Naibu wa rais wa Kenya William Ruto ameeleza kwamba Jumuiya ya Afrika Mashariki ina kila rasilimali kuwawezesha raia wake kuishi maisha mema katika uchumi ulioimarika, lakini viongozi wake wanastahili kuwa waaminifu katika kusimamia rasilimali alizowapa Mwenyezi Mungu. Ruto amewataka viongozi wote walio serikalini na wale wa upinzani kukoma mjadala yenye malengo binafsi na badala yake kuangazia umuhimu wa jumuiya ya Afrika Mashariki, akitoa mfano wa mtafaruku kuhusu biashara ya sukari kati ya Uganda na Kenya. Hatustahili kujadiliana kuhusu kiasi cha sukari kinachostahili kuingia nchini Kenya kutoka Uganda. Tunastahili kuwa tunaangazia soko kubwa tunalounda kwa kuunda Jumuiya ya Afrika Mashariki SADC na COMESA sio kuangazia kilo chache za sukari kutoka Uganda na vijimambo vidogo vidogo. Ruto anawataka viongozi kuchukua hatua za matendo kupunguza gharama ya kufanya biashara na badala yake sio kuendeleza maneno ya kushindana. And ili kuendeleza jumuiya yetu tunastahili kupunguza gharama ya kufanya biashara, lazima tupunguze gharama ya usafiri ili kupunguza gharama ya uzalishaji. Nina furaha kuwaeleza kwamba ujenzi wa reli ya kisasa unaendelea zaidi ya ulivyopangwa. Awamu ya kwanza ya kilomita 500 itakuwa tayari kufikia Juni mwaka 2017, na tunaimani kwamba mwaka 2019 reli hiyo itakuwa imefika kwenye mpaka wa Malaba. Kuelekea Kampala. Katika mkutano huo, Spika wa bunge la Uganda Birebe Kakadaga anataka serikali ya Kenya kutilia maanani bidhaa zake zinazoingizwa nchini Uganda. Asilimia sitini ya bidhaa za Kenya zinaingia Uganda. Uganda inauza asilimia chini ya 20 tu ya bidhaa zake nchini Kenya. Tunataka utusaidie. Rais wa Uganda Yoweri Museveni naye anaamini kwamba iwapo viongozi wote wa jumuiya ya Afrika Mashariki hawatashirikiana na kukuza uchumi wa nchi zote, wataendelea kudarauliwa na kukopa kila mara huku wakiitisha misaada ya kila aina. Sababu gani? Kwa sababu mko wavivu viongozi hao wamekuwa wakizungumza katika awamu ya 17 ya maombi ya taifa jijini Kampala, nchini Uganda. Biashara ya sukari kati ya Kenya na Uganda limekuwa swala nyeti, viongozi wa upinzani nchini Kenya wakipinga biashara hiyo, lakini Uganda pia imekuwa ikizuia mchele kutoka nchini Tanzania kuingia soko lake licha ya kuwepo mkataba wa soko huru. Kenneth Bwire, Sauti ya Amerika, Kampala.