ikiwa ndiyo nchi ya kwanza afrika mashariki kuripoti maambukizi ya ugonjwa wa ukimwi mnamo mwaka 1985 uganda inaeleza kupiga hatua kubwa katika kukabiliana na maambukizi ya ugonjwa huo maambukizi yamepungua kutoka watu elfu 180 kila mwaka ilivyokuwa mwaka 1985 hadi watu 99 kila mwaka ilivyo sasa dr chris nondoa ni mkurugenzi wa shirika la serikali linalopambana na ukimwi nchini uganda Currency. Kwa sasa maambukizi yanaenezwa kati ya makahaba wanawake, madereva wa malori ya mizigo, wavuvi na wanawake wanaouza samaki, wanajeshi, polisi na walinzi wa magereza. Dkt. Ndoa ameeleza kwamba Uganda inajizatiti kuhakikisha kwamba hakuna maambukizi mapya ya ukimwi ifikapo mwaka 2030. 230 Dkt. Ndoa ameeleza kwamba wafadhili wa Uganda katika vita dhidi ya ukimwi wakiongozwa na serikali ya Marekani wameweka mikakati ya kukomesha maambukizi mapya ifikapo mwaka 2030. Maambukizi bado ni makubwa, lakini tumejitahidi sana kuyapunguza. Tunalenga kukomesha maambukizi ifikapo mwaka 2030. 20 Tuna mpango maalum unaonyesha tunachostahili kufanya ili kukomesha maambukizi na tumewekeza pakubwa kwa ajili ya hilo. And zero HIV related death. Lakini kulingana na Dr. Ondoa, vita dhidi ya ukimwi vinakabiliwa na changamoto ya vijana kutojali kuhusu maambukizi, wengi wao wakiwa wanaogopa mimba ikilinganishwa na ukimwi, asilimia saba ya vijana wakiwa wameambukizwa ukimwi. Vijana wetu wengi hawajui ukimwi ni nini, hawajawahi kuona mtu anayeugua ukimwi anavyofanana. Mnamo miaka elfu moja mia tisa themanini na elfu moja mia tisa tisini tuliona wanaougua ukimwi japo tunawaambia hatari ya ukimwi, wao wanajua kwamba ukimwi ni kama homa, ukiambukizwa unameza dawa za ARV na maisha yanasonga mbele. Je, okay. Mbona vijana hawaogopi kuambukizwa ukimwi? Hamisi Ringo na Isaka Juma ni vijana wanaoishi Kampala. watu wanachukulia magonjwa mengi kama malaria yanaua kwa haraka kuliko HIV ambayo inapatiwa madawa ya ARVs na wanaendelea kusurvive, wakishemisha marefu kama malaria na magonjwa mengine ya kuambukiza lakini si virusi vya ukimwi HIV. Saa hizi mtu anaona research ikitokelezea, wanasema watu wako nayo kwa wingi sasa, huanga wana assume kwamba hii iko everywhere. so anaichukulia kama something normal, nasema ikipata oloso survive the way others are surviving. Tuseme kwa mfano, mtu anakuja anasema ebola ama malaria, ebola mtu atakimbia mbio, lakini HIV mtu naona hiyo ni kitu yenye bado kuna life ahead. Vijana wana maoni kwamba itakuwa vigumu kukomesha maambukizi mapya ifikapo mwaka 2030 inavyolenga serikali, kwani mashirika yameanzisha biashara kwa kutumia ugonjwa huo na yananufaika pakubwa. Uganda ndiyo nchi iliyo na idadi kubwa ya matangazo na mashirika yanayoeneza habari kuhusu ukimwi katika jumuiya ya Afrika Mashariki, lengo kuu likiwa kupunguza maambukizi. Kenneth Bwire, Sauti ya Amerika, Kampala.