ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Haujambo msikilizaji, popote pale unapotusikiliza ninayokukaribisha hivi sasa naitwa Mkamiti Kibayasi, na mimi ni Idi Ligongo. Leo Ijumaa, Aprili 10, mwaka 2015 tunasikika katika 107.5 FM na Nairobi, Kenya, 98.1 Ikweta FM Kisumu, 94 94.9 VOA FM Bujumbura na masafa mafupi kwenye mita bendi 19 22. Karibuni nyote. <tune> Katika habari tulizokuandalia hivi sasa ni pamoja na Rais Barack Obama wa Marekani na Raul Castro wa Cuba wafanya mazungumzo kwa njia ya simu kabla ya mkutano wao. Na katika live talk leo tunazungumzia changamoto za kukabiliana na ugaidi huko Afrika Mashariki kufuatia shambulizi la Garissa. Wanafunzi wa Afrika Mashariki watoa wito gani kwa jamii? kutoa rambirambi zetu za pole kwa wale wanafunzi wenzetu waliopatwa na msiba kule Garissa. Mimi ni mwanafunzi University of Nairobi, Muislamu, Mkristo, Muhindi, sote ni wa Kenya, sote ni wamoja. Basi msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu ambapo tunapatikana katika laini ya simu ukianza na plus 2026193151 lakini, kwanza unasomewa habari za dunia na Idi Ligongo. Maafisa wa Cuba na Marekani wanasema rais wa Marekani Barack Obama na mwenzake wa Cuba Raul Castro walizungumza kwa njia ya simu kabla ya tukio la kihistoria watakapokutana katika mkutano wa mabara ya Amerika unaoanza leo Ijumaa huko Panama City. Afisa wa ngazi ya juu, wa ngazi ya juu wa White House ameiambia Sauti ya Amerika kwamba marais hao wawili walizungumza siku ya Jumatano kabla ya rais Obama kuondoka kwenda nchini Jamaica na Panama. Vile vile naibu mkurugenzi wa shirika rasmi la habari la Cuba pia alithibitisha mazungumzo hayo. Shirika la Msalaba Mwekundu linasema limefanikiwa kupeleka msaada wake wa kwanza wa matibabu ya dharura nchini Yemen, ambapo kampeni ya mashambulizi ya anga inayoongozwa na Saudi Arabia haielekei kumalizika. Ndege ya mizigo iliwasili leo mji mkuu wa Yemen, Sanaa, ikiwa e imebeba zaidi ya tani kumi na sita za shehena za dawa na vifaa vya matibabu, kwa mujibu wa msemaji wa kamati ya kimataifa ya Msalaba Mwekundu. Msalaba Mwekundu na makundi mengine ya misaada yamekuwa yakijaribu kwa wiki kadhaa kupeleka misaada ya dharura katika nchi hiyo ya Guba ambapo waasi wa Kishia wa Hodhi wamekuwa wakipigana na vikosi vinavyomtii rais wa nchi hiyo. Vyombo vya habari vya Marekani vinasema Bi Hillary Clinton atatangaza rasmi nia yake ya kugombania urais katika uchaguzi wa mwakani siku ya Jumapili. Bi Clinton ambaye ni waziri wa zamani wa mambo ya nje atatangaza kampeni zake katika mchakato wa chama chake cha Demokrat wa kumteua mgombea wake kupitia video itakayowekwa katika mitandao ya kijamii. Vyanzo vinavyojua mipango yake vimeweka wazi suala hilo kwa vyombo vya habari vya Marekani, wanasema atatembelea majimbo ya mwanzo ya upigaji kura, ikiwemo Iowa na New Hampshire. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, ikitangaza kutoka Washington DC. Maafisa wa serikali ya Siria na baadhi ya makundi ya upinzani wamekamilisha mazungumzo hii leo huko Russia, kukiwa hakuna ishara ya mafanikio juu ya namna ya kumaliza miaka minne ya vita vya wenyewe kwa wenyewe. Ilikuwa ni duru ya pili ya mazungumzo yasiyofa yasiyofanikiwa kwa sehemu kubwa juu ya kuleta amani nchini Siria yaliyoandaliwa mwaka huu na Urusi, mshirika wa karibu wa rais wa Siria Bashar al Assad. Kufuatia mazungumzo hayo, kiongozi wa upinzani Kadri Jamil, ambaye anaongoza kundi la Series Popular Front for Change and Liberation, alizungumza juu ya umuhimu wa kuwepo na mkutano mpya wa kimataifa juu ya amani. Mjumbe mwingine wa upinzani Samir Aita hakukubaliana na wazo hilo, akisema wa Bwana Asad amepoteza nafasi ya kupatikana suluhisho la kisiasa. Mjitoa muhanga aliyetumia gari alilenga msafara wa vikosi vya Marekani mashariki mwa Afghanistan mapema leo Ijumaa, maafisa wanasema raia wanne waliuliwa na wengine kumi na wawili kujeruhiwa vibaya. Kundi la Taliban limedai kuhusika na mashambulizi hayo ambayo yalifanyika karibu na uwanja wa ndege wa Jelalabad, mji mkuu wa jimbo la mashariki la Nangkar. Msemaji wa muda wa polisi amesema waathiriwa wote walikuwa ni raia wa Afghan na kwamba hakuna mwanajeshi wa Marekani aliyejeruhiwa. Mahakama moja ya Pakistan imemwachia mtu anayetuhumiwa kupanga mashambulizi ya mwaka 2008 huko Mumbai ambayo yaliua watu 166. Zaki Ur Rehman Lakhvi, kamanda mwandamizi wa kundi la wanamgambo la Lashkar e Taiba lenye makao yake Pakistan, aliachiwa kwa dhamana hapo jana, maafisa wanasema. Wakili wake Malik Nasir Abbas alisema hajui ni mahala gani atakwenda mteja wake Lahvi. Amekuwa jela tangu Februari mwaka 2008 baada ya yeye na wenzake sita kushtakiwa kwa kuhusika na shambulizi, shambulizi lililodumu saa moja kwenye mji wa biashara wa India mnamo mwaka 2008. Na waziri wa ulinzi wa Marekani Ashton Carter ambaye aliwasili jana Korea Kusini anasema jeshi la Marekani linajiandaa kupeleka silaha mpya katika kanda hiyo ikiwa ni pamoja na ndege za mashambulizi zisizoonekana kwa rada na aina mbalimbali za manuari, lakini bado haikuwa tayari kuzungumzia mpango wa kupeleka kwa mfumo huo wa kisasa wa makombora ya ulinzi. Baada ya mkutano na wenzake wa korea kusini, kata aliwaambia mkutano wa pamoja wa waandishi wa habari leo kwamba mpango wa kupelekwa kwa mfumo wa makombora ya Terminal High Altitude Area haukuwa kwenye ajenda ya Washington. Haikuwa na taarifa kamili za kuzungumzia suala hilo kupelekwa kwa mfumo huo kwa mtu yoyote yule duniani. Na msikilizaji, karibu katika live talk kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC. Kama tulivyokueleza hapo awali, leo tunazungumzia changamoto za kukabiliana na ugaidi Afrika Mashariki. Msikilizaji, kwa mara nyingine tena, katika siku kadhaa zilizopita, Kenya imeshuhudia shambulizi la kigaidi katika chuo kikuu cha Garissa kilichopo Garissa, kaskazini mashariki mwa Kenya, ambapo kundi la wanamgambo wa Al-Shabab lilidai kuhusika na shambulizi hilo lililosababisha vifo vya wanafunzi wasiopungua 150. Kundi la Al-shababu limekuwa likilalamikiwa kote duniani kwa kufanya mashambulizi yanayoangamiza vifo vya watu pamoja na kuwaacha watu na ulemavu wa maisha na kusababisha uharibifu wa mali. Lakini pia kundi limeshawahi kushambulia maeneo mengine jirani na Kenya kama vile Uganda. Basi hivi punde katika live talk tunazungumzia changamoto za kukabiliana na ugaidi huko Afrika Mashariki. Nambari yetu hapa studio, iwapo unataka kushiriki msikilizaji, unaanza na plus 2026193151. Narudia nambari ya simu hapa studio, iwapo unataka kushiriki au kutoa maoni yako, wewe msikilizaji, tupigie plus 2026193 3151 ninayekuendeshea kipindi hiki naitwa Mkamiti Kibayasi, nikishirikiana naye Idi Ligongo. Vilevile, washiriki nitakaokuwa nao hadi mwisho wa, wa kipindi hiki ni Kasuja Onyonyi, mchambuzi kutoka Kenya, na Faraja Kiobya, mchambuzi kutoka Tanzania. Pamoja na wachambuzi wengine, tutawapata na kukueleza msikilizaji, hivi punde. Wasikilizaji mliopo katika laini ya simu, karibuni kwa kushiriki. Mnanisikia mna Faraja Kiobia na Kasuja Unyonyi. <coughs> Nashukuru sana basi. Tu, tuanze a, mjadala wetu kama tunavyofahamu, basi ni miaka miwili sasa tangu rais wa Kenya Uhuru Kenyatta na ushirika wake wa Jubilii kuongoza nchi lakini mashambulizi ya kigaidi nchini humo yamezidi kuongezeka na kuchukua sura mpya. Nini maoni yako? Nianze na wewe Kasuja Onyonyi nam, vilevile kabla ya kuja kwako Kasuja Onyonyi naambiwa kuna Maur Bwana Mwaka naye pia amepatikana katika live talk hii ya leo na kukaribisha Bwana Maur. Basi nianze na wewe Bwana Kasuja Onyonyi, kama nilivyoeleza, ni miaka miwili sasa tangu Rais Uhuru Kenyatta shika madaraka nchini Kenya, lakini kumekuwepo na mashambulizi ya kigaidi ya mara kwa mara yakiongezeka nchini humo na kuchukua sura na mtazamo tofauti. Maoni yako ni nini? Asante sana kwa nafasi hii kuzungumza juu ya bahala huu, kwamba tumekuwa na vita vingi sana vya ugaidi katika nchi ya Kenya tangu Rais Uhuru Kenyatta akiwa ngozini, lakini cha mno hasa Wakenya wanauliza ni je, ipi kwa minajili ya kukomesha masha wangu, naona kwamba serikali inastahili weka rasilimali ama iweke rasilimali yake katika silaha na ma ya ujasusi kwa sababu hapo ndi tunalegea hapo. Hawali kwa miaka ya themanini, miaka tisini, ujasusi wetu ulikuwa wa hali ya juu sana ambazo visa kama hivi vingegundu haijatendeka na mimi lakini. Kasuja, Kasuja, sidhani kama unanisikia vizuri basi kwa sasa hivi naona uh, laini ya simu ya Kasuja Onyonyi haisikiki vizuri basi tunaelekea kwake Maur bwana Maka. Bwana Maur kwa upande wako wewe una maoni yapi juu ya mashambulizi yanayojirudia mara kwa mara na kutoa mtazamo tofauti huko nchini Kenya? Naam, asante sana dada. Uh, maoni yangu kuhusu swala hili ni kwamba Uh, nchi ya Kenya kwa sasa lazima tukubali jambo uh, lisilo na la mjadala. Ni kwamba ina tatizo la kukaa kupakana na nchi ambazo zina misuko suko ama matatizo ya ndani ya kisiasa, ambao matatizo yale ya au misuko suko ile inakuwa kwa kiasi kingine, inakuwa haina budi ku ila kuathiri nchi yetu kwa mfano, patakapokuwepo na msukosuko wowote ule wa kisiasa au wa hali ya kiusalama katika nchi ya Tanzania, bila shaka, Kenya itaathiriwa, kwa sababu kunao Wakenya ambao kuwa ni Wakenya na ni wa Tanzania. Ukiangalia jamii za Wamasai hapo mpakani, kuna wale ambao wanavuka huku na kuvuka na sehemu ile kurudi. Kwa hivyo jambo hilo itakuwepo. Kwa hivyo kuwepo na msukosuko kwa hali ya ya kijamii, ya kiutawala, ya kisiasa katika nchi ya Somalia kumeathiri Kenya pakubwa sana, kwa sababu ku Kenya inao watu ambao kuwa ni wa Kenya, japokuwa wana asilia ya kijamii ya mfanano ya wale watu ambao wako nchi ya Somalia, na nchi hii inaathirika sana kikisha kuwa ile ambayo yanapatikaniwa kule mapungufu yale ambao yanapatikaniwa nchi ile miondoko ambayo inatokana na maana na mapungufu yale yanakuja kukumba nchi yetu kwa namna moja ama nyingine, ambao hatuna budi lazima kujitahidi kuona namna gani ambayo tunaweza tukakabiliana nayo. Asante sana bwana uh, maur bwana Maka. Nije kwako Faraji ya Kiobia, nataka na nikuulize swali hilo hilo. Ukiangalia, ni miaka miwili sasa tangu rais Uhuru Kenyatta alipoingia madarakani na kuiongoza nchi ya Kenya na matukio ya ugaidi yameendelea kutokea hapo nchini Kenya, na kikubwa zaidi pengine kundi hili la alshababu wamekuwa wakisema ni kwa sababu majeshi ya Kenya yapo ya nchini Somalia. Sasa unadhani kwamba kuna hali fulani ambayo tunaweza kusema kwa namna moja ama nyingine ya kutokuwa makini zaidi kuweza kukabiliana na hali za ugaidi hapo Kenya? Mimi nachodhani uh, ni si swala la kutokuwa makini, lakini kikubwa, unajua Bwana Idi, ukiangalia kwa nchi zetu za Afrika ya Mashariki, mambo haya ya ugaidi uh, na kujitoa mhanga kuteka wa, watu ama wanafunzi ama kuua wanafunzi uh, ni vitu vigeni kwetu. Hatujawahi ku experience vitu vya aina hii huko nyuma. Sasa mimi na, na napenda kusimlaumu bwana bwana bwa Kenyatta ama kumnyoshia kidole kwamba ameshindwa kudhibiti ama ameshindwa kuzuia, lakini tuangalie aina ya changamoto ambayo anakutana nayo. Mfano kwa bwana Bwana Yoweri Museveni, je, haya angekuwa ametokea nchi kwake, sisi wengine tungeonaje? Ama ingekuwa imetokea Tanzania, sisi wengine tungeonaje? Kwa hiyo si swala la kwake yeye kushindwa kudhibiti, lakini ni ugeni pia wa aina ya mambo yenyewe ambayo yanatokea kwa sasa aa, ni swara uh, iliyokuwepo ni kwamba mambo haya yamekuwa ni makubwa kidogo kuliko uwezo wetu wa, wa, wa, wa masuala ya kiusalama, lakini mimi naamini kabisa kwamba bwana Kenyatta ana uwezo uh, wa kukabiliana na swara hili kwa sababu ni, ni, ni kiongozi mahiri, ni kiongozi mzuri na ni, ni, ni, ni mmoja kati wa ya washabiki wake ko, naamini ana uwezo wa kukabili, lakini uh, swara ni ugeni tu wa haya mambo na yametokea ya kipindi ambacho hatujajipanga ama East Africa ama Bwana Kenyatta hakuwa tayari kuhusu masuala hayo. Asante sana, asante sana Bwana Faraja Kiobia, lakini, la sana uh, lakini umezungumzia kwamba kuna hali ya ugeni wa kupambana na masuala ya ugaidi na tunafahamu kabisa mwaka elfu moja mia tisa eh, tisini na nane tulipata mashambulizi ma, ma, ma, hapo Nairobi na Dar es Salaam, hali kadhalika kwa wakati mmoja, na nchi ya Marekani imekuwa ikijitolea kutoa Uh, utaalam ama msaada wa utaalam wa namna ya kupambana na ugaidi, na ni miaka kadhaa sasa imepita. Sasa unaposema kwamba eh, pengine tuna kuna ugeni wa, wa namna ya kukabiliana na masuala ya kigaidi inashindwa kuelewa, labda nirejee kwako bwana Mauru, bwana mwaka Bu buana... na, ma sana, mimi nafikiri ningependa kuanzia tena kwa swali lako ulipoliuliza vizuri zaidi ya kwamba uh... Huende kama je, hili swala la Kenya kuwa na majeshi yake ndani ya Somalia ndiyo changamoto ya kusababisha ma- mavamizi haya ambayo anaathiri Kenya? Mimi nakuambia moja kwa moja, la hasha. Kenya kuwepo Somalia haijawa ndio sababu nye, ya, ya, ambayo ya kuwa ati tutoke Somalia basi hawa wataanza kutushambulia, kwa sababu Kenya kwenda Somalia kwanza walituita wenyewe Wasomali kule ndani ya Somalia walianza kushika watalii wetu Lamu walianza kushika familia yetu Mombasa na sehemu zikilezo, janga ni ka njooni sasa. Wanatuingiza katika hali ya kitoto ya mtoto mdogo, nakutukana na mtu mzima, ukimgota kwaambia nione, ukimwacha muogopa. hiyo ni one, muacha, hali ya upuzi. alafu isitoshe Kenya kupigwa ama kuahiriwa kwa kiasi, hata si masaala ya ugaidi ni masala ya uhaini una tofauti ya ugaidi na uhaini. Ugaidi malango, ni mtu mwenye malengo, ni terrorist ambaye ana objective, ana make statement. Huyu ni haini, hana statement yote, ana meki, anafurahia, ana anasherehesha mauti tu. Kwa sababu ikiwa Kenya iko ndani ya Somalia na majeshi wa Kenya wameingia Somalia, tena kwa nidhamu ya hali ya juu, wameenda na madawa, wameenda na chaki kufundisha watu, wanashika bunduki na adabu, wamekuwa maarufu kule, tena mpaka mwisho wameingia kwenye magendo yao wao wenyewe. Sasa makosa ya wa wakenya kuingia ndani ya Somalia ikiwa wanashirikiana na magendo yao nini? Je, tuangalie. Waethiopia wako ndani ya Somalia ama wamekuwa wakienda ndani ya Somalia, na Waethiopia wakienda ndani ya Somalia hawaendi lelemama, wala hawaendi kupapasa, wanaenda wanapiga, wanazuru, wanaharibu, wanavuruga, wanafanya kila kitu. Mbona mpaka sasa Wasomalia hawa wenye hasira tu kwa sababu ya nchi yao kuingililiwa na wageni, mbona hawajatoka wakenda wakapiga bisababu hata siku moja? Mbona hawajaenda wakawazuru Waethiopia hata siku moja? Asante sana Bwana uh, Maur Bwana Maka, tutarejea kwako hivi sasa. Pengine tuna msikilizaji ambaye amejiunga nasi eh, kushiriki mjadala wa leo. Msikilizaji wetu, hebu tuulize, hebu tueleze ama una swali ama una, una una maoni. ni Salim kutoka Kahama, Tanzania. ni fundi Hamisi, Kigoma wa Tanzania. Oh, fundi Hamisi, asante sana bwana fundi Hamisi. habari za Kigoma? Endelea na mshukuru Mungu Bwana. mimi na na, na, na mawazo kwamba kwanza nianze na na changamoto za kukabiliana na ugaidi barani Afrika, hasa hizi mataifa ya Afrika Mashariki. Nadhani kwanza serikali zetu zinapaswa kuwa makini. Hakuna mtu ambaye a-anakubaliana na matendo yanayofanya na kama kuna mtu magaidiinauna changamoto inakuja kwamba ni njia zipi zinazotumika kukabiliana na na magaidi yao, sababu ukiangalia sasa hivi kulingana na mashambulizi yameendelea nchini Kenya pale, kuna, kuna, kuna, kuna mchangaji hapo anaongea kwamba inaweza sababishwa na na serikali ya Kenya kupeleka wanajeshi wake nchini Somalia. Hilo linachangia hilo linachangia kabisa, kwa sababu ukiangalia si Tanzania tu ni jirani na Kenya, ila hakuna tukio hilo lilishawahi kutokea hapa Tanzania na wala hakuna tishio lolote, kwamba Alshababu hashawahi kutoa tishio kwamba tuna, tuna, tuna, tuna, tuna mpango wote wa kushambulia Tanzania au hata serikali ya Marekani ishatoa tahadhari yoyote kwa Tanzania kwamba kuna kuna shambulio lote inaandaliwa kumshambulia Tanzania hiyo hiyoiiio. Ila kulingana na na na na nani nani serikali ya Kenya kupeleka vikosi vyake pale nchini Somalia, basi kuna changamoto hizo, na mi nadhani usiwakati sasa, sababu kuna wanaharakati nchini Kenya na wananchi nchini Kenya wanaishinikiza serikali ya Kenya itoe majeshi yake nchini Somalia. Sasa mi nadhani usiwakati serikali ya Kenya iwakilize itoe wale wanajeshi nchini Somalia ili tuoneje alshababu wataendelea kushambulia Kenya, basi mataifa mengine ya ungane, mataifa ya Afrika ya ungane, wawezi kuwapiga alshababu. Ila kama utaendelea na serikali ya Kenya itaendelea kuweka vikosi vyake, ni kitu gani ambacho serikali ya Kenya inafuata kwa Somalia hapa? Kuna vitu inafuata au kuna kuna kuna, kuna, kuna kitu kingine wamewekeza pale ambao wanaona kwamba alshababu wanashambulia kitu ambacho sisi ni serikali ya Kenya tumewekeza nchini Somalia? Hakuna. Kwa imefika wakati serikali ya Kenya itoe majeshi yake nchini Somalia, tuone alshababu wataendelea kushambulia Kenya kama itaendelea kushambulia basi wataungana mataifa yoyote waweze kupambana na alshababu. Apoeta hadhari kwa hata vijana, kwa sababu kuna vyombo vya habari hapa Tanzania, kuna hii skuli tatu wameripoti kwamba kuna baadhi ya Tanzania wanasemekana wamejiunga na alshababu. Wajua vijana sisi tuache, kama ni tamaa basi naona tamaa zetu tuziweke pembeni. Unaona hivi vikundi vya kijahidi sio vizuri, tunaziweka katika familia zetu katika hali mbaya, katika hali ambayo yani haisiotazamika katika katika jamii na vikosi vya usalama. Tupendwa hapa Tanzania mii niseme katika kupambana swala hili niangalie leo makini, tusiangalie imani ya mtu, tusiangalie itikadi ya mtu, tusiangalie kama mtu anaonekana ana yani, ipo katika muonekano gani, ipo katika itikadi kali, ipo katika siasa kali. Tunashukuru sana kusura basi, basi fundi ya misi kwa maoni na mchango wako katika live talk hii ya leo. Basi nirudi tena kwenu washiriki, nikigeukia kwako, uh, bwana Mauru, bwana Mwaka, kama ulivyomsikia mshiriki mwingine amesema matukio haya pamoja na bwana Kasuja Unyonyi, tunaambiwa yupo katika laini ya simu. Kama nilivyosema hapo awali kwamba kuna mshiriki amesema matukio haya ya ugaidi kwa nchi zetu za Afrika Mashariki yanaonekana kuwa ni mageni, lakini hebu tuangalie ile tukio lililotokea Garissa wiki iliyopita pamoja na kwamba ndiyo tunayeangalia ni matukio mageni kwa nchi zetu, lakini serikali zilizopo madarakani zimekuwa zikipewa onyo kutoka katika serikali za mataifa ya nje kwamba kutakuwepo pengine na uwezekano wa kufanya wa kutokea shambulizi, lakini serikali hazichukui hatua zozote. Hii mnadhani inasababishwa na nini? Nikianza na Maur bwana Maka. Asante sana. Moja kwa moja nitakwambia, hasa Kenya tunao matatizo ya kuzembea katika kazi, kukosefu uzalendo katika kazi na watu wengi pia wameajiriwa katika katika taasisi za uwekezaji wa usalama tu kwa sababu ya kupata mshahara, lakini sio kwa sababu ya kugawa huduma ya usalama. Tunakuta hata watu wengine, matokeo kama yale yanatokezea, bali ya kuwa tayari kuwa ready for deployment, unafikia jamaa anaanza ku negotiate allowance. Hiyo ni msiba kwa tukuwanahusishi wa Afrika, kwa sababu huwa hatudhamini maisha yetu wala ya wenzetu walakini, tunapozungumza masuala ya mponyo wangefanya nini? Kwa sababu anayekuvamia humjui, hujui atavamia vipi, atavamia lini. Lakini kile ambacho kinatakikana kuzingatiwa, ambacho ni muhimu, unapovamiwa ni kitu gani cha kufanya, au ni kufanyika namna gani? Sasa so, so, tunatikitika pia katika wengi hawa Afrika tuko nao, unasikia nasoma, wanapelekwa college Sandhurst, wengine wanapelekwa Israel kufundishwa, lakini resource yetu ya kureact bado ndio inasikitisha kwa kiasi kikubwa lakini onyo peke yake, dadangu, haijatosha kuwa si pekee yake. Ikiwa umeonywa, unaweza kudhibiti maeneo yako kwa kiasi fulani, utajaribu, lakini alafu tena kuna kitu fulani ambacho kingine kinafanyika hapa Kenya ambacho cha kusikitisha. Wewe ushajua, umepeleka jeshi lako nchi ile, lazima ukirete basa zone. Unajua, ukipeleka kule na wale wanataka kufanya hivi, yale maeneo lazima uweke hali kutaka uweke hali fulani labana... Asante sana Bwana Mauru uh, Bwana Maka. Najua na kabisa Bwana Kasuja Onyonyi, umejiunga nasi hivi sasa. Tulikuwa na tunazungumzia namna ambavyo pengine mataifa ama serikali za mataifa ya Magharibi toa onyo, na serikali zetu za hapo Afrika Mashariki zimekuwa kwa namna moja ama nyingine, zinaonekana kwamba haziyachukuli kwa uzito mpaka pale tunaposhambuliwa. Sijui hili unalizungumziaje Bwana Kasuja. Kama, endelea Bwana Kasuja tunakusikia. Hili? Tunakupata vizuri kabisa mataifa za nje zilku-walipeana onyo kwamba kungekuwa na uwezekano wa mashambulizi lakini kile ambacho kinatokana ni kwamba coordination ya vyombo vya usalama hapa nchini kimekuwa ni tatizo kubwa sana. Maanake ikiwa hili jambo ama hii ilitolewa askari as polisi na watu wa ami, hawajui wajaai, hawajui labda, wakakalia hawajui, na kwa hivyo inatakikana coordination. Vikosi vya usalama viimarishwe ili mambo kama haya yakitokea, yashughuliwe ikiwe na ile inayostahili. Na kwa hivi sasa inaonekana kwamba ikipelekwa kwa idara fulani na ingine haijui, ndio changamoto ambayo vikosi vya usalama viko nayo sasa nchini Kenya. Asante sana bwana Kasuja, nirudi kwako kwa bwana Faraja. Na umesikia kwamba ni vijana ambao wamekuwa wakishawishiwa na si vijana kutoka pengine nchi nyingine, ni nchi ambazo zinazunguka za hapo Afrika Mashariki. Kuna kijana ambaye alikuwa ni msomi tu hapo chuo kikuu cha Nairobi, halikadhalika kijana wa Tanzania ambaye alikuwa ni msomi katika shule moja huko Dodoma, na wao wanatuhumiwa ama wanaonekana kwamba walishiriki kwa namna moja ama nyingine katika shambulizi. Unadhani ni namna gani mataifa ya Afrika Mashariki yanaweza kuwawezesha vijana kuweza kuepukana na kushawishiwa kujiingiza katika vitendo vya, vya, vya, vya msimamo mkali? Faraja? Naona Faraja Kiobia ameondoka, labda nirejeshe hili swali kwako, Bwana Maur. Bwana Maka, unadhani nini kifanyike kuweza kuwazuia ama kuwawezesha vijana kuweza kuepukana na wale watu ambao wanawashawishi kujiingiza katika vitendo vya kigaidi ama vitendo vyovyote vile vinavyohusiana na msimamo mkali, Maur? Naam, asante sana. Mimi nafikiria kama tungeweza kurudi katika ule mfumo wa mchaka mchaka kama vile wenzetu wa Tanzania walivyofanya kuwa watu vijana wanapofika miaka kumi na minane ni lazima wahusike katika huduma ya taifa. Wanapohusishwa katika huduma ya taifa maalum tena ya lazima kwa takriban miaka miwili mitatu hiyo inaweza kuchangia kwa kiasi kikubwa, kwanza kuondoa uvivu, upili kuondoa uzembe, tatu kujenga uzalendo, nne kujenga utaifa ndani ya mioyo yao, ili tuwe na malengo ma, malengo ya pamoja nchi kama Kenya kusema kuwa utasaidia vijana na haijaweza. Tuna wizara ya tuna wizara hapa Kenya ambayo inajiita ni wizara ya da, utamaduni. Haina utamaduni wowote wa kita, kitaifa inaowekeza. Hatuna lugha ya taifa, japokuwa Kiswahili tunasema lugha tu za Kenya. Hatuna hata lahaja ya Kiswahili ya Kenya, hatuna ni yani, kuna vitu vingi vinapungukiwa kuwekezwa. Alafu tukifanya vijana katika huduma ya taifa, alafu wanachanganywa changanywa kazi Garisa. Magarisa, kazi walokitogio wako Mombasa, dakika ya mwisho utakuta utajenga wa taifa, lakini huwezi ukanyima mtoto mafunzo ya madarasa, ama ukanyima mtoto mafunzo mafunzo ya ya madarasa ukanyima mtoto mafunzo ya madarasa ama ukanyima mtoto mafunzo ya sande skul kubwa, unatarajia awe Mkristo mwema ama, ama Mwislamu mwema, haiwezekani sasa unapotaka wataifa watu wenye malengo ya pamoja, watu wenye uzalendo, watu wenye kukinai na kutukia miondoko ya upuzipuzi kama hii isiyo na kifani chochote Rais Uhuru Kenyatta. Basi bwana Mauru, bwana Mwaka, sina nia ya kukukatiza, lakini nakushukuru kwa mchango wako. Endelea kuwepo katika laini ya simu. Msikilizaji, ni kwamba tunakamilisha matangazo haya ya nusu saa kwa njia ya redio, ambapo tunaendelea na matangazo haya kwa njia ya mtandao wa internet, www.voaswahili.com. Basi tukutane huko katika Live Talk. Kwa sasa kutoka hapa studio, mimi ni Mkamiti Kibayasi nikishirikiana naye Idi Ligongo, tunawaaga wasikilizaji wetu kwa njia ya redio.