Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. ni saa kumi na nusu jioni Julai 21, mwaka 2015. Katika matangazo ya VOA Express, rais Kenyatta wa Kenya azungumza na wananchi wake kuhusu ujio wa rais wa Marekani Barack Obama. Je, wa Kenya wamepokea vipi matamshi hayo? Hii ziara ya rais Barack Obama itaongeza nguvu uhusiano uliopo sasa hivi kati ya Marekani na Kenya na kuendelea mbele. Ni mwenzetu Mwamoyo Hamza kutoka Nairobi, Kenya. Hii ni VOA Express, mimi ni Idi Ligongo na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Vilevile vile katika VOA Express tunakuletea kipengele cha kero zangu. Wanawake ni watu kama wanaume, pia wanahitaji haki, wasikilizwe, wafanyiwe kile wanachopenda wao, yani wanachohitaji kufanyiwa basi yote hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya VOA Express hivi sasa, lakini kwanza ni habari za dunia zikisomwa kwako na Ed Ligongo. Rais wa Burundi Pierre Nkurunziza anatarajiwa kushinda muhula wa tatu wa uraisi wakati wapiga kura walipojitokeza leo katika uchaguzi uliosusiwa na upinzani. Uchaguzi umefanyika licha ya miezi kadhaa ya maandamano kuipinga serikali na juhudi kadhaa za jumuiya ya kimataifa zilizomtaka rais huyo kujiweka kando. Wakosoaji wanasema Bwana Nkurunziza hastahili kuongoza kipindi kingine, lakini mahakama ya katiba ya Burundi ilitoa uamuzi wa kumpa uhalali wa kugombea kwa sababu muhula wa kwanza alichaguliwa na wabunge na si wapiga kura. Maandamano yamesababisha ghasia, ikijumuisha usiku wa Jumatatu katika mji mkuu wa Burundi, Bujumbura, ambapo milipuko na risasi ilisikika. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon alizitaka mamlaka kuhakikisha hali ya amani na usalama wakati wa uchaguzi na pande zote za Burundi kuanza tena mazungumzo. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry amemkaribisha rais wa Nigeria Muhammadu Buhari katika wizara ya mambo ya nje wakati kiongozi huyo wa Nigeria akiendelea na ziara yake ya siku nne hapa Marekani. Hapo jana rais huyo wa Nigeria alikutana na rais Barack Obama huko White House kujadili tishio la wanamgambo wa Boko Haram na masuala mengine. Bwana Obama alipongeza uchaguzi wa Nigeria kwa kuwa wa kwanza wa kidemokrasia na kukabidhiana madaraka toka kumalizika kwa utawala wa kijeshi mwaka 1999. Aliongeza kwamba ana wasiwasi sana na mashambulizi ya Boko Haram na kuamini Rais Buhari ana ajenda ya wazi kuhusu kulimaliza kundi hilo na kuondoa rushwa ambayo imeathiri uchumi wa Nigeria. Waziri wa ulinzi wa Marekani Ash Carter anakutana na waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu kwa mazungumzo, ikiwa ni wiki kadhaa na kumalizika kwa makubaliano ya nyuklia ya Iran ambayo yamekuwa yakipingwa na bwana Netanyahu. Bwana Carter alihakikishia ali Israel kwa kuita nchi hiyo ni kiini muhimu katika mikakati ya Marekani huko Mashariki ya Kati. Bwana Netanyahu amekuwa akipinga mazungumzo ya nyuklia katika kipindi chote cha wiki iliyopita. Alisema Marekani, Uingereza, Ufaransa, China, Rusia na Ujerumani zimefanya makosa ya kihistoria. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa siku ya Jumatatu lilipitisha kwa kura zote mpango wa nyuklia wa Iran na kuifanya Israel kukosoa zaidi kupitia kupitia balozi wake wa Umoja wa Mataifa Ron Prosso. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka VOA Express ikitangaza kutoka Washington DC. Korea Kaskazini inasema haina haja ya kufanya mazungumzo kama ya Iran na mataifa yenye nguvu ambayo yataifanya Pyongyang kuachana na kujipatia nguvu ya nyuklia. Ripoti ya Wizara ya Mambo ya Nje iliyotolewa leo, leo imeeleza kwamba haipaswi kulinganisha makubaliano ya nyuklia ya Iran na hali ya Korea Kaskazini kwa sababu Pyongyang imekuwa ikishutumu shughuli za kijeshi za Marekani ikijumuisha mazoezi ya pamoja ya Marekani na Korea Kusini sambamba na tishio kubwa la nyuklia. Korea Kaskazini inasema haina mpango wowote wa, wa kufanya mazungumzo kujadili kusimamisha ama kuachana na programu zake za nyuklia na kusisitiza kwamba yenyewe ni nchi ya silaha za nyuklia. Japan inasema harakati za kichokozi za China na shughuli zake za kijeshi kwenye bahari ya East China ni moja ya vitisho vya usalama kwa nchi hiyo, wakati waziri mkuu wa Japan Shinzo Abe akisukuma kupitisha mlolongo wa hatua zenye utata ambazo zinalenga kuongeza nafasi ya jeshi la Japan. Katika tathmini yake ya kila mwaka iliyotolewa leo, waziri wa ulinzi wa Japani alishutumu vikali uendelezaji China wa vinu vya hifadhi ya mafuta na gesi chini ya bahari ya East China pamoja na kuongezeka uwepo wa kijeshi wa China karibu na visiwa vinavyodhibitiwa na Japan, ambavyo pia China inadai ni vya kwake. Pia wizara hiyo ya ulinzi imeitaja programu ya makombora ya nyuklia ya Korea Kaskazini kama tishio jingine la Japan. Na afisa mtendaji mkuu wa kampuni ya Toshiba leo amejiuzulu wadhifa wake baada ya kubainika kuwa kampuni hiyo imekuwa ikijiongezea faida kwa dola bilioni 1.2 katika kipindi cha miaka kadhaa. Ripoti ya kujitegemea iliyofichua kashfa hiyo imeshutumu wakuu wa kampuni kwa kuweka malengo magumu na kuwepo utamaduni ambao haukutoa mwanya kwa wafanyakazi kukosoa wakuu wao wa kazi kukosua, wakuwa. Afisa mtendaji mkuu Hisao Tanaka aliinama mbele ya kamera mjini Tokyo na kukubali lawama juu ya sakata hilo ambalo inaelezwa lilianzia mwaka 2008. Mwenyekiti wa kampuni hiyo Masashi Morumachi atachukua nafasi ya mkuu huyo kwa muda, ambapo pia maafisa wengine wa ngazi ya juu wamiachia ngazi. Hisa za kampuni hiyo zilipanda kwa asilimia sita hii leo. Unaendelea kusafiri na VOA Express ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, hapa Washington DC. Huko Nairobi, Kenya, Rais Uhuru Kenyatta amezungumza na waandishi wa habari juu ya umuhimu wa mkutano wa Rais Obama nchini humo pamoja na ziara yake kwa jumla. Muda mfupi, Sande Shomari amezungumza na Mamoyo Hamza akiwa Nairobi, na kwanza kutaka kujua yale muhimu aliyozungumza Rais Kenyatta. Na Msande, leo mapema asubuhi tuliamka hapa mjini Nairobi na hotuba ya Rais Uhuru Kenyatta ambayo alikuwa anazungumza mbele ya waandishi wa habari. Kwa hiyo katika mkutano ule kwa jumla, alikuwa anazungumzia, anajaribu kuwaeleza wananchi wa Kenya kuhusu umuhimu wa huu mkutano wa ujasiriamali kwamba unavuta wajasiriamali kutoka kote duniani na wengi ni Wakenya na Waafrika, na kwa mara ya kwanza kabisa mkutano huu unafanyika barani Afrika, nchini Kenya, nje ya Washington. Kama unakumbuka mkutano huu ni mmoja ya misukumo ambayo Rais Barack Obama amekuwa akiifanya kwa dunia nzima, kuinua hali ya ujasiriamali ili kuongeza uchumi wa nchi mbalimbali mbali duniani. Baada ya hapo, akazungumzia masuala ambayo yeye yeah, natazamia kuzungumza na Rais Barack Obama. Kwanza alionyesha kwamba uhusiano kati ya Kenya na Marekani upo kwa muda mrefu sana na kwamba utaendelea kwa, kwa muda mrefu sana na kwamba hii ziara ya Rais Barack Obama itaongeza nguvu uhusiano uliopo sasa hivi kati ya Marekani na Kenya na kuendelea mbele, na pengine kwa ujumla, hayo ni mambo ya muhimu sana na msingi kwa wafanyabiashara nchini Kenya. Hali kadhalika wananchi kwa ujumla, labda wao kwa upande wao ni yapi ambayo hasa wamekuwa wakiagusia kwamba yamuagusi, pengine wananchi wenyewe kwa jumla wanatazamia hii ziara ya Rais Barack Obama. Kwanza, kitu cha kwanza, kufungua biashara kwa Kenya na nchi nyingine duniani, na vilevile kwenye masuala ya ulinzi kwa sababu Kenya kama unavyoelewa ni kwamba imekuwa imekumbwa sana na haya masuala ya itikadi ya kali ambazo zinasababisha ugaidi, uh, kutoka nchi jirani la al-Shabab na hata ndani ya ndani ya Kenya yenyewe. Kwa hiyo hilo ni suala ambalo wananchi wengi wanatazamia kwamba Rais Barack Obama ataleta nguvu mpya katika kupambana, kushirikiana na serikali ya Kenya katika juhudi za kupambana na hali ya usalama ili Kenya iwe salama. Sasa Kenya ikisha kuwa salama n yaani ule usalama ukiongezeka, tuseme kwamba Kenya ikisha kuwa salama kwa sababu Kenya ni nchi salama, lakini ile hali ya kuondoka kabisa kwamba kuna wasiwasi wa ugaidi, ni kwamba wananchi wengi na wafanyabiashara wengi wanaona kwamba hali hiyo itazidi kuongeza ongezeko la uhusiano wa kibiashara kati ya Kenya na nchi nyinginezo duniani pamoja na nchi za hapa jirani ya Afrika Mashariki na kati. Na pia hebu tuambie, Mwamoyo, pengine kwa upande wa Rais Kenyatta, ametoa wito gani kwa wananchi wa okay. Kenya. Rais Kenyatta amewataka wananchi wa Kenya wamkaribishe Rais Obama kwa moyo mmoja na kwa furaha sana na kumwonyesha kwamba anarudi nyumbani na kwamba hii ni ziara muhimu sana na kuja kwake kutasaidia kufungua moyo wa urafiki na ujasiriamali miongoni mwa vijana wa Kenya katika kuvumbua vitu na jinsi ya kuwapatia mitaji kuendeleza ujasiriamali wao. Kwa hiyo ni kitu ambacho ame, ame ametaka wananchi wa Kenya u, waki, wakifurahie na waonyeshe moyo wao kwamba ugeni huu hasa wanaukaribisha kwa moyo mmoja kabisa. Ni Mamoyo Hamza akizungumza na VOA Express kutoka Nairobi, Kenya. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Vyombo vya usalama nchini Kenya vinasema kazi yao ya kuwakabili magaidi inazidi kuwa ngumu kutokana na hulka ya wananchi kuwaficha magaidi na kuongeza idadi ya washirika wao ndani ya nchi. Maeneo yaliyoshuhudia msururu wa mashambulio ya kigaidi yanadaiwa kuwa na watu wasiotaka kushirikiana na maafisa wa polisi kutoa habari kuhusu wahalifu. Mwandishi wetu Josephat Kioko anaripoti kutoka Mombasa. Tetezi zimeibuka tena katika kaunti kadhaa nchini Kenya kuwa raia wanahusika kuwaficha magaidi na washirika wao. Eneo hili la pwani ya Kenya ni mojawapo ya yale yanayohusishwa na hulka hiyo, ambayo ni hatari kwa usalama wa kitaifa. Katika kaunti ya Lamu ambayo tangu mwaka jana imeshuhudia visa vingi vya wanachama wa Alshababu kuwaua raia hilo limekosolewa mno na mashirika ya kijamii Isa Hatib, mwanaharakati wa shirika la Al Lamu youth Alliance. Serikali ni watu wa kupokea habari information. Na wao wanaweza kupokea infomation ya uhakika, na waweza kumpokea information ambayo si ya uhakika. Wanapopata tu information, ni jukumu lao kuifanyia kazi. Kwa hivyo wanapoifanyia kazi ile, ndipo pale wao wanakuja na ile picha kwamba hii information ni ya uhakika ama si ya Gavana wa Lamu Isa Timami ambaye wakati mmoja alikamatwa na maafisa ya usalama kufuatia visa vya ghasia katika eneo hilo amekiri kuwa usalama wa taifa lolote unahitaji ushirika baina ya raia na vyombo vya usalama. Hii mambo ya usalama ni mambo muhimu, na mimi nawaomba wakazi wote wa Lamu County, ukiwa una tashwishi na mtu, tafadhali ona afisi ambazo zinasimamia usalama, hii habari utoe, ili hatua ichukuliwe kabla tupate hasara. Polisi maeneo ambayo yameshuhudia kamata kamata kutokana na operesheni ya kuwasaka magaidi, haiegemei upande mmoja, hasa majina ya Waislamu, na ndio ushauri ambao pia unatolewa na raia niliyozungumza nao pia wajue kwamba Waislamu si Ali na Muhamadi peke yake. Kuna pia wao ambao wamesilimu na stili bado wanaridhika na majina yao, kwa sababu Uislamu si jina. Unaweza kuitwa Njoroge na bado ukawa wewe, bado wewe wastila muslim. Unaweza kuitwa Uduor, unaweza kuitwa jina yoyote ile. Kwa hivyo, pia hilo ni jambo ambalo walizingatie sana, sio wafuate Abduswamad, Aidarusi, Isaaki nani wakaona kwamba ao ndio hiyo, itakuwa haileti picha kwa mwaka wa pili sasa, Lamu sawa na kaunti zingine zinazopakana nchi ya Somalia zimelengwa na magaidi na kuacha mauti watu wasio na hatia. Josephat Kioko, Sauti America, VOA Express, kutoka Mombasa. Na msikilizaji, unaendelea kusafiri na VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Ni wakati wa kupata burudani ya muziki I need your love. Kama ulivyosikia hapo <laughs> Ya, ni shagi basi, msikilizaji wa VOA Express uh, kama alivyokwambia mkamiti, burudani nzuri kabisa ya muziki I Need Your Love. Skilizaji, ndivyo mambo yanavyokuwa katika VOA Express, Shagi akikwambia I Need Your Love. Tukiendelea kusafiri na VOA Express, tunaelekea huko nchini Burundi. Wananchi wa Burundi wameamkia hii leo kwenye vituo vya kupiga kura kumchagua rais atakayeongoza taifa hilo katika miaka mitano ijao. Uchaguzi huo wa kutatanisha ulihususiwa na upinzani unamjumuisha rais wa Burundi Pierre Nkurunziza ambaye kugombea kwake muhula watatu kulikabiliwa na upinzani mkubwa na kusababisha ghasia na maandamano na kupelekea Warundi zaidi ya laki moja kutoroka nchi na wengine kadhaa kufariki. Mwandishi wetu Haidala akizimana ametuletea ripoti ifuatayo kutoka Bujumbura vituo vya kupigia kura hapa jijini bujumbura vilikuwa chini ya ulinzi mkali askari polisi na askari jeshi wakikagua begi la kila mtu anayekaribia au kuingia kwenye kituo cha uchaguzi sehemu nyingi uchaguzi huo umechelewa kuanza kawaida vituo vingefunguliwa saa kumi na mbili asubuhi na kufungwa saa kumi jioni lakini sehemu kadhaa vituo hivyo vimefunguliwa saa kumi na mbili na nusu kote nchini vituo elfu kumi na moja mia nne tisini na tatu vilitengwa kuwachagua wagombea wanane ingawa watatu walitangaza kuondoa faili zao kwenye tume ya kuandaa uchaguzi senii, lakini msemaji wa tume hiyo alisema utaratibu waliotumia hauruhusiwi na sheria. Miongoni mwa wagombea urais hao ni pamoja na rais wa Burundi Pierre Nkurunziza anayewakilisha chama chake cha ambaye kugombea kwake kulipingwa na upinzani na baadhi ya mashirika ya kiraia hadi kuitisha maandamano kupinga hilo. Maandamano hayo pia yamefanyika katika usiku wa kuamkia leo katika mitaa ya Mtakura na Chibitoke na pia katika kata ya Nyakabiga asubuhi ya Jumanne hii ambapo barabara zimefungwa hadi majira ya saa 6 na matairi kuchomwa moto sehemu hiyo. Pia maiti ya mtu ambaye wakazi wa eneo hilo wamesema ni mwakilishi wa chama cha upinzani cha MSD mkoani Gitega katikati mwa Burundi hapo usiku imeokotwa. Hii ni wakati milio ya risasi na milipuko ya guruneti imesikika katika usiku wa kuamkia leo katika mitaa mbalimbali ya jiji la Bujumbura na kusababisha hofu ya kutokea ghasia za uchaguzi miongoni mwa wakazi wa jiji la Bujumbura. Rais wa Burundi Pierre Nkurunziza, mara baada ya kupiga kura katika kijiji chake cha asili mkoani Ngozi, kaskazini mwa Burundi, amesema hii ni hatua nyingine ya kuimarisha demokrasia nchini Burundi. voila aujourd'hui en date du Yeah, leo Julai 21, 2015 ni hatua nyingine katika kudumisha demokrasia katika nchi hii kwa kuwapatia fursa wananchi kuchagua viongozi wanaowataka lakini pia kuchagua sera nzuri ambazo watazingatia ili kuchagua rais ambaye atasaidia katika kuendeleza nchi hii na kuimarisha demokrasia na amani katika nchi yetu. Hata hivyo, si raia wote waliochangamkia uchaguzi huu. Baadhi ya wa wakazi wa jiji la Bujumbura wamesusia uchaguzi kwa madai kuwa uliandaliwa katika mazingira mabaya S kuchagua kutokana na matora yalivyo yanaonekana sio ya wake wala ya uhuru. Ma, matora kawaida inabidi kwanza kufanya kampeni zao watoe sera zao tuzisikie, ila watu waliogopa, kwani kuna kuna, uchaguzi wote kwanza kwa wake Burundi. Nimekuja kutora kama kawaida, kuna hata mmoja amenisimamia kabisa, nitakuwa nimesema uongo na hmm. Hapa niko na mama mwingine. Kuna mtu amekushurutisha wewe ukachagua? Hakuna mtu amenishurutisha mimi. Kinachonifanya nichague nacho na mambo ya Burundi natoka, ndiyo maana nimekuja kuchagua nione kama tutapata amani, tuchague rais tunayemtaka, kwa sababu amani patikane Burundi. Vitu vya masase masase tumechoka navyo. Wadadisi wanasema habari muhimu si kujua mshindi kwa uchaguzi huu uliosusiwa na upinzani, bali ni kujua idadi ya wananchi waliotikia uchaguzi hii kwa zaidi ya wale milioni tatu na nusu waliojiorodhesha katika daftari la wapiga kura. Haidara Kizimana, VOA Express, Bujumbura. Haya, basi msikilizaji, tukiwa bado tunaendelea na VOA Express, kama mlivyosikia leo wananchi wa Burundi wameenda kupiga kura Sande Shomari amezungumza na mwandishi Jonas Mashurushuru ambaye yuko mkoani Ngozi anakotoka Rais Nkurunziza na kutaka kujua hali ikoje huko. Hali ni swali, hali ni, ni, ni salama, hakuna tatizo, maana watu wamejitamka na kwenda E, kupiga kura maana kushiriki uchaguzi wa urais. Sasa hebu nieleze jinsi watu walivyojitokeza. Je, unaonaje, watu wamejitokeza wengi kwa kiasi kikubwa, au hali ya utokezaji wa watu ikoje? Ndio, watu wamejitokeza wakiwa wengi, lakini kinyume ki na, na uchaguzi uliopita, uchaguzi uliokuwa ukijumuisha uchaguzi wa wabunge na madiwani, ambapo kulikuwa kunaonekana watu wengi kwenye foleni. Hii leo hakukuwepo watu wengi kwenye foleni kutokana na kuwa ulikuwa uchaguzi mmoja. Wakati uchaguzi uliopita hizo ziliwasababisha watu kukawia kwenye foleni na kuonekana kwamba e, kuna watu, kuna watu lukuki. Lakini hii, hii leo watu ndio wamekuja wakiwa wengi, lakini kwa kuwa ni uchaguzi mmoja hawakuonekana kama vile ni wengi kama ilivyokuwa, e, katika uchaguzi uliopita. Sasa kwa upande wa uchaguzi huu ni kwamba, pia upinzani haushiriki uchaguzi huu wa rais, unaonekana ni uchaguzi wa upande mmoja. Vipi upande huo nao kwa wale ambao pengine hao, wanaunga mkono upinzani wao wamepokea vipi kwenda kujitokeza kupiga kura? Kwa kawaida hakuna mtu awezae kujua eti huyu, huyu fulani raia ambaye amekuja ame, ame kupiga kura e, ni mfuasi wa chama fulani, lakini kilichoonekana kwamba ni, ni kuwa katika baadhi ya, ya tarafa kumeonekana watu waangalizi ama ama watu maana niseme tu wa, wasimamizi wa vyama vya kisiasa kama vile chama Iprona ambacho pia kimeshiriki uchaguzi huu na chama na muungano wa muungano wa muungano Amizero ya Burundi unaowakilishwa na Bwana Rwasagato Katika baadhi ya tarafa, wawakilishi wa muungano huo wameonekana wakija kusimamia uchaguzi huo e, mfano hai ni katika tarafa ya Gashikanwa, katika tarafa ya Kiremba, katika tarafa pia ya Marangara na wasimamizi wa muungano huo ambao e, wamekuja wame, wame kama wawakilishi ili kutizama jinsi uchaguzi huo unavyokwenda. Ni mwandishi Jonas Madhurushuru akizungumza na VOA Express kutoka Ngozi nchini Burundi. Na msikilizaji, unaendelea kusafiri na VOA Express kutoka hapa Washington DC, katika kipengele cha kero zangu. Hivi leo dada Grace Kariuki akiwa Nairobi anaelezea yanayomkera wakati akitumia ya usafiri wa umma, huku dada Judy na Helen wakiwa Tanzania wakielezea mambo yanayoghadhabaisha ya wa na kuwakera mara kwa mara. Kulingana na mimi, jambo ambalo imikera sana ni wakati imejitayarisha na jiandano inatoka zangu town nikifika kwenye steji pale, unapata wale makanga mwenyewe. Nimeona gari ambayo unataka kuipanda, lakini unapata, huku, unapata wanakuvuta huku na huku, wanakung'ang'ania, wanakuambia ingia hapa, ingia hapa, batmish. Ukishachagua gari ambayo ho unaingia, unapata wengine wanapata kukutukana, wengine wanataka kukuambia unaringa, wengine wanapata kukuambia kwamba umeona gari lao. Kwa kweli, hiyo jambo ambayo linaudhi sana wakati, kwa sababu unapata, unaingia kwenye matatu, unakosa hata amani mwenyewe Une, une, une kwa sababu unasikia umechafuliwa roho, maanake umitoka kwa nyumba ukiwa salama, lakini unafika pale unapata wanakutusi, unapata wanakuvuta, wengine wanakuvikagusa, wana, wana ambayo inaudhi ina sana. Hilo ndio jambo ambalo ilikera dini sana yangu ni pale, yani unyanyasaji wa kijinsia wanawake wanavyonyanyaswa nini, sio vizuri kwa kweli, yani pale wanawake wanavyopigwa na waume zao, wanateswa maisha tabu na pia ukeketaji kwa wanawake. Wanawake ni watu kama wanaume, pia wanahitaji haki, wasikilizwe, wafanyiwe kile wanachopenda wao ni wanachohitaji kufanyiwa. Mimi naitwa Helen. Kero yangu kwa mazingira aya ya kwetu ni kuhusu miundo mbinu, yaani barabara. Ukiangalia kipindi cha mvua, kwa kweli barabara maeneo haya ya kwetu inakuwaga sio nzuri sana, inakuwa inaharibika sana, miundo mbinu inakuwa haipo vizuri. Kwa mfano hapa katika eneo letu hili la Kawe, sasa mimi kwa ushauri wangu, ninachoomba yule anayehusika na ile eneo inatakiwa atusaidie katika kutengeneza miundombinu yetu, ili angalau na sisi tuwe tunapata mazingira mazuri, kwa sababu hata ukiangalia uchafu unakuwa ni mwingi pale mvua inaponyesha, mauchafu mengi yanatoka katika maeneo mbalimbali yanakuja naingia katika bahari na katika mazingira yetu, kwa kweli inakuwa sio vizuri. Nam, habari iliyovuma sana kwenye mitandao ni ziara ya rais wa Marekani, Barack Obama huko Kenya, ambapo kiongozi huyo anatarajiwa kukanyaga ardhi ya Kenya kwa mara ya kwanza akiwa kama rais wa Marekani mwishoni mwa wiki hii. Kumbuka kwamba rais Obama alishawahi kufika Kenya akiwa kama seneta miaka kadhaa iliyopita. Kulingana na gazeti la Daily Nation, Wakenya wamekuwa na furaha mno na wanashauku ya kumwona kiongozi huyo ambaye, kama inavyoeleweka, marehemu baba yake ni Mkenya. Basi kwenye mitandao ya kijamii ya Facebook na Twitter watu wamekuwa wakitoa maoni mbalimbali kufuatia mbali, ziara hiyo. Unaanza naye Ogong Onyongo wa Nairobi asema: Obama karibu nyumbani, hapa ni kwenu. Hata kama sheria za kwenye vitabu zinaeleza kuwa wewe ni Mmarekani, lakini Wakenya twajua wewe ni Mkenya. Madelaine Ogati asema ujio wa Obama Kenya ni vizuri, kwani itaondoa malalamiko yetu tuliokuwa nayo muda mrefu. Ameenda mataifa mengine ya Afrika, lakini Kenya kapapita. Safari hii twamkaribisha, tasema karibu Kenya Obama. Jojo Gutu asema karibu Kenya, Obama. Sina la zaidi ya kusema zaidi ya hayo. na ufuatao sasa ni mukhtasari wa habari. Rais wa Burundi, Pierre Nkurunziza, anatarajia kushinda muhula watatu wa urais wakati wapiga kura walipojitokeza leo katika uchaguzi uliosusiwa na upinzani. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani, John Kerry, anamkaribisha rais wa Nigeria, Muhammadu Buhari, katika wizara ya mambo ya nje wakati kiongozi huyo wa Nigeria akiendelea na ziara yake ya siku nne hapa Marekani. Waziri wa ulinzi wa Marekani Ash Carter anakutana na waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu kwa mazungumzo, ikiwa ni wiki kadhaa baada ya kumalizika kwa makubaliano ya nyuklia na Iran ambayo yamekuwa yakipingwa na Bwana Netanyahu. Korea Kaskazini inasema haina haja ya kufanya mazungumzo kama ya Iran na mataifa yenye nguvu ambayo yataifanya Pyongyang kuachana na kujipatia nguvu ya nyuklia. Ripoti ya wizara ya mambo ya nje iliyotolewa leo imeeleza kwamba haipaswi kulinganishwa kwa makubaliano ya nyuklia ya Iran na hali ya Korea Kaskazini. Japan inasema harakati za kichokozi za China za shughuli zake za kijeshi kwenye bahari ya East China ni moja ya vitisho vya usalama kwa nchi hiyo, wakati waziri mkuu wa Japani Shinzo Abe akisukuma kupitisha mlolongo wa hatua zenye utata ambazo zinalenga kuongeza nafasi ya jeshi la Japan. Tunakushukuru msikilizaji, kwa kutusikiliza alasiri hii ya leo, na usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika hapo saa moja na nusu usiku wa leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kukuletea matangazo haya, msimamizi wa matangazo alikuwa Khadija Riami, mwelekezi ni Dwayne Collins, jina langu ni Mkamiti Kibayasi, mimi ni Id Ligongo. Pamoja tunakuaga na kukutakia alasiri njema, kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC.