ikiwa imebaki chini ya wiki mbili kabla ya uchaguzi mkuu wa oktoba 25 huko tanzania wagombea kiti cha rais wanatumia kila njia za kuwavutia wapiga kura kwa kuahidi mageuzi na mabadiliko ambayo wengi hujiuliza ikiwa kweli mambo hayo yanawezekana ahadi kubwa iliotolewa hadi hivi sasa pengine ni ile ililotolewa na mgombea kiti wa chadema kwa niaba ya muungano ukawa edward lowasa ndugu zangu jambo la kwanza katika irani anz abaiya mikopoen itarahisishwakabisa elimu yachuo kikuu itakua burnawataua bur mgombea kiti wa chama tawala cha ccm john magufuli naye katoa ahadi kama hiyo lakini mchambuzi wa kisiasa na mfuatiliaji wa maoni ya raia derek murusuri anasema elimu ya bure labda tuongelee kwa kiwango kipi kwa sababu wa wagombea wote wawili wa vyama hivi vikubwa wa chama cha mapinduzi pamoja na huyu wa chadema ambaye anawakilisha vyama vinne vinaunda ukawa wote wameongelea swala la elimu kwamba elimu itatolewa bure tofauti labda ni kwamba huyu wa chama cha mapinduzi daktari magufuli yeye anasema kwamba atatoa elimu bure kuanzia huku msingi uh, mpaka fofo mpaka kidato cha nne uh, sasa wa ukawa ndugu uh, loasa yeye anasema kwamba elimu ya bure itaanzia uh, shule ya awali yani janeten, mpaka chuo kikuu hii ihili ndo tofauti naona iko hapo sasa wachambuzi wa mambo ya kisiasa na hata kiuchumi pia wanaona kwamba kuna ugumu kidogo kwa sababu hapa tanzania bado haijajitegemea kwa asilimia mia moja kibajeti e, bado imekuwa inategemea wahisani na wahisani pia wanakuja wakiwa okay, na masharti yao na namna ya kuitumia ile hela sasa ukiangalia kwenye nchi nyingi tu kwa mfano we uko marekani mii nimekaa uingereza wingereza kamekasita hivi e, nimeona kwamba wanafunzi wa pale pale uingereza wenyewe waingereza walikuwa wanalipia ada labda wale ambao walikuwa wanashindwa kabisa walikuwa wanalipiwa na, na halmashauri zao lakini elimu haikuwa bure sasa huyu huyu muhisani ambaye anakupatia hela ya msaada anakusaidia kwenye bajeti yako alafu wewe u kwamba unatoa elimu bure kuanzia kindagate hapa mpaka mpaka chuo kikuu <laughs> kinaakika kwamba wana- wanaweza wakakubali wahisani wao wenyewe kwamba uchumi huo unajitegemea kwa asilimia mia moja ndio naweza nikakubali kwamba labda kuanzia hapa msingi mpaka uh, labda kidato cha nne uh, kama mgombea wa chama cha mapinduzi anavyosema ili kwa wachambuzi wa, wa mambo ya kisiasa uchumi na kijamii kwa kawaida hapa nchini tanzania wanasema kwamba hili linawezekanika uh, na linawezekana kutekelezeka lakini sasa kwenda mpaka chuo kikuu hapakweli wengi hawaoni kwamba hiyo inawezekana na hata mii binafsi sina hakika kwamba hilo linawezekana katika zama hizi rushwa nayo imechukua nafasi ya juu kila mgombea akijigamba atang'oa mizizi ya janga hilo na kuwa yeye ni msafi kuliko mwingine ninatambua kwamba watanzania mnataka swala la rushwa wizi ubadhilifu wa mali za umma na uzembe serikalini vikomeshwe haraka mnapenda kuona mageuzi makubwa wasukuma wanaita transformation katika utendaji je hiyo itawezekana kung'oa mizizi ya janga hilo derek hilo amelivalia njuga na wananchi wapiga kura wangependa zaidi kumsikia na kumpiga kura mgombea ambaye ataonyesha nia ya dhati kabisa ya kulitatiwa hilo swala sasa mgombea ukawa yeye ameahidi ndani ya siku mia moja maliza kabisa tatizo la rushwa hapa si tatizo nidogo kwamba ndani ya sikumimoja tatizo ambalo limekuwa hapo kwa miaka mingi sasa hili linaweza likamalizwa kweli tanzania ndani ya siku mi moja hiyi e, imekuwa ni maswali mengi ambao wapiga kura wamekuwa wanajiuliza lakini mgombea wa chama cha mapinduzi yeye yeah, amekuja na approach nyingine katika kulikabili hili swala e yeah, anasema kwamba ataunda mahakama ya mafisadi pamoja na walarushwa rushwa manake mahakama ambayo itakuwa rasmi kwa ajili ya kushughulikia kesi za walarushwa pamoja <coughs> na mafisadi ahadi nyingine inaotolewa katika kampeni hizi za uchaguzi ni pale wagombea wa ccm na ukawa kusema watabadili nyumba za vijijini kuwa nyumba za bati kutoka nyumba za nyasi derik mrushuri je hili linawezekana kweli ahadi hii inaweza kutendeka Uh, labda nikianza na mgombea wa chama cha mapinduzi yeye amekuwa anasema kwamba siaidi amekua nalisemaili na amerudia na sana na hata jana amelitamka kwenye kampeni zake kule lindi kwamba siaidi nitabadilisha nyumba za tembe zikawa za bati lakini anasema tutakachofanya tutahakikisha kwamba vifaa vya ujenzi vinapukua bei na akatoa mfano wa kiwanda cha dangote cha ambacho kimeanza uzalishaji na mfuko sasa hivi utakua unauzwa uh, kwa shilingi alfu nane kutoka shilingi elfu kumi na tano kumi na sita kwahiyo unaona kwamba yni na kathwa nusu ya bei kabisa um, asa akaaa kwamba mambo mengine nondo na mabati vile vile atakapoingia atahakikisha kwamba bei inashuka kwa hiyo ili kwamba watu wengi waweze kuafodi kujenga nyumba <clears throat> upande mwingine tena wa mgombea wa ukawa bwanaoasa ye anasema ndani ya siku mia moja atazibadilisha atamaliza zile nyumba za tembe nchi nzima uh, ziwe ziwe nyumba za bati ndani ya siku mia moja sasa si mingi peke yangu lakini wachambuzi wengi wa masuala uh, ya kijamii ya kiuchumi ya kisiasa pia vilevile vile, uh, watu wa mipango ambao wanashughulikia wana mipango na utekelezaji wake wanasimamia wanaona kama hii itakuwa ni muujiza wa namna fulani E, kwamba ndani ya hizi siku mia moja ambayo ni takribani kama milinitatu na ushee kidogo e, kwamba nyumba nyingi za watu ambao ni kama asilimia sabini na tano ambao wanaishi vijijini na katika hao unaweza ukakuta kwamba labda asilimia um, labda asilimia sitini ya wale wanaoishi vijijini l wana nyumba za majani za tembe za majani na viki vya namna hiyo kwa hivyo vibadilishwe ziwe nyumba za bati kwa hiyo watu wanaangalia kwa, kwa kwa mashaka makubwa kwa i ama ni ahadi tu ya uchaguzi au ni jambo ambalo kweli linaweza likatekelezeka kwa hiyo kidogo kuna mashaka makubwa kama hiyo ahadi inaweza ikatekelezeka kwa kweli katika hilo siku mia moja inatolewa mifano ndio na watu mbalimbali mi mbali, ah, mbaya sana asijafika rwanda lakini wanatolea mfano wa rais kagame kule rwanda kwamba alifanikiwa Uh, sina hakika na ni kwa kiasi gani lakini habari hizo zipo lakini hakufanya ndani ya siku mia moja kwa hiyo naamini kwamba hilo linawezekana lakini si katika siku mia moja kama mgombea huyu anavyoahidi ana elisha mgwira mwanamke wa kwanza kuongoza chama cha kisiasa tanzania act wazalendo na mgombea kiti wa chama hicho hajatoa ahadi kubwa lakini anataka kuwepo na misingi mipya ya dola la kimaendeleo kama vile rais julius nyerere alivyopendekeza lakini kwa kufuatana na ukweli wa leo kuna haja kwanza ya kulirejesha taifa katika misingi lirudi katika misingi ile ile tuliyoanza nayo kwa hiyo kwa maoni yetu sisi tunafikiri tanzania sasa inahitaji dola la kimaendeleo dola la kimaendeleo litashughulika na haya makundi yanayonyonya watu wengi litashughulika na mfumo unaoifanya tanzania kama nchi iwe na vitu fulani inavyovisimamia ili nchi isimame sasa hivi lazima njia kuu za uchumi zote gesi mafuta madini mabenki viwanda viwe mikononi mwa dola sasa deri inawezekana sasa kama tuna uchumi wa soko huria kubadilisha tena uh, uchumi wa taifa ukawa mikononi mwa dola uh, badala ya kwamba dola itakuwa inaangalia labda ina, kama ni bei then inatoa bei angalizi ili kwamba wananchi wasiumize sana lakini haipangi bei halisi kwa sababu soko linadetermine soko ndo linaamua bei sasa hukirudisha tena kwenye uchumi wa dola kama ilivyokuwa kwamba serikali huko nyuma wakati wa ujamaa nadhani katika zama hizi inaweza kuwa ngumu sana vyovote vile inavyoonekana wananchi wa tanzania kwa wakati huu wanataka mageuzi nani atayaleta mageuzi hayo uamuzi utakuwa mikononi mwa watanzania wenyewe hapo oktoba 25