Idhaa ya Kiswahili ya, ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Hivi sasa ni saa moja na nusu saa za Afrika Mashariki, na saa kumi na mbili na nusu saa za Afrika ya Kati. Mimi ni Sandei Shomari na leo katika matangazo yetu tarehe 28 Novemba elfu mbili na kumi na tano tunakuletea makala maalum juu ya ziara ya Papa Francis nchini Uganda, ikiwa ni kituo cha pili cha ziara yake ya mataifa matatu barani Afrika. Lakini kwanza tunaanza na habari za dunia, zikisoma naye Abdu Shakur Abud. Na habari za hii leo ni kwamba maelfu na maelfu ya watu walimpokelea Papa Francis huko Uganda hii leo akitoa hotuba yake ya kwanza katika misa iliyofanyika katika ziara yake ya pili ya nchi katika kituo chake cha pili cha ziara yake barani Afrika. Misa hiyo imefanyika katika uwanja mkubwa katika madhabahu ya Namugongo na kutoa heshma kwa darzeni ya mashujaa waliochomwa hadi kufariki na mfalme katika miaka ya elfu mia nane kwa kukataa kukana dini yao au imani yao. Maelfu ya watu walilala katika uwanja huo kabla ya misa ambayo ilikuwa ni kuadhimisha miaka hamsini tangu mashujaa hao kufanywa mashujaa wa kidini na alipowasili, watu walimpokea kwa shangwe na nyimbo. Baadaye Papa alihutubia mkutano mkubwa wa vijana na kutembelea kituo cha ufadhili na kukutana na viongozi wa dini mbalimbali mbali nchini humo, na akiwa anaendelea ziara yake ya kituo cha pili huko Uganda kabla ya kuondoka hapo kesho kuelekea Jamhuri ya, ya Afrika Kati. Baada ya taarifa habari tutakuleteni maelezo zaidi juu ya ziara ya Papa Francis huko Uganda. Mkuu wa polisi wa Kenya Joseph Bwenett anasema kwamba Wakenya wawili wanaoshikiliwa na polisi huko Nairobi wamekiri kuisaidia idara ya ujasusi ya taifa ya Iran kupanga njama za kushambulia vituo vya nchi za magharibi nchini Kenya na vituo vya Kenya. Bwana Boynet anasema wana ushahidi wa kuaminika kwamba Abubakar Sadik Lu mwenye umri wa miaka 69, na Yasin Sambai Juma mwenye umri wa miaka 25 walikiri kufanya ujasusi kwa ajili ya kikosi cha kulinda mapinduzi ya Iran, Quds Forces, na idara ya upelelezi ya nchi hiyo. Mkuu huyo wa polisi anasema watu hao wamekuwa wakiandikisha watu kwa niaba ya mtandao wa kijasusi wa Iran kwa lengo la kupanga mashambulizi ya kigaidi katika mji wa Nairobi, sio tu dhidi ya masilahi ya nchi za magharibi bali pia masilahi ya Kenya anasema watu hao wawili wamefanya ziara kadhaa iran na kupokea fedha kutoka wafadhili wao ili kutayarisha mashambulio hayo na kuandikisha vijana akisema wana ushahidi kuthibitisha mambo haya yote mnaendelea kusikiliza taarifa habari kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc Wanamgambo wameshambulia kambi moja ya Umoja wa Mataifa kaskazini mwa Mali kwa kufyatua roketi na kuua walinda amani wawili na mkandarasi mmoja wa kiraia, kufuatana na maafisa wa Umoja wa Mataifa. Msemaji wa kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa huko Mali anasema watu wengine wane wamejeruhiwa vibaya sana katika shambulizi hilo lililotokea alfajiria hii leo katika mji wa Kidal. Hakuna mtu yoyote hadi hivi sasa amesema anahusika na shambulio hilo ambalo lilifuatia shambulio lilofanywa wiki iliyopita katika hoteli ya kifahari mjini Bamako na kusababisha vifo vya watu kumi na tisa. Makundi mawili ya wanamgambo wa Afrika Magharibi, Alqaida huko magharibi ya Afrika na washirika wao Al Murabutin wamedai kwa pamoja kuhusika na shambulizi la Novemba 20 dhidi ya hoteli ya Radisson Blue huko Bamako. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan ameeleza masikitiko yake kutokana na kutenguliwa ndege ya kijeshi ya Rusia na Uturuki, akisema ya nchi yake imesikitishwa na tukio hilo na inaomba hali hiyo haitotokea tena. Akiwahutubia wafuasi wake hii leo katika jimbo la Balikshir, Erdogan amesema ana matumaini mvutano kati ya Uturuki na Rusia kuhusiana na tukio hilo hautazorota zaidi na kupelekea matatizo makubwa. Anasema ana matumaini mambo kama hayo hayatatokea kwa mara nyingine na kutakuwepo na ushirikiano. Erdogan vilevile vile alirudia wito wa kumtaka rais Vladimir Putin kukutana naye kwa mkutano mjini Paris, kando ya mkutano wa mazingira na hali ya kuendelea joto duniani unaoanza siku ya Jumatatu. Baraza la madini mbalimbali mbali huko Uganda ina mpango wa kuandaa mjadala wa kwanza wa rais hapo Januari kumi na tano kabla ya uchaguzi wa rais, bunge na mi uchaguzi wa mitaa utakaofanyika mwezi Februari. Itakuwa mjadala wa kwanza wa rais ambapo wagombea wanane wanatazamiwa kushiriki. Haijulikani mjadala huo utafanyika wapi na unatazamiwa kuchukua muda wa saa tatu. Mwisho wa habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Baada ya taarifa ya habari, tunaletea makala maalum juu ya ziara ya Papa Francis nchini Uganda. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Papa Francis amewahimiza Waganda kutumikia wenzao kwa moyo wa binadamu na unyenyekevu, akisema ndio njia pekee wanayoweza kudai wanamtumikia Mwenyezi Mungu. Alisema hayo wakati alipokuwa akiongoza misa katika kanisa Katoliki la Nyamugogo. Papa Francis amewataka viongozi kutumia fursa walionayo kuhudumia raia na wala sio kuonyesha ubabe kwa kuwadhulumu wenzao. Mwandishi wetu wa Kampala Kenneth Bwire anayo ripoti zaidi. Papa Francis amewataka waganda kutilia maanani wafia dini wanaoenziwa sana nchini humo kwa kusafisha matendo yao na wala sio tu kutangaza kwamba wanapenda kanisa au kuwaenzi wafia dini wanaofanya kanisa katoliki la Namugongo kujulikana duniani. Papa Francis amewahimiza Waganda wote bila kuangazia dini, kipato wala kabila, kuwa na moyo wa utu, msamaha na kuwajali wasiojiweza katika jamii. Alora, iwapo tutawaiga wafia dini waliotimiza matendo ya kiroho kila siku, basi tutatekeleza mapenzi ya Mungu kwa kuwatendea wenzetu, sio tu katika familia na rafiki zetu, bali pia kwa wale tusiowajua, hasa wale tunaowachukulia kama maadui. Matendo haya mema huanzia katika familia ambapo ukarimu na msamaha hufunzwa. Papa Francis ametoa changamoto kwa kila mmoja kutokuwa na tamaa ya kupata mali bila kuzingatia maslahi ya wengine, akieleza kwamba mapato ya dunia hayana amani ya kudumu. Papa Francis pia ameonekana kuwalenga viongozi wa kisiasa, akieleza kwamba mamlaka wanayopewa duniani yanastahili kutumika kuwahudumia wenzio bila chuki majivuno kimabavu au madarao kwa wengine rais wa Uganda Yoweri Museveni na wengine wanaowania urais nchini humo wakiwemo Dr. Kiza Besije na aliyekuwa waziri mkuu wa Mama Mbabazi wamehudhuria misa hiyo rais wa Sudani Kusini Salva Kiir naye amehudhuria mkutano huo kwa mwaliko wa rais Museveni wafiadini wana ujumbe kwa mbara zote za dunia na mamlaka ulionayo duniani havitakupa furaha milele wala amani moyoni mwako. Unastahili kumtumikia Mungu, uwe mungwana na mwenye kunyenyekea maishani, ikiwa pamoja na kuajali wenzako. Baada ya misa hiyo iliyovutia watu zaidi ya elfu mia tatu kulingana na kanisa Katoliki, Papa Francis aliwahutubia zaidi ya vijana elfu mia mbili katika uwanja wa uhuru wa Kololo, katikati mwa jiji la Kampala. Hapa Papa amewapa moyo vijana kwamba hakuna jambo gumu maishani na wanastahili kuona suluhu katika kila jambo gumu. Papa alipita kati ya vijana akiwasalimu na kuwabusu watoto na hatimaye kuomba vijana waendelee kuomba na kumwombea pia. Ukitaka Mungu kubadilisha maisha yako, mwombe msaada, ana uwezo wa kutatua kila jambo ombeni. Nawauliza sasa, je, huwa mnaomba kweli? Muombe Mungu, msiache kuomba. Nina ombi kwenu, muniombee, nahitaji maombi yenu, msisahau. Kwa heri. Papa Francis pia amewatembelea watu wazee wasiojiweza na wanaougua katika eneo la Nalukolongo jijini Kampala. Hapa aliwataka walio na uwezo katika jamii kuwasaidia wasiojiweza. Moyo wangu unahisi maumivu wanayopitia watu maskini na wanaougua nchini Uganda na kote duniani. Biblia inatuambia tusiwasahau watu maskini. Mungu atatuhukumu tunapokosa kuwasaidia. Mungu awabariki. Jioni hii Papa Francis anafanya mikutano miwili na maaskofu wa kanisa Katoliki nchini Uganda. Inatarajiwa masuala yenye utata katika kanisa kama makasisi kuoa kujadiliwa. Kenneth Bwire, Sauti ya Amerika, Kampala. Mnaendelea kusikiliza matangazo idha ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Kauli mbiu ya ziara ya Papa Francis ni amani, upendo na kuishi pamoja, akiwa na lengo la kujaribu kufahamisha watu kwamba inabidi kuishi kwa pamoja bila ya kujali tofauti zao za kidini au kikabila. Umuhimu zaidi, analenga swala la ugaidi uliosababisha mvutano kati ya Waislamu na Wakristo. Kutokana na hayo, Waislamu wa Uganda wanaitikia mwito huo na wamempokea vyema Papa Francis. Mwandishi wetu wa Uganda Kenneth Bwire anamaea zaidi juu ya maoni ya wa Waislamu kuhusu ziara hiyo ya Papa Francis. Viongozi wa dini ya Kiislamu nchini Uganda wameeleza kufurahishwa na ziara ya Papa Francis nchini Uganda, wakieleza kwamba ziara yake ina umuhimu mkubwa kwa taifa la Uganda. Haji Nsereko Mtumba, kiongozi wa idara ya mawasiliano katika baraza la Waislamu, ameeleza kwamba Waislamu watampokea papa katika uwanja wa ndege na kuandamana naye hadi atakapomaliza ziara yake. Sisi yote tutamkaribisha kwa njia kwa airport, kwana mgongo, tutakuwa huko shauri mgenyi. Kama mgenyi anakuja, kila mtu anataka kuona mgeni, lakini kusema tihakuja hapa shauri yeye, pana islamu ho pana hiyo hiyo, hakuna Je, sababu kuu ya Waislamu kumpa kiongozi wa dini ya Katoliki mapokezi makubwa ni ipi? Popo anataka wa maskini, tena alivunja sheria ile ya kusema ati lazima ukuwe na bibi yako mpaka unakufa naye, kama wuna mpende wao hujampende, kama mnakwenda kwa chaji yeye anasema lakini, ah, kama mnapata problem muachane. Hiyo kitu mzuri, shauri kwa famili ilikuwa problem, watu walikuwa wanauana shauri. Yeye anataka kuua ule, apate mtu mwingine. Papa Francis anavyosifiwa kwamba anawapenda sana watu wenye kipato duni na watoto na watu wenye kasoro katika miili yao, na hivi tunamwona kwamba anawapenda watu wote, licha ya dini, licha ya rangi, kabila na vinginevyo. Papa Francis pia amepangiwa kufanya majadiliano na kiongozi wa dini ya Kiislamu nchini Uganda Sheikh Shaban Ramadan Mubaje. yo, yo, sasa tunamkaribisha sisi tuko kwa intelligence council. Kama Waganda sisi tuko na uungano mzuri. Uganda iko tofauti kwa nchi njine, hakuna hii manikali ya kuua mutu nti shauri ye, pana wa dini, upana wa dini sisi tuko yote Waganda. Taarifa za Papa Francis kupangiwa kukutana na viongozi wa dini ya Kiislamu zimepokelewa na Waislamu pamoja na Wakristo kwa tafsiri yenye ujumbe wa umoja licha ya tofauti katika imani za kidini. Nafikiri ujumbe wa papa ni ya kuwa tuache kugeukana kwa madini. Papa anataka kutueleza ya kuwa tuko pamoja, tuko kwa dunia moja, Mungu ni moja. Tunaomba mahali wetu, lakini sisi ni mutu mmoja, Mungu ni moja. Kama wewe utaki mutu shauri yeko kwa dini fulani, chinaonyesha nti wewe iko wewe akili yako ni mingi sana kushinda Mungu. Mungu ndiye alitia watu kwa nchi hapa. Yeye yeye yuko na uwezo kusema ati hawa Waislamu yote wacha wanakuwa kwa dunia hii au wakatulichi wote wako kwa dunia hii. Kama waonafanya dini, dini yako iko katikati yako na Mungu. Lakini kusema ati watu wengine wakafiri watu wengine, hiyo rubbish. Jambo hili ni funzo kwetu binadamu, inatuonyesha kwamba sisi sote ni mtu mmoja, hakuna aliye tofauti na mwingine, na huo ubaguzi ambao tume zoea kuufanya. Ukiwa Katholiki hutaki kushirikiana na Mwislamu, hutaki kushirikiana na Mprotestanti, hutaki sijui wale walokole. Tunafaa tushirikiane. Waislamu nchini Uganda wamegawanyika kwa makundi mawili tangu mwaka elfu mbili na tisa kila kundi likiwa na mufti. Mgawanyiko ulitokea baada ya kukosa kuelewana jinsi ya kusimamia mali ya Waislamu. Haijaelezwa wazi ajenda kuu katika mkutano kati ya Papa Francis na mufti Mubaje, anayetambuliwa na serikali. Kenneth Bwire, Sauti ya Amerika, Kampala. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Idadi ya waumini wa dini ya Katoliki nchini Uganda inaripotiwa kuendelea kupungua. Takwimu za shirika la hesabu za serikali ya Uganda zinaonyesha kwamba hivi sasa asilimia 40 ya raia wa Uganda pekee ndiyo wa Katoliki. Mjadala unaendelea nchini humo kuhusu kinachosababisha idadi ya wa wakatoliki kupungua. Mwandishi wetu wa Kampala, Kenneth Bwire, anayo ripoti zaidi. Waumini wa, wa dini ya Katoliki wanaimani kwamba ziara yake Papa siyo tu kutembelea Uganda ili iwekwe historia bali na umuhimu mkubwa kutambua suluhu kwa changamoto zinazolikumba kanisa Katoliki nchini Uganda. Nimemtazama sana huyo popo sehemu mbalimbali ambapo ameenda akipita, ameenda akitatua mambo fulani ambayo yametokea. Ameongea kuhusu mambo ya shika watoto mazambi ambayo yametendeka, hata kuhusu mambo ya wakubali kuoa wanamke, swala nyeti. Waumini wa Katoliki nchini Uganda wanasubiri ufumbuzi wake ni kuhusu mapadhiri kushiriki ngono na kuzaa watoto kisha kuwatunza kisiri katika kambi za watoto kama mayatima. Swala so hili lilifumbuliwa baada ya mmoja wa mapadhiri Antony Msala kutoa taarifa kwa vyombo vya habari kwamba idadi kubwa ya mapadhiri nchini Uganda wana watoto wanaowaficha ili wasitambuliwe katika jamii. Usemi wake Padri Msala aliye sasa mafichoni ulitoa mwanya kwa wanahabari wa pekuzi, habari zilizowaanika peupe mapadhiri kadhaa Kitazama kanisani ya Kikatoliki hapa Uganda, kwanza inajulikana vizuri, kuna wakuu wa kanisa hapa ambaye wamewazaa watoto alafu watoto hawa wamefichwa kwenye sehemu mbalimbali. Kuna mmoja ambaye anatoka sehemu za masaka huko amewazaa watoto karibu ishirini na moja, lakini wamewekwa kule kwenye sehemu ambayo zimechaguliwa na, na kanisa. Na kwa hivyo nafikiri hiyo mambo nafaa yatazamwe. Mapadri wao kuoa au kuolewa, wana watoto waliowazaa na. Mjua padri ambaye sitamtaja, aliye na watoto wanane, kwa kweli ameoa na anamtunza mkeo kisiri, huku anahudumia kanisa. Kanisa Katoliki lisiendelee kuficha kichwa mchangani. Mapadri waruhusiwe tu kuwa na familia, kwa sababu huo ndio uhalisi wa mambo uliopo sasa. Liliaibisha kanisa si kidogo, kwa kiasi kikubwa sana. Kwa hivyo, na lazima harakati za kimakusudi zifanywe eh, na maaskofu, makardinali pamoja na maaskofu wakuu kuhakikisha kwamba, uh, utundu huo unadhibitiwa Japo viongozi katika Kanisa Katoliki nchini Uganda hawataki kulizungumzia swala hili, baadhi ya waumini wanatoa changamoto kwao kuwajibikia matendo yao na kutojificha kwenye giza la aibu, kwani jamii inatambua matendo yao. Ni ukosefu wa nidhamu, kwa sababu padri ambaye ana nidhamu lazima afate sheria kama zinavyosema. Kwa hivyo, ni masuala ambayo unajiunga na upadri ukiwa unajua kila kitu kimewekwa pale hadharani kwako. Ukiona kwamba masharti ni magumu, basi unajiondoa. Hawastahili kuendelea kuaibika, hata wale wanaowakemea wenzao kwamba wanafamilia na wao wanafamilia, ni kwa vile tu hatujawagundua, wakubali yaliyopo. Kanisa Katoliki nchini Uganda pia linanyoshewa kidole kwa kutekeleza kazi zake kwa msingi wa ukabila viongozi wakuu wakiteuliwa kwa kuzingatia jamii wanayotoka na mambo ingine ya kikabila. Utasikia wanakuambia ati Katolika ni zaidi ni kanisa ya watu fulani, ni kanisa ya watu fulani. Ukiangalia mambo ya kisiasa unasikia Wakatolika mwendo wao ni hivi. Na kwa hivyo nafikiri kuna mambo kadhaa ambaye um, anaweza kusaidia kutengeneza. Baadhi ya Wakatoliki wanaonelea kwamba swala la mapadhiri kuwa na familia ya kisiri na kinyume na masharti ya dini ya Katoliki alizungumzie Papa katika mkutano wa siri na viongozi wakuu, lakini baadhi yao wanataka Papa azungumzie changamoto za kanisa hadharani, kwani masuala ya kanisa yanahusu jamii nzima. Kenneth Bwire, Sauti ya Amerika, Kampala. Nam, asante Kenneth kwa ripoti hizo nzuri za ziara ya Papa Francis huko Uganda. Na hivi punde, Papa Francis alimaliza kuzungumza na vijana katika uwanja wa Kololo huko Kampala, na yeye alikuwa anazungumza na vijana kama alivyofanya huko Kenya, kama alivyosema, lengo lake ni kuzungumza na watu wote. Kwa hivyo, jana, katika LiveTalk tulikuwa pamoja na Esther Otim na Acol Amaza, Amazanwi kuzungumzia masuala hayo ya vijana, na Esther kwanza anaeleza hapa kwa hapa Uganda, vijana wanategemea kupata mengi kutoka kwa Papa, ikiwemo faraja ya amani, pia na kupata ushauri zaidi nini wakifanye, kutokana na hali ambayo imekuwa ikitishia dhidi ya ugaidi unaoendelea katikati ya Afrika Mashariki, kutoka huko upande wa nchi nyinginezo pia. Wengi wanafikiria na wanasubiria neno atakalotoa kwa watu wa Sudani ili waweze kupata amani yao tena na vilevile vile pia watu wengi wana tumaini kubwa tumaini kubwa sana ya maneno ya Papa pamoja na ziara yake, kwamba wanaweza kupata faraja zaidi. Zaidi ya yote ni faraja sana, kwa kuwa ni mtu mwenye upendo, mtu anayehitaji utulivu, ni mtu mwenye kutoa hotuba zenye nasaha zaidi kwa watu mbalimbali, na anaonyesha upendo bila kutoa tabaka lolote kwa wasio nalo na wenye nacho. Yeye amekuwa ni mtu wa usawa, kila mmoja amekuwa akipenda sana kupata maneno mazuri. Pia wameonekana watu kutoka nchi mbalimbali mbali za Afrika Mashariki, ikiwemo Tanzania na sehemu nyinginezo, ambapo hata Mama Nyerere wa Tanzania ameonekana kuwepo katika ibada hii. Ni furaha sana, inaonyesha umoja na mshikamano. Hii wamesema wametoka nchi zao kwa kuwa ni uh, nchi ambayo ni miongoni mwa nchi ambazo watakuwa Afrika Mashariki, kama nchi za jirani za Afrika Mashariki. Wamesema ni bora kufika Uganda au Kenya kuweza kushuhudia ibada hii ya Papa Francis. Asante sana Este, tukiendelea na live talk, kuna msikilizaji kwenye simu. Nafikiri e, ndio nakusikiza vizuri mwanahabari. E, maoni yangu vile nilikuwa naona na hii ziara ya Papa Francis kwa nchi ya Afrika kuna baadhi ya watu ambao wameamini ya kwamba hii ziara yake imeleta mafanikio kwa katika jamii fulani, lakini sisi kama wakristo wa, wa ukweli tunaamini ya kwamba binadamu ni binadamu, lakini Mungu ambaye juu aliye mbinguni anaijua mahitaji ya kila mtu na yeye pia ndiye anaelewa shida ya kila mtu, sio binadamu. Sababu kwa mfano, mi naona papa ni binadamu tu kama sisi wenyewe, binadamu ambaye anaapa. Kuna mtu mmoja kwenye simu hapo, nafikiri kuna makelele hapo nyuma, sijui ni yeah, nani hasa inaweza kumzuia. Kuna mtu kwenye simu ana makelele. Nasema ya kwamba hii ziara yake, kwa upande wangu mimi binafsi sioni kama kuna mafanikio yoyote ambayo tutapata kama wananchi wa kawaida. Asante sana Steven, bila shaka ni maoni yako hayo. Basi hebu twende huko Uganda. Akol uh, Amizima, unafikiri kumjibu huyo msikilizaji, kuna hakuna faida inaweza kupatikana, unafikiri Ah, kukweli, niseme, kwa kweli nataka niseme kwamba Waswahili so wanasema mgeni njoo mwenyeji yes, apone zi, ziara zi, yake Papa Francis ina matunda mengi. Kwanza kabisa kwa upande wa biashara, unajua kwamba wale ambao wanauza ile misalaba wale ambao wanauza vitabu ambavyo vimeandikia historia yake wanaendelea kufanya biashara, wale wa mama ntilie nadhani watakuwa katika biashara kubwa, kwa sababu umati ni mwingi. Ah, pamoja na hayo kukweli, kwa kweli kwa kwamba faida iliyoko ni kwamba ame wakati mwafaka ambapo sisi kama Uganda hapa tunatarajia kuingia katika uchaguzi mkuu au tumeshaingia katika uchaguzi mkuu, na tunaona kwamba wagombea wote wa cheo cha rais wamesitisha kampeni zao ili waje wapokee baraka za Baba Mtakatifu. Na pamoja na hayo tunaona kwamba kila mgombea ametayari wekwa matakwa yake, kwa sababu Rais Museveni anasema kwamba anahitaji baraka kutoka kwa Baba Mtakatifu. Wale wagombea wengine wa upande wa upinzani wanasema wanaomba Baba Mtakatifu aombee Uganda ili ipate wakati wa mse, wa wa mpito yani kwa Kiingereza unaita transition ambaye ni ya amani. Kwa hivyo unaona kwamba mambo ni masuala ni mengi, na hapa pia Uganda tumekuwa na masuala ya utoaji kafara kwa watoto, rushwa kama Kenya alivyozungumzia rushwa na ukabila na vile vile leo amegusia masuala ya uh, ukabila na kusema kwamba lazima wa Waganda au wana Uganda waishi kwa upendo na amani. Kwa hivyo unaona kwamba kukuja kwake kuna manufaa Kabambe na kibao. Naam, na kwa upande mwingine, huyo msikilizaji amesema swala moja muhimu, anasema. Anachukulia kwamba Papa Francis ni binadamu na binadamu hawezi kufanya chochote. Wengine wanaamini kwamba akimwombea mtu dua inaweza kuwa na baraka yake. Nyinyi mnasemaje? Mnachukuliaje swala hilo? Uh, kwa kweli wanasema kwamba kila nywele na kila mtu ana zake. Labda yeye ndio mtazamo wake, lakini mimi ninachokijua na wengi kama wanavyofahamu ni kwamba Mungu alituumba kwa, tuka, kwa taswira yake na kila mtu alimpa kipaji cha kwake. Kwa hivyo mtu uh, kuna mtu ana kipaji cha kucheza mpira, mwingine na kipaji cha kuimba. Na Baba Mtakatifu kama ilivyo vya viongozi wa dini nyingine, wana kile kipaji na wana u uwezo wa kubariki au wa kumlaani mtu. Ndio maana unaona kwamba watu wamekuja kwa wingi ili wapate baraka zake kwa sababu uh, wengine wanasema this is a, a once in a lifetime manake huenda ikawa ndo mara ya mwisho uh, kuonana naye labda. Kwa hivyo lazima watu wapokee baraka hizo. Kusema kwamba binadamu hana uwezo juu ya binadamu wenzake nadhani hapo ni kupotosha ukweli kwa sababu sisi hapa duniani huwa tunategemea binadamu wenzetu. Asante ah, sana bwana call amazima Esther Otim, Father Francis mukundi nam. Basi ni hayo tuliokuwa nayo, lakini kibao kidogo cha muziki wa gospel inaoimbwa na Judith kutoka Uganda. Judith huyo na nyimbo kutoka Uganda, tukikamilisha makala yetu maalum juu ya Papa Francis hapo Uganda, ambayo itamalizika kesho atapokwenda huko Jamhuri ya Afrika ya Kati. Na hivi sasa muktasar wa habari kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Umati mkubwa wa watu ulihudhuria misa ya kwanza ya Papa Francis huko Uganda hii leo, akiwa katika kituo cha pili cha ziara yake ya nchi tatu za Afrika. Watu walikusanyika kwa wingi, wengine walilala kwenye uwanja mkubwa wa madha, ma, madhabahu ya Namugongo ili kuadhimisha miaka hamsini tangu kuuliwa kwa Wakatoliki ambao walikataa kukana dini yao miaka elfu na mia nane. Mkuu wa polisi wa Kenya Joseph Boinnet anasema kwamba Wakenya wawili wanaoshukuliwa na polisi huko Nairobi wamekiri kusaidia idara ya ujasusi ya taifa ya Iran kupanga njama za kushambulia vituo vya nchi za magharibi nchini humo. Na wanamgambo wameshambulia kambi moja ya Umoja Mataifa huko kaskazini mwa Mali katika mji wa Kidal na kusababisha vifo vya walinda mali wawili na wengine kadhaa kujeruhiwa. Mwisho wa muktasar wa habari. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31 kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC. This program has come to you from the Voice of America, Washington.