Kumekucha Afrika, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya kumekucha Afrika anaanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riyami na mimi ni Idi Ligongo, nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Alhamisi asubuhi ya Desemba 17 mwaka wa 2015. Karibuni. Katika matangazo yetu ya leo asubuhi ta kuletea ripoti kwa wananchi wa mkoa wa Ruchuru nchini DRC wafurahishwa na uzinduzi wa bwawa la kuzalisha umeme. kupika mkate na umeme, kupika chakula na umeme, kugoma mangozo wa bwana zetu na umeme. Katika mfululizo wa makala zetu kuhusu ufisadi nchini Kenya, baadhi ya watendaji wanadhani vita vilivyoanzishwa dhidi ya rushwa vinaweza kufanikiwa Si yetu, kwanini, si, wangza, kwa mara ya kwanza katika nchi yetu tumeweza kujiuliza ni kwa nini sisi tuna shida ya ufisadi. Siyo jambo tu la kusema tunapigana na ufisadi, tunapigana na ufisadi. Naona ya kwamba tumeanza safari ambayo lazima tukamilishe. Hayo ndio tuliokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwamba matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www voa swahili com. Lakini kwanza ni habari muhimu za dunia zikisomwa na Id Ligongo. Viongozi wa kitaifa na kikanda nchini Somalia wamemaliza siku tatu za mazungumzo katika mji mkuu wa Mogadishu juu ya njia bora ya kufanya uchaguzi wa mwaka 2016. Viongozi hao wameamua kuvunja serikali mwezi Septemba mwakani, lakini hawakuweka marufuku kwa Rais hassan sheikh Mahmud na wabunge 275 kugombea tena nyadhifa zao. Bunge pia limeamua muundo wa uchaguzi ujao na utalingana na mchakato wa wilaya na koo. Mwafaka huo umekuja kwa sababu mikoa mikuu katika nchi hiyo imegawanyika katika jukumu la kufanikisha kuchagua wabunge kutoka kwa wazee wa ukoo ama wawakilishi wa wilaya. Serikali ya kwanza ya Somalia baada ya vita ilichukua muda mrefu vya wenyewe kwa wenyewe, ilichaguliwa na wazee 135 wa koo ambao walikutana mjini Mogadishu mwaka wa 2012. Jaji wa Baltimore Maryland, hapa nchini Marekani ametangaza kufuta kwa baraza la mahakama kushindwa kukubaliana kama kesi ya mshtakiwa ama kesi mshtakiwa ana kesi ya kujibu au la. Hivyo kwa sasa kesi haitaweza kusonga mbele. Kesi hiyo inamhusu ofisa wa polisi William Porter aliyekuwa akihusishwa na kifo cha Fredi Gray, kijana mweusi ambaye uti wake wa mgongo ulijeruhiwa vibaya katika gari la polisi mwezi Aprili na kusababisha kifo chake. Baada ya siku tatu za kusikiliza kesi hiyo, baraza la mahakama lililokuwa likisimamiwa na jaji Barry Williams limeshindwa kufikia hukumu. Baraza la mahakama lilikuwa halina vigezo katika mashtaka yote yaliyokuwa yakimkabili afisa huyo wa polisi. Uamuzi wa baraza la mahakama lazima uwe wa pamoja. Ni juu ya mwanasheria wa jimbo kwa sasa kuamua nini kinachofuata. Afisa Pota anaweza asifunguliwe tena mashitaka ama kupewa kinga kutoka kwa waendesha mashtaka kama atajieleza katika kesi zinazokuja za maafisa watano wanaoshitakiwa kwa kifo cha Grey. Viongozi wa upinzani nchini Ethiopia wanasema vikosi vya usalama vimewaua zaidi ya watu wa 40 katika wiki za karibuni, kufuatia maandamano dhidi ya mapigano ya maendeleo ya serikali. Aida Isa anayesoma ripoti kamili. Waandamanaji walianza kufanya maandamano mwishoni mwa mwezi uliopita juu ya mpango kupanua wa kupanua vitongoji vya mji mkuu wa Addis Ababa. Wakosoaji katika eneo la Oromia nchini Ethiopia wanasema upanuzi huo utapelekea wakulima kupoteza makazi na kupokonywa eneo lao. Kiongozi wa Oromo Federalist Congress Bekele Nega aliambia Sauti ya Amerika kuwa serikali inajaribu kuvunja maandamano hayo. Anasema vikosi vimevamia nyumba za watu wasio na hatia, na wakazi wengine wa Oromia wanaiambia Sauti ya Amerika kuwa wameona wanajeshi wakiwapiga risasi raia. Serikali imetaja idadi ya vifo kutokana na maandamano kuwa ni tano. Idadi haijumlishi maafisa polisi wane waliouwawa Jumanne huko Oromia. Serikali ya Ethiopia inasema maandamano yameingiliwa na wenye misimamo mikali, ikiwa ni pamoja na wale kutoka kundi la Jinbot 7 na Oromo Liberation Front, makundi ambayo serikali ya Ethiopia inayaona ni kuwa ya kigaidi. Unaendelea kusikiliza habari hizi muhimu za dunia kutoka Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Waziri wa ulinzi wa Marekani Ash Carter amewataka viongozi wa Iraq azma ya Marekani na washirika wake kuongeza juhudi za kulishinda kundi la Islamic State. Bwana Kata alikutana na Waziri Mkuu wa Iraq, Haider al-Abadi na Waziri wa Ulinzi Khalid al-Obaidi baada ya ziara ya kushtukiza mjini Baghdad Jumatano, ikiwa ni sehemu ya ziara ya kutafuta msaada zaidi wa kupambana na Islamic State. Aliwaambia wanahabari kwamba amejadiliana nao wote wawili umuhimu wa kuendeleza mafanikio walioyapata wa ili kukamilisha kulikamata tena eneo la Ramadi na pia kuendeleza kampeni ikiwa na lengo muhimu la kuikomboa Mosul haraka iwezekanavyo. Maafisa wa Uturuki wanasema wanajeshi wanne wa Uturuki wa waliojeruhiwa wa na shambulizi la kombora katika kambi kaskazini mwa Iraq ambako vikosi vya Uturuki vina vinawapatia mafunzo wanajeshi wa Iraq wanaopambana na Islamic State. Vyombo vya habari vya magharibi vimeripoti kwamba wanamgambo wa Islamic State walifyatua roketi katika kambi ya Iraq karibu na mji wa Mosul. Afisa wa Uturuki anasema kwamba shambulizi lilitokea katika eneo linaloshikiliwa na Islamic State. Vyanzo vinasema vya kambi hiyo ilishambuliwa na makombora kwa saa kwa saa kadhaa, na vikosi vya Uturuki vilikabiliana na tukio hilo kwa kushambulia Mwanzoni mwa mwezi huu, Uturuki ilisema zaidi ya vikosi mia moja vilipelekwa katika kambi kulinda jeshi la Uturuki ambalo linatoa mafunzo kwa wapiganaji wa Iraq wanaopambana kukamata tena mji wa Mosul kutoka kwa Islamic State na jeshi la Marekani limetangaza kuondoa dazeni ya ndege zake za, za kivita kutoka Uturuki na kuzirudisha katika kambi yake nchini Uingereza. Mwezi Novemba, ndege sita aina ya F15E Strike Eagles zilipelekwa Uturuki kufanya mashambulizi nchini Siria na Iraq dhidi ya Islamic State na ndege sita aina ya F15C Eagles zenye kufanya muingiliano wa angani kwa angani zilipelekwa nchini Uturuki katika kambi ya Incirlik kusaidia kuongeza ulinzi wa nchi hiyo. Uamuzi umetangazwa na komandi ya Marekani ya Ulaya nchini Ujerumani hapo jana, ikiwa ni siku moja baada ya waziri wa ulinzi Ashkata kutembelea kambi ya Incirlik. Msemaji wa Pentagon, Jeff Davis, amesema upelekaji wa ndege hizo ulikuwa kwa muda mfupi na kuondolewa kwake hakupaswi kuchukulia kama mabadiliko ya ahadi ya Marekani kwa Uturuki ama kampeni ya kupambana na Islamic State. <tipos> Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA. Na habari iliyobeba umuhimu wa juu asubuhi ya leo ni huko Mombasa, Kenya, ambako kuna ripoti kuwa katika kaunti Alamu inaelezewa watu kadhaa waliokuwa ndani ya gari jana usiku walishambuliwa na kuuawa na watu wanaosadikiwa ni wanachama wa kundi la kigaidi Muda mfupi uliopita nimezungumza na mwandishi wetu wa Mombasa, Josephat Kioko, anaelezea zaidi kuhusu tukio hilo. Lakini kuna ripoti kwamba huenda ni wafuasi wa Alshababu wameshambulia gari aina ya kanta au lori ndogo likisafirisha watu kutoka Mombasa kuelekea kisiwani Lamu, na watu hao wakauawa wakiwa na gari hilo kidogo la kibiashara, na ni sehemu tu inaitwa Kinumbi hapo Mpeketoni eh, katika eneo hilo la Lamu Mpeketoni ni sehemu ambayo imekuwa na mashambulizi mengi mwaka jana, mwaka huu, kwa sababu ya vituko vya wafuasi wa Alshababu na hawa waliuawa walikuwa wametoka katika mji wa Mombasa kwenda hapo Lamu. Kando na hilo, kuna gari lingine la polisi ambalo lilikuwa limetekwa nyara katika barabara hiyo hiyo ya Mpeketoni eh, kwenda Mkoe hapo Lamu, na ilikuwa na maafisa wawili wa polisi au watu wawili ndani ya hilo gari na idara ya polisi imethibitisha kwamba walikuwa wametekwa nyara na gari hilo, na wakati wakiwa wakitafutwa, eh, nani wamewateka nyara, wametoweka wapi, kukatokea ripoti zingine kwamba gari hilo limeteketezwa. Na vituko hivi vinashukiwa vina kwamba huenda ni wafuasi hao eh, wa Alshababu katika mashambulio wanaotoka Somalia kuingia Alamu kufanya mashambulio na kutorokea misituni. Jeshi la polisi huko Mombasa wamesema chochote kitu gani ambacho kinafanyika na watu hao ambao wameuawa, wamewataja kwanza? Aliyethibitisha shambulio hili ni kamanda mkuu wa polisi katika eneo la pwani eh, Francis Wanchoi. Katika mazungumzo yake ya awali alikuwa ametoa taarifa kwamba wanaendelea kuwaandama kuwa wale waliotekeleza shambulio hilo, na akasema kwamba watawapata. Kile kimeshangaza zaidi ni kwamba pahali ambapo watu hawa wawili wameuawa wakiwa na lori ndogo ni hatua chache tu kutoka kambi moja ya jeshi eh, polisi wa JSU ama wale ukabili gasia katika sehemu hiyo ya Lamu, na ndio maana waliingia wali msuni kwa haraka kwenda kuwaandama wale wametekeleza wa shambulio, ikibainika kwamba huenda hawako mbali na hapo. Hapo wakawa katika lile jaribio la kujaribu kuwanusuru maafisa hao wa wawili wa polisi wanaosemekana walikuwa ndani ya gari hilo moja ambalo limetoweka kwa, kwa kutekwa nyara. Je, yes, sasa hao maafisa wawili wa polisi wamepatikana? Kwa sababu kuna ripoti kwamba gari lao limeteketezwa, kuna hofu kwamba huenda umeuawa lakini haijathibitishwa hai kama watapatikana ama gari limechomwa likiwa peke yake. Kile kimejulikana kwamba kutoka hiyo jana usiku ni kwamba um, walikuwa maafisa wenzao wa polisi wao katika harakati za kujaribu kuwanusuru, na ninafuatilia zaidi kwa kuzungumza na e, wenzetu walio sehemu hiyo ya Lamu na kufuatilia taarifa za karibu kabisa kutoka kwa wakuu wa usalama. Ni mwandishi wetu Josephat Kioko akizungumza na VOA kutoka Mombasa. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Maafisa wa Marekani wanasema Marekani mmoja amehukumiwa zaidi ya miaka minane gerezani kwa kutoa taarifa kuwasaidia magaidi. Wizara ya Sheria ya Marekani imetangaza hukumu hiyo jana Jumatano kwamba Eric Feit ambaye alikiri mashitaka kwamba alitoa ali alitaka kumsaidia mtu mwingine Glendon Scott Crawford kuboresha kifaa cha mionzi cha kiwandani kilichopangwa kuwa Waislamu katika mji wa Albany, New York. Kwa mujibu wa mamlaka, Feit alikubali kumsaidia Crawford kubuni na kujenga kifaa cha rimoti kitakachoweza kutekeleza chombo cha mionzi kuweza kuteguliwa kwa mbali. Wanaume hao wote wawili wa walikamatwa na kufanyiwa uchunguzi wa kina na serikali kuu. Rais wa Iran Hassan Rouhani anasema anatarajia vikwazo vya Iran kuondolewa wiki zijazo baada ya idara ya nyuklia ya Umoja wa Mataifa kumaliza uchunguzi wake juu ya juhudi kuwa Iran ilikuwa inafanya kazi ya kutengeneza silaha za nyuklia. Rouhani amesema katika hotuba iliyoonyeshwa katika televisheni hapo jana kwamba vikwazo vitamalizika hivi karibuni baada ya kutekelezwa katika wiki moja ama mbili zijazo, makubaliano ya kihistoria baina ya Iran na mataifa sita yenye nguvu duniani. Rais Joseph Kabila wa Congo DRC ametembelea mashariki mwa nchi hiyo ambako amezindua bwawa la kuzalisha umeme lililojengwa na ICCN kupitia pesa za raia mmoja wa Marekani. Bwawa hilo liko Ruchuru, Kivu Kaskazini. Baadhi ya raia wa eneo hilo wamekuwa wakilalamika kila siku kwa ukosefu wa umeme, maji na barabara. Rais Kabila ameahidi kuendeleza miradi ya maendeleo nchi nzima, huku muhula wake wa uongozi ukiwa unakaribia mwisho. Mwandishi wetu Auster Malivika anatupasha zaidi kutoka Goma. Ifahamike kwamba Rais Joseph Kabila wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo amezindua bwawa la umeme katika wilaya ya Ruchuru hapa mkoa Kivu ya kaskazini baada ya kuhutubia wananchi kupitia bunge lake katika muji wa Kinjasa. Baadhi ya wananchi hapa mashariki mwa Kongo, hasa sana maeneo ya Ruchuru, nimezungumza naye Jacques-Claude Bambaze, kiongozi wa mashirika ya kiraia katika mji wa Ruchuru, eneo ambako umeme umezunduliwa. Jua hakika hakuna maendeleo kama umeme haupo, na tunaamini ya kuwa hiyo umeme ikuonekana hapo, tayari kuna wanabiashara wengi ambao wameisha kusema kama watafika kujenga maviwanda mbalimbali, na vile viwanda viwandatvit vijana wengi makazi. Tuna, tu, tunajua kwamba maeneo ya Ruchuru kuna ukosefu wa usalama, na hivi viwanda vikuja na, na kujenga, tunaamini kwa vijana wengi watapata makazi na wengi wataachana wata na hivyo vikundi vya kigaidi. Naye Meleki Tabaro ni raia katika mji wa Ruchuru. Na hivi mwangazi taacha wale wanajificha, wataonekana hadharani. Hapa mwangazi umeingia, tunafurahi sana na wale wanaobaki msituni, nadhani pengine wanaweza kuondoka kusema kwamba watapewa kazi a ha, wanaweza kuondoka hakika, sababu kupitia hii umeme tutakuwa na viwanda hapa Ruchuru ambavyo tutaomba watu wengi wakuja kutumika, alafu hawataweza ishi tena huko kupori sababu kazi zitakuwa zimepatikana tayari hapa tarafa ya Ruchuru. Nao baadhi ya wanawake washukuru rais Joseph Kabila kufanya hivyo. Liberata Buratwa ni mmoja wakil... Na mama eneo la Rutshuru, sisi ndio tunabarikiwa. Mimi na wanza, unajua kazi ya kwenda kutafuta kuni porini ni kazi gani ile na kutesa sisi wa mama. Hebu na tutakuwa sasa tunajiprendre en charge, kwa maana tutaanza kuwa tunafanya makazi kidogo, sawa. Kupiga mkate na umeme, kupika chakula na umeme, kugoma mangozo wa bwana zetu na umeme. Ninawaza sisi tunafaidika sana, tunabarikiwa sisi wamama, kwa maana itapunguza kwa kazi nzito ambayo tulikuwa nayo. Upande mwingine, nilizungumuza na vyama vya upinzani, huyu hapa Adalbert Kiyenge kutoka jeset ikiwa ni mmoja wa chama kilichokuwa kikimuunga rais Joseph Kabila mkono na baadaye wameondoka. Tunashangaa kuona yeye akisema wakati alisema kama eh, Kongo haitapata development kutoka Amerika, kutoka Ulaya, wala mainchi zingine, itatoka kwa kongomani wenyewe. Sasa tunashangaa anaenda sasa kuinogire ile ile, baraje yenyewe imejengwa na pesa ya wa Waamerika, kwa sababu ni mwananchi wa Amerika amejenga ile, akitaka kuwasaidia population ya Kongo walio kumbwa katika vita vikali vya MV Alor, hatuelewe mambo inayofanyika diskuru yake na mambo inayotendeka. Sisi tunawaza kwa rais, kwa diskuru yake angilipashwa kushukuru hawa wageni wenye wanatokea kuinvestiri huku kwa, kwa nchi yetu. Rais Kabila amesema kwamba ataendelea na miradi ya maendeleo na hata kubali kamwe wale watakaojaribu kupinga mipango yake ya miradi ya maendeleo. Ofisari Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. Vyombo vya habari vya Kiarabu vinaripoti, mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa kwa Libya anaendelea na mashauriano ya makubaliano ya umoja baada ya viongozi wa mabunge mawili hasimu kukataa makubaliano yaliyotarajiwa kutoa saini jana nchini Moroko. Mwandishi wa VOA Edward Yeranian ametuandalia ripoti ifuatayo kutoka Cairo na Aida Isa anayesoma ripoti kamili. Kundi dogo lilipiga makofi pale maspika wawili wa mabunge hasimu ya Libya, Nuri Bu Sahmein na Akila Saleh, waliposhikana mikono na kuyanyanyua hewani katika ishara ya kuonyesha umoja wakati wa mazungumzo nchini Malta, lakini wanaume wote wawili walikiri kuwa makubaliano ya mwisho bado kufikiwa. Spika Akila Sale wa bunge lenye makao yake mjini Tubruk aliwaambia mkutano wa waandishi wa habari kuwa ni muhimu kuwa na serikali pana. Anasema ameiomba afisi ya mjumbe wa Umoja wa Mataifa kuakhirisha kuwataja wanachama wa serikali ya muungano ya Libya ili kuhakikisha wanawakilisha azma ya kweli ya watu wa Libya. Spika Nuri Busahmen wa Baraza la Kitaifa la Bunge lenye makao yake mjini Tripoli aliashiria kuwa makubaliano ya mwisho yameahirishwa ili kusawazisha baadhi ya tofauti zilizopo. Anasema makubaliano yameahirishwa kwa siku kadhaa kutokana na sababu mbalimbali mbali, na kamati zitakutana tena karibuni kujadili masuala yote yaliyosalia. Televisheni ya Al Arabia imeripoti kuwa mjumbe maalum wa Umoja Mataifa Martin Kobla alikutana na wanachama wa bunge la Libya katika mji wa mashariki wa Baida kujaribu kukamilisha makubaliano ya mwisho. Mbunge wa bunge lenye makao yake mjini Tripoli, Abu Bakar Ahmed, aliyeambia televisheni ya Libya kuwa wajumbe wa Maghrib wanatarajiwa Moroko kwa sherehe za kutia saini makubaliano ambayo wanatarajia itafanyika hivi leo. Jabala Ashaibani wa bunge la Tobruk aliashiria hakuridhishwa na jinsi makubaliano ya mwisho yanavyojitokeza. Anasema uh, umoja wa uh, mataifa uh, unapendekeza ulinzi ikiwakilisha maslahi ya Ulaya na Magharibi na haijali kuhusu wasiwasi au maslahi ya watu wa Libya. Mchambuzi Ismail Maheishi aliambia televisheni ya Al Ahrar kuwa makubaliano yanayosimamiwa na Umoja wa Mataifa ni kuepuka upande mmoja kuonekana umeushinda upande mwingine na kushinikiza pande zote kufikia mwafaka. Katika sehemu ya mwisho ya makala zetu kuhusu shutuma za rushwa na ufisadi nchini Kenya, leo hii tunatupia jicho kwa ujumla kuhusu juhudi zilizochukuliwa na serikali ya Kenya kupambana na rushwa na mikakati ambayo inasadikiwa inaweza kusaidia kupunguza tatizo hilo nchini humo. Mwenzangu Sande Shomari anatupasha zaidi. Serikali ya Kenya imetangaza hatua mbalimbali za kupambana na ufisadi kote nchini humo huku ikitoa onyo na usika kwa wale wanaohusika kwamba watachukuliwa hatua kali. Rais Uhuru Kenyatta mara kadhaa katika kuzungumzia tatizo hili amekiri kuwa ufisadi upo kila mahali, katika hata katika ofisi za serikali na kutoa onyo kali kwa watendaji wote kuwa hakuna atakayenusurika endapo atagundulika kuwa amehusika katika ufisadi. Viongozi wa serikali pia wameukemea upinzani kuhusu kutoa maelezo wanayodai kuwa ni hali halisi ya taarifa za baadhi ya kashfa hizo. Wananchi nao kwa upande wao wameendelea kutoa kilio chao kwamba ufisadi umekithiri kwa kiasi cha kutisha nchini Kenya. Mchambuzi na mwanasheria maarufu nchini Kenya, Agina Ojwang, anazungumzia vita vya serikali katika mapambano yake na ufisadi na kueleza kuwa kuna mgawanyiko kwenye mapambano hayo kati ya rais Kenyatta na naibu wake William Ruto. Hatua ambazo zimetangazwa na serikali ya Uhuru Kenyatta, ambazo amesema za kupambana ufisadi yanaonekana hiyo sahihi, kwa sababu katika hiyo serikali kunayo wenzake, msaidizi wake hasa bwana Ruta anasema hakuna ufisadi, na rais anasema kuna ufisadi zinapambana naye. Kwa hivyo inaonekana iko mgawanyiko katika hiyo vita ya dhidi ya ufisadi. Serikali inasema vita dhidi ya rushwa ni janga la kitaifa kutokana na ukubwa wa tatizo lenyewe ambalo limekita mizizi siyo tu katika sekta za serikali, bali hata katika nyanja nyingine za utoaji huduma kwa umma. Kuna maoni mchanganyiko kutoka kwa wakenya na wachambuzi wa, wa masuala ya kiuchumi na siasa kuhusiana na vita hivi, wengine wakielezea kuwa ugumu wa mapambano haya huenda unataka hatua za kijasiri zaidi kushinda vita hivi. Harun Ndubi ni mchambuzi wa siasa nchini Kenya. Kwangu ukweli ni kwamba sione kama kuna mapambano yoyote ambayo yameanzishwa na serikali ya Uhuru kwa sababu eh, mwanzo kuna wakati ule alipopeleka stakabadhi fulani katika bunge kusema kwamba kuna watu ambao walikuwa wanatuhumiwa kwa kuhusika na ufisadi, na tuliona wale waliosoma ripoti hiyo, na mimi nilisoma kwamba hata ilikuwa na tuhuma zingine ambazo hazikuwa zimefanyiwa uchunguzi wowote, kwa hivyo zilikuwa ni hafifu pili kwamba wakati wa viongozi wengine wa, wa upinzani wamezungumzia mambo ya Eurobond, badala ya kuachia vyombo vya uchunguzi fanya uchunguzi wao, yeye mwenyewe amechukua msimamo wa kutaka wa kwamba wale viongozi wa upinzani ndio wawajibike kwa kutoa ushahidi kutokana na kashfa za rushwa zinazodaiwa kuhusisha maafisa wa serikali. Marekani hivi majuzi ilichukua hatua kuwekea vikwazo vya kusafiri kuingia Marekani baadhi ya raia wa nchi hiyo ambao wameshutumiwa kuhusika na rushwa. Je, hatua hii ya serikali ya Marekani inaweza kusaidia juhudi za kutokomeza rushwa nchini Kenya? gavano wa Machakos Alfred Mutua ana maoni kuhusu hatua iliyochukuliwa na Marekani. Hilo jambo ambalo ni nzuri sana, kwa sababu mtu ambaye anapora mali ya wananchi, ambaye anaiba mali ya wananchi, yeye anajifanya kuwa tajiri, yeye anakula hiyo mali yeye na jamii yake. Hawa ni watu ambao na waona ni kama wauwaji, kwa sababu unakuta ya kwamba watoto wamekuwa wakifa kwenye zahanati na hospitali kwa sababu kuna mtu fulani alikula madawa. Unakuta ya kwamba ajali zinakuwa nyingi kwa sababu mtu alikula rushwa, barabara ikajengwa vibaya. Kwa hivyo kuwapinga na kuwapa maisha magumu kama wasitembee na kula mali ambayo wametuibia ni jambo ambalo mimi naliunga mkono kabisa. Ikumbuke kuwa baadhi ya hatua ambazo rais Kenyatta amechukua katika kurejesha imani ya wananchi kwa serikali ni kufanya mabadiliko ya baraza la mawaziri, jambo ambalo limefurahiwa na baadhi ya Wakenya ambao wanasema hatua kama hii inaweza kurudisha imani kwa raia nchini humo. Hivi karibuni wananchi wa Kenya waliingia mitaani kupinga ufisadi na rushwa, wakitaka serikali ichukue hatua zaidi kudhibiti kadhia hii. Baadhi ya wanasiasa wa Kenya wanasema serikali ya Kenyatta imeonyesha mwanzo mzuri kurejesha imani ya wananchi. Na gavana wa Machakos, Alfred Mutua, anasema haya ni mapambano na safari iliyoanza kuonyesha kuna nuru huko mbele. Kwa mara ya kwanza katika nchi yetu tumeanza kujiuliza ni kwa nini sisi tuna shida ya ufisadi. Sio jambo tu la kusema tunapigana na ufisadi, tunapigana na ufisadi. Naona ya kwamba tumeanza safari ambayo lazima tuikamilishe. kutokana na hatua za hivi karibuni zilizochukuliwa na rais wa Tanzania John Magufuli kupambana na ufisadi nchini mwake, wananchi wa Kenya wanatoa wito kwa serikali ya Kenyatta nayo kufuata nyayo hizo. Na ufuatao sasa ni muhtasari wa habari. Viongozi wa kitaifa wa kikanda nchini Somalia wamemaliza siku tatu za mazungumzo katika mji mkuu wa Mogadishu juu ya njia bora za kufanya uchaguzi wa mwaka 2016. Jaji wa Baltimore, Maryland, hapa nchini Marekani ametangaza kufuatia kwa baraza la mahakama kushindwa kukubaliana kama mshtakiwa ana kesi ya kujibu au la, hivyo kwa sasa kesi haitaweza kusonga mbele. Waziri wa ulinzi wa Marekani Ashkata amewataka viongozi wa Iraq azma ya Marekani na washirika wake kuongeza juhudi za kulinda kundi za kulishinda kundi la Islamic State. Maafisa wa Uturuki wanasema wanajeshi wana wanne wa Uturuki walijeruhiwa na shambulizi la kombora. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Amerika. <tune> Balozi wa Marekani nchini India Richard Varma amesema mwaka wa 2015 ni wa mabadiliko katika uhusiano wa Marekani na India. Akihutubia taasisi ya Brookings iliyoko hapa Washington, Balozi Varma ameangazia ushirikiano wa Marekani na India kwa njia tatu muhimu, yaani ulinzi na mikakati ya ushirikiano, uchumi na biashara, na mabadiliko ya hali ya hewa. Balozi Varma ameongeza kuwa mwaka huu umekuwa na mengi muhimu yaliyotekelezwa kwa mara ya kwanza kwenye masuala ya usalama baina ya mataifa yote mawili Balozi Varma amesema kuwa hatua kubwa zilizopigwa katika nyanja ya usalama ni pamoja na teknolojia ya ulinzi juhudi za kibiashara au DTTI na kuunganisha idara za ulinzi za Marekani na biashara ya ushirikiano wa pande mbili ya ulinzi ulifikia karibu dola bilioni 14 huku mabilioni ya dola zaidi yakitarajiwa na pia mkataba wa pamoja kuhusu usalama kwenye bahari ya Pacific. Balozi Varma amesema ongezeko la ushirikiano wa kiuchumi baina ya India na Marekani ni wa kuvutia. Mwaka wa 2005, biashara kati ya mataifa yote mawili ilikuwa dola bilioni 30. Leo hii inasimamia dola bilioni 104, na, na inatarajiwa kiwango hicho kitaongezeka hadi dola bilioni 500 katika siku za usoni. Uwekezaji wa moja kwa moja kutoka India hapa Marekani ulifikia dola bilioni 7.8 mwaka wa 2014. Katika kipindi hicho hicho uwekezaji wa Marekani nchini India ulikuwa ni dola bilioni 28. Balozi Varma ameonya kuwa mabadiliko ya hali ya hewa ndiyo yanawadhiri kwa kiasi kikubwa kizazi kijacho. Katika kukabiliana na changamoto hiyo, Rais Barack Obama pamoja na waziri mkuu wa India Narendra Modi walikuwa na kikao wakati wa kongamano la Paris kuhusu hali ya hewa na wakatangaza kwamba nchi zote mbili pamoja na mataifa mengine kumi na nane wanainua kuongeza mara mbili zaidi uwekezaji katika utafiti wa utoaji wa nishati safi na ubunifu kwa zaidi ya miaka mitano. Programu hiyo inayojulikana kama Mission Innovation inatarajia kuendeleza teknolojia ya nishati katika miongo kadhaa ijayo. Wakati huo huo mabilionea 28 wameanzisha wa sekta binafsi kwenye programu hiyo ya Mission Innovation kuwekeza mtaji mkubwa wa binafsi mapema katika maendeleo ya teknolojia ya awali katika mataifa husika. Varma amesema kuwa juhudi hizo za kutoa nishati safi zinaimarisha mradi ulioko tayari wa kusaidia India kuelekea kwenye nishati inayofanywa upya ili kufikia kiwango cha utoaji wa GW 175 ambacho ni kiasi cha juu zaidi ulimwenguni. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika iliyoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani na hapa basi ndo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo jioni ya VOA Express kama kawaida, saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo Mwelekezi wa matangazo haya Aida Isa. Mimi ni Khadija Riami na mimi ni Idi Ligongo. Tukisema kwaheri, nina kuwatakia asubuhi njema kutoka Washington DC.