Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Assalamu alaikum, mpendwa msikilizaji, popote pale mliko, katika matangazo yetu ya alfajiri, saa 11 saa za Afrika kati, saa 12 saa za Afrika Mashariki. Hapa studio, mimi ni Abdu Shakur Abud, na mimi ni Harizon Kamau. Tukukaribisha katika matangazo ya leo, ikiwa Jumanne, tarehe 17 Novemba mwaka wa 2015. Karibuni. na leo katika dakika kumi kuu cha Afrika tunaripoti kuopolewa kwa wachimbaji mgodi wa dhahabu wanaonasa chini kwa zaidi ya siku nne. Kwa wajibu kwamba sisi ni watu ambao tulipata ajali, tukawa tumedumukia kwenye shimo humu, kifusi kikawa kimetufukia bado tuko hai. Kwa hiyo wale watu walivyosikia hivyo wakarudi kule juu kwa ajili ya kutoa taarifa na kuomba msaada wa haraka. Watu wakaanza sasa kufanya juhudi za kuweza kuchima mpaka kule chini, wakawatoa wakiwa hai watano. Rais Barack Obama anapinga wito wa kupeleka wanajeshi wa nchi kavu huko Siria kupambana na wanamgambo ISIS kufuatia mashambulizi ya Paris. Na huko pwani ya Kenya, juhudi zaendelea kutafuta njia za kuwaepusha vijana kutafuta na kufuata itikadi kali za kidini. Wali wengine ambao ni wahalifu wanajifanya nao ni wali walimu wa madarasa. Tuunde chama cha walimu wa madarasa, ili serikali ijue madarasa ziko wapi, na sisi kama serikali tusaidie hizo madarasa na tukuze hiyo madarasa. Hizo basi ni baadhi za ripoti za kuandalia hii leo katika Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Mpendwa msikilizaji, matangazo yetu yanasikika pia kupitia tovuti ya kompyuta, anwani www voa swahilicom. Lakini kwanza, huyu hapa Harrison akitusomea taarifa habari. Waangola na kumi na saba wanaotuhumiwa kwa kupanga uasi na mapinduzi wamefunguliwa mashtaka mjini Luanda kwenye kesi ambayo makundi ya kutetea haki za binadamu yanasema inaonyesha kuwa serikali haina subira kwa wapinzani wake. Mamlaka yalikamata wanaharakati hao vijana mwezi Juni baada ya kukutana kwenye duka la kuuza vitabu kujadili kitabu kwa jina From Dictatorship to Democracy. Mawakili wao wameambia mahakama Jumatatu kuwa kesi hiyo inafaa kutupiliwa mbali kwa kuwa hawakuvunja sheria na pia wana haki ya kikatiba ya na uhuru wa kujieleza. Shirika la kutetea haki la binadamu la Amnesty International limesema kesi hiyo ni ya ukandamizaji wa haki, huku mtafiti kutoka shirika la Human Rights Watch tawi la Angola na Mozambique, Zenaida Machado, akisema hii ndiyo nafasi ya Angola kuonyesha kuwa inaheshimu haki mbele ya mahakama. Katika hatua ya usajili Ufaransa Jumatatu imefungua tena vituo vya kitalii kama vile mnara wa Eiffel Tower na hifadhi ya vitu vya kale ya Louvre baada ya kufungwa karibu siku mbili. Giza zilipokuwa likiingia mnara wa Eiffel uling'aa kwa rangi za bendera ya Ufaransa, huku kukiwa na maandishi yaliyosema tumetikiswa, lakini hatutumbukii, kuashiria kuwa mji wa Paris ungali imara. Mnara huo utaonyesha rangi hizo leo, kesho na hata Jumatano. Kote katika jiji kuu la Ufaransa, watu walishikana mikono, hasa nje ya majengo yaliyokuwa ya na ishara za risasi kutokana na mashambulizi ya Ijumaa, huku wanafunzi wakirudi shule na mamlaka kuapa kuwa hali ya kawaida ingerejea haraka iwezekanavyo. Shambulizi hilo la Paris limeathiri utalii, lakini hali ya kawaida inatarajiwa kurejea hivi karibuni. Na mamia ya vijana kutoka pembe mbalimbali mbali za dunia walikusanyika mjini Washington kwenye makao makuu ya Benki Kuu ya Dunia kuzingatia juu ya jukumu lao katika kupambana na mabadiliko ya hali ya hewa, wakati viongozi wa dunia wanatarajiwa kukutana Ufaransa baadaye mwezi huu kwa ajili ya mkutano wa Umoja wa Mataifa wa mabadiliko ya hali ya hewa yaani COP 21. Abdul Shakur anasoma ripoti kamili. Mkutano huo wa viongozi hufanyika kila mwaka na nchi zote za dunia huwa na lengo la kukubaliana juu ya hatua za kuchukuliwa kuhusiana na mabadiliko ya hali ya hewa. Makamu rais wa Benki Kuu ya Dunia ambaye ni mjumbe maalum wa mabadiliko ya hali ya hewa Rachel Kite aliwaambia vijana waliohudhuria kwamba hatua zao zinaleta mabadiliko. Anasema maamuzi tunaofanya katika kununua chakula au umeme yanaleta mabadiliko. Kite anasema wakati uchunguzi mwingi unaonyesha kwamba watu wanafahamu kuna haja kwa dunia kupunguza uchafuzi wa hewa kwa gesi za carbon ili kuweza kuwepo na mazingira masafi zaidi, lakini kuna ngali watu wachache wasioamini mambo hayo na wana ushawishi mkubwa mwenyekiti wa mkutano huo wa vijana Gonzales de Malzo anasema wakati wa mkutano huo kutakuwepo na mashindano. Wamepokea mapendekezo 330 kutoka zaidi ya mataifa 70. Washindi sita wa mwisho watafananua zaidi mawazo yao ambayo anasema ana matumaini yatatumiwa kutunga sera za mabadiliko ya hali ya hewa au mikakati ya kibiashara. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, tukiendelea nazo habari muhimu za dunia. Kufuatia shambulizi la Paris huku ya siku ya Ijumaa, takriban magavana kumi wa Kimarekani wanakemea kuletwa kwa wakimbizi wa Siria kuja kuishi kwenye majimbo yao licha ya kwamba Rais Barack Obama alisema jana kuwa ana nia ya kusitisha mpango wake wa kukubalia wakimbizi elfu kumi kutoka Siria kuingia Marekani. Maafisa wa Ulaya wampata kuwa mmoja kati ya washambuliaji wa mashambulizi ya Ijumaa huko Paris aliingia Ulaya akiwa miongoni mwa maelfu ya Wasiria waliokuwa wanatoroka vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini mwao. Obama alisema kwenye mkutano na waandishi wa habari jana huko Uturuki kwamba wakimbizi wa Siria watakuwa, watakubaliwa kuingia tu baada ya kufanyiwa ukaguzi. Kanda mpya ya video inayohusishwa ina na Islamic State imeonya kwamba itafanya mashambulizi sawa na yaliyofanyika kule Paris katika mji mkuu wa Marekani wa Washington. Video hiyo ilitolewa kwenye mitandao ya, ya kijamii Jumatatu, imeonya nchi zote zinazohusika na operesheni dhidi ya kundi hilo kuwa zitashambuliwa sawa na ilivyofanyika Ufaransa. Mtu anayeonekana kwenye video hiyo anasikika akieleza onyo kwenye jiji kuu la Marekani. VOA bado haijadhibitisha ukweli wa video hiyo ingawa shirika la kijasusi la FBI linasema kuwa hakuna tishio lolote kwa sasa dhidi ya Marekani. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Baada ya taarifa hiyo, habari hivi sasa tunakuleteni ripoti yenye uzito wa juu katika alfajiri yetu ya leo, ambapo watu watano wamepatikana wakiwa hai na mmoja amefariki kufuatia ajali iliyotokea Oktoba tano kwenye mgodi wa chimba madini wadogodogo uliopo mkoani Shinyanga. Mwenzangu Mkamiti Kibayasi amezungumza na mwandishi wa Shinyanga na kumuuliza afya za watu hao walioishi chini ya mgodi kwa takriban siku arobaini na moja zikionekana vipi. Ndio wanaweza kuongea kwa sasa. Wamelazwa katika hospitali ya wilaya ya Kahama iko hapa mkoani Shinyanga. Nimefanikiwa kwenda pale na kuwaona, wapo watu watano, mmoja amefariki. Lakini wale watano wanasema kwamba walipokuwa ndani ya shimo lile kwa muda wa siku hizo arobaini na moja walikuwa wanapata shida sana katika suala la chakula, waliishi kwa njaa, wakawa wanakula wadudu kama vile chura, mende, wakawa wanakula nguo zao, wanakula udongo pamoja na magome ya miti. Sasa Jumapili usiku walisikia sauti za watu kama wanachimba kwenye mgodi mwingine wa jirani na huo. Sasa, kwa kuwa ni chini ya ardhi, wakawa wamesikia sauti za vyuma vinalia, wakawa wanapiga kelele za kuomba msaada. Kwa hiyo wale watu wakawauliza kwamba nyini wakina nani? Kwa wajibu kwamba sisi ni watu ambao tulipata ajali, tukawa tumedumukia kwenye shimo humu, kifusi kikawa kimetufukia bado tuko hai. Kwa hiyo wale watu walivyosikia hivyo, wakarudi kule juu kwa ajili ya kutoa taarifa na kuomba msaada wa haraka. Watu wakaanza sasa kufanya juhudi za kuweza kuchimba mpaka kule chini, wakawatoa wakiwa hai watano, na, na mwingine mmoja akawa amefariki. Bila shaka Veronica, umepata nafasi ya kuongea na madaktari au wauguzi, wanatoa tathmini gani za kiafya kwa watu hao? kufanikiwa pia kuongea na mganga mfawidhi wa hospitali ya wilaya akasema kwamba hali zao kiafya, uh, utumbo umesinyaa sana. Kwa hiyo ha, hawataweza kula chakula chochote kwa sasa hivi, bali vyakula vile vya, vya majimaji kama vile uji mtori, wanaweza wakatumia kwa ajili ya kuweza kufanya utumbo kulainika na kuweza kupokea chakula kingine, japo kuna wengine wanaongea kwa shida shida sana, wanaongea neno moja moja na kwa upande wa wanafamilia je, baada ya kupata taarifa hizi ambapo walikwisha kata tamaa ya kuwaona hai wapendwa wao, wanaeleza vipi? Wengi wana wanasema wana, wana ni maajabu ambayo hawajawahi kutokea, kwa sababu wao walijua kwamba ndugu zao wamekwisha kufariki na walifanya mpaka msiba, wakalia, wakaomboleza na maisha yakawa yamekwenda kwa hali ya kawaida. Wanasema kwamba kukaa ndani ya ardhi umbali wa mita kumi kwenye ardhi kwa siku hizo arobaini na moja na wakatoka akiwa bado hai, wao wanasema tu kwamba ni miujiza ya Mungu. Jeshi la polisi nalo na mkoani Shinyanga limetoa taarifa zozote kuhusiana na tukio hili. Taarifa hizi zimekusha thibitishwa na kamanda wa jeshi la polisi mkoani Shinyanga, anaitwa Justus Kamugisha, ambaye amethibitishwa kupatikana kwa hao watu pamoja na kifo cha mtu huyo mmoja, na taarifa mbalimbali za kiusalama zikiendelea kutolewa. Tumeongea na huyu bibi, anaitwa Nadra Masudi, ni msemaji wa Wizara ya Nishati na Madini, amesema kwamba hao watu walikuwa chini ya umbali wa mita kumi, lakini akaendelea kutoa wito kwa wachimbaji wadogo weza kutumia uh, vifaa vya kisasa kwa ajili ya kuchimbia ili kuweza kuepuka madhara kama hayo ambayo yanaweza kujitokeza. Na akasema kwamba Wizara ya Nishati na Madini kwa sasa hivi inatoa ruzuku kwa wachimbaji wadogo, kwa hiyo watumie hizo ruzuku kuweza uh, kujinunulia vifaa vya kisasa kwa ajili ya kuweza kufanya hizo shughuli za uchimbaji wa madini. Hali katika machimbo ya Nyangarata hivi sasa tunavyozungumza ikoje? Je, wachimbaji wadogo wadogo wanaendelea kufanya shughuli zao au sasa machimbo hayo yamefungiwa kwa muda. Kumekuwa na na na, na, na uh, viongozi wa kiserikali wanakwenda, wakuu wa wilaya wanakwenda, watu kutoka jeshi la polisi uh, watu kutoka masuala ya haki za binadamu, waandishi wa habari. Kwa hiyo kuna mwingiliano wa watu, kuna mambo ya tathmini yanafanyika pale, pamoja na elimu inaendelea kutolewa. Ni mwandishi habari Veronika Natalisi akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Shinyanga. Umekucha Afrika, matangazo ya idhaa Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Wapenda wasikilizaji, basi hivi sasa, so tunaendelea na habari za dunia. Mwanadiplomasia wa siku nyingi kutoka Ujerumani, Martin Kobler, atachukua nafasi ya Bernardino Leon wa Uhispania kama mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa nchini Libya leo ikiwa Jumanne, kufuatana na idara ya habari ya Umoja wa Mataifa. Mabadiliko ya mjumbe maalum yanafanyika wakati muhimu katika historia ya Libya. Kobla ni afisa wa Umoja wa Mataifa mwenye uzoefu aliyehudumu DRC na huko Iraq na ana jukumu la kuendelea na juhudi za Umoja wa Mataifa kuhakikisha utaratibu wa majadiliano ya Libya na kuendelea na mafanikio yaliyopatikana hadi hivi sasa. Mjumbe anayeondoka Lyon alikumbwa na changamoto kubwa kuweza kukusanya pande zote zinazohamasiana uh, huko Libya kwenye meza ya mazungumzo hadi kufikia kukubali kuunda kwa serikali ya umoja wa kitaifa. Nikaragua imewarudisha zaidi ya wahamiaji elfu moja wa Cuba waliokuwa wakielekea Marekani hadi Costa Rica ikilaumu serikali ya San Jose kwa kuchochea mzozo wa kibinadamu kwa maksudi. Mzozo huu wa kidiplomasia ulianza wiki iliyopita baada ya Costa Rica kusema kuwa ingepatia hati za muda kusafiria kwa zaidi ya Wacuba elfu moja waliokuwa wamezuiliwa baada ya kuingia nchini humo kutoka Panama. Mkuu wa uhamiaji wa Cuba amesema serikali ilikuwa inawarejesha makwao wa Cuba waliokuwa hawan, hawana, ha, hawana hati ya kusafiria, lakini vikundi vya wahuni vikaanza kutumia njia hiyo kuwasafirisha uhamiaji haramu kuingia Marekani. Waziri wa kigeni wa Costa Rica amekashifu Nicaragua kwa kutumia vikosi vya usalama kuwazuilia wahamiaji akisema kuna ripoti kuwa wanajeshi walitumia gesi ya kutoa machozi. na tukirudi katika ripoti za waandishi wetu ni kwamba rais Barack Obama, kama mvosikia, amesema itakuwa makosa kupeleka wanajeshi wa nchi kavu kwenda kupigana dhidi ya wanamgambo wa Islamic State, akipinga wito kutoka ndani na nje ya nchi kuitaka Marekani kuchukua hatua thabiti zaidi kufuatia mashambulizi ya gaidi huko Paris siku ya Ijumaa. Mwandishi wa Sauti America Luis Ramirez anaripoti kwamba kiongozi huyo alitoa matamshi hayo katika mji wa mapumziko wa Uturuki Antalia mwishoni mwa mkutano wa viongozi wa G20. Aida Isa anasomea ripoti kamili. Rais Barack Obama alitumia muda wake mwingi wa siku mbili za mkutano wa G20 kuzungumza na viongozi wenzake juu ya kile cha kufanya kuhusu kundi la Islamic State ambalo limedai kuwajibika na mashambulizi ya Paris. Wakifunga mkutano, Rais Obama alikitaja kundi hilo kama uso wa uovu na kuahidi kuongeza juhudi za kupigana dhidi yake. Hata hivyo Obama alipinga kupelekwa kwa idadi kubwa ya wanajeshi wa Marekani huko. Tuna jeshi bora zaidi duniani na tuna viongozi wa kijeshi wazuri zaidi duniani. Nimekuwa nikikutana nao kwa miaka sasa, kujadili hatua mbalimbali mbali, na siyo maoni yangu pekee, lakini ni maoni pia ya washauri wa karibu wa kijeshi na kiraia kwamba litakuwa kosa kupeleka wanajeshi. Obama anataka kuepusha kurudia kosa la vita vya Iraq. Sio kwamba jeshi letu halingeweza kuenda huko Mosul au Raka na kuwaondoa ISIL, lakini kwa sababu tungelishuhudia marudio ya kile tulichoshuhudia awali. Matukio ya Paris yamewasababisha viongozi wa mataifa tajiri kutozingatia zaidi ajenda rasmi ya biashara na uchumi. Kipaumbele cha viongozi kilikuwa kujadili mikakati ya kulishinda kundi la Islamic State na kumaliza vita huko Siria. Viongozi wa Marekani na Rusia walionekana kuweka kando tofauti zao na kuendelea na mipango ya kusitisha vita na hatimaye mabadiliko ya utawala huko Siria. Lakini mazungumzo pekee hayotoshi kwa Ufaransa. Taifa hilo lilifanya takriban mashambulizi ya anga ishirini kwenye ngome za Islamic State huko Iraq. Waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa, Laurent Fabius, aliyehudhuria mkutano huo kwa niaba ya rais wake, alisema nyakati ngumu zinahitaji kuwepo na hatua ngumu. Mtu hawezi kushambuliwa vibaya, unajua kile kinachofanyika huko Paris bila kuchukua hatua kali. Kulikuwa na fununu iwapo Rais Obama atachukua uamuzi wa dakika ya mwisho kwenda huko Ufaransa. Badala yake alimtuma waziri wake wa masuala ya mambo ya nje John Kerry. Kiongozi wa Marekani anaendelea na ziara ya Asia kukutana na viongozi wenzake wa kanda hiyo. Yote hayo unayopata kupitia Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Asia Amerika, tukiendelea na kupekua habari mbalimbali kutoka kote ulimwenguni. Nam, afisa mwandamizi wa umoja wa Mataifa ameonya uwezekano wa kutokea mzozo wa uhamiaji katika kanda ya Sahel barani Afrika kutokana na migogoro na mabadiliko ya hali ya hewa, umaskini uliokithiri, na ukosefu wa nafasi za maisha bora kwa vijana katika nchi zao. Sasa Abdi Shakur, si tayari tunashuhudia mzozo huu wa uhamiaji ukiendelea, au hili ni janga jingine? Kwa hakika Harrison, inavyoonekana hiyo itakuwa ni mzozo mwingine, kulingana na ripoti ya mwandishi wa Sauti Amerika huko Geneva, Lisa Schlein, ambaye anaripoti kwamba Umoja wa Mataifa unaeleza kuwa mataifa ya Sahel ni miongoni mwa taifa yako hatarini kukumbwa na migogoro na majanga ya kimumbile. Umoja huo unaripoti kwamba zaidi ya watu milioni 24 katika mataifa tisa ya Sahel wanatazamiwa kukabiliwa na njaa hapo mwakani. Umoja unaonya kwamba karibu watoto laki saba elfu hamsini kote katika kanda hiyo watapoteza maisha yao kutokana na matatizo ya na matatizo yanayoambatana na utapia mlo. Toby Lenz, mratibu wa kikanda wa Umoja wa Mataifa wa huduma za dharura kwa ajili ya Sahel, anasema ana wasiwasi mkubwa hasa juu ya kuzorota kwa hali kwa mamilioni ya watu wanaoishi katika eneo la Ziwa Chad anasema vijiji vingi huko Niger, Nigeria, Chad na Cameroon vimetegemea ziwa hilo kwa maisha yao kwa kila siku, lakini ziwa hilo limepunguka sana kutokana na ukubwa wake wa kawaida mnamo miaka hamsini iliyopita. Kutokana na hayo, anasema imesababisha hali kuwa ngumu kwa wanavijiji kupata rasilimali na imeongeza mvutano wa kijamii Mbali na kuwa mmojawapo ya maeneo ya dunia yanayoathirika na, na mabadiliko ya hali ya hewa, anasema kanda hiyo imekumbwa na ugomvi, ghasia na wakazi wengi kukimbia makazi yao kutokana na mgambo wa Boko Haram kutoka Nigeria. Anasema Nigeria imefanya mafanikio kadhaa mnamo miezi ya hivi karibuni kwa kuchukua maeneo yaliyokuwa yanashikiliwa na Boko Haram, lakini ushindi huo umekisababisha kundi hilo kubadili mbinu zake na kuongeza mashambulizi ya wa wajitoa mhanga kwa kuwatumia watoto wadogo. Afisa huyo wa Umoja Mataifa anasema watu milioni mbili laki tano wamekoseshwa makazi kutokana na ghasia za Boko Haram na operesheni za kupambana nazo zinazofanywa na mataifa hayo manne cast uh, what is happening in Lake Chad Basin as an immediate contributor to the issue of migration vis-à-vis -vis Europe. That, that would not be fair. However, Ni nadhani ni sawa kusema uh, haijatulazimu kuchukulia yanayotokea kwenye ufukwe wa Ziwa Chad kama yanachangia hivi sasa swala la uhamiaji Ulaya. Hiyo itakuwa sawa kufikiria hivyo. Hata hivyo, jambo hilo linaweza kutokea bila shaka. Kwa wakati huu asilimia ishirini ya watu wanaohamia Ulaya ni wa Afrika kutoka Nigeria. Lenza anasema hawatoki kutoka maeneo yaliyoathiriwa na Boko Haram, lakini anaongeza kusema hali inaweza kubadilika, na hatutashangaa kuona watu wengi zaidi walioathiriwa na Boko Haram wakielekea Ulaya kutafuta hifadhi na huku mataifa mbalimbali mbali, ikiwemo Kenya yakiendelea kutatizwa na swala la itikadi kali za kidini, juhudi mbalimbali zinawekwa uh, kukabiliana na uovu huo ambao unatatiza usalama nchini Kenya. Katika eneo la pwani, juhudi mbalimbali zinatekelezwa kukabiliana na swala hilo. Liberty Adede amehudhuria mojawapo wa ame mikutano na kuangazia swala uh, hilo na akatuandalia ripoti, ripoti ifuatayo. Vijana katika eneo la pwani wametahadharishwa dhidi ya kuwafuata watu wanaowafundisha kuwa na misimamo mikali huku wakiwa hada kuwa walimu wa kidini. Kwa mujibu wa naibu kamishna wa kaunti ya Mombasa, Mahmud Salim, ipo haja ya vijana kutumia muda wao kufanya utafiti zaidi kuhusu mafundisho kamili ya kidini, haswa kuhusu baadhi ya masuala ambayo hufundishwa na wenye misimamo mikali. Akizungumza katika mkutano wa walimu na wanafunzi wa madrasa ili kukabiliana na mafunzo ya itikadi kali, maalimu amesema kuwa serikali inaunga mkono mpango wa kubuniwa kwa chama cha walimu wa madrasa ili kuwatambua wale wanaotoa elimu kinyume na dini ya Kiislamu, haswa swala la jihad. Walimu wengine ambao ni wahalifu wanajifanya nao ni walimu wa madarasa. Tuunde chama cha walimu wa madarasa ili serikali ijue madarasa ziko wapi, na sisi kama serikali tusaidie hizo madarasa na tukuze hiyo madarasa, ili wale ambao wanakuja kuchafua dini ya Kiislamu kupitia madarasa tuwaweke kando. Kuna watu wanasema ni walimu wa madarasa, lakini kazi yao ni kuchafulia serikali ni kuchafua serikali na kuleta taharuki. Wanasema wanafanya jihadi. Hakuna siku dini ya Kiislamu ilisema jihad ni kupigana na Wakristo. Jihadi ni kupigana na serikali, hiyo sio jihadi, mnajidanganya bure. Kwa upande wake, Farida Rashid kutoka shirika la Kenya Muslim Women Alliance, amewakumbusha kina mama kuchukua jukumu la kukabiliana na utovu wa nidhamu miongoni mwa watoto wao katika jamii. Rashid amesisitiza kuwa ushawishi wa akina mama ni muhimu katika kuzuia na hata kutambua vijana ikiwa wameingia katika misimamo mikali ya kidini. Kina mama, kila mkimwona mtoto anaharibika, sio mpige kelele, tujue, tuchukue suluhu, ni jambo gani twaweza mvuta yule mtoto akarudi katika jamii akawa mtoto mzuri? Vijana wetu, watoto wetu, nawaomba tafadhalini, dini musitupe. Dini inakufundisha kila kitu. Rudini musome dini vizuri Sio mtu ushikeni makompyuta na kusoma kuangalia mambo yaliyoko ulimwenguni tukaiga, ni makosa kabisa. Mwacha asili ni mtumwa. Aidha, Shekh Abdalla Kombo kutoka Baraza la Maimamu na Wahubiri wa Kiislamu nchini, CIPK, ametoa wito wa ushirikiano kati ya wafuasi wa dini mbalimbali mbali nchini dhidi ya wale wanaoeneza itikadi kali. Haya najiri siku chache tu baada ya shirika mmoja lisilo la kiserikali katika eneo la pwani ya Kenya kutoa takwimu kuwa huenda takriban vijana elfu kumi kutoka pwani ya Kenya wamejiunga katika masuala ya itikadi kali na pia kundi la Al-Shabab nchini Somalia. Aidha, serikali ya Kenya na mashirika mbalimbali mbali wameendelea na juhudi za kuhamasisha umma kuhusu jinsi ya kukabiliana na swala hilo kupitia vyombo vya habari warsha, kando na kuhimiza swala la ushirikiano kuimarisha usalama. Liberty Yadede, Sauti ya Amerika, Mombasa. Ata ni muktasari wa habari. Katika hatua ya ujasiri, Ufaransa Jumatatu imefungua tena vituo vya kitalii kama vile Eiffel Tower na hifadhi ya vitu vya kale ya Louvre, baada ya baada ya kufungwa kwa siku mbili. Mamia ya vijana kutoka pembe mbalimbali mbali za dunia walikusanyika mjini Washington kwenye makao makuu ya benki kuu ili kuzingatia juu ya jukumu katika kupambana na mabadiliko ya hali ya hewa. Kufuatia shambulizi la Paris hapo Ijumaa, takriban magavana kumi wa marekani wamekemea kuletwa kwa wakimbizi wa siria kuja kuishi kwenye majimbo yao licha ya kwamba rais Barack Obama alisema jana kuwa hana nia ya kusitisha mpango huo. Kanda mpya ya video inayohusishwa na Islamic State imeonya kwamba itafanya shambulizi sawa na lililofanyika huko Paris katika mji mkuu wa Marekani wa Washington. Video iliyotolewa kwenye mitandao ya kijamii Jumatatu imeonya nchi zote zinazohusika na operesheni dhidi ya kundi hilo kuwa zitashambuliwa sawa na ilivyofanyika huko Ufaransa. Mwanadiplomasia wa siku nyingi kutoka Ujerumani, Martin Kobler, atachukua nafasi ya Bernardino Leon wa Uhispania kama mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa huko Libya. Naam, asante Harrison na uh, hivi sasa tunakuleteni tahariri ya South America inaeleza msimamo wa serikali ya Marekani. Ni kitu gani kinachopelekea vijana kujiunga na makundi ya kigaidi yenye ukatili mbaya kama ISIL na Boko Haram? Lazima tujue kuzuia yale yanayopelekea magaidi kutafuta wanachama wapya na kuzuia kuanzishwa kwa vikundi kama hivyo katika siku zijazo. Watu mmoja mmoja na hata jamii nzima wanaweza kujiunga na makundi ya kikatili yenye msimamo mkali kwa sababu kadhaa zisizoeleweka. Wale wanaojiona wanatengwa kwa sababu za kisiasa, imani za kidini na hadhi za kijamii au kiuchumi au mambo mengine, wanaweza kuona kwamba propaganda za kigaidi zinawavutia na kuwa wanapata faraja fulani na kukubalika katika makundi ya kigaidi ambayo wakati wote yanawapa hadithi fulani ambayo inaunga mkono kugeukia ghasia na kuelekeza kwenye jamii ambayo haijawakubali moja kwa moja. Katika kiwango cha juu, watu binafsi na jamii wanaweza kutafuta imani katika nguvu za juu na mawazo yenye misimamo mikali na wale wanawapokea ili kukidhi matakwa yao kwa sababu ya kutambulika. Hii ina maana, ili kuweza kuzuia mvuto wa makundi ya kigaidi, lazima tutafute njia za kutimiza mahitaji ya kibinadamu. Hii inaweza kuwa kuanzia kutoa usalama mpaka kupanua fursa za kiuchumi na kuwapa jamii za walio wachache nafasi kubwa katika kuamua siku zijazo za kisiasa kwao, alisema naibu waziri wa usalama wa raia, demokrasia na haki za binadamu Sarah Powell. Kwa hiyo tunapanua wigo wa kazi yetu juu ya kupambana na ugaidi wa hali ya juu, ambao unawazuia watu mmoja mmoja na jamii kutaka kujiunga nao. Hii ni pamoja na kujenga uaminifu. Inajumuisha kuwapa uwezeshaji watu wengi zaidi, ikiwa ni pamoja na mashirika ya kiraia, vijana viongozi wa dini, biashara, jumuiya za kimataifa na wanachama waliojitoa wa makundi ya kigaidi ili kupambana na ahadi za uongo za makundi kama ISIL au Islamic State of Iraq na Levant, na kujenga jamii zilizo na uvumilivu zaidi. Ninajumuisha kujenga mtandao wa shirika wa ulimwengu ikiwa ni pamoja na taasisi za kikanda na kimataifa, ikiwa ni pamoja na Jumuia ya Nchi za Kiarabu, Umoja wa Mataifa, Benki ya Dunia Umoja wa Afrika na Baraza la Uchumi Duniani ili kuongeza nguvu juhudi za kiraia katika mtazamo huu. Kwa kifupi, kama tunaweza kuondoa jambo ambalo linawapelekea watu kwenda kwenye ghasia, halafu tunaweza kuanza kuondoa mawazo mabaya ambayo yanatukuza ugaidi kama njia ya mabadiliko, yakiwa ni njia ya mtu mmoja mmoja na mabadiliko ya kijamii, kwa kutumaini siku zijazo zilizo bora zaidi kama Rais Barack Obama alivyosema kwamba nadharia hazishindwi kwa bunduki, zinashindwa kwa mawazo mazuri zaidi, ikiwa ni maono bora na ya kuvutia <mulia> Nam hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika inaeleza msimamo wa serikali ya Marekani na tukamilisha matangazo yetu ya hii leo, Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Asante kushirikiana nasi na kutusikiliza. Usikose kwa nasi hapo kesho saa kumi na mbili alfajiri, lakini leo jioni saa kumi unusu VOA Express usikose kusikiliza ripoti motomoto kutoka eneo la Afrika Mashariki na matangazo yetu ya jioni saa moja unusu. Basi kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikishwa matangazo haya ya leo alfajiri hapa studio Harrison Kamau na uongozi wa matangazo Aida Isa, mimi ni Abdu Shakur Abud nikisema mchana mwema, kwa herini.