Nifanyeje. Karibu msikilizaji katika makala hii ya Je, nifanyeje, maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Esther Gidhuiyot. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani Redio ya Dar es Salam, pamoja na ABM 91.2 Dodoma Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga na Overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, Redio Boma Hai FM katika mkoa wa Kilimanjaro, na yanapatikana pia katika gazeti Tando Bongo5.com. Kama kawaida tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe, kijana. Karibuni. Kwanza kabisa, ungana nami Mkamiti Kibayasi kwa habari za afya utafiti wa kwanza kwa binadamu wa aina mpya ya chanjo ya hiv unaonyesha kwamba inaweza kuwa silaha katika mapambano dhidi ya virusi hivyo ripoti katika jarida moja liitwa Lancet inaonyesha kwamba maandalizi ya kile kinachoitwa mchanganyiko wa protini za kupunguza makali ya virusi utaweza kudhoofisha kiwango cha virusi kwenye damu ya mgonjwa mwenye hiv kwa kawaida watu wana viwango fulani vya ulinzi dhidi ya virusi vya hiv kutokana na kuzalisha kundi la proten ambalo linakuwa kama silaha kwenye kwenyeprotein za damu zinazotengenezwa ili kujibu mtiririko wa damu inayosambaa kwenye maeneo fulani ya mwili timu ya watafiti wa kimataifa wamechukua nakala zisizo za kawaida kwenye majimaji hayo zenye uwezo wa kudhoofisha virusi mbalimbali mbali vya hiv wagonjwa wanaopewa mwamko wa juu waliweza kupambana na virusi hivyo kwa muda kadhaa na kupunguza uzalishaji wa virusi vya HIV katika damu zao muda wa kuzuia virusi unatofautiana kwa baadhi ya watu una dumu zaidi ya wiki nne katika jarida waandishi wa ripoti walisema takwimu zetu zinaeleza kwamba ili kukubali utengenezaji mmoja wa mchanganyiko unaoimarisha protein za damu unaweza kuwa na madhara juu ya virusi vya hiv kwa binadamu lakini kwa sababu ya uwezo wa virusi kubadilika haraka baadhi ya wa wagonjwa walifanikiwa kushinda chanjo hiyo kwa kubadilisha mfumo kwa muda kadhaa ili kufanikiwa hili wanasayansi wanapendekeza kutumia tiba hii pamoja na dawa za hivi sasa au pamoja na protini nyingine za kuimarisha utengenezaji damu mwilini wakati huo wa waziri wa elimu sayansi na teknolojia nchini Malawi Dr. Emmanuel Fabiano anawakumbusha waalimu juu ya jukumu na uwezo wao katika kupunguza kusambaa pamoja na madhara ya HIV na ukimwi kwenye hatua za awali. Amesema serikali ya nchi hiyo ilikuwa na wasiwasi kwa waalimu na wanafunzi wengi ambao walifariki kutokana na ugonjwa wa HIV na ukimwi. Alisema kuwa mfano kwa wanafunzi wako na jamii, na usikae kimya na kujifikiria mwenyewe bila vijana ambao wanaonyesha matarajio yenye mafanikio kwa sababu HIV na ukimwi upo na hauangalii waalimu, wanafunzi au mtu yeyote, bali unaathiri kila sekta. Bwana Fabiano aliongeza kusema kuwa wizara yake ilijaribu kupunguza malalamiko kwa waalimu wenye sifa kote katika maeneo ya mijini na vijijini kwa kutoa mafunzo zaidi ya rasilimali za kibinadamu. Hata hivyo, waziri huyo alielezea hofu juu ya mtazamo wa watu kuelekea taaluma ya ufundishaji. Programu ya ufundishaji inaonekana kudidimia kwa kuwa watu wengi wana mtazamo potofu kuelekea taaluma ya ufundishaji. Katika matamshi yake, mkuu anayekaimu uongozi katika chuo cha Domasi Arnold Mwanza alisema upungufu wa walimu wenye sifa uliathiri viwango vya uhodari wa wanafunzi kote katika shule za msingi na sekondari. Akielezea changamoto hii, Bwana Mwanza alisema chuo hicho kilikuwa katika utaratibu wa kutathmini mitaala yake ya elimu na kuelezea programu zaidi ambazo zinawalenga waalimu wa shule za msingi. matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Sasa tunakuletea makala ya majadiliano. Katika makala yetu ya majadiliano leo, fatana nami Mesi ya John ukizungumza na vijana ambapo leo maada yetu tunazungumzia juu ya kuachwa kwa mila na tamaduni za Kiafrika umechangiaje katika kumomonyoa maadili ya kijana na je kijana afanyeje katika kukabiliana na tatizo hilo ah, mimi naitwa emily mbanzi ni kwamba katika suala hili la mmomonyoko wa maadili kwamba vijana wafanyeje ni kwamba maadili sisi kama waafrika tumeyaacha tumeyapuuzia tumeona kwa hivi sasa hayana maana na ndio maana vijana wamenani wamekuwa wanaiga tamaduni za nchi za magharibi na hatimaye yake ndio utakuta mambo yanakuwa tofauti kabisa na vile ambavyo tuna afi. Kilia. Maadili ya kiafrika yamebadilika sana. Kwa mara ya kwanza tumekuwa tofauti sana, kwa sababu kama ni vijana tunajitambua jinsi tulivyo, ni tofauti sana kwa sasa. Kwa mfano, ukiangalia kipindi kama hiki kinatufundisha vijana tukae vipi katika tamaduni za kiafrika. Tumeingia katika mfumo wa digitali, tunapata vitu vingi vya tofauti, tunaangalia movie. Kuna baadhi ya vitu vingine havitufai, kwa mfano vijana, watoto, maadili yanakuwa yanapungua. Mimi binafsi nasema kwamba tujaribu kwa angalia katika maisha yetu, watoto wetu, vijana, wazee, watu wote pia. Kwa pamoja tunahitaji kukaa na kufikiria juu ya mila na desturi za Kitanzania, tuzidumishe. Kwa hiyo, mnafikiria kwamba kuvunjika au kuachwa kabisa, kwamba tumeabandon mila zetu na desturi zetu za Kiafrika, tumeiga utamaduni wa watu wengine, ndio imechangia kumomonyoa mwenendo mm, ya vijana kwa swala la kusema kwamba utandawazi au mila za Kiafrika zimeacha, yani swala hili mimi sioni na... yani, e, sioni kabisa kama ni tatizo, yaani naona nchi yetu sasa hivi tunavoishi wenzetu yani, yani, wanavyoishi maisha yale, kwa sababu sisi tulikuwa nyuma sana wa Afrika. lakini kutokana na jinsi tunavyoona vipindi vya wenzetu, tunavyoona picha za nje na mambo mbalimbali mbali, yani, ya nje, yani yale mambo tunaona yani nchi yetu sasa hivi na sisi tunaishi kama Amerika au kama nchi zingine. Okay. Dada Flora, lakini bado sitokubali siafiki kwa sababu tunahitaji kudumisha mila zetu za Kiafrika. Sitokubali tuwe kama watu wa Marekani kwa sababu mimi ni Mtanzania, nina asili ya Kitanzania ambaye inahitaji kukaa katika maadili ya Kitanzania. Je, nikikaa kama mtu wa Marekani nitaonekana ina tofauti sana. Wazazi vijana kwa pamoja. Nchi yetu ya Tanzania, tujue asili yetu iko wapi. Tusimame, tunapotea vijana, watu wengi kizazi tu asili chochote ambacho nakiona mimi kama kijana nahitaji kuona vitu vingi vya kiafrika vinatendeka. Kubaliane vijana, tuwe jasiri. Ngoja turudi kwa baba. Bahati nzuri tuko na mzazi, tuko na baba ambaye anaweza akatuambia. Umewasikiliza vijana wako, wanasema kwamba kuna haja, dada Florensia yeye anasema kuna haja ya sisi kuiga na kujifunza kutoka kwa wenzetu na kuwa na, na pengine hata kuacha miradi zetu tukaona zile ili kuonekana kuendelea. Baba unasemaje? Aa, mimi kuhusiana na dada jinsi anavyozungumza, sikubaliane naye, sikubaliane naye kwa sababu sisi kama Waafrika, sisi kama Watanzania, tuna mila na desturi zetu, pamoja na kwamba sasa hivi wanasema kwamba, vijana wanasema kwamba desturi zetu sio nzuri, desturi zetu zimewapoteza wengi, lakini mimi si, mimi sikubaliane nao kutokana na kwamba mila ndio, kuna mila ambazo kwa hivi sasa zimepitwa na wakati, lakini pia ziko zile za zamani ambazo zin, zin, zinafaa mpaka muda huu kuzitumia. Kwa mfano sasa hivi utakuta maadili ya heshima kwa, kwa watoto kwa wazazi wao yamepungua, na hii yote kwa sababu wanatazama mambo haya nani, mambo ya, haya ya utamaduni wa nchi za magharibi, jinsi watu, watu wanavyoishi kule. Mwingine yale ni mambo ni ni ni eti tu zile, wala sio hali halisi. Lakini sasa utakuta vijana wetu hapa kwetu wanalichukulia jambo hilo kwamba ni kweli kabisa. Kwa mfano unaweza kumwambia kijana wako asubuhi umeamka asubuhi naye na, ameamka amia, basi mnapishana tu akuamkii, wala hana habari na wewe. Utamkuta anaimba tu nyimbo zake za kizazi kipya, suwali yake ameitiremcha, chupi yake inaonekana. Sasa huu sio uta, utamaduni mzuri. Kwa wenzetu kule Ulaya, watu ambao wanashusha chupi zao wana maana tofauti kabisa eh? Kwa hivyo utamaduni wa namna hii tena, ukiangalia sasa hivi kuna huu utandawazi ambao umejitokeza. Utandawazi kwa kweli ni mzuri. Eh, tukitumia tukiutumia utandawazi vizuri utakuwa mzuri kwetu, lakini tukiutumia tofauti basi itakuwa kwetu ni hasara kubwa, hasa kwa vijana wetu wa sasa hivi. Kwa mfano vijana wetu wa sasa hivi wengine utakuta kwamba wanafikiria mambo yaliyokuwa juu, wakati haya ya chini yenyewe bado hayajaweza. Kwa hivyo vitu vya namna hii, vijana, mimi nawasii kwamba waviangalie sana hivi vitu. Tukitaka nchi yetu pia ipate maendeleo, tufate maadili yetu sisi kama Watanzania, tuone kwamba nchi yetu tuifanyie kitu gani ili kusudi tuweze kuiendesha nchi yetu, lakini hatuwezi kuiga tamaduni za magharibi alafu tukazifanya za kwetu, alafu tukaiendesha nchi yetu kwa mafanikio kama yale, itakuwa ngumu. Kwa hivyo mimi siafikiani naye sana huyu dada kwa lile aliyosema, kwamba eti tamaduni zile za kule nchi za magharibi ni nzuri kwa kuiga sisi Watanzania. Yapo mambo ya kuiga na yapo mambo mengine hayatakiwi sisi tuyaige. Maadili yetu yameporomoka, vijana tunashindwa kujilinda, kujithamini, tunakuwa ni watofauti sana. Tunaiga mavazi ya nje ambayo yanatuweka kwa hali ambayo ya yakitofauti kidogo Vaa vazi lako la kiasiri, vaa vizuri. Saidi ya Karoli ameimba vizuri, amevaa vizuri kiasiri. Tunadumisha mira zetu, tusizipoteze. Afrika ibaki kuitwa Afrika na tamaduni tuzidumishe. Lakini mnafikiri kwamba mzazi kama mzazi ana mchango gani katika kuhakikisha kwamba mira na desturi zinaendelea zinakuwepo, na kijana anazifuata labda mmomonyoko wa maadili unaachwa Una, una, unaweza, unaweza tukausahau mzazi kama mzazi ana mchango gani katika hilo? Ah, mimi kama mzazi na taka kuzungumzia kwamba kwa kweli sasa hivi kutokana na kiasi kikubwa cha maadili yameshamomonyoka, maadili yameshaharibika, kwa kweli wazazi tuna kazi kubwa sana, na ni vyema tuweze kuwafundisha vijana wetu maadili ya, ya, ya, ya, ya Kiafrika, maadili ya Kitanzania, ili kusudi vijana wetu hawa wasipotee, maana tunavyozidi kuacha hali ya namna hii, vijana wakaendelea kuiga tabia za huko, wakaendelea kuiga tabia za nchi za magharibi, hali halisi kwa kweli itakuwa mbaya zaidi. Kwa hivyo pamoja na hayo yote ambayo yametokea, lakini sisi kama wazazi tus tamaa tusiseme kwamba ah, sasa basi tumeshashindwa, tuache tu. Hapana, tukae na vijana wetu, tuzungumze nao, tuwambie hili sio zuri, ili sio zuri si na wazazi wengi, wazazi wote kwa pamoja tuki, tukishirikiana, tukishirikiana katika hilo kuambia vijana wetu, basi hata wao wenyewe vijana watakapokutana watakumbushana mambo mawili matatu yale ambayo tumewafundisha. Kwa hivyo, tamaduni zetu tutazijenga tena upya, na vile vile hata katika hivi vipindi vinavyoonyeshwa katika televisheni, unaangalia kipindi gani kwamba kipindi hiki kibaya, basi ile channel ile unamkataza mwanao kwamba mda huu usiangalia kipindi hiki, angalia kipindi hiki mwanangu, stesheni nyingine. Okay, dada, nimemsikia kwamba wazazi wanapaswa kukaa na watoto wao, kuzungumza nao, kuwachagulia stesheni za kukaa na kuweza kuangalia, lakini mimi siwezi kukubaliana na hilo. Mda mwingi wazazi hawako na watoto, wanaachia house girl. Kwa hiyo vitu vingi vinakuwa haviendi vile kama ipasavyo. Mimi nashauri kwamba wazazi kila mda kila wakati kila siku wazungumze na watoto, anakuwa bado ni wadogo, ule msingi wanaokuwa nao, hawezi kuacha maadili ya Kiafrika. E, na mimi hapo nataka nichangie. Unajua, zamani kulikuwa na hadisi ambazo walikuwa wakitusimulia babu zetu, zile hadisi zilikuwa zina maana sana, pamoja na kwamba siku hizi sisi tumezipuuza, tumeona kwamba hazina maana. Unaweza kukuta hadisi inazungumzia mtoto mkaidi, asiyesikiliza wazazi, anapenda kushinda porini, lakini hatimaye mwisho wa siku utasikia mtoto ut, ut, ut, ut, ut, hadisi inazungumzia kwamba mtoto yule ameliwa na simba kule porini. Kwa hivyo sasa utaweza kuona kwamba yule mtoto ambaye unamsimulia Unza kumbe, mimi ninapokuwa mkaidi yanaweza akanipata kama matatizo yaliyompata yule mtoto aliyeliwa na simba porini. Unapata vile vitu vya zamani, mashairi yale ya zamani yenye kukujenga, tofauti na siku hizi kwamba vitu, vama, vitu kama hivyo. Mashairi yenye kujenga siku hizi ya hayapo, mashairi sasa hivi mengi ni kwa ajili ya, upoto, ya kupotosha. Asante sana vijana kwa maoni yenu, na sasa hebu tusikilize makala ya Muulize Daktari. Karibu mpenzi msikilizaji wa Jie Nifanyeje katika makala yetu ya Muulize Daktari. Na siku ya leo tupo na Dokta Makwale wa kituo cha afya cha Maria Stops Mbeya, naye atakuwa akijibu maswali mbalimbali yaliyoulizwa na vijana kuhusu afya. Karibu. Naitwa Patricia daktari, naomba kuuliza swali, inakuwaje mama mwenye maambukizi ya virusi anaweza kazaa mtoto asiye na maambukizi? Kuna kuna kuna vitu vingi ambavyo vina- vina nani, vinahusiana vina hapa, mtoto anapokuwa tumboni, kwanza anakuwa kwenye mfuko wa uzazi. Kwa hiyo, kuna kunakuwa kitu kinachomuunganisha yeye na mama, ni vyakula tu ambavyo vinamuunganisha naye na mama, lakini baada ya pale, akishatoka mtoto anakuwa yupo salama na usalama wake atatakiwa anyonye miezi sita kwa mama, yale maziwa ya mama anyonye miezi sita tu, na baada ya pale aache kunyonya. Akisha acha kunyonya, aanze kupata vyakula vya ziada, hata usiwa tena kunyonya, kwa sababu atakapoanza ataka kukua ndipo wale wadudu wataanza kumsumbua, lakini akiacha, basi mtoto yule anakuwa salama. Na ni kwa nini anazaliwa yeye hana maambukizi wakati baba na mama wana maambukizi? Ni kwa sababu uhusiano kati zile zinaingia ni mbegu ambazo zikiingia katika katika mwili wa mama. Sasa katika uzazi wa mama kinajiunda kile kiumbe na kile kiumbe kinapokuwa kinakuwa kinakuwa kinakuwa ndani ya mfuko wa uzazi. Sasa utofauti unapokuja ni kwamba kitakapotoka mawasiliano ya mama na mtoto anapokuwepo kule ndani ni chakula tu na si kitu kingine hapo. Sasa vitu vingine unakuta kitaalamu vinazidi, tunasema ni kanuni ya Mungu. Sasa kile kiembrio kinapoanza kuanzia kidogo mpaka mpaka kinapokuwa mpaka kinafika miezi tisa wakati wa kutoka kinaweza kisiasiliwe kabisa, kwa sababu ya kinga ambazo mama atapata. Kama mtaalamu utagundua kwamba mama ana maambukizi ya virusi vya UKIMWI akishapimwa, kwa sababu mama kabla hajajifungua lazima apimwe, na ikionekana ana maambukizi ya virusi vya UKIMWI, kuna kinga anazopata kwa ajili ya kumkinga yule mtoto akiwa ndaye. Ikionekana huyu mama hawa wadudu wamemwasili kiasi gani na wako wengi kiasi gani katika mwili wake, kinachofanyika ni kwamba mama anapoendelea kukua na ule ujauzito wake anapata kinga. Akishapata zile kinga, ndio zinamsaidia kumkinga zaidi yule mtoto mpaka atakapokuwa amezaliwa, na baada ya kuzaliwa sasa akianza akiwa na aamini akiwa na siku mpaka atakapofika miezi sita, ataachishwa kunyonya kwa ajili ya usalama wake, na mama ataendelea na kinga zake kama kawaida. Naitwa Jessica Samani, daktari naomba kuuliza, kusumbuliwa na mafua yasiyopona, tatizo ni nini? Hasa ni kwamba mtu anapokuwa na mafua yasiyopona ni kwa sababu amezaliwa nayo. Yale mafua ya kuzaliwa nayo huwa hayaponi. Yaani mtu kazaliwa nayo hayaponi hata kwa dawa yoyote ile utakayompatia. Zaidi sana yatawezwa kutulizwa kwa dawa ambazo zipo. Sasa hivi kuna dawa nyingi, kuna kadifen, kuna kuna kuna kuna nani? Kuna mucolini, kuna, kuna kuna zipo nyingi. Yaani kizozozosha hapa zinaweza zikamfanya mtu ya yaani, aende mbali zaidi. Lakini kuna mafua haya ya kawaida sasa tunarudi kwenye yale ya kuzaliwa nayo na haya ya kawaida. Haya ya kawaida ni yale kutokana na vumbi, pengine perfume zile wanazo watu wanapulizia. Kuna wengine wana allergy, akisikia tu harufu ya, ya, ya perfume fulani anapata mafua. Yale yanatibika kwa kirahisi, kwa sababu atapata dawa husika, atapona. Atapata dawa either ya, vidonge au ya maji ikamsaidia yani, akapata tepsi au syrup zinaweza zikamsaidia. Haya ya kuambu, ya, ya, ya, ya kuzaliwa nayo yana tatizo lake, kubwa ni kwamba huwa hayaponi zaidi ya kutulizwa yanaweza katulia hata mwezi mzima ikaonekana huyu mtu hana kabisa mafua. Na yanatokana na nini? Huyu mtu kazaliwa nayo, yaani haya ni kizazi fulani kimerithi kutoka sehemu moja kwenda nyingine. Sasa ni kitu asili kimetoka kwenye sehemu moja kwenda sehemu moja, ndio tunarudi kwenye lile kundi la magonjwa ya kurithi. Nayo hayo huwa yapo na yanatokea tu kwa watu wengi. Naitwa Janet, daktari, naomba kuuliza swali, limao inaweza ikatumika kama njia ya kurudisha bikra? Hizi ni nadharia Nasema nadharia kwa sababu watu wengi kweli wanafanya hivyo, wengi wanasema bikla inaweza karudi kwa kutumia lima, lakini si kisayansi. Haya ni mambo tu ambayo ni, ni tamaduni au ni nadharia ambayo inazungumzwa na watu, lakini mimi kama mtaalamu siwezi kuzungumza kwamba ni nikathibitisha kwamba ni kweli. Hapana, sina uhakika na hicho kinachozungumzwa, ila tu kwa nadharia, na mimi nimesikia hivyo, huwa wanasema hivyo. Lakini uh, sina uhakika kwamba hicho wanachozungumza ni kweli, kwa sababu ni kitu cha kiasili. Sasa hicho sio chete ni, au ni nadharia ambazo zinazungumzwa na watu katika utafiti wao. Asante Daktari kwa majibu yako mazuri, naamini sisi wote tutakuwa tumeelimika au tumejifunza kutokana na maswali ambayo yameulizwa na vijana. kukuandalia kipengele hiki cha muulize daktari, jina langu ni Lucy Patrick. Nam, asante sana dokta kwa majibu hayo kwa vijana. Na sasa tusikilize mchezo mfupi wa kuigiza kuhusu masuala ya afya. Mbona mmeondoka saa ngapi ukumbini na mmeo? Mm, ni mapema tu, tulipomaliza kutoa zawadi tuliondoka. Tena umenikumbusha, hivi ulifanikiwa kuongea na Antoni juu ya hisia zako? Sitamani hata kuyaongelea hayo maidia. Nampenda sana Antoni na nahisi siwezi kuishi bila yeye, lakini pamoja na kumweleza hisia zangu kwake, naona anielewe, na mpaka sasa najiuliza je, nifanyeje ili aweze kuthamini pendo langu kwake? Rafiki mm, yangu, sikutaka tu kukatisha tamaa, lakini yanayokukuta kwa sasa ndio yalionikuta mimi na sasa nimekoma. Ingawa naishi mm, nimeathirika kisaikolojia na ninajisikia vibaya sana. Eh, ni kitu gani hicho? Naomba hata nikikwambia, usikate tamaa, lakini wakati ukifight kwa ajili ya Antoni, yote mawili yanaweza kutokea. Naambie bwana, acha stori ndefu, mwenziwe na shauku ya kujua unalata nini na wewe? Mimi nikiwa bado sijaolewa na Lameki, kanisani kuna mkaka nilitokea kumpenda sana. Alikuwa mtaratibu na mpole sana, nilitamani awe mume wangu kweli. Nilimpenda kutoka moyoni hadi kuugua, na alikuwa hana msichana. Nilijitosa baada ya muda mrefu, nikaamua kueleza hisia zangu kwake. Kilichotokea, nilikalishwa kikao kanisani na nikasimamishwa kuimba, kisa tu nimempenda huyo kaka. mm. Haiwezekani! Kwa nini ilikuwa hivyo? Labda ulifikisha ujumbe tofauti wa kukuelewa. Hapana, alinielewa kabisa, lakini kwa salangu kubwa, yaani mila na tamaduni zetu haziruhusu mtoto wa kike kumtongoza au kueleza hisia zake kwa mtoto wa kiume, sana anaonekana kama muuni. Nilifahamu hilo lakini nilishindwa kujizuia. mm -hmm. Sasa ndio maana mi sipendi kuishi kijijini mimi kinachoniumiza zaidi mpaka sasa, huyo kaka hajaoa. Sasa hata nikimuona, bado ninahisia naye na ninampenda kuliko hata ninavyompenda mme wangu, yaani nimempenda sana, ila yeye anafikiri kwa kuwa nimemfuata basi mimi sina maadili. Sasa je, nifanyaje? Sio je ufanyeje, sema je, tufanyaje? Hadi sasa najihisi kumpenda mme wangu kama ninavyompenda huyo kaka. Inashindikana, kila nimwonapo, lo, ina hupasuka. Lakini najuta na hisi, haraka zangu ndo zimeniponza. Labda ningesubiri angenipenda taratibu, shida. Nilimwona kama mtu aliyestaarabika, ukimlinganisha na vijana hapa kijini, nikajua haitakuwa shida najisikia vibaya sana. Mimi maskini sijui hata mwanaume. Leo anifikirie vibaya, nitajisikia vibaya sana. Ngoja namfuata nikamwambie nilikuwa namtamani hata kama nampenda kwa dhati. Mimi naenda Regina, dada yangu, sitaki kujitia aibu na hiki kijiji chenu. Hapana, usiende, ni mapema mno, usikurupuke. Pengine anaweza kukuelewa anaweza akawa na ufahamu tofauti. Hmm, hivi ndio unaenda kweli? Tutaonana baadaye. Samani tena, msichana mwenyewe huyo hapo anakuja, hana hata haya. Mi naondoka, sitaki anione. Ah, we Anthony, acha hizo, kama umsikilize. Huwezi jua nini kimemleta. Mambo safi, ingawa ni barabarani. Bila shaka wewe ni Diana, mimi ni Karim. Mm, ukute kakubali ombi langu hadi amemwambia rafiki yake jina langu. Nafikiri niseme kitu, niseme nilikuwa na wasalimia tu. Lakini mbona Antoni kakaa kimya? Hmm, we Diana, mbona unaonekana kuwa katika dimbo la mawazo? una nini? Hata hivyo, ombi lako sijalikubali, usininyanyase. Hata mimi nilikuja kukwambia, nilikuwa nakutania tu, wala sina hisia zozote kwako, wala sijawahi kukupenda. Achana na mimi kaba wewe. Unafikiri kila mwanaume wa kudandiwa? Kaa chini, utafutwe mtoto wa kike. Wewe umekulia wapi? Wewe hivi kweli unamtongoza mwanaume? <laughs> Nashukuru Antoni, kama uko sangu nikikupenda, basi sipendi tena. Hapana Antoni, hebu mwache aende, usijibishane naye tena. Usifikirie mimi siumii, nilimpenda sana pia, ila kitendo cha kuja kunitongoza kimeshusha thamani yake kwangu. Inaelekea kazoea sana. angesubiri hata siku nne tu zingeisha, ningemfuata mwenyewe, sio yeye kunifuata. Wewe unapoelekea utakuja juta kama mimi na kama ulimpenda, kwa nini hukumfesi kumwambia kuwa ulikuwa nampenda? Pia, unakaa kurefusha mambo. Huyu binti hadi analia hivi atakuwa nakupenda sana. Subiri kwanza, kwa nini umesema nitakuja kujutia kama wewe? Mm -hmm. Wewe nakushangaa, unacheza na hisia zenu. Kuna msichana nilimpenda sana, nikasema ni malaya. Kwa nini amenipenda? Sasa kaolewa na ndoa najua kuwa nampenda, natamani na hata nimtoe katika ndoa yake. Kitu kikubwa ambacho jamii haijakielewa bado ni kwamba mbali na mila na desturi tamaduni zetu, pia bado hata mtoto wa kike ana hisia sawa na mtoto wa kiume, na tena kwa kuziendekeza tu mila hizi tunamdhulumu mtoto wa kike sana, na mara nyingine sio mtoto wa kike tu, hata wa kiume. Ona, hata wewe unampenda sana Diana lakini kisa tu kaanza yeye kukutaka unaidhulumu nafsi yake. Msikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya Kila Mtu Ana Hadithi Yake. akanidanganya baadaye, nikaja nkabeba mimba. Baada ya kubeba mimba kenye kile chumba chake nilipokuwa naenda Vingunguti akakirudisha akanyambia kwamba mimi naenda lakini nitarudi, ntakuja tutaanza upya au ntakuja kukufuata. Mimi nilimwitikia sawa, anaenda Arusha ambapo ndo kwao. Basi alivyoondoka kwenda kwao huko Arusha, siku ya kwanza nimepiga simu ikawa ipatikani ya pili ikawa ipatikane. Siku ya tatu ikapatikana, akapokea mwanamke, akaniuliza namtaka nani, nikamwambia namtaka Aleni. Huyu mwanaume anaitwa Aleni. Alivyotoka akampa hiyo simu, kumpa simu nikaongea naye, akaniambia kwamba mimi sirudi tena huko na maisha yangu mimi, atakuwa huku huku kwetu Arusha. Nilimuuliza huyo ni nani alipokea simu, akaniambia kwamba mimi ni mke wangu na nimezaa naye watoto. Nikaa najiuliza mi hapo nifanye nini. Basi nikaendelea kukaa mamangu. Mdogo akanyambia mbona mwanaume wako kimya, kuna mwezi sasa, mwezi unaisha. Basi ulipofika mwezi wa tano, si mama mdogo akanifukuza, akaambia wewe nenda tu huko huko. Akampigia simu mama yangu, mama yangu naye akanifukuza, akaambia wewe nenda tu huko huko. Kwa kweli, yani nilikuwa najisikia vibaya mpaka nikaa nafika sehemu nakaa nasema, je, nifanyeje? Nikatoka nikaja mpaka kwa mdogo wangu mdogo wangu nikamwambia mimi mimba nataka nitoe. Akaniambia usitoe, nitakusaidia mimi. Nikakubali sawa, kama utanisaidia. Nikaa nimekaa kaa mdogo wangu, siku ya kwanza nimekaa tu vizuri, siku ya pili ivyopata kama wiki imeisha, akaanza tu kuongea maneno yake ajabu ajabu. Nikaambia kwani mdogo wangu mi umenichoka? Akaambia mimi sijakuchoka. Kwa nini sasa unaongea hivyo maneno mabaya? Alikuwa tu anaongea tu kwa wa watu huko, kakaa tu pale ana mimba mimba yenye aina baba hasa, huyo mtu ambaye alikuwa anaongea naye yeye mwenyewe alijiweka kwenye, kwenye rekodi ambako kwenye simu yake. Sasa siku hiyo nashika simu yake nachezea ndo nikakuta hivyo, nikaambia kwa nini wenyi mlikuwa mnaongea hivi na una maana gani kutoka kwenda kuongea na mtu wa pembeni? Ule mtu wa pembeni unamjaje kama mbaya au mzuri? aja nyambia kitu, akanyamaza kimya, akaniambia tu nisamee dada yangu. Mimi sikuendelea tena, nililia sana, yaani nililia sana mpaka kasema bora ninywe sumu. Yaani mpaka sasa hivi sielewe nifanyeje. Juzi juzi hapa anasema kwamba kapotelewa na hela yake elfu thelathini ndani, naona naniita dada yangu kama umechukua elfu thelathini rudisha, nikamwambia mimi siwezi kuchukua elfu thelathini yako. Wakirudi na vyakula vyao wanapika, yeye na mume wake, mimi nimelala huku chumba cha pili, nawasikia wanakula, wanamaliza, ajui hata kusema ndugu yangu labda nimsaidie, nimnunulie vifaa vya kujifungulia, kama hapa sina vifaa vya kujifungulia sina labda kusema nguo nguo labda kanga za kusema labda siku nimejifungua mtoto wangu nitamfanyia nini? Yani sijui nifanyeje. Mimba ina miezi sita sasa hivi, huo unaokuja saba. Kwa mimi mpaka sasa hivi nimekaa sijui hata nifanyeje. Yani bora hata ningekopa na hela kidogo, ningefata kimtaji cha karanga au miogo, ningesema napata mia mia zangu naweka, lakini sina. Ndogo wangu wenyewe ndo kama hivyo, mara nyambia nimechukua hela mara anyambie hivi maneno kibao kwao, sielewi hata kama atanyambia ondoka, ntaondoka ntaenda kukaa wapi? Nifanyeje jamani? Nikuwa nawaomba tu mabinti wengine, kama ni wadogo yani, kama wadogo zangu, kama mi dada yao, nivyofanywa hivi kwao, naomba tu wajiangalie sana, yani wasipenda yani kurukaruka ovyo na wanaume yani, wakae tu, atulie, anaweza kapata mwanaume wakweli akaja akaolewa, akafanyiwa harusi na ndugu zake. Kama mimi hivi, ndugu zangu amenitenga, sielewi niende wapi, mi sijui hata nifanyeje. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu hivi leo, nikikuaga kutoka Washington, mimi ni Esther Githo Yuart, na kusiungane nasi tena.