Sauti ya America, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC langu jina Harrison Kamau na mimi hapa naitwa mkamiti kibayasi tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Alhamis tarehe 21 mwezi Mei mwaka 2015. Tunasikika katika masafa mafupi mita bendi 19 na 22 vilevile, katika 107.5 FM Nairobi Kenya. Karibuni. Na katika matangazo yetu ileo ni kwamba hali ya kisiasa nchini Burundi ingali tete, huku waandamanaji wa kikaidi amri na kuendelea na maandamano. Watu wameamua kuingia mitaani kwa sababu hawakubali kwamba katiba yao ivunjwe kiholela. Hawakubali mkataba wa amani ambao umekwisha ume waletea matunda ya maridhiano kadhaa utupuliwe mbali na hukumu ya kifo bado inazidi kuibua mjadala mkali baina ya mataifa na washikadau tofauti kote ulimwenguni, hasa pale mshukiwa anapohukumiwa akiwa nji ya nchi. Nchi nyingi ulimwenguni zina uwezo wa kusema kwamba, eh, rais au mkuu wa serikali anaweza kupunguza hukumu ya mtu au kumtolea ile fungu alicokoo. Basi hayo na mengine mengi utayasikia kwenye matangazo yetu, lakini kwanza ni habari za dunia ukisomewa na mwenzangu Mkamiti Kibayasi. Rais Pierre Nkurunziza wa Burundi ameliambia taifa kuwa uchaguzi ujao utafanyika kwa amani na kusisitiza kuwa ghasia ambazo zimeshuhudiwa katika mji mkuu Bujumbura katika siku za karibuni hazionyeshi ndivyo hali ilivyo katika sehemu nyingine ya nchi, licha ya maandamano kuendelea. Bwana Nkuruziza alisema hayo kwenye televisheni ya taifa Jumatano usiku alipotangaza kuwa uchaguzi wa bunge utacheleweshwa kwa wiki moja hadi Juni tano kutokana na ghasia za karibuni za kisiasa. Wapinzani wa rais walifanya jaribio la mapinduzi wiki iliyopita wakati akiwa nje ya nchi kuhudhuria mkutano wa kikanda. Jaribio hilo lilishindikana, lakini hali ya taharuki bado imetanda. Mapema leo waandamanaji walipambana na polisi huku wakiwarushia mawe wakati maafisa walitumia gesi ya kutoa machozi na kufyatua risasi za maonyo hewani. Rais wa Marekani Barack Obama leo anakutana na rais wa Tunisia Beji Kaidi Esepsi kwenye ikulu ya White House kuangazia msaada wa Marekani kwa nchi yake kwa ajili ya kipindi cha mpito cha demokrasia. Rais Esepsi aliingia madarakani baada ya uchaguzi wa kihistoria wa mwezi Desemba. Maafisa wa Marekani wanasema kuwa marais hao wawili watajadili ongezeko la misaada ya Marekani ya kijeshi na kiuchumi kwa Tunisia, ambayo inakabiliwa na ukosefu mkubwa wa ajira kwa vijana na tishio la ukosefu wa uthabiti katika eneo hilo. Rais wa zamani wa muda mrefu Zine El Abidine Ben Ali aliondolewa madarakani baada ya maandamano ya kidemokrasia ya mwaka elfu mbili na kumi na moja ambayo ilichochea maandamano kote Afrika Kaskazini na Mashariki ya Kati. Mapambano yanaendelea kati ya wanamgambo wa Kiislamu na jeshi la Libya, hasa upande wa pwani. Shirika la habari la Reuters linaripoti kwamba mji wa pwani wa Sirte ukiwa umeingiliwa na majeshi yanayoitii serikali hasimu huko Tobruka na Tripoli, hivi sasa umeungu umeuangukia katika mikono ya wanamgambo wa Islamic State. Mwenzangu Mery Mgawe anaisoma ripoti kamili. Wanamgambo wa Kiislamu walipambana na jeshi la Libya katika mji wa bandari wa Bengazi na kuua dazeni ya wanajeshi katika mapigano ya siku mbili, kwa mujibu wa televisheni ya Libya. Libya Herald imeripoti kwamba wanajeshi thelathini na tano walijeruhiwa katika mapambano katika wilaya ya Leithi mjini humo. Jeshi la Libya ambalo limeanza juhudi za kuwasukuma wanamgambo wa, wa Kiislamu nje ya Bengazi kiasi zaidi ya mwaka uliopita yanaitii serikali inayotambuliwa kimataifa huko Tobruk. Vikosi vya kijeshi chini ya kamanda Khalif Haftar hivi sasa vinadhibiti sehemu kubwa ya mji Zirog Kilani. Msemaji wa baraza la Islamic Majlis Al Shoura ameiambia televisheni ya Libya, hata hivyo, kwamba kundi lake limeharibu vifaru kadhaa vya kijeshi na magari ya kubeba silaha na kuwasukuma nje ya wanajeshi katika eneo moja. Anadai kwamba Majlis Al Shoura imelishikilia eneo lake na kusonga mbele kwenye wilaya ya Leithi. Ameongezea kwamba kundi lake limeharibu vifaru vinne vya jeshi jana Jumatano na kingine leo Alhamisi, ukiongezea na uharibifu wa magari ya kijeshi yaliyobeba silaha unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Waasi wa kundi la Islamic State wamevamia eneo la makumbusho kwenye mji wa Palmira nchini Siria na kuharibu sanamu za kihistoria za enzi ya Warumi na kuwaacha wanamgambo wakidhibiti nusu ya Siria. Uchukuaji huo haraka ulitishia jengo la miaka kadhaa la makumbusho la UNESCO. Wapiganaji wa Islamic State waliharibu vifaa kwenye jengo hilo katika harakati zao za kusonga mbele kote Iraq na Siria wakidai kuwa waumini wa Kiislamu. Mkuu wa masuala ya mambo ya nje katika Umoja wa Ulaya Federica Mogherini amesema mauaji ya halaiki ya kundi la Islamic State na uharibifu wa makusudi wa jengo la makumbusho huko Siria na Iraq ni makosa, uhalifu wa vita. Mwanadiplomasia mwandamizi wa Marekani anaelekea Myanmar ambapo atatoa wito kwa nchi hiyo wa kuheshimu watu wa kundi la Rohingya walio wachache siku moja baada ya Washington kuashiria kuwa ingewasaidia maelfu ya watu kutoka kundi hilo ambao wamekwama baharini. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anthony Blinken amesema atafanya mazungumzo na viongozi wa Myanmar Alhamis kuhusu kuimarisha hali katika jimbo la Rakhine ili watu wasione kuwa njia iliyobaki ni kuhatarisha maisha yao baharini. Karibu wakimbizi na wahamiaji elfu tatu, wengi kutoka kabila la Rohingya nchini Myanmar na Bangladesh, wameokolewa au kuogelea hadi nchi za kusini mashariki mwa Asia katika kipindi cha siku kumi zilizopita baada ya kuachwa baharini na walanguzi wa binadamu. Chansela wa Ujerumani Angela Merkel amesema kuwa sio jambo la kufikiria kuona kuwa Russia inahudhuria kikao cha mataifa yaliyoendelea kiviwanda duniani wakati ikiendelea kuhusika kwenye mzozo na Ukraine. Akilihutubia bunge mjini Berlin mapema leo, Bibi Merkel amesema mkutano wa mwezi ujao wa G8 unaofanyika Bavaria hautairuhusu Russia kwa sababu ya tuhuma za kusaidia waasi wanaopigana na serikali ya Kiev. Alisema kuwa Russia ilihudhuria kikao hicho awali mwaka 2013, lakini ilikuwa kabla ya kujichukulia peninsula ya Crimea, ambayo ni kinyume na sheria za kimataifa. Bimeko anatarajiwa kusafiri baadaye hivi leo kwenda Riga kukutana na viongozi wa Umoja wa Ulaya na wale katika mashariki mwa Ulaya, katika mataifa ya Armenia, Azerbaijan, Belarus, Georgia, Moldavia na Ukraine. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na tukielekea nchini Burundi ni kwamba maandamano kwa ajili ya kusindikiza rais Pierre Nkurunziza aache nia yake ya kugombea muhula wa tatu yameendelea leo katika sehemu kadhaa za jiji la Bujumbura. Watu wawili wamefariki kufuatia maandamano hayo kwa kupigwa risasi na polisi, huku kundi moja la waandamanaji likiwa limefanikiwa kwa, limefanikiwa kwa mara ya pili sasa kuingia katikati ya mji mkuu. Baadaye walitawanywa na polisi bila uharibifu. Mara ya kwanza waandamanaji waliingia katikati ya mji wakati wa jaribio la mapinduzi yaliyofeli kufanyika Jumatano wiki iliyopita. Mwandishi wetu Haidala Hakizimana ana taarifa kamili kutoka Bujumbura. pijan, pijan, pijan, pijan, pijan, pijan. Licha ya waandamanaji hawa kufananishwa na wanajeshi waliojaribu kupindua utawala wa Rais Pierre Nkurunziza wiki jana na pia kufananishwa na kundi la watu walioshambulia kwa silaha Burundi kaskazini magharibi mwishoni mwa mwaka jana, na licha pia ya vifo na majeruhi vinavyotokea miongoni mwa waandamanaji, wameapa kuendelea na maandamano hadi madai yao yatakapotekelezwa. Alhamisi hii, mtu mmoja miongoni mwa waandamanaji amefariki kwa kupigwa risasi na polisi katika kata ya gara ni kaskazini mwa jiji la Bujumbura. Hasira ilikuwa nyingi baada ya tukio hilo aliyempiga risasi mimi ninamfahamu yuko miongoni mwa wale. Sisi tunaomba jamii ya kimataifa isimame, Obama asimame. Hakuna anayeweza kukubali hali inayojiri nchini Burundi. Maandamano hayo yameendelea Alhamisi hii ikiwa ni wiki ya nne katika kata za Musaga, Kinindo, Kanyosha ni sehemu za kusini mwa jiji la Bujumbura. Watu wawili wamefariki katika maandamano ya leo. Kwa jumla, zaidi ya waandamanaji 25 walifariki dunia kufuatia maandamano haya na wengine zaidi ya mia tatu kujeruhiwa na shughuli za kibiashara kukwama, hasa katika kata zinazoshuhudia maandamano. Nimemuuliza mwanasiasa wa upinzani Agatongwasa iwapo hakuna njia nyingine ya kutumia ili kudai hicho wanachosema ni haki na kuacha maandamano, alikuwa na haya kusema. Watu wameamua kuingia mitaani kwa sababu hawakubali kwamba katiba yao ivunjwe kiholela. Hawakubali mkataba wa amani ambao umekwisha me waletea matunda ya maridhiano kadhaa utupuliwe mbali tu kwa maslahi ya mtu mmoja au kikundi cha watu. Kwa hiyo mimi nadhani mwananchi kudai haki yake kwa misingi ya katiba ni jambo ambalo hakuna anayeweza kusema kwamba ni jambo baya. Kile ambacho kimesababisha kwamba waingie mitaani kisipoondolewa nadhani watabaki pale pale. Pengine wamedhania kwamba watachoka baada ya siku mbili tatu, wiki moja. Sasa hivi tunaingia wiki ya nne, nadhani watu wataendelea. Hayo ni wakati kundi moja la mamia ya waandamanaji wamefanikiwa kuingia katikati mwa mji mkuu wa Burundi, Bujumbura, Alhamisi hii, kisha wakatawanywa bila ya hasara yoyote. Haidara ya Kizimana, Sauti Amerika, Bujumbura. Basi unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na tunapokaribia kumaliza juma hapo kesho, siku ya Ijumaa, basi itakuwa kama kawaida na ilivyo ada yetu kukupa fursa ya kuweza kujadiliana nawe yaani, katika live talk utakapopata fursa ya kupiga simu kesho. Ikiwa mada yetu itakuwa, tunaongea kuhusu mambo tofauti yanayoendelea hasa katika eneo la Afrika Mashariki na Kati, tutakuwa tunaangazia swala la kisiasa nchini Burundi, vilevile mambo ya mlipuko wa ugonjwa wa kipindupindu nchini Kenya na pia vilevile Tanzania, na hali pia ya kuwa na hofu ya mashambulizi ya kigaidi katika maeneo fulani nchini Kenya. Kwa hivyo, kesho, wewe una nafasi sana wakati kama huu kuweza kujadili na nasi na kutoa hoja zako na pia maoni na kuuliza maswali tutakapokuwa tukitazama mambo haya yote ndani ya Live Talk. Kwa hivyo jua kwamba unaweza ukawasiliana nasi kupitia Facebook ama ukatembelea mtandao wetu wa www.voaswahili.com, na mambo yatazidi kuwa mazuri. Tunaendelea kupata habari za dunia na mkamiti kibayasi. Qatar mwenyeji wa kombe la dunia mwaka 2022, imeshindwa kuboresha hali kwa wafanyakazi wahamiaji kwa mujibu wa kundi moja la kimataifa la haki za binadamu. Kufuatia shinikizo la kimataifa, Qatar iliahidi mwaka mmoja uliopita kuboresha haki za kazi kwa wahamiaji, ikiwemo kubadilisha sera ambazo zinazuia wafanyakazi kuondoka nchini humo au kubadilisha waajiri. Katika ripoti ya leo, Amnesty International imesema mageuzi hayajafanywa vya kutosha, ikiongeza kwamba mabadiliko kwa kidogo yalifanywa kwa wafanyakazi wa wahamiaji milioni moja nukta tano huko Qatar. Wizara ya kazi na masuala ya jamii ya Qatar ilikanusha katika taarifa ikisema mabadiliko kadhaa yamefanywa zaidi ya mwaka mmoja uliopita, hususan ikielezea juhudi za kuongeza idadi ya wakaguzi wa ajira, kuwapa nyumba bora wafanyakazi na kuwasaka wale wanaokiuka sheria za kazi. Jeshi la majini la China limesema kuwa limetoa onyo mara nane kwa ndege ya kipelelezi ya Marekani iliyokuwa inapita kwenye anga ya visiwa ambavyo Beijing inavitumia kudai eneo linalozozaniwa la South China Sea. Shirika la habari la CNN limesema kuwa ndege ya kisasa ya kijasusi ya jeshi la majini la Marekani ilipita umbali wa mita 45 karibu na kwenye eneo linalozozaniwa la visiwa vya Spratly vilivyoko kilomita elfu moja kutoka ufuko wa China. Maafisa wa Marekani wameelezea wasiwasi wao kutokana na China kujitwalia maeneo saba yaliyoko Spratly, ambayo pia yanadaiwa na Ufilipino, Vietnam, Malaysia, Brunei na Taiwan. Basi naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka Washington DC. Wakati hali ikiendelea kutokuwa na uhakika wa kiusalama, wakimbizi wa Burundi walioko Rwanda kwa mara nyingine wameiomba jamii ya kimataifa na ngazi husika kuingilia kati ili waweze kurejea manyumbani. Kutokana na matatizo ya kuwa uhamishoni, moja ya kero wanaodai kuwa nalo nayo ni watoto wao kukosa kwenda shule pamoja na uhaba wa mahitaji ya kimsingi wakiwa kambini. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanus Karemera anaripoti zaidi. Mutekano <coughs> ni katika kambi kubwa ya wakimbizi wa Burundi iliyoko mashariki mwa Rwanda. Ni kambi na wahifadhi wakimbizi zaidi ya elfu ishirini wa Burundi. Hii naifanya kambi hii kuwa kubwa kabisa kuliko kambi nyingine za wakimbizi wa Burundi nchini Rwanda, tangu walipoanza kukimbia usalama mdogo nchini mwao miezi miwili iliyopita. Hii pia ni sehemu ya wakimbizi wa Burundi walioko Rwanda ambao ni zaidi ya elfu thelathini kwa ujumla kutokana na hali waliyomo wakimbizi hawa kambini hapa, wakimbizi hao wanaiomba jamii ya kimataifa kuishinikiza serikali ya Burundi kufanya kila jitihada kurejesha hali ya ustahimilifu ili waweze kurejea makwao. Madai yao yana sababu kama baadhi yao wanayofahamisha: ubungu bwo dufite mahoro ariko, hapa tulipo tuna usalama lakini hatuna furaha, kwa sababu hatupati mahitaji ya kutosha. Ndiyo tunakula, lakini chakula hakitoshi. Misaada wanayotoa haitoshi. Watoto wetu hawaendi shule, hii na maana hata maisha yao hayana uhakika. Ni matatizo, hatujui itakuwaje. Wengine wanasema licha ya matatizo hayo, bado kuna changamoto kubwa ambayo ni ukosefu wa maji, kiasi kwamba baadhi ya ba wakimbizi wanakaa zaidi ya siku moja bila kupata maji ya kutumia. Kutokana na matatizo hayo, baadhi yao wakapaza sauti kuiomba jamii ya kimataifa na serikali ya Burundi kufanya kila jitihada kuwakomboa dhidi ya kadhia hiyo ya ukimbizi. Ninyi watu mnaoiongoza serikali ya Burundi, tunawaomba kuhakikisha mnakomesha kile tunachokishuhudia leo nchini Burundi. Kwa nini msichukue silaha zote ambazo mulizisambaza wenyewe kwa wananchi? Hatuwezi kurudi nyumbani wakati bado silaha zimetapakaa nchini kote. Lakini balozi wa Burundi nchini Rwanda, nukamaza na Alex, ameonekana kutotoa uzito kwa madai ya wakimbizi hao, huku akiwataka tu warejee nyumbani. Sisi kama serikali ya Burundi tusingependa kuona kuwona Warundi wenzetu wakiendelea kukimbilia nchi za nje, na nichukue nafasi hii kuziomba serikali za mitaa nchini Burundi kuwa karibu na wananchi na kuwatuliza, bakabahumuliza bakawaama bakawa hafi kwa upande wake wizara ya kuhudumia wakimbizi nchini Rwanda imekwisha sema kupitia vyombo vya habari kwamba inaendelea na miakati ya kuandaa mazingira ya kuandaa orodha ya wakimbizi wote wa Burundi ambao wangehitaji hifadhi nchini Rwanda, huku pia ikiahidi kufanya kila jitihada za kusaidia katika kutoa ufumbuzi wa matatizo ya wakimbizi hao pindi watakapokuwa bado wapo katika ardhi ya Rwanda. —Silvanos Kalemera, Sauti Amerika, Kigali. Asanti sana Silvanas Karmera kutoka kule Kigali, uh, Uba, Buru, uh, Rwanda. Na kufuatia taarifa iliyotolewa kwenye gazeti moja nchini Kenya na wakili wa familia ya msichana wa Kikenya Flovien Owino anayekabiliwa na shtaka la ulanguzi wa madawa ya kulevya nchini China kwamba kuna uwezekano hatanyongwa, basi muda uso mrefu nimezungumza na wakili Harun Ndumbi kutoka Nairobi na kutaka kujua wazo lake kufuatia taarifa hiyo. Kwangu naona kwamba kuna mwelekeo mpya unaojitokeza ulimwenguni, kwamba nchi kadha wa kadha zinaanza kuelewana kwamba kifungo au hukumu ya kifo hati, eh, hukumu ambayo inakubaliana na haki za kibinadamu. Kwa hivyo nchi zingine bado zinazingatia hukumu hiyo na zingine zinaanza kuondoka lakini kuna baadhi ya nchi zinakubaliana baina yao kwamba wakiwafungwa wa nchi hiyo wanakuwa e, wanarudishwa kwa nchi yao mahali wamezaliwa. Kuna uwezekano kwamba hukumu ambayo inasemekana ni ya hatia, hii hukumu ya kifo ikabadilishwa na labda kuwa miaka kadhaa ama labda kifungo cha maisha. Tunajua nchi nyingi ulimwenguni zina uwezo wa kusema kwamba e, rais au mkuu wa serikali anaweza kupunguza hukumu ya mtu au kumtolea ile kifungo alichopewa na kumwondea patia adhabu au uh, ridhaa ya msamaha. Sheria za Kichina zielewi, lakini kuna uwezekano huo. Kusimamia e, shirika la kupambana na mihadarati alikuwa ameomba serikali ya Uchina isimnyonge huyo msichana, ila imrudishe nchini Kenya. Kwa hivyo kuna uwezekano wa ubalozi, itikadi za kibalozi na kidiplomasia, serikali zitaingilia kwamba mtu asinyonge, arudishwe katika nchi alikozaliwa ya na je, katika sheria za kimataifa kuna uwezekano wa kuweza kubadilishana wafungwa labda China ikarudishiwa wafungwa wao nao pia wakatupa wafungwa wetu? Hiyo kuna uwezekano ila, inastahili kuwa na mustakabali wa kisheria. Kama sasa hivi nchini Kenya, anaelewa kwamba wizara eh, ambayo inahusika na mambo ya masuala ya kisheria inaendelea na mikakati ya kutunga sheria hiyo kuweze, ili kuwezesha eh, serikali mbalimbali kubadilishana wafungwa wao wae, na ikiwa kuna wafungwa wa nchi hiyo katika ile nchi aliyotoka yule na wao vilevile wanaweza kuwarudisha wale wale wafungwa kunaweza... na basi, kwa jumla, bila kutazama kesi fulani, wewe unaona kama hukumu ya kifo kutokana na uh, ulanguzi wa mihadarati uh, itawavunja moyo wengi ambao wana nia ya kuweza kuingia katika biashara ile. Chanzo chanzo au kiini cha kuwa na ulanguzi wa mihadarati na utumizi wa mihadarati, sio kwamba wanaotumia wuwakifungwa kifo au kihukumiwa kifo kwamba kitapunguza kwa vile miaka mingi iliyopita tunaona nchi kama hata Marekani, nchi za Europa na kwengineko, ni karne sio karne, lakini eh, miongo mingi imepita, watu wakifungwa, watu wakinyongwa katika nchi zingine, lakini biashara ni adarati bado yaendelea na inazidi kukimu mizizi kukimu, kukimu katika nchi za ulimwenguni. Kwa hivyo suala so muhimu ni kupigana na masuala ya ufisadi, e, maswala ya, ya serikali kuzingatia watu kuishi vizuri na kukuza chumi za nchi e, kadha wa kadha, kwa sababu umaskini na ufisadi ndio kwangu, kwa maoni yangu, unachangia zaidi watu kupenda kutumia mihadarati na wale ambao ni walanguzi Munaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Leo katika matukio ya Afrika tunazungumzia waziri mkuu wa Ethiopia. Kwa mara ya kwanza anaingia katika kinyanganyiro cha uchaguzi. Waziri Mkuu Heri Meriam Dasale hajawahi kushiriki katika uchaguzi hapo kabla. Aliingia mamlakani baada ya kifo cha waziri mkuu Meles Zenawi. Mwandishi wetu Mathe Van der Wolf anaripoti kutoka Addis Ababa akimwelezea ni kiongozi wa aina gani. Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Waziri mkuu wa Ethiopia Meles Zinawi alifariki mwaka 2012 baada ya kutawala katika taifa hilo la Afrika Mashariki kwa miaka 21. Makamu waziri mkuu Haile Mariam Desalegn alichukua mamlaka na uongozi wa chama tawala cha EPRDF. Mshauri maalum wa waziri mkuu Getachew Reda tayari alikuwa akifanya kazi kwa karibu na Bwana Haile Mariam wakati alipokuwa waziri wa mambo ya nje anamwelezea kiongozi wa Ethiopia kama mwenye nia ya dhati little... mafanikio ya kwanza ambayo Hailemariam ameyapata ni kiongozi wa EPDRF, alikuwa mkuu wa taasisi kubwa ambayo wengi wanadhani ingekuwa katika matatizo kufuatia kifo cha mtu maarufu kama vile Mele Zenawi. Kwa hiyo hiyo yenyewe ni mafanikio kwa upande wake. Ethiopia itapiga kura siku ya Jumapili, na kwa kiasi kikubwa inatarajiwa kuwa chama tawala cha EPDRF kitashinda kwa muhula wa tano mfululizo na kwamba Bwana Haile Mariam ataendelea na wadhifa wake wa sasa. Mbunge Girma Seifu wa upinzani wa UDJ, ambaye ana ufahamu vyema utawala wa Bwana Meles na waziri mkuu wa sasa, anasema ana matumaini Haile Mariam atachukua tena uongozi sababu nzuri ambayo inanifanya niwe na imani na tabia yake, kwa sababu hakuwa katika mapambano na utawala wa Deg. Yeye alikuwa mfanyakazi wa serikali katika utawala wa Deg, kwa hiyo hana matatizo mbaya au hisia za kulipiza kisasi. Bwana Meles aliingia madarakani mwaka 1991. Baada ya kuwa katika harakati za mapambano ya msituni ambayo yaliuangusha utawala wa zamani wa DERG ulioongozwa na Mengistu Haile Mariam. Haile Mariam Desalegn hakuwa sehemu ya mapambano hayo lakini alisomea uhandisi na kufanya kazi kama mkuu wa chuo kikuu na afisa utawala katika mikoa ya kusini nchini Ethiopia kabla ya kuwa mshauri maalum wa bwana Meles na halafu kuwa waziri wa mambo ya nje mwaka elfu mbili na kumi. Pia anatokea kundi dogo la kikabila la kusini, Wolaita. Ni mprotestant katika chama ambacho kina mtizamo wa kikomunisti na katika nchi ambayo raia wengi ni wa Orthodox au Waislamu. Wiki kadhaa kuelekea uchaguzi nchini Ethiopia, kuna mabango makubwa yenye picha ya waziri mkuu kuzunguka mji mkuu Addis Ababa. Mchambuzi wa kisiasa Haleluja Lulie wa chuo cha masuala ya usalama anaelezea kwamba wakati Bwana Meles ameiongoza serikali, yeye mwenyewe, uongozi wa pamoja umewekwa baada ya Bwana Haile Mariam kuapishwa mwaka elfu mbili na kumi na mbili. Kwa hiyo anaamini ni mapema mno kufafanua wazi wazi ni kiongozi wa aina gani waziri mkuu wa sasa. Now I see haile hivi sasa namwona Heri meriam ni mtu ambaye anamaliza muda wa kutumikia kipindi cha mtu mwingine. Kwa hiyo kama Heri meriam atajitokeza, nadhani ni vyema tukamwangalia kwa hiba yake, utendaji wake wa mafanikio yake, baada ya kuundwa kwa serikali mpya baada ya uchaguzi. Nadhani hivi sasa kipaumbele kikubwa, naamini ni kwa wakati huu, ni mwendelezo sera ya serikali ya Ethiopia inalenga katika mageuzi ya uchumi yanayoongozwa na kilimo yenye lengo la kuinua kipato cha daraja la kati ifikapo mwaka 2025. Mshauri maalum wa Getachew pia anasema hakuna mabadiliko makubwa ambayo yanatarajiwa kama chama cha EPRDF kitatawala kwa miaka mingine mitano, akisema sera za sasa zinafanya kazi. Ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka Washington DC. muda uso mrefu, tutapata muktasari wa habari. Rais Pierre Nkurunziza wa Burundi ameliambia taifa kwa uchaguzi ujao utafanyika kwa amani na kusisitiza kuwa ghasia ambazo zimeshuhudiwa katika mji mkuu Bujumbura katika siku za karibuni hazionyeshi ndivyo hali ilivyo katika sehemu nyingine za nchi licha ya maandamano kuendelea. Bwana Nkurunziza alisema haya kwenye televisheni ya taifa Jumatano usiku alipotangaza kuwa uchaguzi wa bunge utacheleweshwa kwa wiki moja hadi Juni tano kutokana na ghasia za karibuni za kisiasa. Rais wa Marekani Barack Obama leo anakutana na rais wa Tunisia Beji Kaidi Esepsi kwenye ikulu ya White House kuangazia msaada wa Marekani kwa nchi yake kwa ajili ya kipindi cha mpito cha demokrasia. Rais Esepsi aliingia madarakani baada ya uchaguzi wa kihistoria mwezi Disemba. Waasi wa kundi la Islamic State wamevamia eneo la makumbusho kwenye mji wa Palmira nchini Siria na kuharibu sanamu za kihistoria za enzi ya Warumi na kuacha wanamgambo wakidhibiti nusu ya Siria. Uchukuaji huo haraka uliitishia jengo la miaka kadhaa la makumbusho la UNESCO. Mwanadiplomasia mwandamizi wa Marekani anaelekea Mayanma ambapo atatoa wito kwa nchi hiyo wa kuheshimu watu wa kundi raho, la Rohingya walio wachache, siku moja baada ya Washington kuashiria kuwa ingewasaidia maelfu ya watu kutoka kundi hilo ambao wamekwama baharini. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anthon Blinken amesema atafanya mazungumzo na viongozi wa Myanma Alhamis kuhusu kuimarisha hali katika jimbo la Rakhine ili watu wasione kuwa ndiyo njia iliyobaki ya kuhatarisha maisha yao baharini. Chansela wa Ujerumani Angela Merkel amesema kuwa sio jambo la kufikiria kuona kuwa Rusia inahudhuria kikao cha mataifa yaliyoendelea kiviwanda duniani wakati ikiendelea kuhusika kwenye mzozo na Ukraine. Akilihutubia bunge mjini Berlin mapema leo, Bibi Meko amesema mkutano wa mwezi ujao wa G8 unaofanyika Bavaria hautaihusisha Russia kwa sababu ya tuhuma za kusaidia waasi wanaoipinga serikali ya Kiev. Basi, kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo haya, mwelekezi Duan Collins, fundi mitambo Skip Sisk, Msimamizi Meri Mgawe kutoka Washington, mimi ni Harrison Kamau na mwenzangu naitwa Mkamiti Kibayasi, tukisema kwa herini na muwe na usiku mwanana usona vugda kutoka hapa Washington.