Na Mohamed Guled, kama tunavyofahamu, kumekuwa na taharuki huko Afrika Kusini. Maandamano yamefanyika Durban kulani ghasia dhidi ya wageni na huko Johannesburg zinaendelea. Unaweza kutueleza hali ikoje huko Afrika Kusini? Ni kweli kama ulivyosema Abdishakur, kuna hali ya wa wasiwasi ambayo imetanda kote nchini, hususan katika mji wa Durban na pia katika mji wa Johannesburg ambapo wafanyabiashara biashara kadhaa kutoka mataifa ya Afrika wameporwa na wengine wao kuuawa nikizungumzia mji wa Daban ni kwamba baada ya kutokea rapsha ghasia na mauaji kadhaa eh, leo kulikuwa na maandamano makubwa ambapo viongozi wa walijitokeza kwa wingi kujaribu kulani madhila ambayo wanafanyiwa wahamiaji kutoka mataifa ya Afrika, na baadhi ya viongozi ambao wa walihudhuria eh, ni pamoja na gavana wa jimbo la Kwazulu Natal, Senzo Mchunu, waziri wa maswala ya ndani bwana David eh, Malobo pamoja na mkewe, uh, rais wa nchi Jacob Zuma bi Tobeka Madiba Zuma ambao walilani pamoja na wa kanisa. Lakini hata hivyo, baada ya uh, hotuba za hao viongozi, kulikuwa na mkabala kati waandamanaji na wale ambao wanawataka wana wahamiaji wa wahame wa, wa ambao wafunge virago watoke Afrika Kusini. Kwa hivyo kulikuwa na mkabala mpaka sasa, polisi wanatumia gesi ya kutoa machozi kujaribu kuwatawanya watu katika mji wa Durban. Kwa hivyo zi, ghasia zimesambaa na pia katika mji wa Johannesburg, hususan katika mtaa wa Benoni pamoja na Jameson. Maduka kadhaa yaliporwa, maduka ya wasomali na eh, wahamiaji kutoka Ethiopia. Wengine wao walidungwa visu na kuna hali ya taharuki na hali hii sio mara ya kwanza. Hii kwa nini imezuka hivi safari hii tena? Safari hii kwa kweli rabsha hizi zimezuka baada ya mfalme wa Zulu E kusema kwamba wageni wamezidi nchini Afrika Kusini, wamewapokonya wenyeji kazi, nafasi za kazi, wanaendeleza mauaji na mavile mengine chafu. Kwa hivyo alisema kwamba wageni wafunge virago na waondoke. Nafikiri baada ya matamshi ya uh, Zwelithini pamoja na mwanawe eh, Jacob Zuma Edward eh, Zuma ambao pia walizungumza na kusema kwamba wahamiaji kutoka mataifa ya Afrika wafunge viraga na wanaondoke, nafkiri ndipo hapo sasa raia wa Kwazulu Natal wa, wakaanza kuchukua ene sheria mkononi mwao na kuanza kuwaandama wahamiaji uh, kutoka mataifa ya Afrika, kupora maduka yao na kuwaua na kuwafanyia madila mengi. Na, na safari hii tunaona kwamba wameshambulia Wasomali zaidi na Waethiopia kwanza na hivi sasa imeenea. Kwa nini walalenga Somali zaidi kabla ya wa waafrika wengine? Safari ile iliyopita, miaka miwili iliyopita, waliwasaka waafrika kutoka afrika magharibi Shala sana sana wana walengo wa Somali kwa sababu wanasema kwamba wa Somalia wa wamewapokonya biashara. Ni kweli kwamba kuna wa Somali wengi ambao wanafanya biashara na wamefanikiwa katika eh, biashara zao. Utakuta kwamba maduka ya wa Somali kuna ina wateja wengi kuliko maduka mengine, wanauza eh, kwa bei rahisi, kwa bei nafuu. Nafikiri jambo hili pia limewakera baadhi uh, um, ya wapinzani wa wakinzani wao ambao ni wa Afrika Kusini, ambao wana maduka madogo dogo, na utakuta kwamba watu wengi wanaenda kwa maduka ya wa Somali na wa Ethiopia kwa sababu bei ambazo wanauza ni bei za chini sana na serikali mpaka hivi sasa inasema nini, au imechukua msimamo gani? Inakubali kwamba kuna tatizo inatanzua tong, toka wakati ule mpaka hivi sasa Rais right, Jacob Zuma na anavyozungumza sasa, sasa hivi iko kwenye bunge kule mjini Cape Town, amehutubia e, taifa, amesema kwamba amesikitishwa na yale ambayo yamewafikia wahamiaji kutoka mataifa ya Afrika e, na amesema kwamba sisi raia wa Afrika, Afrika, Afrika, uh, uh, Afrika Kusini tusisahau kwamba wakati wa vita vya ukombozi watu wa Afrika walitusaidia sana, wengine wakatupa makazi, wakatupa elimu na hatuwezi kuwa sahau, na amelani sana vitendo hivyo. Hata hivyo, kuna baadhi ya viongozi wa upande wa upinzani akiwemo Malema pamoja na Maimane, Malema wa EFF pamoja na kiongozi wa DA Maimane, wamemlani sana rais Jacob Zuma kwa kusema kwamba yeye ndiye anayechochea ghasia yeah, hizi na kwamba mwanawe kukuzungumza maneno man, kama haya yanamaanisha kwamba yeye pia anamunga mkono mwanawe na pia mfalme wake Kumbuka kwamba Jacob Zuma ni Mzulu na mfalme wake ni Zwelithini. E, e, kwa hivyo anasema kwamba ni yeye ndiye anayechochea rabsha hizi. Kwa hivyo anakuja na sura nyingine hapa, na ukiangalia suala hili ni kwamba kwa hakika Afrika Kusini sio Waafrika peke yake walio wengi huko. Mohamed, ukiangalia kwamba Waafrika wamekuja hivi karibuni. Wahindi wamekuwa wakifanya biashara, uh, Afrika Kusini kwa miaka mingi. Halafu kuna wazungu hasa kutoka nchi za Ulaya Mashariki, Russia na kadhalika. E, vipi mbona hao hawafuatiliwi? Kuna nini? Ndilo hilo jambo ambalo ni la kusikitisha sana. Utakuta kwamba wengi wale ambao wanalengwa ni weusi watu kutoka mataifa ya Afrika. Nafikiri pengine hili linatokana na swala la weusi, baada ya kubaguliwa sana na wazungu, na wao sasa wakaanza wakaja sasa na ubaguzi maboleo, ambapo baada ya kupata uhuru pengine sasa nao wakaona kwamba wawabague weusi wenzao kutoka mataifa ya Afrika, ambao ambao wanawadharau sana na kuwaita majina kama kwere kwere, nani, watu ambao hawana maana. Nafikiri ndio jambo, lakini kwa upande wa wazungu na waindi, nafikiri linatokana sana na sera ambayo ilikuwepo hapa Afrika Kusini, sera ya ubaguzi wa rangi ambapo mtu mweusi alikuwa ni mtu wa chini, mtu mwenye rangi nyeupe alikuwa ni mtu ambaye ana hadhi, anaheshimiwa. Kwa hivyo nafikiri hilo bado limejikita ndani ya eh, asili za weusi wa Afrika Kusini. na hatimaye unafikiri kuna suluhisho lolote? vyama vya kiraia vinaingilia kati? kuna jaribio la kuunganisha watu, kuelimisha watu juu ya tatizo hili? Ni kweli kuna asasi kiraia, no shirika, ya ya pamoja, za kiraia pamoja na mashirika ya kiraia pamoja na shirika la kutetea haki za binadamu ilijaribu kuingilia suala hili. Kuna shirika la kutetea haki za binadamu la Afrika Kusini limesema litamfikisha mfalme Goodwill Zwelithini mahakamani kujibu mashtaka ya uchochezi. Kwa upande mwingine, kuna mashirika mengine pia ambayo wanajaribu kuwaauni amba na kuwasaidia wale ambao wameathiriwa na ambao wanahifadhiwa kwenye makambi wanapewa vyakula ambayo madawa na kadhalika. Watoto pia wanajaribu kupewa eh, madawa na kadhalika. Kwa hivyo kuna mashirika ambayo yamejitokeza katika mstari wa mbele kujaribu kuwasaidia au kwa kuwa uni waathiriwa hao, na pia mataifa kama Malawi pia yanaanza kuwatoa wa raia wao kutoka Afrika Kusini na kuwarudisha mkwao. Zimbabwe imetoa ilani kali kwa serikali ya Afrika Kusini kusema kwamba isimamishe e, eh, e, eh, Afrika Kusini ijaribu kutatua matatizo ambayo yanawakumba raia wa Zimbabwe. Na je, serikali ya Afrika Kusini yenyewe imechukua hatua yoyote? Baada ya serikali haijachukua hatua zote dhabiti e, ila tu kujaribu kuuzima rafsha hizi ambazo zimeendelea katika mji wa Durban na katika vitongoji ambavyo nimevitaja kama vile Benoni na Jameson. Na nyinyi msio wa wafanya biashara, mnapotoka kazini na kadhalika, maisha yenu mnakuwa namna gani hivi sasa? Mko na wasiwasi? Mnazungumza na waafrika kusini, wanasema nini? Ndio, tuna wasiwasi nao. Sana sana kuona wewe ni mtu ambaye unatokea barani nchi za kiafrika, unatharauliwa na sana sana Tuna nyamaza hatuzungumzi, kwa sababu napo fungua kinywa chako, watajua kwamba wewe unatoka katika mataifa mengine barani Afrika, na chochote chaweza kutokea, iwe ndani ya teksi, iwe kwenye vituo vya kupandia magari na kadhalika. Kwa hivyo tunajihadhari tuwezavyo. Asante sana, Mohamed Guleid, shukran.