hii bajeti ya elfu mbili na kumi na tano kumi na sita <todicata> ni bajeti zaidi ya kisiasa kwa sababu ni mwaka wa mwisho wa rais kikwete na ataitekeleza kwa muda wa miezi minne tu na ba- mm, hii hi, iliyopita hi, hi, ilikuwa hi, ni, ni bajeti mbovu kwa sababu ilishindwa kutekelezwa kwa sababu wafadhili walikata misaada hawakuleta fedha zilizotegemewa kutokana na matatizo ya ufisadi watut kwa hiyo katika bajeti ya mwaka huu imepangwa kutumia zaidi ya shilingi kama trilioni ishiii na mbili lakini kama kawaida yake kwamba mapato ya ndani ni madogo kuliko matumizi ya kawaida kwa hiyo bajeti ya maendeleo bado inaendelea kutegemea misaada kutoka nje mikopo ya nje na ya ndani ya nchi hiyo ule utegemezi wa bajeti bado unaendelea lakini zaidi ya hapo waziri amekataa kupunguza ongezeko la kodi kwenye mafuta ya petroli na kwenye mafuta ya taa akidai kwamba fedha hizo zitaenda eh, kuchangia huduma za zaume Vijijini. na athari kwa wape ikiwa anataka kupata maendeleo vijijini e, ukweli ni kwamba bei ya mafuta ya petroli bado iko juu na ina athiri gharama za usafiri na kwenye kuongeza gharama ya karibu ni mambo yote ikiwemo pamoja na gharama za chakula pengine kwa mwananchi wa kawaida bajeti hii kuna namna yoyote ambapo imemlenga maana wao pengine pia walikuwa wakiangalia namna ya kumsaidia mwananchi wa kawaida kwa sasa hivi hapa atakuwa na nafuo kwa sababu fedha hii ikipatikana e, ndiyo iende kutekeleza miradi ya kusambaza umeme vijijini swala la umeme vijijini ni swala zuri ni swala ambalo la msingi lakini kwa utaratibu mzuri wa baeti huwezi ukachagua eh, kodi fulani ndiyo iende eh, kutekeleza lengo fulani utaratibu nzuri za budget unakusanya mapato yote baada ya kukusanya unayawekea vipaumbele ulivyovipanga siyo kuia mati wanavyosema kwa kiingereza kwamba kwamba kodi hii ya tozo ya maf- itakwenda kusambaza umeme vijijini ikikosekana tozo ya mafuta maana yake kwamba miradi ya umeme vijijini haitekelezwi huo si utaratibu mzuri wa na hio itachukua muda lakini ongezeko la mafuta ya taa ambayo mtu anatumika kuashia aanatumika kupikiaeka sasa hivi na mwananchi wa kawaida ataanza kupata mzigo mkubwa na wafanyabiashara wetu wana utaratibu serikali ikiongeza kodi kidogo na wao wanaongeza kodi zaidi kwa kwahio utakuta kwamba bei zikapanda zaidi kuliko inavyotegemewa na kuliko waziri alivoelei na pengine kwa upande wako profesa lipumba ukiangalia mbadala ambao pengine kwa upande wako ungaweza kufanyika ni upi hasa kusaidia kama hayo masuala machache ya kuongeza kodi badala yake nini ambacho kingeweza kufanyika jambo la kwanza ukuondoa e, misamaha aulela ya kodi pana misamaha e, mikubwa ya kodi bado inaendelea na pana utaratibu mbovu sana utaratibu wetu huu e, wa kwamba wafanyakazi wa serikali vigogo serikalini wa bunge hawalipi kodi wanapoagiza vitu kutoka nchi za nje watu wote lazima walipe kodi kwahiyo misaada tu m, ya msamaha ya kodi ikifutwa e, serikali inaweza kuongeza trilioni moja na nusu e, kama mapato e, ya serikali vile vile ukiondoa hii mi samaa inaweza kuongeza e, mapato ya serikali lakini pia matumizi mengine ya serikali yanakuwa ni makubwa kwa mfano wabunge e, wamepangiwa wapewe kiinwa mgongo cha shilingi milioni mia mbili thelathini na nane baada ya kazi ya miaka mitano kiwango hicho ni kikubwa kinazidi hata sheria e, ya marufuru ya wabunge inioegeza wengeipata sheria marupurupu ya wabunge yasingezidi shilingi milioni ia hamsini wanalipa fedha nyingi wanatumia fedha nyingi kujilipia marupurupu na vile zile gharama zingine za serikali safari za nje zote hizi zinatumia fedha nyingi sana kwamfano katika kipindi kilichopita serikali ilitengewa kuu litengewa eh, kutumia bilioni hamsini eh, safari za nje lakini wametumia zaidi ya bilioni mia moja hamsini haya yote ni matumizi mabovu kwa kwahiyo ukiwa na matumizi mazuri eh, unaweza ukakize mahitaji yanayohitajika ukiondoa misamaha ya kodi ukakize mahitaji bila kuongeza tozo kwenye petroli dieli nanafuti yataa