Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Idi Ligongo na mimi hapa anaitwa Mkamiti Kibayasi, tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo, Ijumaa Julai 31 mwaka 2015. Twasikika kupitia masafa mafupi mita bendi 19 na 22, vilevile -vile katika 107.5 fm Nairobi Kenya na 94.9 Bujumbura Burundi. Karibuni. Hapo Julai 12 chama cha mapinduzi CCM nchini Tanzania kilimtangaza mgombea wao wa urais, na mambo yalikuwa hivi. Mheshimiwa Pombe Magufuli amepata kura 214 sawa na asilimia 87.1 na lakini, wiki hii mshtuko mkubwa sana ulitokea kwa waziri mkuu wa zamani Edward Loasa kujiunga na chama cha upinzani Chadema na kuchukua fomu za kugombea urais kupitia chama hicho. Kamati kuu imejiridhisha na mheshimiwa Loasa kwamba ana uwezo wa kuipeperusha bendera ya urais ya chama chetu katika uchaguzi mkuu huu wa Oktoba mwaka huu. Basi msikilizaji, leo ni siku ya Jumaa na kama ilivyoada, leo tutakuletea mjadala wa Ijumaa yani live talk ambapo tutazungumzia hali ya kisiasa nchini Tanzania kuelekea uchaguzi mkuu wa tarehe 25 Oktoba mwaka huu. Basi vidokezo hivyo, naamini kabisa vitakuwa vimekufanya usogee mbele ya redio yako, na vile vile unaweza kushiriki kupitia ukurasa wetu wa Facebook kuwa nasi katika live talk. Lakini kwanza kabisa, hivi sasa Mkamiti Kibayasi anakusomea habari za dunia. Katika habari za dunia jioni ya leo, watafiti wanasema chanjo ya utafiti ya Ebola imeonyesha kuwa na mafanikio ya kuzuia ugonjwa huo unaosababisha kifo. Shirika la Afya Duniani WHO limesema hii leo kwamba chanjo hiyo imeonyesha mafanikio kwenye utafiti kwa asilimia mia moja huko nchini Guine. Jarida la madawa la Uingereza la Lancet limechapisha matokeo ya awali ya uchambuzi wake. Chanjo mpya huenda ikawa dawa tosha dhidi ya Ebola kwa mujibu wa waziri wa mambo ya nje wa Norway, moja nchi kadhaa zilizohusika katika utafiti huo mlipuko wa ebola ambao ulikumba kote mataifa ya afrika magharibi mwaka jana uliuwa zaidi ya watu elfu kumi na moja wengi wao kutoka nchini liberia guine na sierra leone ripoti kutoka mji wa maiduguri kaskazini mashariki mwa nigeria zinasema watu wasiopungua watano wamefariki baada ya mlipuko wa bomu la kujitoa mhanga kujilipua katika soko la Gamburu leo Ijumaa. Walioshuhudia shambulizi hilo wanasema watu kadhaa pia wamejeruhiwa. Japokuwa hakuna mtu yeyote aliyedai kuhusika na shambulizi hilo, lakini eneo hilo ni kiini cha harakati za kundi la Boko Haram kundi hilo limefanya mfululizo wa mashambulizi kadhaa katika eneo hilo ambayo yaliua watu kadhaa katika wiki za karibuni. Hapo jana jeshi la Nigeria lilisema watu wali lilisema kwamba liliwaokoa wanawake, watoto na wanaume wazee 59 waliokuwa wameshikiliwa mateka na wanamgambo wa Kiislamu wa kundi la Boko Haram. Maafisa wa jeshi wamesema wanajeshi walivamia maficho ya Boko Haram karibu na Maiduguri. Maafisa walisema magaidi wengi waliuawa, na pia walikamata idadi kadhaa ya silaha na magari. Msemaji wa jeshi Kanali Sani Kukasheka Usman aliambia Sauti ya Amerika VOA kwamba popote pale kwenye mafanikio ya aina hii inasaidia kwa kiasi kikubwa kuongeza ari sio tu majeshi yaliyo katika mapambano lakini kwa Wanaijeria wote kwa jumla. Waziri wa maliasili wa Zimbabwe anasema ya nchi yake inataka raia wa Marekani anayeshukiwa kumuua simba anayejulikana sana ambaye aliishi kwenye hifadhi ya wa wanyama apelekwe nchini humo kukabiliwa na mashtaka. Zimbabwe leo ilitoa wito wa kukabidhiwa Walter Palmer, ambaye ni daktari wa meno anaishi Eden Prairie huko Minnesota. Palmer amejificha baada ya shutuma kuwa amemuua simba wakati wa uwindaji mkubwa huko Zimbabwe mapema mwezi huu. Idara ya wanyamapori na samaki ya Marekani imesema jana Alhamis imeanza uchunguzi juu ya jambo hilo, lakini hawajafanikiwa kumpata Palmer. Idara hiyo imemsihi mtu huyo au mwakilishi wake awasiliane na maafisa wa marekani haraka iwezekanavyo. Rais wa Tunisia ameongeza kwa miezi miwili zaidi hali ya dharura nchini humo baada ya mtu mmoja mwenye silaha kuua watalii 38 mwezi uliopita kwenye mapumziko ya ufukwe wa Mediterranean katika taifa hilo la Afrika Kaskazini. Ofisi ya rais Beji Kaid Ebepsi imesema kuwa uamuzi huo ulifanywa baada ya mashauriano na waziri mkuu pamoja na spika wa bunge nchini humo. Amri iliwekwa kwanza hapo Julai 4, siku kadhaa baada ya shambulizi ambalo liliua watalii wengi wao wakiwa ni raia wa Uingereza katika mji wa pembeni wa Sozi. Mwezi Machi, watu wawili wenye silaha waliwaua watalii wa kigeni ishirini na moja na ofisa polisi mmoja kwenye jengo la makumbusho la Bano katika mji mkuu Tunis. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Kundi la Taliban huko Afghanistan lilitangaza leo kwamba baraza kuu lake la shura au baraza kuu limemchagua Mula Akhtar Mansur kama kiongozi mpya wa kundi hilo la uasi siku moja baada ya kuthibitisha kifo cha mwasisi wake Mula Omar. Tangazo la Ijumaa katika lugha ya Pashto lilitumwa na kwa njia ya barua pepe kwa VOA na msemaji wa Taliban Zabihullah Mujahid. Kiongozi huyo mpya alifanya kazi kama msaidizi wa Mula Omar na alikuwa mkuu wa kitengo cha siasa na kijeshi cha Taliban. Tangazo hilo linaeleza kwamba Mov Haibatullah Akunzada na Mov Sirajuddin Hagani wamechaguliwa kuwa wasaidizi wa Mansur. Polisi wa Israel wanasema mtoto wa Kipalestina mwenye umri wa miezi kumi na minane ameuawa na watu kadhaa kujeruhiwa katika nyumba iliyoungua moto ambapo inashukiwa kuwa imechomwa na Wayahudi wenye msimamo mkali huko Ukingo wa Magharibi. Maafisa wanasema washambuliaji walichoma nyumba hiyo mapema leo alfajiri katika kijiji cha Duma na kuweka michoro ya Kiebrenia kwenye ukuta wa nyuma kabla ya kukimbia. Wanajeshi wa Israel wanawasaka washukiwa hao. Maafisa wa Palestina wamesema wanaihusisha Israel na tukio hilo. Waziri Mkuu wa Israel, Benjamin Netanyahu, amelaani shambulizi hilo. Msemaji wa jeshi la Israel, Luteni Kanali Peter Lina, ameliita ni tukio la kinyama na kitendo cha kigaidi. Wachambuzi wa Australia wanasema wana imani ya hali ya juu kwamba kipande cha bawa la ndege kilichopatikana kwenye kisiwa cha Reunion kwamba ni kutoka kwenye ndege ya Malaysia Airlines MH370 ambayo ilipotea mwezi Machi mwaka 2014 ikiwa na abiria 239. Mkuu wa idara ya usalama wa safari za Australia Martin Dalan aliwaambia waandishi wa habari Ijumaa kwamba maafisa wanatarajia kuthibitisha kipande kilichopatikana huko. Kipande hicho chenye urefu wa mita mbili kilitarajiwa kufikishwa Ufaransa kwa uchunguzi zaidi ifikapo kesho. Kilipatikana Jumatano katika ufukwe kwenye kisiwa cha Reunion ambacho kiko mashariki mwa Madagaskar na zaidi ya kilomita elfu tatu na mia tano kutoka katika ndege aina ya Boeing 777 ilipoonekana kwa mara ya mwisho mtandao uliotoa habari za siri wikileaks umechapisha nyaraka ambazo zinasema zinaionyesha marekani imekuwa ikiwachunguza maafisa wa japan na makampuni ya huko wikileaks leo ijumaa imechapisha orodha ya makampuni 35 wizara ya serikali na watu binafsi ambao imewataja kulengwa na upelelezi wa idara ya taifa ya usalama wa marekani nyaraka hizo zimetaja tarehe za upelelezi huo umefanyika tangu mwaka elfu mbili na sita wakati wa awamu ya kwanza ya uongozi wa waziri mkuu Shinzo Abe. Taarifa ya WikiLeaks kwa vyombo vya habari imesema imepata habari kuhusu uhusiano wa Marekani na Japan, mashauriano ya biashara na mkakati wa mabadiliko ya hali ya hewa. Marekani na Japan wamekuwa ni washirika kwa zaidi ya nusu karne kufuatia kumalizika kwa vita vya pili vya dunia. Kamati ya kimataifa ya Olympic, IOC, imeichagua Beijing kuwa mwenyeji wa michezo ya Olympic majira ya baridi mwaka elfu mbili na ishirini na mbili dhidi ya Almaty, Kazakhstan, mpinzani pekee mwingine katika kinyang'anyiro hicho. Rais wa IOC Thomas Bach ametangaza uamuzi huo hii leo wakati wa kikao cha 128 cha kamati hiyo huko Kuala Lumpur. Beijing ilikuwa mwenyeji wa Olympic majira ya joto mwaka elfu mbili na nane na inasema itatumia tena viwanja vyake vingi kwa michezo ya majira ya baridi. Kazakhstan haijawahi kuwa mwenyeji wa michezo ya Olympic. China ilionekana kama sehemu salama ikipewa wenyeji tena na fursa ya kufadhili michuano hiyo, lakini Kazakhstan ilisema ingekuwa bora kwa mwenyeji wa michuano majira ya baridi na kupata mwangaza bora wa ushindani kwenye majira ya theluji. Nam, basi msikilizaji, kama mlivyosikia katika vidokezo vyetu hapo awali, leo katika mjadala wetu wa Ijumaa, yaani live talk, tutazungumzia hali ya kisiasa nchini Tanzania. Oktoba 25 ya mwaka huu huko nchini Tanzania, Tanzania itafanya uchaguzi mkuu wa rais wa bunge na madiwani ambapo vyama vya upinzani vitakabiliana na chama kikongwe na chama tawala nchini humo, chama cha mapinduzi CCM. Vyama vinne vya upinzani vimeungana kuongeza nguvu na kuleta hisia za uchaguzi wa mwaka huu kuwa na ushindani mkubwa kuliko uchaguzi wowote ule nchini humo. Basi kujadili hili pamoja na wewe msikilizaji wetu, tutakuwa naye mwandishi wa habari mkongwe mchambuzi wa masuala yakis Siasa, na pia hu, uh, mchambuzi wetu huyu amewahi kushika nafasi na, na mbalimbali katika serikali ya Tanzania. Namzungumzia Jenerali Ulimwengu. Pia tunaye Onesmo Ole Ngurumwa ambaye yeye ni mchambuzi wa kisiasa. Mimi ni Idi Ligongo kukualika katika mjadala huu wa Ijumaa, vile vile naye mwanzangu hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Basi sisi tunakwambia ni karibuni sana, moja kwa moja tukianza mjadala wetu huu wa Ijumaa. Nikianza na jenerali Ulimwengu, hali ya kisiasa nchini Tanzania kipindi hiki hasa kuelekea uh, uchaguzi mkuu wa Oktoba ikoje? Tunafahamu kwamba umeona mengi katika siasa ya Tanzania. Uh, sasa hivi kwa kweli ndio uh, nchi nzima imeingia katika ile michakato ya kuchagua uh, wa gombea mbalimbali katika viti ambavyo ni vingi. Kuna kwanza kiti cha urais ambacho hicho ni kimoja, lakini vilevile kuna viti vya wabunge ambavyo ni vingi zaidi ya mia mbili na kitu, mia mbili karibu, eh, takriban mia tatu. Halafu kuna madiwani ambayo ni wengi sana, na wote hawa watapigiwa kura eh, katika hatua mbalimbali ambapo hatua ya kwanza ni ile ya ushindani ndani ya vyama mbalimbali ambavyo mbali vinahusika katika uchaguzi huu, halafu baadaye itakuwa ni kuwashindanisha wawakilishi wa hivyo vyama katika hatua za mwisho za uchaguzi ambazo zitafanyika mwezi Oktoba. Kwa hiyo vuguvugu limeanza sasa, na taarifa tunazozipata katika magazeti na katika redio na televisheni ni za watu kuhangaika na kuhaha kote nchini, wakipendekeza uh, majina yao, wakijaza fomu za kupata za kutaka kupata ridhaa ya uh, wanachama wao ili waweze kupendekezwa kama wagombea rasmi wa vyama hivyo. Na hii itaendelea kwa muda mpaka uh, uh, takriban tarehe kumi hivi mwezi Agosti, uh, hili zoezi litakuwa limeshakamilika kwa vyama vyote na tutakuwa tunajua sasa ni watu gani ambao wamepitishwa na hivyo vyama kugombea nafasi hizo inazozitaja inapofika tarehe uh, ishirini na tano Oktoba mwaka huu lakini Jenerali, uh, tunafahamu kwamba kuna mambo mengi sana ambayo kwa hali ya kisiasa na hali ya nchi jinsi ilivyo hivi sasa, ni masuala gani muhimu ambayo unadhani wapiga kura wa Tanzania watayamulika zaidi wakati watakapochagua wanayemtaka kuiongoza, kuwaongoza, kuwa ama kuwawakilisha katika majimbo yao? Masuala yako mengi ambayo yanawahusu wananchi ambayo yanawa yanasumbua akili zao, lakini haswa haswa, uh, suala kubwa ni maendeleo ya, ya, ya kiuchumi na juhudi ambazo zipo uh, za kupambana na umasikini, masuala ya uh, ubora wa maisha. Haya ndiyo masuala makuu, kwa sababu kila unapokuja uchaguzi utasikia watu wakizungumza na wanasiasa wakiahidi kushughulikia masuala fulani fulani, haswa haswa, masuala kama maji masuala kama upatikanaji wa madawa kwa watu ambao wanahitaji uh, utibabu na kadhalika. Kwa hiyo hayo ndiyo masuala makubwa ambayo huwa yanajitokeza kila kila mara, lakini vile vile hatuwezi kusahau kwamba suala lililokuwa likizungumziwa sana, uh, la ufisadi au suala la rushwa iliyokisiri ndani ya serikali na katika asasi nyingine hili huwa linajitokeza. Ni suala ambalo huwa linaleta tashwishi kubwa na hamasa kubwa kwa wananchi, kwa sababu iko hali ya kweli ambayo inajulikana kwamba mara nyingi inapotokea eh, asasi ikawa imegubikwa sana na rushwa, hiyo asasi haiwezi kumtumikia eh, mwananchi eh, kwa ukamilifu, na akaweza kupata hakijaki, haki yake, kwa sababu haki inaweza kununuliwa na kuuzwa, na kwa hiyo mtu asiyekuwa na fedha asiyekuwa na na ukwasi wa kiuchumi anakuwa ameachwa kabisa katika uh, ile michakato ya, ku, ya kupata haki. Kwa hiyo haya ni masuala makubwa ambayo yatakuwa yanazungumziwa. Halafu kuna uh, kila sehemu ukienda, kila mkoa au wilaya au kata au tarafa, kuna masuala yale ambayo tunasema kwamba ni loko, ni ya mahala pale pale tu kama kwa mfano watu wanaishi katika maeneo ambayo hakuna barabara nzuri, mazao yao hayafiki sokoni kwa urahisi, watakuwa na na na na, na shauku kubwa sana kwa mtu atakaye uh, atakaye waahidi kuwaahidi kwamba atawaletea barabara. Ukienda mahala ambapo labda hakuna shule itakuwa ni hivyo hivyo, watu watataka mgombea ambaye atawaahidi kwamba atawajengea shule au ataboresha shule ambayo iko hapo tayari. Kwa hiyo kuna maeneo fulani maeneo mbalimbali mbali ambayo yana taswira yake ya, ya kienyeji ya pale pale ambayo labda haipatikani mahala pengine, lakini pale eh, katika eneo hilo eh, hali yao ni ya kutaka mabarabara ama madawa eh, dawa za mifugo za wanyama kwa wafugaji na na kadhalika. Nashukuru sana kama Tanzania kwa nchi kubwa kama Tanzania, ukiachane masuala ambayo ni ya jumla ya kitaifa, kuna ma, ma, maswala mengi na matatizo mengi eh, na shauku kubwa katika ma-masuala ambayo ni ya kienyeji katika maeneo yanayohusika. Tunashukuru sana Jenerali Ulimwengu, endelea kuwa nasi. Na vilevile vile katika laini ya simu tuna msikilizaji hivi sasa anaitwa Abdul Hamid. Karibu Abdul, tueleze unapiga simu kutoka wapi, tupe mchango wako, au kama una swali na washiriki wetu wapo tayari kusikiliza na kukupa kile wanachofahamu kadri ya uwezo wao. Asante uh, sana ndugu mtangazaji. Nipo hapa ni abdul Abdul Hamid kutoka Zanzibar. Naam, katika ajenda ya kuu kwa sasa Tanzania ni katika ishu nzima ya uchaguzi na mwelekeo wa siasa za Tanzania. Jambo kubwa ambalo unaweza kusema kwa sasa ni vikwazo, ni wananchi kukosa taaluma ama kukosa uelewa mzima juu ya mchakato mzima wa uchaguzi na mchakato wa demokrasia kwa ujumla, kwa sababu katika hali isiyo ya kawaida, kipindi hiki kuna shamiri shughuli nzima ya uchaguzi ndani ya vyama katika kuwachagua wajumbe ambao watasimamisha zile itikadi za tamaa zao katika mchakato mzima wa uchaguzi. Kinachoonekana kwa sasa, hasa hapa katika mazingira ya Zanzibar, inaonekana kumbe, siasa ama uchaguzi ni fedha. Kama hauna fedha, hauwezi kabisa ukawa katika wale wajumbe ambao umeingia katika kuwakilisha wananchi. Kwa hiyo jambo kubwa kwa sasa ambalo limeshachafua hali ya siasa ni fedha. Watu wamebadilika, wameacha kumteua ama kuwatafuta wale viongozi bora watakaowachagua katika kuwatumikia miezi ama miaka mbeleni, isipokuwa sasa imekuwa fedha ndiyo kiongozi. Kwa hiyo hayo ndio, ndio maoni yangu ambayo naihisi siasa ya Tanzania imechafuliwa na wenye fedha. Asante sana uh, msikilizaji wetu Abdul Hamid kutoka Zanzibar vilevile. Uh, vile msikilizaji, nilikuambia tunaye Bwana Onesmo Ole Ngurumwa, hivi sasa naelekea kwake. Bwana Onesmo, mwaka 1995 Agustino Mrema alifanya kitendo kama ambacho tumekiona kwa wiki hii kwa Bwana Edward Ngoyai Lowasa kuhamia chama cha Chade, Chama cha Demokrasia na Maendeleo, Chadema. Na wakati huo Mrema alikuwa na nguvu sana, pengine na alikuwa vile vile kipenzi cha watu mno. Mrema wakati ule alikuwa ni waziri wa mambo ya ndani. Je, ukiangalia matukio haya yana nguvu sawa ama yana nguvu tofauti? E, nashukuru sana ndugu mtangazaji. E, tunapozungumza siasa tusisahau kwamba tunatakiwa tuzungumze siasa kwa kuangalia pia wakati na hali halisi na watu wahusika au wachezaji wa siasa wa wa yenyewe kwa wakati. Ni kweli kwamba mwaka tisini na tano ndugu Agustino Liatonga Mrema, ambaye alikuwa pia ni kiongozi mkubwa, aliweza kutikisa katika siasa tena za kwanza kabisa, kwa sababu tutakumbuka, ndiyo ulikuwa uchaguzi wa kwanza wa vyama vingi, na yeye eh, aliweza kutoka katika chama tawala kama alivyofanya ndugu Edward Loasa kipindi hiki, na kwa kweli kuna kuna sababu za msingi za kuzungumzia kwamba kipindi hicho pamoja na kwamba ni kipindi ambacho kilikuwa cha kwanza cha kuingia katika mfumo wa uchaguzi wa, wa vyama vingi, Mrema aliweza ku wengine, kuna wengine wanaweza kufanya uh, kuzungumza kwamba ni pengine asingekuwa labda Mwalimu Nyerere yupo kipindi hicho labda pengine chama hicho kilichokuwa kinaosimamiwa na, kina na Mheshimiwa Agustino Lyatonga Mrema kingeweza kushinda kwa hiyo kama Agustino Liyatonga Mrema kipindi hicho ambacho e, nani bado tulikuwa tuna e, mfumo wa vyama vingi changa aliweza kutikisa katika uchaguzi huo e, sasa. Sijui ka e, da, kwa sisi ambao ni wachambuzi tunaona kabisa kwamba e, katika uchaguzi huu wa elfu mbili na kumi na tano hali inaweza ikawa ni mara mbili ya, ya, ya mwaka tisini na tano kwa sababu tunazungumza miaka 20 takriban 25 na tano baadaye baada ya Aliatonga Mrema tunazungumza kipindi ambacho kuna wapiga kura wengi watakuwa wamezaliwa katika ndani ya, ya mfumo wa ya vyama vingi. Maana yake watu waliozaliwa miaka ya tisini tisini sasa hivi wanapiga kura, kwa hiyo tunaweza tukaona kabisa mabadiliko makubwa ambayo e, wengi pengine hawakuweza kutarajia, lakini pia aliyeondoka naye ameondoka akiwa na, na, na ni ukweli usiopingika akiwa na, na, na, na, na, na ile hali na, akiwa na ni mtu maarufu kwa, kwa wananchi. Utakumbuka yeye ka, mwenyewe katika chama chake alipokuwa anazunguka ilionyesha wazi kwamba alikuwa ni kipenzi cha watu. Kwa hiyo niseme kwamba kipindi hiki tunakuenda kwenye uchaguzi ambao unafanana kabisa na chaguzi tatu nazoweza kuzifananisha. Kwanza ni ule uchaguzi wa mwaka tisini na tano uliokuwa ulioniulizia wa Agostino Lyatonga Mrema, lakini uchaguzi wa elfu mbili na mbili wa, wa Kenya ambapo mtakumbuka kabisa kwamba mwaka wa elfu mbili na mbili nchini Kenya ndio ulikuwa mwaka wa mwisho wa chama tawala cha KANU na viongozi wakubwa kama kina Saitoti na Kiraraila nao walitoka katika e, chama cha tano na kujiunga na, na, na ku, kuanzisha umoja wao Rainbow Coalition ule upinde umoja wa upinde na kujiunga na na umoja mwingine ambao ulikuwa umeanzishwa na kina Mwai Kibaki na baadaye kuiangusha serikali ya ya, ya, ya Mheshimiwa eh, eh, Rais Moi. Kwa hiyo mazingira tuliyonayo sasa hivi hayatofautiani kabisa na mazingira ya mwaka elfu moja mia tisa tisini na tano na mazingira ya Kenya ya mwaka elfu mbili na mbili ambapo serikali ya Rais Moi iliangushwa na umoja wa vyama vya upinzani baada ya kupata nguvu kutoka kwa watu wawili wakubwa na wengine waliokuwa ni wanachama wa muda mrefu wa chama cha tano kama ilivyokuwa kwa sasa kwa Loasa na wafuasi wake ambao kila siku wanaendelea kujengua kujiunga na, na chama cha upinzani. Lakini jambo la msingi ambalo pia ni kubwa kwa kwa mwaka huu ni kwamba Watanzania wengi wamechoka kubadilisha vichwa vya watu e, za Ikulu au katika nafasi mbalimbali. Sasa sasa hivi wengi wanazungumza kwamba tunahitaji mabadiliko, tunahitaji new regime, au tunahitaji tupate mfumo mpya. Maana yake ni kwamba wameona tukibadilisha mtu mmoja mmoja tunakuwa tujabadilisha uongozi, uongozi unakuwa ni ule ule, basi, kwa si, os, ule. Kwa hiyo, watu wanazungumza mabadiliko watu wanazungumza kwamba tuwe na, na na Tanzania mpya baada ya Oktoba mwaka huu. Kwa hiyo hizo ndio hali halisi tulizonazo hapa Tanzania kuelekea uchaguzi wa, wa, mwaka huu wa Oktoba. Nashukuru sana uh, Bwana Onesmo Ole Ngurumwa. Kabla hatujazungumzia hayo mabadiliko ambayo Watanzania wanayehitaji kwa hamu uh, utakumbuka hivi punde tumezungumzia swala la Mrema mwaka 95 kuamia chama kingine, na hivi sasa tunaliangalia hili swala ambalo limeitwa swala la kihistoria la Lowassa kuingia katika chama cha upinzani cha Chadema. Baadhi ya watu wanaona kwamba ni vyema Loasa angebaki ndani ya chama tawala na kutafuta njia mwafaka ya kuhakikisha kuwa taratibu za uteuzi ambazo zilikiukwa huko mjini Dodoma hazitaweza zita, zita kufanyiwa mabadiliko na kuleta ufumbuzi bora katika chaguzi zijazo. Unakubaliana na dhana hii au Hapana, moja kwa moja nakataa, kwa sababu zifuatazo. Kwanza, yule ni mwanasiasa wa muda mrefu sana, amefanya takriban maisha yake yote, amekuwa ni mwanasiasa ndani ya chama cha mapinduzi. Lakini pia ame, ame, ameona kabisa kuwa kuna sababu za msingi ambazo zina zina, zina na bahati nzuri walilalamika wakiwa humo Dodoma, lakini kabla hata ya hapo, kulishasikika tulishasikia sisi kama washuhuda huku nje kwamba hakutakuwa na rufaa, hakutakuwa na lolote. Sasa tayari ameshapatikana mgombea e, wa, wa Chama cha Mapinduzi. Hakuna namna yoyote ile kwa mtu ambaye alikuwa amedhamiria kuwaongoza watanzania na na alishatoa na vipaumbele vyake kwamba hataweza kupata hata, hata, hata hataweza kupata chochote akibakia ndani ya CCM. Asante sana uh, Bwana Onesmo. Basi ndani ya CCM ndio, ndio. Na tutarejea kwako kwa, maki tumemweka sana jenerali, tunataka naye tumsikie kwa maswala mengine A, tunafahamu kwamba kabisa kwamba ni Chadema ambao walikuwa wakimtangaza bwana Lowassa kama fisadi na kumwita majina mbalimbali kwa kipindi cha takriban miaka minane iliyopita. Kile ambacho wamekizungumza Chadema ikiwa kama kumsafisha Lowassa kwa muda huu wa pengine, naweza nikasema saa kadhaa ambazo zime pita ama siku kadhaa ambazo zimepita, unadhani kwamba kwa muda huu kile ambacho wanakizungumza eh, yanaweza yakawafanya watu wakasahau yale ambao waliyazungumza, hasa wapiga kura ambao pengine wamegawanyika? Inawezekana uh, kazi hiyo ikafaa, ikafanyika kama a wa wenyewe walivyokuwa wakieleza. Suala hili ni kwamba uh, Loasa hawakumtaja ya peke yake kama, kama fisadi, alikuwa ni katika orodha ndefu ya viongozi wa ngazi za juu za CCM na leo wanachosema ni kwamba uh, kilichooza hapa ni mfumo mzima wa CCM. Em, ukimweka mtu yoyote mle ndani ataoza na yeye, ataingia kwenye matope ya ya kimfumo, lakini ukimwondoa, ukamwekea utaratibu mwingine, ukamwekea mipaka ya kile anachoweza kufanya na kile asichoweza kukifanya, anaweza akafanya kazi. Na nadhani kwamba uh, ujumbe naopata mimi ni kwamba huyu akiweza, huyu bwana Loasa akiweza kuingia katika mfumo ambao utawekwa na ukawa muungano wa vyama ambavyo vinatetea katiba ya wananchi na akafanya kazi katika mifumo iliyo wazi zaidi kuliko ndani ya CCM. Anaweza akafanya kazi nzuri kabisa. Sasa hiyo ndio lugha inayozungumzwa na Chadema leo, na nimewasikia viongozi sio wa Chadema tu, lakini viongozi wa Ukawa katika vile vyama vingine vitatu wakizungumza hivyo kwamba huyu alikuwa ni, ni mtu ambaye anashutumiwa kwa ufisadi ambao iwahusu watu wengi, na kwa kweli orodha iliyotoka wakati ule i ikiwa uh, orodha ya, ya, ya fedheha walikuwa ni karibu viongozi wote wa juu wa CCM waliotaja, sio Edward Lowasa. Asante sana uh, peke yake. Asante sana Jenerali Ulimwengu. Uli, uli basi. Na hapa, msikilizaji, tunafunga matangazo yetu ya kwa njia ya redio na hivi punde tutarejea tena katika matangazo mengine kwa njia ya mtandao wetu wa www.voaswahili.com, tukutane huko. hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Idi Ligongo na mimi hapa anaitwa Mkamiti Kibayasi, tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Ijumaa, Julai 31 mwaka 2015. Twasikika kupitia masafa mafupi mita bendi 19 na 22, vilevile -vile katika 107.5 fm Nairobi, Kenya na 94.9 Bujumbura, Burundi. Karibuni. Hapo Julai 12, chama cha mapinduzi CCM nchini Tanzania kilimtangaza mgombea wao wa urais, na mambo yalikuwa hivi. Mheshimiwa Pombe Magufuli amepata kura 2214 sawa na asilimia 87.1 na lakini, wiki hii mshtuko mkubwa sana ulitokea kwa waziri mkuu wa zamani Edward Loasa kujiunga na chama cha upinzani Chadema na kuchukua fomu za kugombea urais kupitia chama hicho. Kamati kuu imejiridhisha na Mheshimiwa Loasa kwamba ana uwezo wa kuipeperusha bendera ya urais ya chama chetu katika uchaguzi mkuu huu wa Oktoba mwaka huu. Basi msikilizaji, leo ni siku ya Ijumaa na kama ilivyoada, leo tutakuletea mjadala wa Ijumaa yani live talk ambapo tutazungumzia hali ya kisiasa nchini Tanzania kuelekea uchaguzi mkuu wa tarehe 25 Oktoba mwaka huu. Basi vidokezo hivyo naamini kabisa vitakuwa vimekufanya usogee mbele ya redio yako na vilevile, unaweza kushiriki kupitia ukurasa wetu wa Facebook kuwa nasi katika Live Talk. Lakini kwanza kabisa, hivi sasa Mkamiti Kibayasi anakusomea habari za dunia. Katika habari za dunia jioni ya leo, watafiti wanasema chanjo ya utafiti ya Ebola imeonyesha kuwa na mafanikio ya kuzuia ugonjwa huo unaosababisha kifo. Shirika la afya duniani WHO limesema hii leo kwamba chanjo hiyo imeonyesha mafanikio kwenye utafiti kwa asilimia mia moja huko nchini Guinea jarida la madawa la uingereza la lancet limechapisha matokeo ya awali ya uchambuzi wake chanjo mpya huenda ikawa dawa tosha dhidi ya ebola kwa mujibu wa waziri wa mambo ya nje wa norway moja nchi kadhaa zilizohusika katika utafiti huo mlipuko wa ebola ambao ulikumba kote mataifa ya afrika magharibi mwaka jana uliuwa zaidi ya watu 11,000 wengi wao kutoka nchini liberia guine na sierra leone Ripoti kutoka mji wa Maiduguri kaskazini mashariki mwa Nigeria zinasema watu wasiopungua watano wamefariki baada ya mlipuko wa bomu la kujitoa mhanga kujilipua katika soko la Gamboru leo Ijumaa. Walioshuhudia shambulizi hilo wanasema watu kadhaa pia wamejeruhiwa. Japokuwa hakuna mtu yeyote aliyedai kuhusika na shambulizi hilo, lakini eneo hilo ni kiini cha harakati za kundi la Boko Haram. Kundi hilo limefanya mfululizo wa mashambulizi kadhaa katika eneo hilo ambayo yaliua watu kadhaa katika wiki za karibuni. Hapo jana jeshi la Nigeria lilisema, watu lilisema kwamba liliwaokoa wanawake, watoto na wanaume wazee 59 waliokuwa wameshikiliwa mateka na wanamgambo wa Kiislamu wa kundi la Boko Haramu. Maafisa wa jeshi wamesema wanajeshi walivamia maficho ya Boko Haram karibu na Maiduguri. Maafisa walisema magaidi wengi waliuawa, na pia walikamata idadi kadhaa ya silaha na magari. Msemaji wa jeshi Kanali Sani Kukasheka Usman aliambia Sauti ya Amerika, VOA, kwamba popote pale kwenye mafanikio ya aina hii inasaidia kwa kiasi kikubwa kuongeza ari, sio tu majeshi yaliyo katika mapambano lakini kwa Wanaijeria wote kwa jumla. Waziri wa maliasili wa Zimbabwe anasema ya nchi yake inataka raia wa Marekani anayeshukiwa kumuua simba anayejulikana sana ambaye aliishi kwenye hifadhi ya wa wanyama apelekwa nchini humo kukabiliwa na no mashtaka. Zimbabwe leo ilitoa wito wa kukabidhiwa Walter Palmer ambaye ni daktari wa meno anayeishi Eden Prairie huko Minnesota. Parma amejificha baada ya shutuma kuwa amemuua simba wakati wa uwindaji mkubwa huko Zimbabwe ya mapema mwezi huu. Idara ya wanyamapori na samaki ya Marekani imesema jana Alhamis imeanza uchunguzi juu ya jambo hilo, lakini hawajafanikiwa kumpata Palma. Idara hiyo imemsihi mtu huyo au mwakilishi wake awasiliane na maafisa wa Marekani haraka iwezekanavyo. Rais wa Tunisia ameongeza kwa miezi miwili zaidi hali ya dharura nchini humo baada ya mtu mmoja mwenye silaha kuua watalii 38 mwezi uliopita kwenye mapumziko ya ufukwe wa Mediterranean katika taifa hilo la Afrika Kaskazini. Ofisi ya rais Beji Kaid Ebepsi imesema kuwa uamuzi huo ulifanywa baada ya mashauriano na waziri mkuu pamoja na spika wa bunge nchini humo. Amri iliwekwa kwanza hapo Julai 4, siku kadhaa baada ya shambulizi ambalo liliua watalii, wengi wao wakiwa ni raia wa Uingereza, katika mji wa pembeni wa Sozi. Mwezi Machi, watu wawili wenye silaha waliwaua watalii wa kigeni 21 na ofisa polisi mmoja kwenye jengo la makumbusho la Bano katika mji mkuu Tunis. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika hapa Washington DC. Kundi la Taliban huko Afghanistan lilitangaza leo kwamba baraza kuu lake la Shura au baraza kuu limemchagua Mola Akhtar Mansur kama kiongozi mpya wa kundi hilo la uasi siku moja baada ya kuthibitisha kifo cha mwasisi wake Mola Omar. Tangazo la Ijumaa katika lugha ya Pashto lilitumwa na kwa njia ya barua pepe kwa VOA na msemaji wa Taliban, Zabihullah Mujahid. Kiongozi huyo mpya alifanya kazi kama msaidizi wa Mullah Omar na alikuwa mkuu wa kitengo cha siasa na kijeshi cha Taliban. Tangazo hilo linaeleza kwamba Mov Haibatullah Akunzad na Mov Sirajudin Hagani wamechaguliwa kuwa wasaidizi wa Mansur. Polisi wa Israel wanasema mtoto wa Kipalestina mwenye umri wa miezi kumi na minane ameuawa na watu kadhaa kujeruhiwa katika nyumba iliyoungua moto ambapo inashukiwa kuwa imechomwa na Wayahudi wenye msimamo mkali huko Ukingo wa Magharibi. Maafisa wanasema washambuliaji walichoma nyumba hiyo mapema leo alfajiri katika kijiji cha Duma na kuweka michoro ya Kiebrania kwenye ukuta wa nyuma kabla ya kukimbia. Wanajeshi wa Israel wanawasaka washukiwa hao. Maafisa wa Palestina wamesema wanaihusisha Israel na tukio hilo. Waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu amelaani shambulizi hilo. Msemaji wa jeshi la Israel Luteni Kanali Peter Lina ameliita ni tukio la kinyama na kitendo cha kigaidi. Wachambuzi wa Australia wanasema wana imani ya hali ya juu kwamba kipande cha bawa la ndege kilichopatikana kwenye kisiwa cha Reunion kwamba ni kutoka kwenye ndege ya Malaysia Airline MH370 ambayo ilipotea mwezi Machi mwaka 2014 ikiwa na abiria 239. Mkuu wa idara ya usalama wa safari za Australia Martin Dalan aliwaambia waandishi wa habari Ijumaa kwamba maafisa wanatarajia kuthibitisha kipande kilichopatikana huko. Kipande hicho chenye urefu wa mita mbili kilitarajiwa kufikishwa Ufaransa kwa uchunguzi zaidi ifikapo kesho. Kilipatikana Jumatano katika ufukwa kwenye kisiwa cha Reunion ambacho kiko mashariki mwa Madagaska na zaidi ya kilomita elfu tatu na mia tano kutoka katika ndege aina ya Boeing 777 ilipoonekana kwa mara ya mwisho. Mtandao uliotoa habari za siri WikiLeaks umechapisha nyaraka ambazo zinasema zinaionyesha Marekani imekuwa ikiwachunguza maafisa wa Japan na makampuni ya huko. WikiLeaks leo Ijumaa imechapisha orodha ya makampuni 35, wizara ya serikali na watu binafsi ambayo imewataja kulengwa na upelelezi wa idara ya taifa ya usalama wa Marekani. Nyaraka hizo zimetaja tarehe za upelelezi huo umefanyika tangu mwaka elfu mbili na sita wakati wa awamu ya kwanza ya uongozi wa waziri mkuu Shinzo Abe. Taarifa ya WikiLeaks kwa vyombo vya habari imesema imepata habari kuhusu uhusiano wa Marekani na Japan, mashauriano ya biashara na mkakati wa mabadiliko ya hali ya hewa. Marekani na Japan wamekuwa ni washirika kwa zaidi ya nusu karne kufuatia kumalizika kwa vita vya pili vya dunia. Kamati ya Kimataifa ya Olympic, IOC, imeichagua Beijing kuwa mwenyeji wa michezo ya Olympic majira ya baridi mwaka elfu mbili na ishirini na mbili dhidi ya Almaty, Kazakhstan, mpinzani pekee mwingine katika kinyang'anyiro hicho. Rais wa IOC Thomas Bach ametangaza uamuzi huo hii leo wakati wa kikao cha mia moja na ishirini na nane cha kamati hiyo huko Kuala Lumpur. Beijing ilikuwa mwenyeji wa Olympic majira ya joto mwaka elfu mbili na nane na inasema itatumia tena viwanja vyake vingi kwa michezo ya majira ya baridi. Kazakhstan haijawahi kuwa mwenyeji wa michezo ya Olympic. China ilionekana kama sehemu salama ikipewa wenyeji tena na fursa ya kufadhili michuano hiyo, lakini Kazakhstan ilisema ingekuwa bora kwa mwenyeji wa michuano majira ya baridi na kupata mwangaza bora wa ushindani kwenye majira ya theluji. Nam, basi msikilizaji, kama mlivyosikia katika vidokezo vyetu hapo awali, leo katika mjadala wetu wa Ijumaa yaani live talk tutazungumzia hali ya kisiasa nchini Tanzania. Oktoba 25 ya mwaka huu huko nchini Tanzania, Tanzania itafanya uchaguzi mkuu wa rais, wa bunge na madiwani, ambapo vyama vya upinzani vitakabiliana na chama kikongwe na chama tawala nchini humo, chama cha Mapinduzi, CCM. Vyama vinne vya upinzani vimeungana kuongeza nguvu na kuleta hisia za uchaguzi wa mwaka huu kuwa na ushindani mkubwa kuliko uchaguzi wowote ule nchini humo. Basi kujadili hili pamoja na wewe msikilizaji wetu, tutakuwa naye mwandishi wa habari mkongwe, mchambuzi wa masuala ya kisiasa, na pia hu, uh, mchambuzi wetu huyu amewahi kushika nafasi na, na mbalimbali katika serikali ya Tanzania. Namzungumzia Jenerali Ulimwengu. Pia tunaye Onesmo Ole Ngurumwa ambaye yeye ni mchambuzi wa kisiasa. Mimi ni Idi Ligongo, kwa kualika katika mjadala huu wa Ijumaa, vilevile naye mwenzangu hapa naita Mkamiti Kibayasi. Basi sisi tunakuambia ni karibuni sana, moja kwa moja, tukianza mjadala wetu huu wa Ijumaa. Nikianza na Jenerali Ulimwengu, hali ya kisiasa nchini Tanzania kipindi hiki hasa kuelekea uh, uchaguzi mkuu wa Oktoba ikoje? Tunafahamu kwamba umeona mengi katika siasa ya Tanzania. Uh, sasa hivi kwa kweli ndio uh, nchi nzima imeingia katika ile michakato ya kuchagua uh, wagombea mbalimbali katika viti ambavyo ni vingi. Kuna kwanza kiti cha urais ambacho hicho ni kimoja, lakini vilevile kuna viti vya wabunge ambavyo ni vingi zaidi ya mia mbili na kitu mia mbili karibu, karibu, eh, takriban mia tatu. Halafu kuna madiwani ambayo ni wengi sana, na wote hawa watapigiwa kura eh, katika hatua mbalimbali mbali, ambapo hatua ya kwanza ni ile ya ushindani ndani ya vyama mbalimbali ambavyo vinahusika katika uchaguzi huu. Halafu baadaye itakuwa ni kuwashindanisha wawakilishi wa hivyo vyama katika hatua za mwisho za uchaguzi ambazo zitafanyika mwezi Oktoba. Kwa hiyo vuguvugu limeanza sasa, na taarifa tunazozipata katika magazeti na katika redio na television ni za watu kuhangaika na kuhaha kote nchini, wakipendekeza uh, majina yao, wakijaza fomu za kupata za kutaka kupata ridhaa ya uh, wanachama wao ili waweze kupendekezwa kama wagombea rasmi wa vyama hivyo, na hii itaendelea kwa muda uh, mpaka uh, takriban tarehe kumi hivi mwezi Agosti. Uh, hili zoezi litakuwa limeshakamilika kwa vyama vyote, na tutakuwa tunajua sasa ni watu gani ambao wamepitishwa na hivyo vyama kugombea nafasi hizo ilizozitaja, inapofika uh, tarehe ishirini na tano Oktoba mwaka huu lakini Jenerali, uh, tunafahamu kwamba kuna mambo mengi sana ambayo kwa hali ya kisiasa na hali ya nchi jinsi ilivyo hivi sasa, ni masuala gani muhimu ambayo unadhani wapiga kura wa Tanzania watayamulika zaidi wakati watakapochagua wanayemtaka kuiongoza, kuwaongoza ama kuwawakilisha katika majimbo yao? Masuala yako mengi ambayo yanawahusu wananchi ambayo yanawa yanasumbua akili zao. Lakini haswa haswa, uh, suala kubwa ni maendeleo ya, ya ya kiuchumi na juhudi ambazo zipo uh, za kupambana na umasikini, masuala ya uh, ubora wa maisha. Haya ndiyo masuala makuu, kwa sababu kila unapokuja uchaguzi utasikia watu wakizungumza na wanasiasa wakiahidi kushughulikia masuala fulani fulani, haswa haswa, masuala kama maji masuala kama upatikanaji wa madawa kwa watu ambao wanahitaji uh, utibabu na kadhalika. Kwa hiyo hayo ndiyo masuala makubwa ambayo huwa yanajitokeza kila kila mara, lakini vilevile hatuwezi kusahau kwamba swala lililokuwa likizungumziwa sana, uh, la ufisadi au suala la rushwa iliyokisiri ndani ya serikali na katika taasisi nyingine hili huwa linajitokeza. Ni swala ambalo huwa linaleta tashwishi kubwa na hamasa kubwa kwa wananchi, kwa sababu iko hali ya kweli ambayo inajulikana kwamba mara nyingi inapotokea, uh, asasi ikawa imegubikwa sana na rushwa, hiyo asasi haiwezi kumtumikia uh, mwananchi uh, kwa ukamilifu, na akaweza kupata haki yake, kwa sababu haki inaweza kununuliwa na kuuzwa, na kwa hiyo mtu asiyekuwa na fedha, asiyekuwa na na ukwasi wa kiuchumi anakuwa ameachwa kabisa katika uh, ile michakato ya, ku, ya kupata haki. Kwa hiyo haya ni masuala makubwa ambayo yatakuwa yanazungumziwa. Halafu kuna uh, kila sehemu ukienda, kila mkoa au wilaya au kata au tarafa, kuna masuala yale ambayo tunasema kwamba ni local, ni ya mahala pale pale tu kama kwa mfano, watu wanaishi katika maeneo ambayo hakuna barabara nzuri, mazao yao hayafiki sokoni kwa urahisi, watakuwa na na na, na, na shauku kubwa sana kwa mtu atakaye uh, atakaye uh, waahidi kuwaahidi kwamba atawaletea barabara. Ukienda mahala ambapo labda hakuna shule, itakuwa ni hivyo hivyo, watu watataka mgombea ambaye atawaahidi kwamba atawajengea shule au ataboresha shule ambayo iko hapo tayari. Kwa hiyo kuna maeneo fulani, maeneo mbalimbali mbali ambayo yana taswira yake ya, ya kienyeji ya pale pale, ambayo labda haipatikani mahala pengine, lakini pale eh, katika eneo hilo eh, hali yao ni ya kutaka mabarabara ama madawa eh, dawa za mifugo za wanyama kwa mfugaji na na kadhalika. Nashukuru sana. Kama Tanzania kwa nchi kubwa kama Tanzania, ukiacha yale masuala ambayo ni ya jumla ya kitaifa, kuna ma, ma, masuala mengi na matatizo mengi eh, na shauku kubwa katika ma-masuala ambayo ni ya kienyeji katika maeneo yanayohusika. Tunashukuru sana, Jenerali Ulimwengu, endelea kuwa nasi. Na vilevile vile katika laini ya simu tuna msikilizaji hivi sasa anaitwa Abdul Hamid. Karibu Abdul, tueleze unapiga simu kutoka wapi? Tupe mchango wako, au kama una swali na washiriki wetu wapo tayari kusikiliza na kukupa kile wanachofahamu kadri ya uwezo wao. Asante uh, sana ndugu mtangazaji. Nipo hapa ni Abdul, abdul Hamid kutoka Zanzibar. Naam, katika ajenda ya kuu kwa sasa Tanzania ni katika ishu nzima ya uchaguzi na mwelekeo wa siasa za Tanzania. Jambo kubwa ambalo unaweza kusema kwa sasa itekeza ni, ni wananchi kukosa taaluma ama kukosa uelewa mzima juu ya mchakato mzima wa uchaguzi na mchakato wa demokrasia kwa ujumla, kwa sababu katika hali isiyo ya kawaida kipindi hiki kuna shamiri shughuli nzima ya uchaguzi ndani ya vyama katika kuwachagua wajumbe ambao watasimamisha zile itikadi za tamaa zao katika mchakato mzima wa uchaguzi. Kinachoonekana kwa sasa hasa hapa katika mazingira ya Zanzibar, inaonekana kumbe siasa ama uchaguzi ni fedha. Kama hauna fedha, hauwezi kabisa ukawa katika wale wajumbe ambao unaingia katika kuwakilisha wananchi. Kwa hiyo jambo kubwa kwa sasa ambalo limeshachafua hali ya siasa ni fedha. Watu wamebadilika, wameacha kuteua ama kuwatafuta wale viongozi bora watakaowachagua katika kuwatumikia miezi ama miaka mbeleni, isipokuwa sasa imekuwa fedha ndiyo kiongozi. Kwa hiyo hayo ndio maoni yangu ambayo naihisi siasa ya Tanzania imechafuliwa na wenye fedha. Asante sana uh, msikilizaji wetu Abdul Hamid kutoka Zanzibar. Vilevile uh, vile msikilizaji lilikuambia, tunaye bwana Onesmo Ole Ngurumwa hivi sasa, anaelekea kwake. Bwana Onesmo, mwaka 1995 Agustino Mrema alifanya kitendo kama ambacho tumekiona kwa wiki hii kwa bwana Edward Ngoyai Lowassa kuhamia chama cha Chade, chama cha demokrasia na maendeleo, Chadema. Na wakati huo Mrema alikuwa na nguvu sana, pengine na alikuwa vilevile kipenzi cha watu mno. Mrema wakati ule alikuwa ni waziri wa mambo ya ndani. Je, ukiangalia matukio haya yana nguvu sawa ama yana nguvu tofauti? E, nashukuru sana ndugu mtangazaji. E, tunapozungumza siasa tusisahau kwamba tunatakiwa tuzungumze siasa kwa kuangalia pia wakati na hali halisi na watu wahusika au wachezaji wa siasa wa wa yenyewe kwa wakati. Ni kweli kwamba mwaka tisini na tano ndugu Agustino Liatonga Mrema, ambaye alikuwa pia ni kiongozi mkubwa, aliweza kutikisa katika siasa tena za kwanza kabisa, kwa sababu tutakumbuka, ndio ulikuwa uchaguzi wa kwanza wa vyama vingi, na yeye eh, aliweza kutoka katika chama tawala kama alivyofanya ndugu Edward Loasa mwa kipindi hiki, na kwa kweli kuna kuna sababu za msingi za kuzungumzia kwamba kipindi hicho pamoja na kwamba ni kipindi ambacho kilikuwa cha kwanza cha kuingia katika mfumo wa, wa, wa uchaguzi wa vyama vingi, Mrema aliweza ku wengine, kuna wengine wanaweza kufanya uh, kuzungumza kwamba ni pengine asingekuwa labda Mwalimu Nyerere yupo kipindi hicho, labda pengine chama hicho kilichokuwa kinaosimamiwa na, kina na Mheshimiwa Agustino Lyatonga Mrema kingeweza kushinda kwa hiyo kama Agostino Lyatonga Mrema kipindi hicho ambacho e, nani bado tulikuwa tuna e, mfumo wa vyama vingi changa aliweza kutikisa katika uchaguzi huo e. Sasa sijui ka, e, da, kwa sisi ambao ni wachambuzi tunaona kabisa kwamba e, katika uchaguzi huu wa elfu mbili na kumi na tano hali inaweza ikawa ni mara mbili ya, ya, ya mwaka tisini na tano kwa sababu tunazungumza miaka ishirini takriban ishirini na tano baadaye baada ya Lyatonga Mrema tunazungumza kipindi ambacho kuna wapiga kura wengi watakuwa wamezaliwa katika ndani e, ya, ya mfumo wa ya vyama vingi. Maana yake watu waliozaliwa miaka ya tisini tisini tisini sasa hivi wanapiga kura, kwa hiyo tunaweza tukaona kabisa mabadiliko makubwa ambayo e, wengi pengine hawakuweza kutarajia, lakini pia aliyeondoka naye ameondoka akiwa na, na, na ni ukweli usiopingika akiwa na na, na, na, na ile hali ya na, akiwa na ni mtu maarufu kwa, kwa wananchi. Utakumbuka yeye mwenyewe katika kichama chake alipokuwa anazunguka ilionyesha wazi kwamba alikuwa ni kipenzi cha watu. Kwa hiyo niseme kwamba kipindi hiki tunakwenda kwenye uchaguzi ambao unafanana kabisa na chaguzi tatu, nazo zinaweza kuzifananisha. Kwanza ni ule uchaguzi wa mwaka tisini na tano, ule ulioniulizia wa Agostino Lyatonga Mrema, lakini uchaguzi wa elfu mbili na mbili wa, wa Kenya ambapo mtakumbuka kabisa kwamba mwaka ni, ni, ni, wa elfu mbili na mbili nchini Kenya ndio ulikuwa mwaka wa mwisho wa chama tawala cha KANU na viongozi wakubwa kama kina Saitoti na kina Raila nao walitoka katika e, chama cha tano na kujiunga na, na, na Ku, kuanzisha umoja wao Rainbow Coalition ule upinde umoja wa upinde na kujiunga na na umoja wengine ambao ulikuwa umeanzishwa na kina Mwai Kibaki ba, na baadaye kuiangusha serikali ya ya, ya, ya Mheshimiwa eh, Rais Moi. Kwa hiyo mazingira tuliyonayo sasa hivi hayatofautiani kabisa na mazingira ya mwaka elfu moja mia tisa tisini na tano na mazingira ya Kenya ya mwaka elfu mbili na mbili ambapo serikali ya Rais Moi iliangushwa na umoja wa vyama vya upinzani baada ya kupata nguvu kutoka kwa watu wawili wakubwa na wengine waliokuwa ni wanachama wa muda mrefu wa chama cha tano kama ilivyokuwa kwa sasa kwa Loasa na wafuasi wake up. ambao kila siku anaendelea kujengua kujiunga na, na chama cha upinzani. Lakini jambo la msingi ambalo pia ni kubwa kwa kwa mwaka huu ni kwamba watanzania wengi wamechoka kubadilisha vichwa vya watu e, za Ikulu au katika nafasi mbalimbali. Sasa, sasa hivi wengi wanazungumza kwamba tunahitaji mabadiliko, tunahitaji new regime, au tunahitaji tupate mfumo mpya. Maana yake ni kwamba wameona, tukibadilisha mtu mmoja mmoja tunakuwa tujabadilisha uongozi, uongozi unakuwa ni ule ule. Basi kwa hiyo watu wanazungumza mabadiliko watu wanazungumza kwamba tuwe na, na, na Tanzania mpya baada ya Oktoba mwaka huu. Kwa hiyo hizo ndio hali halisi tulizonazo hapa Tanzania kuelekea uchaguzi wa, wa, mwaka huu wa Oktoba. Nashukuru sana uh, Bwana Onesmo Ole Ngurumwa, kabla hatujazungumzia hayo mabadiliko ambayo Watanzania wanayehitaji kwa hamu, uh, utakumbuka hivi punde tu tumezungumzia swala la Mrema mwaka 95 kuamia chama kingine, na hivi sasa tunaliangalia hili swala ambalo limeitwa swala la kihistoria la Loasa kuingia katika chama cha upinzani cha CHADEMA. Baadhi ya watu wanaona kwamba ni vyema Lowassa angebaki ndani ya chama tawala na kutafuta njia mwafaka ya kuhakikisha kuwa taratibu za uteuzi ambazo zilikiukwa huko mjini Dodoma hazitaweza zita, zita kufanyiwa mabadiliko na kuleta ufumbuzi bora katika chaguzi zijazo. Unakubaliana na dhana hii au? Hapana, moja kwa moja nakataa kwa sababu zifuatazo. Kwanza, yule ni mwanasiasa wa muda mrefu sana, amefanya takriban maisha yake yote, amekuwa ni mwanasiasa ndani ya chama cha mapinduzi. Lakini pia ame, ame, ameona kabisa kuwa kuna sababu za msingi ambazo zina zina, zina, na bahati nzuri walilalamika wakiwa humo Dodoma, lakini kabla hata ya hapo, kulishasikika tulishasikia sisi kama washuhuda huku nje kwamba hakutakuwa na rufaa, hakutakuwa na lolote. Sasa tayari ameshapatikana mgombea e, wa, wa wa chama cha mapinduzi. Hakuna namna yoyote ile kwa mtu ambaye alikuwa amedhamiria kuwaongoza watanzania na na alishatoa na vipaumbele vyake kwamba hataweza hata, hata, hata kupata hataweza kupata chochote akibakia ndani ya CCM. Asante sana, sana uh, Bwana Onesmo ndani ya ndio, ndio, naam. Tutarejea kwako Maki. Tumemweka sana Jenerali, tunataka naye tumsikie kwa maswala mengine. A, tunafahamu kwamba kabisa kwamba ni Chadema ambao walikuwa wakimtangaza Bwana Lowasa kama fisadi na kumwita majina mbalimbali kwa kipindi cha takriban miaka minane iliyopita, kile ambacho wamekizungumza Chadema ikiwa kama kumsafisha Lowasa kwa muda huu wa pengine naweza nikasema saa kadhaa ambazo zimepita ama siku kadhaa ambazo zimepita Unadhani kwamba kwa muda huu kile ambacho wanakizungumza e, yanaweza yakawafanya watu wakasahau yale ambao waliyazungumza, hasa wapiga kura ambao pengine wamegawanyika? Inawezekana uh, kazi hiyo ikafaa ikafanyika fa, kama wenyewe wa, wa walivyokuwa wakieleza. Suala hili ni kwamba uh, Loasa hawakumtaja peke yake kama kama fisadi, alikuwa ni katika orodha ndefu ya viongozi wa ngazi za juu za CCM na leo wanachosema ni kwamba e, kilichooza hapa ni mfumo mzima wa CCM. Ukimweka mtu yoyote mle ndani ataoza na yeye, ataingia kwenye matope ya, ya kimfumo. Lakini ukimwondoa ukamwekea utaratibu mwingine ukamwekea mipaka ya kile anachoweza kufanya na kile asichoweza kukifanya anaweza akafanya kazi, na nadhani kwamba uh, ujumbe unaopata mimi ni kwamba huyu akiweza, huyu Bwana Lowassa akiweza kuingia katika mfumo ambao utawekwa na ukawa muungano wa vyama ambavyo vinatetea katiba ya wananchi na akafanya kazi katika mifumo iliyo wazi zaidi kuliko ndani ya CCM anaweza akafanya kazi nzuri kabisa. Sasa hiyo ndiyo lugha inayozungumzwa na Chadema leo, na nimewasikia viongozi sio wa Chadema tu, lakini viongozi wa Ukawa katika vile vyama vingine vitatu wakizungumza hivyo, kwamba huyu alikuwa ni ni mtu ambaye anashutumiwa kwa ufisadi ambao iwahusu watu wengi, na kwa kweli orodha iliyotoka wakati ule ikiitwa uh, orodha ya ya, ya fedheha, walikuwa ni karibu viongozi wote wajiu, wa juu wa CCM waliotaja, sio Lwasa asante sana. Uh, asante sana Jenerali Ulimwengu. Basi na hapa, msikilizaji, tunafunga matangazo yetu ya kwa njia ya redio, na hivi punde tutarejea tena katika matangazo mengine kwa njia ya mtandao wetu wa www voa swahilicom. Tukutane huko.