Fanyeje. Karibu msikilizaji katika makala hii ya Jeni Fanyeje, maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi mkamiti Kibayasi. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA, mtandao wa afya Afrika yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, mlimani radio ya dar es Salaam, pamoja na ABM 91.2 Dodoma, Tanzania, bomba FM 104.0 ya Mbeya, breeze FM ya Tanga na best FM ya Ludewa. Kama kawaida, tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari michezo ya kuigiza pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni, ungana nami Idi Ligongo katika habari za afya. Taasisi ya elimu ya HIV na AIDS imesema watumiaji wa dawa mpya iliyopitishwa ya kuzuia HIV Truvada lazima waelimishwe kuhusu matumizi yake. Mkurugenzi wa mpango wa elimu ya juu na mafunzo ya HIV AIDS, Dr. Ramnik Ahluwalia amesema kwamba umma unapaswa kupata taarifa kadri iwezekanavyo kabla ya matumizi ya dawa hiyo. Amesema lazima wale wote wanaotumia dawa hiyo lazima wawe hawana maambukizi ya HIV. Kwa hiyo kupima na kujua hali yako ni kitu muhimu. Amesema dawa ya Truvada lazima itumike kama juhudi za kupambana na magonjwa ya kuambukiza. Dkt. Ahluwalia alitoa maoni hayo kufuatia tangazo la idara ya afya hivi karibuni kwamba dawa hiyo imepitishwa. Amesema kwamba kupitishwa kwa dawa hiyo ilikuwa ni hatua katika njia sahihi, lakini akatutahadharisha dhidi ya kuitumia tofauti kama juhudi za kujikinga maambukizi ya HIV AIDS. Mpango huo unafanya kazi kutoa taarifa, huduma na vitu vya kujikinga kama kondomu kwa wanafunzi. Amesema kwamba ushahidi umeonyesha kwamba wanafunzi wapo katika kundi lenye hatari kubwa ya kuambukizwa HIV, magonjwa mengine ya zinaa na kifua kikuu. Truvada ambayo inapatikana kama kidonge inafanya kazi hadi asilimia mia moja kwa wakati katika kuzuia maambukizi ya HIV kama ikitumiwa na mtu kila siku. Katika habari nyingine za afya, makadirio ya mwaka wa 2009 ya shirika la afya duniani WHO yameonyesha kwamba kulikuwa na zaidi ya watoto milioni 1.2 wenye matatizo ya kuona, kwa mujibu wa katibu mkuu katika wizara ya afya ya Botswana, Dr Shenaz El Halabi akiongea katika sherehe za upasuaji za Korea Power Corporation Post Cataract katika hospitali binafsi ya Lenmed Health Bakamoso, Dr El Halabi amesema karibu watu laki tano wanaishi na tatizo hili kusini mwa jangwa la Sahara, na idadi hii inaweza kuongezeka maradufu kama hakutakuwa na juhudi za kuzuia. Amesema ushahidi unaonyesha kwamba tatizo la kuona na upofu liliongoza kwa kiasi kikubwa na ndio chanzo cha ulemavu huo u duniani. Dkt El Halabi ametoa mwito kwa wazazi na walezi kufanya usafi wa mazingira na kimwili kwa kuhakikisha kwamba wanakosha mikono yao na nyuso zao kuzuia maambukizi na kuongeza juhudi za kulinda watoto dhidi ya kujeruhi macho, kitu ambacho ni muhimu mno. Ushauri amesema kwamba wazazi waepukane na vitu vyenye ncha kali vya kuchezea ambavyo watoto wanaweza kuvipata kwa urahisi na kuhakikisha watoto chini ya miaka mitano wanapatiwa kinga ya su Dr. El Halabi amewasihi kina mama wajawazito kula vyakula ambavyo vina vitamin A ili kuzuia upungufu, na pia kuwasihi kuhudhuria kliniki wakati wa ujauzito ili kuwazuia na maambukizo ambayo yanaweza kuwapata watoto wachanga. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa Afya Afrika. Na sasa tunakuletea makala ya majadiliano. Mpenzi msikilizaji, katika makala yetu ya majadiliano leo, fatana nami Mensi ya Joni tukizungumza na vijana, ambapo mada yetu leo inasema, kuna haja kwa vijana kuelezana. Yani kwamba nina mpenzi sasa, namwambia niliwahi kuwa na fulani na fulani na fulani. Kuna haja hiyo? Tutapata kuwasikiliza vijana wenyewe. Kumbuka tuko mkoa wa Dodoma na tuko na vijana kutoka katika chuo cha CBE. Kiuhalisia na kiutamaduni na kimazoea, nadhani wote tuna utaratibu kuwa unapompata mwenza wako ni lazima utamuuliza. Kwa mfano, labda kwa sisi wanaume, umkute labda mwanamke ndo yupo katika, yani ndo kwa mara ya kwanza unamwingilia, hicho ni kitu ambacho kinajulikana. Lakini kwa upande wa wanawake kutuamini sisi wanaume, kuwa sisi labda tu background yetu inakuwa ni wajibu kwao kwa mimi, kwa kama mimi, naona ni vizuri kumweleza mwenzi wako kuwa background huko, bwana, mimi nilikuwa fisadi, nilikuwa sijatulia, nilikuwa na wanawake kadhaa. Ni vizuri, inapendeza. Naitwa Ana Sanga. Mimi naona kwamba kuna haja ya kumweleza mpenzi wako kwamba nilikuwepo na wapenzi labda uko nyuma. Hii inasaidia sana, maana huyu mpenzi wangu wa sasa hivi akija kasikia hapo, sikumweleza kwamba nilikuwa na wapenzi, anaweza labda akajisikia vibaya, afu akaona kwamba nini, mimi labda nilikuwa ile kichezi yani, ni, niseme hivyo. Ni vyema kumweleza mpenzi wako wa kwa sasa kwamba zamani nilikuwa na wapenzi hawa na hawa na. <coughs> kwa jina laitwa Chilimo Mohamed Poromoka, nilikuwa napenda kuchangia madai kama ifuatavyo. Katika hali halisi, vijana tunaona kwamba nikisema na wapenzi wangapi nitaonekana pengine sijatulia, ama historia yangu ni mbaya, kwamba zamani mimi nilikuwa ni mapepe sana. Kwa hiyo nahisi kwamba nikimwambia yule ukweli ni ile wasiwasi ya kuonekana kwamba atapata wasiwasi kwamba huyu jamaa kumbe alikuwa na wapenzi wengi hivi, wote aliwapataje? Kwa hata mimi anaweza, akanisaliti. Kwa hiyo unakuta vijana wengi wakianzisha mahusiano, ukimuuliza tu ulikuwa na wangapi, of course hawezi akazidisha labda watatu. Tena mtu atakaye kuambia ni watu watano, mara nyingi anaweza akawa mwanaume, ila kwa mtoto wa kike anaweza akaambia tu, bwana kuna mkaka alinirubuni bahati mbaya, niko si darasa la ngapi, lakini mpaka hapo alivyonitenda, mpaka leo sikuwa na mtu <laughs> <laughs> lakini katika hali halisi ameshapita na watu wengi, mpaka anakofikia mtu mpaka kafika chuo tayari ameshatembea na watu wengi, lakini ili anahisi kwamba akisema ukweli atapoteza sifa yake, ila akisema uongo ili wewe mwone ni mwaminifu e, kwamba mimi nimetembea tuna watu mmoja wawili basi, atwezi akazidisha wewe yani, hata we mwenyewe ukifanya practice, ukimuuliza binti katika mahusiano hawezi akazidisha watu watatu au watano yaani hata kama hata kama katembea nao ishirini hawezi akazidisha hapo, kwamba ili anahisi alinde ya heshima yake, lakini kumbe atambui kwamba ukisema ukweli ndo njia nzuri ya kutambuana na kufungua kurasa mpya. Asante. Na je, pale mpenzi wako anakueleza watu wengi, anakueleza nimetembea na fulani, nimetembea na fulani, wakawa wengi, namba kubwa, unajisikiaje wewe? Yaani wewe mpenzi wako anapokuelezea labda ishirini <laughs> akafanikiwa kuwafikisha na akakuorozeshea kwa kweli mimi nitajisikia vibaya, ingawa kwa kuwa yani ameniambia ukweli, itabidi yani nimchukulie kama alivyo, na niheshimu kwamba yani ile kuniambia tu ukweli ameniheshimu na anapenda yani, labda yani pale kanipenda, ndo maana kaniambia ukweli. Mi kwa kweli kujisikia vibaya ni lazima, lakini ndo hivyo, itabidi tu ukubali. Ni haya, mi naona ni vizuri kumwambia, hata kama ni idadi kubwa ya watu ambao ametembea nao ni eli wote hao ameniambia, kwa sababu pale nitajenga uaminifu kwake, na nitajua ni kweli kwangu ana mapenzi ya kweli, na ndio maana kaamua kuniambia ukweli kwa watu wote ambao wameshawahi kutembea nao. Duh, sasa hapa, unajua, ukweli ukweli anaujua yule anayesema yeye. Hata nikuleze ishirini we utaamini, na nikikwambia mmoja utaamini hivyo hivyo. Sisi wanaume, mimi nishawi kuulizwa hilo swali, kwa sababu, hilo swali. Mbea, mbea, mbea, mbea, kama, sasa, kwa sababu mi sina kipimo. nishaikuuliza swali mimi swali mimi nikamwambia mi bikra, akawa anacheka. Sasa anauliza ubikra wako kwa wapi, mimi naambia mimi sijai. Duu, sasa hakuna kipimo cha kuweza kunipima, kwa hiyo inabidi amini, inabidi nao vile, vile, amini. Kwa hiyo hapa niseme tu kwamba kusema kumwambia idadi au kutomwambia idadi ya watu uliotembea nao ni uamuzi wa muhusika, kusema au kuficha kwa sababu mwingine anaweza kumwambia kaona, na mimi nimekuja kuongeza listi tu, mimi nimekuja kuongeza listi kwamba, na mimi kwa sababu of course mimi kisha niambia 20 kama mtoto wa kiume kumeambia 20 hapa rafiki yangu mimi kama Joel mtoto wa kiume some boy nitakuwa nimeingia chocha cha kike hapa mimi na bina mimi nipite ngoacho endelee na listi <laughs> <laughs> kwa majina anaitwa Andrew Masika. Ni vizuri ukimweleza mpenzi wako ulikuwa na wapenzi wangapi, inasaidia pia kwa sababu dunia dunia ni kijiji, kwa hiyo katika kuzunguka binadamu sisi tunakutana. Kwa hiyo naeza mkakutana ukatiana wasiwasi na mpenzi wako kwamba huyu kumbe unatoka naye, kumbe liko mpenzi wako wa zamani. Kwa hiyo ukimweleza before na akiwa analitambua hilo, ni rahisi zaidi mtu kutambua na kueza kuelewa huyu mpenzi wake wa zamani, hata kusalimiana inakuwa ni rahisi zaidi kuliko kuwekeana matatizo katika sehemu tunazakutana, kwa sababu dunia sasa hivi ni ndogo sana, kwa sababu katika mizunguko na pia ndio kwa fikra za za haraka haraka, kwamba ndio naweza nikaa nikopo nao watano sita, ukaonekana labda ukopo malaya sana, ila sio hizi zikawa hivyo, labda kuna matatizo ambayo yafanya mpaka umeachana naye, ila kwa kitendo cha kumwambia kwamba ni ikopo na mpenzi huyu na huyu na huyu, inasaidia katika kuzunguka na kuendelea katika maisha yako. Kwa kuongeza tu hapo ni kwamba yani, watu kwa, yani kwamba watu kuambizana kwamba una wapenzi ishirini au zaidi ya ishirini ni vizuri kumwambia na ukalikubaliana na hilo, japo yeye ndio anaojua ukweli halisi, lakini ni bora ukamwambia, kwa sababu unaweza ukapata kwa mtu mwingine akakueleza pasipo yeye kukuambia, kwa lazima utakuwa na doubt, lakini endapo atakuwa amekuelezea mwenyewe, basi wewe utakuwa umejenga uaminifu kwake. Pa, niko pande zote mbili, ila kama moja inazidi, kwa sababu kuna kumweleza ukweli na kutomweleza ukweli na kuna kuambizana au kutoambizana kwa sababu unaweza ukamwambia mpenzi wako ukamweleza ukweli, lakini ukakuta na kusimanga kwa kumwambia ukweli. Kwa hiyo mi naona bora kumdanganya, kwa sababu na penyewe unaweza ukamdanganya baadaye, lakini hiyo haiwezi kaleta madhara makubwa, kwa sababu hata akisikia kwa watu anasema, kwa hiyo unafatilia ya watu, lakini ni bora usimwambie ukweli, kwangu mimi ninavyo ninavyoona, kwa sababu alishatokea hata kwa rafiki yangu mmoja alimweleza hivyo vyo ukweli, lakini alivyomweleza ukweli imani kwa yule mwana mme, ili- ilitoka kabisa. Kwa hiyo wakawa wameachana kupitia kupitia hicho kitu alichomwambia uk kupitia ukweli aliomweleza ukweli, kwa sababu kwa kumweleza alikuwa na wanawake wangapi, hiyo ndo ilitokea mpaka uchumba wao kuweza kufunjika. Kwa hiyo ndo maana nasema kwamba kueleza ukweli pengine unaweza ukakosana na mchumba wako mkaachana, hata kama anakupenda. Yani inabidi uangalie, je, huyu nikimweleza ukweli itakuwaje? Inabidi umsome, yani umpime mapema kabla ujamweleza hicho kitu, na ukishamwelewa ndo unaweza ukamweleza ukweli au ukamdanganya. Naam, mpaka hapo sina la ziada. Kumbuka mada yetu ilikuwa inasema, kuna haja ya vijana kuelezana wapenzi waliokuwa nao Awali tumepata kuwasikiliza vijana wengine, wanafikiria kuwa ni vyema lakini mwanaume ndiye aeleze, hasa pale unapomkuta msichana kwamba amejitunza, ametunza usichana wake, yani ni bado bikra. Kikubwa zaidi uangalie madhara yatakayotokana na kuelezana ukweli huo. Kwa hiyo wanasema kwamba madhara unakuta ni makubwa kuliko faida, kwa hiyo bora usimweleze ukweli, hata kama kitokea mmeulizana, basi uongo ndio utawale zaidi, kwa sababu unaweza ikawa sehemu ya kusimangiwa. Mwingine anasema hapana, wasiambizane, maana kama alikuwa na wasichana wengi au wavulana wengi itampelekea mtu kuonekana kwamba hajatulia, ni muhuni, kutokana na ile historia yake ya nyuma ya kuwa na wapenzi wengi. Kwa kweli hii mada imekuwa na maoni tofauti tofauti, kwa sababu mwingine anakwambia kwamba a, fanikiwa kusema ukweli itafungua ma maisha mapya, ukurasa mpya. Hayo yalikuwa ni maoni ya vijana tuliyokuwa nao mahali hapa wakizungumzia mada husika. Asanteni na kwa Elini, asante sana vijana kwa maoni yenu. Na sasa hebu tusikilize makala ya Muulize Daktari. Makala yetu ya Muulize daktari leo tutakuwa na Dr. Frederick Ngusaru kutoka katika zahanati ya Kwembe iliyopo manispaa ya Kinondoni jijini Dar es Salaam, ambapo atajibu maswali ya vijana kuhusu masuala mbalimbali. Tafadhali fuatana nami. Kwa jina anaitwa Ana Chua. Je, ni kweli aspirini inapunguza makali ya ugonjwa wa saratani? Vidonge vya aspirini, kuna watu wengine wanaamini kuwa vinapunguza makali ya ugonjwa wa saratani. Sasa kwa asili vidonge vya aspirini kazi yake kubwa ni kutuliza maumivu na kushusha joto la mwili kama limepanda lime kwa hiyo hii ni dawa ambayo inasaidia kutuliza maumivu katika mwili. Sasa watu wengi wanaipeleka kama ni, ni, ni dawa ambayo inaweza kupunguza makali ya ugonjwa wa saratani yani kansa. Hii ni si kweli. Kwa hiyo ni vizuri mgonjwa kama na, anapewa aspirini kwa ajili ya kutuliza maumivu tu akiwa nayo, wakati akiwa na ugonjwa huu wa kansa, basi anapewa hii dawa kwa ajili ya kuweza kusaidia asipate maumivu, lakini sio kama ni dawa ambayo inatuliza makali ya ugonjwa wa saratani. Tatizo la kutoka na damu puani husababishwa na nini na je tunatakiwa tumsaidieje mtu mwenye tatizo hilo? Na kuna watu wengine wanapata matatizo ya kutoka damu puani. Pesa hii mara nyingi inasababishwa sana na, tunasema kuna pressure ambayo mtu anakuwa kuwa na pressure ambayo inasababisha kupasua mishipa midogo midogo ya damu sehemu ya kuta za pua. Kwa hiyo mtu anakuwa anatoka damu, au saa nyingine mtu anaweza kuwa na mafua, nayo inaweza kusababisha mkwaruzo, ikatokea tatizo hili la kutoka damu puani. Vile vile inaweza kuwa na infection sehemu ya pua, kwa ajili kuna mishipa midogo dogo ya damu ambayo inapita kwenye kwenye kuta za pua, kwa hiyo ikipata matatizo yote kama ya kupasuka, lazima damu zitatoka, na mara nyingi tunamshauri mgonjwa huyu aende hospitali ili aweze kusaidiwa kuwekewa dawa ambayo itakuwa inakata ile damu isitoke zaidi. Kwa hiyo ni vizuri kwenda hospitali kwa ajili kutoka damu. Wengine huwa zinatoka damu nyingi sana, mpaka hata kitu ambacho amekishikia labda kitambaa kimeloa yote damu, au siku nzima damu inatoka. Kwa hiyo ni vizuri kwenda hospitali watapunguza uwezekano wa damu kuendelea. Kwa hiyo wanaweza kumpa dawa ambayo ya kuingiza moja kwa moja puani, ambayo tunaita adrenaline au dawa zingine ambazo zinaweza kusaidia kupunguza hiyo tatizo, kutokana na tatizo lenyewe limesababishwa na kitu gani. Kwa hiyo ni vizuri mgonjwa akaenda hospitali na kuweza kutibiwa, kuliko wengine wanakuwa na imani kuwa labda kuna kuna, kuna, kuna kuwa na kansa au kitu gani ambacho kimetokea kwenye pua, kwa hiyo inasababisha hiyo. Si kweli, ni vizuri kwenda hospitali kujua sababu kubwa ya kutoka damu ni nini, na kitu cha kwanza ku control hiyo damu isiendelee kutoka, baadaye kuendelea na kuizuia kwa sababu iliyomfanya damu itoke. Nini kinasababisha baadhi ya watoto kuzaliwa na vichwa vikubwa? Kuna watoto ambao wanazaliwa wakiwa na vichwa vikubwa, huwa vinajaa maji, huwa vinakuwa vikubwa sana kuliko umbile lake la mwili. Kwa hiyo hii huwa inasababishwa na, kuna mishipa ambayo inasaidia sana ku control, yani kupunguza maji katika mwili. Kwa hiyo ile mishipa ile ikiziba, yale maji anakuwa hayarudi haya, hayazunguki haya, wala hayatoki. Kwa hiyo yanakuwa yanajaa kwenye kichwa. Kwa hiyo ile tatizo ni ni kubwa ambalo linaweza kusaidiwa kwa njia ya kuweza kuzibua zile mishipa ambayo iweze kusaidia kunyonya yale maji na kutoka nje. Kwa hiyo mwili nao na una system moja ambayo ina control maji mwilini, hacha hii mzunguko wa damu, kuna mzingine mzunguko wa maji. Kwa hiyo ile mishipa ikiziba, huwa ile vichwa vinakuwa havitoi maji ya vi, maji hayatoki kwenye kichwa, kwa hiyo yanasababisha maji yale yabaki kwenye sehemu ya kichwa, anakuwa kikubwa zaidi. Kwa hiyo wagonjwa kama hawa huwa wanasaidiwa sana na iki, tatizo hili ikienda mapema zaidi hospitali, huwa wanasaidiwa na hali hii na inapotea. Kwa hiyo ni vizuri zaidi mgonjwa huyu akaenda hospitali akapata matibabu. Je, yeah, saratani ya koo, kifua na mapafu huletwa na nini? Saratani inasababishwa na vitu vingi tu, inategemea na tatizo gani. Mwingine anaweza kuwa mvuta sigara sana, anaweza kupata kansa ya koo au kansa ya kifua au mapafu mapafu, au mapafu. Au Mwingine anaweza akawa mtumiaji wa pombe, kwa hiyo ile pombe kali zinapita kwenye sehemu ya koo, nayo inaweza kusababisha kansa <coughs> <coughs> au kansa zingine zinaota tu kutokana na bila sababu yoyote, inaweza kaota tu ikatokea kansa kwenye koo, kwenye kifua, bila sababu yoyote, au kwenye ulisi zingine. Kwa hiyo saratani huwa ina sababu zin, zinasababishwa na sisi wenyewe, kutokana na matumizi ambayo tunayatumia katika mizunguko yetu ya dunia na mazingira. Ni vizuri yani kuelewa kuwa saratani sio kitu ambacho kinaweza kutokea kwa sababu ya kitu fulani, lakini ni vizuri kuangalia na matumizi yetu ambayo tunazunguka nayo, katika aina ya vyakula, aina ya vinywaji, aina ya uvutaji wa kama sigara Raiziz, kwa hivyo vyote vinaweza kusababisha vitu kama hivyo. Kwa hiyo ni vizuri zaidi kujikinga tu na hivyo vitu, na ikitokea labda ni bahati mbaya tu kutokana na maumbile ya mtu imetokea hivyo. Makala haya yametayarishwa nami Mwana Harusi Pongwa nam. Asante dokta, kwa majibu hayo kwa vijana. Na sasa tusikilize mchezo mfupi wa kuigiza kuhusu masuala ya afya. Bado tu, ah bwana, hebu subiri, namalizia kujipodoa bwana. Fanya haraka, utachelewa. Muda wenyewe umeenda huu. Hivi mnaenda wapi? Kwani hamjui siku zote tunaenda wapi? Jamani, hebu muoneni mlivovaa, mbona mnatuaibisha? Kwani vipi, umeharibikia kweli? Yani mimi nakuona, hebu kaa kimya. hmm. Hivi hivi ujui, kwa hivi ndo raga navaa uniona geti e. Yaani, wewe Monica kwa kweli unanishangaza. Oh, acha ah, ah. Ah, Monica, achana na we mshamba mtu wenzetu. Alafu msiulete ushamba wenu humu ndani. Hivi nyie, mbona kama sisi tunawatunza vinawatunza mndani, tunawalisha tunawalaza, kwa hizi hzinguamba bado tena matoka matutukana matutukana tukana nini? Acheni ujinga. Achana nao hey. Shamba mda unaenda. Waiyo, jibu, study, mina, yewe, Mua, kwa hiyo hapo mnapotoka mnaenda kazini. Hilo ndio jibu pigia mstari wewe. Afu wewe Amina wewe waga na kusubiri. Hayakuhusu yani, ndio sai. Mwanamke wa Kitanzania. Mbona umeachia nje nje? Na wewe kama unataka yako yaachie. Mimi nimependa ndo fashion. Kama nyamwili na fashion ninyie nyie. Ni wewe Tanzania jamani. Mtanzania wapi? Sasa mimi nikivaa dila kama ulivyovaa wewe. Bibi atavaa nini? Hapo sasa. Mama atavaa nini? Mjamzi atavaa nini? Ipo siku hebu, angalieni nguo zimewabana, utafikiri amjava, si ni eli tu, msingevaa Monika. Twende twende twende, ha, twende bwana nyenye na msumbue hmm, baki na madila ino na mavilemba juu tegemewa bibi kwa nyumba, lindeni nyumba, security poa bwana, inanoma <laughs> nendeni watoto wa mjini hivi mm. Umeona walivyovaa? Nimewaona kamonika kamearibikia mm, lina sasa nakwambia na, yani mwili Monika kaacha ka matiti nje, kabana tu vichuchu si ndo kingo gani hicho alichovaa? Etu watu wa mjini, ngoja ipo siku yao, wa kuna madhara yake, lakini ila kwa vile wanaenda huko, wanakuja wanatusaidia, ngoja wavae. Lakini mi nawashauri tu, wangeacha rafiki zetu, tunakaa nao, japokuwa wanatutunza, ila sio vizuri wanavyofanya. Ngoja tuwaache tu, ipo siku nasitegemei kama ni ni, ni bwana mmoja tu, wanakokuwa wanaenda lazima tu watakuwa ni huku na huku kwa mavazi yao jinsi yalivyo. Ngoja tusubiri leo watakuja na nini. Eh eh eh yani Monika leo leo ilikuwa balaa. Ah la sare nye mbuzi nye mmo. Jamani mnatuita sisi mbuzi. Sasa ah, si mnavaki zetu waiteje? Kwanza anasubiri chakula tushaleta. Mbona hata hamjatusalimia? Tusalimie kwa nini? Nyee ndio mnatakiwa mtusalimie, si maana sisi ndo tunawaweka ndo mabosi wenu. Hivi nani na umewaona wamerudi? Alafu unajua lina unajua nini? Hmm. Au rafiki zetu watu tunaoishi nao mundani, inabidi nao atafute nyumba. Tumechoka kwanza, wanatugasi so gasi so okay. Monika, chana nao washamba tukapumzike. Tunakumbuka ile ahadi ya kesho tuna ila kesho da I, na kesho mnarudi niye yeah. Vipi, mbona matufuatilia hivyo? Yani, kesho navaa taiti na si bora malozi? Hey. Kwa ya kuvalia mbua sasa, nimeamua ni mimi, naiachia tight, napiga high heels, anichane mimi, mimi wa mjini mimi. Kwa bwana, Mbuka, ni, hiyo kuchaniwa ilikuwa zamani kwamba mtu akivaa sijui aje anachaniwa ilikuwa zamani eh, ila Monika, kwa mh, kweli leo wametuweza, ah, hivyo unajua wa, tunawasikia watunawasikia wakinaamini, wanasema jamani, nguo fupi mtachaniwa. Na unajua pesa zilivyofika kwenye yule mnada pale. Wale vijana mimi nilivyosikia wanapiga miruzi nikajua tu yaani leo. Eh hey, cheki mgongoni. Hiyo hapo yule ni 5. Cheki mapaja, Mungu wangu vime ni vya mtu alivalia wapi? Eh, shukuru hata yeye, vipi nao, mnanishangaa mnanishangaa nini amejua hii. Hivi mnachoshangaa nini? Sisi tumekuja huku marafiki zetu wana kazi lakini hawariziki hata na kazi wanazozifanya. Wanavaa nguo fupi ili kuwavutia wanaume wawapende labda wawape hela ndo faida hiyo wameipata lina mm, sio yeah. Mimi ulikuja jitambua hivi vipi? Joni ani atasema ni ule Monika au ni nani? Hmm. Ila Monika, rafiki yangu hivi hmm. Unaonaje, tukiachana na haya maswala unajua yani hmm. Ulikuwa ni binti mzuri mwenye weusi mzuri, hizi nyembe walizokuchana usoni sababu ya kuvaa nguo ambazo sio za heshima. Tujirekebishe, rafiki yangu. Jamani, sula mabaka mwili mzima, viwembe, hata sijui nifanyeje? Mungu wangu! Na msikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya kila mtu ana hadithi yake. Naitwa Suma. Mama yangu aliponizaa akapata na tatizo ambalo lilimpelekea yeye kutopata tena watoto, hivyo mimi nilikuwa ndiye mtoto pekee. Sasa baba, baada ya kuona hivyo, akafanya maamuzi ya kuoa mke mwingine, sababu alisema anatafuta mrithi, kwa vile mimi ni mtoto wa kike, na alikuwa anasema kuwa watoto wa kike hawana faida, ni wa kuolewa tu. Kwa hiyo anaona apate mtoto wa kiume awe mrithi wa mali zake. Baada ya baba kuoa, mimi na mama tuliishi maisha ya shida, maana baba alitusahau kabisa. Mama akanilea kwa shida kweli, mpaka nikamaliza elimu ya msingi. Na kwa kweli, sijisifu, ila nilikuwa nafanya vizuri sana darasani, na nikafaulu shule ya vipaji. Tatizo likaja, mama hawezi kutokana na afya yake. Nikajiuliza, je, nifanyeje? Nikachukua maamuzi ya kwenda kwa baba. nilipofika nikamweleza akasema, vizuri, lakini kaka yako naye anahitaji kupelekwa shule. Sasa hapa nyumbani inabidi wewe mwaka huu ukae, ili mwaka ujao nikupeleke wewe. Mimi nikakubali kutokana na kwamba mama hawezi. Basi kumbe, yule mama wa kufikia alimwambia baba, usimsomeshe huyo maana ana akili sana, atawashinda watoto wangu. Baba naye akamsikiliza, nikakaa pale Mwaka wa kwanza ukaisha na shule sikupeleke. Nikajiuliza, je, nifanyeje na baba. Kila nikimwambia mara anajibu hapa nyumbani atabaki nani kama na wewe utakwenda shule. Ndipo nikachukua maamuzi ya kuondoka kule nyumbani Chunya, nikaja hapa Mbeya mjini, nikajishughulisha na vibalua, nikawa nafyatua matofali na uza. Kwa kweli kazi hii ilikuwa ngumu mno, lakini nikajipa moyo, nikapata mtaji, nikaanza kununua mitumba na kutembeza mitaani na kwa sasa nina duka kubwa la mitumba. Mimi natoa China, nawauzia hapa Mbeya na nchi jirani za Malawi na Zambia. Lakini pia nimejenga nyumba kubwa, nina wapangaji ambao wanalipa kila mwezi, na shukuru, maisha yanaenda hivyo. Nawasi mabinti au hata vijana wanaokutana na changamoto wasikate tamaa. Wakikutana na mambo magumu wajiulize, je, nifanyeje? Naamini watapata maamuzi mazuri. Wasiishie tu kujiingiza katika mambo mabaya. Lakini pia natoa ushauri kwa wazazi wanaoendekeza mfumo dume kama baba yangu alivyonifanyia, waache. Maana kwa sasa mimi ndio naelea familia yangu na inanitegemea kwa kila kitu, japo mwanzo baba yangu alinidharau na kusema watoto wa kike hawana faida. Inatakiwa watoto wote tupewe haki sawa, maana hata hawa waliowasomesha hawana msaada kwake hata kidogo. Na sasa hivi ndio anaanza kuona kuwa alifanya makosa kwa kutonipa elimu. Lakini japokuwa sikupata elimu nashukuru Mungu nilipojiuliza, je, nifanyeje? Nikapata maamuzi sahihi na ndio alionifikisha hapa. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo, nikikuaga kutoka Washington. Mimi ni Mkamiti Kibayasi na Kusi, usikose kujiunga nasi tena.