Direct from Washington, the voice of America, the hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Hujambo msikilizaji mahada, popote pale unapotusikiliza, nayekukaribisha hivi sasa naitwa Mkamiti Kibayasi. Na mimi ni Khadija Riyami nikikukaribisha leo Jumatano Novemba 2, Novemba 3 mwaka 2015. Tunasikika katika 107.5 FM Nairobi, Kenya, 98.1 Ikweta FM Kisumu, Kenya, 94.9 VO FM Bujumbura, Burundi, na masafa mafupi katika mita band 19 na 22. Samahani msikilizaji, leo ni Novemba 4 mwaka 2015, siku ni Jumatano. Karibuni. Matangazo yetu ya leo, serikali ya Burundi yatoa wito wa mwisho kwa raia wake kusalimisha silaha wanazozimiliki ili kuepuka kuitwa magaidi. Na katika habari nyingine, maimamu na waumini wengine wa Kiislamu nchini Kenya watoa taarifa kumtaka Baba Mtakatifu kuhimiza shule za Kikatoliki nchini humo kuacha tabia ya kuwazuia wasichana kuvaa hijabu akiwa darasani, aweze kuzungumza na viongozi wa makanisa kuleta uhusiano mwema kati ya viongozi wa dini ya Kiislamu na wa dini wa Kristo especially Katholik, kwa sababu kuna kutoelewana. Ni dondoo tulizokukusanyia hii leo katika matangazo haya, jumuika nasi katika dakika 30 za matangazo, lakini kwanza ni habari za dunia zikisomwa kwako na Hadija una Katika habari za dunia jioni ya leo, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Jakaya Mrisho Kikwete amekutana na makamu wa pili wa rais wa Zanzibar Maalim Seif Sharif Hamad ambaye pia alikuwa mgombea urais kwa tiketi ya chama cha upinzani cha CUF kuzungumzia hali ya kisiasa ya Zanzibar ambayo amejitokeza baada ya Tume ya Taifa ya Uchaguzi ya Zanzibar zek kufuta uchaguzi wa visiwa hivyo kutokana na kile ambacho mwenyekiti wa tume ameelezea kukiuka kwa taratibu mbalimbali mbali. Viongozi hao wawili wamekubaliana kwa mashauriano yaendelee kufanyika baina ya pande zote zinazohusika na hali ya kisiasa ya Zanzibar. Taarifa iliyotolewa na Ikulu ya Dar es Salaam haikufafanua zaidi kuhusu mkutano huo ambao ulifanyika mjini humo. Waziri wa mambo ya nje wa Russia Sergei Lavrov leo ameelezea haja ya kuamua ni makundi gani ya upinzani yanayopigana nchini Siria yajumuishwe kuwa sehemu ya, ya, ya mazungumzo ya amani ya baadaye na yapya yatajwe tajwe kuwa ni ya kigaidi. Lavrov amezungumza katika mkutano na waandishi wa habari baada ya mkutano mjini Moscow na mwakilishi wa Umoja wa Mataifa kwa Siria Stefan de Mistura kujadili utaratibu wa kubuni suluhisho la kisiasa kwa mzozo ambao umesababisha vifo vya zaidi ya laki, ya watu laki mbili na elfu arobaini tangu Machi mwaka elfu mbili kumi na moja. Mapema leo ofisi ya rais wa Russia vladimir Putin imesema kiongozi huyo amejadili hali ya nchini Siria kwa njia ya simu na rais wa Uturuki recep tayyip Erdogan, na wote wako tayari kuendelea na mjadala wa kisiasa. Rais wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni, ambaye anawania tena uraisi katika uchaguzi wa Februari mwaka ujao, leo amewashambulia wapinzani wake wawili, waziri mkuu wa zamani Ambaba Babazi na kiongozi wa FDC Dr. Kiza Besige kwa hawawezi kuleta mabadiliko yoyote nchini humo. Ifuatayo ni ripoti ya mwandishi wetu Kenneth Bwire kutoka Kampala. Baada ya kueleza kwamba ruwaza yake ni kuimarisha ukuaji wa uchumi wa Uganda kwa kuimarisha sekta za nishati, elimu afya tekno hama, kilimo na ujenzi wa barabara, rais wa Uganda Yoweri Museveni ameanza kuwadondoa wapinzani wake akiwataja kuwa watoto katika siasa wasioweza kumpa upinzani wowote. Museveni ameanza kwa kumchambua aliyekuwa waziri wake mkuu wa mama Mbabazi, akikejeli usemi wake wa siasa wa kwenda mbele, yani moving forward. hakuta kuwepo ushindani mkubwa kwa sababu Mbabazi hana la kuwafanyia Waganda. Muganda anayemuunga Mbavazi mkono ni mwenda wazimu. Unamuunga mkono Mbavazi kwa sababu gani? Unamuunga mkono Besije kwa nini? Museveni amemtaja Besije kuwa mzembe na mwoga aliyemkimbia mnamo mwaka elfu mbili na moja, wakati Uganda ilikuwa na mzigo mkubwa wa kukabiliana na waasi wa Lords Resistance Army, LRA, huku waasi wa Allied Democratic Forces, ADF, wakiwahangaisha Waganda. Kenneth Bwire, Sauti Amerika, Kampala. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Ndege iliyoanguka nchini Sudan Kusini muda mfupi baada ya kuruka kutoka kwenye uwanja wa ndege wa Juba wenye shughuli nyingi imeua takriban watu 32. Maafisa wanasema mtu mmoja amenusurika, naye ni mtoto mdogo na amepatikana Ripoti zimesema ndege hiyo ya mizigo iliyotengenezwa Russia aina ya Antonov ilianguka kiasi cha mita 800 kutoka kwenye njia ya ndege hivi leo na kuangukia kwenye msitu mnene kwenye mwambao wa mto White Nile. Bado haiko bayana kama waathirika wote walikuwa ndani ya ndege au kama baadhi walikuwa ardhini wakati wa ajali. Shirika la habari la Reuters limeripoti kwamba ndege ilikuwa na jumla ya watu 18 pamoja na wanahewa sita wanahewa hao watano ni raia wa Armenia na mmoja wa Rasia na wote wamefariki katika ajali. Kundi la Islamic State limerejea tena madai yake kuwa limeiangusha ndege ya Rasia ambayo ilianguka kwenye peninsula ya Sumnai, hivyo kutoa changamoto kwa wale wenye mashaka kuthibitisha vinginevyo. Katika taarifa ya sauti iliyobandikwa hivi leo kwenye mitandao ya kijamii, Islamic State imesema itatoa maelezo yote ya shambulizi hilo wakati itakapoamua. Mamlaka zinasema hawajagundua ushahidi wowote kuhusu shambulizi la kombora, wakati ndege ya metrojet A321 ilipoanguka Jumaa mosi na kuua watu wote 224 waliokuwa ndani ya ndege hiyo. Hiyo inaondoa uwezekano wa mlipuko wa ndani ya ndege iliyokuwa ikitoka kwenye mji wa mapumziko wa Sharm el Sheikh nchini Misri kwenda St Petersburg. Ama ilikuwa na bomu au ni tatizo la kiufundi wanachama wapya wa bunge la canada wanaapishwa hivi leo mmoja wao akiwa mbunge wa kwanza mzaliwa wa somalia ahmed hussein ambaye alihamia canada akiwa na umri wa miaka 17 ni mwanachama wa chama cha liberal ambacho kimeshinda uchaguzi wa karibuni nchini humo na kumaliza takriban mwongo mzima wa utawala wa conservative uliokuwa ukiongozwa na waziri mkuu stephen harper Akiongea kuhusu kuchaguliwa kwake, Hussein amesema inaonyesha kuwa Kanada ni nchi ambayo inakumbatia mabadiliko na tamaduni mbalimbali. Hussein mwenye umri wa miaka 30 ameiambia VOA kwamba ameamua kuania ubunge mwaka jana wakati fursa ilipojitokeza katika jimbo la Toronto. hakukabiliana na changamoto zozote kama Mwislamu au mhamiaji. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Mpinzani mkuu katika siasa za Uganda, Dr Kizza Besigye, ameweka historia kwa kuvutia umati mkubwa wa watu kuwahi kushuhudiwa katika barabara za Kampala wakati wa kuidhinishwa kwake kuwania urais katika uchaguzi mkuu wa mwaka ujao. Umati wa watu walikaidi agizo la tume ya uchaguzi kutaka kila anayewania urais kusindikizwa na watu ishirini na badala yake maelfu wamejitokeza kumsindikiza kiza. Shughuli za usafiri kuingia na kutoka jijini Kampala zimesitishwa siku nzima kutokana na idadi hiyo kubwa ya wafuasi wa Besigye. Mwandishi wetu wa Kampala, Kenneth Bwire, na ripoti ifuatayo. ni umati mkubwa wa watu ambao bila shaka umewashitua wengi. Umati ambao umetajwa na wengi kwamba haujawahi kushuhudiwa kwenye barabara za Uganda, maelfu ya wafuasi wa chama kikuu cha upinzani nchini Uganda Forum for Democratic Change waliojitokeza barabarani, juu ya maduka, juu ya miti na juu ya kila kinachoweza kupandiwa. Haya yote ni katika jitihada za kuonyesha ufasi wao kuunga azma ya Dakta Kiza Besije kwa nia urais kwa mara ya nne dhidi ya Rais Museveni. Wafuasi waliamua kupandisha kiti cha sofa cha kisasa juu ya gari lake Dr. Besije na kumtaka keti, kiti kikiwa juu ya gari ili asichoke safari ndefu. Maelfu ya watu walimpa pesa Dr. Besije kwa mchango mkubwa. Dr. Kiza Besije alikuwa amepangiwa kufika mbele ya maafisa wa tume ya uchaguzi kuidhinisha azma yake ya kuwania urais saa nne asubuhi, lakini kutokana na umati huo wa watu barabarani alifika dakika ishirini kabla ya saa sita dhuhuri. Tume ya uchaguzi ilikuwa imetoa agizo kwa wanaowania urais kuandamana na watu wasiozidi ishirini magari mawili, lakini Besije amesindikizwa na maelfu ya watu magari kadhaa, wengi wakiwa kwenye pikipiki, maafisa wa polisi wakishindwa kuwadhibiti na punde tu baada ya kuidhinishwa saa sita kamili adhuhuri, Dr Besije alieleza kwamba wakati umefika wa kufanya kampeni isiyotii masharti. Nimesema bila kusita kwamba hii ni kampeni ya kutotii amri na masharti. Hatuwezi kutii masharti ya dikteta, ndipo tutakomboa nchi yetu. Besije ameeleza masikitiko kwamba ameidhinishwa kwa kwaniya urais na tume ya uchaguzi asiyokuwa na imani nayo. Tuna tume ya uchaguzi inayotumika na Rais Yoeri Museveni na chama chake cha NRM kama mkongojo. Hii ni lazima ibadilishwe. Besige amesema kwamba wakati umefika wa kufanya kampeni ya kuleta mabadiliko ya kudumu nchini Uganda, mabadiliko yatakayoruhusu raia kuwa na mamlaka idara zote za serikali kubadilishwa na kuwahudumia raia wote, na wala sio maslahi ya rais aliye madarakani. Msafara ulikuwa ule ule kutoka uwanja wa Nambole hadi katika uwanja wa michezo wa Nachibubo, umbali wa kilomita 30 alikopangiwa kuwahutubia wafuasi wake. Mara hii idadi ya watu waliojitokeza barabarani ikiwa imeongezeka zaidi, wengi wakimpa pesa Dakta Besije. Safari ikichukua masaa manne kati ya saa sita na saa kumi alasiri. Swali ibukani, je, Dr. Kiza Kifefe Besije ataweza kubadilisha idadi ya maelfu ya watu waliojitokeza kumlaki na kuwa kura? Kenneth Bwire, Sauti Amerika, Kampala. Sikiliza sauti mtandao Sauti ya Amerika. Kwa niaba, Sauti ya Amerika michezo, mimi ni Jason Yakundi. Silvano Scalemera Sauti ya Amerika Kigali. Mimi ni Rahabu Freddy, VOA Express. Nikiripoti kutoka Zanzibar kwa niaba ya Sauti ya Amerika, Mimi ni Muneru Zakaria. Na mimi ni Lucy Patrick, VOA Express. Nikiripotia Sauti ya Amerika kutoka Mombasa. Mombasa, Mimi ni Liberty Adede. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Familia sita kutoka Siria na Iraq zimekuwa sehemu ya programu mpya ya Umoja wa Ulaya ya kuwasaidia wahamiaji kupata makazi bora bila kupitia safari ndefu zinazohatarisha maisha yao na kutumia rasilimali kubwa za ulinzi wa mipakani. Familia hizo zilipanda ndege leo Jumatano, ambayo iliwatoa kutoka mji mkuu wa Ugiriki, Athens, kwenda kwenye taifa dogo la kitajiri la Ulaya la Luxembourg zaidi ya wahamiaji laki tano na elfu themanini wamewasili Ugiriki mwaka huu wakitumaini kuelekea kwenye mataifa wanachama wa Umoja wa Ulaya. EU mwezi Septemba iliidhinisha kuhamisha takriban wahamiaji laki moja na elfu sitini kutoka mipaka ya mataifa wanachama wa EU kwenda magharibi zaidi ambako kuna rasilimali za kuwahudumia. Uchaguzi wa Jumanne hapa Marekani haukuwa na athari kubwa kwa kinyang'anyiro cha mwaka elfu mbili kumi na sita ambacho kinajumuisha kumchagua rais ajaye wa nchi, lakini wa Republican bado wamepata ushindi muhimu katika ushindani kwenye majimbo huko Kentucky wapiga kura walimchagua gavana wa pili mrepublican katika kipindi cha takriban miaka 40 iliyopita, wakati mfanyi biashara Matt Bevin alipotumia kampeni zake dhidi ya programu ya huduma za afya ya Rais Barack Obama kumshinda mwanasheria Jack Conway. Wakati huo huo, gavana mrepublican wa Mississippi, Mississippi Phil Bryant ameshinda kwa urahisi awamu nyingine. Jimbo jingine ambalo linafanya uchaguzi wa gavana baadaye mwezi huu ni Louisiana, ili kumpata atakayechukua nafasi ya mrepublican bobby Jindal. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan ameahidi kuendelea mbele na kampeni ya kijeshi dhidi ya wanamgambo wa kikurdi baada ya chama chake tawala kupata ushindi mkubwa mapema wiki hii katika uchaguzi wa Bunge. Erdogan amesema leo Uturuki itaendelea na mapambano yake mpaka kila mwanamgambo kutoka chama kilichopigwa marufuku cha Kurdistan Workers Party PKK ameshindwa. Ndege za Uturuki zimekuwa zikipiga mabomu malengo kwenye eneo lenye wakurdi wengi la kusini mashariki mwa nchi na kaskazini mwa Iraq. Mamia ya watu wameuawa katika mapigano kati ya pande hizo mbili katika miezi ya karibuni. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ya Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Matangazo haya pia yanasikika kupitia kwenye mtandao wetu wa www voaswahili.com. Tukiendelea na ripoti zaidi, ni huko nchini Kenya, zikiwa zimesalia siku chache kabla ya ziara ya kiongozi wa kanisa Katoliki katika nchi za Kenya, Uganda na Afrika ya Kati. Baraza la maimamu na wahubiri wa Kiislamu nchini Kenya wanamtaka kiongozi huyo wa kanisa Katoliki duniani kutumia ziara yake nchini humo kukemea maovu ya uchochezi nchini Kenya na vilevile kuacha kuwazuia wasichana wa Kiislamu kuvalia mavazi ya hijabu wakiwa katika shule za Kikatoliki. Taarifa ifuatayo ni mwandishi wetu Mwaigi Konyo kutoka Nairobi. Ikiwa imesalia karibu wiki mbili kabla ya ziara ya kiongozi wa kanisa katoliki katika nchi za Kenya, Uganda na Afrika ya Kati, maimamu na wahubiri wa kiislamu nchini Kenya wametoa taarifa yanamtaka kiongozi wa kanisa hili katoliki duniani kuhimiza shule zote za kanisa katoliki nchini Kenya kukomesha tabia ya kuwazuia wasichana wa kiislamu kutumia mavazi ya hijab wakiwa darasani na kulingana na Muhamed Halifu wa baraza la maimamu nchini Kenya, Baba Mtakatifu anastahili kuitumia ziara yake nchini Kenya ili kuhimiza shule za Kikatoliki kukoma kuwazuia wasichana Islamu, wa Kiislamu kuvalia mavazi ya hijabu wakiwa bado darasani. Aweze kuzungumza na viongozi wa makanisa kuleta uhusiano mwema kati ya viongozi wa dini ya Kiislamu na wa dini wa Kristo mm -hmm, especially Catholic, kwa sababu kuna kutoelewana kwa baadhi ya shule zinazomilikiwa na kanisa kuwanyima watoto wa kiislamu wa kike kuvaa hijabu. Vilevile, maimamu wa kiislamu nchini Kenya wanamtaka kiongozi wa kanisa hili katoliki duniani kuhimiza wanasiasa nchini Kenya kukomesha tabia ya kurushiana maneno ya chuki na uchochezi yanayoweza kuhatarisha amani na udhabiti wa taifa. Tunaomba kiongozi huyu wa dini pop awasihi viongozi hawa wa siasa wawache kutumia maneno mabaya, wawache kutumia hotuba za chuki. Nchi hii inahitaji amani zaidi na ni nchi inayoheshimu dini kwa hivyo tuwaomba Pop atumie nafasi hii kikamilifu. Baraza hilo linawataka wachochezi kama hao wafungwe mara moja. Kanuni za Kenya ziko wazi, mwenye kuhatarisha usalama. Tusingoje mpaka tupelekwe ICC, tusingoje huko. Hapa tuna mahakama, tuna polisi, wachukue majukumu yao, wanayajua. Adhabu gani anaostahiki inajulikana. Na kulingana na, na viongozi wa kiislamu nchini Kenya, ziara ya Baba Mtakatifu Francis nchini Kenya yatarajiwa kuimarisha utengamano wakati ya wa Waislamu na Wakristo na vilevile udhabiti wa taifa. Tumemwona tu kwa TV. Sasa atakuwa amefika huku kwetu Kenya, tutakuwa na furaha tele na hapo tutamkaribisha kwa shangwe na nderemo. Kuja kwake ina itatupatia tu, hiyo kujisikia kweli kwamba sisi tu familia moja pamoja na wakristo wote wa Katoliki katika dunia hii na watu wote. Kwa hiyo hiyo ndio jambo la maana sababu, yeye ni kama kiongozi ambaye an, an, anatuunganisha na anatuletea hiyo umoja. Mwaige, kwenye Sauti ya Amerika, Nairobi. Serikali ya Burundi inatoa tahadhari ya mwisho kwa makundi yenye silaha ambayo serikali inawataja kama magaidi, kujisalimisha na kusalimisha silaha zao kabla ya Jumamosi wiki hii. Mawaziri watano wa serikali pamoja na makamu wa kwanza wa rais wa Burundi wameongoza mkutano na wawakilishi wa wakazi wa kusini mwa jiji la Bujumbura na kuwaomba kuwapelekea ujumbe wa wananchi wote, kwa nguvu zitatumiwa baada ya kipindi cha siku tano kilichotolewa na rais wa Burundi kumalizika. Mwandishi wetu Haidala Hakizimana natupasha zaidi kutoka Bujumbura. Ujumbe wa mawaziri hao wa serikali ya Burundi ilikuwa tahadhari ya mwisho kwamba serikali ya Burundi iko tayari kutumia nguvu na mbinu zote bila kujali madhara ya operesheni hiyo kwa wananchi, kuhakikisha kuwa hakuna silaha inayomilikiwa tena kinyume cha sheria. Hivi sasa tunataka tumalize mambo, akuishi ikiwa kwa heri tayari mi, ikiwa kwa shari, serikali iko imara kupiga marufuku magaiti wote. Makamu wa kwanza wa rais Gaston Sindimo ametumia kauli hiyo ili kuonyesha utashi wa serikali kunako operesheni hiyo ambayo inaweza kuanza siku ya Jumamosi, baada ya kipindi cha siku tano ili kuweza kujisalimisha na kusalimisha silaha kilichotolewa na rais wa Burundi katika hotuba yake ya hivi majuzi kumalizika. Mkutano huu umefanyika kusini mwa jiji katika wilaya ya Muha, ambako karatarafa ya Musaga moja miongoni mwa tarafa tatu zinazounda wilaya hiyo. Milio ya risasi na lipuko mingine huwa ikisikika kwa mara kadhaa na vituo vya polisi kuwahi kushambuliwa. Waziri wa mambo ya ndani wa Burundi, yeye anasema kuwa ana uhakika kwamba baadhi ya wakazi wa eneo hilo la Musaga wanawajua wanaomiliki silaha Nautunza gatokuundi hamuwezi kunaambia kwamba wakazi wa kata ya Msaga kwa mfano, eti hakuna hata mmoja aliyewahi kumwona mtu anayebebelea silaha. Sijasema kuwa ni nyinyi wote, lakini kuna baadhi yenu waliowaona. Pengine kuna baadhi yenu ambao wana ndugu miongoni mwa hao, wapelekeeni ujumbe huu, mwambie kwamba jameni, mnapoteza muda, hivyo waliko warakora utmanya gusa Upande wake waziri wa usalama wa raia Alain Guillaume Bunyoni anasema pasiwe lawama baada ya kukaidi amri hiyo; ambaye atapata hasara asije kuniuliza mimi wala kumuuliza yoyote. Tahadhari hii inawatia hofu wananchi wakazi wa kata hasa zilizoshuhudia maandamano dhidi ya mwora watatu wa rais, ambako milio ya risasi inasikika kwa mara kadhaa. Baadhi yao wanahofia kujikuta katikati kati, upande mmoja wakihofia kuuawa na makundi yanayobebelea silaha, iwapo wamewataja kwa vyombo vya usalama, huku upande mwingine wakihofia kuuawa na jeshi na polisi, wakiwatuhumu kuwa ni washirika wa makundi hayo, wakati jeshi na polisi vitakavyotumia nguvu katika operesheni hiyo, ambayo wanasema itakuwa ni kwa ajili ya kunyang'anya silaha makundi ya vijana yanayomiliki silaha hizo kinyume cha sheria. Haidara Hakizimana, Sauti Amerika, Bujumbura. Karibu katika makala ya afya ambayo analetwa kwako kwa hisani kwa ya VOA, mtandao wa afya Afrika. Mimi ni Meri Mgawe. Leo ninasimulia kuhusu ripoti ya mwandishi wetu Jude Kapwa inayoeleza kwamba licha ya Afrika Kusini kuwa katikati ya mlipuko wa ugonjwa wa HIV na Ukimwi tangu ulipoanza ugonjwa huo, bado unaripotiwa rasmi kuwa ni sababu ya vifo nchini humo. Makadirio mapya yanaonyesha kuwa asilimia 93 ya vifo vitokanavyo na ukimwi vinachanganywa na sababu nyingine za vifo. Watafiti wanasema hilo linasababisha ugumu katika kufuatilia programu za kudhibiti HIV. Jumuiya ya kimataifa inayoshughulika na masuala ya HIV na UKIMWI inasema habari njema ni kwamba idadi ya vifo nchini Afrika Kusini iliongezeka mwaka 2007 lakini sasa imeshuka kutokana na madawa ya antiretroviral. Lakini taarifa mbaya ni kwamba licha ya kushuka huko, bado HIV inaongoza kwa kusababisha vifo nchini humo. Dr Debi Bradshaw ni mkurugenzi wa kitengo cha utafiti wa mzozo wa magonjwa katika baraza la utafiti wa tiba la Afrika Kusini. Yeye na wafanyakazi wenzake wamefuatilia kwa karibu kuhusu idadi rasmi ya vifo kutoka mwaka 1997 hadi mwaka 2010. Jopo so, of... langu limekuwa likifanya kazi kufuatilia hili kwa takriban miaka 15 au zaidi. Wakati tunaona dharura za mlipuko wa ugonjwa wa HIV mwaka elfu mbili, tuligundua kwamba ugonjwa huu uliongezeka kwa kiasi kikubwa na vifo vilivyokuwepo nchini humo havikuonyesha kwamba ukimwi ni chanzo, kwa sababu ilikuwa haikuripotiwa. Hivyo mwaka elfu mbili, wakati Afrika Kusini ilipoongoza mkutano mkubwa wa HIV na ukimwi, rais Thabo Mbeki alikataa kukubali kuwa virusi hivyo vilikuwa ndio sababu ya vifo. Mamia ya wanasayansi na wengine walitia saini ya makubaliano ya Durban kukosoa wa msimamo wake. It was also quite a pia kulikuwa na changamoto ya kisiasa kwa wapinzani wa masuala ya HIV na ukimwi, ambazo zilianza kuzungumziwa kwa kiasi kikubwa na kuleta mvutano. Kwa hiyo tulikuwa kimya, tukijaribu kutafakari kama HIV ilikuwa na matokeo katika vifo. Kwa hiyo tulitengeneza mfumo wa kufuatilia idadi, tukizingatia zaidi umri wakati vifo vinatokea. Bradshaw na jopo lake walifuatilia sababu ya vifo vilivyokuwa vimerekodiwa kwa makundi maalumu ambavyo kwa kawaida vingekuwa vimetokana na HIV. Vifo vingi viliandikishwa vilikuwa vya kawaida, ikiwemo kutokana na kifua kikuu, kuharisha, homa ya uti wa mgongo au kushindwa kupumua. Utafiti uligundua kwamba magonjwa haya yalikuwa ni nyemelezi kwa HIV na ukimwi. These causes were ending up being fatal. Bila kupata tiba magonjwa haya yalikuwa makubwa na kusababisha vifo. Racho amesema wakati hali ya kukataa ilipopungua bado kuna unyanyapaa Afrika Kusini kuhusu magonjwa ya HIV na ukimwi. There's a huge unwillingness to talk about HIV. Kuna watu wengi hawataki kuzungumzia kuhusu ukimwi madaktari hawako tayari kuandika katika vyeti vya vifo, imeacha alama kubwa. Kwa hiyo watu hawataki kuzungumzia unyanyapaa, na madhara makubwa katika kuzuia maambukizo na tiba kwa wale ambao tayari wameathiriwa. Anasema wasiwasi mkubwa umetanda kama haitowezekana kufuatilia au kujua iwapo tiba inaleta tofauti jopo hilo pia limesema linakatishwa tamaa licha ya kuwepo mchango wa serikali wa madawa ya antiretroviral iliyotolewa mwaka elfu mbili na sita bado haijakubalika sana juu ya ugonjwa huo jambo ambalo linasababisha ugumu kupima kiwango huku kukiwa na asilimia moja hadi mbili ya watu wanaoambukizwa kila mwaka Utafiti unakadiria kuwa asilimia 12 ya watu wa Afrika Kusini, karibu milioni 53, wameathiriwa na HIV na UKIMWI. Bradshaw anakadiria kuwa kulikuwa na takriban vifo milioni tatu vilivyotokana na HIV Afrika Kusini mwaka 2010. Anasema kama madawa ya antiretroviral yangetolewa mapema, ingeweza kuokoa karibu maisha ya watu milioni moja. Ni wiki ijayo. Ni mimi Meri Mgawe na Kusii. Usikose kusikiliza makala mengine ya afya. Na sasa ni tahariri ya Sauti Amerika ya Amerika inayoelezea msimamo na sera za serikali ya Marekani. Naibu Waziri wa Mambo ya Nchi za Nje wa Marekani Anthony Blinken anasema kuwa nafasi kwa vyama vya kiraia inapungua katika maeneo mengi duniani Anasema nafasi hizo vimetekwa kule ambapo mamlaka yamekusanyika mikononi mwa wachache na vitendo vya rushwa vimekithiri na kuwa ndo njia ya maisha. Inatishiwa na wale ambao wanaona kuwa vyombo huru vya habari, kukutana kwa amani, uhuru wa kujumuika na kuwa na jumuiya iliyo wazi kama chanzo ya ukosefu wa usalama. Katika kipindi cha miaka mitatu iliyopita, zaidi ya nchi hamsini zimeanza kuchukua hatua za kudhibiti vyama vya kiraia hata pale vinapokumbwa na vitisho zaidi, vyama vya kiraia pia vimepata nguvu kutoka kwenye nyenzo ambazo zinaifanya serikali kuwa wazi zaidi, kuwa na uwezo wa kupata maelezo zaidi, na wananchi kuelezwa na kuhusishwa. Kama vile serikali za ukandamizaji zinavyoiga sheria kutoka moja hadi nyingine, kubadili kwa teknolojia kuwa ya kidemokrasia zaidi imetoa fursa kwa raia kujifunza zaidi, kubuni na kuhusisha serikali zao na kupaza sauti zao kwa pamoja. Naibu Waziri Blinken anasema demokrasia ndiyo mstari wa mbele wa ulinzi wetu, ni ngao dhidi ya siasa kali na msimamo mkali, kwa sababu inawapatia watu wote nafasi za kujielezea haki zao na kufuata ndoto zao na kutoa malalamiko yao kwa njia ya amani. Marekani ina nia ya dhati ya kutetea maadili ya kidemokrasia, na ndiyo maana inasaidia kukuza ubunifu wa eneo kupitia mradi unaojulikana kama Stand with Civil Society Initiative kutoa mafunzo kwa waandishi wa habari na kuwafundisha juu ya kuwa salama pamoja na habari zao, kuzidisha uhusiano wetu wa kibalozi kupitia mradi wa Presidency of the Community of Democracies, kurahisisha njia za wabadilisha sera kupitia ushirikiano wa wazi wa serikali na kukuza maendeleo endelevu, lengo la 16 ambalo kwa mara ya kwanza inaweka msingi wa uhuru thabiti, kanuni za sheria na taasisi za uwajibikaji kwenye ajenda maendeleo ya ulimwengu. Naibu Waziri Blinken anasema, pale tunapochukua hatua kutetea maadili yetu na wale wenye maadili sawa, serikali na wale mwenye msimamo mkali watapata kuwa siasa zao na itikadi za wale wenye chuki zimefanya kile ambacho walitarajia kuharibu dunia ya kiraia na kuibuka tena kwa imani katika itikadi za demokrasia. Kwa niaba yao wote waliofanikisha matangazo ya siku ya leo, naitwa Mkamiti Kibayasi.