Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni BMJ Mridhi na mimi ni Harrison Kamau, tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Jumatatu Disemba 21 mwaka nao ni wa 2015 ambapo tunasikika pia katika masafa mafupi ya mita bendi 19 na 22, vilevile katika 107.5 FM Nairobi, Kenya. Karibu sana. Na katika matangazo yetu leo, rais wa Tanzania akutana na makamu rais wa kwanza wa Zanzibar ambaye ni kiongozi wa chama cha upinzani cha CAF Maalim Saif Sharif Ahmad katika ikulu ya Dar es Salaam. Kwa hiyo nami nimewapongeza kwamba mazungumzo ya namna hiyo ya undugu yaendelee ili kulitafutia ufumbuzi swala la Zanzibar. Na mabaraza ya bunge na seneti nchini Burundi yamekataa kikosi cha Umoja wa Afrika cha kulinda amani kupelekwa katika nchi hiyo. Msikilizaji, hizo tu ni baadhi ya habari tulizokuandalia hii leo, lakini kwanza hebu tupate habari za dunia zikisomwa kwako hapa na Harrison Kamau. Watu wawili wameuawa na watatu kujeruhiwa asubuhi ya leo karibu na mji wa Mandera wakati basi waliokuwa wakisafiria kutoka Nairobi kuelekea Mandera kushambuliwa na watu wanaodhaniwa ni wapiganaji wa Al Shabab. Naibu kamishna wa polisi wa kaunti ya Mandera, Julius Zotieno, amewaambia waandishi wa habari kwamba shambulio lilitokea kati ya mji wa Dabasiti na Boahol tu. Mashahidi wamethibitisha kuwa wasafiri wa Kiislamu walikataa kutengwa na wenzao wa Kikristo wakati washambulizi walipovamia basi na kutaka kuwatenga. Waliojeruhiwa ni pamoja na dereva wa basi hilo na abiria wawili. Wengi wa abiria 459 waliokuwa ndani ya ndege ya shirika la ndege la Air France nambari 463 wamesafirishwa hadi Paris kwa kutumia ndege nyingine baada ya ndege yao ya Boeing 777 kuelekezwa kwenye uwanja wa ndege wa Mombasa baada ya kifaa kilichoshukiwa kilicho kuwa na bomu kupatikana ndani ndege hiyo iliyokuwa inatoka Maurisia zikielekea Paris Jumamosi usiku. Hata hivyo, polisi wangali wanahoji baadhi ya abiria na wafanyakazi. Kifaa hicho kilichokuwa kwenye boksi na ambacho kilikuwa na saa baadaye kiligundulika kutokuwa bomu. Tukio hilo linafuatia kulipuliwa kwa bomu ndege ya Rusia ikiwa angani Oktoba 13 na kuuawa watu wote 224 waliokuwa ndani, pamoja na shambulizi la Novemba 13 mjini Paris lililoua watu 130 huku kundi la Islamic State likidai kuhusika. Na rais wa Tanzania John Pombe Magufuli amekutana na kiongozi wa upinzani wa Zanzibar na mgombea urais wa Zanzibar Maalim Saif Sharif Hamad leo katika ikulu jijini Dar es Salaam kufuatia kutafuta suluhu ya mgogoro wa uchaguzi wa Zanzibar. Baada ya hapo, walizungumza na waandishi wa habari, na anaanza Maalim Seif akifuatiwa na Rais Magufuli. Tumekuwa na mazungumzo na mheshimiwa rais wa Jamhuri ya Muungano pamoja na makamu wa rais wa Jamhuri ya Muungano, na tukizungumzia suala la Zanzibar. Katika mazungumzo yetu, tumebadilisha mawazo kuona tunafanya nini ili kupata ufumbuzi kwa hivyo tunakubaliana tuendelee kushirikiana kutafuta ufumbuzi ambao utaridhisha kila upande. Na ameeleza hatua wanazozichukua kule Zanzibar, wamekuwa wakikutana na, na upande wa pili Mheshimiwa Rais wa Zanzibar Dr. Shen, na amenieleza katika vikao vyao wameshakutana karibu mara nane, na mazungumzo yanaenda vizuri kwa undugu kwa hiyo nami nimewapongeza kwamba mazungumzo ya namna hiyo ya undugu yaendelee, ili kulitafutia ufumbuzi swala la Zanzibar, kwa sababu undugu ni muhimu zaidi kuliko utengano na kwa hiyo nampongeza sana mheshimiwa Sefu amekuja kutoa hiyo briefing, na nawatakia heri ya yote ambayo mazungumzo haya yamalizike mapema ili watu tuishi kama ndugu kama ilivyokuwa zamani. Na bahati nzuri ameniambia sasa anaenda kwa ajili ya kazi tu, kwa hiyo nami nimemshukuru na, na Mungu amjalie sana katika mazungumzo haya mazuri. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC, tukiendelea nazo habari muhimu za dunia. Mashambulizi ya anga yanayoaminika kufanywa na ndege za kivita za Rusia Jumapili yameua takriban watu 36 na kujeruhi darzeni kadhaa kwenye mji muhimu wa kijeshi wa Idlib nchini Siria. Wakati huo huo, wanajeshi wa Siria wakisaidiwa na ndege za kivita za Rusia wameuteka mji uliokuwa unashikiliwa na waasi wa Kantoman ulioko kwenye jimbo la kusini la Alepo. Moscow inasisitiza kuwa mashambulizi yake ya anga yaliyoanza Septemba 30 yanalenga kundi la Islamic State wakati nchi za magharibi zikidai kuwa mashambulizi hayo yanalenga wapinzani wa rais Bashar al Assad. Mhariri wa chuo kikuu cha Denver, Jonathan Adelman, ameambia VOA kuwa kampeni ya Rusia ni kuondoa wapinzani wengi wa bwana Assad iwezekanavyo. Chama tawala cha Conservative cha Hispania kimeshinda viti vingi zaidi kwenye uchaguzi wa bunge wa Jumapili, lakini ushindi wa vyama viwili vipya vya upinzani vinatishia uwezo wake wa kuchukua udhibiti kamili wa bunge. Matokeo ya mwisho yanaonyesha chama cha Popular chake Waziri Mkuu Mariano Rajoy kikiwa na viti 123 kwenye bunge lenye viti 350 ikiwa idadi ndogo kuliko viti 186 kinavyoshikilia kwa sasa. Chama kipya kinachozingatia masilahi ya wa wafanyabiashara cha Kuidanos kimejipatia viti 40 chama cha muda mrefu cha kisosialisti kimejipatia viti 90 huku chama kipya cha Podemos kikijishindia viti 69. Kuna uwezekano wa kuwa na serikali ya muungano, jambo ambalo huenda likachukua muda mrefu kubaini aina ya muungano utakaunda serikali ya Uhispania. na rais wa ushirikiano, rais wa shirikisho la kandanda duniani FIFA Seblata aliyesimamishwa kazi alisema mapema Jumatatu kuwa atarudi tena kwenye shirikisho hilo muda mfupi baada ya kamati ya maadili ya soka kumpiga marufuku na kujius, kwa kujihusisha na soka yeye na kiongozi wa shirikisho la soka la Ulaya Michel Platini kwa miaka minane. Kamati hiyo ilichukua hatua dhidi ya Blatter na Platini kutokana na malipo ya zaidi ya dola milioni mbili ambayo Blatter alimlipa Platini mwaka wa 2011. Hata hivyo waendesha mashtaka wa Uswizi wamefungua mashtaka ya kutaka ufanyike uchunguzi kuhusiana na malipo hayo. Blatter amesema hajawahi kudanganya kuhusu fedha, akieleza kuwa alifanya mawasiliano ya mapema na Platini kwa ajili ya dola milioni mbili 2 Nam msikilizaji, unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikijia kutoka hapa Washington DC. Na kama ulivyosikia katika habari ambazo tumezipa uzito hii leo, ni pamoja na taarifa ama habari kuhusu ndege ya Ufaransa iliyotua kwa dharura huko mjini Mombasa, Kenya, kutokana na kuhofiwa kuwepo kwa bomu ndani ya ndege hiyo. Na kufuatana na hayo, mwenzangu Mkamiti Kibayasi amezungumza na mwandishi wetu wa Mombasa, Josephat Kioko na kwanza akataka kujua iwapo watu waliokamatwa na jeshi la polisi nchini humo wametajwa majina yao au la. Majina hayajatolewa hadharani, lakini tangu Jumapili mchana walikuwa ni watu sita, walikuwa wakiojiwa na majasusi wa hapa Kenya, hata kabla ya kueleza kwamba majasusi wa Ufaransa pia wame, wanakuja Mombasa kufuatilia uchunguzi juu ya hicho eh, kifaa kilichotajwa kuwa bomu na wale sita majina hakutolewa, lakini tulifahamu baadaye mapema leo kwamba nao pia walikuja wakaachiwa, na wakati ndege ya pili ilipoletwa kusafirisha watu kutoka Mombasa kuelekea Paris kule Ufaransa na, nao wao pia waka, waka wakawa katika ule msafara wa kuelekea kule, ndio baadaye leo tukasikia kuna mtu na mkeo amekamatwa, baada ya kupata taarifa kwamba kuna baadhi ya watu wameachiwa. Sijui umepata muda zaidi wa kufuatilia na kujua watu hao wanatoka nchi gani na walikuwa wakijihusisha na shughuli gani huko walikotoka. Kile nimepata taarifa za undani ambazo ni za kuchunguza zaidi, kama mwandishi, ni kwamba miongoni mwa wale sita walikuwa wakihojiwa kama wanate, wanafahamu nini juu ya lile tisho la bomu ndani ya ndege, ni kwamba wawili walikuwa ni maafisa wastaafu wa, wa polisi eh, na baadaye wa, wa, wa, wakaachwa, miongoni mwa wale sita walikuwa wakihojiwa. Lakini nimefahamishwa kwamba wale mtu na mke wake ambao wamekamatwa baadaye, ni kwamba ni kwa sababu ya lile tisho ama kutoa taarifa za kutisha ama labda wanafahamu eh, kile kifaa kimetajwa kama bomu halali kwamba haiwezi lipuka wana, labda wana, wanafahamu aliyekitengeneza, ndio maana wanachunguzwa kwa sababu ya kutoa taarifa za kutisha zaidi. Namna ile hali ya usalama wakati huu ikoje katika uwanja wa ndege huko Mombasa kwa siku ya pili, waandishi wa habari wakizungumza na wakuu wa usalama, kwa sababu msafara wa kufuatilia eh, tukio hili umeongozwa tangu Jumapili na waziri wa usalama wa ndani hapa Kenya, Josephine Kaiseri na taarifa zaidi kutoka makao makuu ya polisi, msemaji wa polisi Charles Owino akizungumzia hilo kwa maneno yake mwenyewe. Kaiseri amesema anga ya Kenya iko salama, ndege yote inayotoka Kenya iwe ni Mombasa, Nairobi, Kisumu ama uwanja gani mwingine, anga iko salama. Na ndege yote ambayo inatoka mataifa yote iwe ni Marekani, Uingereza ama nchi nyingine, ina usalama wa kutosha kutua na kufanya biashara ama kusafirisha wageni, kuwaleta katika nchi hii bila hofu yote. Na je, umepata fursa ya kuzungumza na baadhi ya wasafiri waliopo katika uwanja wa ndege hapo Mombasa na kujua nini maoni yao? Nimezungumza na wengi kwa sababu licha ya uwanja kufungwa kwa muda mfupi mapema Jumapili, e, ulikuja ukafunguliwa baadaye, na usafiri umekuwa kawaida. Watu wanasema ni tukio tu ambalo alipaswi kutisha watu kusafiri, wageni wanazuri wana, wana kwa wengi. ni mwandishi wetu Josephat Kioko akizungumza na sauti Amerika, kutoka Mombasa. Sauti. Sauti. Sauti Amerika, Kenes Bwire, sauti ya Amerika. Kampala. Kutoka jijini Dar es Salaam, mimi ni Dina Chahali, wai kwenye sauti ya Amerika. Nairobi. Nairobi. Nairobi. Kutoka Mombasa. Nikiripoti kutoka Kinshasa. Mimi ni Salehe Mwana Milongo. Haidara Kizimana, Sauti ya Amerika, Bujumbura. Yote haya unaendelea kuyapata kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Jiji Kuu la Marekani, Washington DC. Tukiendelea nazo habari muhimu za dunia. Msemaji wa NATO amethibitisha kuwa mshambulizi wa kujitoa muhanga akiwa kwenye pikipiki piki ameshambulia doria ya pamoja iliyokuwa inafanywa na majeshi ya Marekani na Afghanistan karibu na kambi ya kijeshi ya Bagram na kusababisha vifo vya wanajeshi sita na kujeruhi wengine kadhaa. Michael Lohon ameambia VOA kwamba uchunguzi unaendelea kwenye kituo hicho ambacho ni kikubwa zaidi cha Marekani nchini Afghanistan, lakini taarifa kutoka kwa kundi la Taliban inaeleza kwamba watu 19 wameuawa, wengi wao wanajeshi wa Marekani na wengine wengi kujeruhiwa. Kwa kawaida Taliban wanapenda kuongeza idadi ya maafa. Asili ya walioathirika bado haijatolewa kwa umma. Maafisa wa usalama wa China wanasema watu 91 hawajulikani walipo baada ya mmomonyoko mkubwa wa ardhi kutokea sehemu ya kusini mwa China hapo jana. Mashahidi wanasema matope yalizika eneo lenye majengo 33, yakiwemo mabweni matatu ya wafanyakazi na viwanda kumi na vitatu. Shirika rasmi la habari la China linasema maporomoko ya matope yalipiga eneo la Zengheng katika jimbo la Guangdong Jumapili asubuhi na kufunika eneo zima kwa matope na kuchochea bomba la gesi kulipuka katika eneo jirani. Zaidi ya wafanyakazi wa, wafanya wa uokozi 15 wamepelekwa katika eneo hilo kuwatafuta watu walionusurika. Takriban watu 900 eh, wameondolewa kabla ya maporomoko ya matope kuendelea zaidi. Na mahakama kuu ya India imekata ombi la rufaa la kuendelea kumweka gerezani kijana mmoja aliyekuwa miongoni mwa wengine sita waliombaka na kumuua msichana mwaka wa elfu mbili kumi na mbili. Mahakama hiyo imesema kuwa kulingana na sheria za wakati huu, haiwezi kumzuilia mshukiwa kwa zaidi ya miaka mitatu. Watano kati ya washukiwa hao walihukumiwa vifungo vya jela, lakini kijana huyo aliyekuwa na umri wa miaka 17 pekee wakati huo alipelekwa kwenye taasisi ya kurekebisha tabia kwa miaka mitatu, ambayo ndio muda mrefu zaidi unaokubalika kisheria. Tume kwa ajili ya wanawake ya Delhi ilikuwa imekata rufaa ya kumtia gerezani kijana huyo ambaye sasa ana umri wa miaka ishirini. Polisi wa Uganda wamevamia nyumba ama nyumbani kwa mgombea kiti cha rais Amama Mbabazi pamoja na ofisi za chama chake cha Go Forward jijini Kampala na kuwakamata wafuasi wake akiwemo mhudumu wa nyumbani anayeshughulika na usafi. Hii ni baada ya rais wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni kuwapa kuwakamata wafuasi wa, wa Mbabazi kwa kuwapiga wafuasi wake wa chama cha NRM waliovamia mkutano wake Mbabazi takriban wiki mbili zilizopita. Mwandishi wetu wa Kampala, Kenneth Bwire, ana taarifa zaidi. Polisi wametanguliza kuvamia nyumbani kwake mgombezi wa urais Amama Mbabazi na kuwakamata walinzi wake akiwemo mfanyikazi wa nyumbani anayeshughulika na usafi. Muda mfupi baadaye, polisi walivamia makao makuu ya chama chake Mbabazi cha, cha Go Forward katika mtaa wa Nakasero jijini Kampala na kuwakamata wafanyikazi wote waliokuwa ofisini wapatao 20 na hata kubeba tarakilishi. Polisi wamekataa kusema lolote wakati wa operesheni hiyo. Operesheni ya polisi dhidi ya Mbabazi imefanyika masaa machache baada ya rais Mseveni kuapa kuwakamata wafuasi wake Mbabazi kufuatia makabiliano yaliyowaacha watu 17 na majeraha mabaya wiki mbili zilizopita wilayani Ntungamo, magharibi mwa Uganda. Akiwataja wafuasi wake ambavyo alikuwa wapumbavu na wahuni, Mseveni amewaonya kwamba watakiona cha mtemakuni kwa kuwapigwa wafuasi wa chama chake cha NRM. Mseveni pia ameonya mtu yeyote atakayemnyoshea kidole, akisema atakabiliana naye sawa sawa. hey, no right. watalipia vitendo vyao kwa uchungu. Huna haki hata kuninyoshea kidole. Niko hapa, mimi ni Muganda. Unanishambulia na rungu watajuta. Katika oh, hotuba iliyojaa maneno machafu yasiyoweza kuwekwa hewani, Rais Mseveni amewataja wafuasi wake Mbavazi kuwa watoto na wahuni watakao juta. Tutavivunja hivyo viji watu, watu wengine wanastahili kuwekwa adabu. Tutawakamata hawa wahuni wote, tumeanza kuwakamata, wengine wameenda mafichoni. Watajificha wapi? Hata wakienda mbinguni tutawakamata. Mjini Ntungamo kulikotokea makabiliano kati ya wafuasi wake Mbavazi na wa Museveni, raia wamekita kambi katika kituo cha polisi wakitaka kuelezwa sababu wafuasi wa NRM waliokamatwa baada ya kuchochea ghasia wameachiliwa huru bila kushtakiwa. Baada ya kusalia kimya na hata kusitisha kampeni zake tangu mkutano wake kuharibiwa na vijana wa NRM, Babaza amesema naenda mahakamani kuwasilisha matatizo yanayomkumba sure. Nimefanya mkutano na mawakili wangu, na tunachotaka ni wafuasi wangu waliokamatwa kuachiliwa huru. Uwezo tulio nao ni kufuata sheria. Makabiliano yalitokea tarehe kumi na tatu mwezi huu na kuwajeruhi watu kumi na saba baada ya mkutano wake Mbavazi kuvamiwa na vijana waliokuwa wamevalia fulana za rangi ya manjano zilizo na picha yake Mseveni na kuanza kuwapiga watu waliokuwa wakimsikiliza Mbavazi wilayani Ntungamo. Waliojeruhiwa vibaya ni wafuasi wake Mseveni. Kennes Bwire, Sauti ya Amerika, Kampala. Na tukitoka huko Kampala na mwandishi wetu Kennes Bwire, tunaenda moja kwa moja hadi nchini Burundi, ambapo tunaarifiwa kwamba mabaraza ya bunge na senate yamekataa kikosi cha umoja wa Afrika cha kulinda amani kupelekwa katika nchi hiyo inayokabiliwa na mgogoro wa kisiasa umoja wa Afrika ulitoa masaa tisini na sita kwa serikali ya Burundi kueleza iwapo itawapokea wanajeshi hao elfu tano watakaohusika katika kulinda wananchi wa nchi hiyo ambayo imekumbwa na migogoro ya kisiasa Haya yanajiri wakati kukiwa na tishio la kutokea kwa mauaji ya kimbari e katika nchi hiyo ya Burundi. Taarifa kamili ametutumia mwandishi wetu Haidala Kizimana e kutoka mjini Bujumbura. Katika azimio hilo lililotolewa na bunge na seneti baada ya kikao chao kilichodumu kwa zaidi ya masaa mawili na kupeperushwa moja kwa moja kwenye redio na televisheni ya taifa wawakilishi hao wananchi wamepinga katukatu ujio wa kikosi cha kimataifa kwa ajili ya kusimamia amani Burundi, katika taifa hili linalokabiliwa na mgogoro wa kisiasa wakati huu kukiwa na tishio la hali kuwa mbaya zaidi na kufanyika mauaji ya kimbari. Wabunge na maseneta walikutana Jumatatu hii ili kutoa maoni yao kuhusu pendekezo la Umoja wa Mataifa la kuleta askari jeshi ya kulinda amani na kutathmini iwapo hapa kuna mauaji ya kimbari yanayoandaliwa na kutekelezwa. wabunge wajumbe wa baraza la seneti wamekana, mmoja baada ya mwingine, kuwa hakuna mauaji ya kimbari yanayofanyika Burundi. Na kunu honyabuoku, honyabuoku, makamu wa pili wa spika wa bunge bwana Edward Nduimana, na hapa anasema huwezi kusema mauaji ya kuangamiza Watusi halafu wasimame watu waliototea mauaji dhidi ya Watusi hao mwaka wa tisini na tatu. Kwa sasa hali hiyo haiwezi kutokea tena, ukizingatia wanavyoshirikishwa watu kutoka makabila yote katika taasisi za utawala. Kuhusu ujio wa wanajeshi hawa kulinda amani, hao hao ndio wanasaidia kuundwa kwa makundi ya wasi Anamalizia hapa, hii ni wakati visa vya mauaji ya kuvizia vikiwa vinaripotiwa hasa karakata zilizoshuhudia maandamano dhidi ya muhura watatu wa rais Ngurunziza. Makamu wa kwanza wa spika la bunge, ambaye anadai kuwa kutoka kambi ya upinzani, anasema hata ni mtu mmoja anayeuawa, ni jukumu la serikali kumulinda. Mbunge Agatongwa saa hapa anasema ni hali ya kusikitisha kuona wananchi wanauawa kwa misingi isiyoeleweka. Hata kama ni katika kijiji kimoja, tuelewe kwamba Burundi ni moja, na tatizo hilo ni la wananchi. Kikao hiki cha bunge na seneti kimefanyika ikisalia siku moja tu ili muda wa masaa 96 yaliyotolewa na Umoja wa Afrika kwa serikali ya Burundi kukubali au kukataa kupokea kikosi cha wanajeshi elfu tano wa Umoja wa Afrika cha kulinda amani kumalizika. Haidara Kizimana, Sauti ya Amerika, Bujumbura. Nam, ni Jumatatu nyingine ya michezo leo msikilizaji, na bila shaka habari kuu ni matamshi ya rais wa zamani wa shirikisho la kandanda duniani FIFA Sepp Blatter ambaye alisema muda mfupi baada ya kamati ya maadili ya soka kumpiga marufuku yeye na kiongozi wa shirikisho la kandanda la Ulaya Michel Platini kwa miaka minane kuwa atarudi katika kazi hiyo. Kamati ya maadili ya FIFA ilichukua hatua hiyo dhidi ya Blata na Platini kutokana na malipo ya zaidi ya dola milioni mbili ambayo Blata alimlipa Platini mwaka elfu mbili kumi na moja. Waendesha mashtaka wa Uswizi wamefungua mashtaka ya kutaka ufanyiki wa uchunguzi kuhusiana na malipo hayo. Blata anajitetea kwa kusema kwamba hajawahi kudanganya kuhusu fedha, akieleza kuwa alifanya mawasiliano ya maneno na Platini kwa ajili ya dola milioni mbili na habari nyingine kuu leo, bila shaka ni katika saa chache zijazo, mpambano kwenye Premier League nchini Uingereza ambapo Arsenal inapambana na Manchester City katika juhudi za kuisogelea Leicester City ambayo iko kileleni katika ligi hiyo. Arsenal inashika nafasi ya pili ikiwa na pointi 33 wakati Man City iko katika nafasi ya tatu na pointi 32 Leicester imekaa kileleni kwa muda sasa, ikiwa na pointi 38 hali ambayo inafanya ligi hiyo ya Uingereza kuwa na sura mpya kabisa mwaka huu, huku timu nyingine kubwa zikiwa chini katika msimamo wa ligi. Basi macho yote kwa leo ni katika mtanange huo wa Arsenal na Manchester City leo uko nchini Uingereza. Na katika habari nyingine, ligi ya klabu bingwa nchini Misri imejikuta katika hali ya wasiwasi baada ya moja ya klabu kubwa nchini humo, Zamalek, kusema kuwa itajiondoa katika ligi hiyo, ikiwa inalalamikia usimamizi mbaya katika mechi za ligi. Zamalek ambao ndio mabingwa watetezi walitoa tishio hilo baada ya kufungwa tatu mbili na timu ya El Gaish Jumapili, mechi ambayo ilisimamiwa na mwamuzi ambaye Zamalek ilimgomea kabla ya mechi wakitaka abadilishwe. Basi na sasa tugeukie waandishi wetu tukianza na George Njogopa kutoka Dar es Salaam na jinsi ligi ya klabu bingwa Tanzania inavyoendelea. Wakati bundi akianza kuinyemelea klabu ya Simba ambayo imeendelea kusuasua katika michezo yake mingi ya ligi kuu soka Tanzania Bara, kumekuwa na vita vikali vya kuwania usukano wa ligi hiyo kwa klabu za Yanga na Azam FC ambazo zote ziliwika katika michezo yake ya mwishoni mwa wiki. Yanga ambayo mwishoni mwa juma iliifumua bila huruma Stand United kwa mabao nne kwa sifuri bado inapumua vyema katika usukano ligi hiyo ikijikusanyia jumla la pointi thelathini baada ya kushuka dimbani mara kumi na mbili. Hata hivyo itahitaji kukaza mkwiji wake barabara katika michezo ya usoni, kwani inaweza ikajikuta ikipigwa ngwala na nafasi hiyo kuchukuliwa na klabu ya Azam FC ambayo imekuwa ikifanya vizuri katika michezo yake mingi. Kutokana na ushindi hapo jana wa bao mbili kwa moja dhidi Wanalizombe Majimaji ya Songea, Azam FC imeacha kwa pointi moja tu na Yanga, hatua ambayo amezidi kudhihirisha namna timu hizo mbili zinavyoendelea kupigana vikumbo katika usukano ligi hii. Iwapo itashinda katika mchezo wake ujao, huku Yanga akitereza na kuangukia pua, basi Azam FC itakuwa imerejea tena katika usukano ligi hiyo yenye jumla ya timu 16. Timu zote ambazo zinafundishwa na makocha wa kigeni zimeahidi kutowangusha mashabiki wake, lakini soko moko la mambo liko huko Msimbazi, ambako vijana wa mtao Simba Sports Club bado wameendelea kuchechemea kiasi cha kuashiria kwamba huenda bundi akabisha hodi wakati wote kuanzia sasa, jambo ambalo linaweza pia kusababisha kuchafuliwa kwa hali ya hewa. Ilishindwa kutamba tena mwishoni mwa wiki pale ilipovutwa shati mkoani Mwanza na kuambulia sare ya bao moja kwa moja na wenyeji Toto African. Simba imeendelea kusalia katika nafasi ya 4 ikiwa imejikusanyia jumla pointi 23 ikizidiwa nguvu kidogo. Tuna Mtibwa Shuga ambayo baada ya kushuka dimbani mara 11 imekusanya jumla pointi 24. Simba pia imeshuka dimbani mara 11 inayoarifu kutoka Dar es Salaam ni George Njogopa wa South America. Asante sana George Njogopa. Mwandishi wetu Kaozi Kosha wiki hii yuko njiani akitokea Japan, ambako aliandamana na TP Mazembe katika yale mashindano ya klabu bingwa FIFA. Basi mpaka hapa, msikilizaji, ni hayo tu kutoka meza ya michezo. Ulikuwa nami Mwamoyo Hamza na sasa tu upate muktasari wa habari. Watu wawili wameuawa na watatu kujeruhiwa asubuhi ya leo karibu na mji wa Mandera wakati basi waliokuwa wakisafiria kutoka Nairobi kuelekea Mandera kushambuliwa na watu wanaodhaniwa ni wapiganaji wa Al-Shabaab. Wengi wa abiria 459 waliokuwa ndani ya ndege ya shirika la ndege la Air France nambari 463 na wamesafirishwa hadi Paris kwa kutumia ndege nyingine baada ya ndege yao ya Boeing 777 kuelekezwa kwenye uwanja wa ndege wa Mombasa. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Ifuatayo ni tahariri ya sauti ya Amerika ambayo inaelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. <todiculio> Desemba 11, waasi wenye wa silaha walishambulia kambi mbili za kijeshi nchini Burundi na chuo cha kijeshi hilo. Lilikuwa ni shambulizi la kwanza lililoratibiwa kufanywa maeneo ya serikali na makundi yenye silaha katika shambulizi la kwanza ambapo baadaye watu 87 walikufa katika siku hiyo ya mauaji kuliko yeyote toka mgogoro wa nchi hiyo uanze. Burundi inaweza kuwa inaelekea kutumbukia katika vita ya wenyewe kwa wenyewe kama Warundi waliopo katika serikali na wapinzani hawatazuia ghasia na kufanya mazungumzo yoyote. Mwezi wa nne mwaka huu, Rais wa Burundi Pierre Nkurunziza aliamua kuwania uraisi kwa awamu ya tatu ikiwa ni kukiuka makubaliano ya Arusha. Ushindi wake uliofuata katika uchaguzi haukuonekana kuwa uchaguzi huru wala wa haki na jumuiya ya kimataifa umechochea ghasia za miezi kadhaa na mmiminiko wa Warundi laki mbili waliohofia kurejea kwa vita ya wenyewe kwa wenyewe. Mgogoro ambao ulimalizika mwaka wa elfu mbili na tano ulisababisha vifo vya watu laki tatu. Masuala yaliyochochea ya ghasia ni utawala mbaya, rushwa iliyokithiri na uchumi unaodorora. Miaka ya mashauriano ya amani na maazimio ya kushirikiana madaraka kama makubaliano ya Arusha yalikuwa ni kuondoa mgawanyiko kati ya makundi mawili ya makabila makubwa ya Burundi yamekuwa waathirika. Kukua kwa ushikiliaji wa silaha kwa pande zote mbili kulisababisha kupangwa kwa mauaji na kuwepo kwa maeneo ya uchochezi kutoka viongozi wa juu wa pande zote mbili, pamoja na matukio ya mara kwa mara ya kukiukwa kwa haki za binadamu na kuihatarisha nchi kuingia katika mgogoro mwingine usiozuilika. Waziri mdogo wa mambo ya nje anayeshughulikia masuala ya demokrasia, haki za binadamu na kazi katika serikali ya Marekani, Tom Malinowski, amesema katika tahariri ya hivi karibuni kwamba kuna taarifa za unyanyasaji wa haki za binadamu unaotendwa chini ya himaya ya taasisi za serikali ambazo ni mahsusi zinazoshughulikia jukumu la kulinda ama kuzuia Wakati huo huo, makundi ya upinzani na wale wenye silaha wanashambulia vikosi vya usalama na raia. Marekani inalaani vikali ghasia hizi na kuzitaka pande zote kujiweka kando mara moja katika ghasia hizo. Tunaunga mkono juhudi za Jumuiya ya Afrika Mashariki, Umoja wa Afrika na Umoja wa Mataifa kushughulikia hali iliyopo na kusihi haraka kuanza kwa mjadala wa ngazi ya juu utakaosimamiwa kimataifa baina ya serikali ya Burundi na viongozi wa upinzani katika sehemu isiyoegemea upande wowote. Kwa maneno ya Naibu Waziri Tom Malinowski, tuna muda mdogo uliosalia kurudia hali ya mambo ya maelewano katika sehemu zenye vurugu na huenda wazimu ambao unaenea nchini kote. Tunazisihi pande zote kufanya uchunguzi sahihi kabla ya Burundi haijatumbukia katika dimbwi hiyo. E, ilikuwa ni taarifa ya Sauti ya Amerika ikielezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. E, kutoka hapa studio Washington DC nilishirikiana naye na mimi ni BMJ Mridhi tukiwaaga kutoka hapa Washington.