na mimi ni Idi Ligongo tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumanne Julai saba mwaka elfu mbili na kumi na tano ambapo tunasikika katika redio shirika za FM na masafa mafupi katika mita bendi 19 na 22. Karibuni. Matangazo yetu ya jioni ya leo. Chama tawala nchini Tanzania chaweka wazi kwamba hakina kanuni yeyote inayoongoza juu ya ukataji rufaa kwa wagombea wa urais, na mimi nataka kuamini kila mgombea aliyegombea anajua kuna kushinda na kuna kushindwa, kuna kuteuliwa na kutoteuliwa <laughs> na katika habari nyingine, watu kadhaa wamefariki na wengine kujeruhiwa katika shambulizi jingine la kigaidi huko Mandera Kenya. Kuna uhusiano mkubwa na watu ambao wanafanya ama kutekeleza sera zao za ugaidi ng'ambo ya mpaka wetu wa Kenya kule Somalia. Kwa habari hizo na nyingine nyingi, kutoka kwa waandishi wetu, utazisikia mara baada ya taarifa ya habari, inayosoma kwako na Id Ligongo. Watu wenye silaha walivamia makazi ya watu kaskazini mashariki mwa Kenya mapema leo na kuua watu 14. Kundi la kigaidi la Al-Shabab limedai kuhusika na shambulizi hilo katika kijiji cha Soko Mbuzi kilichopo karibu na mpaka wa Kenya na Somalia. Seneta mmoja wa Kenya, Bilo Aden Kerou, ameiambia Sauti ya Amerika kwamba shambulizi lililenga nyumba mbili walizokuwa wakiishi wa Kenya wasio na asili ya Somalia waliokuwa wanafanya kazi katika ujenzi na shughuli nyingine. Wanamgambo hao wa Somalia, Al-Shababu, wameshafanya mashambulizi kadhaa nchini Kenya toka vikosi vya Kenya vilipojiunga na kampeni ya kupambana na Al Shababu nchini Somalia mwaka 2011. Ugiriki inakabiliwa na kipindi kigumu na muhimu wakati waziri wake mkuu Alexis Tsipras akijaribu kuwashawishi majirani zake kumi na wanane wa ukanda wa Ulaya kuiondolea Athens deni kubwa na kuipatia mkopo zaidi kuinusuru nchi hiyo kuishiwa fedha na uwezekano wa kuondoka katika matumizi ya sarafu ya jumuiya ya Ulaya. Ugiriki imejilimbikizia deni la dola bilioni 350 katika kipindi cha miaka mitano, lakini shauri la Bwana Cyprus kuondolewa dola bilioni 100 kutoka katika deni hilo limekataliwa hata na maafisa muhimu wa Ulaya waliofika mjini Brussels kabla ya mkutano muhimu wa Jumuiya ya Ulaya kwa ajili ya mgogoro wa kiuchumi wa Ugiriki. Shirika la kutetea haki za binadamu Amnesty International limesema waombaji ukimbizi na watu wanaotoroka mizozo ya ghasia mara kwa mara katika nchi zao wanakabiliwa na unyanyasaji huko Ulaya. Meri Mgawe anasoma ripoti ya mwandishi wetu Joedi Kapua. Takriban wahamaji elfu sitini na wakimbizi wamekatisha Mediterranean kutoka Libya wakiingia Ulaya, huku wengine idadi kama hiyo wakitumia njia nyingine. Kwanza wanakwenda Uturuki wakitumia boti ndogo katika visiwa vya Ugiriki. Kutoka pale, wanajaribu kutafuta njia kupitia Macedonia, Serbia na Hungary, jambo ambalo Amnesty International imezusha hofu katika ripoti yake mpya iliyopewa kichwa cha habari Europe Borderlands. Kiongozi wa utafiti wa Amnesty International Shawn Jones amefuatilia harakati zao na anasema walichogundua ni kwamba katika kila mipaka wanapata ugumu wa kurejeshwa wanarejeshwa kutoka macedonia kwenda ugiriki na kuna idadi kubwa ya maafisa wa usalama katika mpaka wa macedonia wakimbizi na waamaji wamekuwa wakitumia njia za vificho pia za reli tangu mwaka elfu mbili kumi na nne wengi wao wanatoka siria lakini wengine wanatoka afghanistan misri eritrea iraq nigeria somalia Sudan na Tunisia. Anasema mbali na ukiukwaji wa haki za binadamu, kuna hatari nyingine ambapo thelathini kati yao wamegongwa na kuuawa na magari moshi, kwa sababu wahamaji na wakimbizi pia wanatumia njia za reli kwenda kwenye miji na vitongoji. Wakati huo wa huo, katika safari zao wanavamiwa na makundi yenye silaha ambayo yanawapora na kuiba fedha zao. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Makubaliano ya muda ya nyuklia baina ya Iran na mataifa sita yenye ya nguvu yatasogezwa mbele mpaka Ijumaa ili kutoa muda zaidi wa mazungumzo ya makubaliano ya mwisho kwa mujibu wa Marekani. Msemaji wa ujumbe wa Marekani Marie Harf amesema wamefanikiwa kufanya maendelezo zaidi katika kila eneo, lakini kazi hiyo ni ya kiufundi zaidi na muhimu sana kwa kila upande wa mazungumzo. Mkuu wa sera za nje wa jumuiya ya Ulaya Federica Mogherini amesema mapema leo kwamba wanafanya uchambuzi katika mazingira yoyote kwa kuzingatia siku ya mwisho iliyowekwa. Kwa hiyo wanatumia muda na siku wanazohitaji kumalizia kwa kuongeza masuala muhimu magumu ili kumaliza tofauti. Rais wa Marekani Barack Obama ni mwenyeji wa kiongozi wa chama cha kikomunisti cha Vietnam hii leo huko White House ikiwa ni juhudi za karibuni za kuimarisha ushirikiano kati ya nchi hizo mbili. Ziara ya kwanza kuwahi kutokea ya katibu mkuu Nguyen Phu Trong iliyofanywa na kiongozi wa kikomunisti imekuja muda mfupi baada ya maadhimisho ya miaka 40 ya kumaliza vita vya Vietnam. Nchi hizi mbili ziliimarisha ushirikiano miaka 20 iliyopita na zimekuwa karibu wakati mivutano ya kieneo iliyoshirikisha China ikiongezeka kuzunguka Bahari ya China Kusini. Na maafisa wa Pakistan wamethibitisha kwamba ujumbe wa juu wa Afghanistan ulifanya mazungumzo ya amani na viongozi wa kundi la Taliban mapema leo mjini Islamabad. Ikulu ya Afghanistan pia imeandika ujumbe wa Twitter kwamba ujumbe kutoka baraza kuu la amani la Afghanistan umesafiri kuja Pakistan kwa ajili ya mazungumzo na Taliban. Hakuna taarifa zaidi za mazungumzo zilizopatikana, lakini mkutano huo unakuwa wa kwanza kukutanisha serikali ya umoja wa kitaifa na rais Ashraf Ghani wa kundi hilo na kundi la kiislamu la Taliban. Bila kutoa taarifa zaidi, afisa wa juu wa usalama wa Pakistan ameiambia Sauti ya Amerika kwamba walikuwa wakitarajia mafanikio makubwa kuelekea kufungua mazungumzo ya amani baina ya pande zote mbili. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Tume ya Taifa ya Uchaguzi nchini Burundi seni imetangaza jioni ya hii leo matokeo rasmi ya uchaguzi wa bunge uliofanyika Jumatatu wiki iliyopita na kususiwa na vyama vya upinzani. Abdu Shakur Abod amezungumza na mwandishi wetu wa Bujumbura, Haidala Hakizimana, aliyehudhuria mkutano wa waandishi wa habari uliomalizika hivi punde juu ya matokeo hayo na kumuuliza kwanza juu ya matokeo hayo, chama ambacho kinaongoza kwa viti vingi ni chama tawala cha SDFD ambacho kitakuwa na wabu- kimewapata wabunge sabini na saba. Kuna pia muungano wa wagombea huru, muungano ambao walijiondoa katika mchakato huu au uchaguzi huu wa wiki iliyopita umepata wabunge ishirini na moja licha ya kuwa walijiondoa chama kingine ambacho kitakuwa katika bunge hilo ni chama cha Uprona, ni chama cha muasisi wa uhuru wa Burundi. Kimepata viti viwili katika bunge hili ambalo eh, kwa kawaida lingekuwa na angalau wa bunge ni mia moja, lakini ita, utakumbuka kuwa katiba ya Burundi inasema kuwa ni lazima kabila zote ziwakilishwe. Maana yake kuna kabila la Bahutu walio wengi hapa nchini watawakilishwa kwa asilimia sitini. E, Watusi nao watakuwa katika bunge kwa asilimia arobaini huku wanawake nao wakiwakilishwa e, katika bunge la taifa kwa asilimia thelathini kulingana na katiba ya Burundi. Haidala, umezungumzia swala la upinzani lakini umesema hawakushiriki. Imekuwaje wamepata viti hivyo? Ni mshangao mkubwa kuona upinzani huu wa wagombea huru maarufu wa Mizire ya Barundi hapa nchini, ni muungano ambao unawakilishwa na mtu aliyekuwa mwasi Bwana Agatongwa saa pamoja na mwingine kutoka chama cha mwasisi wa uhuru wa Burundi, Bwana Charle Ndisi. Je, wao ndio wamepata viti ishirini na moja, yaani wabunge ishirini na moja. E, tumemuuliza mwenyekiti wa tume ya kuandaa uchaguzi ni iwapo hawa ambao wamechaguliwa wakati walisusia uchaguzi huu, je ye, itakuwaje? Yeye amesema hajajua kamwe kwamba walijiondoa kwenye uchaguzi huu, na akasema kuwa sheria inasema kuwa iwapo mtu amepewa viti akakataa kuvipokea, basi viti hivyo vitagawanywa kwa wengine ambao wanawakilishwa katika bunge hilo. Haya, uh, sasa utajua kwamba ikiwa itatokea hivyo, basi bunge la taifa litakuwa na wawakilishi kutoka chama tawala na wengine kutoka chama cha mwasisi wa uhuru wa Burundi cha Uprona. Uprona imepata viti vidogo sana na ni mshirika wa chama tawala, imekuwaje? Hakika ni kitu ambacho kimewashangaza watu wengi, kwa sababu Uprona ni chama ambacho kilifanya kampeni, ukilinganisha na huu muungano wa wagombea huru wamizi ao wa Warundi, wao hawakufanya mkutano wote wa hadhara kwa ajili ya kampeni, lakini kimepata viti vingi sana. Ni inamaanisha kuwa ni upinzani ambao ungekuwa na ushawishi mkubwa iwa inge, ungekuwa uliwezeshwa kufanya mikutano ya hadhara na kampeni kama chama hiki cha Uprona ambacho kimepata viti viwili kwa jumla ya hivi mia moja ambavyo vimepatikana katika bunge la taifa, lakini bunge hilo litakuwa na wawakilishi mia na kumi na nane ili kusawazisha eh, upande wa ukabila na vile vile upande wa jinsia, wa hutu wawakilishwe kwa asilimia sitini na watutsi kwa asilimia arobaini huku wanawake nao wakiwa kwa asilimia thelathini. Ni Haidala Hakizimana mwandishi wetu kutoka Bujumbura, Burundi. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC na sasa naendelea kukusomea habari za dunia. Hisa za China ziliendelea kushuka kwa wiki ya tatu hii leo, huku hisa nyingi za masoko ya Asia ziliyumba kufuatia mkutano muhimu juu ya mgogoro wa deni la Ugiriki. Shanghai Composite Index ilishuka kwa asilimia tatu nukta mbili kufikia mchana na kupanda juu kiasi siku moja kabla, wakati Shenzhen Composite Index ilishuka kwa asilimia tano nukta sita. Kushuka huko kumeongeza maswali mapya kuhusu uwezo wa Beijing kuweza kumuru hisa za soko ambazo tayari zimesha yumba ikikadiriwa dola trilioni tatu katika thamani ya soko. Na Saudi Arabia imesema leo kwamba maafisa wamewakamata watu watatu kutoka familia moja kuhusiana na shambulizi la kujitoa muhanga la mwezi uliopita kwenye msikiti mmoja huko Kuwait ambalo liliua wa watu 27. Kundi la Islamic State lilidai kuhusika na shambulizi hilo katika mji wa Kuwait ambalo lilifuatiwa na milipuko miwili ya kujitoa muhanga kwenye msikiti wa kishia huko Saudi Arabia mwezi Mei, shambulizi ambalo pia lilidaiwa kufanywa na wanamgambo hao. Vyombo vya, vyombo vya habari vya Saudi Arabia vimewakariri maafisa wa wizara ya mambo ya ndani hii leo wakisema ndugu mmoja alikamatwa huko Kuwait, huku ndugu mwingine akipelekwa kizuizini huko kusini magharibi mwa mji wa Taif, Saudi Arabia na kaka watatu walikamatwa karibu na mpaka wa Saudi Arabia na Kuwait baada ya majibizano ya risasi ambayo yalisababisha wafanyakazi wawili wa usalama kujeruhiwa. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kama mlivyosikia hapo awali kwenye taarifa yetu ya habari kuhusu shambulizi la kigaidi lililotokea katika mji wa Mandera huko Kenya, nimezungumza na kamishna wa kaunti ya Mandera Alex Ole Nkoyo na kumuuliza kwanza ikiwa wamefanikiwa kumkamata mtu au watu waliohusika na tukio hilo. Hatujaweza kukamata mtu yeyote, na tunafanya kila juhudi kuona kana kwamba wamejificha katika vitongoji vya mji huu, manake askari wetu walipofika pale, wakaweza kuwasiliana na wakaponyoka, na walipofuatwa ni kama waliingia kwa vitongoji vya vya mji huu wa Mandera na wakapotelea vichakani, walifuata umwendo kiasi lakini hatukufaulu kumsaka moja yoyote yule. Je, mnadhani hmm, hawa ni watu ambao wamekuja tu kushambulia na kurudi eneo jingine, ama ni baadhi tu ya vijana na wakazi wanaoishi katika eneo hilo? Tunachunguza kujumuishwa kwa vijana wa eneo hili, maanake kumekuwa kuna uhusiano mkubwa na watu ambao wanafanya ama kutekeleza sera zao e, za ugaidi ng'ambo ya mpaka wetu wa Kenya, kule Somalia, na hasa waaisa hata vijana wa hapa kwa sababu kuna uhusiano ya wao ku ka kuenda pengine mji mji mdogo wa Bulahawa na kuja Mandera kila siku. Kwa hivyo tunachunguza kuweza kubainisha eh, ni kwa kiwango pengine kuna vijana wa sehemu hii ya Mandera wanahusika katika shambulizi hili. Ninafahamu kwamba jeshi la polisi Kenya likishirikiana na raia wa kawaida muda wote wamekuwa wakifanya kazi kusaidiana kutambua watu ambao kwa namna moja au nyingine wanaonekana kwamba si watu wa kawaida. Je, katika eneo lako hilo unapata ushirikiano mzuri kutoka kwa raia wa kawaida kuhusiana na wahalifu wanaoingia na kutoka eneo hilo? E, kusema ukweli, kuna changamoto sana kwa sababu wajua, washirika wengine e, sera za kigaidi wamo humu mjini e, wale ambao pengine wanachangia kifedha kwa njia ama moja ama nyingine, na wanafanya hivyo kwa siri, wako humu. Na kwa sababu pia ya teknolojia inaweza in, inakuwa ngumu sana kubaini Uh, kwamba fulani anashiriki katika vitendo vya kigaidi. Njia zipi ambazo mmepanga ili kuweza kukabiliana vyema na, na changamoto hizi mnazoziona hivi sasa? Vyombo vya usalama kuweza kufuatilia habari zinazotolewa na wananchi kubaini zile za ukweli ama za uongo ama zile zinazoweza kutuelekeza pengine kuwapata wale magaidi ama washukiwa wa ugaidi. Ni Alex Ole Nkoyo, kamishna wa kaunti ya Mandera, akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Mandera, Kenya. Chama tawala nchini Tanzania, CCM, kimeweka wazi kuwa hakina kanuni yoyote inayoongoza juu ya ukataji wa rufaa kwa wagombea wa urais ambao majina yao hayatapitishwa katika vikao vya kamati kuu na halmashauri kuu. Mery Mgawe anasoma ripoti kamili msimamo huo umetolewa mjini Dodoma na katibu wa itikadi na uenezi wa CCM Bwana Nape Nauye wakati alipokutana na waandishi wa habari na kutoa taarifa ya ratiba ya vikao vya mchujo wa wagombea wa chama hicho vinavyotanguliwa na kikao cha sekretariat itakayoongozwa na katibu mkuu wa CCM Bwana Abdurahman kinanaufasiulakatawa na kwa sababu tuwe wa kweli tu muda wenyewe siuoni Uh, kanuni haisemi, bali ukatafahamu na kwa sababu kuna jambo hapa, nilisema bahati mbaya sana watu wana- wanaweza wana kutengeneza kwa fitina, lakini nataka niwaambie wasaidie, iko hivi, kutoka kamati kuu kwenda neki nachuja majina Bwana Nauya ametoa matumaini yake kuwa chama hicho kitatoka na umoja mara baada ya mchakato huo wa kumpata mgombea wa CCM wa urais na hakuna fujo zozote zitakazotokea. Tunazo taratibu, tunazo kanuni zetu, na mimi nataka kuamini kila mgombea aliyegombea anajua kuna kushinda na kuna kushindwa, kuna kuteuliwa na kuto, kuteuliwa. Sitaki kuamini kwamba kuna mmoja kati yao ambaye anaamini tu kwamba yeye kwa vyovyote ameingia kushinda, basi tusinge tu, tusingetoa uhuru huo. Kwa mujibu wa ratiba, kikao cha kamati kuu kitakutana tarehe tisa ambapo kitatoa wagombea watano kabla ya kikao cha halmashauri kuu ya taifa kukutana tarehe kumi ya mwezi huu ambapo kitatoa majina matatu ya wagombea ambao watapigiwa kura wajumbe wa mkutano mkuu tarehe kumi na moja ili kumpata mgombea mmoja wa urais kwa tiketi ya chama hicho. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Leo katika dunia ya wanawake tunazungumzia wasiwasi wa Umoja wa Mataifa kuhusu ndoa za mapema nchini Zimbabwe. Umoja wa Mataifa umeelezea suala la ndoa za watoto walio na umri mdogo nchini Zimbabwe baada ya mwendesha mashtaka mkuu wa nchi hiyo kusema wasichana wadogo wenye umri wa miaka kumi na miwili wanaruhusiwa kuolewa kwa vile hakuna matarajio ya kiuchumi au kitu chochote cha kufanya. Mwandishi wa VOA Sebastian Mhofu anaripoti kutoka Harare kuwa nchi hiyo ina viwango vya juu vya ndoa za watoto barani Afrika, ikiwa ni pamoja na Ethiopia, Burundi na Niger. Khadija Riyami anaisoma ripoti kamili. Umoja wa Mataifa unasema serikali ya Rais Robert Mugabe haraka ni vyema ishughulikie suala la ndoa za watoto, kwa sababu sio tu kukabiliana na hadhi na mafanikio ya wasichana binafsi, lakini na linyima taifa mafanikio ya kijamii na kiuchumi ambayo yanatokana na idadi ya wanawake waliosoma na wenye ujuzi. Bisho Parajuli, mratibu mkazi wa Umoja Mataifa nchini Zimbabwe, amesema wasichana lazima waruhusiwe kupata kiwango cha juu cha elimu na halafu wachague mwelekeo wanaotaka kimaisha. Wito huo huenda ukaangukia katika masikio yasiyosikia, kama mwendesha mashtaka wa Zimbabwe Johannes Tomana alivyoliambia shirika la habari la serikali hivi karibuni. Amesema wakati umri halali wa ndoa ni miaka kumi na sita nchini Zimbabwe, kuanguka kwa, kwa uchumi kuna wafanya wasichana wajihusishe na harakati za ngono wakiwa bado katika umri mdogo. Taarifa yeah, zake zimevutia shutuma kutoka kwa kila mtu akiwemo mke wa rais wa Zimbabwe Grace Mugabe. Wiki iliyopita mke wa rais aliwaambia wafuasi wake, kwa mtu anayesema jambo kama hilo hana akili timamu na ni mbakaji. Amesema mtu huyo lazima afukuzwe kazi, ana mawazo mabaya, anawadhulumu watoto kimapenzi. Anasema mtu huyo hana aibu tomana. Tangu wakati huo amesema kuwa amekaririwa vibaya kwa vile hahamasishi ndoa za mapema. Kwa mujibu wa kundi linalotetea haki za watoto Plan International na idara ya idadi ya watu katika Umoja wa Mataifa UNFPA, Zimbabwe ni moja ya nchi zenye viwango vikubwa sana vya ndoa za watoto hapa duniani. Zimbabwe ni pamoja na Ethiopia, Burundi na Niger huko barani Afrika. Ripoti rasmi ya karibuni inaonyesha kwamba asilimia 24 ya wasichana walio na umri kati ya miaka 15 na 19 wameolewa au wanaishi na washirika nchini Zimbabwe. Katika baadhi ya maeneo viwango hivyo viko juu mno mpaka asilimia 35. Umoja wa Mataifa una matumaini kwa nia ya dhati ya serikali kuimarisha sheria za ndoa kwa mujibu wa katiba ambayo inasema umri wa chini wa ndoa ni miaka 18. Hii kwa kiasi kikubwa itapunguza ndoa za mapema nchini Zimbabwe. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha Matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia maswala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi, yote haya yatakujia kupitia Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikilizaji, unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Matangazo haya yanasikika pia kupitia kwenye mtandao wetu wa www voa swahili.com. Vilevile tunapatikana katika Twitter na Facebook vilevile tunasikika kupitia Radio Free Africa katika eneo zima la maziwa makuu, Citizen Radio ya Kenya 107.5 FM Nairobi, Coconut 100.9 FM Zanzibar, Baraka FM Mombasa 93.7 FM au RPA Bujumbura Burundi, Radio Kaya nchini Kenya 106.5 FM, Mlimani Radio Dar es Salaam, ABM 91.2 Dodoma Tanzania na Raga FM kote nchini DRC. Muda mfupi kutoka hivi sasa utasomewa muktasari wa habari na Id Ligongo. Watu wenye silaha walivamia makazi ya watu kaskazini mashariki mwa Kenya mapema leo na kuua watu kumi na wanne. Kundi la kigaidi la Al-Shabab limedai kuhusika na shambulizi hilo katika kijiji cha soko Mbuzi kilichopo karibu na mpaka wa Kenya na Somalia. Seneta mmoja wa Kenya Bilo Aden Kero ameiambia Sauti Amerika kwamba shambulizi hili lililenga nyumba mbili walizokuwa wakiishi wa Kenya wasio na asili ya Somalia. Ugiriki inakabiliwa na kipindi muhimu wakati waziri wake Alexis Tsipras akijaribu kushawishi majirani zake kumi na wanane wa ukanda wa Ulaya kuiondolea Athens deni kubwa na kuipatia mkopo zaidi kuinusuru nchi hiyo kuishiwa fedha na uwezekano wa kuondoka katika matumizi ya sarafu ya jumuiya ya Ulaya. Ugiriki imejilimbikizia deni la dola bilioni 350 katika kipindi cha miaka mitano, lakini shauri la Bwana Cyprus kuondolewa kwa dola bilioni 100 kutoka katika deni hilo limekataliwa. Makubaliano ya muda ya nyuklia baina ya Iran na mataifa sita yenye ya nguvu yatasogezwa mbele mpaka Ijumaa ili kutoa muda zaidi wa mazungumzo ya makubaliano ya mwisho kwa mujibu wa Marekani. Msemaji wa ujumbe wa Marekani Marie Harf amesema wamefanikiwa kufanya maendeleo zaidi katika kila eneo, lakini kazi hiyo ni ya kiufundi zaidi na muhimu sana kwa kila upande wa mazungumzo. Raisi wa Marekani Barack Obama ni mwenyeji wa kiongozi wa chama cha kikomunisti cha Vietnam hii leo huko White House, ikiwa ni juhudi za karibu za kuimarisha ushirikiano kati ya nchi hizo mbili. Ziara ya kwanza kuwahi kutokea ya katibu mkuu Nguyen Phu Trong ilifanywa na kiongozi wa kikomunisti, imekuja muda mfupi baada ya maadhimisho ya miaka arobaini ya kumaliza, kumalizika kwa vita ya Vietnam. Maafisa wa Pakistan wamethibitisha kwamba ujumbe wa juu wa Afghanistan ulifanya mazungumzo ya amani na viongozi wa kundi la Taliban mapema leo mjini Islamabad. Ikulu ya Afghanistan imeandika ujumbe wa Twitter kwamba ujumbe kutoka baraza kuu la amani la Afghanistan umesafiri kuja Pakistan kwa ajili ya mazungumzo na Taliban. Hakuna taarifa zaidi za mazungumzo zilizopatikana. Hisa za China ziliendelea kushuka kwa wiki ya tatu hii leo huku hisa nyingi za masoko ya Asia ziliziumba kufuatia mkutano muhimu wa juu ya mgogoro wa deni la Ugiriki. Shanghai Composite Index ilishuka kwa asilimia 3.2. Naam, mpaka hapo msikilizaji, ndiyo tunakamilisha matangazo yetu kwa siku ya leo. Msikose kujiunga nasi hapo kesho saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo haya, msimamizi wake Mary Mgawe, mwelekezi Dwayne Collins kutoka hapa Washington, naitwa Mkamiti Kibayasi, mimi ni Idi Ligongo, pamoja tunasema kwaherini na usiku mwema kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC.