Wito kwa kina mama ni kwamba kwanza kabisa wale kina mama ambao hawajaambukizwa ha, hawaja basi wajiweke katika hali ya kuto kuambukizwa, na katika hali ya kuto kuambukizwa ni kuhakikisha kuwa anakuwa na mume mmoja na, na uh, aki, ya, wakienda katika masuala hayo ya kujamiana, basi awe wanajamiana katika hali ya usalama, kutumia masuala ya kondomu na pia kuambia wakina mama vijana wadogo hawa ni kwamba wasipitepite ovyo, kwa sababu jinsi wanavyokuwa na marafiki wengi ndo wanavyoeneza. Kwa hiyo, na jambo lingine pia ni kwamba watu wajitolee kupima, wasiogope kupima, kwa sababu unapopima ni mojawapo katika kuzuia, kwa sababu unapojifahamu. Ni vema ukiweza kujifahamu, basi unakwenda haraka sana unapatiwa matibabu na kusema kweli, nikitazama nchi hii tokea na ugonjwa huu ulipoanza mwanzoni, ilikuwa hata ukitembea una barabarani unaona watu walionyongea, watu walio wagonjwa. Lakini kutokana na hizi dawa ambazo zimeanza kutumika, kusema kweli, kila mtu unamwona mzima salimini, ukipitania na nguvu kama kawaida. Kwa hiyo, kusema kweli, ni vema watu waende kupima, kusudi aweze kufahamu hali yake, na kisha kufahamika ni rahisi, na watu wasiogope, kwa sababu UKIMWI ni kama magonjwa yoyote yale ambayo ni magonjwa ya kudumu kama vile ugonjwa wa kisukari. Kauli mbiu ya mwaka huu katika maadhimisho haya ya UKIMWI, siku ya UKIMWI duniani ni kwamba ifikapo mwaka elfu mbili ishirini basi maambukizo hayo ya yamefikia ziro. Je, unaona kuna changamoto gani ukizungumzia hasa labda pengine kwa upande wa Tanzania? Changamoto kubwa ni hii ambayo niliozungumzia. Wengi wanaogopa sana kwenda kupima, na kwa sababu unapopima na kujua ile hali halisi, ndo hapo matibabu yanaanza, ndo hapo njia mbalimbali zinaanza mbali. Hiyo moja na pili, ni kukazania kabisa katika kujikinga, kusudi usipate. Katika kujikinga, usipate, ni njia rahisi sana, hizo ni rahisi sana sana sana, kwa sababu ni kuhakikisha kuwa unakuwa na a, kama ni mume mume mmoja, kama unakuwa na rafiki rafiki mmoja, na hata huyo rafiki yako inabidi pia wote mkapime mjue hali, na hata ukitaka kama mnataka kuoana mkapimwe vile vile, watu wafuatie hivyo. Lakini watu kama wangekuwa wanafuatia taratibu hizo, mkapimwe, alafu na kuhakikisha kuwa vijana wadogo wasianze haya mambo ya kujamiana wakati wako wadogo, wangojee wakue n watu wakifuata taratibu, nafikiri kabisa ugonjwa huu unaweza ukapotea duniani. Na unaionaje Tanzania hivi sasa? Hapo awali takwimu zinaonyesha kwamba watu walikuwa kama unavyosema, siwepesi kujitokeza na kujionyesha kwamba ninao ugonjwa huu, na kweli hata wale mm, ambao wamekwisha kupata kuwa mstari wa mbele ku, kuwashauri wenzao na kuwaambia kwamba tafadhali twende njia hii ili usiweze kupata. Ukiliangalia hilo mm, unaona uwazi upo uwazi e, upo kwa kiasi, si sana, kwa sababu tunao watu ambao wako tayari. Hata wakati mwingine tukifanya masuala mbalimbali ya, ya kuelimisha umma, ukimwita, unamwita wale ambao wameathirika, wanaitwa waathirika mahodari, kama wanaitwa expert mane, waathirika mahodari ambao wanaweza kuja na kusema kuwa mimi ninavyoniona nao, lakini nione hali yangu na nini, wanaelimisha swala zima la kujikinga na suala zima, na hata kama unao usianze kutapasha tapasha kwa watu wengine, kupeleka hapa na pale hapa na pale, na kwamba hata wewe mwenyewe sio tukupeleka hapa na pale, kwa sababu huyu mdudu anajigeuza mara kwa mara. Kwa hiyo hata wewe ukianza kwenda hapa na unaweza kupata mdudu mwingine tofauti hata na ule uliokuwa nao, alafu hata dawa zikashindwa kufanya kazi sen... lakini uwazi uko kwa kiasi fulani, lakini bado tunabidi tupigie kelele hilo, na swala la stigma unyanyapaa. Ah, swala la kunyanyapaa pia lipo kwa kiwango fulani, lipo lakini sio kama pale awali, watu wanaonekana kuwa wanaanza kuelewa kwa sababu zamani pale, mtu akiwa na mgonjwa katika familia, wakisikia tu ah, huyu mtu ana ukimwi basi, anaweza akaacha huko hospitali akafia huko huko, serikali sa ikatafuta njia za kufanya. Lakini sasa hivi watu wameelewa, wanamchukua mgonjwa wao, na wengine wanapata ruksa mapema, wanakaa naye nyumbani, bora tu wanaelekezwa taratibu za kufanya. Kwa hiyo stigma iko kwa kiwango, lakini inapunguka, sio kama pale zamani.