Mwami enyanya. Wananchi hao wa kijiji cha Iusi hapa Kalehe wapatikana katika hali duni ya kimaisha baada ya mvua zilizonyesha siku zilizopita kubeba nyumba zao na hata kupoteza ndugu jamaa na marafiki kama alivyosema mama huyu. Aitiwa kwa jina ya Jani, mama Kandanya. Niliona kamvule na nyesha poromoko kabambi katokea kule yulu na nyumba zikaendaka na watu na na mafugo na kila kitu yoyote iliendaka hapa. Kwenye niko hizi mavazi zenye ninavala, ni sawa mwenye iko na roho mzuri, ndio alinipatiaka watoto mbili. Bali niendea kama ile mai, alikufaka kaonekanaka mmoya mwenye alikufa, jina yake ni Alise. Mwenyewe niko eneo la tukio chini ya milima iliyomomonyoka kutokana na mvua, na kutana na mmoja aliyenusurika kifo wakati mvua ilinyesha na tuko manyumba wenzetu wakakuya watanisaidia, asema mtoke manyumba, tukaanza toka mbio mbio, pamoja na jamaa na wengine wetu walishafariki. Mpaka jamaa yangu kulipotea watu kumi na tano, na mpaka hivi sina bwana. Niko mjani bwana. Alienda wapi? Bwana alishakufa, alikufa na mvua, alikufa na mvua, na mi nabakiana na watoto, mi nakosa kisi ya kuwachunga Eneo hili shule, nyumba, hospitali, makanisa na barabara yenye kuunganisha muji wa Bukavu, Kivu ya Kusini, na muji wa Ugoma, Kivu ya Kaskazini, imekatika kutokana na mvua za kila siku. Huku nakutana na kiongozi wa wilaya hii, naitwa Gerard Nkwana Mungamba, na kuwa kiongozi wa mtaa wa Kale. Wataalamu ambao waweza kutuma hapa nao pia vile vile waliweza kutuonesha kusema kwamba e, udongo ambao tunakuwa nayo hapa inabidi kupanda miti kusudi tuweze kuzuia miporomoko ya udongo. Tukiwa hapa ni kwamba eneo hili hakuna miti ambayo yaweza kuzuia mmomonyoko wa ardhi wakati wa mvua, na huku wananchi wakihamasishwa kupanda miti kwa wingi, kama alivyosema Frasini Muyumba, rais wa vijana barani Afrika, kwa sababu wakati maji nakuja, hakuna nafasi ambayo itaweza kameza hiyo maji, inabomoa manyumba na inaua watu, naweza kama ni ya muhimu kufanya hiyo ya kusema kama watu waendelee kupanda miti kwa ajili ya kuchunga environment yetu vizuri sana. Kwa mwaka uliopita wa elfu mbili kumi na tano, mvua zilisababisha maafa mengi hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ikiwemo Kinshasa, Kivu ya Kusini ambako watu zaidi ya 120 walifariki dunia. Oser Malivika, Sauti Amerika, Kalehe, Kivu ya Kusini.