Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu msikilizaji, katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika ya Mashariki. Mimi ni Meri Mgawe na mimi ni Harizon Kamau nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa Ijumaa Novemba 6, mwaka wa 2015. Karibu sana. Katika matangazo ya Kumekucha Afrika hivi leo, tunakuarifu kuwa wananchi wa Tanzania watoa maoni tofauti baada ya kuapishwa Rais John Pombe Magufuli. matarajio yangu ni makubwa sana kwa rais ambaye ameapishwa eh, kwa maana ya kwamba ahadi ambazo amezitoa wakati wa kampeni, na kama atazitekeleza, ni dhahiri kabisa ya mambo yatakuwa mazuri. Na katika habari za dunia tunakuarifu kuwa Marekani yaonya kuhusu matamshi yanayochochea ghasia ya za mauaji nchini Burundi. Eh, hizo ni vidokezo vya habari tulizokuandalia siku ya leo, mpenzi msikilizaji, lakini tutaanza na habari za dunia zikisomwa naye Harrison Kamau. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry amepongeza rais wa Tanzania kwa kufanya uchaguzi wa rais, bunge na madiwani Nakuvunja rekodi ya demokrasia katika nchi hiyo. Katika taarifa iliyotolewa na wizara ya mambo ya nje ya Marekani, waziri Keri ametoa pongezi hizo kwa niaba ya rais Barack Obama na watu wa Marekani. Taarifa imesema wakati rais John Pombe Magufuli na uongozi wake wanaanza kuwajibika, Marekani inatarajia kuendeleza kuimarisha ushirikiano wake baina ya nchi hizo mbili, wakati wanafanya kazi pamoja kusaidia katika tamaduni za kidemokrasia, kuchochea usalama wa kieneo na kuhamasisha maendeleo ya kiuchumi. Pia amemshukuru rais anayeondoka madarakani Jakaya Mrisho Kikwete katika juhudi yake kusaidia kujenga uhusiano bora baina ya Marekani na Tanzania. Hata hivyo, Marekani inaendelea kuwa na wasiwasi wasi mkubwa kuhusu tangazo la maafisa wa tume ya uchaguzi kuonyesha nia ya kubatilisha uchaguzi wa Zanzibar. Imetoa wito wa utawala mpya wa Tanzania kuhakikisha kuwa matarajio ya watu wa Zanzibar yanafikiwa kwa wakati, haki na amani katika kuimarisha mchakato wa uchaguzi wa Zanzibar. Rais mpya wa Tanzania John Magufuli ameapishwa Alhamisi licha ya mzozo ulioko kufuatia uchaguzi wa Oktoba 25. Magufuli pamoja na mwanamke wa kwanza makamu wa rais nchini Tanzania, Samia Suluhu Hassan walipewa kiapo cha kuhudumu mbele ya umati uliokuwa ukishangilia kwenye uwanja wa michezo wa Uhuru mjini Dar es Salaam. Kwenye hotuba fupi, Magufuli aliahidi kutekeleza ahadi alizozitoa wakati wa kampeni. Bwana baba Magufuli pia ametoa wito kwa watanzania wote kuungana, akisema kila mmoja ni mshindi kwa kuwa uchaguzi ulimalizika kwa njia ya usalama. Marais kadhaa wa Afrika walihudhuria hafla hiyo, miongoni mwao Paul Kagame wa Rwanda, Jacob Zuma wa Afrika kusini na Robert Mugabe wa Zimbabwe. Vyama vya upinzani vilisusia sherehe hizo, wakidai kuwa uchaguzi huo uliibiwa. Mjumbe wa Umoja wa Mataifa unaondoka Libya Umetoa wito kwa viongozi wa pinzani kuacha kuzuia taratibu za kidemokrasia na kupigia kura makubaliano ya kisiasa ambayo yatapelekea serikali ya mseto nchini humo. Mary Mgawe anaisoma ripoti ya mwandishi wetu Margaret Bashir. Bernardino Leon ameliambia Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa katika maelezo yake ya mwisho kwamba katika wiki za hivi karibuni kumekuwa na hatua zilizopigwa katika kutatua masuala yaliyokuwepo kama vile kuwepo kwa mwakilishi katika serikali mpya, lakini hakuna makubaliano rasmi ya serikali mpya. Ujumbe wa Umoja wa Mataifa nchini Libya umeendelea kushinikiza kwa wote baraza la wawakilishi la Libya na bunge kuu la kitaifa la Tripoli GNC kuhusu umuhimu wa kuwepo haraka vipindi vya kuchagua mwelekeo wa kidemokrasia katika makubaliano ya kisiasa na mapendekezo katika baraza la rais. Amesema GNC na wanamgambo wake washiriki walichukua udhibiti wa mji mkuu Tripoli mwaka jana na kutuma wawakilishi wanaotambulika kimataifa katika mji ulioko mashariki wa Tobruk. Wapinzani hawa wawili wamekabiliwa na mlolongo wa ghasia ambao umechangia kwa kiasi kikubwa kuhusu mzozo wa wakimbizi katika bara la Ulaya na kuongezeka kwa makundi ya wenye misimamo mikali ya Kiislamu huko Libya, ikiwemo lile la Islamic State. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka hapa jiji kuu la Marekani Washington, Washington DC. Tukiendelea na habari muhimu za dunia, waziri mkuu wa Uingereza David Cameron amesema kuwa anaamini kwa kiasi kikubwa kuwa bomu lilitumika kutibua ndege ya Russia ikiwa kwenye anga ya Peninsula ya Sinai huko Misri wiki iliyopita. Hata hivyo, maafisa wa Russia pamoja na wale wa Misri wanasema kuwa madai hayo ni ya kufikiria tu. Akizungumza kabla ya kukutana na Rais wa Misri Abdel Fattah El-Sisi mjini London Alhamisi, Cameron aliongeza kuwa hata wataalamu bado hawana uhakika nini kilichosababisha ajali hiyo iliyoua watu wote 224 waliokuwa ndani ya ndege hiyo. Hapa Washington, msemaji wa White House John Ernest amesema Marekani haijafanya wa uamuzi wake, lakini kuna uwezekano kuwa bomu lilitumika. Hata hivyo, hakuelezea kwa kina kuhusu matokeo ya uchunguzi kutoka kwa maafisa wa Marekani. Waziri wa kigeni wa Uingereza Philip Hammond amesema kuwa kuna uwezekano mkubwa kuwa ajali hiyo ilisababishwa na kilipuzi kilichokuwa ndani ya ndege hiyo. Kundi la kimataifa la madaktari wasio na mipaka limesema uchunguzi wa ndani kuhusiana na shambulizi la mwezi uliopita kutoka vikosi vya Marekani kwenye hospitali moja kaskazini mwa Afghanistan umethibitisha kwamba hakukuwa na sababu yoyote ya shambulizi hilo. Shirika hilo lilijulikanalo kama Medicine Sans Frontiers ama SMSF limetoa ripoti hiyo Alhamisi likiorodhesha matukio kuhusiana na shambulizi hilo. Msemaji wa idara ya ulinzi ya Marekani amesema kuwa kamanda wa ngazi ya juu wa Marekani, Jenerali John Campbell, amekutana moja kwa moja na wawakilishi wa MSF. Msemaji huo kwa jina Jeff Davis amesema Marekani inafanya kazi kwa kushirikiana na MSF kutambua waliokufa au kujeruhiwa, kukamilisha uchunguzi wake na kuendelea kufidia walioathirika wa na unasikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Na matamshi ya Rais Mugabe wa Zimbabwe kuhusu Wakenya kama mafisadi na wavunjaji sheria wa hali ya juu duniani umezua hisia tofauti miongoni mwa wakazi mjini Mombasa. Mwandishi wetu Salma Mohamed ametuandalia ripoti ifuatayo. Usemi wa Rais Robert Mugabe kwamba Wakenya wamebobea kwa wa ufisadi ume umezua hisia tofauti miongoni mwa wakazi katika eneo la Mombasa nchini Kenya. Rais Robert Mugabe amenukuliwa katika vyombo vya habari na mitandao ya kijamii hivi majuzi kukashifu Wakenya kama watu wafisadi zaidi ulimwenguni na kuwataja wavunjaji sheria wa hali ya juu. Baadhi ya waliozungumzia suala hilo ni viongozi katika bunge la kaunti ya Mombasa ambao walighadhabishwa na matamshi ya kiongozi huyo waliomtaja kama mkiukaji sheria ambaye hapaswi kukosoa Wakenya. Kwa majina, mimi naitwa Mohamed Madundo, mimi ni MCA wa Shikadabu Likoni. Kulingana na statement ya president wa Zimbabwe eh, Rais eh, Mugabe na vile ambavyo amezungumzia kuhusu mambo ya Kenyans, hawezi kusema wakenya wote. hiyo wakenya wote ni alitumia eh, lugha mbaya ambayo, ambayo haifai kuzungumzia kuzungumzia kuhusu wa Kenya, MCA wa, nani, wa Kenya. Kuhusu. No, CEO, kutoka mji wa kale Kizingo, jina langu naitwa Amur Fadhadhal Amur. Ni masikitiko kwa kiongozi wa Kiafrika kama yeye ambaye kwanza nchi yake ndo imezembea zaidi ulimwenguni, hiyo sio tu amekataa kufuatia demokrasia katika nchi za Afrika. Ile nchi ambayo haifuati demokrasia ni Zimbabwe, kwa sababu wakati wake ushaisha, lakini anatumia mabavu. Sasa yeye anaona wenzake, kuna yule msemo watu wa Kiswahili anasema nyani hao jioni. Kenya ina watu elfu arobaini na tano. Si nidhamu wala si heshima kiongozi ambaye anaongoza Afrika kusema neno kama ile. Angesema fulani na fulani ni waizi, lakini asisema nchi nzima, kwa sababu si watu wote waizi. Kiongozi mwanamke katika bunge hilo Bi Sara Nyamvula, hata hivyo, alikuwa na maoni tofauti kuhusiana na matamshi hayo. Kwa majina anaitwa Sera Nyamvula na mimi ni mheshimiwa katika bunge la mashinani la Mombasa, vile ilivyo, sista, ajabu Mugabe kutuita sisi waizi, manake kila uchao, kila usubuhi ukifungua gazeti, kuna mtu ameiba. Hata hivyo baadhi ya raia waliunga mkono matamshi yake na kusema kuwa wakuwa Wakenya wanafaa kujirekebisha, kwani hatua hiyo ni dhihirisho kuwa nchi imepata sifa mbaya t yalicho na ufisadi mm -hmm. Na katika serikali hii ufisadi umekithiri mno. Sasa ikiwa mtu kama rais wa Zimbabwe azongelea swala kama hili, hili ni jambo la aibu, na tuna ni aibu katika Afrika na Mashariki na Kati, kusema la kweli Hakitaja Wakenya, amejumlisha watu wote wa, wa kitaifa la Kenya, na hakizungumza vile kumaanisha ushahidi anao wa kutosha. Maanake ifikie wakati na wasaa azungumze jambo kama hili na ulimwengu mzima ushuhudie jambo kama hili. Kwanza kabisa tukio tukijua yeye ameongea kama mwenyekiti wa African Union, ambapo Kenya ile tabia ina mudhi mno, kumaanisha ushahidi anao na yajua sisi ndio wafisadi, na yajua ufisadi ofis umekithiri mno katika nafsi zetu. Nadhani hii ni changamoto ya Wakenya. Kama rais wa nchi nyingine ndi atasema sisi ni wafisadi, je, hii nchi inakwenda ina wapi na tutakosa ile African Continental Nationality? Hali kadhalika mgombezi wa urais kwa tiketi ya Republican nchini Marekani, Donald Trump, hivi majuzi amenukuliwa na vyombo vya habari kuwashutumu viongozi wa Kenya kwa kuifilisi nchi na kuiba mali ya wa wakenya huku wakificha katika mataifa ya kigeni. Nikiripotia Sauti ya Amerika kutoka mjini Mombasa nchini Kenya, mimi ni Salma Mohammed. na kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Waweza kufuatilia matangazo haya kupitia tovuti yetu www voa swahili com. Na hivi sasa tuendelea na habari zaidi za dunia. Marekani imewafungulia mashtaka wanaume watatu kwa kufanya njama za kusafiri kwenda Yemen ili kutoa maelfu ya dola kwa aliyekuwa kiongozi wa Al Qaida Anwar al Alwaki aliyezaliwa Marekani ambaye alikufa kwa lengo la kusaidia vita vya jihadi dhidi ya wanajeshi wa Marekani walioko Iraq, Afghanistan na kote ulimwenguni. Kwenye mashtaka hayo ambayo yanabeba makosa manne yaliyofunguliwa Alhamisi katika jimbo la Ohio hapa Marekani, imewashtaki yake ya Faruk Muhamad Ibrahim Zubil Muhammad Asof Muhamed Salim na Sultan Rum Salim kwa kutoa vifaa vya kusaidia magaidi na kupanga njama za kuzuia haki kutendeka. Faruk Muhammad na Ibrahim Muhammad wanashtaka zaidi ya njama za kuibia benki. Wawili kati ya washtakiwa ni raia wa Marekani, huku wengine wawili wakiwa wameoa wa Marekani. Idadi ya wanamgambo wa ISIS wameuawa pamoja na mitambo ya mawasiliano kuharibiwa huko Siria na Iraq katika shambulizi la siku nzima lililofanywa na vikosi vya vi Afghanistan na Marekani, mashariki mwa Afghanistan. Maafisa wanasema shambulizi hilo limetokea katika maeneo mbalimbali mbali katika wilaya ya Achin kwenye jimbo la Nangarhar, eneo ambalo wanamgambo wa ISIS wameongeza harakati zao licha ya juhudi zinazofanywa na vikosi vya usalama kuwadhibiti. Gavana wa wilaya ya Achin kwenye jimbo hilo Haji Garib ameambia Sauti Amerika ya Amerika kwamba mashambulizi hayo yamefanyika kwa siku mbili mfululizo. Nam, na baraza la seneti la Nigeria limeutaka utawala wa Rais Muhammadu Buhari kuanza haraka uchunguzi wa serikali ya, ya rais wa zamani Goodluck Jonathan ili kurejesha fedha zilizoibiwa kutoka kwenye miradi ya kutokomeza umaskini ikiwemo mradi unaojulikana kama Subsidy Reinvestment Empowerment Program au kwa kifupi SURE-P. Mwandishi wa VOA Peter Klote ametuandalia ripoti ifuatayo inayosomwa hapa na Aida Isa. Baraza hilo la Senati linaelezea kuwa serikali ya zamani lazima iwajibishwe kwa fedha zilizotumia kutekeleza miradi ya shua p na mradi mwingine wa kutokomeza umasikini Taarifa hizo zinakuja baada baraza hilo kupinga kutekelezwa kwa ahadi zilizotolewa na Rais Buhari wakati wa kampeni, kutoa dola 25 kwa mwezi kwa vijana ambao hawana ajira kwa lengo la kupunguza kiwango kikubwa cha kutokuwa na ajira. Christopher Kolade mwenyekiti wa zamani wa Sure P alijiuzulu wadhifa wake hapo mwaka 2013 akisema mradi huo umekosa wa uaminifu wake kutokana na ulaji rushwa na uingiliaji kati wa kisiasa. Seneta Shehu Sani, ambaye ni mwenyekiti wa kamati ya Senate katika kamati ya madeni ya nje na ndani, anasema kuna ishara kuwa baadhi ya maafisa katika utawala uliopita walitumia miradi ya kutokomeza umasikini kwa ajili ya kujitajirisha wenyewe. Hii inatokana na ripoti kuhusu ulaji rushwa na udanganyifu ambao ulitokea wakati wa utawala wa Rais wa zamani Goodluck Jonathan. Tumehisi njia bora zaidi ya kutenda haki ni kufanya uchunguzi huu wa ulaji rushwa na udanganyifu uliofanyika, hususan programu inayojulikana kama shua p ili serikali ya sasa iweze kurudisha fedha zilizoibiwa. Lakini maseneta kutoka chama cha upinzani cha People's Democratic Party PDP walipinga uchunguzi huo. Wanasema Rais Buhari anaonekana kuwa hajajiandaa vyema kutatua changamoto za kijamii na kiuchumi na atatumia uchunguzi huo kuleta mvuto wa uwezo wake wa kuongoza. Wamesema serikali inastahili kusonga mbele badala ya kutafuta kushtaki maafisa waliopita. Bwana Sani anasema utawala uliopo madarakani umewaahidi wa Nigeria kupambana na ulaji rushwa wote na kurudisha serikalini fedha zilizoibiwa. Wito wa baraza la seneti la kufanya uchunguzi huo, anasema Bwana Sani, ni sambamba na ahadi ya utawala wa Bwana Buhari. Basi serikali ya Marekani nayo ina wasiwasi mkubwa na amri iliyotolewa na rais wa Burundi Pierre Nkurunziza hapo Novemba mbili Kilitaka jeshi la usalama la nchi kutumia nguvu kufanya upekuzi majumbani kusaka silaha na waasi katika muda wa siku tano. Meri Mgawe anaisoma ripoti kamili. Katika taarifa iliyotolewa na balozi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa Samantha Power, amesema Marekani imeshtushwa sana na kusambaa kwa ghasia nchini Burundi na matamshi ambayo yameonyesha wazi yanaweza kuchochea hali ya hofu na mivutano kote nchini Vipawa amesema wamesikitishwa sana na ripoti ambazo ni za kichochezi na hotuba za kuwagawa watu zinazotumiwa pia na maafisa wengine wa serikali. Rais wa baraza la seneti nchini Burundi, Reverien Ndikurio, ameripotiwa kutumia lugha za vitisho ambazo hazijawahi kushuhudiwa katika kipindi cha miaka ishirini. Balozi wa Marekani amesema iwe ni kwa lugha ya Kirundi au Kiingereza, lugha ya matamshi hayo yana vitisho Unamwambia wale wanaotaka kutekeleza operesheni katika suala hili watumie nguvu zote, watu wao wanafaa kufa na mwamuru nendeni. Taarifa ya Bipawa imeongeza kuwa hotuba kama hizi ni za hatari sana, na kuitaka serikali ya Burundi kuwaruhusu haraka bila ya masharti yoyote wafuatiliaji wa haki za binadamu na wa usalama wa Umoja wa Afrika kuingia nchini humo na haraka kuchukua hatua kwa ahadi yake ya kushiriki katika majadiliano ya kimataifa nje ya Burundi ili kufikia mwafaka katika kurejesha uthabiti na kumaliza hali ya hofu nchini humo. Kufuatia hatua hiyo, bado hali ya taharuki inaendelea kushuhudiwa katika mitaa ya kaskazini mwa jiji la Bujumbura, ambapo wakazi wa maeneo hayo wameanza kuyahama makazi kufuatia ilani ya mwisho iliyotolewa na serikali kuwa nguvu, nguvu zitatumiwa na polisi na ushirikiano na wanajeshi katika operesheni ya kupokonya silaha zinazomilikiwa kinyume cha sheria. Milio ya risasi na milipuko mingine imekuwa ikisikika katika baadhi ya kata za mji mkuu wa, bu, wa Bunyubura na ilipoingia katika tangu Burundi ilipoingia katika migogoro ya kisiasa watu. Wawili wamefariki usiku wa, wa kuamkia hivi leo katika eneo hilo la kaskazini mwa jiji ambapo milio ya risasi imesikika usiku kucha. Haidala Hakizimana ana ripoti kamili wakitumia pikipiki beskeli magari ya uchukuzi kwa wale ambao wana uwezo wa kupeleka vitu vingi vya nyumbani, wengine wakisafiri kwa miguu. Baadhi ya wakazi wa kata za Mtakura na Tvitokin kaskazini mwa jiji la Bujumbura, miongoni mwa kata zilizoshuhudia maandamano dhidi ya muhura watatu wa rais Pieri Ngurunziza, wameanza kuehama makazi yao. Hii ni baada ya serikali kutoa ilani ya mwisho kuwa nguvu zitatumika katika kile kinachofahamika kama operesheni ya kupokonya silaha makundi ya vijana wanazozimiliki kinyume cha sheria. Baada ya siku tano zilizotolewa na rais wa Burundi Pierre Nkurunziza kumalizika, itakuwa ni kuanzia Jumamosi. Tunaonga juu, tunaona na wenzetu wanatoka sasa, tutabakia na wenzetu wanatoka. Na tumeshaambiliwa hii siku ya leo ndio ya mwisho kulala mu manyumba. Sasa ubora dutoke sasa, tuone lenye litatoka enye itatokasio. Tunaangaika, tunateswa, hatulali, hatushindi u tunaona afadhali tusonge mbele. Mwenyezi Mungu atatunusuru, tunamshukuru tu Mungu. Ni mipango ya Mungu. Wananchi hao wanatakiwa na serikali kushirikiana na polisi na jeshi ili kuwataja watu hao wanaomiliki silaha kinyume cha sheria katika maeneo yao. Lakini kwao hii ni ngumu kwa sababu hawajui hasa kama mtu mwenye hana iyo silaha atatoenye hana au mtu haumjui ule ndao na silaha utamtaja mtu siomjua. Kufuatia hali hiyo meya wa jiji la Bujumura Fredi Mbonimpa ametuliza ameturiza nyoyo wa wakazi wa maeneo hayo ya kaskazini mwa jijigdon akakao keza yuko ndagwauko ugumimti. natumia fursa hii kutuliza nyowe wananchi wakazi wa kata hizo, tahadhari iliyotolewa na serikali haimhusu mwananchi anayependa amani. Ilani hii ya mwisho litolewa kwa wale ambao hajaona kuwa wakati huu ni wakati wa maendeleo. Yeyote ambaye anakimbia akiwa na silaha ajue kwamba tahadhari hii inamhusu popote anapokwenda naharoye kuko ivyo jambo cyangwa ivyo tegeko nizomufata azowaiwkati mio ya risasi na milipuko mingine imesikika usiku wa kuamkia hii leo katika kata hizo za kaskazini mwa jiji la Bujumbura, ambapo watu wawili wamefariki dunia na gari moja aina ya probox kuchomwa moto. Msemaji wa polisi ya Burundi, Pierre Ngurikia, amesema kuwa watu hao walifariki wakati polisi kipigana na makundi ya wahalifu wenye silaha kuna pia maiti nyingine moja iliyookotwa katika kata ya charama daima kaskazini mwa jiji la Bujumbura, ikiwa imekatwa kichwa. Hali hii ya taharuki imetokea ikiwa ni siku moja baada ya mawaziri watano wa serikali pamoja na makamu wa kwanza wa rais kuongoza mkutano na wawakilishi wa wananchi kusini mwa jiji la Bujumbura, wakiwataka kufikisha ujumbe kwa wananchi ambako milio ya risasi imekuwa ikisikika kwamba wakati wa mzaha umemalizika. Tangu Jumamosi, operesheni kabambe itaandaliwa na jeshi na polisi kwa lengo la kupokonya silaha wananchi wanazozimiliki kinyume cha sheria haidal hakizimana sauti amerika bujumbura voa mitaani unaendelea kusikiliza kumekucha Afrika, kutoka jiji kuu la Marekani hapa Washington DC, na katika VOA mitaani hivi leo, mwandishi wetu Halid Famau anazungumza na wananchi nchini Tanzania kuhusu uchaguzi wa rais wa nchi hiyo na hata kuapishwa kwa rais John Pombe Magufuli. Matarajia yangu ni makubwa sana kwa rais ambaye ameapishwa eh, kwa maana kwamba ahadi ambazo amezitoa wakati wa kampeni na kama atazitekeleza ni dhahiri kabisa ya mambo yatakuwa ya mazuri. Kwa hiyo tunamwombea tu Mungu amsaidie afanye yale aliyokuwa ameahidi. Ahadi zake sio mbaya, na, na ukiangalia hata historia yake ya utendaji katika wizara mbalimbali hajaonyesha kutetereka, ameonyesha msimamo mzuri, ana maamuzi, anasimamia. Kwa hiyo tunaamini hata hii nafasi aliyoipata sasa ataifanya vizuri, labda wale wasaidizi wake wamwangushe, lakini kama atapata ushirikiano mzuri na wenzake, ni mategemeo makubwa kama kazi itakuwa nzuri zaidi. Yale yote ambayo alikuwa anayase, anayasema katika kampeni, basi tunaomba kama kiongozi ayatimize, kwa kuangalia haswa mambo ya hospitali kama jinsi alivyoahidi. Na pia alisema kwamba atatuangalia sana watu wa hali ya chini, yani yani watu wanyonge watu wa yani, yani, yani wa, watu wa chini ndio anataka kuwainua. Basi hilo swala kama baba wa kiongozi wa nchi aliangalie, na at, atusaidie pia mambo ya hospitali, kwa sababu alisema kwamba ni kweli, yani ukienda hospitali saizi kuna usumbufu Unaweza ukaenda pale yani bila kutoa hela uwezi, uwezi, uwezi kutibiwa na unaweza ukatoa hela ukazungushwa. Kwa hiyo yani, kama yeye kiongozi, na nimefurahi sana kama yeye kiongozi ni mchapakazi. Kwanza Magufuli anajulikana kabisa ni mchapakazi katika nchi yetu ya Tanzania. Basi awe ma, yani, yani awe makini na afanye kazi katika hospitali kama jinsi alivyoahidi ili Watanzania tuendelee kufurahia uongozi wake na hata inapofika elfu mbili na ishirini yani, tumchague tu bila kipingamizi cha aina chochote kile, kama sasa hivi, kwa sababu sasa hivi tulikuwa tunamchagua ile wengine, yani alikuwa na upinzani mkubwa sana katika kuchaguliwa. Sasa akiyatimiza yale ambayo ameyaongea ameyasema kwa watu, naamini kabisa elfu mbili na ishirini yani atachaguliwa. Yani, mara tatu ya hizi kula alizozipata, ahadi tatu za kwanza ambazo ni afya na masuala ya maji pili. Ahadi ya tatu ni ile ya mafisadi, kuunda mahakama ya mafisadi, kwa sababu ndani ya nchi hii watu wanakula pesa ya umma, hakuna chombo chochote kinachowauliza na hatua zozote azichukuliwi, watu wanakuwa kimya tu. Sasa kama mahakama hiyo itaundwa naye akaifanyia kazi, basi na imani Watanzania watapunguza kuiba fedha ya wananchi. Naomba atuboreshe miundo miundombinu ya biashara. Kwanza kuhusu mageti, imekuwa mengi sana barabarani, biashara tunapata kamata njiani. Naomba aliangalie kwa, kwa kifupi zaidi. Umeona. Kwa wakulima umeona atufanyie pembejeo za bei rahisi hasa mbolea na pembejeo zingine zote za kilimo. Umeona atupunguzie bei zaidi ili tupate wasaa wa kulima kwa sisi ambao wafanya biashara wadogo wadogo, umeona kingine kuhusu mazingira ya, ya masoko yetu hasa ambayo ya mkoa wa Dar es Salaam, yote yana upungufu kwamba atakiwa ajengwe miundombinu mizuri ambayo inaweza kuingiza magari makubwa, kwa sababu ni masoko ambayo yapo katikati ya mji. Namshauri sana angeanza na hili swala la ajira kwa vijana e, ambayo, ni swala ambayo litaondoa utata katika mitaa na vurugu ambazo zinatokea huko mitaani. Japo ametoa ahadi nyingi, sijajua ni ipi ambayo ataanza nayo, lakini mimi kama mimi, ningependa anze na swala la ajira kwa vijana, alafu mengine ndio apewe kipaumbele. Ila ahadi amezitoa ni nyingi, sijui kama ataweza kuzitimiza zote. Tunamwachia Mwenyezi Mungu juu ya hili, tuone utendaji wake Bwana Magufuli na yeye maana, ni nafasi nyingine ambayo amepewa, kijiti alikuwa nacho mwingine sasa hivi kimehamia kwake. Na ufuatao ni muktasari wa habari. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry amepongeza raia wa Tanzania kwa kufanya uchaguzi wa rais, bunge na madiwani na kuvunja rekodi ya demokrasia katika nchi hiyo. Rais mpya wa Tanzania John Magufuli ameapishwa Alhamisi licha ya mzozo ulioko kufuatia uchaguzi wa Oktoba 25. Magufuli pamoja na mwanamke wa kwanza makamu wa rais nchini Tanzania Samia Suluhu Hassan walipewa kiapo cha kudumu mbele ya umati mkubwa uliokuwa ukishangilia. Waziri mkuu wa Uingereza David Cameron amesema kuwa anaamini kwa kiasi kikubwa kuwa bomu lilitumika kutibua ndege ya Rusia ikiwa kwenye anga ya peninsula ya Sinai huko Misri wiki iliyopita. Kundi la kimataifa la Madaktari Wasio na Mipaka limesema uchunguzi wa ndani kuhusiana na shambulizi la mwezi uliopita kutoka vikosi vya Marekani kwenye hospitali moja kaskazini mwa Afghanistan umethibitisha kwamba hakukuwa na sababu yoyote ya shambulizi hilo. Marekani imewafungulia mashtaka wanaume watatu kwa kufanya njama ya kusafiri kwenda Yemen ili kutoa maelfu ya dola kwa aliyekuwa kiongozi wa Al Qaida Anwal Alwaki aliyezaliwa Marekani ambaye alikufa kwa lengo la kusaidia vita vya jihadi nchini humo. Idadi ya wanamgambo wa ISIS pamoja na mitambo imeharibiwa huko Siria na Iraq katika shambulizi lilofanywa Afghanistan. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya leo hapa studio studioni, niko naye Harrison Kamau, mwelekezi ni Aida Isa, mimi ni Meri Mgawe. Tunawatakieni nyote asubuhi njema.