Kumekucha Afrika! Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya alfajiri anaanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riami na mimi ni Harrison Kamau nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Alhamisi asubuhi, Aprili 16 mwaka wa 2015. Karibuni katika matangazo yetu ya leo asubuhi. Tutawaletea ripoti kuhusu kukamatwa kwa watu kadhaa katika msikiti mmoja huko mkoani Morogoro nchini Tanzania. Je, idara ya polisi inasemaje kuhusu tukio hilo? Kwa hiyo walianza kuambiwa kutoka ndani ya msikiti na wakatoka na mabegi yao na katika kuwapekua walipatikana na vitu vya milipuko na baadhi ya nguo za kijeshi vilevile katika habari nyingine ni huko nchini burundi ambapo vyama vya upinzani na makundi ya kijamii vinashinikiza rais aliyepo mamlakani kuheshimu katiba ya nchi, rais Nkurunziza aheshimishe makubaliano ya arusha ambayo ndio chanzo cha katiba ya sasa na akubali kung'atuka madarakani hayo ndiyo tuliyokuandalia asubuhi ya leo Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www voaswahili com, lakini kwanza ni habari muhimu za dunia zikisomwa na Harrison Kamau. Umoja wa Mataifa umesihi mamlaka huko jamhuri ya kidemokrasia ya Congo kufukua zaidi ya, ya miili mia nne kutoka kaburi la jumla ambalo liko karibu na Kinshasa ili kubaini walivyokufa. Maafisa nchini Congo anasema kwamba zaidi ya miili mia nne ishirini na moja imezikwa kwenye kaburi hilo, ikiwa ni mabaki ya watoto mimba ambazo hazikutumia muda wake na pia watu wasiokuwa na makazi. Lakini kiongozi wa ofisi ya Umoja wa Mataifa na haki za binadamu nchini Congo, Jose Maria Aranas amesema kwamba ni muhimu kujua hasa ni nini kilichojiri. Upinzani umedai kwamba kuna uwezekano miili hiyo ni ya watu waliouawa wakati wa maandamano dhidi ya serikali mwezi Januari. Mamlaka ya Congo imekanusha madai haya na kupinga kufukuliwa na kufanyiwa uchunguzi miili hiyo. Inasema kwamba makaburi ya jumla ni kitu cha kawaida nchini humo na kuwa ni njia moja tu ya kuondoa msongamano kwenye vyumba vya kuhifadhia maiti. Sudan jana imeongeza muda wa kupiga kura kwa siku moja baada ya wa wapiga kura wachache kujitokeza, jambo ambalo upinzani unasema linaashiria wapiga kura kutokuwa na hamasa na kiongozi na pia uchaguzi huo. Rais Omar al Bashir kwa kiasi kikubwa anatarajiwa kushinda, kwa mujibu wa shirika la habari la Ufaransa, AFP. Kiongozi huo mwanajeshi mwenye umri wa miaka 71 na, na ambaye ameshtakiwa na mahakama ya kitaifa ya uhalifu ya ICC kwa uhalifu wa vita anajaribu kuendeleza uongozi wake wa muda wa robo karne bila kupingwa. Bwana Bashir anakabiliana na wapinzani 13 wasiojulikana sana kwenye uchaguzi ambao umesusiwa na vyama vikuu vya upinzani katika nchi yenye idadi ya watu milioni 38. Wawili kati ya wagombea 15 wanaowania kiti cha urais, Bwana Omar Awad al Karim na mwenzake Ahmed Rathi wamejiondoa kwenye uchaguzi huo baada ya muda wa upigaji kura kuongezwa hapo jana. Shirika la kimataifa la msalaba mwekundu linasema kuwa lina hofu kwamba mkataba unaolegalega wa usitishaji mapigano huko Ukraine uliofikiwa mwezi Februari unaweza kuvunjika. ICRC inaeleza wasiwasi kuhusu ongezeko la mapigano baina ya vikosi vya Ukraine na waasi wanaoungwa mkono na Rusia. Aidha, Isa anaisoma ripoti kamili. Shirika la kimataifa la msalaba mwekundu ICRC linasema kuvunjika kwa mkataba wa usitishaji mapigano huenda ukaathiri vibaya operesheni zake za kibinadamu huko mashariki mwa Ukraine. Tangu usitisho la mapigano kuanza hapo Februari, ICRC inasema wafanyakazi wa misaada wameweza kufikia maeneo ya mstari wa mbele ambayo hayajaweza kufikiwa tangu mwezi Julai mwaka jana, ikiwa ni pamoja na miji karibu na Donetsk. ICRC inasema hili limeruhusu idara hiyo kusambaza msaada wa dharura kwa watu wengi ambao wamekuwa wakijihifadhi kutokana na mashambulizi kwenye vyumba vyenye baridi vilivyoko chini ya nyumba. Lakini mkuu wa afisi ya Msalaba Mwekundu huko Mariupol, Tasha Ramly, anasema baadhi ya sehemu bado ni vigumu kufikiwa licha ya kusita kwa mapigano. Wakati huo huo ICRC inatoa wito wa msaada ziada wa dola takriban milioni 34 ili kuweza kukabiliana na hali tete ya kibinadamu huko. Umoja wa Mataifa umeripoti kuwa takriban watu elfu sita wameuawa na takriban wengine milioni mbili, takriban nusu ya watu wa eneo hilo, wamepoteza makazi yao. Unaendelea kusikiliza kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC. Tunaendelea nazo habari za dunia. Makundi ya kutetea haki Jumatano yalikemea vikali umoja wa Ulaya kwa kufuta operesheni ya uokozi kwenye bahari ya Mediterranean, yakisema kwamba hatua hiyo inahatarisha maisha ya maelfu ya wahamiaji wanaofanya safari hatari kuvuka bahari kwa mujibu wa shirika la habari la Ufaransa AFP, tangazo hilo limekuja baada ya walinzi wa, wa pwani kusema kwamba hakuna manusura zaidi ambao wamepatikana kwenye boti iliyopata ajali, ajali karibu na ufukwe wa bahari ya Libya na inayokisiwa kuua zaidi ya abiria mia nne. Mkuu wa sera za mambo ya nje wa umoja wa Ulaya Federica Mogherini amesema kwamba Ulaya inatakiwa kufanya mengi zaidi kumaliza vita vinavyosababisha wahamiaji kufanya safari hatari kwa njia ya magendo msemaji wa walinzi wa pwani wa Italy Flavio Di Giacomo amesema hata kabla ya ajali hii hivi karibuni iliyohusisha abiria 500, wakimbizi wengi wanaokimbia mapigano nchini Syria Iraq na Afghanistan wamekufa mwaka huu wakijaribu kuvuka kuingia Ulaya. Mkuu wa benki kuu ya Ulaya amesema Jumatano kwamba programu ya kuhamasisha ukuaji wa uchumi umeinua hali ya uchumi wa mataifa 19 yanayotumia sarafu ya Euro. Rais wa benki hiyo Mario Draghi amesema kwamba uchumi wa Eurozone umeongeza kasi tangu mwisho wa mwaka jana na anatumai kwamba ukuaji huo utaendelea kuimarika. Benki hiyo iko katika hatua ya kwanza ya kujipatia dola trilioni 1.1 kutokana na mauzo ya bondi ili kuboresha harakati za biashara Ulaya na kupunguza ukosefu wa ajira kwenye Eurozone ambayo ni asilimia 11.3. Hali ya ukosefu wa ajira katika bara Ulaya ni mara mbili zaidi ikilinganishwa na Marekani, ambapo programu ya uuzaji wa bondi ilisaidia kuinua hali ya uchumi wakati ulipokuwa umezorota mwaka wa elfu mbili na nane. Draghi amesema licha ya uchumi wa Ulaya kuimarika, benki yake itaendelea na mpango wa programu hiyo hadi mwezi Septemba mwaka wa elfu mbili na kumi na sita ambapo imepangiwa kumalizika. <mulia> Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na habari iliyobeba uzito wa juu asubuhi ya leo ni huko nchini Tanzania, watu kumi wamekamatwa mkoani Morogoro nchini humo wakiwa na milipuko na sare za jeshi, ambapo taarifa za awali zinadai walikuwa wamepanga kufanya uhalifu. Awali kulikuwa na taarifa ambazo ziliwahusisha watu hao na ugaidi. Mwenzangu Ed Ligongo amezungumza na kamanda wa polisi wa mkoa wa Morogoro, Leonard Paul Lwaburaza, ambaye anaanza kwa kuelezea kuhusu tukio hilo. Kwanza sisemi kwamba ni wanachama wa Alshababu, mimi nasema tumekamata wahalifu. Wamekamatwa kutokana na msaada wa wananchi, na kilichotokea ni kwamba watu walitoa taarifa watu walikuwa wanabebwa kwenye bajaji na kupelekwa eneo moja. Kuna msikiti mmoja pale Kidatu, wa Kidatu Suni, maeneo ya Mkamba. Kilichofanyika, polisi walipofuatilia baada ya taarifa za siri, watu wale baadaye waliweza kuenda na kuwapotea, lakini baadaye walianza kurudi. Walipelekwa kule na baadaye, bajaji ambazo zilikuwa zimewabeba zilirudi, na bajaji moja ilikuwa na mtu mmoja. Polisi walipoisimamisha bajaji, ilisimama lakini, alitoka mtu mmoja, na ambaye ghafla alitoka mle ndani na kuanza kukimbia, na polisi walipoanza kumfukuza, alitoa jambia na kumkata shingoni askari wetu mmoja, shingo upande wa kushoto. Sasa kwa vile askari walikuwa wamejiandaa, uh, askari mwenzake alisaidia yule mtu alipigwa risasi kwenye mguu wa kulia na kuanguka. Na watu walikuwa ni yani, mapema kwenye saa tatu na nusu usiku, waliona kitendo alichofanyiwa askari sio kizuri cha kukatwa na panga, kwa hiyo walikasirika, wakaja wakamkamata yule mtu na kumchoma moto. Sasa kilichofanyika walisaidia kutupeleka ambako kiasi kwamba wale watu wengine ambao walikuwa na huyo mtu ambaye alikuwa ameuawa wame wa na wananchi e, walikuwa wamepelekwa na kwenda kujificha, walitupeleka mpaka kwenye huo msikiti wa Kidatu Suni, na kwa msaada mkubwa sana wananchi watusaidia, tukapata viongozi wa msikiti na viongozi wote wa maeneo yale. Na kwa hiyo kiongozi wa msikiti alifungua msikiti na kukuta wapo watu walikuwa wamepumzika, ilikuwa e, ni usiku kwenye mda kama saa nusu kuelekea saa kumi. Kwa hiyo walianza kuambiwa kutoka ndani ya msikiti na wakatoka na mabegi yao, na katika kuwapekua walipatikana na vitu vya mlipuko na baadhi ya nguo za kijeshi, lakini kabla ya kufanya uchunguzi wa kuweza kujua undani ama lengo la watu hawa, je, kamanda, unadhani kutokana kwamba mewakamata na vitu vya kijeshi vikiwemo milipuko unaweza ukawahusisha moja kwa moja na watu ambao pengine wanataka kufanya vitendo vya kigaidi. Halikadhalika, ukichukulia kwamba Tanzania ilipata taarifa pengine inaweza ikashambuliwa na kundi moja la kigaidi la Al-Shabab la Somalia, milipuko ile ni inaashiria kutumika kwenye uhalifu na pengine taarifa zilikuwepo kwamba kunaweza kufanyika uhalifu. Sasa kama nilivyosema, ni swala la uchunguzi, usianze kulitoa mapema sana, lakini milipuko ile ilikuwa inatendeka kwa ajili ya uhalifu. Kwa taarifa kwamba ungeweza kufanyika uhalifu. Sasa tusubiri uchunguzi utatoa majibu yaliyo sahihi zaidi. Labda kwa taarifa tu za mwanzo, unaweza kutueleza ni watu walikuwa wangapi na wanaonekana ni watu wenye asili ya wapi? La, tumeona ni watu ambao wanatokea wa Arusha, wengine wanaishi Mwanza na wengine Dar es Salaam, na wawili wanaonekana wanaishi Morogoro, lakini idadi yao ni kama watu kumi. Ni Leonard Paul Lwaburaza, kamanda wa polisi wa mkoa wa Morogoro nchini Tanzania, akiongea na Sauti ya Amerika. Tunaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Rais wa Iran Hassan Rouhani amesema kwamba taifa lake liko kwenye mazungumzo ya kufikia mkataba wa mwisho wa nyuklia na mataifa sita yenye nguvu duniani, na wala sio na wabunge wa Marekani. Matamshi hayo ya Bwana Rohani ya Jumatano yanatokana na maendeleo ya Jumanne hapa Washington, ambapo rais Obama aliahidi kutia sahihi mswada ambao utaruhusu mkataba huo kufanyiwa tathmini na bunge la Marekani. Akihutubia maelfu ya Wairan katika mji wa Rasht ulioko kaskazini, Bwana Rohani alirejea msimamo wake kwamba Teheran haitatia sahihi makubaliano hayo hadi pale vikwazo vyote vitakapoondolewa moja kwa moja. Jumatano waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry alisema ana imani kuhusu kufikiwa kwa makubaliano ya mwisho na Iran baada ya rais Obama kukubali kutia sahihi hatua ya kibunge. Na wanamgambo wa Islamic State Jumatano wameliteka eneo jingine nje ya mji mkuu wa jimbo la Anbar nchini Iraq, kulingana na wakazi na maafisa katika eneo hilo. Kwenye mashambulizi yaliyoanza alfajiri, wanamgambo hao walikamata vijiji vitatu karibu na mji mkuu wa jimbo la Ramadi. Mamia ya wanajeshi wa Marekani na wa muungano wamekuwa wakitoa mafunzo kwa vikosi vya Iraq katika kituo cha jeshi la anga cha Ain Al-Asad kilichoko Anbar, takriban kilomita 110 magharibi mwa Ramadi, na ambacho kilikuwa kimeshambuliwa na Islamic State katikati ya mwezi Februari. Waziri mkuu wa Iraq Haider Al Abadi alisema wiki iliyopita kwamba vikosi vya Iraq vitaelekeza macho yake katika kuchukua tena udhibiti wa jimbo la Anbar ambalo wameondoa Islamic State kutoka mji wa Tikrit. naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Hali ya kisiasa nchini Burundi inazidi kuyumbayumba, huku makundi kadhaa yakiitisha maandamano kupinga juhudi za Rais Pierre Nkurunziza kugombania muhula watatu. Jana polisi walipiga doria katika mji wa Bujumbura kuzuia maandamano ya umma yaliyoitishwa na makundi ya kiraia na upinzani. Mwenzangu Ester Gidhuyuat amezungumza na Ramadhan Kibuga, mwandishi wa habari wa shirika rasmi la habari la RTNB huko Bujumbura, na kwanza akamuuliza kwa ujumla hali nchini humo ikoje. Taifa inaonekana na kwamba liko njia panda, maanake kuna upande mmoja, maanake pamoja na kwamba Raisi Ngurunziza hajatangaza rasmi ni ya yake ya kuwania muhula watatu, lakini dalili zote zinaonyesha kwamba yu tayari kusimama tena katika muhula watatu. Maanake yeye kila mara akiulizwa anasema kwamba nafasi hiyo inaachia chama changu, na chama, ukitizama wiki ijana na hata siku za nyuma, pote wamekuwa anafahamisha kwamba hawaoni mtetezi mwingine isipokuwa raisi wa sasa Pierre Ngurunziza. Lakini vile vile kuna huu upinzani mkubwa wa mashirika ya kiraia, lakini vile vile vyama vya upinzani, na utaona kwamba sehemu kubwa ya jumuiya ya kimataifa wote wanahisi kwamba lazima raisi Ngurunziza aheshimishe makubaliano ya Arusha ambayo ndio chanzo baya sasa, na akubali kung'atuka madarakani. Lakini hili ukilisoma kwa wazi ni kwamba Ngurunziza ameamua kwamba mimi nitasimama, alafu mengine nitayashughulikia hapo baadaye. Kwa hiyo ndo hali ambayo tulimo sasa. Kwa hiyo hawa wapinzani na mashirika ya kiraia kama vile wameshaona kwamba nia ya rais Ngurunziza ni ya kusimama tena kwenye uongozi kwa mara ya tatu. Kwa hiyo wameanza nao vilevile kama niseme kwamba Uh, harakati za kushawishi maanake tusifiki katika hiyo hali eh, maanake anakuli hali chama tawala kimesema kwamba kitaandaa kongamano ambalo kitamteua mtetezi wake kabla tarehe thelathini mwezi huu. Kwa hiyo vyama vya kiraia na vyama vya upinzani hasa kwa kuhofia, maanake kile ambacho kimeona kwamba ni kampeni ya kumleta Nkurunziza, ndo wanaanza kama kutumia pengine ushawishi na nguvu na, na, na, na kile ambacho wanachoweza ili kuzuia pengine uwezekano wa Rais Nkurunziza uh, kuwania tena muhula watatu kitu ambacho kinaweka taifa nji Panda, na mtu ajui majaliwa ya nchi itakuwa ni vipi, kwa sababu kumekuwa na misimamo mikali e, upande mmoja unasema kwamba hatumwoni mgombea mwingine bila Nkurunziza. Upande wa pili unasema kwamba sisi, Nkurunziza akipanda kama uh, mgombea, tuko tayari maanayake kumzuia kwa kutumia nyenzo zote na nguvu zote ambazo tuko nazo. Uchaguzi wenyewe wa Burundi unategemewa kufanyika tarehe ishirini na sita Mei, na bila shaka tume ya uchaguzi ya Burundi lazima iwe ikifanya maandalizi fulani hivi sasa eh, hiyo tume inasema imefikia wapi katika maandalizi haya ama haijatoa maelezo yoyote? Na hapa ndio kuna shida pengine ya mchakato mzima wa uchaguzi Burundi, manake suala hili la muhula watatu wa Nkurunziza ni kama ndo limezungukia swala zima la uchaguzi, kiasi kwamba unaona kwamba hata nguvu ambazo zinaelekea kwenye uchaguzi ni ndogo sana kuliko hizi za muhula watatu. Kama vile watu wanasema kwamba hili kwanza litoke njiani, alafu ndo litakuja swala la uchaguzi. Hii ndo inata shida kidogo, maanake tume ya uchaguzi iko inaandaa mikakati, maanake sasa hivi wamemaliza kusahisha sahihisha, manaake wako wanatunga uh, daftari la kudumu la wapiga kura, lakini unaona kwamba ule msisimko na shauku ya uchaguzi haipo, amba hili suala ndiyo muhimu zaidi litoke njiani, hilo ni moja. Lakini jambo la pili, vile vile, wafadhili ambao ndio wanaifadhili Burundi wamekuwa kidogo na wasiwasi, ndio jumuiya ya kimataifa. Jana mkutano kati ya viongozi wa muungano wa Ulaya pamoja na wale wa serikali ya Burundi, muungano wa Ulaya ambao ndio mfadhili mkubwa wa Burundi wameweka wazi kwamba, sisi tutafadhili uchaguzi kadiri ya sura tutavyoiona hapa katikati kuelekea kwenye uchaguzi, maanake hii sura ya muhula watatu wa Nkurunziza ndio ni hatua, vile vile taswira ya uchaguzi utakuwa vipi, kuanzia kwenye ufadhili, lakini vile vile kwenye maandalizi ya kiufundi. Lakini vinginevyo, tume ya uchaguzi inasema kwamba wao wanakwenda kwenye ratiba yao kama kawaida, ya uchaguzi wa kwanza wa madiwani na wabunge kufanyika hapo mwishoni mwa mwezi ujao wa Mei. Ni Ramadhan Kibuga, mwandishi wa habari wa shirika rasmi la RNTV akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Bujumbura. Nam. Na rais wa Marekani Barack Obama amepongeza kile anachosema maendeleo makubwa katika mapambano dhidi ya Ebola huko Afrika Magharibi, lakini ameonya kuwa jumuiya ya kimataifa ni vyema iwe katika hali ya tahadhari mpaka virusi vitokomezwe kabisa. Mwandishi wetu Louis Ramirez anaripoti na mwenzangu Adija Riami anaisoma ripoti kamili. Maendeleo yaliyopatikana Guini, Liberia na Sierra Leone ni dhahiri yametokana na msaada wa Marekani. Baada ya watu takriban elfu kumi kufariki katika eneo hilo, idadi hiyo imeshuka na kuwa na kesi mpya chini ya 40 nchini Guinea na Sierra Leone. wiki iliyopita Liberia haijarekodi kesi mpya. Rais Obama amekutana na viongozi wa nchi hizo tatu na kuwapongeza kwa kile alichosema ilikuwa ni ushujaa wao na maamuzi ya kutibiwa kwa waathirika. We have to be and hivi sasa tumelenga to katika malengo ya pamoja eight, na kwamba ni kuwa na idadi ya sifuri, hatuwezi kulipuuza hilo cases. Hivi virusi havitabiriki, tumeweza kuwa katika hali ya tahadhari na jumuia ya kimataifa, na ni vema iendelee kujihusisha kikamilifu mpaka hakuna kesi hata moja ya Ebola katika nchi hizi. Kwa kuongezea vifo hivyo vya zaidi ya watu elfu kumi, Ebola imeharibu uchumi wa mataifa matatu na viongozi wanaomba msaada kuujenga tena pia wanataka wasaidiwe kujenga mifumo ya afya ili kukabiliana na vitisho vya baadaye. Rais Obama jana amesema kuwa Marekani anataka kuwapatia msaada huo viongozi. Wakati wa ziara yao hapa Washington, walikuwa na mikutano na maafisa katika taasisi mbalimbali ikiwemo Benki ya Dunia na Shirika la Kimataifa la Fedha. Marekani mwaka jana ilipeleka maelfu ya wanajeshi huko Afrika Magharibi kuweka vituo vya afya katika eneo hilo kuwapatia mafunzo ya wafanyakazi wa afya na kuratibu majibu ya kimataifa kwa mlipuko. Wiki hii waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry na mwakilishi wa Umoja wa Afrika Nkosazana Dlamini Zuma wametia saini mkataba wa kuundwa kwa vituo vya kiafrika vya kudhibiti na kuzuia maradhi. Marekani itatoa washauri wa, wa kiufundi na kufadhili taasisi ambayo inatarajiwa kuzinduliwa baadaye mwaka huu. naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kumekuwa na hisia mbalimbali mbali, kuanzia uungaji mkono wa dhati na upingaji mkali. Ndiyo yamekuwa majibu ya bunge la Marekani kwa uamuzi wa rais Barack Obama kutaka kuiondoa Cuba katika orodha mataifa yanayofadhili ugaidi. Hata hivyo, bado kuna wabunge wengi kutoka vyama vyote viwili wakichukua msimamo wasubiri tuone. Mwandishi wetu Michael Bowman ametuandalia ripoti ifuatayo, na Aida Isa anayesoma ripoti kamili. Hatua ya hivi karibuni ya Rais Obama ya kurejesha uhusiano wa kawaida baina ya Washington na Havana ni ishara rahisi ya ukweli wa mambo, au hatua mbaya, au ni suala linalohitaji kuchunguzwa zaidi? Jibu kwa hili linategemea nani utakayemuuliza suala hilo hapo Capitol Hill. Seneta Mrepublican Jeff Flake anakejeli wazo lolote kuwa Cuba leo hii inatoa kitisho kwa Marekani, na anasema kuiondoa Cuba kutoka kwa orodha ya mataifa yanayofadhili ugaidi ni jambo lililopaswa kufanyika kitambo. Wanamalizia mkondo wa mwisho wa ujamaa ndani ya gari aina ya ya chevi ya mwaka wa 57. Hawakupaswa kuwa kwenye orodha hiyo kwa muda sasa Ilikuwa ni wajibu zaidi wa kisiasa, orodha hiyo ilikuwa na maana fulani, na sasa, kwa kuondolewa kwa Cuba kwenye orodha hiyo, orodha hiyo itakuwa na maana zaidi. Kwa upande mwingine, seneta mwenye asili ya Cuba Marco Rubio alitoa video akilaani hatua hiyo ya rais Obama. Cuba ni taifa linalofadhili ugaidi, wanaoficha watoro waliokimbia sheria hapa Marekani pia ni taifa linalosaidia Korea Kaskazini kukwepa vikwazo vya silaha vilivyowekwa na Umoja wa Mataifa. Nadhani hii inatuma ujumbe wa kusisimua kwa maadui zetu nje kuwa White House haina tena nia dhati ya kuita ugaidi kwa jina lake halisi. Cuba itabaki kwenye orodha ya mataifa yanayofadhili ugaidi kwa siku 45 wakati inapotathminiwa, na wakati ambapo bunge linaweza kupitisha azimio kupinga uamuzi wa bwana Obama. Mataifa mengine kwenye orodha hiyo ni Iran, Sudan na Siria. Senata mdemokrat Tim Kaine anajiita binafsi muungaji mkono wa dhati wa suala la kusawazisha uhusiano baina ya Washington na Havana, lakini anasema atatumia muda wa kutathmini kuchunguza rekodi za Cuba kwa kina zaidi. Naye senata mrepublican Bob Corker, ambaye ni mwenyekiti wa kamati ya uhusiano wa nchi za nje kwenye Senate, anasema anaandika barua kwa White House akitaka kupewa maelezo zaidi juu ya uamuzi wa rais. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa sasa basi, karibu kusikiliza muhtasari wa habari. Umoja wa Mataifa umeisihi mamlaka huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kufukua zaidi ya mili mia nne kutoka kaburi la jumla karibu na Kinsasha ili kubaini walivyokufa. Sudan jana imeongeza muda wa kupiga kura kwa siku moja baada ya wa wapiga kura wachache kujitokeza, jambo ambalo upinzani unasema linaashiria wapiga kura kutokuwa na hamasa na uchaguzi huo. Makundi ya kutetea haki Jumatano yalikemea vikali umoja wa Ulaya kufuta operesheni ya uokozi kwenye bahari ya Mediterranean yakisema kwamba hatua hiyo inahatarisha maisha ya maelfu ya wahamiaji wanaofanya safari hatari kuvuka bahari. Mkuu wa Benki Kuu ya Ulaya amesema Jumatano kwamba programu ya kuhamasisha ukuaji wa uchumi umeinua hali ya uchumi wa mataifa 19 yanayotumia sarafu ya euro. Rais wa benki hiyo Mario Draghi amesema kwamba uchumi wa eurozone umeongezeka kwa kiasi kikubwa. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Amerika. Mataifa na chama ya Umoja Mataifa ya Umoja wa Mataifa lazima yawajibike kwa hali ya juu bila ya uangalizi mkubwa kuhakikisha kwamba majeshi ya kitaifa hayawaandikishi au kuwatumia watoto kinyume cha sheria amesema mwakilishi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa anayeshughulikia masuala maalum ya kisiasa Balozi David Pressman. Amesema Umoja wa Mataifa unachukua msimamo kuhusu namna ya kukabiliana na migogoro kupitia maazimio yetu, kazi za walinda amani wetu, uzito wa vikwazo vyetu, na wakati mwingine matokeo ya kusikitisha kutokana na sisi kutochukua hatua zinazohitajika. Tuna wajibu wa kuchagua mambo ambayo watoto hawatakumbwa na tatizo la kutojua la kufanya, alisema. Mwaka elfu mbili na nane sheria ya kuzuia wanajeshi watoto iliwekwa saini na kuwa sheria ya Marekani. Sheria hii inahitaji kuchapishwa orodha ya kila mwaka hadharani na nchi ambazo serikali zinawaandikisha kinyume cha sheria na kutumia watoto ama serikali ambazo zinaunga mkono makundi yenye silaha. Balozi Pressman alisema orodha inayotangazwa hadharani na vizuizi vya kutoa msaada, kwa kuambatanisha na dhamira za dhati za mataifa mengine yanachama na wadau wa kimataifa, ni chombo cha maana na kimesaidia kuhamasisha serikali kuchukua hatua muhimu. Kuna mambo mengi zaidi ambayo Umoja wa Mataifa unaweza kufanya kwa masilahi ya wa watoto, anasema. Kwanza, tunaweza kusitiza juu ya utaratibu thabiti wa kuripoti haki za binadamu katika kazi za walinda amani, alisema balozi Pressman. Pili, tunaweza kuhakikisha kwamba maswala ya kumlinda mtoto huwa yapo mezani wakati wa kazi ngumu ya mazungumzo ya amani. Tatu, lazima tuwe tayari kuwapokea watoto wanaotoka katika maeneo ya migogoro, tukiwa na mipango kabambe ya kuwapokonya silaha na kuwarudisha katika hali ya kawaida ya maisha. Watoto pia wamekuwa wakirubuniwa kuingia katika maeneo ya vita, kujiunga na makundi ya kigaidi yenye dhamira ya kutenda ukatili na kupambana na ubinadamu na ustaarabu wa leo. Tunazidi kushuhudia vijana wadogo wakitafuta kila aina ya njia kujiunga na makundi yenye dhamira ya kuchochea ghasia na kueneza vitisho, alisema Balozi Pressman. Ikiwa wameathiriwa na magaidi au kutumia vibaya na serikali au makundi yenye silaha, watoto wanastahiki na wanahitaji ulinzi wetu. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika iliyoelezea sera na msimamo wa serikali ya Amerika na hapa basi ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo ya VOA Express, kama kawaida, saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo na mwelekezo wa matangazo haya Aida Isa, mimi ni Khadija Riami nami ni Harizon Kamau, nikisema kwaherini na kuwatakia asubuhi njema kutoka Washington DC.