Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry leo anaungana na mawaziri wa mambo ya nje kutoka mataifa ya Ulaya na Kiarabu mjini Paris kwa mazungumzo juu ya namna ya kupambana na kundi la Islamic State na juhudi za kutafuta suluhisho la kisiasa kutokana na hali ilivyo nchini Siria. Wanadiplomasia wanajaribu kutayarisha mkutano wa Ijumaa mjini New York ambao utamjumuisha katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon na mwakilishi wake kwa Siria Staffan de Mistura. Wanataka kuwepo na msingi thabiti wa kusitisha mapigano na utaratibu wa kisiasa kuambatana na mkataba wa kimataifa wa mwezi uliopita huko Vienna, kuanzisha mazungumzo ya amani ifikapo Januari mosi mwakani. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry anazisihi pande zote nchini Burundi kusitisha ghasia na badala yake kuanza mashauriano ya kumaliza kile ambacho kimekuwa miezi kadhaa ya ghasia nchini humo. Kerry aliandika kwenye ukurasa wa Twitter hapo jana Jumapili kwamba mauaji lazima yasitishwe ikiwa ni pamoja na utumiaji wa nguvu unaofanywa na idara za usalama. Mapema hapo jana, wizara ya mambo ya nje ya Marekani iliwaambia raia wa Marekani rai kuepuka kusafiri kwenda Burundi na kuwashauri wale ambao tayari wapo nchini humo kuondoka haraka iwezekanavyo, wakati ghasia za kisiasa zikiendelea. Zaidi ya watu tisini waliuawa Ijumaa wakati washambuliaji waliokuwa na silaha waliposhambulia vituo vya jeshi katika mji mkuu Bujumbura, kwa mujibu wa msemaji wa jeshi. Miongoni mwa waliokufa walikuwa maafisa wanane wa usalama na idadi kadhaa ya washambuliaji. Watu wasiopungua sita wamejeruhiwa jana katika mapigano na mashambulio ya bunduki mjini Bangui wakati wapiga kura wa Jamhuri ya Afrika ya Kati wakishiriki katika kura ya maoni kwa ajili ya katiba mpya inayolenga kusitisha zaidi ya miaka mitatu ya ghasia. Wanachama wa makundi ya wanamgambo wa Kiislamu na Kikristo ambao wamekuwa wakihusika na ghasia walitishia kusitisha upigaji kura huo. Mwandishi wa habari wa shirika la habari la Ufaransa ameripoti kuona miili miwili na daruzeni moja ya watu kwenye msikiti, lakini kumekuwa na taarifa zisizo rasmi juu ya majeruhi kuhusiana na uchaguzi. Kama ikipitishwa, katiba mpya itaweka muda wa mihula miwili ya miaka mitano kila moja kwa rais kuwepo madarakani na kupunguza madaraka ya jeshi na kuhakikisha uhuru wa kidini. Uchaguzi kwa ajili ya rais mpya na bunge umepangwa kufanyika baadaye mwezi huu. Maelfu wameuawa na mamia ya watu wamekimbia kutoka kwenye nyumba zao tangu waasi wa Kiislamu wa Seleka waliposhikilia madaraka kwa muda katika Jamhuri ya Afrika ya Kati na kumwondoa madarakani Rais Francois Bozize. Hii ni VOA Express ikitangaza kutoka jiji kula Marekani Washington DC. Vyombo vya habari vya Uturuki vimesema leo kwamba Uturuki imeondoa baadhi ya wanajeshi wake kutoka kambi moja nje ya mji wa Mosul nchini Iraq kama sehemu ambayo maafisa wa jeshi wanaita mpangilio mpya. Wanajeshi wa Uturuki wamekuwa wakifanya kazi nchini Iraq kusaidia kutoa mafunzo kwa wapiganaji wa wilaya hiyo, na mwanzoni mwa mwaka huu jeshi lilipeleka wanajeshi zaidi mjini Mosul ikisema walihitajika kwa ajili ya ulinzi. Hatua hiyo ilikasirisha serikali ya Iraq na kuitaka Uturuki kuondoa wanajeshi wake na kutishia kupeleka suala hilo kwenye Umoja wa Mataifa. Maafisa wawili wa Uturuki walikwenda Baghdad wiki iliyopita kujaribu kutuliza hali hiyo, lakini Iraq iliendelea kudai kuondolewa kwa haraka wanajeshi wapya waliopelekwa huko. Misri imetoa ripoti ya awali leo ikisema wachunguzi wake hawakugundua ushahidi wa kufanikiwa kitendo cha ugaidi kuhusiana na ajali ya ndege ya Urusi hapo Oktoba 30 katika peninsula ya Sinai ambayo iliua watu mia mbili na ishirini na wanne. Taarifa kutoka Wizara ya Usafiri wa Anga imesema uchunguzi wa kujua kilichosababisha ajali unaendelea, lakini hadi hivi sasa hakuna chochote kinachoonyesha ugaidi au kitendo kingine kilicho kinyume cha sheria kilichofanyika. Russia na mataifa ya magharibi ikiwemo Marekani zimesema kifaa cha kulipuka kilichowekwa ndani ya ndege hiyo aina ya Airbus ndicho kilisababisha ndege kuanguka. Kundi la Islamic State lilidai kuhusika na kutoa picha ya kile ilichosema lilikuwa ni bomu. Ndege hiyo iliondoka kutoka mji maarufu wa mapumziko wa Sharm el-Sheikh na ajali hiyo imeathiri utalii, na wote Russia na Uingereza wamejibu kwa kusitisha ndege zao kwenda Misri. Na watu wapatao laki saba wameondoka kwenye nyumba zao huko katikati ya Ufilipino, ili kukimbia kimbunga kikali ambacho kilifika nchi kavu hii leo, kimbunga Melo kilifika katika kijiji cha Batag kwenye kisiwa cha Samar na kusababisha upepo mkali unaovuma kwa kasi ya kilomita 185 kwa saa. Watabiri wa hali ya hewa wanasema kimbunga Melor ambacho kinajulikana katika eneo hilo la nona kinatarajiwa kusababisha mawimbi makubwa ya bahari kiasi cha ukubwa wa mita 4 pamoja na mvua kubwa, mafuriko na maporomoko ndani ya upana wa kilomita mia tatu.