Ndo ajabu. Kama tunavyofahamu, kwa siku mbili zilizopita, ghasia zimejitokeza huko Bujumbura, hasa kutokana na tangazo la Rais Nkurunziza kugombania tena kiti cha rais. Nini maoni yako mwz? E, maoni kwanza, ni maoni yangu, kwanza ni masikitiko makubwa kuona kwamba Rais Pierre Nkurunziza ambaye alikuwa ni mwenzangu ambaye alikuwa ni mwenzetu katika kushikilia mkataba e, wa amani na mkataba wa kusitisha mapigano na nasahamu fika mikataba hiyo ilikuwa inalenga nini na inase, inasema nini. E, maoni ni kwamba yeye tayari amekwisha kuwa kinyume na raia, amekwisha kuwa kinyume na katiba na, ki, na nakwenda kinyume na mkataba wa Arusha e. Kwa hiyo raia wamesimama na wamesimama, watafanya kila liwezekanalo hadi pale wameheshimisha katiba yao na mkataba wao wa Arusha, japokuwa yeye anatoa onyo na kujifanya kupambana na raia na kusababisha e, maafa mengi kupitia vyombo vya dola, ila raia e, watajaribu kufanya kila liwezekanalo, sababu e, haki yao waliipata baada ya usumbufu mrefu a, na jitihada nyingi zilizofanyika ndani na nje ya nchi. Huseni, lakini kama unavyozungumza hapo ni kwamba wewe ni mmoja kati ya viongozi mliokuwa katika Arusha, mliofanya mikataba hii na katiba. Watu wa Nkurunziza naye mwenyewe anasema kwamba anapigania mhula wake wa kuchaguliwa kama katiba inavyoeleza na mkataba wa Arusha umesema kwamba achaguliwe kwa bunge. Sasa wewe unasemaje, mlikuwaje, mmefikiaje swala hilo? Ndugu e, Shakur na, wa, na wana ambao wanatusikiliza ni kwamba yeye anachukulia kipengele cha mia tatu na mbili cha katiba ya nchi ambacho kinatoa ruhusa ya kuweza kufanywa uchaguzi katika muhula wa kwanza eh, kwa kutumia mabunge na maseneta eh, kipengele hicho kinazungumziwa ni eh, huko Arusha katika mkataba wa Arusha, ila eh, kwenye katiba ya Burundi kipengele hicho eh, Nguruziza eh, kama mwenzetu, ndugu yetu, na sisi pia wanachama wengine tulifanya kila liwezekana nalo ili kibakie kwenye katiba ya nchi kwa kumzuia eh, Mheshimiwa Rais Ndayizeye Domitien ili asiweze kutumia hali ya mapambano ya pali palipeutu fml na kukwamisha kuheshimu ile miezi kumi na minane ya serikali yake ya mpito ili uchaguzi huo uweze kuwezekana. Sasa so, so, hatukujua hatu kwamba mwenzetu ana hisabu zake zingine za masilahi yake mwenyewe. Ile mwenye kile kipengele kinazungumzia kuhusu namna ya uchaguzi, hakizungumzie kuhusu muhula. Mihula ni miwili. Muhula wa kwanza ni kupitia namna ya uchaguzi uliofanyika kupitia mabunge na maseneta na muhula wa pili ni raia wote walichagua. Sasa kwa hiyo, mihula na namna ya kuchagua ni vitu viwili tofauti kabisa, na rais Pierre Nkurunziza anafahamu hivyo. Haya ni masilahi tu yake mwenyewe ambayo anayoyalenga ambayo yanakuja kuleta mangine maa, ma, maafa nchini Burundi na kukanyaga kanyaga haki tulizozipata kwa kusaidiwa na wapenzi wa Afrika yetu na hayati Nyerere na Nelson Mandela. Lakini Huseni, ukisema hivyo, yeye upande mmoja anaweza kuwa na haki kwamba katiba inasema rais anachaguliwa kupitia uchaguzi wa wananchi. Yeye amechaguliwa na wananchi mara moja peke yake e, katiba inasema hivyo, ila katiba hiyo hiyo hicho kipengele tulichokieleza kinasema kwanza eh, kwamba katika muhula wa kwanza rais atachaguliwa e, kupitia wabunge. Ni kusema sasa kwa upande wetu na upande wa wanasheria wote ni e, kwamba e, rais Pierre Nkurunziza hata kwenye muhula wa kwanza alichaguliwa na raia hao e, kupitia wawakilishi wao ambao walikuwa na haki zote walizozipewa na mkataba wa Arusha na haki hizo zilimfanya yeye kuwa rais kamili ambaye aliliwakilisha aliliwakilisha taifa e, kitaifa na kimataifa kama rais mwenye heshima zote. Sasa watu watajiuliza, Hussein Rajabu, wewe uko nje ya nchi, watajiuliza uko wapi na kwa nini huko katika harakati hizi sasa kuweza kutafuta suluhisho au kutanzua hali hii. Mimi e, siwezi kusema kwamba niko nje ya nchi kwa sababu kisiasa niko na wanachama wa CNDD-FDD nchini kote Burundi, na sote ni mashahidi fika wa mkataba huyo wa Arusha na wa kusitisha mapigano na hasa katika uundwaji e, wa katiba ya Burundi inayotumiwa hivi sasa. Niko miongoni mwa wale vigogo e, walilichokiwakilisha chama cha CNDD-FDD katika mazungumzo ya Libreville, Gabon, kabla hata ya Ngurunziza kuwa kwenye ngazi ya juu, na niko miongoni mwa ambao waliwakilisha chama cha CNDD-FDD katika harakati za mazungumzo na serikali ya Tanzania ikiwakilishwa na Mheshimiwa Rais Jakaya Kikwete, wakati huyo alikuwa ni waziri, ambapo mazungumzo yetu tulifanya kukubaliana eh, kwa vipengele vyote na mazungumzo ya Arusha na, na ndio ambapo tulipata fursa ya kuweza kuzungumza mazungumzo ya kusitisha mapigano. Kwa hiyo Arusha ni ya Warundi wote na ni ya Nkurunziza pia, ni ya CNDD-FDD na vyama vyote na wali, na yale mashirika ambayo hayalengi e, masilahi ya kisiasa na hata ni ya kwa, ni ya, kwa faida ya kia mataifa ambayo yalitusaidia. Sasa kwa hiyo, Nkurunziza asilete vurugu nchini Burundi. Ni masikitiko makubwa na ni aibu e, kwa CNDD FDD iliyomlea, ni e, aibu kwake mwenyewe na taifa la Burundi, ambapo tulikuwa tumekwisha hapa kurudia e, kuasimiana na kuleta jangwa la damu nchini Burundi. Masikitiko makubwa sana kwa haya yanatokea hivi sasa. Wewe unasema uko na vigogo wa CNDD-FDD. Sasa swala linakuja, je, Nkurunziza kuchukua uamuzi huo unafikiri ni kutokana na kwamba ana madaraka au kuna washauri wake wengine? Maanake sasa inaonyesha kuna mgawanyiko mkubwa. Ikiwa nyinyi wengi mko upande ule, vipi ameweza kuchukua msimamo huo ikiwa nyinyi nyote mmemwambia asifanye? Kafukuza eh, wanachama vigogo wote wa CNDD-FDD, halafu kwenye kongamano hiyo kajitangaza mwenyewe Hakuna kura zilizofa zilizofanyika na alikuwa ni mgombea wa pekee akitumia nguvu za dola, hakutumia nguvu ya chama eh. Sasa kwa hiyo eh, mliweza kusikia watu wote ambao walifukuzwa kazi ambao walikuwa ni viongozi mbalimbali mbali, eh, ambao mpaka sasa tuko nao na mpaka sasa wanazingatia eh, ile ile sheria ya chama eh, kulingana na sheria ya chama pia tunasema e, kwamba hakuna ambaye anaweza kuzidisha e, miaka kumi, yaani muhula wa miaka mitano mitano. Sasa hakukanyaga mkataba wa Arusha pekee na katiba ya nchi, kakanyaga kanyaga pia na sheria ya chama na katiba ya chama CNDD-FDD. Ndiyo maana e, wanachama wa CNDD-FDD tulisimama kidete katika kushirikiana na Warundi wote ili kuheshimisha katiba na mkataba wa Arusha, ndiyo malengo yetu na lazima tuweze kuyafikia. Iko sasa watu wanaofanya maandamano au maandamano yanayofanyika hapo kupinga hatua hiyo ya Nkurunziza ni upinzani. Je, nyinyi sendede mlojivuta mko pamoja na hao au mnafanya mpango gani kuhakikisha kwamba kuna usalama? Sisi tuko na Warundi wote katika E, kupigania haki yao ya kuheshimu katiba e, na mazungumzo ya Arusha, kwa sababu ni amani ya watu wote, ni kusema ni taifa lililosimama kwa kupiga vita mambo kama hayo. Kwa hiyo tuko na watu wote, na ndiyo maana tunasema ni masikitiko makubwa kwa kuona mtu kama Rais Nkurunziza ambaye angeweza kutoa e, mfano bora yeye ndiyo anakuwa kipingamizi kwa yale matakwa ya wananchi. Na tunaona jeshi limeingia kuchukua kuleta usalama, polisi wamekuwa wakipambana na waandamanaji. Wewe katika mtizamo wako, nafikiri kuna uwezekano jeshi likachukua madaraka kwa nguvu? E, naweza kusema kwamba wapinzani wa Ngurunziza katika haya masuala ya kukanyaga katiba na mkataba wa amani, e, sote tumetumia hekma kuheshimu haki za binadamu mabavu e, yanaweza kutumiwa pande zote, ila e, wote tuliweza kuwaonya wamuache peke yake, wawache vyombo vyake viweze kumwaga damu vyenyewe, ili warundi na mataifa waweze kuwa mashahidi. Jeshi la Burundi liko Somalia kuweza kusimamia amani liko huko Afrika ya Kati, na kwa taarifa ambazo tunazo, wengine ni wenzetu, ni ndugu zetu ambao tuliishi nao. Ni e, shughuli hizo wanazifanya e, vizuri kabisa, na huko waliokuwa wakienda huko mara kwa mara waliweza kutoa mafunzo makubwa na experience nzuri, ambao wanaitumia uraiani. Ndiyo maana sasa kuna matatizo, kuna tofauti ya jeshi na polisi polisi huwa kuna watu ambao wanaitumia kiolela, kama aliyekuwa e, kiongozi wa idara ya upelelezi Adolf Nshimiri Mana, ambaye anaonekana na nguvu kubwa ya kuingilia vyombo vya dola anavyotaka. Naamini kwamba kwenye jeshi la Burundi hawawezi kumkubalia kufanya hivyo kutokana na busara walio nayo na je, sasa tunaweza kuuliza Hussein Rajabu ana mpango wote kurudi Burundi karibuni kushughulika na wananchi na chama chake na cham... vyama vya upinzani kuleta amani huko? Wakati wa mapambano wa utawala wa rais Pierre Buyoya na wengine eh, Hussein Rajabu kama katibu mkuu ama mwenyekiti wa chama na mengine eh, kulingana na nyadhifa mbalimbali, alikuwa akiingia na kutoka nchini bila kipingamizi. Sasa kwa hiyo wale ambao wangetutia wasiwasi ni raia, na hao raia wengi eh, wako na sisi eh, wakati wowote ule tunaweza kuwa nao kwenye shughuli zote ambazo zinafanyika ni kama hivi hivi tulivyokuwa nao e, kwenye harakati tunazozifanya za kuweza kuiokoa katiba ya Burundi. E, kwa hiyo kile ambacho kingetukia wasiwasi ilikuwa ni raia. Nafahamu kwamba na sehemu ambayo nilikuwa emo, niliweza kupita uraiani bila tatizo lolote na bila kijicho wala mbinu zozote zile za kutafuta kuni Asire. Kwa hiyo hatuna wasiwasi ukishakuwa kwenye haki eh, haki hiyo hiyo inakulinda. Na unafikiri hali hii inaweza kuendelea kwa muda gani kabla ya uchaguzi? Kunaweza kupatikana suluhisho, suluhisho ilioweza kupatikana kabla ya uchaguzi, sababu ni kukaa, Warundi wako na uzoefu wa kuzungumza, wamezungumza Arusha, Dar es Salaam, Kampala, eh, Johannesburg, Pretoria na kwingine eh, kwa hiyo mazungumzo yangekuwepo ilikuwa hakuna tatizo lolote lakini sasa tunaona kwamba Rais Pierre Nkurunziza sio mtu wa mazungumzo. E, mwenendo wake sio mwenendo wa kuweza kukaa na wengine, kukaa na wanasiasa, hicho kitu hatujakiona hata siku moja. E, kila mara ni kutoa shutuma na kila mara na, ni kukaripia raia na kuwatia woga. mmefahamu kwamba hivi Eh, Tanzania maeneo ya Kigoma, raia wapo ambao wamelikimbia taifa la Burundi eh, DRC Uvira E, Kampala na kungine na wengi sana zaidi e, ya elfu kumi na tano hivi sasa walishavuka mpaka na kwenda kule e, katika jamhuri ya Rwanda. Hiyo ni aibu kwa taifa ambalo liliweza kusaini mkataba, liliweza kufanya mazungumzo. Mazungumzo hayo angeweza kufanyika haraka iwezekanavyo, hali hiyo inaweza kuwa tulivu. Ni maswala tu ya muda, ila tatizo kipingamizi ni Rais Pierre Nkurunziza ambaye alichukua njia ya mapigano njia ambayo e, tuliweza e, kuzika e, huko huko Tanzania tulivyokuwa e, kwenye mazungumzo ya amani. Asante sana Hussein Rajabu. Asante sana.