From the America, Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya kumekucha Afrika naanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riami na mimi ni Idi Ligongo nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu asubuhi, Novemba 30 mwaka wa 2015. Karibuni. Katika matangazo yetu ya leo, Papa Francis yuko Jamhuri ya Afrika ya Kati na ametoa wito wa umoja katika nchi ambayo kwa takriban miaka mitatu imekumbwa na mzozo. Katika habari nyingine, baraza la kidini nchini Uganda, IRCU, laandaa mdahalo wa wagombea wa urais ambao utafanyika Januari 15. Hayo ndiyo tuliokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwamba matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www.voaswahili.com. Lakini kwanza ni habari muhimu za dunia zikisomwa na Ed Ligongo. Papa Francis amezitaka pande zote zinazopingana nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati kuweka silaha zao chini, kuunga mkono juhudi za kumaliza mzozo wa kimadhehebu. Baba Mtakatifu aliwasili katika mji mkuu wa nchi hiyo Bangui jana Jumapili kwa ajili ya kuhamasisha amani katika nchi iliyo katika mgogoro wa kisiasa na mapigano baina ya wanamgambo wa Kikristo na Kiislamu. Akihutubia umma katika kanisa kuu la Bangi, Papa Francis amewasihi wale wote wanaopigana. Kwa maneno yake, amesema ya waweke chini silaha hizi zinazoangamiza uhai. Mapema Baba Mtakatifu alitaka uwepo wa umoja wa watu kutoruhusu tofauti zao za kidini kuwagawa. Katika matamshi yake akiwa katika ikulu ya Bangi, amesema ana matumaini uchaguzi ujao utawezesha nchi hiyo kuingia katika ukurasa mpya wa historia. Maelfu ya watu waliandamana duniani kote Jumapili kutaka kupitishwa kwa udhibiti wa mazingira ulimwenguni, wakati viongozi wa dunia wakielekea Paris kwa ufunguzi wa mkutano wa Umoja wa Mataifa wa hali ya hewa unaoanza leo. Wanaharakati waliomboleza mashambulizi ya mji mkuu wa ufaransa Paris mapema mwezi huu yaliyoua watu 130 lakini maandamano ya amani yaligeuka kuwa ghasia na kusababisha polisi kurusha gesi za kutoa machozi kwa baadhi ya waandamanaji. Zaidi ya waandamanaji 200 walitiwa mbaroni. Licha ya maafisa wa Ufaransa kupinga maandamano, waandamanaji wakijumuisha katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki Moon waliacha jozi karibu elfu ishirini za viatu katika eneo la maandamano la Place de Republic. Waandamanaji wake wamesema viatu hivyo vilikuwa na uzito wa tani nne, ikijumuisha vya Vatican vilivyotumwa kwa niaba ya Papa Francis. Hapo kesho Desemba mosi ni siku ya ukimwi duniani. Kauli mbiu ya mwaka huu ni kufika kwenye sifuri, yani getting zero. Umoja wa Mataifa unasema maambukizi mapya ya HIV yameshuka kwa asilimia, asilimia 35 mwaka toka mwaka wa 2000 na vifo vinavyotokana na ukimwi vimepungua kwa asilimia 42 tangu kilele cha mwaka 2004 Aida Isa anaisoma ripoti hiyo. Ni kweli jumuiya ya kimataifa imetoka mbali katika mapambano dhidi ya HIV na ukimwi. Kukiwa na matibabu sahihi, watu wenye HIV wanaweza kuishi maisha marefu yenye afya. Kama wanatumia dawa za antiretroviral za ukimwi, kiwango cha virusi kwenye damu kinaweza kupungua sana kiasi visiweze kuambukiza watu wengine na kituo cha Kimarekani cha kudhibiti magonjwa kinaeleza kuwa dawa inayomezwa kila siku inaweza kuzuia maambukizo ya HIV kwa wale ambao hawana virusi hivyo. Dkt Anthony Fauci anasema ametumia muda mwingi maishani mwake akijishughulisha na masuala ya HIV na ukimwi katika taasisi za kitaifa za afya. Anasema duniani tumeweza kubadili mwenendo wa virusi hivyo bado kuna watu takriban milioni 37 wanaoishi na HIV. Kuna maambukizo mapya takriban milioni mbili kwa mwaka na zaidi ya vifo milioni kila mwaka. Lakini hata huko katika nchi za Afrika kusini mwa jangwa la Sahara pia kuna maendeleo. Idara ya Umoja Mataifa inayoshughulika na Ukimwi, UNAIDS, inaripoti kwamba maambukizo mapya ya HIV yamepungua kwa asilimia 41 tangu mwaka elfu mbili. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Wapiga kura nchini Burkina Faso wamepiga kura hapo jana Jumapili kwa ajili ya kumchagua rais mpya wa bunge katika uchaguzi ulioitwa wa wazi kuliko chaguzi zote katika historia ya nchi hiyo watu milioni tano waliojiandikisha walikuwa na haki ya kumchagua mmoja kati ya wagombea urais kumi na wanne. Saa kumi na mbili za kupiga kura zilimalizika saa kumi na mbili kwa saa za huko, na maofisa walianza kuhesabu kura na matokeo ya kwanza yanatarajiwa kuanza kutolewa leo. Kama hakuna atakayepata zaidi ya asilimia hamsini ya kura, duru ya pili ya uchaguzi itafanyika. Rais wa zamani wa Burkina Faso Blaise Compaore aliongoza nchi hiyo kwa miaka 27 kabla ya mwaka jana kujaribu kuondoa kipengele katika katiba cha muda maalum wa rais kuhudumu na kutaka kuendelea kubaki madarakani. Hatua hiyo ilizua maandamano yaliyomfanya rais huyo ajiuzulu wadhifa wake. Na wanaharakati wa Siria wanasema hapo jana kwamba mashambulizi ya anga yanayoaminika yamefanywa na ndege za Rusia yameua watu kumi na wanane na kujeruhi wengine 40 kaskazini mwa Syria. Mashambulizi hayo yameripotiwa kufanywa katika soko lenye shughuli nyingi. Kundi la uangalizi wa haki za binadamu lenye makao yake nchini Uingereza ambalo linafuatilia ghasia nchini Syria limesema mashambulizi yametokea ya huko Ariha, mji uliopo jimbo la Idlib, kilomita 20 kutoka kwenye mpaka wa Uturuki. Eneo hilo linashikiliwa na wapiganaji wa Islamic State, ikijumuisha kundi lenye uhusiano na Al Qaida la Nusra Front, na si eneo ambalo kundi la Islamic State linafanya shughuli zake. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Papa Francis jana amewasili Jamhuri ya Afrika ya Kati, ikiwa ni kituo chake cha mwisho katika ziara yake ya mataifa matatu ya Afrika. Alipoitembelea kambi ya watu wasiokuwa na makazi nchini humo, ametoa wito wa umoja kwa nchi ambayo kwa kipindi cha miaka mitatu sasa imekumbwa na vita Mwandishi wa VOA Chris Stein anaripoti kutoka mji mkuu Bangi na Khadija Riami anaisoma ripoti kamili. Katika kambi ya watu wasiokuwa na makazi ya Sansavue, Papa Francis alilakiwa na watoto waliokuwa na vipeperushi vikionyesha amani, kusameheana na haki. Walikuwa na ujumbe kwa ajili ya Jamhuri ya Afrika ya Kati. Kwa takriban miaka mitatu nchi hiyo imegubikwa kwa kiasi kikubwa na mzozo wa madhehebu maelfu ya watu wameuawa na maelfu kukoseshwa makazi. Wengi wa wakazi ambao ni waislamu walio wachache ambao wa awali walikuwa wakiishi katika mji mkuu Bangi na miji ya jirani wamekimbia au wamelazimika kujificha katika baadhi ya maeneo humo. Ziara ya Papa Francis ilitarajiwa na wengi na kulikuwa na uvumi kwamba huenda angeweza kuiahirisha. Hakuna kati ya hayo ambayo yamewazuia maelfu ya watu kujipanga barabarani kutoka uwanja wa ndege kumlaki Baba Mtakatifu. Wakati alipokuwa akiendeshwa kutoka uwanja wa ndege akiwa kwenye gari ya wazi maalum na maarufu kama Pop mobile, muuguzi Guy Junior sio Siopia Koa alikuwa miongoni mwa waliomlaki. Je vais dire au pape que nous voulons la paix, nous avons tous souffert dans notre pays Anasema kama ningezungumza na papa, anasema angemweleza kwamba kila mtu anataka amani katika nchi hii na wanataka baraka za papa. Akiongea mbele ya umati wa watu wasiokuwa na makazi katika kambi, papa Francis amesema nchi inahitaji mapenzi, amani na maelewano ili kumaliza mzozo. Alain gocasa amelikimbia eneo alilokuwa akiishi mjini Bangui na kwenda kwenye kambi ya Saint Sauveur wakati ghasia zilipozuka mwaka huu, na ana matumaini kwa maneno ya papa Francis yataleta tofauti. e fare del tutto per la pace e chitere, ngangu. Watu wengi wamekuja kumwona papa, anasema unaweza kuona mitaa imejaa watu waliojipanga, inaonekana kama vile watu wengi walikuwa wanasubiri kumwona na kumsikiliza kile ambacho atakisema. Amezungumza kuhusu mapenzi, amezungumza kuhusu maelewano kati ya jamii. Pengine mambo yanaweza kubadilika. Papa Francis anatarajiwa hii leo Jumatatu kulitembelea eneo la PK5 ambalo linahifadhi maelfu ya wa Waislamu waliobaki wa mjini Bangi. Eneo hilo limekuwa ni sehemu ambako mapigano yamerejewa mara kadhaa kati ya Waislamu na wanamgambo wa Kikristo. Ziara ya papa haitamaliza ghasia. Mkazi mmoja ambaye amezungumza na VOA amesema watu wawili wameuawa karibu na eneo hilo jana Jumapili. Tunaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Umoja wa Ulaya umekubali mpango wa mabilioni ya dola na Uturuki kuhusu masuala ya uhamiaji ya hapo jana Jumapili, kukabiliana na ongezeko la wahamiaji mwaka huu, wakati hali ya migogoro na ukosefu wa uthabiti ukichangia watu wengi kukimbia makazi yao. Katika mkutano uliofanyika katika mji mkuu wa Ubelgiji, Brussels, umewakutanisha maofisa wa Uturuki na Ulaya kujadili msaada wa dola bilioni tatu nukta mbili ulioazimiwa kuisaidia Uturuki kukabiliana na mamilioni ya wakimbizi inayowakaribisha. Kundi kubwa la wahamiaji Wasiria, huu, wa Siria wanaowasili Ulaya mwaka huu wamepitia nchini Uturuki wakati wakielekea Ugiriki ama Bulgaria. Israel imesimamisha mawasiliano ya kidiplomasia na Umoja wa Ulaya inayohusiana na hali tete ya utaratibu wa amani wa Waisrael na Wapalestina ikiwa ni kupinga hatua ya Umoja wa Ulaya kuweka nembo kwa bidhaa zinazotengenezwa kwenye makazi ya walowezi huko Ukingo wa Magharibi na maeneo mengine ambayo Israel inayakalia kimabavu. Waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu ametangaza hatua hiyo jana Jumapili kwa kusema mawasiliano ya Umoja wa Ulaya na wawakilishi wake yatasimamishwa mpaka pale serikali yake itakapokamilisha utaratibu wa tathmini nyingine. Bwana Netanyahu hakutoa taarifa zaidi za kuzuia hali ya kidiplomasia na hakusema ni taasisi gani zitaathirika. Tangazo la jana Jumapili linahitimisha wiki kadhaa za mivutano ya kidiplomasia na Umoja Ulaya, ambao ni ushirikiano mkubwa wa kibiashara ambao uliwafanya Israel kulegeza upanuzi wake wa eneo la Ukingo wa Magharibi. Na serikali kuu ya Marekani imemaliza utaratibu wa ukusanyaji wa taarifa za simu za mamilioni ya Wamarekani. Hatua hiyo inafuatia utata uliojitokeza baada ya kufichuliwa siri ya mpango wa serikali ya Marekani ulioibuliwa na mfanyakazi wa zamani wa idara ya usalama wa taifa ya Marekani, Edward Snowden. Idara hiyo imetangaza kubadilisha utaratibu wake siku ya Jumaa kwa ualengwa maalumu chini ya sheria ya usalama wa taifa, na sasa chini ya sheria ya USA Freedom Act, Serikali inahitajika kukusanya taarifa za simu kutoka kampuni husika ya simu kama inahitaji taarifa za mtu. Baraza la kidini nchini Uganda, IRCU, linapanga kuitisha mdahalo wa uraisi hapo Januari 15 kabla ya uchaguzi mkuu wa rais, bunge na serikali za mitaa. Mwandishi wa VOA Peter Clouty anaripoti na Hadija Riami anayesoma ripoti kamili. Itakuwa ni mdahalo wa kwanza wa urais ambao utawashirikisha wagombea wote nane. Ni mdahalo wa pekee uliopangwa kufanyika na utadumu kwa takriban saa tatu. Maafisa wa ARCU wamesema wanafikiria kuandaa mdahalo mwingine kama umma utaomba ufanyike au kama wagombea urais wenyewe wataamua kama wanataka mdahalo mwingine. Rais aliyopo mamlakani Yoweri Museveni wa chama tawala cha National Resistance Movement NRM atakabiliana na wagombea saba wa upinzani wakiwemo waliowahi kuwa washirika wake waziri mkuu wa zamani amama ama mbabazi ambaye ni mgombea huru na kiongozi wa upinzani kizza besige wa chama cha forum for democratic change fdc joshua kitakule katibu mkuu wa ircu amesema wapiga kura wa uganda watapata fursa ya kuona kusikiliza na kuamua sera za wagombea wote Kituo maarufu cha televisheni nchini humo cha NTV kitautangaza mdahalo huo na kurahisisha kupatikana kwenye vituo vingine vya televisheni na redio kote nchini. Mdahalo pia utakuwa unabandikwa kwenye mitandao ya kijamii kama vile Facebook na Twitter, kwa mujibu wa Kitakule. Maoni yake yamekuja baada ya rais Museveni kukubali kushiriki kufuatia matakwa ya mdahalo yaliyotolewa na kiongozi mkuu wa upinzani Kizza Besigye. <tinyo> The, the the tumekuwa tukifanya and kazi na mameneja wa wagombea nane wa uraisi, na tunataka kuhakikisha kwamba wagombea wote wa uraisi wanajitokeza kwenye mdahalo. Tumewaandikia na baadhi yao wameeleza nia yao ya dhati kushiriki, akiwemo rais mwenyewe. Wafuasi wa upinzani wameelezea ya mashaka yao kuhusu ahadi ya rais Museveni kuwa sehemu ya mdahalo huo. Wamesema hawawezi kuamini baada ya kumshutumu kwa kushindwa kutimiza ahadi zake anazotoa mara kwa mara kuwataachia madaraka kama mkuu wa nchi, lakini badala yake amefanya marekebisho ya katiba kuondoa muda maalum uliowekwa wa rais kuhudumu. Pia wamesema rais amekataa kushiriki katika midahalo licha ya wito kutolewa afanye hivyo. Kitakule hakubaliani na mawazo hayo. Kwa hakika siku zote amekuwa na nia ya dhati, ni kwa, kwa, kwa, kwa vile tu umma haufahamu, kwa sababu IRCU awali ilizungumza naye na yeye mwenyewe amesema ndiyo, yuko tayari kushiriki katika mdahalo amesema watu wa Uganda wanachotakiwa ni kusubiri mdahalo ufike, na hivyo kupata fursa ya kusikiliza wagombea tofauti na wagombea hao wa urais wataifanyia nini nchi hii. Wagombea hao hivi sasa wako katika kampeni kwa ajili ya uchaguzi mkuu. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo Joseph Kabila anasema taifa lake litafanya kile alichokiita majadiliano ya kitaifa na kujumuisha mjadala wa kisiasa. Ajenda inaonekana kulenga juu ya uchaguzi na baadhi ya wafuatiliaji wanaamini rais Kabila anatafakari juu ya mustakabalu wake mwenyewe. Mwandishi wa VOA Nick Long ametuandalia ripoti ifuatayo kutoka Kinshasa, na Aida Isa anaisoma ripoti kamili. Hotuba ya rais Joseph Kabila imekuja wiki baada ya kuiomba Umoja wa Mataifa kuja kusaidia kupeleka mwakilishi wa kimataifa atakayeandaa majadiliano ya kisiasa. Katika hotuba yake iliyotangazwa Jumamosi, Kabila alitaja sababu za kuitisha majadiliano hayo ambayo yanahusiana na uchaguzi unaokuja. Alitaja kuto kukubaliana juu ya orodha ya wapiga kura, ratiba ya uchaguzi, usalama wakati wa uchaguzi, yote ambayo anasema huenda yakahujumu utaratibu mzima. Anasema chaguzi zilizopita za mwaka elfu mbili na sita na elfu mbili kumi na moja zote ziligubikwa na hasia baina ya vyama vya kisiasa odt kabila anasema pia kuna maswali kuhusu jukumu la viongozi wa kisiasa walilionalo katika kuhamasisha uchaguzi wa amani bwana kabila aliuliza kuna haja kweli ya watu kufanya hasia nchini kwa sababu tu walishindwa uchaguzi kabila anasema ufadhili pia litakuwa suala kuu katika majadiliano hayo Anasema tume ya uchaguzi inakadiria mzunguko ujao wa uchaguzi utaharimu takriban dola bilioni moja nukta mbili, huku serikali ikitegemea kuwa itaharimu dola milioni mia tano pekee. Kabila anasema, kuanzia sasa hatuwezi kufikiria kuhusu njia ya gharama nafuu ya kufanya uchaguzi kama wanavyofanya katika nchi nyingine. Mhariri wa gazeti la Congo News Mike Mukebai anasema pendekezo hilo huenda likawa ni kidokezo kwa Kabila na wafuasi wake, wanataka kulielekeza taifa hilo katika uchaguzi usio wa moja kwa moja wa urais kama ilivyofanyika katika nchi jirani ya Angola. and il parle il ne parle pas comme un president Mukebai anasema pale Kabila anapozungumza hazungumzi kama rais anayefikia mwisho wa awamu yake ya uongozi, anazungumza kana kwamba bado anataka kubakia madarakani. Depuis toutes ces années il il n'a pas pensé mais d'arriver une dire que... Mukibai anauliza ni kwa nini iwapo rais ametambua kwamba kuna matatizo katika mfumo wa uchaguzi anazungumzia masuala hayo wakati huu pale anapomalizia awamu yake, pale ambapo hilo siyo tena tatizo lake. Awamu ya pili madarakani ya kabila inatarajiwa kufikia hatima yake mwisho wa mwezi Disemba mwaka 2016. Chama kikuu cha upinzani nchini Kongo UDPS kimesema kiko tayari kwa majadiliano na mpatanishi wa kimataifa, lakini baadhi ya vyama vingine vya upinzani vinapinga wazo hilo la majadiliano vikisema Kabila huenda akatumia kubakia madarakani. Karibu msikilizaji wa jamii na maendeleo. Mimi ni Lucy Patrick kwa niaba ya VOA. Leo jamii na maendeleo inaangazia suala zima la makuzi na malezi ya watoto. Kuna baadhi ya wazazi wamekuwa wakisema hawawezi kuwapeleka watoto wao katika vituo hivi kwa maana kunapunguza mapenzi baina ya mzazi na mtoto, na hapa ninazungumza na baadhi ya akina mama. Kwangu mimi daycare kama daycare, naona tu ni mfumo wa siku hizi kupunguziana kazi nyumbani, kwamba hatuna house girl, wasichana wazuri wa kutunza watoto nyumbani au mayaya tuseme. Kwa hiyo mzazi hana pa kumwacha mtoto anapoenda kazini. Kimsingi, kwa uelewa wangu nilionao na malezi nilionayo, mama anatakiwa kubaki nyumbani kutunza watoto, ila kwa sababu siku hizi wote tunatafuta hizo day care mi naamini huwa ni za kutunzia tu watoto mpaka muda wa kurudi kazini. Kwanza mtoto anashinda zaidi na mtu baki na sio mzazi. Kwa mi huwa anasema zile ruti zangu mizizi yangu mi mtoto awezi kuipata kama anashinda dike, nakutana naye labda saa mbili usiku. Kwao mtoto anapata characters, tabia na kila kitu, na mfumo wa maisha kutoka kwa mwalimu anayeshinda naye. Leo hii tunashangaa watoto anakuwa na tabia tofauti na mifumo tofauti, kwa sababu tu wanaelewa na watu wengine. Tunaamini kwamba ubongo wa mtoto huwa unakariri vitu kwa muda fulani hivi, kwao mtoto anapokuwa anakuwa yale makuzi ambayo anayapata kutoka kwa wazazi ndio ambayo yanamjengea misingi na maadili. Lakini ukajikuta kwamba mtoto yuko mbali na mzazi, kuna vitu ambavyo anavikosa na anajifunza kutoka kwa wale ambao wanaishi nao, na wale ambao wanaishi nao huwa kila mtu ana tabia tofauti tofauti. Kwa hiyo unaweza ukajikuta ana kopi tabia ya mtu ambayo si nzuri, mwisho wa siku ikaja ikambomolea misingi na maadili ambayo alitakiwa kuyapata kutoka kwa mzazi. Baada ya kuyasikia hayo mengi na sasa tuangalie lengo hasa la hivi vituo vya kulelea watoto hapa. Nazungumza na mwalimu ambaye yeye anawaangalia kwa ukaribu hawa watoto lengo hasa la hivi vituo vya kulelea watoto wadogo mchana ni uchangamshi ule wa awali ambao unastimulate brain ya mtoto ili mtoto aweze kuwa na uelewa mzuri. Baadhi ya watu wamekuwa wakilalamika kuwa hakuna miongozo ya namna ya jinsi inavyopaswa vituo hivi kuendeshwa. Na hapa nimezungumza na afisa ustawi wa jamii wilaya Mbeya, Bi Magdalena Songoma. Ukweli ni kwamba kuwekeza kwenye watoto wadogo hasa kwenye hivi vituo vya kulelea watoto wadogo mchana ni jambo la muhimu sana kwa jamii kwa sababu vituo hivi vinatusaidia sana kwenye uchangamshi wa awali wa mtoto. Na mara nyingi watoto wengi wanashindwa kupelekwa kwenye vituo hivi, na moja kwa moja kupelekwa kwenye shule za awali, ambapo moja kwa moja wanajikuta watoto wakiwa bado wadogo, wanapelekwa kwenye shule za awali, wanaanza kuchanganyikana na watoto wakubwa, ambapo sasa unakuta wameruka hatua wa moja ambayo mwanzoni kabisa wanatakiwa wao wamepata ule uchangamshi wao kwenye vile vituo vya kulelea watoto wadogo mchana. Kuna athari gani kwa hawa watoto kama watakuwa chini ya uangalizi wa mtu ambaye hana ABC za malezi ya watoto. Ni ukweli kuna athari kwa mtu ambaye anaweza kuwalea watoto wakati hana zile mbinu za kulea watoto kwa sababu kuna suala moja, pengine anaweza akawapa huduma ambazo ni kubwa ukilinganisha na umri wa watoto. Mtoto anapoweza kukosa, anaweza akampa adhabu kubwa. Kwa hiyo ni muhimu sana walezi wanaokaa na wale watoto kwenye vituo vya kulelea watoto wadogo mchana ni vizuri wakawa na elimu ya malezi ya watoto. Ukweli ni kwamba uwepo wa shule hizi umesaidia sana katika suala zima la maendeleo kama ambavyo unaweza kuwasikia watoto hawa wakiwa na furaha. Shule. Shule. Shule. Ili kufahamu faida za kuwekeza kwa watoto nilimtafuta mchambuzi wa masuala ya makuzi na uchangamshi kwa watoto wa shirika la kimataifa la kuhudumia watoto UNICEF ofisi ya hapa Tanzania, Bwana Odasiti Burunda. Naye ana haya ya kusema. Tafiti nyingi zimeonekana kabisa kwamba unapowekeza, kwa mfano, katika swala la kumwandaa mtoto kuwa na ule utayari wa shule, mtoto anapokuwa anaanza uh, elimu ya malezi na makuzi ya awali ya mtoto katika vituo vya kulelea watoto wadogo, na anapoanza shule ya msingi, huyu mtoto anakuwa na mwendelezo mzuri sana. Atakapokuwa amehitimu, anakuwa na mchango mkubwa sana katika maendeleo yake mwenyewe, maendeleo ya jamii, na katika maendeleo ya taifa kwa ujumla. Kuna nchi nyingi ambazo zimeendelea tayari, kwa mfano nchi kama Marekani, Uingereza, Norway, Sweden, Canada ni nchi ambazo ziliwekeza sana katika watoto wadogo na hatimaye wanaona manufaa makubwa watoto wao wanapokuwa wakubwa. Inawajengea kuwa wabunifu, wagunduzi wa mambo mbalimbali, na kwa mfano Marekani, wanasema kwamba tafiti zinaonyesha kwamba hata uhalifu wa watoto waliopita katika kuandaliwa awali ni mdogo sana ukilinganisha na wale ambao hawakupita katika ule mfumo. Ni muhimu kwa kila mmoja wetu kutambua mchango wa malezi na makuzi kwa watoto. Hapa tunafikia mwisho wa makala yetu ya jamii na maendeleo kwa siku ya leo. Kutoka Tanzania mimi ni Lucy Patrick, VOA. Ufuatao sasa ni muhtasari wa habari. Papa Francis amezitaka pande zote zinazopingana nchini jamhuri ya, jamhuri ya Afrika ya kati kuweka silaha zao chini, kuunga mkono juhudi za kumaliza mzozo wa kimadhehebu. Baba Mtakatifu aliwasili katika mji mkuu wa nchi hiyo Bangui jana Jumapili kwa ajili ya kuhamasisha amani katika nchi iliyo katika mgogoro wa kisiasa na mapigano baina ya wanamgambo wa Kikristu na Kiislamu. Maelfu ya watu waliandamana duniani kote Jumapili kutaka kupitishwa kwa udhibiti wa mazingira ulimwenguni wakati viongozi wa dunia wakielekea Paris kwa ufunguzi wa mkutano wa Umoja wa Mataifa wa hali ya hewa na unaoanza leo wanaharakati waliomboleza mashambulizi ya mji mkuu wa Ufaransa, Paris, mapema mwezi huu yaliyoua wa watu 130, na, na hapa basi ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo ya VOA Express kama kawaida, saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo, mwelekezo wa matangazo haya Aida Isa, msimamizi ni mimi Khadija Riami. Mimi ni Idi Ligongo nikisema kwaherini na kuwatakia asubuhi njema kutoka Washington DC.