Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu msikilizaji katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Mery Mgawe na mimi ni Idi Ligongo nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Ijumaa ya leo Ijumaa Juni 5 mwaka 2015. Karibuni. Katika matangazo ya kumekucha Afrika hivi leo, tunakuarifu kuwa mzozo wa kisiasa nchini Burundi bado hafukuta. Wa wapinzani wanasema pande zote zinatakiwa kuhusishwa ili kupata suluhu kamili, badala ya kuketi pamoja na wahusika wote. Wanaamua kufanya vitu kimabavumabavu tu. Mimi nadhani hawaelekezi nchi kuzuri hata kidogo. Na katika habari nyingine tunakuarifu kuwa mwakilishi wa Umoja wa Mataifa katika masuala ya kibinadamu aondolewa nchini Sudan Kusini. Matamshi yake yalikuwa ndio, pengine ni yaleta vurugu, pia tuseme ni kuongeza kina. Eh, hizo ni baadhi ya habari tulizokuandalia asubuhi ya leo, lakini kwanza tutaanza kukusomea habari za dunia zikisomwa na Idli Gongo. Shirika la habari la Ufaransa AFP linaripoti kwamba kumetokea milipuko miwili kaskazini mashariki mwa Nigeria katika jimbo la Borno na kuua karibu watu sita, baada ya rais mpya wa Nigeria Muhammadu Buhari kutoa mwito kwa ushirikiano wa karibu wa kikanda kupambana na Boko Haram. Mlipuko wa kwanza uliotokea katika jimbo la Borno mjini Maiduguri ambao umekuwa ukishambuliwa na mabomu ya kushtukiza katika siku za hivi karibuni, wakati lori lililobeba kuni kulipuka katika kituo cha ukaguzi nje ya kambi ya jeshi. Mlipuko mwingine ulitokea katika soko lenye mkusanyiko mkubwa na shughuli nyingi mjini Jola, mji mkuu wa jimbo jirani la Adamawa. Misheni ya Umoja wa Mataifa huko Jamhuri ya Afrika ya Kati inafanya uchunguzi wa shutuma za unyanyasaji wa kijinsia kwa watoto inayowahusisha walinda amani wa Umoja wa Mataifa kama msemaji wa misheni hiyo alivyonukuliwa na shirika la habari la Ufaransa AFP. Mkuu wa kamisheni hiyo minuska Babakar Gaye, alizindua uchunguzi huo baada ya shutuma kuzagaa siku ya Jumanne kwamba walinda amani wanaofanya kazi katika upande wa mashariki wa nchi hiyo waliwabaka wasichana walio chini ya miaka kumi na sita. Mpaka sasa taarifa za uraia wa walinda amani hao haijatolewa, lakini vyanzo vya kidiplomasia vinasema wanatokea nchini Moroko. Afisa mmoja wa Wizara ya Ulinzi Amerikani ya Marekani amesema azma ya serikali ya Nigeria kukabiliana na ukiukwaji wa haki za binadamu uliofanywa na jeshi lake itakuwa jambo muhimu katika uhusiano wake na Marekani kuendelea mbele. Mary Mgawe anasoma ripoti ya mwandishi wetu. Waziri mdogo wa mambo ya nje wa Marekani anayeshughulikia masuala ya Afrika Amanda Dori amesema hayo katika kikao cha baraza la Seneti jana, kuhusiana na ripoti za kushtua za mauaji na mateso tangu Nigeria ilipoanzisha kampeni zake kupambana na kundi la wanamgambo wa Boko Haram. itakuwa jambo muhimu kwa uwezo wetu kufanya kazi kwenda mbele, kwa sababu ushawishi tunaoshirikiana pamoja lazima uwepo kwenye msingi wa uhusiano wetu, alisema Dori. Katika maelezo yake mbele ya kamati ndogo ya masuala ya kigeni, amesema Marekani nasubiri kutathmini jinsi rais mpya Muhamadu Buhari wa Nigeria atakavyowajibika katika mgogoro wa muda mrefu wa masuala ya haki za binadam, mengi ambayo yalitokea katika utawala wa rais aliyepita Goodluck Jonathan. Jumatano, shirika la kutetea haki za binadam la kimataifa Amnesty International lilitoa ripoti likisema kuwa takriban watu 1200 wameuawa tangu jeshi jeshi la Nigeria lilipoanzisha kampeni zake kupambana na kundi la Boko Haram, kundi linaloshutumiwa kwa mashambulizi mengi yaliyokuwa na maafa pamoja na utekaji. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika katika kipindi hiki cha kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Rais wa Ghana anasema idadi ya vifo katika ajali ya mlipuko wa moto katika kituo cha mafuta katika mji mkuu Accra imeongezeka na kufikia watu 150. Rais John Mahama amewaambia wanahabari jana Alhamisi usiku kwamba nchi hiyo itakuwa na siku tatu za maombolezo kuwakumbuka waathiriwa, na serikali itatenga kiasi cha dola milioni kumi na mbili kwa shughuli za misaada na kujenga miundombinu iliyoharibika. Taarifa kutoka eneo la tukio zinasema mlipuko uliosababisha moto ulitokea katika kituo cha mafuta na kutapakaa katika majengo ya karibu na mzunguko wa Kwame Nkuruma jijini Akra. Mlipuko huo ulitokea wakati darzeni ya watu waliokwenda kujihifadhi katika kituo hicho cha mafuta kufuatia mvua iliyokuwa inanyesha. Rais wa Marekani Barack Obama atakutana na waziri mkuu wa Iraq Haider Al Abadi nchini Ujerumani wiki ijayo pembeni ya mkutano wa G7 kwa mujibu wa taarifa kutoka ikulu ya White House. Mkutano huo unafuatia mkutano wa ngazi ya mawaziri uliofanyika mjini Paris, Ufaransa, wiki hii kuzungumzia masuala ya kijeshi kwa Iraq katika mapambano dhidi ya wanamgambo wa Islamic State. Marekani inaongoza muungano wa kimataifa kufanya mashambulizi ya anga ya kila siku dhidi ya kundi la Islamic State, ikijumuisha nane nchini Siria na nane nchini Iraq kwa wakati wa usiku na mabomu ya mashambulizi yanayoongozwa na Saudi Arabia yaliendelea kuvurumushwa katika sehemu kadhaa nchini Yemen, huku ujumbe wa Umoja wa Mataifa ukijipanga kuzileta pande zinazopingana katika meza ya mazungumzo. Shauri la kuwepo mazungumzo ya amani lilikuja tena wiki hii baada ya wawakilishi wa rais aliyeko uhamishoni Abdurahabu Mansur Hadi na wanamgambo wa Hudhi kuonyesha nia ya kushiriki. Hili linafuatia miezi kadhaa ya kushindikana kwa mara kadhaa kwa hatua kama hiyo ya Umoja wa Mataifa toka waasi wa Hudhi walipoingia katika mji mkuu wa Yemen sana mwishoni mwa mwaka jana. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa washington, Burund, hapa Washington DC. na huko nchini Burundi, uchaguzi wa rais wa bunge umeahirishwa kutokana na wiki kadhaa za ghasia, na mwenzangu Sande Shomari amezungumza na kiongozi wa upinzani nchini humo Agaton Rwasa na kutaka kujua amepokeaje msimamo huo. Ha, mimi nilikuwa na tashwishi kwamba wanataka kufanya hivyo, lakini ni mshangao kwa kila mmoja, kwa sababu inaonekana nikana kwamba wanapuuza kila kila ushauri unaotolewa na wadau mbalimbali, kwani kuamua kivyao kwamba waahirishe sijui wiki ngapi badala ya kuketi pamoja na wahusika wote ili kujadiliana kuona ni vipi sasa matatizo yaliyotajwa yayoorodheshwa katika summit ile ya Dar es Salaam ya Jumapili yapatiwe ufumbuzi, namna gani wanaamua kufanya vitu kimabavu mabavu tu. Mimi nadhani hawaelekezi nchi kuzuri hata kidogo. Lakini pia si wanasema kwamba katika mkutano wa Dar es Salaam viongozi wa kanda ya Afrika Mashariki walimshauri na rais Nkurunziza pia kuweza kusogeza mbele huo uchaguzi. Walishauri hivyo, lakini sasa je, nikuulize, mnamo hizo wiki mbili pengine anazopendekeza yeye na tume ya uchaguzi, tume ambayo yenyewe imesha haina haina haina nguvu ya kuweza kuamua chochote kile, kwa sababu kwa, okay, kwa mujibu wa sheria maamuzi am, am, yake yanapitishwa na wajumbe wane kwa watano wanao unda kamati na nani commission ile. Sasa kama leo wakisema kwamba mnamo wiki mbili wanaweza wakafanya huo wa uchaguzi, je, lile swala la kusema kwamba wapokonywe silaha vijana wa vyama ambao wanaweza kawa wanamiliki silaha hizo, watakuwa wamelitatua tatizo hilo? Je, watakuwa wameboresha hali ya kiusalama kiasi kwamba waliokimbia watakuwa wamesharejea? Je, mnamo hizo wiki mbili wanaweza wakamhakikishia nani kwama waangalizi wa kimataifa watakuwepo? Wanaweza wakamhakikishia pia nani kwamba usalama utakuwa umeimarishwa kwa kila yeyote yule, hata sisi sote tuweze kuwa huru na kuweza kufika mahala kufanya kampeni zetu, na pengine kwa sababu sasa wanasema kwamba siku zitasogezwa Je, unafikiri kwamba mazingira haya ya kusogezwa mbele yatawapa nafasi kwa upande wa upinzani kushiriki uchaguzi, ikiwa ndivyo watakavyofanya baada ya hizo wiki walizopendekeza au muda waliopendekeza? Mimi nadhani nimesha kuonyesha kwa mfano changamoto zilizopo. Kama watafaulu kwa kweli kuzipatia jawabu, ok, lakini sidhani kwamba kinacho, kinacho, kinachowapa shida ni kutatua matatizo, bali kinachowapa shida ni vipi yale maandalizi yao ya wizi wa kura yaweze kufaulu. Hilo tu ndilo ninawasumbua kichwa. Ni kiongozi wa upinzani nchini Burundi, Agathon Rwasa akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Washington DC. nasikiliza Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Matangazo hayo yanaweza kuyasikia katika www.voaswahili.com. Aid ataendelea na habari za dunia. Rais wa Ukraine Petro Poroshenko amesema bado kuna tishio kubwa la mapigano mengine makubwa na waasi wanaungwa mkono na Rusia baada ya kuzuka ghasia zinazodaiwa kusababisha watu ishirini kufa. Akiongea katika bunge la Ukraine, Bwana Poroshenko amesema kuna vikosi elfu tisa vya Rusia katika eneo linaloshikiliwa na waasi mashariki mwa Ukraine, na kuonya nchi kuwa katika uangalizi na tayari kwa shambulizi kubwa. Wachambuzi wa mgogoro huo wa Ukraine wanasema ni kweli kuna hatari ya kuzuka kwa mashambulizi kama alivyosema Bwana Poroshenko. Wakati huo huo, maafisa wa ngazi ya juu wa jeshi la Marekani na wanadiplomasia watakutana mjini Stuttgart nchini Ujerumani Ijumaa kujadili namna ya kudhibiti vitendo vya kijeshi vya Rusia nchini Ukraine, na kuelezea wasiwasi wao kwa washirika kuhusu ushiriki wa Moscow kufuatia mapigano baina ya jeshi la Ukraine na waasi wanaoungwa mkono na Rusia. Waziri wa ulinzi wa Marekani Ashton Carter atakutana na majenerali, mabalozi na viongozi wengine katika mazungumzo ya faragha katika makao makuu ya komandi ya Marekani barani Ulaya angalia ufanisi wa vikwazo vya kiuchumi vya Marekani na Umoja wa Ulaya, vilevile mikakati ya NATO katika kudhibiti vitendo vya Russia nchini Ukraine. Tukirejea katika ripoti nyingine twa kuharifu kuwa uamuzi wa Sudan Kusini kumfukuza mratibu wa shughuli za kibinadamu katika Umoja wa Mataifa kwa Sudan Kusini, Toby Lenza. Mwenzangu Mkamiti Kibayasi amezungumza na John Kecha, mfuatiliaji wa utaratibu wa mazungumzo ya kuleta amani Sudan Kusini, na kwanza akamuuliza uhusiano wa kikazi uliopo kati ya Sudan Kusini na Umoja wa Mataifa kabla ya hatua hiyo kuchukuliwa. Uh, yani hakuna shaka kwamba kwa serikali kwa ya Sudan kumfukuza inaimanisha kwamba maelewano baina ya serikali ya Sudan na uh, United Nations, ya ngali yako chini sana lakini hasa hasa hii inaonyesha kwamba serikali ya uh, Sudan kusini haina imani na inathibitisha kwamba maelewano ama pengine tuseme vile kunazo tashwishi na kunazo pingamizi mbalimbali kuhusu hasa sera za uh, United Nations kuhusu vile uh, ambavyo wanajiingiza uh, katika kujaribu kuleta amani katika nchi ya South Sudan. Taarifa ya Umoja wa Mataifa inasema kwamba Lanza hakupewa sababu kwa nini anatakiwa kuondoka nchini humo. Je, serikali ya Sudan Kusini imeshaeleza sababu za kufanya hivyo? Serikali ya Sudan inasema kwamba uh, Tobi Lanza matamshi yake kwa jumla na hata kwa hivi karibuni kuhusu mienendo na kuhusu uh, uh, uh, uh, hali ya usalama uh, ya serikali uh, ya Sudani Kusini imezoroteka, na wanaonelea kwamba yeye Tobilanza matamshi ma yake yalikuwa pe ni pengine ni ya kuleta vurugu, pia tuseme, ni kuongeza fitina na pengine wanafikira wa kwamba yeye hasa ana imani kwa ya kwamba serikali ya Sudan kusini ina- inazo sera za kuleta amani. Vile vile hapo jana jioni, kuna mapigano yalitokea kati ya majeshi ya SPLM yakishirikiana na SPLA dhidi ya waasi. Mpaka hivi sasa ni nani anayemiliki mji wa Bentiu kwa hivi sasa, ni vingumu kusema ni nani ambaye anamiliki ule mji, kwa sababu kwa upande mmoja serikali ya Sudan kusini yaendelea ya kusema kwamba majeshi yake yangali yako yameshika usukani na ndio wanalinda wananchi, lakini kwa upande mwingine upinzani unasema kwamba wao wamewatimua jeshi ya eh, Sudan kusini kutoka mji wa Bentiu, lakini inalojulikana kwamba ni vita vinaendelea karibu na hata ndani ya mji wa Bentiu tuseme, kaunti eh, jirani za Bentiu na vitongoji vingine vinaonekana kunazo vita vikali vinavyoendelea. Lakini lazima tuelewe kwamba sasa, wote tuseme, ambao wanap, wanapingana serikali na pia upinzani uh, wanazo hila. Ya kwanza, wangeweza kuleta mapigano, ndio wakati ambao maendeleo ya matamshi huenda eh, wao watakuwa wamepata vile wakizungu anasema an advantage. Lazima ukumbuke kwamba unatarajia vipande vyote viwili huenda vataanza mazungumzo katika mji wa Adisababa wakati wowote, kuanzia wiki ijayo. Ni John Gacha, mfuatiliaji wa utaratibu wa mazungumzo ya upatikanaji ya amani nchini Sudan Kusini, akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Bentiu. Kila Jumaa Live Talk na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Ni wakati wako msikilizaji wetu kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja yaani live juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Live Talk kila Ijumaa saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa 12 na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ushiriki wako ni mchango wa jamii. Basi, kama unavyofahamu msikilizaji, kabla ya mwisho wa mwaka huu kutakuwa na uchaguzi mkuu nchini Tanzania. Usikose kusikiliza mada ya motomoto katika live talk kupitia matangazo yetu ya hapa hapa leo jioni. na rais mpya wa Nigeria amesema serikali yake itachukua hatua zote katika kukabiliana na kesi za ukiukwaji wa haki za binadamu. Hii inafuatia kutolewa kwa ripoti ya kushtusha huko Amnesty International inayotuhumu unyanyasaji wa adhabu na mauaji ya takriban wafungwa elfu nane wakati wa mapambano ya kijeshi na Nigeria dhidi ya kundi la wanamgambo wa Boko Haram. Mwandishi wa VOA Henry Richwell ametuandalia ripoti ifuatayo na Aida Isa anaisoma. Shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu Amnesty International lilikusanya dazeni ya video zinazoonyesha picha za manyanyaso yaliyofanywa na vikosi vya kijeshi vya Nigeria. Kundi hilo liliwahoji zaidi ya waathiriwa mia nne wa mashahidi na wakuu wa vikosi vya usalama. Vifo vingi vya wafungwa vilitokea wakati kushikili wa kushikiliwa kwao kwenye kambi za kijeshi, anasema Daniel aya wa Amnesty International. We found that more than 7,000 people have died in military custody in northeast Nigeria in some of the most appalling conditions imaginable. Tumegundua kuwa zaidi ya bayon ya bayon watu elfu saba wamefariki mikononi mwa jeshi huko kaskazini mashariki mwa Nigeria katika hali mbaya sana, walifariki wakiwa na njaa na kiu, kutokana na ukosefu wa huduma za afya. Wengi waliteswa. Ushahidi wa Amnesty pia unaonyesha kuenea kwa mauaji ya kiholela ya wafungwa. Baadhi walining'inizwa kwenye milingoti na juu ya mioto, na wengine walitupwa kwenye mashimo wakiwa wamekatwa koo au kupigwa risasi. More than 1,200 men and boys were unlawfully killed by the Nigerian military. Um, like, uh, zaidi ya wanaume na wavulana elfu moja mia mbili waliuawa kiharamu na jeshi la Nigeria in day, hivyo inajumuisha kesi kama zile zilizofanyika baada ya shambulizi la kambi ya Giwa ambako zaidi ya wafungwa mia sita arobaini waliokotwa tena waliuawa wa wa siku moja, na ripoti yetu inaonyesha kuwa maafisa wakuu wa jeshi la Nigeria walijua kuhusu uhalifu huu na hawakuchukua hatua yoyote kusitisha. Rais wa Nigeria Muhammadu Buhari alitoa matamshi yake ya kwanza juu ya ripoti hiyo ya Amnesty kwenye mtandao wa Twitter akisema utawala wake utafanya kila iwezalo kukuza kanuni za sheria na kukabiliana na kesi zote za ukiukaji wa haki za binadamu. Akiwa ziarani katika nchi jirani ya Niger hapo Jumatano kujadili kundi la Boko Haram, Bwana Buhari aliahidi mkakati mpya katika kupigana dhidi ya Boko Haram. Ripoti ya Amnesty International inataja maafisa watano wakuu ambao inasema wanapaswa kufanyiwa uchunguzi. Marekani ambayo ilikuwa na uhusiano wenye utata na rais wa zamani wa Nigeria, Goodluck Jonathan, imeonyesha ishara kuwa ipo tayari kupanua ushirikiano wa kijeshi katika kupambana na Boko Haram. Lakini wachambuzi wanasema washirika wa magharibi wa wa watataka wa tuhuma za uhalifu wa kivita kuchunguzwa kikamilifu. VOA Mitaani. Katika VOA Mitaani leo, tunaelekea nchini Burundi ambapo jana Alhamisi siku 40 zimemalizika zikiripotiwa kuwa maandamano kwa ajili ya kushinikiza rais wa Burundi Pierre Nkurunziza aache kugombea muula watatu, hasa katika mji mkuu wa Burundi, Bujumbura. Shirika la Msalaba Mwekundu linasema kuwa hadi jana watu 21 walikufa kutokana na maandamano hayo. Marais wa nchi za jumuiya ya Afrika Mashariki walipendekeza uchaguzi wa bunge na madiwani ambao ungefanyika Ijumaa tarehe tano Juni uahirishwe kwa angalau mwezi mzima. Je, kipi kifanyike katika kipindi hicho cha zaidi ya mwezi mmoja ili uchaguzi huo ufanyike katika hali ya utulivu? Haya ni maoni ya baadhi ya wa wananchi mjini Bujumbura yaliyoletwa na mwandishi wetu Haidala Hakizimana. Kwa kweli, ninaomba kitu cha kwanza hawa wavijana ambao waliingia barabarani wasitishe maandamano. Tutaomba pia ili uchaguzi uende vizuri, wateuliwe wengine katika tume ya kuandaa uchaguzi. Baadhi ya watu walijiuzuru, kwa hiyo wale watu tunaomba warudiliwe kwa wepesi iwezekanavyo. Na pia tunaelewa ya kwamba na haya yote yamesababishwa na muhula watatu wa rais, na pia na rais ajitahidi kuhurumia wananchi wake achukue maamuzi ambayo yanastahiki, ili watu maisha yarudi kuwa salama, watu waripoti kazini, uhai wa nchi umesimama vipi? Kwa hiyo tunaomba usalama kwanza mbele ya vyote. Mimi kwa mtazamo wangu, kama raia, naona hiki kitu cha kurefusha muda wa uchaguzi nimekipokea kwa furaha sana, lakini naona cha muhimu kifanyike hivi hivi. Eh, kwanza serikali itulize hali ya salama. Kwa mfano eh, pako wa vijana wa wa chama cha cha cha CNDD-FDD vinasemekana kwamba walipewa silaha. Mimi naona kwanza hizo silaha kwanza waziwapokonye, kisha hii kampeni zifanyike e, vizuri sana hasa hasa kwa vyama vya vya upinzani. Kitu cha kwanza tunataka rais aache kugombea muhula wa tatu, hicho ndo chanzo cha kila kitu kibaya hapa nchini. Ili uchaguzi uwe democratic, vyama vyote, sio chama tawala tu, vinata, vinatakiwa kuwa na, na uhuru wa kuenda nchini na kukutana kwenye vyama. kitu cha, cha pili tunataka uh, uchaguzi ambayo uko transparent. Ili uweze kuwa transparent, tunataka ile tume la kuandaa uchaguzi seni, tunataka liwe huru, liwe free kwa sababu lile haliko free. Kitu cha tatu tunataka uchaguzi ambayo uko inclusive ili uweze kuwa inclusive tunatakiwa watu wote wana, wana siasa na wanavyama ambao wako nje, wale wakimbizi wote tunataka warejee nchini. Kuna wengine ambao wako gerezani wanapashwa kutoka waje nje ili waweze kujelekea uchaguzi huu ili uchaguzi ufanyike kwa hali ya, ya usalama. Wale wa, wote ambao wanahusika na uchaguzi, hasasa wanasiasa, nao wote wanaoshughulikia na mambo ya Idrodorom, wanapaswa kukaa pamoja ili wazungumuze gisi usalama huko inchini, ili ii wa, waweze kupata nani shuruhisho kwa pamoja kama staff ya kisiri zungumuza kama pale bado kwanza kuikara pamoja wanazungumuza, lakini wazo kuzungumza kama tuna amani bali zungumuza, watoe kwanza kama ni wenye wako na masira kwenye hapa mjini wapi kwa mwezi mmoja. Mimi naona kama wataweza mwezi mmoja kutoa hayo mambo yote walizungumuza. Mimi naona je, itakuwa vizuri kwa sababu kuna kisiri anaanza kuwa uchaguzi na tuungane na hizo problemi ndani ya inchi. Sasa nataka watu watizame cheki tuma vyote vinakuwa ni wa kitu gani. Uyo, muhura watatu njiri, tuma mambo yote na inavurukika hapa Burundi. Sasa mimi nashangaa kukuona gisi president anasema eh, kama kuzungumuza kuzungumuze vingine lakini kwa muhura watatu asizungumuze. Mimi naona sio hivyo, mwanzilishi wa hivyo vyote niyo muhura watatu sasa. Kwa hiyo sasa Nkurunziza aache kwanza tuone kama kisa walishasema kwa tafua na shimamisha huyo yote kama tafua nakuwa vizuri, katikati ya muda huu ambao umependekezwa na viongozi wa nchi wanachama wa Afrika Mashariki. Naona muda huu misi wone kama wata kutafanyika kitu kingine. Mimi ninachokiona ni kipi? Ninachokiona ni kusema kwamba rais wa sasa wa Burundi Pierre Nkurunziza wamwache aendelee kwa sababu, na korti ya katiba ilisha muhalalisha yeye agombee tena muhura mwingine. Kuhusu mazungumzo yatakayofanyika baina ya vyama vya upinzani na serikali, mimi sioni kama e, ni kitu muhimu hicho. Pendekezo hilo lilikuja baada ya kufanyika kwa maandamano hapa nchini. Maandamano hayo mimi naona sio njia nzuri ya kugeuza mambo. Wamwache kama una, unataka ku, kugeuza mambo hasa ya siasa unaingia katika uchaguzi, na unapotaka kuondoa rais kwenye wadhifa wake unapitia uchaguzi, sio kufanya ma, maandamano na hasa na, naona kitu kingine naona si maandamano, ni, ni wale wa, watu ambao wanataka kuvuruga usalama mtupu. Live Talk, live Talk, live Talk, <laughs> la, kila juma, like Live Talk na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ni wakati wako msikilizaji wetu kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja yaani live juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Live Talk kila Ijumaa saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa 12 na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ushiriki wako ni mchango wa jamii nam. Na kabla hatujakamilisha matangazo yetu, Idi Ligongo atakusomea muktasari wa habari. Shirika la habari la Ufaransa AFP linaripoti kwamba kumetokea milipuko miwili kaskazini mashariki mwa Nigeria, katika jimbo la Borno na kuua karibu watu sita baada ya rais mpya wa Nigeria, Muhammadu Buhari, kutoa mwito wa ushirikiano wa karibu wa kikanda kupambana na Boko Haram. Misheni ya Umoja wa Mataifa huko Jamhuri ya Afrika ya Kati inafanya uchunguzi wa shutuma za unyanyasaji wa kijinsia kwa watoto inayowahusisha walinda amani wa Umoja wa Mataifa, kama msemaji wa misheni hiyo alivyonukuliwa na shirika la habari la Ufaransa AFP. Rais wa Ghana anasema idadi ya vifo katika ajali ya mlipuko wa moto katika kituo cha mafuto mafuta katika mji wa Akra imeongezeka na kufikia watu 150. Rais John Mahama amewaambia wanahabari jana Alhamisi usiku kwamba nchi hiyo itakuwa na siku tatu za maombolezo kuwakumbuka wale waliopoteza maisha. Rais wa Marekani Barack Obama atakutana na waziri mkuu wa Iraq Haider Al Abadi nchini Ujerumani wiki ijayo, pembeni ya mkutano wa G7, kwa mujibu wa taarifa kutoka ikulu ya White House na mpaka hapo ndio tunakamilisha matangazo yetu ya leo kutoka kumekucha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc kwa niaba wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya leo mwelekezi aida isa hapa studio nilikuwa naye idi ligongo mimi naitwa meri mgawe tunawatakieni nyote asubuhi njema