Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Aida Isa na mimi ni Khadija Riami nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumanne asubuhi April 7 mwaka 2015. Karibuni katika matangazo yetu ya leo asubuhi. Tutawaletea ripoti kuhusu serikali ya uganda yaimarisha usalama ikiwa juhudi za kuepuka mashambulizi ya kigaidi. Je, wananchi wanasemaje? walahista imevurugika, kwa watu kama sisi tuliozoea kwenda out Sijui tutaendaje sababu kuna vitisho, kwa hiyo inabidi tu tukae ndani tusubiri. Vilevile vile, tuna ripoti kuhusu sherehe za Karume Day huko visiwani Zanzibar, kumkumbuka mwasisi wa mapinduzi na rais wa kwanza wa visiwa hivyo. Abed Aman Karume atakumbukwa kwa yapi? Zanzibar ilikuwa ina magorofa ya michezani haya ambayo yamejenga mzee Karume, viwanja hivyo vya michezo wamejenga mzee Karume. Zanzibar ndio katika kusini mwa jangwa la Sahara, TV ya kwe, ni nchi ya kwanza kuwa na televisheni ya rangi. Hayo ndio tuliokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukumbusha kuwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www.voaswahili.com. Lakini kwanza ni habari muhimu za dunia zikisomwa hapa na Khadija Riami. Katika habari za dunia asubuhi ya leo, maamuzi yasiyo mazuri yaliyofanywa na jumuiya ya kimataifa yameshindwa kudhibiti mauaji mabaya ya kutisha ya halaiki nchini Rwanda mwaka 1994 ripoti imebaini. Ripoti iliyotolewa jana Jumatatu, ikiwa sambamba na maadhimisho ya ishirini na moja ya mwanzo wa mauaji hayo ya halaiki, imetolewa na mkusanyiko wa kimataifa uliokutana mwaka jana huko The Hague. Mkutano huo ulifadhiliwa na Holocaust Memorial Museum ya Marekani na taasisi ya Global Justice ya The Hague. Waliokuwa walinzi wa amani, watafutaji wa amani na wafuatiliaji kutoka zaidi ya dazeni ya nchi walikusanyika kutathmini matukio na majibu ya kimataifa ili kujaribu kupata mwanga wa changamoto za leo. Ripoti hiyo ya kurasa mia mbili thelathini inatokana na mkutano wa siku mbili ambao ulizungumzia masuala mbalimbali ya kutia wasiwasi na jinsi ya kuusaidia mfumo wa kimataifa kufanya kazi. Majeshi maalum ya Ufaransa yamefanikiwa kumwachilia huru mateka raia wa Uholanzi ambaye alikuwa ameshikiliwa kwa zaidi ya miaka mitatu na wanamgambo wa Kiislamu. Jeshi la Ufaransa limesema Siak Rike aliachiliwa huru Jumatatu alfajiri, upande wa ndani wa kaskazini mwa Mali na alisafirishwa sehemu salama nchini Mali. Rais wa Ufaransa Francois Hollande amesema majeshi maalum ya Ufaransa hayakufahamu mahali alipokuwa mateka huyo pale walipovamia kambi ya wenye msimamo mkali. Ilikuwa ni jambo la kushangaza kwetu sisi, kwa majeshi yetu kuweza kumwachilia mateka huyo, kwa vile hatukuwa na habari zozote kuhusu kuwepo kwa mateka huyo, amesema bwana Holand. Maafisa wa jeshi la Ufaransa wanasema wanamgambo wawili waliuawa katika operesheni hiyo na wengine wawili walikamatwa. Ndege za kivita za Kenya zimeshambulia malengo katika nchi jirani ya Somalia siku kadhaa baada ya watu wenye silaha kutoka kundi la wanamgambo wa kisomali la Alshabab kuua watu 148 katika chuo kikuu cha Kenya. Jeshi la ulinzi la Kenya linasema mashambulizi ya anga yalilenga kambi mbili za Al Shabab katika mkoa wa Gedo uliopo kusini mwa Somalia. Msemaji wa jeshi la ulinzi la Kenya David Obonyo amesema jana kuwa kambi hizo mbili zimeharibiwa, ingawaji hakutoa idadi ya waliouawa. Mkazi mmoja wa eneo la Gandondawe ameiambia VOA kwamba mashambulizi ya anga yameua mifugo na kuharibu nyumba, lakini amesema wakazi hawajaona binadamu waliouawa. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta ameapa kujibu shambulizi la Al-Shabab kwenye chuo kikuu cha Garisa, mashariki mwa Kenya na rais wa Somalia ameisihi Kenya kuepuka kuchukua hatua wa za haraka wakati ikijaribu kuzuia mashambulizi ya mpakani yanayofanywa na kundi la Al-Shabab. Aida Isa anaisoma ripoti kamili. Rais Hassan Sheikh Mahmud amezungumza na idhaa ya Kisomalia Sauti ya Amerika siku kadhaa baada ya wanachama wa Al-Shabab waliokuwa na silaha waliwaua wanafunzi kadhaa katika chuo kikuu cha Garissa nchini Kenya. Bwana Mahmud amepinga wito wa baadhi ya wanasiasa wa Kenya wa kutaka wakimbizi wa kisomali warejeshwe au ukuta ujengwe kwenye mpaka wa Kenya na Somalia. Amepinga tuhuma kuwa wakimbizi ambao wengi wao wanaishi katika kambi za wakimbizi za Dadaab wanahusika kwa ukosefu wa usalama nchini Kenya. Hiyo siyo kweli, na yoyote ambaye amesema hivyo hauelewi vyema utamaduni wa Al-Shabab, amesisitiza Rais Mahmud na kuongeza kuwa mtu mmoja aliyekuwa na silaha alitajwa ni mtoto wa kiume wa afisa mmoja wa serikali ya Kenya, na huo ni mfano wa dhahiri kuwa hatokei kwenye kambi ya wakimbizi wala Somalia. Rais wa Somalia pia amesema ujenzi wa ukuta wa urefu wa takriban kilomita 680 kwenye mpaka wake na Kenya hauna maana. Rais ameeleza masikitiko yake makubwa kwa shambulizi la wiki iliyopita ambapo wanachama wa Al Shabab waliokuwa na silaha walivamia chuo kikuu cha Garisa na kuwapiga risasi na kuwaua takriban wanafunzi 150 kabla ya wao kuuliwa na majeshi ya usalama. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Mapigano makali yamepamba moto kusini mwa Yemen kati ya waasi wa kishia Wahuthi na majeshi yanayomtii rais wa nchi hiyo huku Msalaba Mwekundu ukikabiliwa na uchelewesho wa ugawaji wa haraka wa mahitaji yanayotakiwa. Wahuthi wamejaribu kuimarisha nafasi zao katika mji wa bandari wa Aden na upande wa magharibi. Mashahidi wanasema meli ya kivita ya kigeni imepiga malengo ndani na kuzunguka Aden, na mashambulizi ya anga ya ushirika unaoongozwa na Saudi Arabia umepiga kituo cha anga kilichopo kaskazini mwa mji na kuwalazimisha wapiganaji wa kihuthi kukimbia eneo hilo. Vyanzo vya afya vinasema zaidi ya watu 50 wameuawa mjini Aden katika muda wa saa 24 zilizopita. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa jana limetaka kuondolewa na kulindwa kwa takriban wakimbizi elfu kumi na nane wa Kipalestina waliokwama katika kambi ambayo imezingirwa na wapiganaji wa Islamic State karibu na Damascus. Afisa mmoja wa Umoja wa Mataifa ameielezea hali katika kambi ya Yarmouk ni mbaya sana na siki ya kibinadamu Mkuu wa idara ya Umoja wa Mataifa ya ahweni na ujenzi Pierre Krahenbul ameuambia mkutano wa dharura wa baraza hilo hapo jana kwamba raia waliokwama kwenye kambi wana wasiwasi mkubwa kuhusu kunusurika kimaisha. Akiongea kwa njia ya video kutoka Jordan, ameataka mataifa wanachama yenye ushawishi nchini Siria kufikiria kuandaa utaratibu mzuri wa salama wa kuondoa wale ambao wanataka kuondoka Yarmouk. Endelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Na habari iliyopewa umuhimu alfajiri ya leo ni kutoka huko nchini Uganda ambako sherehe za Pasaka zimekosa msisimuko wa kawaida jijini Kampala, baada ya polisi kutoa tahadhari kwa raia kutozuru maeneo ambayo kwa kawaida hushuhudia idadi kubwa ya watu wakati wa sherehe kutokana na tishio la kigaidi. Idadi kubwa ya watu wameamua kusalia nyumbani na kuto kujitokeza kwa sherehe za Pasaka licha ya maafisa wa usalama kushika doria katika maeneo kadhaa ya jiji. Mwandishi wetu wa Kampala, Kenneth Bwire, ana maelezo zaidi. Tahadhari mpya ya polisi kwa raia wa Uganda katika kuepuka mitego na mashambulizi ya magaidi ni pamoja na maafisa wa polisi kuwataka raia kutozuru maduka ya jumla na maeneo ya burudani yasiyo na maafisa wa usalama wa kutosha wanaoonekana kushika doria. Polisi pia wanawataka raia kuchukua tahadhari na kuhakikisha kwamba walinda usalama wanatekeleza wajibu kwa kumkagua kila anayeingia katika maeneo yenye idadi kubwa ya watu. Patrick Onyango ni msemaji wa polisi wa Uganda. Kama unaona usalama hautoshi fast, mwenyewe wewe ndio first line of security. Ngalia kama kuna security, kama kuna usalama, usiingie kwa fasi hiyo au usiende kwa fasi hiyo. Japo idara ya polisi ya kupambana na ugaidi ikisaidiwa na maafisa wa jeshi wameonekana kushika doria jijini, idadi ya watu wanaozuru maeneo ya burudani na kuingia maduka ya jumla imepungua kwa kiasi kikubwa, wengi wakihofia usalama wao. Wala walaisa imevurugika, kwa watu kama sisi tuliozoea kwenda out, sijui tutaendaje, sababu kuna vitisho. Kwa hiyo inabidi tu tukae ndani, tusubiri, sijui watapiga wapi wapi. Wantu hawajafurahia sana ya kwamba waliua wantu huko Kenya, na Kenya ni naiba yetu hapa, na sisi walituambia saa yote watatupiga. Sasa mtu kama mimi nilikuwa hapana, nataka kwenda kwa supermarket. saa yote watatupiga bomu huko, so nilikuwa nyumbani chachi, nikarudi nyumbani namna hii. Polisi wa Uganda pia wameeleza kuanzisha mikakati ya kuwanasa adui kwa kuwahusisha maafisa wake wasiovalia sare za kikazi ambao idadi yao kubwa wanashika doria katika maduka ya jumla, shuleni, makanisani, magari ya uchukuzi na katika viuo vikuu. Kwa ma university tumekusaweka watu mwenye hao waiko counter terrorism officers. Iko watu wengine kwa, kwa shule ama ya shule ya secondary tumeweka watu mwenye iko kwa civilian. Usalama umemarishwa nchini Uganda hasa baada ya agizo la Rais Yoweri Museveni mnamo siku ya Jumapili kutaka maafisa wake wa usalama kuhakikisha kwamba wanashika doria katika kila sehemu ya nchi kutokana na kutolewa ilani na ubalozi wa Marekani nchini Uganda kwamba wanamgambo wa Al-Shababu wanapanga kuishambulia Uganda. Kenneth Bwire, Sauti ya Amerika, Kampala <muchas> naendelea kusikiliza kumekucha Afrika na sasa tunaendelea na habari zaidi za dunia. Waziri mkuu wa Iraq Haidar Al Abadi anasema serikali yake itafanya kazi na mamlaka ya Kurdi kukomboa jimbo la kaskazini la Nineve kutoka kwa wanamgambo wa Kiislamu. Akiongea Jumatatu mjini Ibirbil, mji mkuu wa mkoa wenye utawala kiasi wa Kikurdi, bwana Abadi amesema serikali za Iraq na Kurdistan zinakabiliwa na adui mmoja. Rais wa wa Kurdistan nchini Iraq Masud Barzani, ambaye alizungumza pamoja na bwana Abadi, amesema pande zote zimekubaliana kuunda kamati ya wa wataalam wa kijeshi na usalama kuona jinsi ya kushirikiana kazi. Wanaume hao wawili hawakuweka ratiba ya mpango wao wa kulikamata tena jimbo la Nineve. Waendesha mashtaka na mawakili wa utetezi wanawasilisha hoja zao za mwisho katika kesi ya mshutumiwa wa mashambulizi ya mabomu kwenye Boston Marathon, Johar Zaneyev. Hoja zinalenga iwapo atanyongwa kwa jukumu lake katika shambulizi la Aprili 15 mwaka 2013 ambapo watu watatu walifariki pia alishtakiwa kwa kifo cha afisa mmoja ambaye aliuawa siku tatu baadaye. Kama jopo la mahakama litamkuta na hatia Zanayev, basi litasikiliza ushahidi kuamua adhabu yake. Upande wa utetezi unadai Zanayev alikuwa mwanafunzi wa chuo kikuu asiyekuwa na maamuzi pale alipokuwa akifuata ushawishi wa wenye msimamo mkali wa kaka yake mkubwa Tamelan, ambaye alifariki katika mapambano ya silaha na polisi siku nne baada ya mashambulizi ya mabomu. Rais wa Ukraine Petro Poroshenko anasema juma, amesema Jumatatu kuwa yuko tayari kuitisha kura ya maoni iwapo kutoa mamlaka zaidi ya kisiasa kwa mikoa ya nchi hiyo, lakini ameongezea alikuwa na uhakika kwa waukraine wengi watapiga kura kutaka kuwa na taifa moja. Bwana Poroshenko amewaambia wabunge ambao wana jukumu la kuandika rasimu ya marekebisho ya katiba ya Ukraine kwamba angependa kuhakikisha kwa kura ya maoni kwa muundo wa nchi hiyo itafanyika kama tume itaona kuna umuhimu wa kura kama hiyo. Bado rais amesema ukusanyaji maoni wa umma unaonyesha kwa asilimia tisini ya watu wa Ukraine wanaunga mkono muundo wa utawala mmoja. Amerejea kusema kwamba anapinga muundo wa shirikisho ambao amesema haufanani na madaraka nchini. Mpenzi msikilizaji, mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, matangazo yanayokujia moja kwa moja kutoka studio ya 15 ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Na sasa tunaelekea huko nchini Tanzania, ambako leo nchini humo wanaadhimisha siku ya Abed Karume, ambaye alikuwa mwasisi wa mapinduzi na rais wa kwanza wa Zanzibar. Katika kuadhimisha siku hii, kuna shughuli mbalimbali zinazofanyika kisiwani humo na Tanzania kwa ujumla. Mwenzangu Idi Ligongo amezungumza na naibu katibu mkuu wa chama cha demokrasia chama cha maendeleo Chadema, kisiwani Zanzibar, Bwana Salum Mwalimu, na kwanza akamuuliza je, Wazanzibari na Watanzania kwa ujumla wana mwenzi mzee Karume kwa jinsi inavyostahiki? Watu ambao wangepaswa kuonyesha na kuwaunganisha Wazanzibari kwa pamoja katika kumwenzi mzee Karume ni wale watu ambao wako, wako madarakani kwa maana ya kwamba watawala, na hawa ukiwaangalia sidhani kama kweli wana mwenzi inavyostahili mzee Karume, mtu ambaye alipigania utu wa Mzanzibari, mtu ambaye alipigania uhuru wa Mzanzibari, na mtu ambaye kwa gharama yoyote alikuwa tayari kulinda masilahi ya Mzanzibari nje ya mipaka ya Zanzibar, na jambo ambalo kwa kweli kwa sasa hivi hatulioni kwa uwazi zaidi na wala hatulioni kwa mapana yake likifanywa na watawala walio madarakani hivi sasa. Tukija kuzungumzia swala la Muungano ambalo limekuwa ni swala ambalo linazusha mjadala mkubwa, hasa kwa Wazanzibari na Watanzania bara ama Tanganyika, na hasa kuelekea kupatikana kwa hii katiba <laughs> mpya, unadhani mzee Karume leo angekuwepo, angezungumza nini kwenye swala zima la Muungano? Angekuwepo mzee Karume leo, kwa kweli asingekuwa mnafiki, angezungumza hadharani, angezungumza kwa uwazi, angezungumza kwa upana na kwa sababu alishalizungumza hilo na lilizungumza wakati ambako hatukuwa kwenye mchakato wa kupata wa waku, waku, waku, kutengeneza ama ku, wa kuunda upya katiba ya ya Tanzania. Lakini leo fursa imetokea ya kwamba tuko katika fursa ya kuzungumza vitu kwa upana ili kuweza kuandika katiba mpya. Sasa utaona tu kwamba watu wanapindisha pindisha maneno, watu wana- hawawai wa kweli, hawawai wa wazi. Watu wamekuwa ni kulinda maslahi yao binafsi na kulinda maslahi ya vyama badala ya kulinda maslahi ya Wazanzibari. Kama mzee Karume ninaamini angekuwepo leo katika fursa hii sio tu kwamba angesema basi kwamba koti hili linabana, angezungumza lugha nyingine zaidi ya kuhakikisha kwamba analinda maslahi mapana wa Zanzibari. Na tunapozungumza haya, mimi binafsi, na kama ambavyo ilivyo ni msimamo wa chama changu cha Chadema, lakini tunaamini katika kuwepo na muungano wenye kuleta uhai, uheshima, utu na uhuru kamili wa kila nchi inayounda huu muungano. Tukizungumzia hali ya kisiasa hapo visiwani Zanzibar ama Tanzania kiujumla, unadhani ni hali ya kisiasa ambayo inaridhisha ambayo inatoa taswira ya yale ambayo mzee Karume alikuwa akisisitiza kwa Wazanzibari na kwa Watanzania kiujumla. Kadri tunavyokaribia uchaguzi, ni wazi hali ya kisiasa Zanzibar inaanza kuvurugika. Na mzee Karume, kuna baadhi ya mambo alikuwa anayasema, alikuwa anasema umoja na mshikamano. Alikuwa ni mtu kabisa aliyekuwa anapenda umoja wa mshikamano, aliyekuwa anapenda kuwaona Wazanzibari wakiwa wamoja, wakiwa pamoja. Alikuwa anapenda kuwaona Wazanzibari wakiwa na furaha alikuwa anaona wazanzibari wakiwa na amani, na ndio maana mzee yule o, alikuwa akienda nchi za watu akiona jambo zuri analileta analileta Zanzibar. E, Zanzibar leo ilikuwa ina viwanja vya michezo vikubwa tu. Zanzibar leo ina viwanja vya, vya burudani kwa watoto Zanzibar ilikuwa ilikuwa ina maghorofa ya michezani haya ambayo amejenga Mzee Karume. Viwanja hivyo vya michezo amejenga Mzee Karume. Zanzibar ndo katika kusini mwa jangwa la Sahara, TV ya, eh, ni nchi ya kwanza kuwa na televisheni ya rangi. Hivi eh, ni vitu ambavyo Mzee Karume hakuvifanya tu kwa sababu alikuwa anapenda kuvifanya, alivifanya kwa sababu alikuwa anapenda kuwaona wazanzibari wakiwa na heshima. Huyo alikuwa ni Salum Mwalimu, naibu katibu mkuu wa Chadema akiozungumza na sauti ya Amerika. mambo mapya. mambo hipo mambo mapya, mambo msukumo mambo moto sana. Mambo pesa mambo sawa sawa, ungana nasi katika VOA Express kuanzia Jumatatu mpaka Ijumaa saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki jiunge nasi. Mashahidi wanasema meli ya kivita ya kigeni ilishambulia malengo ndani na kuzunguka mji wa kusini mwa Yemen wa Aden hapo jana, pale waasi wapiganaji wa kihuthi wakijaribu kuimarisha nafasi zao ndani ya mji huo na kadhalika. Upande wa magharibi, hali ya maisha inaendelea kuzorota kwa wakazi wa eneo hilo huku kukiwa na kukatika kwa umeme na upungufu mkubwa wa maji. Mwandishi wa VOA Edward Rane anaripoti kutoka Cairo na Aida Isa anaisoma ripoti kamili. Kanda moja ya video ilionyesha wapita njia wakijaribu kuwasaidia wakazi waliojeruhiwa na vipande pande vya vyuma katika mtaa mmoja wa Aden baada ya mji huo kushambuliwa na makombora. Vyanzo vya kiafya vilivyonukuliwa na vyombo vya habari vya Kiarabu vinasema zaidi ya watu 50 wameuawa mjini Aden katika saa 24 zilizopita. Wakati mapigano yakiendelea ya katika sehemu mbalimbali mbali kote nchini humo, mashambulizi ya anga ya ushirika unaongozwa na Saudi Arabia yamepiga makao makuu ya usalama na eneo jingine la kijeshi linalotumiwa na waasi wa Kihudhi katika mji mkuu wa Sanaa. Ghala ya silaha pia nayo ilishambuliwa na kuharibu madirisha na kusababisha majengo kutikisika. Televisheni inayomilikiwa na Saudi Arabia ya Al Arabia Iliripoti kuwa mashambulizi ya anga ya ushirika yamepiga kituo cha anga cha Al Anad kaskazini mwa Aden na kuwalazimisha wapiganaji wa Kihudhi kulikimbia eneo hilo. Wanajeshi wa Marekani waliondoka katika kituo hicho wiki kadhaa zilizopita na kusitisha operesheni zao za kurusha ndege zisizokuwa na rubani, yaani dron, dhidi ya wanamgambo wa Al Qaida na upande wa mashariki, katika jimbo la Abian, televisheni ya Al Arabia iliripoti kuwa wapiganaji wa kikabila wanaomtii Rais Abdurrab Mansur Hadi, ambaye ametoroka nchini na kwenda Riyadh, wamezunguka makao makuu ya kikosi cha 115 ambacho kilikuwa kinaungana na Wahudhi. Nayo televisheni ya Wahudhi ya Al masira Iliripoti kuwa ndege za kivita za Saudi Arabia zimetenda ukatili kadhaa katika mashambulizi ya anga usiku wa jana na kuonyesha kile ambacho kinaonekana kuwa wakazi wakivuta miili kutoka chini ya vifusi vya jengo katika ngome ya Wahudhi ya Saada. Kulingana na televisheni ya Al Masira, ndege za kivita za Saudi Arabia zilifanya mashambulizi takriban ishirini tangu Jumapili usiku huko Saada, kaskazini mwa nchi, kadhalika katika mji wa pwani wa Hodida na eneo la ndani la Dala. Wapiganaji wa Kihudhi kusini mwa nchi waliopo nje ya Aden wanasema wanawalinda raia na mali yao. Kanda ya video inaonyesha wahudhi wakisimamisha magari na kuyakagua, huku mpiganaji wa kihudhi akisema kuwa wanapambana na wanamgambo wa kiislamu wenye msimamo mkali. Huku mzozo wa kibinadamu ukiongezeka, msemaji wa shirika la kimataifa la msalaba mwekundu Maria Claire Fegal aliliambia shirika la habari la Reuters kuwa ushirika unaoongozwa na Saudi Arabia umeipa ICRC kibali cha kusafirisha vifaa vya afya na wafanyakazi nchini humo. Lakini hamna mashirika mengi na ndege za mizigo ambazo ziko tayari kusafiri kwenda kwenye eneo lenye vita. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kumbuka pia unaweza kutupata kwenye mtandao wa Facebook na vilevile vile kwenye tovuti, anwani yetu www voa swahilicom. Na sasa basi, karibu kusikiliza muhtasari wa habari ukisomwa na Hadija Riyami. Maamuzi yasiyo mazuri yaliyofanywa na jumuiya ya kimataifa yameshindwa kudhibiti mauaji mabaya ya kutisha ya halaiki nchini Rwanda mwaka 1994, ripoti imebaini. Ripoti iliyotolewa jana Jumatatu ikiwa sambamba na maadhimisho ya 21 ya mwanzo wa mauaji ya halaiki imetolewa na mkusanyiko wa kimataifa uliokutana mwaka jana huko the Hague. Majeshi maalum ya Ufaransa yamefanikiwa kumwachilia ya huru mateka raia wa Uholanzi ambaye alikuwa ameshikiliwa kwa zaidi ya miaka mitatu na wanamgambo wa Kiislam. Jeshi la Ufaransa limesema mateka huyo aliachiliwa huru Jumatatu alfajiri upande wa ndani wa kaskazini mwa nchi na alisafirishwa sehemu salama nchini Mali. Ndege za kivita za Kenya zimeshambulia malengo katika nchi jirani ya Somalia siku kadhaa baada ya watu wenye silaha kutoka kundi la wanamgambo wa Kisomali la Alshabab kuua watu 148 huko Garisa na ifuatayo sasa ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoeleza sera na msimamo wa serikali ya Amerika. Wizara ya Mambo ya Nje ya Marekani mapema mwezi Machi iliwatambua wanawake kumi duniani kwa kupata tuzo ya kimataifa ya wanawake jasiri. Walipewa kwa mchango wao wa amani, haki za binadamu na maendeleo ya kijamii. Kama tunapambana na changamoto zetu nzito duniani Lazima tuwajumuishe wanawake na wasichana kama wadau wakuu katika juhudi zetu, alisema naibu waziri wa mambo ya nje anayesimamia kitengo cha rasilimali nchini Marekani, Heather Higginbottom wakati wa hafla hiyo. Lakini mara nyingi wanawake hawana sauti katika masuala ya kisiasa au nafasi kwenye masuala ya kisheria. Mpaka sasa, sauti za wengi ni ngumu kuzidharau, kukuza sauti za wanawake. Watatu kati ya waliopata tuzo hiyo waliunda makundi ya utetezi. Mei Sabe Pio, ni mkurugenzi wa mtandao wa usawa wa jinsia huko Bama, muungano wa baadhi ya vyama tisa vinavyoshirikiana kutetea haki za wanawake. Amekuwa nguzo muhimu sana katika kuanzisha mpango wa kimkakati wa kitaifa kwa maendeleo ya wanawake, baada ya mlipuko wa hasia katika jimbo la Kachin mwaka elfu mbili na kumi na moja nchini Bama. B Mei alishiriki kuanzisha mtandao wa amani kwa jina Kachin Peace Network kwa ajili ya wanawake wa Kachin ili kuelimisha watu juu ya wale waliopoteza makazi yao na mahitaji ya wanawake waliopoteza makazi yao na kudai amani na suluhisho huko Bama. Sayaka Usakabe alipelekea mazungumzo ya kitaifa dhidi ya ubaguzi wa wanawake katika nguvu kazi ya Japan, kupitia taasisi aliyoanzisha Mtaharanet. Mmoja kati ya wanawake aliwasaidia, alishinda kesi kubwa ya kihistoria katika Mahakama Kuu Oktoba 2014 dhidi ya ubaguzi wa wanawake wajawazito. Bwana Osakabe ametetea haki za wanawake kwa kiasi kikubwa, na serikali ya Japan imechukua hatua kubwa za kusifiwa kupambana na suala hilo. Rosa Julieta Montano wa Bolivia ametumia muda mwingi wa maisha yake kutetea haki za wanawake na kuwalinda wanawake kutokana na ghasia za ngono na ukiukwaji wa haki zao. Miaka 30 iliyopita alianzisha taasisi isiyo ya kiserikali, ofisi ya sheria kwa wanawake, ambayo inatetea usawa wa kijinsia kupitia elimu na kwa kupeleka ushawishi kwenye sheria za umma. Taasisi hiyo imefanya kazi na bunge la Bolivia katika kuandika sheria ambazo zinawalinda au kuwasaidia wanawake, kama adhabu kali kwa wabakaji, kulinda haki za uzazi na zile za usawa wa kijinsia. Wapata tuzo hawa Wametuonyesha kinachowezekana wakati wanawake wanatetea haki zao na uhuru wao, alisema naibu waziri Higginbottom. Lakini pia wanaonyesha kwamba tuna safari ndefu kabla ya kupata haki na usawa kwa wote. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya sauti ya, ya Amerika iliyoelezea sera na msimamo wa serikali ya Amerika na hapa ndo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose ye kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo ya VOA Express kama kawaida, saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo na mwelekezo wa matangazo haya, Aida Isa, mimi ni Khadija Riyami nikisema kwaheri na ni asubuhi njema kutoka Washington DC.