika. Ninaomba kurudia hili hapa kwamba Chama cha Wananchi kafu hakitoshiriki katika uchaguzi wa marudio uliopangwa kufanyika tarehe 20 Machi 2016, kwa sababu uchaguzi huo si halali, kwani uchaguzi halali ulishafanyika. Linatoa mwito baraza kwa Wazanzibari wote wanaoipenda nchi yao na ambao wanaamini katika utawala wa sheria, demokrasia na kuheshimu katiba na sheria za nchi yetu hutoshiriki katika uchaguzi huo usio halali wa marudio. Kufuatia tangazo hilo la chama cha CUF kutoshiriki uchaguzi wa marudio wa Zanzibar hapo Machi ishirini, niliongea na mwanachama wa chama hicho CUF, Julius Mtatiro, ambaye pia ni mwanaharakati na mchambuzi wa masuala ya kisiasa, na kwanza nikamuuliza mapokezi yake kwa uamuzi wa chama chake uliowasilishwa kwa umma. Kwanza, jambo la kwanza huu ni uamuzi wa chama, na e, viongozi wa vyama wanapokutana wakafanya maamuzi haya mwanachama wa kawaida kama mimi ambayo na sapoti chama hiki e, huwezi kuhoji, e, kwa sababu chama kina wataalamu wengi, kina wanasheria, kina watu mbalimbali mbali, kina watu wana uzoefu mkubwa wa masuala ya siasa za jumla za muungano na za Zanzibar. Kwa hiyo wanapofanya uamuzi wanakuwa wamefanya uamuzi ambao wanaona kwa wakati huo na kwa ajili ya ya, ya safari ya mbele ya, ya, ya, ya, ya kisiasa. E, uamuzi huo unakuwa ni, ni, ni, ni, ni, ni wa msingi kufanya. Huoni kwamba uamuzi huu ni kutoa nafasi kwa Chama cha Mapinduzi kuweza kushinda e, bila kupata upinzani wowote kutoka kwa Kafu ambayo kwa a, chaguzi zote za Zanzibar imekuwa mstari wa mbele kuleta upinzani? Naam, e, ka, ka, katika siasa za Afrika inafikia wakati lazima nadhani e, vyama ama wadau katika siasa waweze kufanya maamuzi e, magumu kwa hiyo kwa mba, haya mamuzi, lazima niseme kwamba mnapofanya haya maamuzi lazima mnakuwa mmesha ya pima na kujua madhara yake. Of course pana madhara e, tena makubwa tu kwa kafu e, isiposhiriki katika uchaguzi unaokuja ambao ni, ni uchaguzi batili tunasema, maana yake e, ilikuwa na makamu wa kwanza wa rais sasa haitakuwa naye. Ilikuwa na mawaziri haitakuwa nao. E, ilikuwa na wawakilishi na madiwani haitakuwa nao palikuwa na ruzuku ambayo ingeipata miaka hii mitano kutokana na na kuwepo na madiwani na na wawakilishi na upande wa Zanzibar, ruzuku inayotoea na serikali ya mapinduzi ya Zanzibar. Kafu itakosa pia hiyo uh, ruzuku. Kutangazwa huku kwa kutoshiriki kafu, ina maana kwamba tayari wameshawasilisha taarifa rasmi tume ya uchaguzi ya Zanzibar na kuweza pengine majina ya wagombea wote wa kafu kuweza kuondolewa. Maanake mwenyekiti alitangaza kwamba hakutakuwa na maandalizi mengine yoyote. Wale ambao walikuwa wanagombea katika uchaguzi uliofutwa ndiyo wataendelea kugombea katika uchaguzi huu utakaofanyika Machi ishirini. Hiyo haijalishi sasa, kwa hatua ya sasa e, panapokuwa na matamko yanatolewa na mwenyekiti ambaye amefanya vurugu hii E, ametumika kuleta vurugu kubwa hili Zanzibar ya ya kiuchaguzi na kimaamuzi. E, alafu anaanza kutoa matamko mengine kama haya ya kutangaza tarehe ya uchaguzi na kutangaza kwamba vyama e, vilivyoshiriki uchaguzi wa Oktoba ishirini na tano ndio vitaendelea kushiriki na wagombea ni wale wale ni maamuzi ambayo nadhani Kafu anaweza kuyapuuza kwa sababu sasa hayawahusu. Kwa mfano, ikitokea kwamba wanakafu wakaenda kupiga kura, na katika kuhesabu ikaonekana kwamba mgombea fulani ama wagombea fulani wa, wa, wa Kafu wameshinda kama chama cha Kafu unafikiri watapokeaje hili? Kwanza ambacho mi nakifikiria, kwa, na kwa namna ambavyo uh, mimi nimekuwa mwanachama wa Kaf e, na nimepata uzoefu ndani ya Kafu, wanachama wa Kafu ni watu wenye nidhamu e, katika masuala ya ya, ya uongozi wa wa, wa wa wa chama, na mara nyingi uongozi unapoamua jambo fulani e, wanachama huo wa wanakuwa wanafata. Ni Julius Mtatiro akiongea na Sauti ya America kutoka jijini Dar es Salaam. Msikilizaji, usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja, Live Talk, kila Ijumaa kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Kaa tayari kwa maswali na maoni yako, piga simu plus 1 202 619 0551. Maoni yako yasikike moja kwa moja kila Ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ni Live Talk Friday. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Rais wa Taiwan alisafiri hii leo Alhamisi kuelekea kwenye kisiwa kilicho na mzozo mkubwa na kutoa ishara ambayo imefika mbali mpaka hapa Washington DC. Rais Ma Yingju alipanda ndege ya kijeshi kuelekea kwenye kisiwa kinachojulikana kama Taiping. Alitembelea watu mia mbili walioko huko wakifanya kazi kama walinzi wa baharini, wafanyakazi wa huduma za afya na watafiti, kabla ya kurudi Taipei. Ma alitoa mwito wa maendeleo ya eneo hilo akieleza kuhusu ujenzi mbalimbali, ikiwa ni pamoja na hospitali ya vitanda kumi na jengo la kuangalia meli. Katika mkesha wa mazungumzo ya amani ya Siria huko Jeneva, Serikali ya rais Bashar al Assad inalaumiwa kwa kuzuia misaada ya kibinadam kwa maelfu ya Wasiria. Mkuu wa maswala ya kibinadam wa wa Mataifa alihutubia baraza la usalama juu ya umuhimu wa msaada huo. Baadhi ya misaada imeruhusiwa kuingia katika eneo linaloshikiliwa na waasi la Madaya mapema mwezi huu kwa mara ya kwanza katika miezi kadhaa, lakini hali kwa ujumla ya raia wa Siria imeelezwa kuwa ni mbaya. Unaendelea kusikiliza matangazo haya kutoka jiji kuu la Washington DC, na hivi sasa unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Moja kwa moja tunaelekea kwenye ripoti zetu zikiwa zimesalia siku chache wapiga kura nchini Uganda kuelekea kwenye debe la kuamua uongozi wa nchi hiyo kwa miaka mingine mitano ijayo, karatasi za kupigia kura zimewasili. Taarifa kamili anayo mwandishi wetu wa Kampala, Kenneth Bwire. Akipokea mzigo huo wa karatasi za kupigia kura, mwenyekiti wa tume ya uchaguzi mhandisi dkt Badru Chigundu amesema zilichapishwa nchini Afrika Kusini kutokana na ukosefu wa imani katika kampuni za uchapishaji nchini Uganda. Karatasi hizo zina sehemu ya picha ya mgombezi, jina lake, nembo na sehemu atakayoweka alama mpiga kura. Uganda haina uwezo wa kuchapisha karatasi za kupigia kura, hatuna imani na wachapishaji wetu. Natarajia karatasi zaidi kuwasili, lakini vyama vya upinzani tayari vinahoji sababu ya karatasi za kupigia kura kuwasili mapema, pamoja na usemi wa mwenyekiti wa tume ya uchaguzi kwamba hajui idadi ya karatasi zilizochapishwa. Michael Kabizirwa ni mwakilishi wa chama cha FDC. Tumegadabishwa sana kwamba hatuwezi kuhakikisha namba zilizo kwenye kila kisanduku chenye karatasi za kupigia kura. Hatujui idadi ya karatasi. Mwenyekiti wa tume ya uchaguzi pia anasema hajui. Kama hajui ni nani basi anayejua? Kama hatujui idadi ya karatasi za kupigia kura zilizochapishwa hatuwezi kuzuia wizi wa kura. Lakini mwenyekiti wa tume ya uchaguzi Badu Chigundu amejitetea akisisitiza kwamba karatasi zote zipo salama na zitawekwa chini ya ulinzi mkali ili kuzuia mtu yeyote kuziguza. Ninahakikishia kwamba hatutafungua sanduku lililo na karatasi za kupigia kura, tutafanya hivyo tu katika kituo cha kupigia kura. masanduku yote funga salama, hakuna atakayefungua na kutoa karatasi lolote, hatutafungua mniamini. Mtakuwa na maajenti wenu kushuhudia hilo. Karatasi zingine za kupigia kura zinatarajiwa kuwasili nchini Uganda kutoka muungano wa nchi za Kiarabu na Uingereza. Tume ya uchaguzi pia inafanyia majaribio mashine za kisasa zitakazotumika wakati wa kupiga kura na kuonyesha matokeo moja kwa moja. Lakini vyama vya upinzani vinasema mashine hizo haziwezi kufaulu kwani zimefeli katika nchi za Kiafrika ikiwemo Kenya. Kenneth Bwire, Sauti America, Kampala. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta amefanya mkutano na rais wa Nigeria Muhammadu Buhari ikulu mjini Nairobi, ambapo wawili hao wamekubaliana kwamba serikali za nchi hizo mbili zitashirikiana katika juhudi za kuunganisha na ku... kuunganisha nguvu ili kuangamiza ugaidi barani Afrika. BMJ Muridhi amekuwa akifuatilia habari hii na ametayarisha ripoti ifuatayo wakizungumza katika mkutano huo leo Alhamisi, Rais Kenyatta na mwenzake Buhari wamesema kwamba pamoja na kushirikiana, nchi hizo mbili pia zitatafuta uungwaji mkono na mataifa mengine ili kupambana na ugaidi ambao umeleta maafa na hasara kubwa kwa Kenya na Nigeria. Mataifa hayo mawili yamekuwa yakilengwa na makundi ya kigaidi ya Al-Shabab na Boko Haram, huku wanamgambo hao wakitekeleza mauaji na uharibifu wa mali hususan katika miaka ya hivi karibuni. Rais Kenyatta amesema kwamba nchi yake iko mstari wa mbele katika kutafuta amani na usalama katika bara nzima la Afrika, huku Buhari akisema kwamba vita dhidi ya ugaidi vinafaa kupiganwa na mataifa yote ya Afrika kwani uhalifu huo hauchagui. Kenyatta aidha amemshukuru rais Buhari kwa kuhudhuria ibada ya kumbukumbu kumbu kwa wanajeshi waliouawa nchini Somalia wiki mbili zilizopita, na kusema kwamba Kenya ina udhamini uungwaji mkono iliyoupata kutoka kwa serikali ya Nigeria, e, kufuatia shambulio hilo lililotekelezwa huko El Ade. That kind of solidarity between us as african brothers and sisters sends a very strong message to the enemies of peace To the enemies of tolerance. Hapa rais Kenyatta anasema umoja kama 19, huu kati yetu sisi kama ndugu wa kiafrika ni ujumbe kwa maadui wa amani na utulivu kwamba sisi wa Afrika tunasimama pamoja katika juhudi zetu za kumshinda huyu adui. Rais Buhari naye amesema ili kushinda vita hivyo kuna haja ya kutafuta mikakati mipya ya kupambana na mafunzo ya itikadi kali ambazo zimepelekea umwagikaji wa damu barani Afrika. Nchi za Nigeria na Kenya zimepiga hatua nyingi katika nyanja tofauti tofauti zikiwemo za kisiasa, kiuchumi na kijamii licha ya kukumbwa na changamoto la ugaidi. Aidha, viongozi hao wawili wamekubaliana kuimarisha uchumi baina ya nchi hizo mbili na kusema kwamba biashara kati ya mataifa ya Afrika ni muhimu katika kuleta umoja katika bara hilo. Hapa uh, Rais Buhari anasema tutasaidika sana na kilimo hapa Kenya, na ndio sababu waziri wangu wa kilimo na maendeleo ya mitaa ni mmoja wa wale walioandamana nami. Lakini licha ya kupiga hatua kwenye nyanja ya kilimo, mataifa hayo mawili yamekumbwa na changamoto ya ufisadi ambayo imetisha kusambaratisha chumi zao. Hata hivyo, marais hao wawili wamesema kwamba watafanya kila wawezalo kuangamiza ulaji rushwa ambao umezipa taswira mbovu nchi hizo mbili BMJ Murithi, Sauti ya Amerika, Washington. Leo katika matukio ya Afrika tunazungumzia tangazo la chama cha wananchi CUF la kutoshiriki uchaguzi wa marudio wa huko Zanzibar. Mwenzangu Idi Ligongo alizungumza na mwanachama wa KAFU Julius Mtatiro ambaye ni mwanaharakati na mchambuzi wa masuala ya kisiasa, na kwanza alianza kueleza athari za kufanyika uchaguzi ambao CUF haishiriki kwa nchi ya Tanzania na visiwa vya Zanzibar. Jambo la kwanza ambalo inaliona pana athari zake ambazo zitakwenda kujitokeza, e, moja, nina kwanza Tanzania kama nchi mnaiona ikiwa na wakati mgumu sana katika siasa za kimataifa tayari ikumbukwe kwamba baada ya kadhia hili la kubatilisha matokeo halali ya uchaguzi wa, wa, wa rais na wawakilishi na madiwani Zanzibar kulikofanya na yule mwenyekiti wa, wa tume ya, ya, ya ZEK e, utakumbuka hata e, e, ndugu zetu wale wa MCC nadhani wa, wa Marekani walisitisha e, msaada mkubwa wa takribani shilingi trilioni moja za Tanzania e, wakisubiri kuona serikali itachukua hatua gani juu ya hali ya kisiasa ya Zanzibar katika kulinda demokrasia kwayo. Nadhani mibinyo ya kimataifa pia itaendelea sana e, kwa mfano, nchi yetu mpaka hivi sasa inategemea takribani asilimia arobaini ya bajeti kutoka kwa wahisani, nchi za Uingereza, Norway, Marekani, e, Ujerumani na kadhalika zimekuwa zikisaidia bajeti ya Tanzania, na nchi zote zimekwisha weka msimamo kwamba lazima serikali itatue tatizo la Zanzibar na kutangaza matokeo halali e, yaliyokuwa yametoka vituoni na katika majimbo Kwahiyo ninaona pia kwa upande mmoja kwamba serikali ikiingia katika mzozo wa kimataifa e, na kujaribia sifa kwa sababu hivi karibuni migogoro imekuwa migo ikitokea Burundi, Kongo na nchi zingine, Tanzania ndiyo inachukuliwa kwenda kuokoa e, hali ya mambo. Lakini sasa hivi sasa tutadharaulika sana kimataifa, nadhani viongozi wetu hawatakuwa na cha kusema e, wanapokuwa wanafanya shughuli za kimataifa lakini pia kwa kiasi kikubwa tutaathirika kwa sababu tulikuwa tunategemea bajeti ya asilimia arobaini kutoka nje na najua waitana watatoa. Lakini ya pili ambayo ni muhimu, na hii sasa ni ya, ni ya ndani ya siasa zenyewe za Zanzibar, patatokea e, matatizo makubwa kwenye mfumo nadhani wa uongozi wa wa, wa, wa serikali ya Zanzibar. Ninaona kwamba sisi wakienda wakafanya uchaguzi huu wakajitangazia madaraka hiyo Oktoba uh, hiyo Machi ishirini mwaka huu kitakachofuatia hapo nadhani kwanza watakuwa amepata mtu ambaye ni huenda atakuwa makamu wa kwanza wa rais wamempachika, na namuona sana Hamad Rashid Muhamed ambaye aliwahi kuwa zamani mwanachama, wakapo, mwanachama wabici, kisha, eh, wa kafu na hivi sasa ni mwanachama wa abc akipambana sana kuhakikisha kama kafu haishiriki, basi yeye eh, atafanya usaliti, atachukua nafasi hiyo. Lakini pia ninaona kwamba eh, patakuwa na tatizo lingine kubwa katika eh, serikali hii inayokuja ambayo ni dhahiri kwamba itaenda kubadilisha katiba ya Zanzibar na kurudisha mfumo wa zamani wa winner takes all, yaani mshindi anachukua ya kila kitu. Na nadhani watavumisha eh, mfumo huo kwamba pasiwe tena na serikali moja ya kitaifa siku za mbele, ili wajipange sasa, eh, kila wanapokuwa wanashinda uchaguzi waweze kuendelea kuongoza wenyewe. Kwa hiyo uamuzi huu pia utasababisha siasa eh, za Zanzibar zirudi eh, kwenye square one tunaita yani, zitarudi tena kule kule zilikotoka, na huenda tena tukaingia katika matatizo makubwa ya siasa za Zanzibar. Matarajio yako hasa ni nini baada ya tangazo hili kutoka kwa Kafu kwa tume ya uchaguzi ya Zanzibar? Unadhani nini ambacho wanapaswa kukifanya hivi sasa? Kwanza ne, ilikuwa lazima waangalie hali ya siasa ya Zanzibar, ambapo uh, vyama vikubwa E, mshirika vya siasa za Zanzibar, ni ni kafu na CCM. Kwa hiyo chama kimoja kinaposema hakishiriki katika uchaguzi maana yake e, tayari hilo ni tatizo, na Zeki ilipaswa kuliangalia hilo, irudi kwa watu wanaoishinikiza niwaambie, jamani e, tuone namna gani ambao tunaweza tukatatua hii hali. Lakini kwa uzoefu wangu na siasa za Tanzania e, ambazo sasa hivi zimeanza kuonekana kama zinataka kuendeshwa kiimla hivi chama kinachoongoza dola system mara nyingi kimekuwa hakisikilizi sauti za watu. Nakumbuka katika Bunge Maalum la Katiba e, walirusha mbali kabisa rasimu ya katiba ambayo ilikuwa ya wananchi wakaleta maoni yao na wakatengeneza katiba ambayo ni katiba pendekezwa. Na pana mambo mengi yameendelea, tumeona sahivi hata pana swala hili la kuzuia televisheni ya taifa isionyeshe matangazo live matangazoliv e, na wabunge wamepambana ndani ya bunge, lakini unaona serikali ya CCM imezidi kuweka msimamo. Najua hata hili la Zanzibar, baada ya ya ya ZEC huyu mwenyekiti kutangaza uchaguzi Machi ishirini na leo chama cha wananchi kafu kutoa msimamo kama hakitashiriki uchaguzi huo. Nachokiona baada ya hapo, Chama cha Mapinduzi watashinikiza uchaguzi uweze kuendelea. Kwa hiyo itakuwa kama hii habari hapa Burundi kwa Nkurunziza. kwa hiyo Machi ishirini naona uchaguzi utafanyika upande mmoja, na kafu watajit, uh, system watajitangazia madaraka kisha wataendelea kuongoza. Sauti. Sauti. Sauti kwa niaba ya sauti Amerika, michezo mimi ni Jenkson Yakundi. Silvano Kalemera, sauti ya Amerika, Kigali. Mimi ni Rahabu Freddy, VOA Express. Nikiripoti kutoka Zanzibar kwa niaba ya sauti ya Amerika mimi ni Muniru Zakaria. Na mimi ni Lucy Patrick, VOA Express. Nikiripotia sauti ya Amerika kutoka Mombasa mimi ni Liberty Adede. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Vilevile unatusikiliza kupitia mtandao wetu wa www voa swahili com. Muda mfupi ujao, Sande Shomari atakusomea mukhtasari wa habari. Mjumbe maalum wa rais wa Marekani katika kanda ya maziwa makuu amemaliza ziara yake ya siku mbili jijini Bujumbura, Burundi, hii leo. Katika ziara hiyo, Tom Porielo alikutana ma, alifanya mazungumzo na viongozi kadhaa wa nchi hiyo, ikiwa ni pamoja na rais wa Burundi Pierre Nkurunziza, makamu wake wa kwanza Gaston Sindimwo na spika wa bunge la taifa ambaye pia ndiye mkuu wa chama tawala nchini humo, Pascal Nyabenda. Majeshi ya Marekani yako nchini Libya yakitafuta ushirikiano wa kile kinachoweza kuwa ni kampeni kubwa dhidi ya kundi la kigaidi la Islamic State. Uholanzi, ambayo inashikilia urais wa Umoja wa Ulaya, inaofanyia kazi mpango maalum wa nchi wanachama kukubali wahamiaji na wakimbizi kutoka Uturuki, kama wale waliofika wamerudishwa Ugiriki, mwanasiasa wa Uholanzi alieleza hii leo. Rais wa Iran Hassan Ruhani amesema nchi yake iko tayari kufungua ukurasa mpya wa uhusiano na Ufaransa, wakati viongozi wa nchi hizo mbili wakitarajiwa kutia saini mikataba ya kibiashara kufuatia kuondolewa kwa vikwazo vya kimataifa iliyowekewa kutokana na programu yake ya nyuklia. Ruhani amesema hayo mapema leo akiwa kwenye ziara ya Ufaransa na viongozi kadhaa wa biashara na hapa ndiyo tunafika mwisho wa matangazo yetu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ikitangaza kutoka Washington DC. Kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo yetu, mwelekezi Dwayne Collins, msimamizi wa matangazo ni Mary Mgawe, mimi ni Idi Ligongo na mimi ni Sandei Shomari. Kutoka hapa Washington DC tunakuambia usiku mwema na shukran kwa kutusikiliza.