Sauti ya jumuiya ya kimataifa imeongezeka dhidi ya mgombea wa kiti cha rais cha chama cha Republican Donald Trump kutokana na pendekezo lake la kuwapiga marufuku eh, kwa muda Waislamu kuingia hapa Marekani, ambapo Waingereza laki mbili elfu hamsini wametia saini hati ya malalamiko kwenye mtandao eh, kutaka tajiri huyo eh, kupigwa marufuku kuingia Uingereza. Rais Barack Obama wa Marekani na viongozi wengine wa dunia wamelaani matamshi hayo ya Trump, wakitoa wito wa kuheshimu uhuru na misingi ya nchi hii ya kuwapokea wahamiaji. Wakati huo huo, Trump hii leo amesema ameahirisha ziara yake huko nchini Israel akisema kuwa atakutana na waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu mara tu atakapokuwa rais. Trump ameyasema hayo kupitia ujumbe wa Twitter kufuatia malalamiko kutoka kwa wabunge wa pande zote za Israel kutokana na pendekezo lake la kutaka kuwapiga marufuku Waislamu kuingia nchini Marekani. Marekani imetoa vifaa vya kivita kusaidia Kamerun katika vita za kupambana na kundi la wanamgambo la Boko Haram. Vifaa hivyo vilipokelewa Jumatano jioni muezi, miezi miwili baada ya Marekani kupelekea kupeleka vikosi vyake nchini Kamerun kusaidia taifa hilo la Afrika ya kati kupambana na kundi la wanamgambo la Islamic State. Balozi wa Kamerun katika Umoja wa Mataifa amesema vifaa hivyo ambavyo ni pamoja na magari yenye teknolojia ya juu na majenereta yenye nguvu zaidi ni zawadi kutoka kwa Wamarekani kuwasaidia Kamerun kushindana na kikundi hicho cha Boko Haram. Mwezi Oktoba, vikosi mia tatu viliwasili Cameroon kwenye mji wa Garoua, uh, ulioko kaskazini kusaidia kupambana na kundi hilo la kigaidi. Waziri wa mambo ya nje wa Burundi Alain Nyamitwe amesema serikali yake ama serikali ya nchi hiyo itatekeleza kwa haraka mikakati na kumaliza mzozo unaoendelea kuikabili taifa hilo. Burundi imekuwa ikikumbwa na migogoro ya kisiasa tangu Rais Pierre Nkurunziza alipoamua kuwania urais kwa awamu ya tatu hapo mwezi Aprili. Waziri huyo alitoa matamshi hayo alipokutana na mawakilishi wa Jumuiya ya Umoja wa Europa huko Brussels, Ubelgiji. Alisema ingawa Bujumbura haikupata matokeo iliyokuwa inataka ama kutarajia eh, kutoka kwa mkutano huo imeridhishwa na uwazi wa majadiliano hayo. Alisema serikali yake inatarajia kwamba Umoja wa Mataifa ungetangaza kurejeshwa kwa ushirikiano kati ya nchi hiyo na umoja huo. Hata hivyo, Nyamito alitaja mashauriano hayo kama hatua muhimu katika harakati za kurejesha amani nchini humo, hususan kwa sababu Umoja wa Uropa na Burundi hazijafanya mazungumzo yoyote kwa muda wa miezi saba iliyopita. Mnaendelea kupokea habari za VOA Express yakiwa ni matangazo so yanayokujia moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Wanamgambo wa Taliban wameshambulia uwanja muhimu wa ndege huko kusini mwa Afghanistan na kuwaua watu hamsini. Hayo ni kulingana na maafisa wa serikali. Wizara ya Ulinzi nchini Afghanistan imesema kwamba zaidi ya raia thelathini na nane wanajeshi kumi na askari polisi wawili waliuawa kwenye shambulizi hilo lililofanyika mapema Jumanne katika uwanja wa Kandaha. Wanamgambo wa mapatao kumi na mmoja waliuawa katika muda wa masaa ishirini na manne tangu shambulizi la kwanza kutokea, na hayo ni kulingana na taarifa hiyo ya leo Alhamisi. Wakati dunia inapoadhimisha siku ya kimataifa ya haki za binadamu hii leo, afisa wa ngazi ya juu wa idara ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa ameonya kwamba kuna changamoto nyingi zilizobaki ili kuhakikisha uhuru, haki na amani zinapatikana kote duniani. Siku hii muhimu inaadhimisha tarehe hii mwaka wa 1948 wakati Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa lilipoidhinisha tangazo la kimataifa la haki za binadamu, ikiwa ni hati ya historia iliyofafanua misingi ya haki za midandamu duniani. Maafisa wa Umoja wa Mataifa wanatumia siku ya leo kuangazia mikataba ya kimataifa ya haki za kiuchumi, kijamii pamoja na mikataba wa kimataifa wa haki za kiraia na kisiasa ulioidhinishwa mwaka wa elfu tisa mia sitini na sita. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon ameongeza kuwa ni muhimu kwa watu wote kuzingatia uhuru na kulinda haki za kila mmoja. Maafisa wa serikali ya Rusia wamesema wanadiplomasia kutoka nchi ya Marekani na Rusia na Umoja wa Mataifa watakutana kesho Ijumaa mjini Jeneva, Uswizi, kujadili njia za kuleta amani katika nchi ya Siria. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Rusia Genadi Gatilov aliliambia shirika la habari la Ria huko Moscow kwamba mkutano huo utahimiza umuhimu wa kuongezeka ama kuongeza juhudi zaidi kupambana na ugaidi. Marekani na Russia zimekuwa zikitafuta mbinu za kushirikiana katika mashambulizi ya kijeshi huko nchini Syria ambako vita vya kimbari vimesababisha vifo vya takriban watu elfu mbili na hamsini kufikia sasa. Nchi hizo mbili zimekuwa zikifanya mashambulizi bila kushirikiana, huku Marekani ikilenga kundi la Islamic State, nayo na Russia ikishambulia vikundi vya wanamgambo wa Siria ikiwa ni pamoja na baadhi ya vikundi vinavyoungwa mkono na nchi za Magharibi.