Wazimbabwe wengi wanaonekana kuwa katika hali mbaya zaidi leo kuliko hapo mwaka elfu mbili na tisa pale taifa hilo la kusini mwa Afrika lilipoachia sarafu yake isiyo na thamani na kuanza kutumia sarafu mbalimbali hususan dola ya Marekani baada ya miaka ya mfumko mkubwa wa bei. Bei sasa zimetulia na mambo yanaonekana kubadili mwendo. Sasa kuna kushuka kwa bei nchini Zimbabwe. Lakini John Robertson mchumi huru hapo mjini Harare anaeleza kuwa hizo si habari njema kwa Wazimbabwe wala kwa serikali ya Rais Robert Mugabe. Inflation is normally associated with people having money to spend but choosing not to buy the things they want because they will be cheaper next month. Kushuka kwa bei kwa kawaida kunahusishwa na watu kuwa na fedha za kutumia, lakini kuchagua kutonunua kile wanachokitaka kwa sababu kitakuwa rahisi zaidi mwezi ujao au baada ya miezi miwili ama mitatu. Kile kilichokuwa kikipunguka nchini Zimbabwe ni rai ya ununuzi. Mishahara ya serikali inalipwa kutokana na pato la kodi ya serikali na pato hilo linashuka, kwa hiyo serikali haina uelewa wa maendeleo kwenye masoko. Robertson anasema kutokana na mapato na hali ya kiuchumi, serikali inapaswa kupunguza shughuli zake. Kwa vile haijafanya hivyo, Robertson anasema hilo linaeleza kwa nini serikali ya Mugabe haiwezi kuwalipa wafanyakazi wake mshahara mwezi huu. Pato linapunguka, lakini idadi ya wafanyakazi inaongezeka. Wafanyakazi wa serikali wanatumia zaidi ya asilimia themanini na tano ya pato yanayokusanywa. Gift Mugano ni mhadhiri mwandamizi wa uchumi katika chuo kikuu cha Zimbabwe na vilevile vile ni mshauri wa serikali. Anaeleza safari ya Zimbabwe ya mfumko mkubwa wa bei na kushuka kwa bei. Anasema hali zote za kiuchumi zimesababisha mashaka kwa Wazimbabwe wengi. Sehemu ya tatizo ni udhaifu wa randi ya Afrika Kusini na kwacha ya Zambia, ambazo zimepelekea kupunguzwa kwa bei za bidhaa Zimbabwe inazonunua kutoka nchi hizo mbili. Kwa hiyo huko nchini Zimbabwe kulikuwa hakuna bidhaa za kununuliwa mwaka elfu mbili na tisa. Hivi sasa hakuna fedha za kununua bidhaa zilizopo pale mwaka elfu mbili kumi na tano unapomalizika. Wote Mugano na Robertson wanasema kuna haja ya kubuni uwekezaji ilikuwa na wigo mpana wa mapato na ajira nchini Zimbabwe ili kushughulikia suala la kushuka kwa bei.