Onesmas Ruiri mtaalamu mkuu wa hali ya hewa kwenye idara ya hali ya hewa nchini Kenya anakumbuka pale El Nino ilipoathiri Kenya mwaka 1997 na 98. Hiyo ilizingatiwa kama El Nino kubwa zaidi kuwahi kurekodiwa tangu mwaka 1950, pale wanasayansi walipoanza kuweka rekodi za kuaminika za uchunguzi. There was a lot of uh, rain all over the, the whole country. Which led to destruction of infrastructure, flooding, diseases, kulikuwa na mvua nyingi kote nchini so, ambayo ilipelekea uharibifu wa miundombinu, mafuriko, magonjwa na watu kupoteza maisha. Kwa hiyo mwaka wa 1997 kulikuwa mbaya kwa sababu ya elnino, na mwaka 2015 unatarajiwa kuwa mwaka mwingine mbaya wa elnino, anasema Bwana Ruiri. El Nino ni kuwa na joto kwa maeneo ya kati na equatorial ya bahari ya Pacific. Inatokea takriban kila miaka miwili hadi saba na inaweza kuwa na athari kubwa kwa hali ya hewa kote duniani. Haya ni kwa mujibu wa Tom D. Liberto, mtabiri wa hali ya hewa katika kituo cha National Oceanic and Atmospheric Administration, NOAA hapa Washington DC. When you see this anomalous warming of the ocean temperatures, it can kind of shift around where Ukiona hali ya joto baharini ikiongezeka inaweza kubadilika kutegemea na jinsi hali ya anga inavyofanya kazi kwenye tropiki, na inaweza kupelekea athari mbali mbalimbali na kuathiri hali ya hewa na mifumo ya hali ya hewa hata sehemu za mbali kutoka hapo bahari ya Pacific tu. Wakati wa matukio ya El Nino, nchi za Afrika Mashariki hupata mvua nyingi na nchi za kusini mwa Afrika pamoja na Australia na Indonesia hupata ukavu na ukame na mioto kwenye misitu. Lakini si wakati wote utabiri wa hali ya hewa unakuwa kweli. Mwaka 1997 kwa mfano, hali ilitarajiwa kuwa kavu huko kusini mwa Afrika, lakini hilo halikutokea. Japo El Nino husababisha uharibifu, lakini El Nino nayo pia ina manufaa yake. like in kwa mfano, huko kaskazini mashariki mwa Kenya kumekuwa kukavu sana, kwa hiyo tunatarajia mvua. Jamii huko inaweza kuchimba mabwawa ili kutafuta maji. Di Liberto anasema mwaka huu unaweza kuwa mfumo thabiti zaidi wa El Nino kuwahi kurekodiwa, lakini anasema hilo haliwezi kuamuliwa hadi mapema mwaka ujao, pale takwimu zote zitakapotathminiwa.