Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Sandey Shomari na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi, tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu, Novemba 23 mwaka 2015 ambapo tunasikika katika 94.9 FM Bujumbura, Burundi, na 98.1 Equator FM Kisomo nchini Kenya. Karibuni. na katika matangazo yetu ya leo, baada ya shambulizi la kigaidi katika hoteli ya kitalii huko Mali, hali ikoje kwa sasa? Kwa ujumla nchi nzima ni kwamba kwa sasa hivi pametulia, lakini atilisisahizi, tangu tu walivyowateka wale jamaa na wengine wamekufa kufa na nini, lakini hali ya amani kwa ujumla sasa hivi imetulia kwa vizuri. Na katika habari nyingine baadhi ya wa wachambuzi nchini Kenya waunga mkono hatua ya rais Kenyatta juu ya vita dhidi ya ufisadi. Hatua hizo ni hatua ambazo lazima tuziunge mkono, tuwe wapinzani au tuwe mashabiki wa serikali. Hizo ni baadhi ya habari tulizo kuandalia kwa leo. Msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza, huyu hapa Mkamiti Kibayasi na habari za dunia. Jeshi la Nigeria kwa mara nyingine tena linaapa kulimaliza kundi la Boko Haram ifikapo mwishoni mwa mwaka, licha ya kwamba kundi hilo lilifanya shambulizi jingine hapo jana, likishambulia kaskazini mwa nchi na kuua watu wasiopungua wanane. Ripoti zinasema mlipua mabomu wa kujitoa muhanga huenda alikuwa ni mwanamke mwenye umri wa miaka ishirini na alijilipua kati ya watu waliokimbia makazi yao hasa wengi wao wakiwa watoto na wanawake, wakiwasili katika mji wa Maiduguri. Msemaji wa jeshi, Kanali Sani Kukasheka Usman, amethibitisha shambulizi hilo alikutokea mjini Maiduguri, lakini nje ya mji. Amesema jeshi la Nigeria likisaidiwa na wanajeshi linafanya kazi kila siku kuhakikisha kwamba Boko Haram wanamalizwa kabla ya mwisho mwa mwaka huu kama ilivyoamriwa na Rais Muhammadu Buhari. Waendesha mashtaka wa Belgiji wamesema leo kwamba misako ya magaidi imepelekea kukamatwa watu wengine watano na kufikisha idadi jumla ya watu waliokamatwa kuwa ishirini na mmoja wakati mji wa Brussels ukiwa katika tahadhari ya hali ya juu mapema leo waendesha mashtaka walisema polisi katika mji mkuu wa mwakamato washukiwa 16 wa ugaidi katika msako 22. Lakini mshukiwa mkuu wa mauaji ya Paris sala Abdul slam bado hajulikani alipo. Inadhaniwa kwamba Abdul slam alivuka mpaka na kuingia Ubelgiji Novemba 14 saa chache baada watu moja na na ya washambulizi kuwaua watu mia moja na thelathini na kuwajeruhi mamia ya wengine katika mashambulizi ya Paris. Hali ya usalama nchini Mali inazidi kuimarika baada ya shambulizi la kigaidi la wiki iliyopita ambapo kwa mujibu wa Mtanzania anayeishi nchini humo kwa sasa, Fabian Sospita, doria zimekuwa zikiimarishwa na watu kufanyiwa ukaguzi. Kwa ujumla nchi nzima, ni kwamba kwa sasa hivi pametulia, lakini atilisi sehezi tangu tu walivyo wateka wale jamaa na wengine wamekufa kufa na nini, lakini hali ya amani kwa ujumla sasa hivi imetulia, iko vizuri karibu kila sehemu. Sasa hivi unakuta kwamba kuna polisi wanazunguka kila sehemu. Ni kwamba unapozunguka, kwa mfano, nje ya, ya sisi tunapokaa camp hapa, ni kwamba unakutana na polisi Bwaki, kwa, lazima wa-wa wakuite na waanze kukuuliza, lakini kwa ujumla tu kwamba kama hakuna shida yoyote, ni kwamba watu wanafanya tu shughuli zao kama kawaida. Saa hii ishu kubwa inayoonekana hapa ni kwamba wanachokizungumza hasa ni kizungumzia wananchi wa Mali hapa wanasema hilo tatizo ni kwamba lilikuwa limelengwa hasa kwa watu mapilot ambao wanashughulika wana, wana na ndege za Mfaransa, lakini halikuwa imetagetiwa kwa wananchi wa, wa, wa Mali au wa watu wa nchi nyingine, lakini tageti kubwa ilikuwa ni wale na ndio maana unakuta kwamba walisubiriwa nafikiri hata siku hiyo, kwamba baada ya wao kuingia ndio likatokea hilo tukio. Lakini kama tu ingetokea kwamba labda wao wasingeweza kufika wale, inawezekana kwamba labda hilo tukio lisingeweza kufanyika, kwa sababu haijawahi kutokea hivyo, tofauti na ile ambayo nimezungumza ya kwamba wale wananchi wa, wa, ambao wako kaskazini mwa Mali ma, ma ni kwamba halikuwa haijawahi hali kutokea hivyo kwamba vurugu za aina hiyo. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika hapa Washington DC. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry anasema kuna ushirikiano wa pamoja dhidi ya kundi la Islamic State na kwamba ana imani kabisa kuwa wanamgambo hao watashindwa. Akizungumza kwenye kituo cha televisheni cha NBC kwenye kipindi cha Today Show wakati wa ziara yake ya kwenye Umoja wa Falme za Kiarabu UAE. Bwana Kerry amesema mkakati upo na Marekani, ambayo inaongoza ushirika wa mashambulizi ya anga dhidi ya Islamic State, unaongeza juhudi zake za kijeshi kupambana na ugaidi na juhudi za kidiplomasia pia. Amesema magaidi ambao wamefanya mashambulizi nchini Ufaransa, Lebanon na Misri walivutiwa na kile ambacho wapiganaji wa kundi wanavyofanya nchini Iraq na Siria, na anatarajia mashambulizi ya ushirika katika nchi hizo mbili kuongezeka katika siku chache zijazo si Polisi wa Israel wamemuua kijana mmoja wa Kipalestina na kumjeruhi kijana wa pili ambaye ni msichana hii leo mjini Jerusalem baada ya kutumia mkasi kumchoma mtu mmoja. Mwathirika kwenye shambulizi hilo ni raia wa Palestina mwenye umri wa miaka sabini ambapo vijana hao walidhani ni Mwisrael. Ghasia hizo ni za hivi karibuni katika wimbi la muda wa mwezi mmoja za mifululizo ya mashambulizi hapo jana kwenye ukingo wa magharibi unaokaliwa kimabavu na Israel. mnaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka hapa washington dc na habari iliyopewa uzito wa juu hii leo ni huko nchini kenya ambapo rais uhuru kenyatta amezindua mikakati mipya ya kukabiliana na rushwa hii leo ikiwa pamoja na wizi na matumizi mabaya ya fedha za umma hatua hiyo inafuatia pia kujiuzulu kwenye serikali kwa waziri wake wa ugatuzi na miradi ya maendeleo anne waiguru baada ya kutuhumiwa kuhusika na wizi wa fedha za umma. Mwaigikonyo anayo ripoti kamili. Rais Uhuru Kenyatta ametangaza kuzinduliwa kwa sera na mikakati mipya ya kuangamiza rushwa, wizi na matumizi mabaya ya fedha za serikali katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita. Ripoti maalum kuhusu mbinu mbalimbali mbali za kupambana na tatizo hilo imewasilishwa kwa rais Kenyatta na kamati maalum aliyoteua majuma kadhaa yaliyopita ili kumshauri jinsi ya kupambana na janga hilo. Vilevile, ripoti hiyo imewasilishwa wa siku chache baada ya kujiuzulu kwa waziri wake ugatuzi na miradi ya maendeleo Ban Waiguru. Waziri huyo alituhumiwa kwa kupotea kwa zaidi ya shilingi milioni mia saba pesa za serikali na kwa njia isiyoeleweka. Na akihutubia taifa kwa njia ya televisheni, Rais Uhuru Kenyatta amesema maafisa wa serikali wanahusika na fedha za umma na wale wanaohusika na ununuzi wa bidhaa na matumizi ya serikali watabeba mzigo wa matumizi mabaya ya fedha za umma, na ikiwa wanashirikiana na makampuni ya kibinafsi, na ikiwa wanashirikiana na makampuni ya kibinafsi yaliyopigwa marufuku na serikali, makampuni ya kibinafsi ya yataanzisha kampeni ya kuhamasisha raia kuhusu maovu ya rushwa na jinsi ni kitendo cha aibu na kisichokuwa cha heshma, na haswa kwa waleo wanaotoa na kupokea rushwakatika siku za hivi karibuni maafisa wakuu wa serikali wamelazimika kujiondoa kwenye nyadhifa mbalimbali za serikali na wengine wamefikishwa mahakamani kwa madai ya kuhusika na rushwa. Baadhi yao ni mawaziri na makatibu wakuu. Mwaike kwenye Sauti ya Amerika, Nairobi. Asante ah. na muda mfupi uliopita mwenzangu BMJ Murithi amezungumza na mwanaharakati na mchambuzi nchini humo Dr PLO Lumumba na kumuuliza ni yapi maoni yake kuhusu hatua hiyo ya Rais Uhuru Kenyatta katika kupambana na ufisadi nchini Kenya. jambo ambalo nalishabikia sana kwa kuwa mimi na wenzangu tayari tumeandika vitabu kumi na tatu mm -hmm, kigusia swala hilo la maadili mm -hmm, na tayari tunaandika vitabu ambavyo vitatumika kidato uh, cha kwanza hadi cha nane mm -hmm. Na nina hakika ya kwamba ili kushughulikia vizazi vijavyo, vijavyo, kumbuka ya kwamba ufisadi umekita mizizi katika taifa letu, na ili kuipiga vita itakuwa ni jambo la busara, wanafunzi hadi kutoka chekechea hadi shule za msingi hadi shule za upili wafunzwe ili kwanza watilie maanani maadili kupitia kwa sura ya sita ya katiba ya mwaka elfu mbili na kumi na vilevile wakenya wawe na hulka ya kutii sheria na hulka ya kutoshabikia na kutoabudu mali na mafisadi kwa hivyo hilo ni jambo ambalo tena nalishabikia ni hatua muhimu na ni hatua ambayo inaambatana na sheria za kimataifa na mapendekezo na mwongozo ambayo tayari serikali imeitangaza. Hatua hizo ni hatua ambazo lazima tuziunge mkono, tuwe wapinzani au tuwe mashabiki wa serikali inayoendesha Kenya kwa hivi sasa. Lakini Dr Lumumba, itakumbukwa kwamba baadhi ya mambo ambayo ameyatangaza leo hii ameshayatangaza wakati mwingine oko ni ya kwamba wakati ule ilikuwa ni jambo ambalo alikupewa uzito unaofaa. Kumbuka, kwa hivi sasa mawaziri katika baraza lake mawaziri wasiopungua tano, mm -hmm. Wamejiuzulu wame, kwa kiasi fulani, au wameachishwa kazi ili kuhusu taasisi husika zifanye upelelezi na waziri mmoja ambaye ni ni, ni, ni mwandani wake sana, Anne Waiguru amelazimishwa kujiuzulu. Kwa hivyo hili jambo limemuuma rais. Naam. Na rais sasa anatambua ya kwamba ikiwa ufisadi hautashughulikiwa kwa kina, ikiwa yeye mwenyewe hataivalia ufisadi njuga, basi serikali yake itasambaratika. Kwa hivyo nafikiria kwamba rais, ya kwamba wakati huu rais ameitilia maanani, nina hakika ya kwamba wakati huu rais ameivalia njuga, wakati huu rais ametambua ya kwamba ufisadi zisio kwa taifa na mimi kama mzalendo na muunga mkono rais, kuna wachache ambao daima watalalamika, kuna wachache ambao daima hawatosheki hawatakubali chochote. Wao pia wawe nafasi, wao wasikizwe, lakini wengi wape, wazalendo wapewe fursa ya kuchangia katika kuithibiti taifa. Ni mchambuzi na mwanaharakati PLO Lumumba akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Nairobi. Karibu kwa VOA Mtandao wa Afya Afrika, shirika la habari linalowafikia Waafrika milioni 50, kila wiki. Tunakuletea habari muhimu na za kuaminika kuhusu afya na nyinginezo. Tutakuuliza, ungependa kufahamu nini juu ya afya, na kukupasha juu ya matatizo ya afya yanayokabili jamii yako. VOA Mtandao wa Afya Afrika, tovuti yetu www voa swahili com. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Ofisa mmoja wa Marekani anasema vikosi maalum vya Marekani vitakwenda kaskazini mwa Siria haraka sana katika operesheni yao ya kusaidia kuratibu wapiganaji katika eneo na juhudi za ushirika unaoongozwa na Marekani zinazolenga wanamgambo wa Islamic State. Naibu waziri wa mambo ya nje Brit Magik amesema jana alipokuwa kwenye kituo cha televisheni cha CBS katika kipindi cha Face the Nation wa kwamba vikosi vitaenda nchini Siria. Marekani haitasema kwa hakika ni lini hilo litatokea. Rais Barack Obama mwezi uliopita aliidhinisha hadi wanajeshi hamsini kwa ajili ya operesheni ambayo itajumuisha kufanya kazi na vikosi vya ndani nchini Siria, Waarabu wa, wa Kordi na wapiganaji wa, wa Kituruki. Rais wa Ufaransa Francois Hollande atakutana kesho na rais wa Marekani Barack Obama kama sehemu ya ziara ya mataifa kadhaa ikijaribu kuchochea kuchukuliwa hatua dhidi ya wanamgambo wa Islamic State na kusukuma kupatikana kwa suluhisho la kisiasa kwenye vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Syria. White House imesema viongozi hao wawili watazungumzia ushirikiano mpana kama sehemu ya ushirika unaoongozwa na Marekani ambao umekuwa ukifanya mashambulizi ya anga dhidi ya malengo ya Islamic State nchini Iraq na Syria kwa zaidi ya mwaka mmoja. Ndege za kivita za Ufaransa zimekuwa sehemu ya juhudi hizo, na maafisa wameliambia shirika la habari la Reuters kwamba azma ya d nzima haijumuishi upanuzi wa operesheni ambazo zinajumuisha wanajeshi wa ndani ya Syria. Bwana Holland amesema leo kwamba jeshi lake litazidisha mashambulizi ya anga kwa Syria. Miili ipatayo mia moja imepatikana na wafanyakazi wa uokozi wanaendelea kutoa miili kutoka vifusi huko kaskazini mwa Myanmar leo, siku mbili baada ya maporomoko makubwa ya ardhi karibu na mgodi wa Jed Shirika la habari la Reuters linasema wakati ndugu na familia wametambua baadhi ya miili, bado kuna miili mingi imefunikwa na maturubai ya bluu. Nila Mint, mfanyakazi wa utawala katika mji huo, amesema uopoaji wa miili ni kazi isiyomalizika, bado inaendelea. Wakazi wa mji huo wanakasirishwa kwa sababu miili ni mingi sana Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Tukirudi kwenye ripoti za waandishi wetu, tunaelekea huko Uganda ambapo rais wa nchi hiyo Yoweri Museveni anadai kwamba wapinzani wake wakuu wana njama za kuharibu jeshi la nchi hiyo wakiwa wanataka kumwondoa madarakani. Katika kikao na waandishi wa habari, Museveni amewalenga Dkt. Kizza Besigye, Amama Mbabazi na aliyekuwa kiongozi wa ujasusi katika jeshi, Jenerali David Sejusa, akisisitiza kwamba aliwapa majukumu serikalini lakini wakashindwa kuyatekeleza. mwandishi wetu wa Kampala Kenneth Bwire anayo ripoti zaidi. Mseveni amewataja Dr Kiza Besige na aliyekuwa waziri wake mkuu wa Mama Mbabazi kuwa watu wenye tamaa ambao nia yao kuu ni kuharibu Uganda ambayo amejitahidi kwa miaka mingi kuijenga, akijiita mchezaji wa akiba. Mseveni amesema kwamba aliwapa majukumu na madaraka ya kutosha Mbabazi na Besige walipokuwa serikalini lakini wakashindwa kufanya kazi, kwa sababu tamaa yao ilikuwa tu kumwondoa madarakani Mseveni. Sasa anadai wawili hao wanapanga kumwondoa madarakani kwa kutumia jeshi. Shida yao kuu ni kwamba kuna mtu wa akiba, wanataka mtu huyo aondoke, ili waharibu nchi bila mtu yoyote kufuatilia wanayofanya Walikuwa na mamlaka wote. Besija alikuwa kiongozi wa mambo ya ndani ya chama cha NRM, huyu Mbabazi alikuwa kiongozi wa shughuli za serikali na pia za chama. Sio mimi nilipowatimua? Sasa wanataka kunitimua ili waharibu nchi nzima, wanataka sasa kuharibu jeshi. Mseveni hasa amemlenga Mbabazi akisema alimpa mamlaka kwa miaka mingi ikiwemo kusimamia shughuli za serikali kama waziri mkuu na katibu mkuu katika chama tawala cha NRM, lakini hakuridhika naye. Besije akiwa waziri msaidizi wa ulinzi na kiongozi wa masuala ya ndani ya chama cha NRM vilevile, vile hakuridhika ukiwa waziri mkuu wa nchi. Wewe ndiye unayeongoza serikali, siyo rais. Baraza la mawaziri liko chini ya waziri mkuu, hata makamu wa rais anahudhuria vikao kama mgeni tu. Spika na naibu wake wanaongoza bunge, huku waziri mkuu akiwa kio kiongozi wa shughuli za serikali bungeni. kuniondoa hatuogopi kuondolewa. Rais Museveni amesisitiza kwamba aliyekuwa kiongozi wa ujasusi katika jeshi, jenerali David Sejusa, hataruhusiwa kustaafu kwenye jeshi, akisema kwamba amekosa nidhamu. Hii ni baada ya Sejusa anayefahamika kama Tinyefunza kutangaza ushiriki wake na Dr Kiza Besije akiitisha juhudi za pamoja kumwondoa Museveni madarakani kwa kutumia mbinu zote. Tinyefunza amekosa adabu kwa muda mrefu, ameleta matatizo, tunajua jinsi ya kumshughulikia, lakini lengo lao la kuniondoa madarakani wanamaliza muda. Matamshi yake Museveni yanajiri siku mbili baada ya kinara wa chama cha FDC Dr. Kiza Besije kumwonya Museveni kwamba hataheshimu sheria kwa hata kwenda mahakamani iwapo udanganyifu utafanyika kwenye hesabu ya kura katika uchaguzi mkuu wa Februari mwaka ujao. Kenneth Bwire, Sauti ya Amerika, Kampala. Na tukielekea huko nchini DRC, msuluhishi wa mazungumzo ya kisiasa nchini Congo anatarajiwa kutajwa na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon kufuatia pendekezo la rais Joseph Kabila. Miongoni mwa majina yaliyopendekezwa na rais Kabila kwa ajili ya upatanishi huo ni pamoja na Eduardo Dos Santos, rais wa Angola, na Kofi Annan, katibu mkuu wa zamani wa Umoja wa Mataifa. Hata hivyo, baadhi ya vyama vya upinzani vimesusia mazungumzo hayo. Taarifa zaidi na mwandishi wetu Saleh Mwanamilongo Milongo kutoka Kinshasa. Rais Joseph Kabila amepanga kuitisha hivi karibuni mazungumzo ya kitaifa kwa ajili ya changamoto za kuandaa uchaguzi tulivu na wa amani nchini hapa. Mazungumzo hayo yametarajiwa kuwaweka pamoja wajumbe kutoka vyama tawala, upinzani na mashirika ya kiraia. Tayari vyama kadhaa vya upinzani vimetupilia mbali pendekezo hilo la mazungumzo, vikisema ni njama ya Rais Joseph Kabila kuahirisha uchaguzi. Vital Kamerhe, kiongozi wa chama cha Union pour la Nation Congolaise, amesema ikiwa Rais Kabila atafahamisha wazi nia yake ya kisiasa bila shaka wataunga mkono mazungumzo hayo. Si aujourd'hui le président de la république il prend l'engagement qu'il ne va pas briguer un troisième mandat. Ikiwa leo hii Rais Kabila amesema hawezi kuwania muhula wa tatu, amesema kalenda ya uchaguzi itaheshimika kulingana na katiba ya Congo, tuko tayari kwenda kwenye mazungumzo hayo lakini ikiwa masharti hayo hayatotekelezwa, basi tunawatakia wale watakaoshiriki kwenye mazungumzo hayo bahati njema na mafanikio. Kwa upande wake, chama kikuu cha upinzani cha UDPS cha Etienne Tshisekedi kimesema kiko tayari kushiriki kwenye mazungumzo hayo, lakini kwa masharti mawili. Kwanza, chama cha UDPS kimeomba kuweko na mpatanishi wa kimataifa na vilevile vile kimeomba kuweko na ajenda ya wazi ya mazungumzo hayo. Duru za kidiplomasia zinaelezea hii leo kwamba Rais Kabila amekubali pendekezo la kuweko na msuluhishi wa kimataifa. Duru hizo zinaelezea kwamba Eduardo Dos Santos, rais wa Angola, Kofi Annan, aliyekuwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, Mustapha Nias, spika wa bunge wa Senegal, na Saidi Jinit, mjumbe maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kwa ajili ya Maziwa Makuu, walipendekezwa na Rais Kabila ili mmoja wao ateuliwe kusuluhisha mazungumzo hayo. Nini hasa umuhimu wa mazungumzo ya kitaifa nchini kongo wakati huu? Esi Buhendwa ni profesa kwenye chuo kikuu cha Bukavu na mchambuzi wa masuala ya kisiasa nchini Kongo. Nafikiri kwamba mazungumzo hayo ni kitu ambacho ni kizuri, lakini si kipya, na sina imani kwamba kuna tatizo lolote lile la kisiasa ambalo kwa sasa hivi linaleta kwamba lazima yawepo mazungumzo. Lakini iwapo rais anafikiria kwamba ni lazima yawepo, na kusema kweli, yatakuwepo, na nafikiria kwamba hakuna shida iwapo tutajikuta katika njia ya kuleta nia ni nyipya katika mazingira mapya. Baada ya mazungumzo ya kitaifa tume ya uchaguzi itatakiwa kutangaza kalenda mpya ya uchaguzi. Nikiripoti kutoka Kinshasa, mimi ni Salehe Mwanamilongo milongo Mixezo. Ni siku nyingine tena ya Jumatatu ninapokualika katika meza hii ya michezo kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Ninayekualika si mwingine, ni mwana michezo wako Idi wa Ligongo. Basi moja kwa moja tuelekee kule nchini Uingereza, tuangalie mambo yalivyokwenda katika ligi ya mpira wa miguu nchini humo mara baada ya kumalizika ile wiki ndefu ya mapumziko kupisha michuano mbalimbali mbali ama michezo mbalimbali mbali ya awali kuelekea katika kombe la dunia, michezo ambayo ilikuwa ikichezwa katika mabara yote ya dunia hii. E, katika ligi ya Uingereza, Manchester United basi waliweza kuitungua Watford kwa goli mbili kwa moja wakati Westbrom wakiadhibu Arsenal kwa jumla ya magoli mawili kwaia pigo cha kwa eh, imeweza kujiona ma katika ligi hiyo Real Sociedad wenyewe waliweza kuibuka washindi kwa bila dhidi ya Sevilla. Espanyol wakifunga Malaga kwa jumla ya goli mbili kwa bila. Deportivo La Corunya wenyewe wakiadhibu Celta Vigo kwa goli mbili kwa bila, wakati Valencia wakitoka suluhu na Las Palmas kwa goli mmoja kwa mmoja. Basi hayo ndiyo matokeo yalivyokuwa katika ligi ya Uhispania. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kitangaza kutoka hapa Washington DC. Marekani haitofunga milango yake kwa wakimbizi wanaotoroka ghasia huko Siria, baada ya ripoti kwamba mmoja kati ya magaidi wa ISIL alihusika kwenye mashambulizi ya Paris hapo Novemba 13 aliingia Ulaya akijifanya kama ni mmoja wa wakimbizi. Masuala yameibuka kuhusu sera za kuruhusu baadhi ya wakimbizi wa Siria kuingia Marekani marekani imekubali kuwaingiza wakimbizi elfu kumi kwa mwaka wa fedha elfu mbili kumi na sita ambao ulianza hapo oktoba mosi kwenye mkutano na waandishi wa habari huko uturuki kufuatia mkutano wa nchi zilizoko kwenye muungano wa g20 rais barack obama alisema kuwafungia mlango wa wakimbizi itakuwa ni kitendo cha usaliti Civil war and strife. They are parents. They are Rais Obama anasema watu ambao wanatoroka Syria wengi wao wameathiriwa na ugaidi very... na wako dhaifu kutokana na vita vya wenyewe kwa wenyewe na hasia wao, ni wazazi, ni watoto, ni mayatima, na nimeona hili likidhibitiwa mara kwa mara kwenye mkutano wa G20 kuwa tusifunge mioyo yetu kwa waathiriwa wa hasia mbaya kama hizi, na tutafute njia ya kuhusisha suala la ukimbizi na suala la ugaidi Rais Obama alisema kuwa nchi kama vile Uturuki, Lebanon na Jordan wamekuwa na jukumu kubwa katika kuwakubali wakimbizi wa, wa Siria, na kwamba rasilimali za Ulaya sasa pia zinadhoofika kutokana na kuingiza wakimbizi. Marekani lazima isimame na kuchukua jukumu, na lazima tuhakikishe usalama wa Marekani kwa kuwafanyia uchunguzi wa kina wakimbizi wanaoingia Marekani, alisema Rais Obama vilevile vile, Rais Obama alipinga vikali wazo kwa marekani inapaswa kuwakubali tu wakimbizi wa Siria Wakristo na siyo Waislamu. Obama anasema, hatuna vipimo vya huruma yetu kwa njia ya kidini. Anasema hiyo siyo Marekani na wala siyo jinsi tulivyo. Obama anasema maadili tunayopigania dhidi ya ISIL ni kuwa hatubagui watu kutokana na imani zao Anasema sisi ni taifa la watu wengi wenye imani mbalimbali mbali, na hilo linamaanisha kuwa tunaonyesha huruma kwa kila mtu. Hayo ndiyo maadili ya kimsingi ambayo tunasimamia. Hiyo ilikuwa tahariri ya Sauti ya Amerika, VOA iliyoweza sera ya serikali ya Amerika. Na hapa tunafika mwisho ya matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida, saa 12:30 jioni kwa saa za Afrika ya Kati, 1:30 usiku saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki matangazo ya leo, mwelekezi Dwayne Collins, mbizi Hadija Riani, kutoka Washington. Mimi ni Sunday Shomari, na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi, tukisema kwaherini na usiku mwema kutoka hapa jiji kule Marekani Washington DC.