Akiwa mwenye ucheshi mwingi, Dr. Kiza Besija amesema kwamba hata wale ambao wamekuwa wamekaa kwenye matawi ya mti huo raha mstarehe kama mama Mbabazi, wamegundua kwamba mti umefikia kiwango cha kuanguka, na sasa wanaruka kutoka mti huo ili kujiokoa wasija wakaanguka nao. Sasa mnaweza kujionea kwamba mizizi iliyokuwa chini ya ardhi kabisa ipo juu na hiyo ndiyo sababu baadhi ya watu waliokuwa wameketi kwenye matawi ya mti huo wamegundua mti uteketeke, wanaruka wakikimbia ili wasianguke pamoja na mti huo. Besije alikuwa akihutubia umati mkubwa wa watu mjini Serere eneo la Teso mashariki mwa Uganda aliko na ufuasi mkubwa. Hapa Besije aliletewa mvulana mwenye umri wa miaka kumi ambaye wazazi wake walimpa jina Kiza Besije kutokana na ufuasi wao kwa mwanasiasa huyo na chama cha FDC, na Besije akaahidi kugharamia masomo yake kumi na dana, dana, dana, dana, dana. Mgombezi mwingine wa urais Amama Mbabazi naye amekuwa mjini Busia kwenye mpaka wa Uganda na Kenya. Wakazi wa Busia wamemtaka Mbabazi kutatua masaibu yao ya kiuchumi. Wanashangaa sababu mji huo umekosa kuimarika ilivyo na majirani wao wa Kenya, licha ya kuwa kiingilio cha bidhaa kutoka bandari ya Mombasa. Wakazi wa Busia wamemlalamikia Mbabazi kwamba pesa zote zinazokusanywa kwenye mpaka huo kama ushuru hupelekwa jijini Kampala na kuwaacha katika hali ya ufukara, kazi yao ikisalia kuendesha baiskeli hali maarufu bodaboda, ili kujipatia riziki, huku wakiambukizwa magonjwa kama kipindupindu kutokana na uchafu. Kwa upande wake, Mbabazi amewaachia ujumbe wa mabadiliko uongozini ili kutatua shida zao. Naamini huu ndio wakati wa kubadilisha uongozi kutoka kizazi kimoja hadi kingine, na huku Besije akimlinganisha Museveni na mti mkubwa unaoelekea kuanguka. Naye Mbabaza akihubiri mabadiliko, Rais Museveni amekuwa mjini Mbarara, ngome yake ya kisiasa, alikoahidi kuinua hadhi ya mji huo na kuwa jiji, pamoja na kujenga masoko kadhaa kote nchini Uganda katika muhula wa tano anaotafuta inatarajiwa kwamba Mseveni, Besigye na Mbabazi, wanaosikika sana wakishambuliana kwa maneno katika mikutano yao ya kisiasa, pamoja na wagombezi wengine wa urais, watakutana katika mjadala wa pamoja utakaopeperushwa moja kwa moja na vyombo vyote vya habari nchini Uganda siku ya Ijumaa. Lakini chama cha NRM kimeshikilia kwamba Mseveni hatahudhuria. Na hao ni maana ya mjadala huo. Kenneth Bwire, Sauti ya Amerika, Kampala.