Nyeje. Karibu msikilizaji, katika makala hii ya Jeni Fanyeje, maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Meri Mgawe. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Africa yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, mlimani redio ya Dar es Salaam pamoja na ABM 91.2 Dodoma Tanzania, best FM ya Ludewa, bomba FM 104.0 ya Mbeya, briz FM ya Tanga na overcomers FM ya Iringa, mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi. Nayo yanapatikana pia katika gazeti Tando bongo5.com. Kama kawaida, tumekusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana, pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe, kijana. Karibu. Kwanza kabisa, ungana nami Mkamiti Kibayasi kwa habari za afya. Utafiti mpya unaeleza kwamba karanga sio tu kichangamsha mdomo chenye ladha tamu, lakini pia karanga husaidia watu kuishi muda mrefu. Watafiti wamegundua kutoka watu waliofanyiwa utafiti ambao wanakula karanga kwa wingi kama vile njugu na lozi kila siku walikuwa na hatari za chini za kufa zaidi ya kipindi cha miaka mitano au sita, kuliko watu ambao wanakula karanga kiasi au wale wasiokula kabisa. Njugu na karanga zilihusishwa kupunguza vifo, pamoja na vifo vitokanavyo na magonjwa yanayohusiana na moyo, kwa mujibu wa utafiti uliochapishwa kwenye mtandao hivi karibuni katika jarida la Jama Internal Medicine. Profesa wa afya katika kitengo kinachoshughulika na elimu ya magonjwa ya mlipuko kwenye Chuo Kikuu cha Vanderbilt huko Nashville, Dr Shio Hushu alisema kama watu hawana matatizo ya mzio au aleji na karanga wanatakiwa kufikiria kula karanga kwa wingi kwa manufaa ya afya ya moyo kwa sababu gharama yake ni rahisi na zinapatikana kwa wingi kuliko njugu nyingine. Sho alisema, tuliona kwamba karanga zina faida sambamba za moyo pamoja na miti inayotoa njugu. Japokuwa karanga zinafahamika kama mimea ya jamii ya kunde, zina virutubishi sawa na njugu. Vyakula sita ambavyo ni vizuri kwa afya ya ubongo wako Njugu hasa, miti inayotoa njugu kama vile mlozi na walnuts, vimekuwa vikihamasishwa kwa wingi kama vyakula vinavyoleta faida bora kwenye moyo, kulingana na uchunguzi wa awali ambao umeshirikisha matumizi ya njugu yanayopunguza hatari ya kifo kinachosababishwa na magonjwa ya moyo kwa wazungu na watu wenye hali nzuri ya kifedha. Na tatizo la mtindio wa akili hutokea kwa takriban moja kati ya watoto wachanga elfu moja duniani kote. Watoto wenye mtindio wa akili wana matatizo tofauti ya kiakili na baadhi yao kimwili. Wanawake wengi wajawazito wanafanyiwa uchunguzi wa kuangalia mabadiliko ya DNA mwilini. Utafiti wa kiasili wa kufahamu mtoto kuwa na tatizo la mtindio wa akili umekuwepo kwa miongo kadhaa, lakini unakuja na hatari kwenye nyumba ya uzazi. Hivi sasa watafiti wamegundua uchunguzi kwa njia ya damu ambao ni mzuri kwa kutambua tatizo linalohusiana na mtindio wa akili. Watoto wenye mtindio wa akili ambao pia wanajulikana kitaalamu kama trisomi wana nakala ya ziada ya kitu kinachoitwa kromosomu 21 ambayo inasababisha kile kilichokuwa kikijulikana kama utaahira. Pia wana maumbile ya mwonekano wa, wa aina tofauti, ikiwemo kudumaa, uso mpana, macho yasiyofumbuka hadi mwisho, na shingo yenye mwonekano usio wa kawaida. Utafiti mara nyingi hufanywa kwa wanawake wenye umri wa miaka 35 au zaidi, ambao wanaonekana kuwa kwenye hatari kubwa ya kujifungua mtoto mwenye mtindio wa akili. Utafiti pia unaweza kugundua magonjwa mengine yanayoweza kupatikana kwa mtoto kabla mtoto kuzaliwa, ikiwemo sikosel na magonjwa mengine ya kimtindio ambayo ni ya kurithi kutoka kwa wazazi kwenda kwa mtoto. matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania, na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Na sasa tunakuletea makala ya majadiliano. Karibu katika makala yetu ya majadiliano, na siku ya leo ungana nami Lucy Patrick nikiwa na vijana. Mada ambayo tunaizungumzia ni kwamba mbinu zipi zitumike katika kumsaidia kijana kujiepusha dhidi ya magonjwa ya zinaa, ukimwi na mimba zisizotarajiwa ili kuwajenga vijana katika mienendo na tabia zinazofaa. Mbinu zipi zitumike katika kumsaidia kijana kujiepusha dhidi ya magonjwa ya zinaa, ukimwi na mimba zisizotarajiwa ili kuwajenga vijana katika mienendo na tabia zinazofaa? Mi napenda kusema kitu kimoja, ni hivi. Mi nafikiri mbinu kubwa ya kuweza kuwafanya vijana waweze, ziweze kumsaidia kijana kujiepusha na magonjwa ya zinaa, ukimwi pamoja na mimba zisizotarajiwa, nafikiri kuanzisha klab. Kuna vituo vinaitwa kwa mfano Amana vijana senta. e, vijana wanajua, vijana damu yao iko moto sana. Ukianzisha ok, vituo vya vijana, alafu pale pakaa, pana michezo, wanacheza mpira wa miguu, wanacheza netball na vitu kama vile. Alafu vile vile kwa kupitia vituo hivyo wanaweza kupata elimu ya kujifunza kutumia kompyuta, anaweza kupata ujasiriamali. Hii itasaidia unajua kijana akiwa yuko busy itamfanya asifikirie kufanya vitendo viovu. Unajua mtu anapokuwa anakaa hana la kufanya ndo anafikiria. Na ndio maana unaona ongezeko kubwa hadi kubwa ya machangu doa, ukija kuuliza, kwa nini wewe binti, mbona ni binti mzuri sana na kwaje mpaka umeingia kwenye biashara hii ya kujiuza? Nilikuwa sina pesa ya kuweza kujikimu kimaisha, nikaona basi njia ambayo ni rahisi ni njia hii ya mkato, niifanye hivyo itanisaidia. Kwa mi nafikiri, swala la msingi kabisa ndio kama kuanzisha vituo vya vijana ambavyo hivyo kupitia vituo hivyo vitafanya hawa vijana watakuwa wako busy, wao wanaojifunza kusoma watasoma, wanajifunza ufundi si wa nanna fulani watafanya hapo, itasaidia lakini pia pamoja na hiyo ya kuanzisha klabu mm, ingetakiwa kuwe na semina mm -hmm. kwa ajili ya kuwafundisha vijana kuhusiana na Mm-hmm. magonjwa ambayo yako kwa sasa hivi. Ndio maana mimi nikazungumza kwamba hiyo semina itaweza kuwashika vijana, itakuwa na mashiko zaidi kama utukua kuna klabu. Kwa mfano kama hapa Mbeya, mimi sijaona kama kuna vituo vya vijana viko hapa Mbeya, sijaona, tofauti na mikoa mingi. Hata ukienda Arusha, kuna Arusha vijana senta, mm, unakuwa mwanachama pale pale, nashiriki michezo mbalimbali -mbali, mashindano mbalimbali -mbali. Napata ilim. Na hii inakuwa na nakua hata kama kitaka kusaidiwa serikali, kitaka kuwasaidia kwa sababu vijana mmekaa pamoja, mmejikusanya pamoja, inaweza ikawasaidia. Wako ambao watajifunza elimu ya ushonaji, wako jifunza umakenika, wako watakiojifunza vitu mbalimbali mbali. Lakini kijana kama kijana ukiwa peke yako peke yako wewe utaki kushirikiana na wenzako, hata serikali kunywesha mkono hapo inakuwa vigumu. Nataka nikwambie leo, ukienda hata benki, wewe mwenyewe binafsi, ukienda benki au ukienda kwa mtu yeyote ambaye ana uwezo, ukiomba namba, nisaidie mkopo wa kiasi fulani, nataka nifanye biashara, yule mtu anapata ana, ana, ana, ana wakati mgumu sana, kwa sababu hakujui wewe. Lakini mkiwa kwenye kikundi, inakuwa ni rahisi hata serikali kuwapa mkopo na kuwafanya nyinyi vijana mwepukane na hizi mimba za utotoni, maswala ya UKIMWI, e, magonjwa mbalimbali ya zinaa, kwa sababu kweli ukiangalia vijana wengi sasa hivi kuna watoto wengi wa mitaani. Wewe, kama binti hujafika wakati wa kuolewa, unaweza kujizuia kutokupata mimba, inawezekana kabisa. Mimi ninaitwa Ruth Mrema. Kwa mtazamo wangu, mbinu ambazo mimi naziona zitumike katika kumsaidia kijana kuweza kujiepusha dhidi ya magonjwa ya zinaa, ukimwi na mimba zisizotarajia, ili kuweza kuwajenga vijana katika mienendo na tabia zinazofaa, kwanza kabisa ni malezi. Tuja kwa upande wa vijana vijana wa sasa hivi ni tofauti na vijana wa zamani. Malezi ambayo yapo kwa jamii ya sasa sio kama yale ya zamani. Siku hizi vijana wengi wamekuwa wanapata mimba za utotoni, ama tuseme kwamba vijana wengi wamekuwa, ukienda ama hospitalini ama majumbani, ambao wanakuwa wanaathirika sana ni vijana. Na ukiangalia elimu ikishindwa kutolewa, vijana wengi tunaweza tukawapoteza. Siku hizi wazazi wanakuwa wanaogopa kukaa na vijana wao kuweza kutoa elimu kuhusiana na malezi, kuhusiana na jamii ya sasa inayowazunguka. Wazazi wengi wanakuwa wanaogopa vijana, kwa sababu vijana wa sasa hivi ni tofauti na wa zamani. Wengi wanapenda kujiita vijana wa kisasa. Sasa wewe mzazi, ukimwacha kijana akaenda kwenye ule mwenendo wake, unakuwa unakosea, kwa sababu anakuletea ukimwi, anakuletea mimba. Uh, ukiangalia mabinti wengi wanaenda huko, unakuta labda binti hajapewa elimu, aidha alikosa kwenda shuleni kutokana na matatizo ya hapa na pale. Kwa hiyo yule binti kutokana na kwamba alikosa elimu anaamua kwenda kujiingiza kwenye masuala ya kujiuza ama kutafuta fedha. Sasa kwenda kule kutafuta fedha ndio huko binti anaenda kubeba mimba, na ukiangalia ile mimba inakosa kuwa na baba, ukiangalia ambaye atapata huu mzigo wa kuweza kuilea ile mimba ni mzazi na wala sio mtu mwingine ama mlezi. Tuje kwa upande wa ukimwi ili tuweze kuwasaidia hawa vijana waweze kujiepusha na ugonjwa ukimwi. Mimi ninadhani kuweza kutoa elimu kwa hawa vijana, elimu ni kitu ambacho ni kizuri sana, kitaweza kuwasaidia kwa sababu ukitoa elimu kwa kijana, ukimwambia kwamba kuna magonjwa haya na huu ugonjwa hauna kinga, kwa sababu tumezoea kwa kwa kwamba, kwa kwamba tunaongea kila siku kwamba ukimwi ni ugonjwa hatari sana, na vijana wameshaona kile kitu ni cha mazoea. Kwa hiyo yule kijana anasema mimi nakwenda kujaribu, kwa hiyo anajaribu ili ajue kwamba ni kitu gani ambacho kitatokea, ni madhara yatatokea hapo baadaye, lakini tukitoa elimu kwa vijana, mimi nadhani tunaweza kuepuka kabisa um, ku, awa vijana kuweza kupata magonjwa ya ukimi na zinaa. Miaka nyuma, tuko na michezo ya umita shumta. Kwanza tunaanza na mchezo wa umishumita mshumta. Ukafutwa, ikaja neno linaitwa umita shumta, umoja wa michezo kwa shule za msingi Tanzania. Watu wanacheza na shindana mashule na nini, watu kama najengea ile uwezo wa kuweza kutamani shule. Lakini baadaye umita shumta ukafutwa, umisavuta ukafutwa, umiseto ukafutwa. Sasa baada ya kufuta, wewe kama waziri wa elimu, ukishafuta hivi vitu, unategemea hawa vijana wafanye kitu gani? ule muda wa kucheza ambao ulipata kucheza, lazima wakatafute waka, waka, waka, waka vitu vingine amal mbadala vya kuweza kucheza. Sasa wakienda kucheza, wacheza njia ambazo sio salama. Wakishacheza njia ambazo sio salama, ushake tunapata wavuta madawa kulevya, wavuta sigara, wanywa pombe na wazinzi au washerati. Ndio hapa sasa akuja kupata mimba katika umri mdogo ndio maana, kwamba serikali yetu ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania lazima tuwe na watu ambao wanacheza na takwimu statistics katika nchi yote ambayo inahitaji kuendelea kiafya, kielimu na kilimo na vitu vinginevyo. Lazima tuwe na wataalamu wa statistics, tuchukue rekodi. Miaka hiyo kipindi michezo ya umetashumta na umesavut u miseta ilipokuwepo, rekodi ya mimba chini ya umri wa 18 ilikuwaje? katika shule za sekondari shule zingine, najiona baada ya mchezo hii kufutwa, rekodi na zungumzaji tena kuhusiana na jambo hili, ikifikia hatua ya ruhusu kwamba binti akipata mimba akajifungua arudi. Yani kila kukicha watajifungua na watarudi kusoma, lakini kama serikali ikaweka utaratibu ikaweka sheria ndogo kwamba kwa yeyote atakaekutwa na ujauzito akiwepo shuleni. Miaka ya kwanzia tisini na nne kurudi nyuma, wanafunzi wa vyo kwa navaa uniformu usasani vyo vya walimu, lakini hiyo nichanganyikeni changanyikeni, ndo maana leo hii unakuta binti amevaa nguo ambayo ni, we, mboyna, ni, ni, ni mi, mi, majaribu makubwa kwa walimu wake eh? hata shuleni wanaruhusu wanafunzi anavaa kasketi kafupi, yani shuka anafika magotini, yani ni mara mbili ukiunganisha vipande viwili mdogo, anaingia magotini akiinama, mtoto ni aibu. Hata sisi kaka zake darasani tunaona aibu, tunasononeka. Umesema mm. kwamba serikali kuachia binti amepata mimba alafu anapata fursa ya kurudi shule. hmm. Mi nafikiri walifanya utafiti wako, ikaonekana kwamba mabinti wengi wanashindwa kwenda shule kwa sababu hiyo, na ndio tunazalisha kizazi kisichoeleweka kwa sababu, kama watoto kike wengi watoka hawajasoma, wamepata mimba katikati, wamebaki nyumbani, ndio kana ile inamkandamiza sana mtoto wa kike. Mi sidhani ni kitu kibaya kwamba binti wengine wanapata mimba kwa kubakwa. Tuje kwako Ruti, unasemaje kuhusiana na ile? Ombi langu mimi kwa serikali ni kuweza kuwasaidia hawa wanafunzi ambao wanasoma shu, katika shule za kata wanafunzi wengi ambao wanasoma katika shule za kata huwa wanatokea mbali sana. Ukiangalia unakuta mwanafunzi anatokea mpaka afike shuleni, labda ni umbali wa kilomita ya kumi na tano ishirini. Sasa ukiangalia unakuta hamna mabweni kwenye zile shule ambazo wanasoma. Kwa hiyo vijana ule umbali kutembea, unakuta wengine ni usiku, alafu njia ambazo wanakuwa wanapita ni hatarishi. Kwa hiyo yale mazingira, unakuta vijana wengi ama mabinti wengi wanakuwa wanabakwa eh kwa hiyo wanapata vitu kama hivyo. Wengine wanaingia kwenye vishawishi ili waweze kufika nyumbani kwa haraka ama shuleni kwa haraka, anaingia kwenye vishawishi, anamtafuta mtu, anampatia fedha. Labda sasa hivi kumeingia usafiri wa boda boda, kwa hiyo mabinti wengi wanakuwa wanaomba wapatiwe vijisenti ili waweze kupata ule usafiri, ili aweze kuepuka ule uchovu, ili waweze kufika kule anapohitajika kwa haraka. Kwa hiyo serikali kikubwa ikiwajengea wanafunzi ambao wanasoma kwenye shule za kata mabweni, tutaweza kuepuka vitu kama hivyo. Zijengwe sheria ndogo ndogo za kuweza kuwabana watu hawa kwamba kijana ukionekana wamepata mimba katika eji ya chini ya miaka kumi na nane unachukua hatua fungu miaka mitano au faini ya milioni kumi. Yeah, unajua nchi isipokwenda kwa sheria, hatuwezi kwenda kwa. Mimi nadhani hata serikali kupitia vikao vya kamaka wakae wajadili, watunge sheria ndogo ndogo za kata, za vijiji, taifa kwa ujumla, kuweza kuwabana vijana kwamba, kwa kijana zikionekana anatumia madawa kulevya, huyo ni jela miaka mitano, iwe sigara kwa, tuweke mpaka. Unajua kwa, kuna vitu vingine ambavyo tunataka kuviangalia pia. Sigara imeandikwa ututaji wa sigara ni hatari kwa afya yako, lakini wakati huo serikali inaruhusu tangazo kwenye TV inasema ukivuta sigara fulani unasikia raha unasikia kama vile umeenda sijui katika katika ahela. Na watumiaji asilimia kubwa ni vijana. Tuwe pia na vipimo vya kumtambua mvutaji wa sigara mtumiaji wa madawa kulevya na mtumiaji wa pombe. Kuna vijana tunaona wanasoma wametoka mbali, wanajisimamia vizuri, mtu kulagai unaweza kumkatalia, lakini wengi sasa hivi wanashawishika, kwa sababu ukiangalia hali ya uchumi wenyewe imekaa vibaya, mabinti wengi hawana kazi, vijana wengi ndio, kama amepata bahati anakuwa na pesa, lakini anatumia pesa yake vibaya. Tunaona kuna wanamuziki wengine tunawasikia sasa hivi, niambie wewe Mungu amekujalia umepata uwezo wa kuwa na fedha, kwani ile fedha usianzishe kitu ukawasaidia na vijana wenzako? Ili kukaakaa tu mmekaakaa na kuvutavuta bangi tu, anashindwa kujielewa. Ni vizuri tukakaa mahali pamoja tukapeana elimu na hiyo itakuwa ni mbinu nzuri ya kuweza kusaidia vijana wasipate mimba za utotoni. Mi naamini binti kama akiwa busy yuko shuleni, kijana wa kiume nayo yuko shuleni mitaani, akifika nyumbani hakuna vijana, kila mtu yuko busy kwenye nafasi yake ya kazi. Hiyo saa ya kukaa na kukutana mahali na kuanza kutongozana utaipata wapi? Mpaka hapo mi nakuwa sina waziada katika majadiliano yetu kwa siku leo. Jina langu ni Lusia. Asante sana vijana kwa maoni yenu na sasa hebu tusikilize makala ya muulize daktari. Ni wakati mwingine umewadia wa kipengele hiki cha daktari na hii leo uko nami Rahabu Fredi ni naye daktari Katanta Simwanza ambaye atajibu maswali yanayoulizwa na mabinti naitwa ha, Fatuma Hasani je daktari ukikeketwa unakosa hamu ya kufanya mapenzi uh, ni kweli kabisa na ndio maana kama jamii tunapigia kelele na kukemea ukeketaji dhidi ya wanawake kwa sababu kitendo hicho zaidi ya mdada au mwanamama kupoteza hamu ya kufanya mapenzi, vile vile kinamweka kwenye hatari kubwa ya kupoteza damu wakati wa kujifungua, kwa sababu kuna ile hali ya kunyumbuka inakuwa imepotea. Kwa hiyo kimsingi, ukeketaji unapelekea moja kwa moja kutoa kiungo cha mwili ambacho kwa mwanamke ndio kinachomfanya asikie hamu au kinachomwezesha kusikia raha ya tendo lile zima la kujamiana. Naitwa Julieta Thomas. Je, mtu kishaenda kujifungua mwanamke sehemu za asili zinakuwa zinatanuka sana na kuongezeka ukubwa. Maumbile ya mama wakati wa kujifungua au jinsi yalivyo wakati wa kujifungua, kujifungua hunyumbuka kumwezesha mtoto apite, lakini baada ya kujifungua hurudia hali yake ya kawaida. Haina maana kwamba akishajifungua vile ile hali inabaki moja kwa moja kuwa vile ile, ni hali tu ya muda, ni mambo ya kemikali kuna vichocheo ndani ya mwili vinaofanya yale maumbile, kwa kipindi ambapo mama anataka kujifungua yanafunguka mtoto anatoka, akishatoka yanarudia hali yake ya kawaida. Zamani mila ndiyo ilikuwa ni kwamba mama anajifungua, ndugu zetu walikuwa wanakanda maji, najua mpaka jamii nyingine mpaka leo bado zinafanya hivyo. Hapana, yale yanaweza kurudia katika hali yake ya kawaida tumenyewe taratibu, na mama askando na maji ya moto na kuteswa. Hii ni ukatili wa kijinsia isipokuwa, atunzwe katika hali ya usafi aoge maji ya moto ya kawaida, yaani ya uvuguvugu au ya baridi, na mwisho wa siku hali yake ake mwambia itarudia kawaida. Kwa hiyo hakuna haja ya kutumia nguvu sana. Naitwa Selena Shini. Daktari, ni njia gani salama nitumie kujikinga nisipate mimba pale napofanya mapenzi? Swali zuri sana. Kwanza ni vizuri kuhakikisha ya kwamba kila mtoto anayekuja duniani aje akiwa amepangwa, sio tu mtoto aje pasipo kupangwa. Njia zote za uzazi wa mpango ni salama kabisa lakini kuna vitu vingi vya msingi sana ambavyo siku zote, maana tunashauri kwamba watu wasianze kutumia njia za uzazi wa mpango bila kufika hospitali na kupatiwa ushauri na wataalamu kama sisi. Kwa hiyo tunashauri wafike, kwa sababu ukifika pale, kwanza utaulizwa sababu ya kutaka kutumia hiyo njia ya uzazi wa mpango, yaani tunaita unasihi, ushauri na saha. Utapatiwa ushauri na saha katika ushauri na saha huo, daktari atapata nafasi ya kukupatia na kukuelezea njia mbalimbali za uzazi wa mpango ambazo zipo kwa kipindi hicho, lakini zaidi ya hapo tunakwenda mbele kuangalia wewe, kulingana na maumbile yako, kulingana na mwili wako, ni njia ipi ya uzazi wa mpango ambayo inakufaa. Na ndio maana tuna njia nyingi za uzazi wa mpango ambazo zipo hizi, ni kwa sababu ili kuhakikisha kwamba kila mmoja wetu katika jamii tunayoishi aweze kupatiwa njia yake ya uzazi wa mpango. Natoa tu nipende kutoa angalizo hapo, ni kwamba hizi njia za uzazi wa mpango zilizopo, sio kwamba kila mtu mmoja anaweza kuzitumia zote kwa wakati mmoja, zina tofautiana. Kuna hali ya pressure, kuna hali ya uzito wa mwili, kuna hali ya hali ya kiafya labda, na maambukizi ya magonjwa fulani. Kwa hiyo zote hizi ni vigezo ambavyo vinatumika kuhakikisha ya kwamba mwisho wako wa siku ni dawa aina ipi au njia ipi ya uzazi wa mpango huyu mtu aweze kuitumia. Mzunguko wako wa hezi ni kwa namna moja au nyingine, wenyewe pia unachangia kuweza kutambua au kuwa kama kigezo cha kuamua kwamba ni njia ipi ya uzazi wa mpango ambayo iweze kutumika na kuhakikisha kwamba kunakuwa na usalama kabisa. Shukrani Daktari Katanta Simwanza kwa kuweza kutoa ufafanuzi wa maswali hayo ambayo leo yameulizwa na mabinti, yakitunufaisha sote. Mimi sina la ziada. Jina langu ni Rahabu Fredi. Asante sana dokta kwa majibu hayo kwa vijana. Na sasa tusikilize mchezo mfupi wa kuigiza kuhusu masuala ya afya. tegemea jinsi ambavyo tumehangaika kutafuta kazi bila mafanikio. Sasa tunapata kwa urahisi tena bila onga. Yaani, mi nilishaanza kukusanya mshiko wa kuonga ili tu nipate kazi, kwa sababu we fikiria, miaka miwili mtu amekaa nyumbani atafuta kazi, wakati mliomaliza nao mnaona wamepata kazi hivi hivi tena kabla ya kujaondoka, Tumaini, ngoja nikuulize, vile viwanja vya serikali walivyokuwa wanavisema Kibaha bado vipo kweli? Ah, mi ai, sijui lolote kuhusu hivyo viwanja na sina wazo hilo. Sasa hivi nataka nikusanye mshahara wangu nikanunue gari, haya mambo mengine baadaye bwana. Hmm, gari utanunua tu, fikiria kujenga, kuwasaidia wazazi wako pia. Hauwezi kukaa unaendesha gari unaishi maisha ya kifahari wakati wazazi wako wanalala njaa. <laughs> <laughs> ama kweli, wewe ni mjinga sana yani. Nimeteseka hivi kusoma, wazazi nitawasaidia nikipata pesa za kutosha, rafiki yangu. Kwa sasa naomba waniache kabisa. Hivi wewe unafikiria binadamu huwa anapata pesa za kutosha? Kama ingekuwa hivyo, basi wakina Bakresa wangekuwa wamefunga viwanda vyao. Naona wewe atuelewa hebu ebuto Tuonani kesho maana naona mawazo yako na yangu ni tofauti kabisa. Yeah, nafikiri kesho tuwahi kufika, ili lile faili tuhakikishe limefika kwa mkurugenzi. Poa poa. Mm. Hivi hmm, mbona na mimi naanza kuchanganyikiwa? Maana unaweza kuwa anavyosema Tumaini ni kweli, mtu unafanya kazi katika kampuni kubwa, lakini unaishi maisha ya ajabu, unabanana na watu katika daladala, ni kujizalilisha. Je, nifanyeje? Lakini kwani huu ni wakati wa wazazi wangu kula matunda yangu? Na huu ndio wakati wa kuhakikisha najenga, tuondokane na mambo ya kupanga. Sasa cha kufanya, ngoja nikashauriane na mama nisikie anasemaje. Amka mama, utachelewa kazini au mvue na kudanganya. Unaona bado mapema, nimeamka mama, hadi nimeoga me. Naomba tuzungumze kidogo. Kumbe sikujua, nimeona kimya nikajua umelala. Ehe, unasemaje mwanangu? Eti mama, nilikuwa nafikiria mshahara miezi miwili ijayo tusiuguse, tutafute kiwanja, tujenge, tuondokane na mambo ya kupanga mama, ni wewe tu, maana mshahara ni wako. Mimi naweza kupangia kweli, ingawa nafikiria hilo ni wazu jema sana. Nasikutegemea, ungeweza ungewaza huko mwanangu. Nakwambia ndoto zako zitimie. Asante mama. Ninachoomba, naomba tujibane katika matumizi, tufanye kama sijapata kazi. Tukumbuke msemo usemao mchumiajiwani ulia kivulini, tujiteze sasa ili baadaye tuishi kwa raha. Sawa mwanangu, nafurahia sana. Nenda kazini, usije ukachelewa. Julieti, sogee hapa nikwambie kitu. Nimepata nyumba kali maeneo ya Masaki, inalipiwa kwa dola, ila ni izuri ni lazima nikupeleke, lakini hela yangu imepungua. Nataka nikamwambia Rita nikopeshe, lakini rafiki yangu, inaendana kabisa na hadhi yangu. Mm, mbona naangalia kama sanamu? mm -hmm. Nimekosa ajibu. Da, ndugu yangu, sasa na ilo gari lilokuwa unataka kununua? Hey, mwenzangu unanitisha Kwani siungekana wazazi wako na wadogo zako wasaidie au? Ah, na wao unanichosha. Sasa gari si nitanunua, kwani naacha kazi? Na hao ndugu na hao ndugu sijui wazazi, kwani umeambiwa na- naacha kuwasaidia? Nitawapa kinachowastahili bwana hey. Haya bwana, mi nilikuwa nauliza kwa heli basi, mi naenda. Haya, oh, poato anana kesho. Usijali, wale watu wakishavuta umeme nasi takuwa rahisi. Usiwaze sana. Ni kweli mama, nafurahi kwamba tupo katika nyumba yetu sasa. Naweza kunua gari, lakini ngoja kwanza, unajua leo tuna kikao ofisini na tunatakiwa kujaza mikataba mipya <laughs> Julieti, poa. Umekuja rafiki yangu ni nini sasa? Mbona unanitisha umekaa nje? Mkutano umeisha? Mkurugenzi amesema ni msubiri hapa nje. Ni mimi tu na pamoja na madereva wawili. Tumeambiwa sisi Atutaendelea na mkataba lakini, naona ananionea, kwani siku zile alivyosema nisije kazini. Nimeelewa bwana, nilimsikiliza na sikujarudia tena. Je, nifanyeje? Julieti, pole sana. Nimesikia tangu juzi pia wanajadili kuwa hata ufanisi wako wa kazi kwa unashuka siku hadi siku. Nafikiria ni haya mapombe, inabidi ubadilike rafiki. mm-hmm Mumsikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha ya kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya Kila mtu ana hadithi yake. Catherine John, naishi Arusha, mtao Ngalmiteli hapa nilipo. Ni msichana wa miaka ishirini na tano, lakini nilivyo, niko kama mtu wa miaka arobaini. Shida nyingi sana nimepitia, mpaka nikafikiani sitamaniki kwa kweli nilivyokuwa na miaka kumi na saba, akakutana na mwanaume nikaishi naye, kanibebesha mimba. Wakati amenibebesha mimba, alivyojua nina, nina mimba akatoweka. Nimelea mimba nimekuja nime, nime kujifungua mtoto mpaka akafikia miaka miwili, yule mwanamume akarudi kurudi, akaja akaniomba msamaha kwa kusema kuwa alienda kutafuta maisha, lakini cha kushangaza alienda kutafuta maisha lakini akuja chochote kwa kuwa yule ni binadamu wenzangu, nikamsamehe tukaendelea kuishi. Wakati umeendelea kuishi, akaja akanibebesha mimba nyingine. Alivyonibebesha mimba nyingine, akatoweka tena kwa mara ya pili. Akarudi tena mtoto akiwa na miaka miwili. Alivyorudi mtoto alipokuwa na, na miaka miwili, nikajua labda nikimsamehe safari hii hatani hata kosea tena, nikamsamehe tukaendelea kuishi. Aliporudi mtoto akiwa na miaka miwili, nikajiuliza, je, nifanyaje ili ni niwe na maisha mazuri? Nilikaa chini nikafikiria sana, nikiangalia yule mwanaume alikuwa hana malengo na mimi, alikuwa hana mbele wala nyuma, alikuwa akimtegemea mimi pamoja na wala watoto. Kwa kweli, ilinibidi kaze moyo kuvumilia maisha yayo, lakini ilifikia kipindi nikashindwa. Ndipo nilipoamua kwenda kwa mzazi wangu ambaye alinipa mtaji. Mtaji wenyewe ulikuwa ni shilingi elfu elfu saba. Ili elfu saba nilienda kwenye masoko haya ya nyanya, nikachukua nyanya, nikaanza kuuza kwenye ungo. Nikanapata na hela ya kula, hela ya kuwanunulia watoto mafuta, hela ya kuwavisha, ingaa walikuwa wavai sana. Siku zilisonga, hatimaye nikaanza kuuza viatu. Nimeanza kuuza viatu vya kina dada, nikaja nkaingia kuuza viatu vya kina baba. Hatimaye nikaanza kufungua madeli, madeli ya nguo, nikaanza kuuza nguo. Kwa kweli biashara ilinilipa. Nikajiuliza, je, nifenyeje? Fenyeje pona nina, nina pesa kiasi fulani cha kutosha, ndio nilipoamua kununua kiwanja. Niliponunua kiwanja pale nikajenga banda kubwa kwenye kile kiwanja banda la mambao nika nauza, pamoja na kuuza nguo, lakini nilikuwa nauza na chakula. Wakati nikiuza chakula, nauza nguo, nikapata watu wa kunisambazia nguo zangu pamoja na chakula. Hatimaye nikajenga nilijenga vyumba vya rum mbili na kibanda kidogo cha kuwekea vitu vyangu ambavyo nilikuwa nikichukua kuchukua kwa wafanyabiashara wa huko na kuweka pale ndani kwa kipindi fulani, ili kuepuka mlolongo mkubwa wa kuanza kuzunguka bidhaa fulani hamna kwao. Mimi zile bidhaa zikipotea, mimi ndo ninazo. Mpaka leo naishi vizuri. Na, na familia yangu nzuri. Na yule mwanaume alinikimbia mara ya tatu. Aliporudi sikumkubalia tena, kwa kuwa nilijua yule ndio anayenishusha kimaisha. Sikumkubali hata kidogo. Hapa nimefika kutokana na maamuzi magumu na niliyoyafanya na mpaka hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo, nikikuaga kutoka Washington, mimi ni Mary Mgawe, na kusii usikose kujiunga nasi tena.