Waasi waliowaaminifu kwa aliyekuwa makamu wa rais wa Sudan Kusini, Riek Machar wamesifu makubaliano ya kushirikiana madaraka na serikali ya rais Salva Kiir yaliyofanyika jana Alhamisi. Wamesema azimio hilo ni muhimu na kwamba ni hatua mwafaka katika jitihada za kutafuta amani nchini humo. Makubaliano hayo yaliyotiwa saini mjini Juba yanaipa serikali ya Salva Kiir nafasi 16 kwenye baraza la mawaziri huku viti kumi vikichukuliwa na waasi wanaoongozwa na Machar. Kundi la waliokuwa wafungwa wa kisiasa lisiloegemea upande wowote wa kisiasa lilipewa wizara za mambo ya nje na uchukuzi, huku vyama vingine vya vya kisiasa nchini humo vikipewa nafasi mbili kwenye baraza hilo. Ezekiel Gatkuoth, ambaye ni katibu anayehusika na mambo ya nje wa kundi la chama cha Sudan People's Liberation Movement SPLM lililoingia upinzani, amesema waasi watazingatia maafikiano in hayo, ingawaje matakwa yao yote hayakutimizwa. Shirika la haki za kibinadamu Human Rights Watch linasema takriban watu 140 wameuawa na vikosi vya usalama katika jimbo la Oromo nchini Ethiopia ya kufuatia maandamano ya kuipinga serikali nchini humo. Idadi hiyo ya waliofariki ni kubwa zaidi ya ile iliyotangazwa na serikali. Shirika hilo limesema leo kwamba pamoja na kuuawa kwa watu hao 140, vikosi hivyo pia vimewaacha watu wengi wakiwa wamejeruhiwa katika kile shirika hilo lililokiita janga kubwa zaidi kuwahi kuikumba taifa hiyo, e, tangu maafa yaliyotokea kufuatia uchaguzi wa mwaka wa elfu mbili kumi na tano. Hata hivyo, serikali ya Ethiopia imedai ni watu tano tu ambao hata mef... hivyo serikali ya Ethiopia imesema kwamba ni watu tano tu waliokufa kufuatia ghasia hizo zilizoanza mwezi Novemba. Siku chache tu baada ya kutangazwa hatua mpya ambazo zinakusudiwa kupunguza maafa na madhara yanayoletwa na bunduki hapa Marekani. Rais Barack Obama jana usiku aliwahutubia wa Marekani kuhusu suala hilo na kulikemea kundi kuu la haki za kumiliki bunduki hapa Marekani. Kwenye majadiliano hayo ya, ya muda wa saa nzima ambayo yaliandaliwa na shirika la utangazaji la CNN katika chuo cha George Mason jimbo la Virginia, Obama aliwashutumu ama kulishutumu kukishutumu chama hicho cha National Rifle Association kwa kile alichokiita kulikabako kulika bunge la Congress. Aidha, Rais Obama alisema chama hicho kinawapotoshwa Marekani kwa kudai kwamba serikali yake ilikuwa na nia ya kuchukua bunduki, bunduki kutoka kwao. Alisema ni unafiki kwa chama hicho kuendelea kuwapotosha wananchi, huku makampuni yanayotengeneza bunduki na risasi yakiendelea kuzoa faida kubwa kutokana na habari potovu. Alishangaa ni kwa nini chama hicho akikuhudhuria hafla hiyo, ili hali afisi zake ziko karibu sana na pale majadiliano ya hayo yalipofanyika. Mnaendelea kusafiri na VOA Express ikikuletea matangazo haya moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Wakimbizi wawili kutoka Iraq wamekamatwa hapa Marekani kwa shutuma za kuhusika na visa vya ugaidi. Hali hii imefufua kashfa zinazolenga ikulu ya White House kwa msimamo wake wa kuwakubali wahamiaji kutoka nchi zinazokumbwa na vita katika eneo la Mashariki mwa Kati. Wanaume hao wawili waliokamatwa ni wa Palestina kutoka Iraq na wamekuwa hapa Marekani kwa miaka kadhaa, na hayo ni kwa mujibu wa maafisa wa serikali. Idara ya sheria imesema Aus Muhamed Yunis Al Jawab mwenye umri wa miaka ishirini na tatu alikamatwa jana Alhamisi huko Sacramento, California ilihali Omar Faraj Said Al Haden alikamatwa mjini Houston Texas. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry anasema utekelezwaji wa mpango wa Iran wa nuclear unaweza kukamilishwa siku kadhaa zijazo e, kama kila kitu kitakwenda sawa. E, Bwana Kerry anasema wizara ya mambo ya nje ya Iran Muhammad Javad Zarif, ama waziri wa mambo ya nje wa Iran Muhammad Javad Zarif alimhakikishia kwamba Iran imedhamiria kukamilisha wajibu wake kwa haraka iwezekanavyo. E, katika suala lingine la mwendelezo, bwana Kerry amekataa madai ya kwamba Marekani haikuwa makini zaidi kwa Korea Kaskazini e katika majaribio yake ya bomu wiki hii. Waziri Kerry amesema Korea Kaskazini imekuwa mstari wa mbele kufanya mazungumzo na China ambayo ni mshirika wa Pyongyang kama hatua ya kupinga jaribio la bomu la kinyuklia lililofanywa na Korea Kaskazini hivi karibuni. E, Korea Kusini imekuwa ikipeperusha matangazo yanayokusudiwa ya kushutumu nchi hiyo iliyo ya jirani yake. Kwa mujibu wa Wizara ya Ulinzi nchini Korea Kusini, matangazo hayo ambayo yanajumlisha habari za kila aina, zikiwemo zile za muziki wa pop yanakusudiwa kukashifu hatua ya, ya nchi hiyo ya kufanya jaribio hilo la bomu, na vilevile kuishutumu kushutu, kwa kudhoofisha uchumi wa nchi hiyo na kadhalika, rekodi duni ya haki za kibinadamu, utawala wa Kim Jong Un au uh, kujibu Korea Kusini, ingawa inatarajiwa kwamba huenda Pyongyang ikafedheheshwa na hatua hiyo, hususan kwa sababu ya mihemko inayoshuhudiwa kufuatia sherehe za kuadhimisha kuzaliwa kwa kiongozi huyo ambaye inaaminika kuwa na umri wa miaka zaidi ya thelathini lakini chini ya thelathini na mitano. Na baada ya kushuka kwa haraka mara mbili kwa bei za soko la hisa na kusababisha China kufunga biashara wiki hii, masoko ya hisa ya China yalikwenda juu na chini kutwa nzima na hatimaye kufunga huku hisa zikiwa juu kidogo mfumo wa kusitisha biashara unalenga katika kuyatuliza masoko, lakini matumizi hayo wiki hii yalionyesha kuwa ni adhari kinyume na hiyo, na hayo masoko ya China ilibidi yasimamishe utaratibu huo jana jioni. Baada ya hapo, soko la Shanghai, Composite Index iliongeza asilimia mbili. E, katika wiki yenye utate ya mwaka wa elfu mbili kumi na sita masoko ya hisa ya China yalipoteza kiasi cha asilimia kumi kwa jumla.