Nifanyeje. Karibu msikilizaji katika makala hii ya Je, Nifanyeje? maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Esther Githui-Ewart. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA, mtandao wa afya Afrika yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza Mlimani Redio ya Dar es Salaam, pamoja na ABM 91.2 Dodoma Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga na Overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, Redio Boma High FM katika mkoa wa Kilimanjaro na yanapatikana pia katika gazeti Tando Bongo5.com. Kama kawaida tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni. Katika miaka ya hivi karibuni, kampeni za kimataifa za kuangamiza ugonjwa wa kupooza polio Zimedumazwa katika baadhi ya mataifa ya Kiislamu kutokana na madai kutoka baadhi ya viongozi wa kidini kuwa chanjo hiyo ni njama ya siri ya kuharibu uzazi wa watoto wa Kiislamu. Sasa kampeni ya kuangamiza polio huko Kenya imekumbana na upinzani kutoka kwa makasisi wa kanisa Katoliki ambao wamewataka waumini wao kususia chanjo nchini humo. Ilikuwa wakati wa asubuhi katika mji mkuu wa Kenya, Nairobi. Wafanyakazi wa Wizara ya Afya wanazunguka wakiwapatia watoto chanjo dhidi ya ugonjwa wa kupooza. Mary Sumala ambaye ni mwalimu anawakaribisha nyumbani kwake, akiwa na shauku ya kuhakikisha mtoto wake mchanga Chantel anapata chanjo. Duru ya kwanza ya chanjo ilimalizika Agosti tano na Wizara ya Afya inasema kuwa inaelekea kwenye lengo lake la kuwapatia chanjo watoto milioni sita wakati kampeni hiyo itakapomalizika Septemba mbili. Licha ya kanisa Katoliki kuikataa chanjo hiyo, Samula ambaye ni Mkatoliki ameikaribisha anasema: Ningependa mtoto wangu apate chanjo kwa sababu nisingependa apooze. Hilo ni la kwanza. Ninasikiliza sauti yangu mwenyewe kwa vile natamani mtoto wangu akuwe bila kasoro. Kampeni hiyo ilipokuwa ikianza, makasisi wa kanisa Katoliki waliwasihi watu kutoikubali chanjo hiyo, wakidai haikuwa imefanyiwa majaribio ya kutosha. Viongozi hao walisema kuwa chanjo dhidi ya ugonjwa wa kupooza ni njama ya siri ya uzazi wa mpango. Walikuwa wametoa madai sawa na hayo dhidi ya chanjo ya pepopunda mapema mwaka huu, lakini Daktari Nicolas Muragori, ambaye ni mratibu wa huduma za afya, amesema kuwa madai hayo hayana msingi. Anasema kuwa chanjo hiyo inayotumika kwenye kampeni hizo ni salama. Anaongeza kusema kuwa imepitia uangalizi unaofaa na hata kuthibitishwa kupitia maabara ya serikali kwamba ni salama. Maafisa wa kanisa Katholiki kutoka sehemu nyingine duniani waliohojiwa na VOA hawakuwa na lolote la kusema kuhusu msimamo wa makasisi wa Kenya, ila tu kwamba ni jukumu la viongozi wa kanisa kulinda waumini wao. Lakini maandishi kutoka kwa viongozi wa kanisa Katoliki yanaidhinisha chanjo hizo na kuziona kama zinazolinda maisha ya watu na afya ya jamii. Na katika habari nyingine, inakisiwa kuwa watu milioni mia sita hadi mia saba kote ulimwenguni wako kwenye hatari ya kupata maradhi au hata vifo, kwa sababu maji wanayoyatumia yana bakteria hatari au hata uchafu. Lakini mtafiti Deri Dankovich ametengeneza kitabu ambacho kina uwezo wa kusafisha maji machafu yakawa salama kutumika. Kitabu hicho kina kurasa 25, kila kurasa ikiwa na upana wa milimita moja iliyowekwa chembechembe za fedha. Kurasa hizo zinaweza kutumika kutoa uchafu na viini kwenye maji. Kwa wale wasiojua kusoma, kuna picha zilizoko kwenye kurasa zinazoonyesha hatari ya kutumia maji chafu na jinsi ya kutumia kitabu hicho kurasa hizo zimetengenezwa kutumia karatasi yenye uwezo wa kusafisha maji na imetengenezwa kupasuliwa kutoka kwenye kitabu ili kupitishwa maji machafu. Dankovich atawasilisha uvumbuzi wake wiki hii kwenye mkutano wa shirika la kemikali la Marekani mjini Boston. matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Sasa tunakuletea makala ya majadiliano Uko nami Rahabu Fredi na mada yetu ni athari gani zinaweza kumpata binti mwenye magonjwa ya kurithi. Nina vijana hapa wanayo mengi ya kutueleza katika mada hii ya leo. Jina langu naitwa Susan Paul. Athari ambazo zinaweza kumpata binti ambaye ana magonjwa ya kurithi ni kama vile kunyanyapaliwa na wanaume yani sana sana flani, kwa sababu mwanaume atakapojua kwamba binti fulani labda anaumwa ugonjwa wa kifafa, inakuwa ngumu kwake yeye kumkubali labda katika kumwoa, hata kwa katika tu katika relationship wanajua, kwa sababu anajua akisha kuwa naye vile, ukishaoa tena kwa mfano kama Kristo inakuwa ni forever, kwa hiyo mtu ukae naye labda ndo baadaye maisha ashakuwa mmepanga tayari, afu mtu anakuwa anakudondoka dondoka. Inakuwa watu wengi wanakuwa wapo tayari kwa hilo, na kama mtu labda hata akijifanya anakuja ile kwa binti kama huyo, inakuwa anakuja kwa ajili tu ya kitu fulani, labda kumchezea, akimaliza hapo aondoke. Ah, yani kwa sababu kupanga naye maisha, na wao wenyewe pia wakishajua na hali hiyo, wao wanakuwa wanakuwa ni kama flani, wana uoga fulani hivi wanashindwa kwa Kwani na wenzao wanakuwa ni wao wenyewe wanajijengea ile kujitenga. Kwa jina naitwa Amina Wilson. Um, mtoto wa kike anauma labda sikose, tuseme ataweza kupata hadi mme kiurahisi maishani mwake, kwamba atajiona yuko mpweke, watu wengine wata hadi watamkimbia kimbia. Kwa hiyo atadanganyika mapema kwa ugonjwa wake, atazani kwamba kuna wavulana wengine wana mapenzi ya ukweli naye kwamba kumbe sio kwa wa, like wanakuja kumchezea, then wanaondoka, kitu kama hicho, hadi atachezelewa mapema na ataachwa mapema kwa ajili na ugonjwa wake. Naitwa Hosea Clement Miayo. Si kweli kwamba binti mwenye kifafa anaweza akapelekea kuchezewa na wanaume? Kwanza inategemea na mwanamume, ni mwanamume wa aina gani? Kwa sababu si mimi si wanaume tunatofautiana, si mimi mwenye tabia hii naweza nikawa sawa na mwenye tabia nyingine. Wapo kweli wanaochezea na kuacha na wapo wengine ambao hawezi kuwachezea na kuwaacha. Kwa upande wangu mimi, athari ambazo zinaweza zikampata msichana mwenye magonjwa ya kurithi, tuchukulie mfano albino, athari moja wapo inaweza kuwapata ni kama mauaji, kwa sababu hapa nchini kwetu Tanzania kuna vifo vingi ambavyo vimeshalipotiwa vinavyosababishwa na ulemavu wa ngozi. Wengine wanaenda kwa waganga wa kienyeji, wanaambia ukitaka kuwa tajiri tuletee kiungo fulani cha albino. Kwa hiyo mtu yuko radhi kwenda kumuua binadamu mwenzake kwa lengo kutimiza haja yake. Kwa hiyo unakuta mauaji yanakuwa yanatokea sana. Ni sababu nyingine ambayo inaweza ikampata binti mwenye magonjwa ya kurithi. Mengine kama kunyanyapaliwa na watu, maana kuna watu wengine akishajua huyu ana ugonjwa fulani, watu wanakuwa wanamtenga, wanakuwa wakae naye awapige naye stori. Kwa hiyo unamkuta yule binti anakuwa ipo mpweke, na matokeo yake anaweza akasababisha, anaweza akachukua hatua ya kutaka kwenda kujiua. Kwa jina Joseph Mkomba, nikianza kwamba kama mwenzangu alivyosema, kwamba kwa magonjwa albinism, mtu anakuwa kama mvulana anaenda kuoa binti albino kwa manufaa kwamba kimooa atakaa naye kwa muda, afu baadaye labda anataka kiungo chake kidogo, kwa ile anatumia njia kama kwenda kumooa, ila kumbe anataka kiungo chake. Kwa kwa muda fulani anakuwa anamfanyia visa na visa, labda anamkata kidole chake, afa anasingizia labda kuna watu walikuja, lakini amechukua kile kiungo chake kwa kuwa na imani potofu. Na ukija sababu nyingine, mtu aliyekuwa na magonjwa ya kurithi, msichana hapati mchumba, ilo kwamba au akipata mchumba, kuna watu wengine wanakana kwamba hawezi akaoa mtu mwenye magonjwa ya kurithi. Wengine wanakuwa wanampenda binti kwa sababu ya urithi labda kwao, ile situation ya familia yao, wana hela ama yule binti anakuwa na kitu ambacho ni muhimu ama ina advantage kwa yule labda anakuwa educated woman, ama mwingine baba yake ni mtu fulani, kwa anakuwa lazima labda akienda kumuoa yule pale atapata some advantage also. Ukiachana na hiyo, kuna ili moja wapo kwamba tunaita kama ugumba kwa wasichana, kutopata mtoto, inakuwa jamii haiwachukulii vizuri Mfano, anakuwa anaogopa kwamba labda amegundua kwamba yeye ni kweli ni mgumba, kwa anaogopa kutafuta mchumba, anaona kama mvulana yetu ni kumchezea na kumwacha, ama akienda kwenye ile familia wakozake wale upande wa, wa, wa mume wake, watasema watamkataza au watamwona watamtenga ule mwanae, kwamba wamemletea mtu gani mtugani kuapa tamjukuu waone kwamba kuna mtu aliofanana naye, kwa wamemleta tu kama pambo la nyumba. Kwa wengine wanakuwa wanamnyanyasa wanamfanyia visa kwamba huyu ana faida kwetu, nikaja tu kama mtu atapita. Kwa hio kama wewe umeletaji mtu ambaye hana uwezo wa kutupa labda mjukuu, nafikia kiasi kwamba yule binti anaamua vitu ambavyo sio, na kuanza kwenda nje ama anakuwa anatumia vitu vingine, labda kujiua na nini, ambao hana kuwa hana ile right ya kufanya vitu vyake kwa kwenye, kwenye jamii. We hapo ni mfulana mdogo bado unasoma, unatarajia pengine kuwa na familia yako baadaye. Sasa ndio huyu binti ana hilo tatizo, amerithi labda kwenye familia yao, wana sikosel ama kuna kifafa ama hapati mtoto. Uko tayari kukaa na huyu ama utaona na kuangaisha maishani? Kwangu mimi niko tayari, yule karithi hakupenda yeye he, ila ni kwenye familia kwao. Kama ni yeye, lazima alaumu familia nzima mimi kusema kama mfano tu, kwamba nasikia labda kaka zangu au yaani, majirani wanasema kwamba wengine wakuta mtu anakuwa na mchumba ambao iko na kifafa, wale wezake, unajua kuna ile peer pressure, kama unasema utamua huyo mtu atakusaidia nini? Ama unamua huyo mtu atakuja kukufia tu siku, anakuangukia labda, umeenda naye sehemu, anakutia aibu. Unajua kama Kif, kama kifafa kama kifafa kwa watu wanaokijua kwamba mtu akianza kuumwa, utamuonea huruma na kwa anaanguka tu mwili mzima, kwa unakuta mtu aibu ile pale, labda umeenda na mtu akianguka ile pale, kila mtu anakuwa na kuangalia wewe. Unatakiwa uwe na msimamo kwamba wewe kama baba au nguzo za familia kwamba hamna ndugu yako yoyote ataingia katika ku make decision kwenye your own family, kwa wewe kama ume, umempenda kweli, kwa lazima ukubaliane na ile situation kwamba umempenda na Mungu ndio amamoko wa hivyo, haujui mapenzi ya Mungu ama umepangiwaje huko mbeleni au ana msaada gani kwako wewe. Kwa, kwa jina naitwa Angel Said. Tuchukulie sikoselanemia pale, mwanaume atakapomchumbia yule mwanamke atakapojua kwa ana ule ugonjwa atapata ile hofu ya kumuoa, sababu ya ugonjwa wake, labda atahisi kama atamwambukiza labda watoto zake, afu italeta kama aibu labda kwa ukoo ule mwanaume, afu atakuwa anatengwa, atakuwa ajamini na atakuwa hana raha. Wenzangu wanaongelea kuhusu albino mwana, msichana ambe ni albino, wote wameongelea kwamba ile kutakuwa si wanakata viungo na nini, lakini mimi ninaongelea kuhusu mambo ya mila za hapa Tanzania. Wengi wao wanasema sijui albino akishakuwa mzee anapo, siju anapotea, siju anakufa, yani wana mila zile za kwamba wale sio kama binadamu wa kawaida hiyo inawapelekea wengi wao washindwe kuwaoa wanawanyanyapaa. kwa sababu hiyo na inatokana na u, ule, zile mila zao. Kwa mfano utakuta mvulana amempenda mwanamke albino amekubali, amejikomiti kabisa, anataka kumwoa, lakini tatizo linaanzia nyumbani. Wao wanaanza kumkataa, utakuta labda mtu labda mamake anamwambia, mimi simtaki huyo msichana. Na unajua mtu kama mama anakuwa ana nguvu sana kwa manaye. Kwa hiyo hata unaweza kuwa umekubali kiasi gani, lakini ule mzazi anakataa nini, mimi simtaki huyo msichana. Na wengine wanakataa nasema, oh, mtoto wako naye anaweza akaja kawa bino. Kwa hiyo athari tumezibaini kwamba zipo kwa huyu binti ambaye ana magonjwa ya kurithi. Sasa tunafanyaje, ili huyu binti pia awe huru, ajisikie kama binti mwingine, kama mlivyo nyie hapo? Huyo msichana alorithi labda huo ugonjwa, tunaweza kumsaidia labda tuseme kukaa naye karibu yada, tunaweza kumwambia kwamba usi lose hope kwamba kila binadamu ajafa wala wa ajaumbika. Yani, tunampa matumaini kwamba tutamtia moyo kwamba so yeye tu peke yake ambaye anaumwa hayo magonjwa, kuna watu wengine wanaumwa magonjwa kama hayo. Tuwe nao karibu, tuwe tuna tunafanya yani ni wajiwasahau ishu yote hiyo, kusujikifafa sijui sikosola nimi, wajihusishe na mambo mengi ambayo yatawafanya yata wasahau ile hali waliokuwa nao, labda michezo, ili wageini ile confidence ambayo wamepoteza. Wasikae wenyewe, wasipende kujitenga. Elimu itolewe juu ya wale watu ambao wanaishi na wao wagonjwa wenye magonjwa kama hayo, kwa kuatia moyo. Najua mtu unapokuwa unampa elimu ya kutosha, akafahamu kwamba yule mtu ana thamani gani katika jamii atakuwa na anakaa naye vizuri, kwa sababu mat, mat, matatizo mengi yanayotokea katika jamii yetu ni watu kukosa kuwa na elimu jinsi ya kuishi na hao watu. Kwa hiyo wakipewa elimu ya kutosha watabadilika na kuamini kwamba mtu akiwa na magonjwa hayo ana thamani kabisa, tutayapunguza katika jamii yetu yote. Inawezekana tukiamua tu, tunaweza shukrani vijana wote ambao mmeshiriki kwenye majadiliano leo hapa kwenye Je, Nifanyeje, na kubwa ambalo limependekezwa kwa huyu binti ambaye ana maradhi ya kurithi, Inatakiwa asitengwe na aweze kutiwa moyo ili aweze kuwa kama binti mwingine yoyote kwenye jamii. Na hadi hapa mimi nakamilisha kipengele hiki. Jina langu ni Rahabu Fredi. Asante sana vijana kwa maoni yenu, na sasa hebu tusikilize makala ya muulize daktari. ChaMuulize Daktari, fatana nami Mensi ya John, tukizungumza na vijana, ambapo leo tupo na Daktari Mwinitumba Esther wa kituo cha afya Magomeni, jijini Dar es Salaam, akijibu maswali mbalimbali yanayoulizwa na vijana. Naitwa Sheroz Galacha, nilikuwa na swali kwa daktari. Inasemekana inawezekana kumkinga mtoto akiwa tumboni mwa mama yake asipate maambukizi ya ukimwi. Je, hiyo kinga anayoipata mtoto inaweza kupunguza makali ya ukimwi kwa mama? Kuna uwezekano wa kumzuia mtoto akiwa tumboni kwa mama ili asipate maambukizi ikiwa mama atakuwa amejiandaa, mama huyu japokuwa na maambukizi ya virusi vya ukimwi, lakini huwa inatakiwa pale anapoamua ajiandae wakati gani anataka kubeba mimba. Na mara nyingi huwa tunamshauri huyu mama abebe mimba wakati kinga yake ya mwili imepanda na wingi wa virusi vya ukimwi umepungua kwa kiasi kikubwa sana. Hapo ndio mama anaandaliwa aweze kubeba mimba. Kwa hiyo mara nyingi inapotokea hivyo, mama virusi vyake vimepungua sana, na kinga yake ya mwili iko juu, uwezekano wa mtoto kupata virusi vya ukimwi ni mdogo, isipokuwa labda kama kutatokea mama akapata majeraha tumboni, damu yake ikachanganyika na damu ya mtoto, au labda lile kondo la nyuma likaachia kabla, yule mama, kabla ya wakati wake, damu inakuwa inachanganyika kutoka kwa mama kwenda kwa mtoto. Vitu kama hivyo ndo vinaweza vikasababisha yule mtoto akapata maambukizi ya virusi vya ukimwi akiwa tumboni na pia kama mama ana maambukizi ya virusi lakini tayari alishaanza kutumia dawa za kurefusha maisha, uwezekano unapungua sana wa yule mtoto kuweza kupata maambukizi ya virusi vya ukimwi. Kwa hiyo kwa kujibu swali lako, ili sehemu ya pili ni kwamba hakuna kinga ambayo mama ambayo mtoto anaweza kupewa akiwa tumboni kwa mama, isipokuwa makali ya virusi vya ukimwi yanaweza kupungua ikiwa mama yule atakuwa anatumia zile dawa za kuongeza kuongeza mai, urefu wa maisha yaani zile ARV. Lakini kusema kwamba mtoto akiwa tumboni anapewa kinga, hakuna kinga ambayo mtoto anapewa. Mama akiwa na virusi vya ukimwi anatumia ile kinga. Kwanza kabisa, wakati mama anapoanza kupata uchungu, kuna dawa ambayo anatakiwa ameze, ili kupunguza uwezekano wa maambukizi kutoka kwa mama kwenda kwa mtoto. Na mara mtoto anapozaliwa, kuna dawa anatakiwa apewe ndani ya masaa sabini na mbili na pia ataendelea kutumia dawa ile ya nevirapine kwa muda wa wiki sita. Hizi zote zinasaidia kupunguza maambukizi kutoka kwa mama kwenda kwa mtoto, na pia kama mama hata mnyonyesha mtoto wake, akatumia maziwa mbadala, inaweza kuongeza uwezekano wa yule mtoto kuzaliwa akiwa salama na bado akaendelea asipate kabisa virusi vya ukimwi. Naam, mpaka hapo sina la ziada. Kumbuka Tulikuwa na daktari Mwenitumba Esther wa kituo cha afya Magomeni. Asante nam. Asante sana dokta kwa majibu hayo kwa vijana. Na sasa tusikilize mchezo mfupi wa kuigiza kuhusu masuala ya afya. Rudi. Karibu. Mzima rafiki? Mimi mzima, za kwako salama. Nini asubuhi subuhi kwangu? Hey, rafiki yangu nimekuja kukupitia twende, tuende hospitali tukapime afya zetu ili tujue tunaishije. Hospitali kufanya nini? Kwani sisi tunaumwa? Hapana, sio lazima kuumwa, lazima kujua afya yako ili ujue kwamba una magonjwa gani, ujue na namna ya kuweza kuyaepuka. Eh, mwenzangu, mimi hata siwezi kwenda hospitali. Foleni yenyewe kubwa, yaani ukienda asubuhi mpaka jioni unasubiri tu. Lakini rafiki yangu, ni muhimu ijapokuwa kuna foleni, lakini ni muhimu kwenda hospitali na kuweza kucheki afya zetu. Ah, mimi hata siwezi Twende. Siwezi mimi bwana, yaani e, nikakaa, eh yaani kukaa, yaani njia nini, watu wanakuwa kibao, mi hata siwezi. Inabidi tuwe wavumilivu. Sasa unataka ujue afya ya yako, inabidi twende tu. Mi hata siwezi bwana, mi siumwi kwanza. Ah, haya bwana. Odi, karibu. Mambo Eliza? Poa. Mbona naona mnabishana jamani? Mnabishana nini? Jamani, mimi rafiki yangu nimekuja kumpitia tuenda usipitalini, nimemshauri twende tukatujua afya zetu, lakini amekuwa hataki kunisikiliza na bisha. Wewe Eliza, una matatizo gani? Mimi sina matatizo maana amekuja asubuhi asubuhi kwangu ananiambia twende hospitali. Mimi namwambia wao oh, mimi siuma. Anasema natakiwa twende tukajue afya zetu zikoje. Nikamwambia mimi hata siwezi bwana. Mimi kwanza siumi. Kwanza nikienda hospitali yani foleni inakuwa ni kubwa. Alafu unachoka. Mimi siwezi bwana. Sasa sikiliza, Eliza. Unajua sasa hivi mambo yamebadilika sana. Sawa? Ni kweli watu au jamii haina utaratibu wa kwenda kupima na nini, lakini nikwambie umuhimu wa kupima. Kwamba utakapopima mapema afya yako na kujua afya yako Unaweza ukatimiza malengo yako vizuri, kwa sababu utajua labda tatizo liko wapi, si ndiye? Kwa mfano umeshapimwa, labda ukajikuta labda una ugonjwa wa moyo au ugonjwa wowote ule, itakusaidia wewe kufanya kazi zako vizuri, kwa sababu utapata matibabu kwa haraka. Hmm, sitanipa tu pressure jamani. Pressure, nini rafiki yangu? Sasa nikienda kupima utakuta nina ukimwi, sitanipa tu pressure. Kuna dawa nyingi, kwa mfano hata ukigundulika una ukimwi, kuna dawa ambazo zinaitwa ARV, dawa za kupunguza makali ya virusi vya ukimwi. Kwa hiyo ukienda kule utapewa zile dawa za kuweza kupunguza makali. Ah, mimi kwa kweli hapana, hata mnishawishi. Sasa sikia, yani kwa mfano sasa hivi tumeona kwamba kuna kansa hizi za matiti, kuna kansa za vizazi. Ukipima ukijulikana mapema unatibiwa, unapona kuliko ile kuchelewa, kama hivi unasema baadaye unaenda hospitali katika hatua za mwisho ambazo hawawezi kukutibu tena. Wewe huoni kama kuna faida hapo, rafiki yangu? Jamani, hata eh, sioni. Yaani hapo mkinipeleka hospitali nikiona oh, sijui na na kansa ya titi, hapana, nitakufa haraka bwana, nitakuwa na pressure, nitakufa haraka bure, mimi sitaki. Sasa sikiliza, rafiki yetu, unajua hii itakusaidia wewe, umeona. Kwa hiyo wewe kama mwanajamii, unajua wewe bado ni binti, afu tunatukutegemea wewe, kama binti mwenzetu unaweza ukatusaidia katika hili yani, ifike jamii ione umuhimu wa kwenda hospitali na kuangalia afya zao. Umeona, ni kweli, foleni nini, lakini tukichukua siku hii moja, kwani kuna shida gani? Tuende bwana, hata mi naongozana na nyi. Tunajua mi napenda sana kwamba mabinti tufike wakati tuwe tunajitambua, yani kama hivi tukipima afya zetu bado mapema mm. Mtu utajua kujilinda. Unajua usipojipima mm, ukute au umeathirika, unaogopa nyendo zako <laughs> mbaya, hata yani, yani, siwezi kwa sababu mkinitoa hapa mkini mkinipe <laughs> hospitali mm. sijui nikaenda kupima damu salama, utakuta nina viviu mara. Oo, naenda kupima, sijui na na kansa ya titi. Sasa ni mimi nikidondoka niki don, niki au nikizirai, mtani beba hata? Siwezi, naogopa kwanza. Sio hivyo, rafiki yetu, ngoja tukwambie, unajua hivi vitu vina umuhimu sana. Kwanza kule kuna washauri na saa aweza wakakupima virusi vya UKIMWI bila kukupa ushauri mm. wakakukansel, wakakuelekeza na nini. Mbona ni mwoga hivyo, kwani umeathirika? mm. na wasiwasi bwana, mi si hata mm -mm. hata nishawishi Aa. Sasa kama wewe ukisema huna uitikio, hivi unaweza hata ukazungumza na familia yako ukaishauri au ukawaambia kwamba labda siku hizi kuna magonjwa, labda hivi na hivi tujikinge. Unaweza kufanya kitu kama hicho kweli wewe? Sijui. Labda eh, labda naweza nikafanya hivyo lakini rafiki yetu tunakuomba wewe tuende. Yaani tujiwekee tu yale mazingira. Ngoja nikwambie kitu tukio. Ukishajijua ukisha kwa mfano sasa hivi umepima afya yako, ukajua uko vizuri, utajilinda wewe pamoja na yule mtu ambaye unafikiri atakuja kuwa mume wako baadaye na familia yako itakuja kuwa familia nzuri na bora. Hebu niwaulize swali. Uliza tu hivi, kilichowaleta hapa ni nini? Kwanza kilichotuleta, kwa sababu sisi we ni rafiki yetu na tunakupenda. Kwani maisha ya afya yangu yanawau? Sawa, mnanipenda, lakini ya hapana. Hiyo mada yenu mliokuja nayo asubuhi asubuhi hii hata sijaipenda. Basi hata kama utapima, tusindikize sisi tukajue afya zetu, wasi utaki, twende basi, usie mbishi kwa vitu ambavyo hata havina msingi, eti kwa sababu kikutwa labda umeathirika. Itakuwaje? Itakuwaje kwa mfano usipojua, itakuwaje? Asante, nashukuru kwa ushauri wenu, basi na twende ili niweze kujua afya yangu ikoje. Haya, twende. Naam msikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya kila mtu ana hadithi yake. sana Mungu maana nimepitia mambo mengi magumu kiasi cha kujiuliza nifanyeje. Wakati nikiwa mdogo, nilipata bahati ya kupata elimu ya msingi, lakini kwa bahati mbaya nilichelewa kuanza shule, hivyo mpaka nafika darasa la sita nilikuwa na umbo kubwa sana kuliko wenzangu pale darasani, kiasi kwamba wenzangu wakawa wananicheka na kunitania. Nilikosa raha, nikajiuliza nifanyeje. Lakini sikukata tamaa, niliendelea na masomo kiunyonge na kila nikiwaambia nyumbani, mama aliniambia nijikaze hadi nimalize shule, nami sikuwa na jinsi, niliendelea hivyo hivyo. Lakini haukupita muda mrefu, baba alikuja na maamuzi yake. Hapo sasa ndipo nilijuta kuzaliwa katika familia yangu, maana nilijiuliza nifanyeje sasa. Sikupata jibu. Alikuja na mchumba ambaye ni rafiki yake yeye baba, tena mbaya zaidi, alikuwa kiumri yupo sawasawa sawa na baba yangu. Niliumia sana. Nikajiuliza, nifanyeje? Nitoroke nyumbani? Lakini wapi nitaenda? Nilipojaribu kueleza dada zangu na, na wao waliniambia kwamba kwanza mimi nilikuwa na bahati sana kwa kuwa ni, nimesoma angalau kidogo, maana wao hawakupata hata bahati kabisa ya kusoma. Hawakupata kabisa nafasi ya kwenda shule, waliozeshwa mapema sana na hawakufanya ubishi, mpaka sasa wapo katika nyumba zao. Hivyo waliniambia kuwa nami sina budi kuolewa ili niwe na kwangu. Nililia sana lakini sikuwa na la kufanya zaidi ya kukubali matakwa ya baba, isipokuwa alitokea binamu yangu ambaye nilikuwa nasoma naye shule moja. Yeye alinishauri kwamba niende kwa baba nimwambie kwamba huyu mchumba anisubiri hadi nimalize shule. Nikaenda kwa baba nikaongea naye na alikubali kunisikiliza. Aliniambia kwamba yule mume akikubali mimi nimalize shule itakuwa sawa, lakini akikataa itabidi niolewe. Baada ya baba kumweleza mchumba wangu, alikubali mimi nimalize shule, lakini alinioa alafu akataka niende nitokee shule niende shule nikitokea nyumbani kwake Ilinibidi niolewe na kweli, nilikuwa napelekwa shule na kurudishwa na mume wangu. Hapo ndo mateso yalizidi, nikajiuliza nifanyeje, maana wenzangu shuleni walizidi kunicheka na kunitania. Pia nyumbani kwangu kulikuwa na kazi nyingi kiasi kwamba nilishindwa kupata muda wa kujisomea. Pamoja na changamoto zote hizo nilikuwa na bidii sana ya, ya masomo. Kaka yangu ali, alikuwa akiumia sana kuniona naishi katika maisha kama yale. Aliamua kuwa nikimaliza shule tu anitoroshe ili nikaishi sehemu nyingine, nijiendeleze kimasomo. Lakini kitendawili kilikuja, nikiondoka pale, wapi atanipeleka ili niwe katika mikono salama? Basi, baada ya kujiuliza afanyeje kwa muda mrefu, baadaye akapata jibu. Sasa alipata ufumbuzi Akaamua kwenda kwa shangazi yetu ambaye yupo mji mwingine. Baada ya kuzungumza na shangazi, shangazi alikubali mimi niende kuishi kwake bila baba kujua. Nilisubiri nifanye mtihani wa darasa la saba nilipomaliza tu kufanya mtihani wa darasa la saba, nilitoroka na kwenda kujificha kwa shangazi, ambako niliendelea na elimu yangu ya sekondari. Walinitafuta sana, mwishoni wakakata tamaa na kuachana na mimi. Sikuonana na wazazi wangu tangu kipindi hicho hadi nilipomaliza kidato Nilipomaliza kidato cha nne nilirudi nyumbani kwa baba na kumkuta baba anaumwa. Nilimwomba radhi na ili anisamehe kwa ya makosa niliyofanya, basi aliamua kunisamehe na mimi niliendelea na masomo yangu hadi kufikia elimu ya juu ambapo ndipo nilipo hivi sasa. Hapa ndo tunafika mwisho wa matangazo yetu hivi leo, nikikuaga kutoka Washington. Mimi ni Esther Githo Yuart, na kusiungane nasi tena.