Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Hujambo, msikilizaji, popote unapotusikiliza hivi sasa. Ni saa kumi na mbili jioni kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riami na mimi ni Mary Mgawe. Tunawakaribisheni leo katika matangazo yetu maalumu ya saa nzima kuhusu uchaguzi mkuu nchini Tanzania. Tunasikika kupitia 107.5 FM mjini Nairobi, Kenya, na katika masafa mafupi katika mita band 19 na 22. Karibuni. Na msikilizaji, katika matangazo haya ya leo, tunazungumzia baadhi ya matokeo ya uchaguzi, uchambuzi na habari mbalimbali zinazohusu uchaguzi wa rais wa bunge na madiwani, na pia uchaguzi wa rais wa Zanzibar pamoja na wajumbe wa baraza la wawakilishi. Na katika simu tunaye Dina Chahali, huyu ni mwandishi wetu akiwa Dar es Salaam. Dina, hebu tueleze hali ikoje huko Dar es Salaam na matokeo gani mpaka sasa hivi mmepata? Dar es Salaam bado kuna matokeo yanatangazwa ya Tume ya Taifa ya Uchaguzi, hasa ambayo watu wanawasubiri kwa hamu ni haya matokeo katika ngazi ya urahisi, ambapo mwenyekiti wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi Jaji Lubuva kwa sasa tayari ameshatangaza matokeo ya, ya urahisi katika majimbo kumi na matatu e, ambayo lingine ni ya Unguja, Pemba pamoja na na Tanzania Bara, na katika hayo majimbo kumi na matatu ambayo wameshatangaza kuna ambayo tisa kishemu wameongoza, alafu mengine ameenda me, kwa Chadema kupitia Ukawa, hasa visiwani Pemba. Je, yeah, dina kuna majimbo mengine, kwa nini maeneo mengine ya huko Tanzania bara bado hayajatoa matokeo? Tume ya uchaguzi imesema nini, hasa kinaendelea? Matokeo aliotangazwa mwenyekiti wa tume ya taifa ya uchaguzi kama alivyosema sasa hivi kwamba wanaendelea kupokea matokeo kutoka kila pande Tanzania na wataendelea kuyatangaza kwa sababu kama wanavyojua, kuna majimbo mengine ambayo jana ya yakifanya, kuna kata ambazo zingine bado zilikuwa hazijamaliza kujumuisha, na kuna vurugu kadhaa, kuna watu kudai matokeo. Kwa hiyo tumeo haya mnasema ni ya rahisi, lakini kwa kiasi fulani matokeo ya ubunge katika majimbo mbalimbali Tanzania mengi sana sasa hivi yanatangazwa mengi sana na kwa upande wa urais Dina, kuna tetesi zozote labda, ama taarifa yoyote uwezekano kwamba yanaweza yakatangazwa leo baadaye, ama hamjaambiwa? Tumeambiwa leo baada mbmhii, mbmhii, fa, ya kumaliza hata alivyotangaza jioni hii, ametangaza kwamba mwenyekiti wa tume ya taifa ya uchaguzi kwamba matokeo mengine ya rais atayatangaza usiku huu wa leo, kwa mbili kadri inavyoendelea kuyapokea. Asante sana Dina. Basi tukielekea kwako Ed, hebu tuambie wewe taarifa gani ulizonazo hapo sasa hivi kuhusiana na utolewaji wa matokeo uh, taarifa ambazo zipo megawe ni kwamba usimamizi uh, wa vituo wa vya uchaguzi bado wanaendelea kuhesabu kura na wapingi tu watakapomaliza kuhesabu kura na kuzihakiki na mawakala wote kuweza kuweka saini ya kukubaliana na matokeo yale basi peleke moja kwa moja kwenye Tume ya Taifa ya Uchaguzi. Hapa anazungumzia uh, matokeo ya uraisi na Jaji Lubuva ataweza kuyatangaza moja kwa moja katika kituo uh, kiliyopo katika uh, kituo cha Mwalimu Nyerere jijini Dar es Salaam kama alivyosema Dina. Jaji Lubuva muda mfupi uliopita, baada ya kukamilisha kutangaza majimbo ambayo Uh, tayari wameshapata matokeo ya hapa Tanzania bara na Tanzania visiwani. Ni kwamba wamesema saa mbili usiku ndio wanatarajia uh, kurejea tena na kutangaza matokeo mengine eh, kati ya uh, majimbo mia mbili na sitini na nne ya Tanzania nzima kuweza kuzua, lakini mpaka hivi sasa kwa matokeo ya ubunge baadhi ya viti ambavyo vimekwisha tangazwa rasmi ni pamoja na jimbo la Buyumbu ambao limekwenda kwa, li kwa Chadema. Tarime mjini limekwenda kwa Chadema kupitia mbunge katika Matiko. Lindi mjini jimbo ambalo lilikuwa likishikiliwa na CUF limekwenda CCM. Tunduma limekwenda kwa Chadema. Tandahimba limekwenda kwa KAF. Musoma mjini jimbo ambalo lilikuwa likishikiliwa na Chadema kupitia mbunge wake uh, Vincent Nyerere hivi sasa limekwenda kwa Uh, Bwana Matayo kupitia Chama cha Mapinduzi. Halikadhalika Kibaha yani CCM uh, mjini limekwenda kwa CCM. Jimbo la Kisarawe limekwenda kwa CCM na yule mgombea matata ambaye ni msamiwa Rashid Monshei maarufu kama Kingwendu ameshindwa jimbo hili na limekwenda uh, kwa CCM. Jimbo la Siha limekwenda kwa Chadema. Arumeru mashariki kwa Chadema uh, kupitia uh, mbunge wake Joshua Nassari na mwanasiasa mkongwe kabisa wa hapa Tanzania ambaye alikuwa anagombania jimbo la uh, Bunda Mjini, huu tunamzungumzia almaarufu kama uh, bwana Tyson ameweza kubwagwa na mbunge wa Chadema Ester Bulaya, mwanadada huyu ambaye ali mbunge wa kupitia viti maalum kwa CCM lakini baadaye akaamua kwenda Chadema na kupata Uh, mbunge huu kwa hiyo eh, hali ndivyo ndivyo inavyokwenda hivi sasa kwa maana hiyo basi Stephen Wasira waziri wa zamani wa serikali mbalimbali za jamhuri ya muungano wa tanzania amebwagwa rasmi na mbunge huyu machachari kijana ambaye alitoka CCM nakuamia chama cha upinzani Chadema. Dina, hebu zungumzia kuhusu mandhari kidogo, kwa sababu jana wakati zoezi hili linaanza lilikuwa kwa amani na utulivu. Katika harakati za kusubiri upiga kutolewa matokeo haya wananchi wako katika mandhari gani hapo? Uh, katika harakati za kusubiri matokeo, kwa kweli kuna vurumai hapa na pale za kusubiri matokeo pamoja na kushangilia matokeo. Tumepata taarifa kutoka Songea, huko kuna mabomu yanarindima. Watu walikuwa wanasubiri matokeo pale Songea mjini bado yalikuwa hayajatangazwa, kwa hiyo watu wakawa wanazamia ofisi. Tanga nako kulikuwa kuna vurugu pale Tanga mjini ndako. Kwa hivyo nimepata taarifa pia wameshatangaza matokeo na, na, na ukawa wameshinda ya wamogaa fisemu pale Tanga mjini kulikuwa kuna vurugu pia maeneo ya Kigoma huko watu wengi hata hapa Dar es Salaam pia kulikuwa kuna vurugu. Sasa hivi tumepata taarifa kwa maeneo ya Sabasa pia kuna vurugu katika jimbo la Segerea. Kwa hiyo unaona kwamba mahali ambazo vituo vinachelewa kutangaza yale matokeo wananchi wanakuwa, wanakuwa wana ile mpo ya kutaka kujua. Kwa hiyo ndiyo maana kunakuwa kunatokea na na vurumai. Kwa hiyo kuna vurumai mbalimbali zinatokea, hasa kutokana na kwamba wananchi wana hamu ya kujua matokeo, lakini bado matokeo hayajatokea. Lakini dina dina, katika hizi vurugu ambazo zinatokea, jeshi la polisi linajaribu kutuliza hizi vurugu, kwa sababu zikiachiwa inaweza ikawa hali ni mbaya zaidi. ni jeshi la polisi linasema nini? Ndiyo kama anazokwambia, anakabiliana nao, wanawapiga mabomu ya machozi huko. Mabomu yanarinbima sehemu mbalimbali, kama nilivyokuambia, Tanga huko -hmm, Songea na hapa Dar es Salaam kwa hmm, hiyo wanatawanya watu na na, kuna baadhi kuna sehemu tulikuwa tunaongea na na mkaeamasogo mgonjwa hapo kati asubuhi mchana alia, kuna baadhi ya watu wamekamata ambao walikuwa wanafanya walikua wanafanya vurugu kwenye vituo mbalimbali. Kuna watu wanawashikilia nawatuwanawashikilia aliita kwamba wamewapumzisha ili angalau waache vurugu hapo mitani. Kuna baadhi ya wa watu pia wameshikilia jeshi la polisi kutokana na hizi vurugu zinazoendelea katika maeneo mbalimbali katika kusubiri matokeo. Na tunaye Munir kutoka Zanzibar. Munir, tueleze hali Zanzibar ikoje? matokeo yameshaanza kutolewa ya, ya urais na pia je kuhusiana na baraza la kuna watu wowote ambao tayari wameshatangazwa wameshinda rasmi kwenye kinyang'anyiro hiki? E, mpaka sasa matokeo yaliyotangazwa ni ya nafasi ya urais na tayari matokeo ya majimbo kumi na tatu yameshatangazwa ambapo kati ya majimbo hayo kumi na tatu e, mgombea wa Chama cha Mapinduzi anaongoza kwa majimbo kumi na mbili wakati mgombea wa chama cha wananchi CUF, Maalim Seif Sharif Hamad e, yeye ameongoza katika jimbo moja na hayo ni matokeo ya hapa kisiwani Pemba na yametangazwa na mwenyekiti wa, e, wa tume ya uchaguzi Zanzibar, ZEK, Jecha Salim Jecha. Na je, kuhusu wawakilishi e, kuhusu wawakilishi bado tume imesema ita- itaendelea baadaye, wataendelea kutoa matangazo e, ya ya uwakilishi, lakini baadhi ya vituo, baadhi ya majimbo tayari yamekamilisha kazi na na kwa mfano kwa mfano katika jimbo la Chukwani tayari wametoa certificate au cheti kinachothibitisha kwamba mgombea wakaf Mansurisuli ameibuka na ushindi katika jimbo la Chukwani. Kumbuka kwamba Mansuru ni ni mwanasiasa aliyetokea aliyefukuzwa katika na na chama cha mapinduzi, na kujiunga na chama cha wananchi ka, na amefanikiwa kuibuka na ushindi katika jimbo la Chukwani. Sasa je, kuhusu matokeo haya yametolewa, umesema kwamba ni ya uh, maeneo kumi na tatu na CCM wameshinda majimbo kumi na mbili na kafu moja. Je, kafu wamesema chochote kuhusiana na matokeo haya? E, kafu bado hawajatoa taarifa yoyote kakue. Hivi sasa tunavyozungumza, chama cha mapinduzi CCM kinaandaa kina mkutano kuzungumza na waandishi wa habari kuhusiana na uchaguzi mkuu. Sasa hatuwezi kujua nini wanataka kuzungumza, lakini sofa kafu mpaka sasa bado hawajazungumzia matokeo yaliyotangazwa hivi sasa, kwa sababu ni kama dakika kumi tu zilizopita mwenyekiti wa tume ya uchaguzi ndio alikuwa akitangaza matokeo hayo. Na hali ya amani ikoje? Maanake jana kulikuwa na rabsha za hapa na pale, leo hali ikoje katika visiwa hivyo vya Zanzibar? Leo jeshi la polisi limelazimika kutumia mabomu ya machozi kuwatawanya wafuasi wa chama cha wananchi Kafu waliokuwa wakishangilia baada ya mgombea huyo rais wa Zanzibar kwa tiketi ya Kafu, Maalim Seif Sherif Hamad, kutoa matokeo ya awali waliowakusanya wao, ambayo wamesema kwamba yanaonyesha kwamba ameshinda, na ameitaka tume ya uchaguzi kutangaza matokeo halali kwa mujibu wa fomu zilizosainiwa. Kwa hivyo so, baada ya kutoa kauli ile, baadhi ya wafuasi wa Kaf wakaanza kushangilia kwa maana kwamba walikukusanyika so, katika makao makuu yao yaliyopo eneo la Mtendeni na kuanza kushangilia, lakini jeshi la polisi lililazimika kutumia mabomu ya machozi na kuwatawanya, na kulikuwa kuna vurugu za hapa na pale katika maeneo mbalimbali, daraja mbali bovu katika eneo la Amani, eh, katika eneo la Darajani. Hadi hivi sasa tunavyozungumza leo, hakuna duka lolote lilofunguliwa katika maeneo ya mjini, shughuli nyingi zimesimama, isipokuwa baadhi ya watu wachache tu ndio wanaweza kuuza bidhaa muhimu za vyakula, lakini mji umetulia huko swari. E, me, barabara nyingi zinapitika, lakini hakuna watu wanaotoka nje e, kwa vile vikosi vya ulinzi na usalama vimejipanga e, vyema, vikifanya doria katika maeneo mbalimbali ya mji wa Zanzibar. Idi, labda tukirejea kwako, tunasikia Zanzibar kwamba shughuli za kawaida zimeweza kufungwa na hakuna mambo mengi yanayoendelea kwa upande ulioko wewe huko bara. Hebu tuambie nini unaloliona huko. Uh, kwa upande wa hapa Dar es Salaam leo shughuli zimeendelea uh, kama kawaida, japokuwa hazikuendelea katika kasi ya uh, za kawaida, kasi ya kawaida ya eh, jiji hili za Dar es Salaam. Lakini uh, kama walivyobainisha Dina, ni sehemu chache tu ambapo ndipo kuna vurugu za hapa na pale zimetokea, lakini kwa ujumla jiji la Dar es Salaam bado liko shwari na watu wameanza Uh, kufanya shughuli zao kama kawaida. Daladala zimeanza kutembea barabarani, maduka yameweza kufunguliwa, na biashara mbalimbali zimeendelea kufanya kazi yake kama kawaida, ya uh, kawaida, hata mashule ambayo kwa namna moja na nyingine kuna kuna baadhi ya watu ambao nimeongea nao hii leo wakasema kwamba si busara sana kwa kuweza kufanya hizi shule kuziacha zifunguliwe e, siku hii ya Jumatatu, wakati matokeo yanatarajiwa kutangazwa, na pengine chochote kinaweza kutokea. Lakini wanafunzi wameonekana kwenda mashuleni asubuhi, na hata hii jioni, baadhi ya wanafunzi wameonekana wakirejea majumbani pao kama kawaida. Kwa hiyo hali halisi ndivyo ilivyo hapa jijini Dar es Salaam, ilipokuwa siwezi nikasema kwamba Uh, jiji la Dar es Salaam limerudi katika shughuli zake kwa asilimia mia moja lakini walau asilimia wa themanini eh, jiji hili limeweza kurejea katika hali yake ya kawaida. Hakuna uh, tofauti ambayo inaonekana, ukichukulia jana jana wakati jiji lilikuwa limesinzia kabisa. Hata ile foleni ambayo kwa kawaida huwa ni tatizo kubwa katika jiji hili, jana ilionekana kutokuwepo kabisa, kwa sababu barabara zote zilikuwa ziko wazi na, kwa mfano, maeneo ya Ubungu ambapo huwa kuna wafanyabiashara ndogo ndogo wengi e, vibanda vyao vinaonekana vitupu kabisa kwa siku ya leo, kwa siku ya jana, tofauti na leo ambao baadhi yao wameanza kurejea kufanya shughuli zao za kawaida. Asante Idi, labda sasa tuende moja ya mbeya kwa moja Mbeya kwa Lucy Patrick, mwandishi wetu huyo aliyoko huko Mbeya na kama tunavyojua kwamba Mbeya kulikuwa na ushindani mkali sana wa kisiasa. Lucy, hebu tueleze huko Mbeya, je, kuna matokeo ambayo yametoka na nini ambacho kinaendelea mpaka sasa hivi? Mbeya kinachoendelea mpaka sasa hivi kwamba mambo yanaenda vizuri kabisa na amani bado ipo, lakini kwa upande wa jimbo la mbeya mjini bado hatujapata matokeo ya mbunge. Tumeambiwa tusubiri mpaka mbili, ndo mana wengi wa wakamtangaza, lakini kwa upande wa madiwani walikwisha kutangaza toka asubuhi, ambapo mbeya jimbo la Mbeya mjini linapata thelathini na tano na Chadema wamechukua majimbo ishirini na sita huku chama cha CCM wakiwa wamechukua majimbo nane na jimbo moja liliahirishwa kutokana na mgombea kufariki dunia. Lusi, kama ulivyosikia kule Dar es Salaam kulikuwa na na dosari kidogo za hapa na pale, kwa upande wa Mbea hasa katika zoezi hili katika uh, kipindi hiki cha kusubiri matokeo vijana, anasemekana kwamba wamekuwa na mwamko mkubwa wa kujitokeza kwa wingi katika kupiga kura. Uh, vipi katika hali ya kusubiri wanaonekana wakiwa katika hali katika hali gani? Katika ya kusubiri, jana usiku pia ya vijana eneo la Mwenjera walianza kuleta fujo na tunataka matokeo na nini, lakini jeshi la polisi waliweza kudhibiti hilo na hali ikarudi kama kawaida. Lakini kwa upande wa kule Tunduma, ambapo tunaona tayari mgombea ubunge ameshatangazwa Frenki Mwanjoka kutoka Chadema, yeye amekusha kushinda tayari, na katika upande wa udiwani pia majimbo kumi na nne kati ya kumi na tano yamechukuliwa na Chadema. Kwa hiyo Chadema wameshinda kata kumi na nne, kwa hiyo watu wanashamrasha lakini kwa hapa mjini maeneo bado kila maeneo wametulia wakisubiri kupata matokeo ya mato ya ubunge na wakiwa wanauhakika kabisa kwamba ni nani na, wanauhakika kwamba ni nani ambaye atatangazwa yatatangaza. Ndio maana unakuta hali ya hewa iko tulivu kabisa. Na kuhusu hali za harakati za kawaida, mambo yanakwenda sawasawa, mashule yako wazi, biashara zimefunguliwa kwa siku ya leo, baadhi ya maduka wamefungua maduka yao kama kawaida, kwa sababu jana shughuli zote zilikuwa zimesimama, lakini kuna baadhi ya shule ambazo walifikisha wao kuambia wanafunzi kabisa, siku ya leo wasiweze kwenda shule mpaka hapo kesho, na shule nyingine wameweza kwenda na wengine walikwenda wakarudi kwa hiyo hali zimeendelea kuendelea namna hiyo. Baadhi ya maeneo watu wanafanya shughuli zao kama kawaida, na mwingine wanafunga, lakini naamini hapo kesho kila kitu kitakuwa kimeenda sawa kabisa. Shule zote, wanafunzi, shule hai, adi, eh, kote, na shule zote ya wanafunzi wataweza kuenda shule. Haya, Lucy, tutarudi kwako tena, wacha tupate ujumbe kidogo, sawa? Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka Washington DC. Kwa msikilizaji unayejiunga sasa hivi, tunazungumzia uchaguzi mkuu nchini Tanzania. Kwa wasikilizaji wetu wa Tanzania, kama unataka kutuma ujumbe, maoni au swali, namba ni 255776149 492. Narudia namba ni 255776149492. Kwa wasikilizaji wetu wa Kenya pia mnaweza kutuma ujumbe, maoni au maswali kwa namba 254727706353, namba ni 25 254727709353. Sawa kabisa Hadija, unafahamu kwamba tumesikia kuna taarifa ilitolewa na tume ya uchaguzi ikionya, kuna matokeo yanayosambazwa sana, hasa katika mitandao ya kijamii, na imewataka wananchi waweze kuwa makini kidogo na kusubiri tu yale yatakayotangazwa na tume ya uchaguzi. Lucy, nafahamu kwamba wamekuwa ukifuatilia kwa karibu kabisa kuhusu mitandao ya kijamii, tuambie au thibitisha kuhusu hilo, taarifa zinazotoka hasa kwa wingi watu wanao toa taarifa katika mitandao ya kijamii kuelezea matokeo. Mnaendelea kusikiliza matangazo haya kutoka Washington DC, matangazo rasmi kabisa, tukikuendeshea na kukuletea habari motomoto ambazo tunazipata kuhusu matokeo ya uchaguzi. Idi, hebu tuelezee kuhusu maanake, kwa kipindi kirefu tangu wakati wa uandikishaji wapiga kura mpaka wakati wa kampeni mpaka wakati huu sasa hivi wa kupiga kura na sasa watu wanasubiri matokeo. Mitandao ya kijamii imekuwa ikitoa habari mbalimbali na wakati mwingine mpaka picha, lakini unakuta ni upotoshaji. Je, huko Dar es Salaam hali ikoje? watu wanategemea sana mitandao ya kijamii kupata habari, au wanasemaje kuhusu mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Facebook, Twitter? Hadija na hilo ndio pengine naweza nikasema kwa namna moja mwingine limekuwa likichochea vurugu za hapa na pale, kwa sababu kuna baadhi ya watu ambao wameamua kuanzisha tume zao wenyewe kwa kuweza kukusanya matokeo katika vituo mbalimbali na kuweza kuvisambaza kupitia mitandao uh, ya kijamii. Kwa mfano kuna matokeo ya majimbo mbalimbali ya Tanzania nzima ambayo uh, katika mitandao ya kijamii tayari imeshakwisha tangazwa, lakini tume uh, ya taifa ya uchaguzi bado hawajatangaza rasmi. Kwa hiyo hilo ambalo ni jambo ambalo limekuwa likiendelea hata kipindi cha kampeni, kama unakumbuka, kuna kipindi hapa wakati bado niko Washington tuliwahi kujadili kwamba ni namna gani tunaweza kuhakiki kwamba mtandao ule ambao unatoa ama unazungumzia habari za mgombea fulani, namna gani ambayo tunaweza kuhakiki, kuhakikisha kwamba zile habari zinazotolewa ni za kweli. Hilo jambo limeendelea kuwepo sana na hata mchana wa leo kamanda uh wa polisi kanda maalum ya Dar es Salaam Suleiman Mkova, wakati anazungumza na wanahabari, ni mmoja kati ya mambo ambayo ameyagusia sana na kuwafunzi watu kutotumia mitandao ya kijamii vibaya, kwa sababu inaweza kuvuruga amani na utulivu uliopo hivi sasa, wakati huu watu wakiwa wanaendelea kusubiri matokeo na kuwasihi watu kusubiri matokeo yatangazwe rasmi na Tume ya Taifa ya Uchaguzi kupitia wasimamizi wa uchaguzi, na hali kadhalika mwenyekiti wa tume hiyo jaji mstaafu Leduva. Kwa hiyo hali hiyo, kwa kiwango, kwa, kwa, kwa, kwa kikubwa sana, bado ipo kwa watu kusambaziana matokeo kupitia WhatsApp, kwa sababu kuna makundi mbalimbali ambayo yapo ndani ya WhatsApp hivi sasa. Uh, Facebook Facebook, vile vile, alikadhalika Twitter na Instagram, ambapo watu wamekuwa wakitoa matokeo uh, pengine ambayo si rasmi, na watu wamekuwa wakiamini, na baadhi ya watu wamekuwa wakikusanyika wakitaka kushirikiza tume kuweza kutangaza matokeo, ni kwa sababu tu baada ya wao kupata matokeo kupitia katika mitandao hiyo ya kijamii. Kwa hivyo kiwango kikubwa sana, uh, mitandao hii ya kijamii bado imeendelea kuleta hali tete ya uchaguzi huu na pengine mpaka tutakapokamilisha uh, zoezi hili, ambavyo tume imeahidi kwamba pengine mpaka siku ya Alhamisi ndipo rasmi watakuwa wamemtangaza rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, kati ya wa wagombea wote waliojitokeza kuwania nafasi hiyo, kuweza kumtangaza rasmi nani ambaye ataiongoza Tanzania kwa miaka mitano ijayo lakini Idi, katika pitapita pita yako mitaani, kama ulivyosema, vijana wengi safari hii wamejitokeza kupiga kura, na vijana utakuta wao ndio sana wako kwenye mawasiliano katika mitandao ya kijamii. Je, wanakubaliana na zile habari ambazo wanaziona kwenye mitandao ya kijamii au wanajua kwamba hizi habari nyingine si za kweli, kwa hiyo wanazipuuza? Wanasema nini kuhusu mitandao ya kijamii? Kwa sababu nadhani katika uchaguzi huu mitandao ya kijamii imekuwa na mchango mkubwa sana. Arija, inaweza nikasema kwamba walio wengi ambao wanafuatilia zile habari ambazo zinatoka kwenye mitandao ya kijamii ni wakereketwa wa hivi vyama, ni vijana ambao wamekuwa katika mstari wa mbele kuhakikisha kwamba kunafanyika mabadiliko ndani ya hii nchi, ukizingatia labda mabadiliko hayo wanataka kutoka ndani ya chama cha upinzani ama chama tawala kwa hiyo vijana wengi ambao wanajitokeza, na hakika watu ambao wamekuwa wakijikusanya wa kwenye vikundi vikubwa, wengi wao ni vijana, na ni wao ambao wamekuwa wakiamini kile ambacho kinatolewa kwenye mitandao ya kijamii, kwa sababu kinachofanyika Hadija ni kwamba kuna makundi ya watu ambao wanatembea e, kuanzia vituo vyote vya kata ama jimbo fulani na kuweza kujumuisha yale matukio, na kusema kabisa kwamba japokuwa tume hajatangaza rasmi, lakini matokeo ambayo tumeyakusanya sisi kupitia vituo hivi inaonyesha kwamba mgombea wetu, awe wa upinzani au awe wa chama tawala, wanasema kwamba ameshinda na tume inapaswa kutangaza uh, matokeo yale waliokuwa nayo wao wenyewe. Kwa hiyo nachoweza kusema ni kwamba ni kweli vijana wanaamini kile ambacho kinatolewa katika mitandao hiyo ya kijamii, kwa sababu inaonekana kuna mtandao kwa watu ambao wamekuwa wakifuatilia matokeo ya kituo na kituo na kuweza kusambaza katika mitandao hiyo ya kijamii. Sawa kabisa. Basi tunaye Emmanuel James, mwandishi wetu huyu kutoka Dodoma. Emmanuel, hebu tueleze ni matokeo gani ambayo mpaka sasa yameshatolewa hapo Dodoma? likuwa matokeo ambayo yamepatikana hapa Dodoma. Karibia majimbo yote yametoa matokeo ya awali, kama ambavyo inajulikana, ambayo si rasmi, kwa sababu haya yanatoka katika vituo tofauti, lakini matokeo ambayo yamepatikana rasmi ni kutoka katika jimbo la Dodoma Mjini, ambapo mgombea wa CCM bwana Anthony Mavunde ameweza kupata ushindi baada ya kupata kura themanini na nne elfu mia tano kumi na mbili na kumshinda mshindani wake wa karibu sana Bwana Benson Kigaira wa chama cha CHADEMA ambayo amepata kura arobaini na mbili elfu mia moja na arobaini na wagombea wa vyama vingine. Lakini kuna majimbo mengine kama jimbo la Bahi ambako matokeo tuliyoyapata yanaonyesha kuna kata ishirini na mbili kule za, za, za, za ambazo zilikuwa zinawaniwa. Katika kata hizi chama cha mapinduzi CCM kimeweza kupata ushindi katika kata zote ishirini na mbili na matokeo ya awali ya ubunge wa alikuwa anaonyesha kuwa mgombea wa chama hicho bwana Omar Badwel alikuwa akiongoza katika matokeo ambayo yalikuwa ni ya awali kabisa, kabla ya kutangazwa na msimamizi wa uchaguzi. Lakini pia kuna matokeo ambayo yanatoka Kibakwe kule, matokeo ya awali mpaka kufikia majira ya mchana yalikuwa yanaonyesha bwana George Simba Chawene akiwa anaongoza katika matokeo ya awali lakini pia tukawa na matokeo ambayo yanatoka kwenye jimbo la Chemba, bwana Juma Kamia wa CCM akiwa wanaongoza kutoka katika maeneo hayo. Lakini kuna matokeo mengine ambayo yanatoka kwenye jimbo la Kongwa mkoani Dodoma hapa hapa, ambapo bwana Jobu Ndugai, huyu naibu, aliyekuwa naibu wa spika wa bunge la Tanzania, akiwa anaongoza. Lakini pia kwenye jimbo hili kuna kata ishirini na mbili. Pia kwenye kata zote matokeo ambayo yalikuwa yamepatikana yanaonyesha Chama cha Mapinduzi kimeshinda. Kuna jimbo la Kondoa Mjini, bwana Edwin Sanda wa CCM, katika matokeo ya awali pia ilikuwa anaonyesha akiongoza. Lakini kuna jimbo la Mpwapwa, aliyewahi kuwa mbunge wa jimbo hilo bwana George Malima Lubeleje wa CCM, pia alikuwa akiongoza. Jimbo la Mtera, bwana Livingstone Lusinde pia alikuwa akiongoza kwa matokeo ya awali, lakini tulikuwa hatujapata matokeo kutoka katika jimbo la Chilonwa pamoja na jimbo la Kondoa Vijijini lakini tume ya uchaguzi inasema nini kuhusu matokeo hayo mengine? Kuna dalili zozote zinazoonyesha kwamba leo pia wanaweza wakaendelea e, kutoa matokeo hayo ya? Kwa mujibu wa taarifa ambazo kuwa tunazipata, maanake ilikuwa inabidi tuwasiliane na viongozi yani ama wasimamizi wa uchaguzi katika majimbo haya ambao walikuwa wanaonyesha kuwa wanasubiri masanduku yatoke katika maeneo ya vijijini ambapo ni mbali, miundo mbinu kidogo inakuwa ni ya shida, lakini wakasema wakati wowote wataweza kuyaweka wazi matokeo katika majimbo yote haya ambayo uh, tumeweza tumeweza kukugiza mapema. Asante. Na kwenye laini ya simu tunaye Maria Sarungi, huyu ni mtaalamu wa mawasiliano na mahusiano na hasa kwenye mitandao ya kijamii. Maria, kama unavyofahamu mitandao ya kijamii imekuwa na mchango mkubwa katika uchaguzi huu tangu uandikishaji wa piga kura mpaka wakati wa kampeni mpaka upigaji kura. Je, unaweza kusema hali ikoje sasa hivi kuhusiana na mchango wa mitandao ya kijamii na hasa tukiona kwamba sasa hivi mambo yanaenda mara kuna vurugu za hapa na pale, wengine wanasema wanapata habari kutoka kwenye mitandao ya kijamii. Nadhani ni jambo zuri na jambo jema sasa hivi kwamba mitandao ya kijamii inatumika kwa njia mbili, sio tu kwa ajili ya kutoa taarifa kutoka kwa vyombo husika, lakini hata wananchi wenyewe wana uwezo wa kuhabarishana na kuweka hata matokeo au kupeana habari tu yanayojiri ya katika majimbo uh, na katika vituo mbalimbali. Hata hivyo, tatizo kubwa ambalo limeonekana sasa hivi kujitokeza ni kwamba kuna umuhimu wa kwa upande wa serikali na vyombo vya serikali kuwa na wepesi kidogo kutumia um, vyombo hivi au tuseme mitandao hii ya kijamii, kwa sababu kinachoonekana ni kwamba wananchi wanakusanya taarifa zao, na huwa mara nyingi unaweza kakusanya taarifa kutoka kituo mmoja au kutoka kuhusu tukio fulani lakini hakuna njia kama wewe mtumiaji unataka kupata uhakika kuihakiki. Kwa hiyo unakuta sasa hivi tatizo kubwa ambalo limeonekana ni kwamba katika mitandao ya kijamii watu walikuwa wanahangaika sana kuweza kupata matokeo rasmi. Watu walikuwa wanaona kuna akaunti mbali mbalimbali, hivi akaunti hawana uhakika kwamba kaianzisha nani au matokeo ambayo yanatolewa ni sahihi. Kwa hiyo mpaka ambapo tume inapokuwa inatangaza, na unakuta kwa mfano kwa kupitia mtandao wa Twitter inatumia Twitter akaunti yake ambayo inatoa kidogo majimbo kidogo kidogo jinsi ambavyo inatangaza, lakini kuna akaunti nyingine inaendelea kutoa ya majimbo mbalimbali na inatoa taarifa kutoka majimboni. Sasa haieleweki kwa mfano kwamba hiyo akaunti ni ya nani, inafanya so kazi kwa niaba ya nani? Kwa hiyo kunakuwa na wasiwasi mkubwa. Kuna, kuna taarifa nyingi ambazo hazina uhakika wa kuna wakati mwingine ndani yake kuna habari za kizushi kwamba fulani kashinda, baadaye anakuja kutangazwa na tume kwamba hajashinda kwa hiyo kuna hilo tatizo kubwa sana, lakini pia kuna, kuna raha yake kwamba kama mtu ukihitaji kwa haraka kupikiwa jambo fulani unaweza kulipata, au kujua kwamba kuna tukio fulani inaendelea mahali fulani. Asante Maria, usiondoke kwenye simu, tunataka tuungane na wasikilizaji wetu wa huko Nairobi. Tutarudi tena kwako kuzungumzia swala la mitandao ya kijamii. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA. Na sasa basi tunajiunga na 107.5 FM Nairobi, Kenya kuwakaribisha wasikilizaji wetu wa Kenya kwamba hii leo tunazungumzia uchaguzi mkuu nchini Tanzania. Tunajaribu kuangalia uchaguzi, hali ilivyo, matokeo, uchambuzi, mchango wa mitandao ya kijamii na kila kitu. Basi msiondoke kando ya redio zenu, musikilize uchambuzi, waandishi wetu wakituletea habari mbalimbali pamoja na uchambuzi Maria. Maria narudi kwako, yeah, tena kuzungumzia swala hili la mitandao ya kijamii. Jana wakati tulipokuwa tukizungumza na waandishi wetu, kila mmoja alikuwa akisema kwamba vijana wengi sana wamejitokeza kupiga kura. Je, unadhani mitandao ya kijamii imechangia katika kuhamasisha vijana kutumia haki yao ya kidemokrasia au pengine labda elimu ya wapiga kura ndio imewasaidia zaidi? Uh, mimi nadhani kwamba vijana kweli wamehamasika kupitia mitandao ya kijamii na ukiangalia hata siku ya jana, wakati wa upigaji wa kura unaanza, tuliweza kuona kwamba watu wengi walikuwa wanaweka picha zao labda kwenye foleni au pia kuzungumzia suala la kupiga kura, na hii pia ilijitokeza wakati wa uandikishaji. Tunaona kwamba kwa asilimia kubwa wananchi wamejiandikisha kupiga kura, na kama uh, watu wanaposema au inasemekana pia watu wamejitokeza wengi kupiga kura. Kwa hiyo inaweza nikasema ni njia nzuri, kwa sababu katika swala la mitandao ya kijamii uhamasishaji ni jambo muhimu sana. Elimu kwa raia nadhani mwaka huu haukuweza kuwa na ufanisi sana, hususani tukiangalia kwamba elimu hiyo ilitakiwa itolewe moja na tume yenyewe ambayo inaonekana kwamba, kutokana na ufinyu wa muda, ulijikuta kwamba wakati mwingi unajishughulisha una zaidi na suala la kiutendaji, kuhakikisha kwamba labda orodha inatoka na kadhalika, na haijajishughulisha sana sana na elimu kwa raia. Kwa hiyo, hiyo elimu ikawa kama imeachiwa kwa raia wenyewe na baadhi uh, ya ya um, organizations au tuseme mashirika yasiyo kiserikali ndiyo ambayo yalikuwa yanaendesha program, lakini hizi program ukiziangalia kwa karibu hazikuwa program za kusema kwamba zilikuwa zimepangiwa. Zilikuwa zaidi ni program mtu anajituma au kikundi cha vijana labda wanaanzisha hashtag wanaanzisha michoro wanajisambaza. Kwa hiyo mi nadhani elimu kwa raia ya safari hii au katika uchaguzi huu haujawa mkubwa sana wa upande wa kusema kwamba ilishirikisha hata wadau wengi, lakini tulichoona ni kwamba raia wenyewe wamehamasishana, tukaanzisha kwa mfano hashtag yetu kwa ajili ya jana, hata wakati wakuwa, wayo, wa kuandikisha kura. Kwa hiyo wananchi wenyewe wamehamasishana, mtu akiona picha ya jirani yake basi naye anaona kwamba wacha na mimi kapiga na na na na kura watu wameweza kuripoti matatizo waliyoyakuta au wa, wakafurahia kwamba nimefika, mi sijapata changamoto yoyote. Kwa hiyo nadhani mambo kama haya yamekuwa ni jambo jema sana kwa ajili ya mitandao ya kijamii, hususani ukizingatia kwamba hivi leo kwa nchi kama Tanzania mitandao ya kijamii inatumiwa kwa asilimia kubwa sabini mpaka themanini kwa kupitia simu za mkononi. Kwa hiyo inamaana mtu popote alipo ana uwezo wa kupiga picha, yani kwa kutumia hiyo smartphone kuituma na kuiweka moja kwa moja katika mitandao ya kijamii . Asante Maria, umezungumzia swala la mchango wa mitandao ya kijamii kwa uzuri sana, na tunaona mambo yamesaidia na mpaka sasa hivi tunavyoona kwamba hali bado si mbaya sana, mitandao ina mchango mkubwa. Lakini wakati huu ambapo watu wanasubiri matokeo, tumesikia kumetokea vurugu za hapa na pale. Mitandao ya kijamii inaweza kufanya nini kujaribu kuwasihi watu wakubali matokeo kama yalivyo? Maanake kwenye ushindani kuna mshindi na kuna anayeshindwa. Mitandao ya kijamii, unafikiria inaweza kufanya nini kusaidia katika hili, kuendelea kudumisha amani isiharibu sifa ya Tanzania? Uh, ni kuna kuna njia nyingi na nadhani wapo uh, watu ambao wameshaanza jitihada kidogo. Kwa mfano kulikuwa na vijana ambao wameanzisha program, ambao wameita kwamba sote ni ndugu, kuna maisha baada ya uchaguzi. Walikuwa wanahamasisha, walitafuta baadhi yetu kwamba tutoe huo ujumbe. Ujumbe umerushwa nasikia kwa kupitia TV, lakini pia wametumia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, wametumia Twitter, wametumia Facebook kwa wame ajili ya kusambaza na kufikisha ujumbe kwa hiyo, kumekuwa na jitihada, nadhani kwa upande wa mitandao ya kijamii kufanya hivyo, lakini zaidi ya hapo, nadhani pia kulikuwa na juhudi kwa upande wa watu mmoja moja na kwa upande wa official account zile, yani kwa kupitia uh, akaunti hizi rasmi za vyama na shirika mbalimbali, wakijaribu kuwaeleza watu kwamba ni muhimu kwamba watu wawe watulivu, wapige kura kwa utulivu na kadhalika. Tatizo kama nilivyosema hapo awali ni kwamba katika uchaguzi kunakuwa pia kuna hisia na mihemko kwa sababu unakuta mtu anaenda kupiga kura akiamini kwamba wagombea wake watashinda, na unakuta kuna wakati mwingine mtu ameshiriki katika kumpigia kampeni. Kwa hiyo suala la kupokea matokeo nadhani ni, ni zaidi ya mitandao ya kijamii ni, kijami. ni, ni jambo pana kidogo zaidi ambayo inahitaji pia ushirikishaji wa jamii yote kwa ujumla, na pia kama tulivyoona sasa hivi kuna haja ya kushirikisha pia vyombo vya usalama kwa hiyo vyote hivi vinachangia kwa pamoja kuhakikisha kama kunakuwa na utulivu. Maria, vilevile uh, vile hivi karibuni ilipitishwa ile sheria ya kudhibiti mitandao ya kijamii, unaona kwamba kwa hivi sasa uh, hasa ukizingatia kwamba tume ya uchaguzi imethibitisha kumekuwa na taarifa za upotoshaji wa matokeo, sheria ile inafanya kazi. uh, kwa kweli kulikuwa na kipindi hasa pale ilipokuwa imeanza kampeni, kulikuwa na upotoshaji mwingi sana, na nadhani kwamba kipindi kile Uh, labda kwa sababu serikali ilikuwa na majukumu mengi, kulikuwa hakuna mambo mengi sana ambao au hatua nyingi ambazo imchukua. Kwa mfano, tuliona hatua ilichukuliwa dhidi ya kijana mmoja ambaye inasemekana ndio ambaye alitoa taarifa ya uongo kuhusiana na mkuu wa majeshi uh, lakini tumeona kwamba kulikuwa kama vile hakuna hatua madhubuti zinachukuliwa. Hivi karibuni tumeona tume ya uchaguzi yenyewe imekuwa ikikaribia suala hili la upotoshaji, na baadaye tumeona kwamba hata TCRA mamlaka ya mawasiliano ikitoa taarifa hiyo, na tumesikia leo uh, kutoka kwa mkova ambaye ni mkamanda wa kanda wa maalum ya uh, Dar es Salaam, Dar es Salaam akieleza kwamba kuna vijana wamekamatwa kwa kosa hilo. Lakini sasa la ajabu ni kwamba taarifa kama nilivyosema, zinatokana zinato, na chanzo mbalimbali. Kwa hiyo kuna watu wanasema hawakukamatwa kwa ajili ya tatizo hili la kimtandao, wanasema wamepatikana kwa tatizo la human trafficking lakini pia kuna taarifa ilitolewa na na na Chadema kwamba vijana waliokamatwa ni wale ambao walikuwa wanajumlisha matokeo. Sasa hatujajua kwamba hapo ni sheria gani iliyotumika, kama wametumia hiyo ya cyber crime ambayo walikuwa wanasema kwamba wanafuatilia au wametumia sheria nyingine. Asante, ujumla wake nadhani, kwa ujumla wake tu kwamba hii sheria ya cyber crime bado hatujaielewa hatuja vizuri, na nadhani hajaanza kutumika kwa kwa kikamilifu. Asante Maria, tutarudi kwako tena, usiondoke kwenye simu na kwenye laini ya simu. Pia tunaye Onesmo Olengurumwa, lakini pia kuna wasikilizaji wetu ambao wametuletea ujumbe kwa njia ya simu, tungependa na wao wasikie walichosema. Asante na mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Basi Meri, katika hizi ujumbe zilizokuja kwa njia ya simu na ujumbe gani hapo? Yaani moja kwa moja nakwenda kwake kwa Mustafa Kigome, yeye huyu anatokea Chole Rod Masaki, Dar es Salaam, anasema tunashukuru uchaguzi umekwenda vizuri, sasa tujipange kumpokea rais mpya na tujipange kuendeleza. Na huyu anaitwa Ubugwe, anasema Hongera Tanzania kwa kuitunza amani na ninawatakia uchaguzi mwema. Masunga Msula huyu anatokea Ukosia anasema mimi nimepiga kura kwa amani na utulivu sana. Haya, na huyu anasema anaitwa Mogoshi Jakila wa Nkololo, Simiyu, Tanzania. Anasema hongera, uchaguzi wetu umekuwa huru na wa haki. Regina Playgod huyu anatokea Kilimanjaro, Tanzania. Yeye ujumbe wake anaopeleka moja kwa moja kwa wagombea anasema, ninawaomba wagombea, huu ni ushindani wa kushindana, wote atakayeshindwa, akubali matokeo ili kuilinda amani ya Tanzania. Aisha Idi wa Lushoto, Mtae, anasema jamani, wa Tanzania ni nchi ya mfano kwa nchi za Afrika. Tusikubali kutumiwa na watu wachache tukaivunja amani iliyopo kwa maslahi ya watu wachache. Naona adija ya wasikilizaji wengi kweli wametoa urai za kuwa na amani na subira. Huyu anaitwa Michael Katenye, anasema Watanzania muwe na moyo wa subira na tutavuna tulichopanda. Haya, naona ujumbe umekuwa mwingi, lakini kwa msikilizaji ambaye hujasikia tukisoma ujumbe wako basi tutajitahidi kuweka kwenye Facebook na utatuona huko. Lakini tukiendelea na mazungumzo yetu hapa, tunazungumzia uchaguzi mkuu nchini Tanzania. Na kwenye laini ya simu tunaye Onesmo Olengurumwa. Huyu ni mtaalam wa masuala ya haki za binadamu na wa. mara zote kunapokuwa na uchaguzi, bwana Olengurumwa, kunakuwa na matatizo hapa na pale, kunakuwa na wengine wanasema labda wa haki zao zimekiukwa unaweza kutueleza hali kwa sasa hivi unaionaje kuhusiana na swala la haki za binadamu? Asante yeah, ndugu mtangazaji, niseme ni tu kwa uchaguzi wa mwaka huu eh, hali ya, ya ya ya amani na usalama sio, sio mbaya sana toka tulivyoanza swala zima la kampeni. Tumeona busara kubwa ikitumika na jeshi la polisi, wakati mwingine haya mambo yanakuwa yanavurugika ya endapo jeshi la polisi litataka lita, kutumia nguvu mara zote, lakini mwaka huu tumeona wametumia weledi mkubwa. Vijana wanapokuwa na munkari, wametumia weledi zaidi ya nguvu, kwa hiyo unakuta inapunguza zile purukushani. Kwa hiyo na hiyo hali imeendelea hata jana tulipokuwa tunapiga kura, eh, tukuona matatizo mengi. Polisi wamekuwa wakitumia eh, busara na weledi zaidi katika kutatua matatizo hapa na pale ya wananchi na nadhani wametambua kwamba kipindi cha siasa miemko ya watu ipo, kwa hiyo ukishajua namna ya kucheza nayo bila kuwagugi na nini na kwa nyima haki zao za kisiasa za, za, za, za kuchangamka, inakuwa ni rahisi kuepuka kuingiwa na matatizo. Kwa hiyo ila ila tunavyozidi kwenda kutoka jana leo, hali inazidi kuwa tofauti kidogo, kutokana na eh, hali ya matokeo kuchelewa katika baadhi ya maeneo na nini eh, kwa Zanzibar za maeneo mbalimbali huku bara hali inazidi kuwa tofauti kidogo na tulivyokuwa tunazoea jana na kurudi nyuma. Kwa hiyo nadhani tunahitaji sana kuona kwamba matokeo yale ambayo ya wananchi wameshapiga yatolewe, kwa sababu ndo yanakuwaka mara nyingi chanzo cha migogoro, hata baadaye kuingia kwenye machafuko. Kwa hiyo hilo tunadhani ndio, ndio, ndio jambo ambalo la msingi kusii ku, tume zetu zote upande wa Zanzibar na huku eh, wanapopata matokeo wasicheleweshe, ili kuwapa wananchi fursa ya kujua kile walichokipigia na baadaye kuondoa makundi makundi ya wananchi na vitu kama hivyo. Kwa hiyo kwa ujumla kama taifa, hali kwa sasa hivi sio mbaya sana, lakini inategemea pia na jinsi matokeo yatakayotoka. Bado sana kwa kweli, tu imeshatangaza majimbo kumi na tatu tu eh. Kwa hiyo tuseme bado sana matokeo hayajatangazwa kwa asilimia kubwa sana, karibu asilimia themanini bado. Bwana ni muhimu sana yakatangazwa mapema. Bwana Olengurumo, umezungumzia kwamba watu matokeo yatangazwe kwa muda mwafaka, ili yasilete jazba. Lakini kuweza kuwahamasisha wananchi kukubali matokeo au kuwa na subra, hata kama yatachelewa, nyinyi mnafanya juhudi gani kujaribu kuwaambia wananchi, ingawaje matokeo yanachelewa, kucho, yanachelewa kutolewa, lakini msiwe na hasira, msiwe na jazba, ili kuzuia vurugu yes. A, ndio hivyo tu. Tunajitahidi kwamba tumekuwa tukipata fursa hizi za kuzungumza na waandishi kuambia wananchi wasubiri, lakini pia tunajaribu tuna kusitiza zaidi upande wa wahusika wa, wa kwamba wao ndio wajitahidi wafanye jitihada zao zaidi, kwa sababu e, tumeona kabisa kwa vyovyote vile kwa muda huu wa kisiasa ukijiingiza tu wanakuweza kwa kuisia hata na wewe kwamba unaweza ukawa ni miongoni mwa kwao. Sasahivi kwa kweli watu waaminiani sana na kwa hiyo ni ja, ili kuepuka haya mambo ni kujitahidi kufanya kazi kwa uharaka tu na hata maeneo yote, tumeona leo tangazo matokeo hakuna chochote. Ukishawapa matokeo yao, hata kama ni kundi fulani limeshindwa, wakisharizika, unakuwa umetatua tatizo, lakini unapokaa na matokeo eh, siku moja mbili tatu, wananchi mmoja au nyingine, wameshinda wajashinda, wanashindwa kuelewa nini kinaendelea. Na so, sasahivi mbaya zaidi, unakuta wananchi wana matokeo yao kutokana na mfumo ulioko sasa hivi kwamba E, hata kama uja, yale, yale, yale, yale kinachofanywa ni ile kurasimisha tu kwamba yametangazwa na chombo rasmi lakini kimsingi matokeo watu wanakuwa nayo na, na tatizo lililojitokeza Zanzibar huko, nadhani mtafuatilia waandishi wa habari, kwamba mazingira kama haya tulionayo ni muhimu e, matokeo yakatangazwa, kwa sababu tayari baadhi ya watu wanakuwa wanachama vyama wanakuwa na matokeo hayo, kwa hiyo wakiona kwamba kunakuwa kuna dilei wanafikiri, labda kuna, kuna mbinu inataka kufanyika. Kwa hiyo tumejitahidi, lakini zaidi zaidi, nadhani jitihada zitakuwa ziongezwa kwenye vyombo husika hidi. Tukirejea tena kwako, sijui kuna lolote ambalo unaweza kuchangia tena sasa hivi ama kuna jipya lolote ulilolipata wakati tukiwa tunasubiri matokeo kutangazwa kutangazwa? Eh, ndo hilo tu kwamba kwa hali tulionayo kama nilivyokushasema, matokeo ni machache sana iliyotangazwa E majimbo yaliyotangazwa kura za urais ni kumi na tatu tu kati ya majimbo mia mbili na sitini utaona kwamba bado ni mengi sana alafu upande wa urais zanzibar kwenye jimbo eneo dogo kwa sababu zanzibar ni kura laki tano tu eneo la kura laki tano kwa hiyo na ni ne eneo dogo sana hata e, dar es salaam nusu ya dar es salaam eneo ile eneo ambalo huwa linakuwaga na migogoro lingetangazwa mapema matokeo yake ili kuepuka E, yale ambayo yanaweza kujitokeza kwa sababu hali imeanza kujitokeza hapa na pale. E, nadhani tafuatilia zaidi. Kwa hiyo nadhani sasa tunashauri kwamba e, kwa sababu tumefanya kazi nzuri huko nyuma, mchakato wa kampeni umekwenda vizuri sijua, tukaja kwa mku, kuku, kama tumeteka maji mitoni, ukuja umefika umwaga mlangoni, sijua tukafikia huko. Kwa hiyo e, usijitahidi tu muda huu kwa kweli, tume zetu zote mbili zijitahidi kwa namna moja au nyingine e, kuhakikisha kwamba kile ambacho kinaweza kuleta matatizo, kwa sababu hapa ndio hatuna jambo jingine lote lolote lile ambayo linaweza kuleta shida zaidi ya matokeo e, kwa sababu ndio hatua ya mwisho iliyobaki ya ya mchakato wa uchaguzi kwa muda huu. Kwa hiyo hoja yetu kubwa zaidi inakuwa ni kwenye matokeo e, na matokeo tumeona baadhi ya maeneo e, ni zaidi nakuja, maeneo, ushindani, zaidi, migogoro inakuja kwenye yale maeneo yenye ushindani zaidi wanapoona matokeo yao yana ya cheleweshwa. Sasa yale maeneo ambayo unakuta wapinzani kwa mfano ndio wana tegemea labda kushinda, alafu anaona matokeo yanacheleweshwa, hapo ndio kunakuwa kuna shida hiyo. Ukiona hata maeneo mengi tu, hali ndio imekuwa hivyo. Kwa hiyo mi nadhani e, ni shauri tu kwamba tu vyombo vyetu tume zote tu, zote mbili hizi kwa muda huu, ili kuli nusuru taifa kuingia kwenye michafuko ya hapa na pale, kwa sababu hata mtu mmoja tu, tu akizulika, akipigwa bomu akaumia, si jambo jema kwetu sisi. Kwa hiyo hatuangalii lazima watu wote wengi labda ndio waumie tuone kuna tatizo hapana. E, i kuna Bwana Ole Ngurumwa, usiondoke kwenye simu yako, na Maria, usiondoke kwenye simu yako. Tutarudi tena kwenu, wacha tupate ujumbe kidogo mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka Washington DC. Kwa wasikilizaji unaijiunga sasa hivi, tunazungumzia uchaguzi mkuu nchini Tanzania. Kwa wasikilizaji wetu wa Tanzania, kama unataka kutuma ujumbe, maoni au swali, namba ni 255776149492. Namba ni mbili tano tano saba saba sita moja nne tisa nne tisa mbili. Kwa wasikilizaji wetu wa Kenya, mnaweza kutuma ujumbe kutumia namba mbili tano nne saba mbili saba saba sifuri tisa tatu tano tatu. Namba ni mbili tano nne saba mbili saba saba sifuri tisa tatu tano tatu. Unaweza kutuma ujumbe maoni au swali, sisi tuko hewani kwa ajili yako. Basi Ole Nguruma, nikirejea tena kwako, umezungumzia kuhusu uh, matokeo kutangazwa kwa wakati, ili kuweza kuepusha vurugu na rapsha nyingine, lakini vipi mchango wa wanaharakati wa kutetea haki za binadamu katika kuhamasisha mamlaka husika ambazo unaona kwamba ndio sababu ya kuchelewesha matokeo hayo, mna, mna nafasi juu ya hilo? Basi labda tu Maria, kama uko kwenye laini ya simu, labda ungetuambia uh, kwa upande wa mitandao ya kijamii. Mitandao ya kijamii hivi sasa una, unaona kama tangazo lililotolewa na Tume ya Uchaguzi la kuwasihi wananchi kuweza kuchukua umakini wa kuhakiki, eh, matokeo yanayotolewa na watu ambao sio maafisa rasmi wa Tume ya Uchaguzi unafanya kazi? Naona na Maria naye hayuko kwenye simu, basi tuende kwa mwandishi wetu Id Ligongo. Bila shaka, Idi, utakuwa uh, uko tayari kabisa kutueleza nini kingine kipya ambacho kimeweza kutokea hivi sasa hapo ulipo. Uh, Meri Mjawe, mpaka hivi sasa hakuna kipya bado, tunaendelea kusubiri lile tangazo la mwenyekiti wa tume ya taifa ya uchaguzi ya kuendelea kutangaza matokeo mengine ya, ya urais kutoka vituo ama majimbo mbalimbali ya Tanzania. Lakini kama jinsi walivyozungumza wachambuzi hapo muda mfupi uliopita Ole Ngurumo pamoja na Maria Sarungi, ni kwamba hali kubwa ambayo inaendelea hivi sasa ni kutokana pengine kwa namna moja na nyingine ni uh, hatua ya tume ku totoa matokeo kwa namna ambayo wananchi wamekuwa wakihitaji, lakini nao pia tume bado wanaendelea kusikiliza kwamba wana sababu za msingi za kutotoa matokeo uh, katika namna ambayo wananchi wamekuwa wakihitaji matokeo hayo ya- yaweze ya, ya kutoka kwa hiyo kuna mambo mengi ambayo kabla ya kuweza matokeo kutolewa rasmi kuhakikisha kwamba idadi hii ya wapiga kura wale waliopiga kura kura ambazo zimeharibika, ambazo zinaenda kwa wagombea fulani fulani ziko sahihi, kabla ya kutangazia umma. Lakini kikubwa uh, zaidi ni kwamba watu wameamua kuanzisha tume yao e, na kuweza kutembea kwenye vituo mbalimbali na kuweza kusambaza yale matokeo kupitia uh, mitandao ya kijamii. Toka hivi uh, asubuhi ya leo, kuna watu ambao wamekuwa wakibadilishana eh, hizi taarifa na kuelezea kwamba majimbo ambayo uh, bado hayajatangazwa rasmi, kwamba pengine upinzani inachukua na... lakini mpaka hivi sasa tunavyoongea A... bado majimbo hayo hayajatangazwa. Asante Idi, usiondoke kwenye simu yako, tutaendelea na wewe, Bwana Ole Ngurumwa. Bwana Ole Nguruma, kuna swala hili ambalo katika uchaguzi mkuu kuna mambo ambayo wanasiasa, makundi ya kijamii, wanaharakati kama nyinyi na wananchi wa kawaida pia hujifunza jambo fulani. Katika uchaguzi huu unaweza kusema ni kitu gani ambacho nyinyi mmejifunza na wananchi wajifunze nini kutokana na uchaguzi huu? Maria naona uko kwenye line, kuna swala hili katika uchaguzi ambayo wanasiasa makundi ya kijamii wanaharakati wananchi hujifunza. Unaweza kusema ni kitu gani ambacho watu wamejifunza katika uchaguzi huu? Kwanza tumejifunza swala la kwamba kwa jeshi la polisi kama okay. Jeshi la polisi lina lina lina lina uwezo kumbe wa kufanya kazi kwa weledi bila kutumia nguvu, na amani ikaendelea kuwepo. E, wamezoea mda wa nyuma huko kwamba lazima watumie mabomu na watu watumie nguvu, lakini muda wote huu toka mchaguzi umefanyika, kampeni, tumeona kabisa wakitumia nguvu ndogo sana na ushauri zaidi na watu wakaendelea kutii sheria na kuepuka maafa na vitu kama hivyo. Kwa hiyo hilo jambo ambalo tunadhani tunatakiwa tutengeneze tamaduni ya kwamba hata kwa kama tuna vyombo vyetu vya usalama, si rahisi na isiwe mapema zaidi, isiwe kirahisi wasitumie nguvu ki kirahisi zaidi badala yake, hilo jambo limoja. Lakini pia e, ni, ni ni kukua kwa demokrasia hasa hasa, kuona vyama vimetoka vyama huku na huku kwa mama kwa vyama e, mpaka hata vyama vikubwa au viongozi wakubwa. Hiyo kidogo e, kwa watu wa demokrasia tunaona kwamba ni kukua kwa demokrasia kwa sababu e, watu wamekuwa huru, kuna uhuru unakuwa mkubwa. Tumeona watu wanatoka vyama wa upinzani wanaanzisha vyama vingine vipya, wanatoka chama tawala wanaingia vyama wa upinzani hiyo kidogo kisiasa inakuwa ni afya njema ambayo nadhani inatakiwa wananchi wa huko wa, mbele kwa miaka inayokuja, eh, waendelee ku, kujifunza zaidi, kama neno eneo ambalo ni na na, na, na njema kwa afya kisiasa zaidi na kwa maendeleo kwa taifa. Hilo jambo lingine ambalo eh, nadhani la amba tumelijifunza, lakini jambo lingine ni kwamba labda la kufanyiwa kazi ambayo tumelijifunza ni kwamba bado tunahitaji kuwa na eh, taasisi ambazo zinakuwa na mifumo yake yenyewe kwa mfano e, taasisi zinazojihusisha zi zaidi zaidi na masuala ya uchaguzi na nini, imekuwa ni jambo jema ambalo lilikuwa likitakiwa hata chaguzi zilizopita. Kwa mfano, tumeona watendaji wa tume hii ya sasa hivi walikuwa watu akua kwa kwa ni watendaji wao, ama sasa hivi uchaguzi unaorudiwa katika kata moja hapa sokoni, kutokana na kwamba kuna waliochukuliwa kwa ajili ya kufanya kazi za tume waka ma vile vifaa kwa sababu ni watu tu. Kwa hiyo ule umuhimu tunasema kwamba tume hiyo ina watu wake katika ngazi za mkoa wa kiwilaya, ili kuepuka kuja kuchukua watu ambao wameingiza taifa hasara na hata kidogo na hata kidogo kunyima watu wake kupigwa kura mpaka leo wakarudia, na ma, maeneo mengine mengi imekuwa mengi, ni tatizo. Unasikia una wanadai madai. Kwa hivyo vitu kama hivyo vinatupa eh, ni kuzo kwamba kama tume yetu inapaswa kuwa na watendaji wake wenyewe eh, waweze kupata elimu muda mrefu ya kusimamia uchaguzi na waweze kuwepo katika maeneo yao. Hiyo hiyo itasaidia eh, angalau kuepuka malalamiko ya hapa na pale, na pia kuchukua watu ambao sio waaminifu, wanaweza wakaharibu mchakato mzima, kama ilivyotokea katika baadhi ya maeneo katika chaguzi za sasa hivi. Sasa haya ambayo mmeyaona sasa hivi na mmejifunza, mnadhani mnaweza kuyashughulikia vipi kuyatekeleza ili kuhakikisha uchaguzi ujao, haya mapungufu yaliyojitokeza katika uchaguzi wa mwaka huu yasionekane tena, labda kuwe na mapungufu mengine wakati huo ndo ya, ya, unajaribu tunajaribu. Ndiyo maana wako waangalizi namna nyingi, wa kila namna. Asasi za kiraia zipo nyingi, zinaandikwa ripoti mbalimbali. E, nadhani inatakiwa mara baada uchaguzi, e, namna gani, ya uchaguzi, watu wakae sasa, waanze kutathmini kuona kwamba namna gani wanafanyia kazi hayo maeneo kabla ya kufikia uchaguzi mwingine. Uchaguzi ni muda, ni tukio ambalo ni la kuendelea, ni la kuzunguka aliishi ali. Kwa hiyo mara baada ya uchaguzi kuisha ni mwanzo wa uchaguzi mwingine, kwa hiyo tunaamini kabisa mapungufu yote yanayoweza kupatikana sasa hivi yataanza kufanyiwa kazi moja mara moja baada ya kuisha kwa uchaguzi huu. Ole Nguruma, najua uko katika asasi hizo za utetezi wa haki za binadamu. Tukiwa ndio karibu tunakamilisha matangazo yetu, rai yako ni nini kwa tume ya uchaguzi na mamlaka zinazohusika ili kuhakikisha kwamba amani iliyoanza wakati wa upigaji kura inaendelea mpaka pale matokeo yatakapotangazwa? Pardon, kamani, sikupata vizuri. Rai yako ni nini hasa kwa tume ya uchaguzi kuhakikisha kwamba amani iliyoanza wakati wa upigaji kura inaendelea hivyo hivyo mpaka wakati matokeo yatakapotangazwa, au nini kinatakiwa kizuiwe ili kutochochea ghasia wakati wa kutangaza matokeo? Mimi nadhani ni hiyo tu kwamba kwa, eh, kwa sababu kura zime, eh, na tume yetu kazi wamefanya huko nyuma imekwenda vizuri E, kwenye umuda huu wa matokeo wawe makini sana na matokeo kuyaakikisha kwamba yachezewi, matokeo yanayokuja ni yale sahihi, yatangazwe kwa wakati e. Wakijitahidi kutoa matokeo kwa wakati, tunaamini kabisa na matokeo sahihi kwa wakati, tunaamini kabisa taifa letu tutavuka hapa tulipo kwa amani na tu, watu tutaanza maisha yetu mengine baada ya uchaguzi bila kuwa na tatizo lolote. Hilo ndo jambo la msingi tu ambalo tunaliomba, tunaomba tume zetu zote mbili upande wa Zanzibar upande wa wa wawatan-Tanzania wa, wa, kwamba wasione haya, wasisite kumtangaza mtu yoyote ambaye kwa mujibu wa matokeo ambayo ni halali anaonekana kuwa ni mshindi kwa wakati wowote ule unaohitajika kama mchakato au taratibu za za, za za kutangaza zinakuwa zimekamilika. Bwana Olenguruma, nyinyi ni watetezi wa haki za binadamu na kwenye uchaguzi wowote, kila utakavyofanya kutatokea na mtu mmoja au wawili ambao watasema haki zao zimekiukwa. Nyinyi mmejitayarisha vipi kukabiliana na hali hii endapo kutakuwa na baadhi ya watu ambao haki zao zimekiukwa? tunaangalia kuna njia nyingi kwenye mchakato wa siasa kundo hiyo, kama vile kuwasiliana na vyombo husika watoe, kama vile hao wananchi walipokuwa wanalalamika, vyombo mawasiliano alikuwa ni mengi e, watu wanaangalia kuna mambo vitahitaji e, kutoa taarifa hapo hapo ili atuasukuliwe langie, tutahitaji baadaye kwenda huko sasa kwenye vyombo husika, hata baadaye kama hati zinapotea. E, eh, wenzetu wa Kenya mwaka elfu mbili na kumi walikwenda wakafungua kesi mahakamani za uchaguzi baada ya kuona kwamba mchakato wa okay. baadhi ya maeneo mchakato wa kwa kwa hiyo, nadhani kuna njia nyingi tu za kuweza kudai haki, zingine ni za papo kwa hapo, kwa sababu kuna haki ingine haisubiri wada. Uende mahakamani, unahitaji kuwakwenda ku, kwa mfano kama inatokea mtu aona kabisa na nyimwa karibu kukosa akienda kupiga kura kama ilivyokuwa jana, unawasiliana na wahusika waweze kusaidia watu wapige kura wapate haki ya yao, kwa sababu huwezi kusubiri Uh, uh, asante san uh, sana, uh, na sana Onesmo, naona tumempata Nevil Mena katika dakika za mwisho kwa dakika moja tu. Nevil, unalipi la kutuambia siku ya leo ukiwa kama katibu wa jukwaa la waandishi wa habari? Ah, niseme tu kwamba tunaendelea na uchaguzi nchini Tanzania na tuko katika hatua muhimu kabisa ya kuhesabu kura kwa maana ya kutoa matokeo ya kujumlisha kura za kutoa matokeo. Ni hatua muhimu sana, lakini seme kasoro inayojitokeza ya baadhi ya vituo ama baadhi ya wasimamizi wa, wa uchaguzi kuchelewa kutoa matokeo imesababisha aksha kidogo katika baadhi ya maeneo na kumekuwa na taarifa za kuwepo kwa ghasia na utumiaji wa nguvu wa polisi kwa ajili ya kuwatawanya wale ambao wamekuwa wakidai haki ya kutangazwa. Naseme kwamba hiki ni kinyume cha ahadi ya NEC ambayo ilitoa kwamba ingetangaza matokeo ya ubunge na udiwani katika muda wa saa ishirini na nne. Sasa anaona saa ishirini na nne zinaisha, lakini matokeo rasmi hayajafika hata asilimia kumi tu. Um, asilimia kama ishirini ya wabunge ambao wanapaswa kutangazwa. Kwa hiyo niseme hili ni kasoro ambayo tume ya taifa inapaswa kuchukua hatua. Asante sana Nevil Mena. Napenda kuwashukuru waandishi wetu Id Ligongo na Dina Chahali wakiwa Dar es Salaam, Mudir Zakaria akiwa huko Zanzibar, Lucy Patrick akiwa Mbeya, Emmanuel James akiwa huko Dodoma, na pia washiriki Maria Sarungi, mtaalamu wa mawasiliano na mahusiano akishughulikia zaidi masuala ya mitandao ya kijamii, Nevil Mena wa jukwaa la wahariri akiwa jijini uh, dar es salaam na onesmo olengurumwa mtaalamu wa haki za binadamu hapa basi ndo tumefikia mwisho wa matangazo yetu ya idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa msikose kujiunga nasi saa moja na nusu ni nusu saa tu kutoka sasa ambapo kwa niaba ya wenzangu wote waliosikika hii leo mwendeshaji wa matangazo haya akisaidiana na lulu pamoja na bmj muridhi na msimamizi wa matangazo haya mkuu wa idhaa mwamoyo hamza mimi ni khadija riami