Na majibu. Hamjambo, wapenda wasikilizaji, karibuni katika kipindi kingine cha maswali na majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Hapa studio, mimi ni Abdi Shakur Abud nikishirikiana hii leo na Idi Ligongo kuchambua barua zenu zinazoporomoka kwa wingi hasa katika ukurasa wetu wa Facebook. Endelea kutuma maswali yako, tutayajibu kama inavyostahiki. Basi, Idi, nani anatufungulia uwanja karibu? Asante. Uh, kabisa Abdul Shakur Abud, na kama unavyojua watu sasa hizi wanasherehekea sikukuu ya, ya Pasaka, uh, sherehe inayosherehekewa na Wakristo wa duniani kote. Na swali la David Wilbard wa Bukoba Tanzania, yeye anataka kujua nini maana halisi ya Pasaka. Anasema inasemekana ilianza kushirikiwa kabla ya Yesu kufariki, na pili, kwa nini inasherehekewa tarehe tofauti tofauti kila mwaka? Anasema mimi ninavyofahamu Wakristo wa Orthodox wanafuata kalenda tofauti kama vile Waislamu na Wachina na hivyo tarehe zinabadilika, lakini kweli, kwa nini katika kalenda hii tunayotumia sote inabadilika hivyo? Na swali hilo limeulizwa pia na Damas Cosmas wa Kasulu, Kigoma. Na Wani Sadek anauliza kwa nini Yesu alifariki ya hidi. Sasa hapo Yesu amefariki, hilo swala <laughs> zito <tis> hilo, utaanza kuulizwa kwa nini mama yangu, mjomba, shangazi, dada, nani kwa kwanini wamefariki. Nitawapa wataalamu wajibu swala hilo, manake mimi nitaingilia swala la tarehe na kadhalika. Kwa hakika idi, kufuatana na wanahistoria wa dini ya Kikristo, kuna mambo mengi yanayochangia hali hii. Kwa ufupi, wanaeleza kwamba Jumapili ya Pasaka husherekewa kwa ajili ya kufuka kwa Yesu Kristo na ni kati ya Machi 22 na Aprili 27. Sasa waumini wa mwanzo wa inaaminika walisherekea Pasaka sawa na siku kuu ya Wayahudi ya Passover, ambayo ni kusherekea kukombolewa kwa Wayahudi kutoka utumwa wa Misri na hivyo ni sherehe zilizoanza kabla ya kufariki kwa Kristo. Na Mayahudi wanafuata kalenda ya mwezi na jua kwa pamoja, hivyo siku zinabadilika, na wanataka kulinganisha Passover na Pasaka wakati mmoja. Na baada ya mwaka mia tatu ishirini na tano baada ya kufariki kwa Kristo, mambo yalibadilika. Kanisa la Kikristo la Magharibi likaamua kuweka mfumo maalumu wa kusherekea siku kuu ya Pasaka na wakafuata historia kwamba siku hiyo hutokea Jumapili ya kwanza baada ya mwezi mpevu wa majira ya machipuko. Na mwaka elfu mia tano themanini na tatu mfumo huo ukawa wa kudumu. Kuweza kutueleza zaidi juu ya hali hiyo yote, nimezungumza na Mchungaji Peter Igogo wa kanisa la Cathedral of Praise hapa Washington, naye anaeleza halisi maana ya Pasaka kwanza maana ya pasaka ni ibada maalum ambayo ilifanyika miaka mingi eh, kabla ya Kristo kuzaliwa, na ni miaka ile ambayo wana wa Israeli walikuwa katika utumwa wa Misri miaka mia nne. Ndipo wakati Mungu alipokuwa anaandaa namna ya kuwakomboa kutoka katika utumwa ule ibada maalum ilifanyika. Uh, tunaposoma habari hizo katika kitabu kinachoitwa Kutoka kumi na mbili mstari wa tano mpaka kumi na nne tunapata maelezo hayo. Mungu alikuwa ameandaa ibada maalum na kuwaagiza wana wa Israel kwamba wangekuwa na ibada na ibada hiyo ingekuwa na dhabihu ambayo ni sadaka maalum kwa ajili ya ukombozi wao, mwana kondoo ambaye waliambiwa kwamba awe wa mwaka mmoja asiye na hila, unaona yani, ambaye bado hajawa na kasoro yoyote. Lakini pia alitoa maelekezo namna ya kumla huyo kondoo na damu yake isimwagwe isipokuwa ipakwe katika miimo ya milango ili kusudi Mungu atakapokuwa anatoa pigo kwa watu wa Misri kusudi wawaachilie, basi wao wawe salama. Na pigo ililotolewa ilikuwa ni wazaliwa wa kwanza wa wanadamu na hata wa wanyama pia. Kwa jinsi hiyo, tunaposoma habari hizo katika kitabu cha Kutoka, neno linasema kwamba waliambiwa kwamba hiyo ndio ambayo ingekuwa pasaka yao. Kwa hiyo na Mungu akaagiza kwamba itakuwa kumbukumbu siku zote katika maisha yao ya ibada, kwa ajili ya kukumbuka jinsi Mungu alivyowakomboa kutoka katika nchi ya Misri. Kwa hivyo hiyo ndio, hao Wayahudi wanasema hivi leo Passover, wanasema ndio, ndio wanasema Passover na sisi tunasema Pasaka na Passover maana yake kupita juu yes. Kwa sababu Mungu aliwaagiza akawaambia kwamba watapaka damu ya mwana kondoo yule juu ya miimo ya milango yao, ili yule malaika ambaye nawakuangamiza atakapokuwa anapita, akiona at damu kwenye miimo ya mlango, anapita juu, ili asiangamize nyumba zao na watoto wao. Kwa hiyo ni Passover. Na alafu pasaka yenyewe kwa upande wa Yesu ina maana gani? Ha, pasaka yenyewe kwa upande wa Yesu vile vile inaonyesha tu, yani inakuja inaleta reference ya ule ule ukombozi ambao Mungu aliwatoa watu katika utumwa katika nchi ya Misri, lakini pia neno la Mungu linatuambia kwamba uh, wakati mwanadamu anapoishi bila kuwa na imani juu ya Kristo anayeokoa na kukomboa watu, wanasema kwamba anayetenda dhambi ni mtumwa wa dhambi na hawezi kuwa mtu huru. Paiyo, nae, kwa hiyo Yesu naye kwa ajili ya kuja kukomboa wanadamu, ukisoma katika kitabu cha Yohana moja ishirini na tisa, Biblia inasema kwamba naye anaitwa mwanakondoo anayechukua dhambi za dunia. Kwa hiyo, wakati naye pia alipokuja katika unabii na mpango wa Mungu kumkomboa mwanadamu, ilibidi atumwe kwa njia ya mwili, ijapo ni roho, ili aje afe kwa ajili ya wa watu. Kwa hiyo, akawa anarepresent kama yule mwanakondoo wa kwanza wa Misri h ambaye alichinjwa kule Misri, na ndio maana aliteswa, damu ikatoka na hata akaomba msalabani. Kwa hiyo katika uh, upande wa Yesu, Yesu ndiye mwanakondoo na ndiye Pasaka wetu, na maneno hayo tunayasoma katika uh, Wakorintho wa kwanza ile sura ya tano mstari wa saba Kama ndugu uh, mtangazaji unaweza kulipa nafasi nisome hiyo, nitashukuru, ili kusudi uh, nijibu vizuri na watu waelewe kitu gani ambacho Mungu amefanya. Wakorintho wa kwanza ile sura ya tano mstari wa saba neno la Mungu linaniambia inasema kwamba anasoma kwa jina la Yesu. Ile sura ya tano mstari wa saba anasema basi, jisafisheni mkatoe ile chachu ya kale, mpate kuwa donge jipya, kama vile mlivyo, hamkutiwa chachu. Kwa maana Pasaka wetu amekwisha kutolewa kuwa sadaka, yani Kristo. Kwa hiyo Yesu Kristo ni Pasaka wetu kwa ajili ya ukombozi, na yeye ndiyo kama mwana kondoo wa Mungu anayechukua dhambi za ulimwengu. Naam, asante. Kwa hivyo, na lile swala la kwamba Yesu alifufuka na kusulubiwa inasherekiwa siku ya Ijumaa kabla ya pasaka yenyewe, basi kwamba inasherekiwa siku ya Ijumaa kabla ya pasaka yenyewe. Isipokuwa Biblia inazungumza tunaposoma habari za kufufuka kwa Yesu, Biblia inasema kwamba a, siku ile ambayo alikuwa ameteswa na kuwekwa msalabani akakata roho ilikuwa siku ya Ijumaa na siku iliyofuata ilikuwa ni Sabato alilala kaburini, lakini siku ya tatu neno la Mungu linasema kwamba alifufuka, ambayo ni siku ya kwanza ya juma kwa kalenda ya Wayahudi, ambayo ni Jumapili. Sisi ni Jumatatu huko, lakini kwa kalenda yao, na siku hiyo ndio Yesu alifufuka, na neno la Mungu linatuambia kwamba walipoenda kaburini wale akina mama wakamkuta yupo, wakamkuta malaika pale kaburini, na akawaambia kwamba mnamtafuta mtu aliye aliyefufuka kwa wafu, hayupo hapa, nendeni kule Yerusalemu ndio mtakutana naye huko. Kwa hiyo wao wanasherekea kabla ya Pasaka yenyewe, kwa sababu Pasaka wao wanafanya ile ya kwanza ya mwana kondoo yule wa kule Misri alikokuwa wamechukuliwa katika nchi ya utumwa. Na ndio maana unakuta hata tarehe hizo zinabadilika badilika, kwa sababu wao wana kalenda yao. Unajua, wao wanaanza kuhesabu siku wakati wa na vile vile sundown inapotokea. Kwa hiyo wao ni masaa kumi na mawili, lakini huku sisi tunahesabu siku kwa masaa ishirini na nne. Kwa hiyo tofauti hiyo ndio inayoleta hali ya kalenda kubadilika au majira ya tarehe za Pasaka kubadilikabadilika, maana hesabu zetu ni tofauti na wao. Na hatimaye na mtu akiuliza kwa nini Yesu alifariki au amekufa, kwa nini swala hilo najibuji kwa kidini Swala hili kwa, kwa kidini tunajibu kwamba ilikuwa inabidi mmoja afe kwa ajili ya wengi ili kusudi ukombozi wa mwanadamu upatikane, na ndio maana neno linasema kwamba Yesu alikuwa mtii mpaka mauti ya msalaba, ili kusudi awakomboe watu wengi. Kwa jinsi hiyo, Biblia inasema kwamba Mungu hakumtuma mwana duniani ili ahukumu ulimwengu, bali ulimwengu uokolewe katika yeye. Kwa hiyo, kwa kumwamini Yesu basi ukombozi unapatikana kwa wale watu waliompokea na kumwamini. Asante sana, tunakutakia Pasaka ya heri. Asante sana. Mungu akubariki, ndugu mtangazaji, na ni wito wangu kwa Wakristo wote duniani na hata wale wasio Wakristo kwamba uh, ni wakati ambapo ni wa kumtafuta Mungu na kujiangalia maisha yetu, kwa sababu ulimwengu tunaoishi hauna maisha marefu zaidi kulingana na unabii wa maandiko matakatifu. Asante sana. Tukiendelea na maswali na majibu kutoka Sauti ya Amerika hapa Washington DC, kuna Oto Katembo anauliza, kwa nini hawa Alshabab waliahidi kufanya mashambulizi katika chuo kikuu cha Kenya? Na swali jingine linalofanana na swali hili ni kutoka kwake Godfrey Nyangero wa Musoma, Mara, nchini Tanzania. Anauliza, ugaidi ni nini na nini kinachosababisha kuwepo na vikundi vya kigaidi na kuwa na nguvu kama Al-Shabab na Boko Haram na kuna tofauti gani kati ya magaidi na waasi? Kwa hakika, Abdushakur Abud, hemu niambie, kuna tofauti kati ya watu hao wawili mi <laughs> ntakuuliza we, waasi na wagaidi wana mambo tofauti, wanafikiri? Aa, ona, wana mambo tofauti nafikiri, mi naona wana tofauti ndio. Naam, swala zuri kabisa, maanake siku hizi ugaidi tunasikia kila pembe ya dunia. Sasa nikianza na tofauti, kwanza, kuna tofauti mwasi ni mtu anayeasi kitu kimoja au kujiunga na kitu kingine kutoka kile alichokuwa mwanzoni, ikiwa ni kundi au ni cha Unaweza kuasi chama, unaweza kuasi hata nchi, vile vile wanaweza kusema, lakini hapo nchi unaisaliti nchi. Na ukiasi sio lazima kutumia nguvu, manake mwanajeshi anaweza kuasi, manake alikuwa akifanya kazi akaondoka, kwa hivyo anaitwa yeye, yule ni muasi. Kwa hivyo ina mambo mengi, sio lazima utumie mashambulizi, lakini kuna waasi ambao wanatumia nguvu, wanapigana. LRA uh, ni waasi kule uh, Uganda, uh, FDLR kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kutoka Rwanda kwa wale ni makundi ya waasi, lakini ugaidi unatokana na kitisho, neno la Kiingereza tera, kusababisha hofu na wasiwasi. Lakini makundi kama ya FDLR, kuna baadhi wanaita sasa ni ugaidi vile vile kwa kutoa vitisho na kutumia nguvu, ikiwa ni kulipua mabomu, kuua watu kiholela au utekaji nyara, kwa malengo yote ikiwa ni ya kiimani, kisiasa au itikadi. Ni kweli siku hizi unasikia ugaidi sana, manake ilitafsiriwa kufuatia shambulio la Septemba 11, wakati George Bush alipoeleza nini maana ya ugaidi, lakini ni neno ambalo lingali linaleta ubishani katika jukwaa la kiulimwengu. Lakini magaidi zaidi unasikia ni Waislamu huko, makundi yakiwa ni mengi zaidi, na inasemekana chimbuko lake hasa, wachambuzi wanasema ilianza kupata nguvu tangu Osama bin Laden na wenzake kuanzisha kundi la al Al-Qaeda mwishoni mwa mwaka 1988 na mwanzoni mwa 1989 huko Afghanistan, baada ya kundi la Taliban kuchukua madaraka na tukio lilopatia kundi hilo umashuhuri duniani, kama nilivyosema, ni hapo Septemba 11, 2001 hapa Marekani, New York na Washington na tangu hapo kumekuwepo na mashambulio chungu nzima ya kigaidi yaliyofanywa na Al-Qaida, na sababu kubwa ya kundi hilo ni kwamba linataka kuundwa kwa taifa la Kiislamu popote pale, kulipiza kisasi wanavyosema jinsi wa Palestina wanavyotendewa, na wanachukulia kwamba Waislamu wengi wanakandamizwa katika nchi mbalimbali, kulingana na maoni yao. Lakini hapa inabidi kukumbusha kwamba kabla ya Al-Qaida kumekuwepo na makundi ya kigaidi mengi sana, ukikumbuka Island ya Kaskazini. Kama nilivyosema hapo mwanzoni, inategemea vipi mtu anatafsiri makundi ya kigaidi. Mtakumbuka wakati wa koloni vile vile, katika kila nchi takriban, kulikuwa na makundi ya kupigania uhuru, mfano huko Kenya Mau Mau, au Afrika Kusini ANC na kadhalika, lakini makundi hayo yalijulikana makundi ya kigaidi na mataifa ya magharibi, kwani yalisababisha kitisho kwa watu wa nchi yao. Mfano, Nelson Mandela alichukuliwa ni gaidi na Marekani kwa muda mrefu mpaka bunge la Marekani kupitisha amri kuondolewa jina hilo dhidi yake ambapo lilitumiwa hata alipokuwa ni rais. Ingawa alikuwa haisemi wazi, lakini katika karatasi ilikuwaonyesha kwamba Nelson Mandela ni gaidi. Na kwa nini Alshabab na Boko Haram wana nguvu? Ni kutokana na uzembe hasa wa vikosi vya usalama. Au ukichukulia Alshabab, kwa sababu ulikuwa hakuna utawala huko Somalia, na vilevile ukichukulia Boko Haram ni kwamba uzembe wa jeshi la Nigeria kaskazini mashariki ya huko Nigeria na mambo mengi chungu nzima yanayochanganyisha, na ni kwamba wanapata wafuasi, watu wanaamini itikadi zao, ambapo wanasema wanatetea Uislamu, ambapo Uislamu haujasema watu kuua, lakini wanapata nguvu, wanaona kwamba watu wamekandamizwa, wanafata imani na itikadi za Al-Qaida na zaidi vile vile utaona kwamba makundi haya yanapata utajiri wake na nguvu zake kutokana aidha kwa madini au kwa mfano al shabab kwa muda mrefu wamekuwa wakichukua meli mateka katika bahari ya Hindi ambapo wanadai fidia ya mamilioni ya dola wanalipwa halafu wanagharimia vitendo vyao kwa hivyo unakuta wanapata nguvu sababu ni chungu nzima tuendelee idi na maswali na majibu ambayo ni ya kuvutia sana hapa sauti Amerika Nam Abdu Shakur, hapa kuna barua yake Isaya Fabian Kalinga wa Kimara, Dar es Salaam, Tanzania. Yeye anataka kujua maana ya neno la Android na kazi yake ni nini katika simu. Vile vile anaendelea kusema Abdu Shakur, sikiliza hii. Aha. Na je, Simbian na Android zinafanya kazi gani? We unajua Simbian ni nini? Kazi kwako, mi kazi yangu kuuliza. Ala, na we tunatumia Android, we simu unajua, we mtaalam wa Android? Android nini? <laughs> Haya, mjibu msikilizaji wetu Abdu Shakur. Nam, sasa swala hilo ni zuri sana maanake simu za mkono tunazitumia, tunatumia sana, mtu anapiga simu unaona tu inakupiga simu, lakini michezo nasauti, na sauti na kila kitu iko kwenye simu, inatumia program fulani inayopangwa kama kompyuta basi. Kwa simu za mikono kulikuwa na mfumo huo wa Symbian ambayo kwa muda mrefu ilikuwa ikitumiwa na Nokia, na Android ni mfumo uliopangwa na kampuni ya mitandao ya Google. Lakini nimezungumza na mtaalamu wa mifumo ya simu ya mkono Elias Abdurahman, naye anatueleza kwa ufupi maana ya Symbian na Android. Symbian ni operating system jina operative system, manake ina operate, na operate kitu gani? ni kama ndio, kwa mfano vile, sijui kama munaweza kulinganisha kama askari aliyosimama kwenye kwenye roundabout ana uh, pitisha traffic gari, e, iende kulia iende kushoto na kadhalika. Na operative system katika kompyuta ndio tunayo sana, tunaijua tunaijua Windows, kuna Unix, Unix na, na kadhalika za kwenye kompyuta. Na kwenye simu vile vile kuna operative system. Operative system kazi yake ni kuipa priority kitu gani kionekane na kitu gani kisikilizane kwenye simu. Kwa mfano, kama nimeshughulika, ninatizama video kwenye WhatsApp alafu kuna mtu kanipigia simu, so, ile operative system ndiyo inayozuia ile video ikakuonyesha e kwa sasa kuna simu, alafu na wewe utakapobonyeza, utakapobofya kiswahili cha kisiku unapotakiwa ubofye, unaambia ile operative system sawa, mimi nataka kuipokea hii simu. Kwa hivyo operative system itakuunganisha na simu. Operative system vile vile itakuwa vile, inatizama vile vile betri yako, kama inachaji ya kutosha. Operative system vile vile itakuwa inakupa rangi na sauti za kwenye video na games na kadhalika kufuatana na na zile games zenyewe zilivyopangiwa program iliokua unavyosema kitaalamu. Kwa uchache kwenye simu kuna mambo mawili, kuna ile basic ya yes simu, yani unapigiwa simu na unapokea simu. Ukienda ndani zaidi, ile simu yenyewe inachukua yale unaozungumza, kama sasa hivi nayo tunazungumza kwa simu, inachukua mawimbi yako ya sauti, ikayageuza electromagnetic waves, ikarusha angani Wakati huo huo inapokea kutoka angani, na mawasiliano baina ya mtandao uwe wa internet au uwe wa mtandao wa simu ya kuzungumza kwa, kwa sauti, yanakuwa saa zote yapo, japokuwa wewe hushughuliki nayo, lakini simu saa zote inashughulika, ina kukuarifu mtandao kuwa sasa hivi mimi siko eneo ilopokwepo mara ya mwisho, kwa sababu ukipigia simu ujulikane uko wapi upate kuungwa vile vile inajiakibisha ni mtandao gani ajiunge nayo, wapi signal ziko za za nguvu zaidi kuliko. Unajua, kama unatembea kwenye gari, mara nyingi unaunganishwa una simu yako na ile minara tunaiona barabarani mingi. Kwa hivyo kwa yes, ufupi ni kwamba hizi yeah. uh, ni operative systems, sema ni mashini au ni mpango unaoendesha simu kufanya kazi kabisa kabisa. Na kwa hivyo simbia, uh, ni, ni mfumo gani hasa ilianzishwa na nani, au ni kuwatumia simu gani? Simu hiyo nimeanzishwa na Nokia, na kitu kilichoanzishwa katika 1990s. Mwanzoni wa 1990s ilianza na ikafuma zaidi katika katikati ya 1990s ikawa ndio imechukua kasi, na kwa hakika ndio wakati huo nasikiri, kama sijakosea, ndio operating system pekee yake ambayo inatumika inayoweza kufanya shughuli nyingi sio za kushughulikia simu tu, kuzungumza watu kuzungumza na kupeleka SMS eh, lakini baadaye katika mwishoni, zikawa na naweza kuunganisha na na internet, ikawa eh, vilevile inaweza kushughulika na mambo ya kupiga picha, na baadaye ikaja video na kadhalika na mengineyo. Tena tukapata na bluetooth, ikaja tena kajia na tena mengineyo na mengi mengi. Kwa hivyo tunasema uh, Symbian ilitangulia Android, maanake Android vile vilevile ni mfumo wa kufanya kazi simu, lakini imetengenezwa na kampuni nyingine kabisa uh, Android ni mfumo uliokuja ambao ulianza katikati ya 2000 uh, na karibu mwishoni mwishoni mwa 2000 baada ya kuja Android, wakati huo simu za mkononi zilikuwa zimefika mbali sana. Simbi ilianza toka mwanzo kabisa, wakati kulikuwa na sauti na SMS tu, yani kupeleka meseji zile hata baadaye tena ikaanza hakika ilizali, ilizaliwa na kuwa na, na nguvu zaidi ilipoanza, simu zilipoanza kujiunga na internet. Android imekuja kuwa internet ishakuwa ni, ni kitu cha kawaida kwenye simu. Android imekuja wakati ambao games sasa. Wakati wa kabla games zilikuwa ni chache sana, kwa mfano zina, zina- lazima zitiwe kwenye ile simu yenyewe. Sasa Android imekuja kwa wakati ambao mtu anaweza download games kutoka kwenye kwenye internet akatumia Android au Symbian. Baadaye Apple wakaja na wao vile vile vile vile na mfumo wao ambao unaitwa iOS. Uh, asante sana Elias uh, Abrahman. Bila shukran. Na mwapenda wasikilizaji, kwa majibu hayo na masuala yenu moto moto, nimefurahi sana kuweza kujibu kiasi tulivyoweza hapa studio. Naona Idi, muda umemalizika, au unasemaje? Kabisa kabisa bwana kabisa, inabidi tuondoke hapa. Naam, bila shaka tufunge virago. Mimi hapa nakuacha hapo, nakwenda chumba cha habari kumaliza matangazo kwa kuwasomea wasikilizaji muktasari wa habari.