hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki tunatangaza pia katika mita bend 19 22 na 31. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7, Kaya FM Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salam, inayowakaribisha hii leo. Ni mimi Sandei Shomari. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Watu waliokuwa na silaha walivamia baa moja katika mji mkuu wa Burundi, Bujumbura, jumamosi usiku na kuua takriban watu saba. Walioshuhudia wamesema washambuliaji waliwaamuru watu ambao walikuwa wamekaa nje ya mgahawa huo kuingia ndani ya jengo halafu wavamizi hao wakaanza kufyatua risasi. Walioshuhudia wameliambia shirika la habari la Ufaransa kuwa watu waliokuwa wamevalia sare za polisi wasiwasi wa kimataifa unazidi kuongezeka kwa sababu ya kuongezeka kwa ghasia katika taifa hilo la Afrika ya kati kufuatia rais Pierre Nkurunziza kuchaguliwa tena kuongoza awamu ya tatu. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani John Kirby, katika taarifa yake siku ya Jumamosi, amesema Marekani na wasiwasi mkubwa kwamba matamshi ya karibuni ya kichocheza yaliyotolewa na baadhi ya maafisa wa serikali ya Burundi na mpango wa msako wa mwishoni mwa wiki uliotolewa na Nkurunziza unaongeza hatari ya kuzuka kwa ghasia kubwa nchini Burundi. Serikali ya Kenya imesema leo Jumapili kuwa itatumia takriban maafisa polisi elfu kumi ili kuboresha usalama wakati wa ziara ya Baba Mtakatifu Francis baadaye mwezi huu huko nchini na nchi hiyo ikijitayarisha kuhudumia watu karibu milioni moja. Waasi wa Kiislamu wameshawahi kufanya mlolongo wa mashambulizi nchini Kenya, ikiwemo lile la mwezi Aprili kwenye chuo kikuu cha Garissa ambapo watu 148 waliuawa, na mwaka 2003 shambulizi kwenye eneo la maduka ya kifahari Westgate mjini Nairobi ambapo watu 67 waliuawa. Idara za kusimamia usalama nchini Kenya zitaendelea kufanya kazi kwa bidii ili kuufanya mji uwe salama zaidi hasa wakati wa kipindi cha harakati nyingi na hasa ikizingatiwa kwa mji wa Nairobi utafurika umati wa watu wanaotarajia kufikia milioni moja, msemaji wa ikulu Manoa Esipisu amesema katika taarifa yake iliyokaririwa na shirika la habari la Ufaransa. Baba Mtakatifu Francis anasema kuvuja kwa nyaraka nyeti za Vatican ni uhalifu na kitendo kisichokubalika ambacho hakitamzuia kusonga mbele na mageuzi ya kanisa. Kiongozi huyo wa kanisa Katoliki duniani, katika matamshi yake ya kwanza tangu watu wawili wanaoshukiwa kuvujisha nyaraka kukamatwa wiki iliyopita, amesema ni vibaya, lakini hataterereka katika kufanya kazi yake ya mageuzi na ataendelea mbele kuiba nyaraka hizo ni uhalifu, ni kitendo kisichokubalika na haki saidii, amesema Baba Mtakatifu mbele ya umato wa waumini katika sala ya Jumapili kwenye eneo la St. Peter's Square. Habari kutoka kwenye nyaraka zilizoibiwa zimetumiwa katika vitabu viwili Merchants in Tempo kilichoandikwa na Jean Louis Jinuzi na Average kilichoandikwa na Emiliano Fitipadi. Vitabu vimeelezea utawala mbovu na rushwa katika Vatican, na baadhi ya viongozi wa kanisa wakipinga mabadiliko ya kifedha na utawala katika Vatican. Licha ya ishara kuongezeka kwamba bomu limeiangusha ndege ya abiria ya Russia wiki iliyopita kwenye anga ya peninsula ya Sinai, mkuu wa timu ya uchunguzi ya Misri anasema hakuna hitimisho lililofikiwa. Sauti ambazo haziwezi kuelezewa katika sekunde za mwisho zilizorekodiwa kutoka kwenye chumba cha rubani kwenye ndege hiyo zimeamsha mtazamo zaidi, lakini mchunguzi mkuu wa Misri Ayman Al-Mukaddam amesema timu yake haijaweza kuamua iwapo zinaashiria mlipuko au kitu kingine. Mukadama anasema data zote kutoka kwenye ndege hiyo iliyokuwa ikiruka kutoka Sharm el Sheikh kwenye pwani ya bahari ya Sham kwenda St Petersburg, Russia ziliishia dakika ishirini na tatu baada ya ndege kuruka. Maafisa nchini Israel wanasema Wapalestina wameivurumisha gari yao kwenye kundi la Waisrael huko Ukingo wa Magharibi leo Jumapili na kuwajeruhi watu watatu kabla ya polisi wa Israel kuwafyatulia risasi na kuwaua washambuliaji. Maafisa wanasema watu wawili kati ya waisraeli wa waliojeruhiwa bado wako hospitali. Tukio hili ni la karibuni katika wimbi la ghasia kuikumba Israel na maeneo ya wapalestina tangu mwanzoni mwa mwezi Oktoba. Uvumi kwamba Israel inapanga kulichukua eneo takatifu kwa waislamu na wayahudi huko Jerusalem mashariki zimekuwa kiini cha ghasia ambazo zimesababisha waisrael 11 na wapalestina 73 kufariki. Maafisa wa Israel wanasema wengi wa Wapalestina waliuawa wakati wakishambulia au kujaribu kuwapiga visu au kuwafyatulia risasi raia wa Israel, wanajeshi na polisi. Zoezi la kuhesabu kura linaendelea huko Myanmar, kufuatia uchaguzi wa kwanza huru katika taifa hilo katika kipindi cha karibu robo karne. Wapiga kura waliokuwa na hamasa walioonekana wakitembea kutoka kwenye vituo vya kupiga kura vidole vyao vikiwa na wino mweusi kuashiria kuwa walipiga kura zao, wengi ikiwa ni mara yao ya kwanza katika maisha yao. Takriban watu milioni thelathini na mbili walijiandikisha kupiga kura kuchagua zaidi ya wa wagombea elfu sita kwa mabaraza yote mawili ya bunge la taifa na la majimbo. Maafisa wa uchaguzi wanasema asilimia themanini ya wapiga kura walijitokeza. Upigari, upigaji kura haukujumuisha maelfu ya Waislamu wa Rohingya ambao walizuiliwa kushiriki uchaguzi baada ya miaka kadhaa ya kutengwa na serikali. Nam na, karibu msikilizaji katika kipindi kingine tena cha salamu na muziki hapa studio, nimejaa tele kama pishi la mchele. Naitwa Sunday Shomari Moja kwa moja basi, mwenye bahati ya kutufungulia kipindi chetu cha salamu hii leo si mwingine, ni wewe bwana na bibi Maganga es Maganga, mkiwa Kigoma, Tanzania. Mnapenda salamu zenu ziende kwake Jeradi Mpagama akiwa Dar es Salaam, Ali Msengesi akiwa Arusha, Shani Muhamedi wa Dar es Salaam, Didas Yotam Nzilikana akiwa Kasulu, Enjo Gideon yuko Kasulu, hali kadhalika hamkumsahau Eneza Mbonea wa Dar es Salaam, Leo Mwamaso akiwa kule Morogoro mji, Kasorobahari unaita kule, Michael Solomon akiwa Dar es Salaam, Juma Maiko akiwa Nzega, Joshua Turuka Sali Bunzali Sali Golgota Magabe hawa Mayhana yuko kule Mtimbira bila kumsahau kabisa Selemani Kalenda na Kashindi Maulidi. Unasema ujumbe ni kwamba amani na upendo ni chanzo cha maendeleo, sawa sawa kabisa. Zamuni yako, Fikiri Gakala, unajiita mkongwe wa salamu Afrika Mashariki na ya kati, ukiwa kule Ngokolo, Shinyanga, Tanzania unapeana salamu zako ziende kwake Rajabu Ndikumana akiwa kule Burundi, Otieno Borangi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Joseph Miroro, Rutaiwa Busisi, Salimu Nzali, Emma Kapela, Henry Kideula, Deusi Masunga, huku msahau Mapema Ndula, Husna Salim Leo, Mamaso Juma, Michael Mwanaharakati, Frenz Manco, Zakaria Ndempo, Felix Mkosamale akili kule Burundi, na Nasoro Sayungu ujumbe unawatakia wote mafanikio mema kwenye shughuli zao asante. Zamu ni yako wewe, Raymond Simbo Masawe, ukiwa wapi Tanzania, unapata salamu zako zimwendee Salome Daniel Elias Mchana ja Mchana Jumaid Isa Joseph Miroro na Rebeka Kwamboka unasema pia Ujawasao, Helena Ayuma, Endeka Zakaria Ndemfo na Deusi Masunga, unawaambia ujumbe unawatakia maisha mema. Asante sana. Basi na kamata barua pepe yako wewe, sio mwingine, ni Meshak Mamwalwa ukiwa Kihonda. Salamu zako kutoka kule Morogoro, unasema zende kwake. Kwanza mtangazaji wa zamu, kwa niaba ya wote wakja hulu wa Marekani, nawaambia asante sana. Pia unamkumbuka Juma Michael Konese Kiejo, Jafari Kopo David Nyamiela Nanstony, unasema huyu unamwita Jamaika Raslei, Joshua Turuka, Miraji Kibinda, huku msahau Nasibu Rajabu, Ima Sadala, Kea Joshua Kea, wamkumbuka pia mwando wa mwando, huku msahau Madhururi Filmon, Nazareti Mwaki Pembe, Edward Kabamba, Kipara Original Jingo Edward, bila kumsahau unasema Mwalimu Kenedi Mpemba, Riki Minde kitu munishi kishumundu kwetu, orodha ndefu kweli kweli hiyo. Basi ujumbe unawaambia ha wote e, unamshukuru Mungu wa kujalia kuwa salama salimini pale ulipo e, zamu yako wewe, Victor Nyangalima. Victor Nyangalima, salamu zako napenezeni kwake Amos Msanga, unamkumbuka pia Festo Mahagama, Tito Mahagama pia unamkumbuka atu kabugu koise kiejo huku msahau kajazikindole unasema pia unamkumbuka Kwino Msombe Nawakumbuka hali kadhalika Rose Daigo, Athumani wa Chemba, huku msahau Eliud Samweli Arifu Msivange, wote kwa mmoja wanasema tukumbukane wakati ujao. Basi moja kwa moja tupate burudani ya muziki, mambo yanatoka kwake, si mwingine, ni Ay. Safi kabisa, huyo msikilizaji anakuta kitu chake hicho. Zigo ayay, kazi kwako. Sadakcha kabisa msikilizaji, ni ay huyo msikilizaji akitengeneza kitu chake hicho, zigo, mambo makubwa kweli kweli. Kipindi ni salamu na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA, ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani hapa Washington DC, moja kwa moja. Basi na kamata kadi yako wewe, Nazareti mwa Kipembe, Nazareti mwa Kipembe, ukiwa wapi wewe, unasema uko wapi, lakini unatuma salamu kwa barua pepe, unapenda salamu zako za basi ziende kwake, mtangazaji wa zamu, kwa niaba yangu ya wote na niaba yangu nasema asante sana Shukuru wa Mama, uh, Selemani Mgode, Jofari Kopo, Muhamedi Kachuru, Bonifas Mwamita na ila Nsiobela, Senato Robert na Mwandu John, wote hawa naambia, jamani, ujumbe tukumbukane. Basi, naamini wataendelea kukukumbuka. Zamuni yako wewe si mwingine, Simoni Falesi. Simoni Falesi, unapenda salamu zako kwa barua pepe, umeandika kutoka kule Mlali, Kongwa, Tanzania, maeneo ya Dodoma yale. Nafikiri ziende kwake Rustika Malatu huku msahau, fikiri Dario Gakala, Salome Daniel, Juma Hassan Jaka, Abdulaziz Kamata na watangazaji wote wa VOA unawatakia wote kazi njema. Kwa niaba yao wote nakuambia asante sana kwa salamu hizo nzuri kabisa. Zamu yako wewe Johni Bebe. Haya Johni Bebe, wasemaje wewe? Unasema leo salamu zako kutoka kule Moshi, Tanzania, maeneo ya Kilimanjaro yale baridi baridi kule. Basi mambo mazuri kabisa. Unapenda ziende kwake, si mwingine, unasema Joseph Gabrieli, Maura Michael na tuingiliage Davis huku, msahau Minja au King Kide huyu unakumbuka, pia zawadi wa Sanya Lauboy pamoja na marafiki zako wote unasema wanaokufahamu John bebe wa ful ubaridi. Unasema ukiwa kule ubaridini Moshi Kilimanjaro, kwenye baridi baridi za mlima Kilimanjaro, mambo safi kabisa. Nashukuru sana basi salamu zako wewe, Deus Masunga, Deus Masunga, unasemaje leo? Unasema le, salamu zako na kazini kwake huku msahau mzee Maduhu Masunga, Deus Masunga hawa wako wote mtaa wa Lumumba unasema kule Mwanza, Tanzania. Amemkumbuka Asha Shabani Ali Nkamba Lukuba Ndula, huku msahau Jumanne Lukuba naye pia amemkumbuka Juma Maliko. Hawa wanasema wako Tabora, Tanzania, huku wasahau hali kadhalika Grace Kalanja, Charles Luhende, Magembe Madugu, Ngalula Maduhu. Hawa wako Mwanza, Tanzania pia mwakumbuka Daniel Maduhu, Sibogo Maduhu, Mchambi Maduhu na huyu mwingine nani, ni Mwalu Maduhu. Unasema hawa wako jijini Dar es Salaam pale Tanzania. Pia ukuwa sahau Lenga Chamati, Litaiwa Busisi, Victor Nyamgalima na pia mwakumbuka, wanasema Joseph Miroro na William Kenya, hawa wote wakiwa Kenya. Ujumbe unawaambia Kazi ya salamu ina wenyewe, mambo hayo. Kazi ya salamu ina wenyewe, mambo makubwa kabisa haya. Msikilizaji, ni wakati akapata kibao cha muziki. Si mwingine huyu msikilizaji kutoka kule jamhuri kide ya kidemokrasia ya Kongo, mzee wa vitu vizito huyu. Si mwingine msikilizaji Fale Popa anakwambia original. Sante sana <laughs> <di> <laughs> Pa, mambo hayo, msikilizaji, unapiga mguu kushoto kulia, unageuka nyuma, unatembea mbele, unakuja huku, mambo mazito kweli kweli, si mwingine huyo, msikilizaji ni Fali Pupa mwana wa Afrika akikwambia original najua, hapo kwa hakika msikilizaji, unazungusha miguu vibaya sana hapo ukimsikiliza Fali wa Ipupa ndani ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kipindi ni Salamu na Muziki kinachokujia kila siku ya Jumapili. Mambo masafi kwelikweli kweli hapa msikilizaji. Asante sana basi, tukiendelea na salamu zenu na eh, kamata kadi yako siwe. Mwingine ni Deusi Masunga, Deusi Masunga, unasemaje? Unapenda salamu zako, unasema wewe kujiita waziri wa mambo ya salamu <laughs> kazi kweli kweli, unapenda salamu zako ukiwa kule Sikonge, Tabora. Ziende kwake Asha Shaban, huku msahau Mkamba Lukuba, Ndula Mapema, Ndula Ngolo Tama, Emmanuel Kapela pia umemkumbuka Nasoro Muziku, huku msahau Rashid Igonza e. Hawa wote wanasema wako Tabora, Tanzania. Pia wanawakumbuka Charles Lohende, Daniel Mauhu, unasema hawa wako Mwanza. Hali kadhalika huja msahau Nenedi Mpemba, Sima Gakalukina Njigo, Edward. Hawa wanasema wako kule Shinyanga, wanaita Shaitown kule. Huku msahau pia msikilizaji mwingine ambaye ni Zakaria Ndemfo, yuko Morogoro. Umemkumbuka Omar Kavota, Joseph Miroro, Paulina Madoshi Jumanne Lukoba, unasema hawa popote pale walipo, unawatumia salamu. Asante sana na kamata kari yako, wewe Swedi Kaluta, ukiwa Pretoria. Asante sana, unapenda salamu zako basi. Kule ni Afrika Kusini, zisafiri mpaka kuelekea wapi? Tanzania. Unamkumbuka baba Kueleta, huku msahau baba Anwari, Robert Thomas Mwambozi Aturu Kabuga, unamkumbuka pia Amos Msanga Shukuru wa mama mchana j mchana Vikta Nyangarima, huku msahau Rasamli Jafari, Kopo Ima Sangala, Jofrey Njireka, Ful Mikebuka pia mwamkumbuka Zakaria Nzemko mkoo unasema huyo. Haya basi, unawaambia ujumbe ni wa Kennedy Wendera na mbona kimya kimezidi unawauliza. Haya basi si kadhalika watakukumbuka na wewe pia. Zamu ni yako Joshua Rubenge, Joshua Rubenge, unapenda salamu zako leo hii e, ukiwa kule nchini Tanzania, ziende kwake Geoffrey Rubenge, Leopold Rubenge, Jovini Rubenge, hao unasema pamoja na ukoo mzima wa Rubenge popote pale walipo, huku msahau Juma Michael Mwanarakati, mmkumbuka pia Con Francisco Lawrence, pia huku msahau Mtei Clemency Adram Manuele, huyu Davidi e. Menegwa na padri Moshi. Basi mambo ni hayo, msikilizaji, katika masuala yale ya yes, salamu na muziki na kamilisha basi kipindi hiki, msikilizaji, na vitu vya hapa Marekani, mambo ya Marekani ya hip hop, msikilizaji, ni Stevie Wonder, msikilizaji, akishirikiana naye Pharrell Williams, bila kumsahau Snoop Dogg, California Roll. Moja kwa moja basi wanatukamilishia kipindi chetu cha salamu kwa siku ya leo na kutakia jumapili njema. Kwaheri. Ifuatao ni muhtasar wa habari. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Watu waliokuwa na silaha walivamia baa moja katika mji mkuu wa Burundi, Bujumbura, Jumamosi usiku na kuua takriban watu saba. Walioshuhudia wamesema washambuliaji waliwaamuru watu ambao walikuwa wamekaa nje kuingia ndani ya jengo, halafu wavamizi hao wakaanza kufyatua risasi. Serikali ya Kenya imesema leo Jumapili kuwa itatumia takriban maafisa polisi elfu kumi ili kuboresha usalama wakati wa ziara ya Baba Mtakatifu Francis baada ya mwezi huu huku nchi ikijitayarisha kuhudumia karibu watu milioni moja katika mji mkuu. Baba Mtakatifu Francis anasema kuvuja kwa nyaraka nyeti za Vatican ni uhalifu na kitendo kisichokubalika ambacho hakitamzuia kusonga mbele na mageuzi ya kanisa. Na licha ya ishara kuongezeka kwamba bomu limeiangusha ndege ya abiria ya Russia wiki iliyopita kwenye anga ya peninsula ya Sinai, mkuu wa timu ya uchunguzi ya Misri anasema hakuna hitimisho lililofikiwa kuhusu chanzo cha ajali hiyo. Hizo basi, msikilizaji, zilikuwa ni habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA hapa Washington DC. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza pia katika mita zile zile 1922 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.