Nifanyeje? Karibu msikilizaji katika makala hii ya Je, ni fanyeje, maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Mkamiti Kibayasi. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA Mtandao wa Afya Afrika yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani Redio ya Dar es Salaam, pamoja na ABM 91.2 Dodoma Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga na Overcomer FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, na yanapatikana pia katika gazeti Tando Bongo5.com. Kama kawaida tumewakusanyia habari motomoto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni. Kwanza kabisa, ungana nami Sandey Shomari kwa habari za afya. Usambazaji wa chanjo ya kipindupindu kote ulimwenguni unatarajiwa kuongezwa mara mbili mwaka huu baada ya Shirika la Afya Duniani kumwidhinisha mzalishaji wa tatu, akisaidia kupambana na upungufu na kuongezeka upatikanaji wa chanjo hiyo katika nchi nyingi duniani. Mzalishaji huyo wa chanjo, kampuni ya Korea Kusini itwayo EuBiologics inatengeneza chanjo ya kunywa ya kipindupindu, ambayo imethibitishwa baada ya mpango wa WHO wa kupitisha na kuhakikisha kwamba dawa na chanjo zinazonunuliwa na makampuni ya kimataifa kama UNICEF, zinakuwa na ubora unaotakiwa, salama, na zinafanya kazi vizuri. Chanjo za kipindupindu za kunywa zilizopo zinatengenezwa na mzalishaji wa Sweden SBL AB, na Shanko zitengenezwazo na Shanta Biotechnics ya Hyderabad, India, zote kwa pamoja zinahitaji dozi mbili ili kuzuia ugonjwa huo. Kuongezeka kwa, kwa mzalishaji mwingine kunapelekea ongezeko mara mbili la msambazaji duniani kufikia milioni sita kwa mwaka wa elfu mbili na kumi na sita kukiwa na uwezekano wa uzalishaji zaidi katika siku zijazo. Ongezeko hili litachangia kwenye mzunguko wa ongezeko la mahitaji, ongezeko la uzalishaji, punguzo la bei na ongezeko la upatikanaji. Kipindupindu kinasababisha kuharisha kwa kiasi kikubwa na kinaweza kuua katika saa chache kama kisipotibiwa. Kuna kesi zipatazo milioni moja nukta nne hadi milioni 4.3 kwa mwaka zinazopelekea vifo laki 1 na elfu 42 kwa mujibu wa WHO. Nchi za Afrika Mashariki zimekuwa zikipambana kipindupindu hasa katika kambi za wakimbizi. Nchini Kenya, ugonjwa ulisambaa katika kaunti 10 kati ya 47 mwaka jana na kusababisha vifo vya zaidi ya watu 100. Karibu watu kumi wamepoteza maisha na elfu 1 kuugua kufuatia mlipuko katika kambi ya Dadabu nchini Kenya tangu mwanzoni mwa mwaka huu. Tanzania pia imekumbwa na mlipuko wa kipindupindu katika kambi ya wakimbizi katika mkoa wa Kigoma kwenye mpaka na Burundi, ambako kuna wakimbizi wa Burundi na kuua watu 202 mpaka sasa na kuacha zaidi ya 12800 wakiwa wameathirika. Duniani usambazaji wa chanjo ya kipindupindu ni mdogo huku mahitaji yakizidi usambazaji. Pia ufahamu kuhusu chanjo hiyo ni mdogo sana. Sudan na Haiti mwaka jana walipeleka maombi WHO ili wapewe chanjo kwa ajili ya kinga ya mapema, ambazo haikuweza kujazwa kwa sababu ya udogo wa upatikanaji. Ugonjwa wa kipindupindu upo katika zaidi ya nchi 50 lakini inafahamika ulimwenguni, kimataifa wakati wa dharura tu za kibinadamu kama milipuko ya wakimbizi Goma, DRC mwaka 94 ambao uliua maelfu ya watu. Mabadiliko ya hali ya hewa na elninyo pia yanaweza kuchangia milipuko zaidi ya ugonjwa huo. Dawa za kipindupindu za kunywa zimetumika katika kampeni kubwa za kipindupindu katika kupambana na dharura za kibinadamu tangu mwaka 1997. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Na sasa tunakuletea makala ya majadiliano hii leo. Uko nami Rahabu Fredi, na mbele yangu tayari hapa ninao wasichana ambao wanajadili mada ya kwamba linapokuja swala la kujiajiri, fursa zikoje kwa wasichana? Mimi naitwa Nakundwa Mvungi, bado ni gumu hasa hasa kwa wasichana wadogo wadogo. Unakuta mtu amemaliza kusoma, ana uwezo wa kufanya biashara mbalimbali, ana uwezo wa kubuni, ana uwezo wa kufanya vitu mbalimbali, lakini kutokana na uwezo labda wa kifedha, mitaji na vitu kama hivyo, inakuwa ni ngumu kwa yeye kuanzisha ajira yake mwenyewe. Kwa hiyo, mara nyingi mtu kama huyo hujikuta akielekea kwenye upande wa kuajiriwa zaidi ya kujiajiri mwenyewe. Hiyo ni kutokana na uwezo wa kimaisha na uhalisia wa maisha yetu, watu wengi ambao tunaishi katika nchi duni na tunazotokea katika familia za kawaida kabisa za jumuiya yetu. Ina data beno kutoka University of Bagamoyo, kwa kweli swala la kujiajiri kwa msichana, fursa ni kubwa sana, hasa ukiwa na nia kujiajiri Sawa, kwa sababu yani, jinsi ninavyoona kwamba ukijiajili, yani faida ni kubwa sana kuliko kuajiliwa, pia unakuwa huru katika kufanya shughuli zako. Mimi ninaweza nikaamua kujiajili, labda kwa kuamua nitengeneze kampuni yangu kuzo ambayo, ya kuzoa taka ambayo hiyo kampuni haitohitaji mtaji mkubwa, kwamba labda milioni kumi au ngapi. Naamua kwamba napitia nyumba labda kumi, kwamba jamani, nitakuwa nakuja kuzoa taka, tunapatana bei, yani itaniletea kipato kikubwa na hatimaye itakuja kukua, kwa sababu ya nini? Ya nimeamua kwamba nitakuwa najiajili. Vile vile, ninaweza nikaamua pia kutengeneza kitu kingine, mfano labda kwa mimi, ninaweza nikaamua kwamba okay kwamba naamua kubuni sasa, nitaanzisha labda kitu cha utamaduni, nitakuwa labda nachukua vitu mbalimbali ambavyo vya kitamaduni, nitakuwa naenda kufanya maonyesho, naenda kuonyesha. Baadaye na kile kitu ambacho nakifanya kitakuja kukukua, alafu kikisha kuwa kitaweza kunipatia wafadhili mbalimbali, kwa sababu watu wengi wanakuwa wananiona ile tu. Ni kwa sababu ya nini? Ya kuwa creative. Tukiamua kujiajiri, sio lazima tuwe na mitaji mikubwa, wala sio lazima mtu atoke kwenye familia ambayo ya kitajili hata mtu ambaye ametoka katika familia ya kimaskini unaweza kuamua kujiajiri. Naitwa Leontina Msimwe. Kujiajiri ni ile shughuli mtu ambaye anayefanya kutokana na ubunifu wake yeye mwenyewe. Lakini kwa wasichana wengi, hasa wa nchi yetu hii ya Tanzania, wamekuwa wakijiajiri, lakini ajira ambazo wanajiajiri hazina ubunifu, ndio maana wanashindwa kufanikiwa katika maisha yao. Wengi wanajiajiri kutokana na kuangalia mtu anafanya nini. Wengi hawazingatii kujiajiri kutokana na yeye ubunifu alionao yeye ee, ambao utamsaidia yeye kufanikiwa. Kwa hiyo kama wasichana wa Tanzania, ningependa kusema kwamba wajitahidi kutumia ubunifu wao kujiajiri. Kwa mfano, kuangalia mazingira yale ambayo anafanyia iko kitu au kazi kwamba yanaweza kumpa masilahi gani? So anaenda tu mazingira, tuseme, kwa mfano watu wengi wanafanya biashara moja, labda ya kuuza maduka, na yeye anaenda kuuza duka hilo hilo la nguo kama wenzake wanavyouza. Kwa hiyo kila mtu sio kwamba atakuja kununua nguo kwako, kwa sababu watu wako wengi, yaani obviously atanunua sehemu nyingine atakayependa yeye, kwa hiyo Hautafaidika sana kwa hiyo wanatakiwa kuzingatia wapi, yani kuna skasiti, yaani kuna upungufu wa hivyo vitu. Pili, ningependa kuongelea kujiajiri kwa upande wa watu wenye elimu. Nikiongelea watu wenye elimu, namaanisha wale ambao wanasoma asasa, wanaofika mpaka vyuo vikuu, wanapoenda kujiajiri waangalie na kozi zao, kwamba kozi zao zinalenga wapi, sio unajiajiri kwa kuangalia labda nikijiajiri hivi, labda mtu fulani kasoma kozi ile, ngoja basi nitumie kozi ile ambayo hata una knowledge yake, alafu mwisho wa siku unashindwa kucontrol au unashindwa kufanikisha malengo yako. E, kwa mfano labda mimi nimesomea joint informatics na nafahamu vitu ambavyo vinafanyika katika hii kozi yangu na nafahamu masilahi yake vile vile, kwa natakiwa maybe nitengeneze kampuni ili niweze kufanikisha hilo katika hayo mambo ya informatics, lakini kama wewe hujasomea maybe IT, halafu tu maybe una unachukua computers au una, unachukua tu watu una unawaajiri, au jui hata kiwango chao cha elimu, mwisho wa siku wanakuja kushindwa kufanikisha kile ambacho ulikuwa unafikiri kitafanikiwa. Aha, mabinti jamani, mmewasikia hapa wamefunguka. Swala la fursa za kujiajiri zipo, lakini bado kuna tatizo. Aliyetoka kuongea hapa amesema kwamba mtu anajiajiri kwa kile kitu ambacho hana uelewa nacho. Kuna swala pia la kuigana, mmeongea, kafungua duka na wanataka kufungua duka. Tunafanyaje kutatua ili wengi wajiajiri kwa sababu ajira hizi zimekuwa ngumu sasa hivi? Katika hali kama hiyo ambayo unakuta kwamba biashara moja imerundikana sana katika eneo moja, mabinti, wanachotakiwa kufanya kwa kweli ni kuangalia maeneo unapoenda. Sehemu unataka kufungua biashara yako, unataka uangalie kilichopo katika eneo fulani, na je uhitaji wa watu katika mahali fulani. Unakuta sehemu labda tayari kuna wamama wengi wanauza nguo tayari zenyewe zilizopo hazinunuliwi vyema. Kwa hiyo wewe ukienda tena ukifungua duka jingine la nguo unakuwa tu unaongeza nini? Unaongeza kitu sehemu ambacho kipo. Lakini ukute sehemu ile ile kuna upungufu wa kitu fulani. Mfano labda kuna shule lakini hamna photocopy stationaries hamna. Kwa hiyo unajua kabisa ile sehemu ina upungufu wa kitu fulani. Ukiweza ku, ku, kuweka hicho kitu katika hilo eneo basi utapata wateja wengi. Basi ni swala tu la kufuatilia na kuangalia kabla ya wewe kwanza kufungua biashara yako, kwamba usikurupuke. Angalia sehemu fulani wanahitajiwa kitu fulani, basi ukafungue kitu hicho, na hicho kitakuweza kufanyisha wewe kupata wateja kuliko unavyoweza kufikiria, zaidi ya kufungua hicho ambacho unahisi kwamba ni kizuri, labda na unakipenda, na labda hakitakuletea mafanikio yote katika eneo hilo ambalo wewe unataka kulifungulia ya biashara yao. Mimi kwa kweli navyoona, ili ili tatizo la kuigana katika ajira za binafsi ziweze kuondoka ili tatizo. Ninashauri serikali yetu ya Tanzania iweze kuweka jitihada katika kuwaelimisha wasichana kiujumla. Kwa sababu gani nasema hivyo? Swala la mafanikio unaweza nikasema ha, halichukui muda mfupi, ni swala swala la maendeleo ni kwamba linachukua muda mrefu. Kwa hiyo serikali yetu ikichukua jitihada kuwaelimisha hao wasichana kuhusu biashara, kuhusu ujasiriamali, lazima watakuwa na uelewa kwamba mtu atakuwa mbunifu katika kutengeneza kitu chake mwenyewe bila kumwiga mwenzake. Kwa sababu ili swala limekuwa ni tatizo, ningependa kama wasichana kabla ya kujiajiri, wakae kama kikundi wajikusanye wadiskasi, yaani wajadiliane, maybe tunahitaji kujiajiri, kwa hiyo tufanyeje? Kwa hiyo kuna wengine ambao wana uelewa zaidi juu ya kujiajiri kuliko wengine, waweze kuwashauri wenzao vizuri, na waweze kuorganize, ili waweze kufanya ajira yao ifanikiwe. Ushauri mzuri wa kukaa pamoja, lakini hapo hapo tunaambiwa kwamba wasichana hawapendani. Mi nimefanikiwa, siwezi kukupa zile mbinu zangu, hapo tunafanyaje? Pia ili kutatua, toka form 1 mpaka form 6 zote nisoma shule za wasichana na huwa nasikia kwamba msemo, watu huwa huwa wanasema kwamba wasichana huwa hawapendani. Hili jambo sio kweli, sio kweli kabisa, kwamba katika shule nilizosoma mimi form 1 mpaka form 4 wasichana na form 5 na form 6, nimeona kwamba wasichana tunapendana, tunakaa pamoja, hakuna magomvi, hakuna mambo ya kuchukiana. Ni nini? Ila tu ni kuamua kwamba, tukiamua kufanya jambo fulani, hata kama hakuna mwanaume, wasichana tunaweza, kwa sababu sisi ndo wanawake wa baadaye. Tunaweza tukafanya vitu vizuri na serikali yetu ikakubali kwamba wapo wasichana ambao wamefanya vitu kwa hiyo kwa wale watu ambao wanadhana kwamba labda hu kwa sababu msichana mwenzangu siwezi nikamuomba kitu, mimi ninakushauri kwamba uende kwa huyo msichana mwenzio, kwa sababu najua kabisa kwamba msichana anaweza akamsaidia msichana mwenzake. Kwa hiyo usiogope kwenda kumuuliza msichana mwenzako heti kwamba hatakusaidia hiki kitu hakipo. Kwa hiyo ninachozidi kushauri kwamba wewe msichana, ukiona mwenzako amefanikiwa kwamba amefanya kitu fulani, amepata mafanikio mazuri, unaweza ukaenda kumuuliza amefanyaje, na atakuelezea tu vizuri, kwa vile sisi wasichana tunapenda sana designing. Wanaweza wakajiajiri katika designing mbalimbali za kushona nguo, za kushona vitambaa vya ndani, za kushona mikeka, hata na viatu. Ni kwamba msichana anatakiwa ajiajiri mwenyewe kutokana na field yake, kutokana na elimu yake kwamba mfano mimi ni mwana sheria ninasomea sheria, ninapotaka kujiajiri lazima nijiajiri kutokana na nini? Na field yangu ninayosomea. Unae, ninaweza nikaamua kujiajiri, nifungue law firm ili niweze kupata kipato kinachotakiwa. Tusikate tamaa, wasichana, tunaweza. Hapo ulipo, msichana, umesikia swali la kujiajiri, fursa zipo, kazi kwako kujua nini unachotakiwa kufanya, na kikubwa kilichoongelewa hapa ni ubunifu wa kwako kwa hicho ambacho unahitaji kujiajiri. Mimi sino la ziada. Jina langu ni Rahabu Fredi. Asante sana vijana kwa maoni yenu, na sasa hebu tusikilize makala ya muulize daktari. a yetu amuulize daktari. Leo tutakuwa na Dr Fredrick Ngusaru kutoka katika zahanati ya Kwembe, manispaa ya Kinondoni jijini Dar es Salaam, ambapo atajibu maswali ya vijana kuhusu maswala mbalimbali. Tafadhali fuatana nami, naitwa Shamila Rashidi. Upungufu wa damu mwilini husababishwa na nini? Inaweza kusababishwa na njia tatu. Mtu anaweza kupata tatizo hili la upungufu wa damu kwa njia ya kwanza, ambayo kuzaliwa mtu anaweza akawa amezaliwa na ugonjwa ambao moja kwa moja unatokana na upungufu wa damu, kama ugonjwa wa kansa ya damu. Huwa huyu ana anapata upungufu wa damu mara kwa mara kwa ajili ka, kansa hii inashambulia sana chembechembe za damu na mfumo wote wa uzalishaji wa damu katika mwili nyingine inaweza kupata kutokana na na makemiko au dawa ambazo anaweza kunywa mgonjwa, sana sana kama dawa inaitwa chlorofenico, huwa ukinywa muda mrefu sana huwa inaenda kuathiri utengenezaji wa damu katika mifupa, kwa hiyo mtu anapata upungufu wa damu. Afu ya tatu inaweza kuletwa na maradhi ambayo yanaweza kuletwa na minyoo, malaria na ugonjwa ambao unaitwa sickle cell. Kwa hiyo hivi vyote hivi vinaweza kuleta upungufu wa damu katika mwili wa binadamu. Maumivu ya mgongo husababishwa na nini? Yanaweza kusababishwa na vitu vingi tu. Inaweza kuwa labda alipata ajali katika uti wa mgongo, kwa hiyo akapata akapata maumivu mara kwa mara katika mgongo. Nyingine unaweza kuwa inasababisha na umri, kama watu wazima umri wa uzee nao wanasababishwa sana na maumivu ya mgongo, kwa ajili unaobeba mwili. Nyingine inakuwa na kazi nyingi, naweza kusababisha maumivu ya mgongo. Naitwa Sharifa Ramadhani. Nini kinasababisha figo kushindwa kufanya kazi? Kazi ya figo ni kutoa majimaji ya mwili kwa njia ya, ya kuchujwa na kutoka na kuwa hali ya kimiminika ambayo tunaita haja ndogo. Sasa kama figo ikiwa inashindwa kufanya kazi, husababisha maradhi mengi katika mwili kama hypertension, heart failure, hepatitis ni magonjwa katika katika figo. Kwa hiyo zote hizi zinaweza kusababisha figo ikashindwa kufanya kazi, na ikaleta maradhi mengi ambayo ya mwili na mwisho mgonjwa Kufariki. Maumivu ya tumbo huletwa na nini? Tumbo lina lina contain vitu vingi katika katika sehemu hiyo, yani organ nyingi katika sehemu ya tumbo. Inaweza kuwa maumivu haya sio ya tumbo ambao watu wanaelewa kama tumbo la chakula. Kuna sehemu ya figo, kidole cha tumbo, kuna kitu inaitwa alam. Kuna viungo vingi ambavyo vinaweza kuleta maumivu katika tumbo. Sasa kama kidole cha tumbo tunaita hepatitis. Hii ni maumivu ya kidole cha tumbo ambayo kinajaa kinatoa usaha mwisho kinapasuka, kwa hiyo hii mtu anaweza kusikia maumivu makali sana ya tumbo, alafu kuna maumivu mengine, ugonjwa ambao mwingine unaitwa henia. Unaweza kuwa na henia ya, ya, ya kitovu, nayo wanaita maumivu sana katika sehemu ya tumbo. Mengine ni maradhi mengine kama kuharisha nayo vinaita maumivu ya tumbo. Kwa hiyo tumbo ni ina contain vitu vingi, kwa hiyo vinaweza kusaidia ukapata maumivu ya tumbo. Unashauriwa kwenda hospitali kuangalia ni sehemu gani inaouma na kitu gani kinachouma ili uweze kusaidiwa vizuri, ili upate matibabu salama. Inaitwa alima lajabu. Kizunguzungu na mwili kosa nguvu kinasababishwa na nini? Inasababishwa na vitu vingi katika mwili. Unaweza kusababishwa na hali al ya maradhi, maradhi kama unaumwa malaria, U umepungukiwa damu mwilini, ukosefu wa hewa safi katika mwili, na yote inasababisha unasikia kizunguzungu alafu, nyingine inaweza kuletwa kwa dawa za kulevya, bangi na vitu vingine ambavyo vinafanana na hivyo, vilevi ambavyo vinaweza kuleta, vinaleta kizunguzungu na mwili kosa nguvu. Kwa hiyo ni vizuri mtu kimwona na hali kama hii, ni lazima aende hospitali ili aweze kuchunguzwa sababu ya yeye kuwa hivyo ni nini. Kwa hiyo ataweza kupata matibabu mazuri na vipimo vizuri, ili aweze kuendelea vizuri. Naitwa Judith Mauki. Vidonda vya tumbo vinasababishwa na nini? Inasababishwa na vitu viwili vikubwa, ya kwanza kutokula kwa wakati mtu ambaye ali kwa wakati, ina maana kuwa tumbo linahitaji chakula. Sasa huyu mtu ajala chakula wakati ule. Kwa hiyo kuna kitu kinaitwa gastric acid. Hii gastric acid, acid, ambayo inafanya myeusho wa chakula ili uweze kufanya kazi mwilini na kuingia katika sehemu za mwili ufanye kazi vizuri. Kwa hiyo sasa, mtu akiwa hajala chakula wakati ule, ile asidi inaenda kuchoma ngozi ya ya tumbo ndani na kusababisha vidonda. Kwa hiyo, kutokula kwa wakati nayo inasababisha sana vidonda vya tumbo. Ya pili inaweza kuletwa vilevile na malazi ya mawazo kwa jinsi unavyowaza sana. Mwili huwa unatumia nguvu sana katika kufikiria katika ubongo, kwa hiyo mwili unahitaji chakula muda huo, kwa hiyo inatengeneza asidi kwenye tumbo ili iweze kufanya myayusho ya chakula ili uweze kufanya kazi mwilini, kuweza kukompesi ku kwenda ku kufanya kazi katika mwili ili iweze kufanya kazi vizuri. Sasa ile gastric acid ikitoka tena kwa wingi kwenye tumbo, na vile vile inasaidia inasaidia sana kutengeneza vidonda vya tumbo. Kwa hiyo vitu vikubwa ni hivyo v kuna zingine zinaweza kusababisha na kemikali ambazo tunaweza kutumia. Ulevi wa muda mrefu nao unaweza kuleta gastric acid kwa wingi na unaleta vidonda vya tumbo. Asante sana Dr. Frederick Ngusaru kwa majibu yako. Makala haya yametayarishwa nami mwana harusi ku Naam, asante dokta kwa majibu hayo kwa vijana. Na sasa tusikilize makala ya ushauri kwa vijana katika masuala ya afya na kijamii. Karibu msikilizaji wa Jieni fanyeje katika kipengele hiki cha ushauri kwa vijana siku ya leo. Kuna nami Lucy Patrick nikiwa na Bi Joyce ambaye anawashauri vijana, hasa wale ambao wanapata nafasi za kusoma lakini wanazichezea nafasi hizo. Karibu. Jina langu Joyce Isaac Lugombe. Ninapenda sana kuzungumza na vijana wa jinsi hiyo, kwa sababu nafasi za kusoma ni aghrab sana. Ni watu wachache sana ambao wanapata bahati ya kwenda kusoma. Wengine wanashindwa kupata bahati hiyo kutokana na uwezo, kipato ni kidogo. Kitu ambacho ninapenda kuwashauri vijana ambao wanapata nafasi hizi na wanazichezea ni kwamba waangalie sana hii dunia jinsi ilivyo. Wewe ukipata nafasi ya kuenda kusoma, mzazi wako hujui ametumia gharama gani au mbinu gani za kufanya wewe uende kusoma. Wazazi wengine wanakopa mikopo mingine mpaka inawachanganya wazazi wengine wafikiri mpaka hata nyumba zao zinawekwa rehani kwa ajili ya kusomesha watoto. Lakini wewe mtoto ambaye unafanyiwa haya yote, unadiriki kuto kwenda shule tena bila sababu yoyote. Ninakushauri kwamba ukiona kwamba kusoma hakuna umuhimu kwako, ni afadhali kumwambia mzazi mapema kwamba, baba au mama, au nipe biashara au nipe shughuli nyingine badala ya kwenda kusoma, maana siko tayari kusoma ili sasa ile pesa ambayo ulikuwa unapewa wewe au unataka kupelekewa shule wewe, apelekewe mtu ambaye ana uhitaji wa kwenda shule, au mzazi wako afanye jambo jingine ambalo lingeweza kuwafanya maisha yenu yaendelee, badala ya kukulipia wewe wakati wewe hauendi shule, huko mitaani huko unazurura. Mwisho utaingia katika makundi mabaya. Kuna watu ambao wanatamani hata mtu angemlipia japo aende asome hata temu moja tu. Hii temu ya pili atafute akilifanya wanashindwa yani. Ushauri wangu mkubwa sana sana kwako ni kwamba kama unaona hauko tayari kusoma kusoma ni bora kumweleza mzazi kwamba mimi, siko tayari kusoma. Ninataka kufanya labda biashara au nataka kufanya kitu kingine badala ya hicho, kwa sababu ni jambo baya sana unapozuia ile nafasi, kwa sababu kusoma ni muhimu katika maisha. Kwa hiyo kila anayehitaji kusoma anatakiwa apate nafasi. Wewe ambaye huhitaji usizuie nafasi ya watu wengine ambao wanahitaji kusoma. Ukiona wewe kusoma kuna kusumbua toa taarifa mapema na, na nikigeukia kwenu nyinyi watoto wa kike, nyinyi mnatuangusha sana kwa sababu wazazi wanawapeleka shuleni kwa ajili ya kwenda kusoma au vyuoni, lakini badala ya kusoma nyinyi nakuwa ni nafasi za kwenda kubeba mimba, nafasi za kwenda kutafuta kuolewa na kuolewa kusikokuwa sahihi. Mnatuaibisha sana sisi wanawake wenzenu, tunatoa masikitiko kwa sababu hata serikali imetoa nafasi za upendeleo kwa watoto wa kike, lakini badala ya kwenda kuyafanya yale yaliyokusudiwa, mnakwenda kuanza mambo yenu ambayo ni tofauti na makusudi. Watoto wa kike, ninawasihi sana ili wanawake tuwe mbele, ili wanawake tuheshimike, ili wanawake tusimame kama jeshi kubwa, ili wanawake tusimame katika usemi na wasema, ukimwelimisha mwanamke mmoja umeelimisha taifa zima. Ni lazima tuzingatie masomo, badala ya mambo ya kwenda kuyafanya ambayo ni tofauti na yaliyokusudiwa. Shukrani sana, Bi Joyce kwa ushauri wako mzuri, ambao unakuwa umeutoa kwa vijana kwa siku ya leo. Ni matumaini yangu kwamba vijana wamekuelewa. jina langu ni Lucy Patrick. Na msikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya kila mtu ana hadithi yake. Kwa jina naitwa Enendu na miaka 21 hapa. Nimefika kutokana na maamuzi magumu ambayo ni-niliyafanya nilikuwa nili na umri wa miaka tisa, nilikutana na unyanyapaa kutoka kwa wanafunzi wenzangu kwa sababu ya hali yangu kudhoofika, na wanafunzi wenzangu wakajua kwamba mimi naishi na visu vya ukimwi, lakini kwa sababu sikuthibitisha hilo, nikamuuliza nika mara mara ya kwanza, akanikatalia. Baadaye nikamuuliza tena mara ya pili, akasema kwamba ndio kweli na virusi vya ukimwi, lakini kwa sababu nilikuwa nina umri mdogo na nilikuwa nanyoshewa vidole kutoka mtaani kwenye jamii yangu hadi shuleni, nishindwa kukubaliana na hali hiyo, yaani niumia sana kwa baada ya kuambia kwamba ninaishi na virusi vya ukimwi, kwamba nimezaliwa na virusi vya ukimwi, nikaamua nisiendelee na masomo yangu, ndoto zangu, nikatamani hata kujiua, ko hali hiyo ndo ikamfanya mama aende akatafute msaada sehemu nyingine, ni kwenye vituo vya kuelimisha jamii. Hapo wakaniita ni baadaye wakanipa ushauri zaidi kuhusu virusi vya ukimwi na, na ukimwi. Baada ya kupata elimu hii, nikaamua ni kuchukua maamuzi magumu ya kuwaelimisha wenzangu kuhusu vyosi vya ukimwi na ukimwi, ili waelewe kwamba tatizo hili si la mtu mmoja, ni la watu wote, na kwamba tatizo hili sio kwamba ukilipata ni lazima ufe. Unaweza ukaendelea na maisha yako, ukatimiza ndoto zako, na baadaye ukaishi kama watu wengine. Kwa hiyo, baadaye, japokuwa kwamba ali, yani, hali ya unyapaa haikuisha yote, lakini kuna asilimia nyingi ya watu waliweza kuelewa na watu wakawa na wanaelimu wa virusi vya ukimwi, na mimi nikaweza kuendelea na masomo yangu, jambo ilikuwa kwa shida, lakini niliweza kuwa na moyo na kuwa na ule uwezo wa kujaribu, kwa sababu nilikuwa na na baada usha mam, ya ushauri na elimu niliyoipata niweza kujiamini na kuweza kuthubutu kufanya maamuzi ambayo yanaweza yasiniharibie masomo yangu na masomo yangu na maisha yangu kwa ujumla naweza kusema kwamba hapa nilipo nimefika kwa sababu ya maamuzi magumu. Maamuzi magumu niliyachukua baada ya kugundua kwamba nina virusi vya ukimwi baada ya kupata elimu hiyo, nimeweza kuelimisha na kuelimisha jamii kwa ujumla na, na pia kwenda nchi za hata nchi za nje ili kuwapa elimu zaidi. Kutokana na ushuhuda wangu ma, mashirika mbalimbali yakinichukua na kunisapoti katika kutoa elimu hii. Mpaka sasa nimeweza kumaliza elimu yangu ya shule ya msingi mpaka sekondari, na sasa nipo chuo na nategemea kuendelea zaidi, pamoja na kuishi na virusi vya ukimwi na pia naendelea na ndoto zangu. Kwa hiyo natarajia kufika mbali na sio kufikishwa na mtu yoyote. na hapa ndiyo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo. Ni kikuaga kutoka Washington. Mimi ni mkamiti Kibayasi, na kusihi usikose kujiunga nasi tena.