Toka studio kumi na tano. Hii ni VOA Express ni saa kumi na nusu jioni, ikiwa leo ni siku ya Ijumaa, Ijumaa Kuu, Aprili tatu elfu mbili na kumi na tano. Katika matangazo ya vo Express hii leo, baada ya mashambulizi ya kigaidi nchini Kenya, waziri wa elimu amrisha chuo kikuu cha Garisa kifungwe mara moja hiyo ni sauti ya waziri wa elimu wa Kenya Jacob Kaemenyi akieleza chuo kikuu cha Garissa kifungwe. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi na hii ni VOA Express. Na mimi ni Sandey Shomari na katika habari nyingine, eh, baada ya yale mashambulizi ya kigaidi huko nchini Kenya, je, wananchi nao wanaiomba nini serikali yao? Twatumai serikali watachukua hatua mwafaka ya kuweza kutulinda kutokana na majanga kama yale, tuwe kitu kimoja. Basi yote hayo na mengine mengi, msikilizaji, utayasikia katika hii leo matangazo yetu ya VOA Express, lakini kwanza, huyu hapa ni Mkamiti Kibayasi na habari za dunia. Katika habari za dunia, habari zilizotufikia hivi punde zasema watu wanne wanaoshukiwa ni magaidi wametiwa nguvuni walipokuwa wakijaribu kuingia katika duka mashuhuri mjini Mombasa, Kenya. Polisi wamewakabidhi watu hao kwa maafisa wa idara ya kupambana na visa vya kigaidi mjini Mombasa, Kenya. Wakenya wanaomboleza maafa yaliyotokea baada ya siku moja ya shambulizi lililofanywa na kundi la wanamgambo wa Al-Shababu katika chuo kikuu cha Garissa kilichopo kaskazini mashariki ya nchi hapo jana na kusababisha vifo vya watu 147 pamoja na washambuliaji wanne. Serikali ya Kenya imetoa zawadi ya dola 220,000 kwa taarifa zitakazopelekea kujulikana kwa mwanachama mwingine wa Al Shababu aliyehusika na mashambulizi hayo Mohamed Kuno ambaye tayari yupo kwenye orodha ya watu wanaotafutwa na serikali ya nchi hiyo. Anashukiwa kuwa mkuu wa operesheni za nje wa kundi la Al Shababu dhidi ya Kenya. Pia anajulikana kwa jina la Gamadhere au Duliadiana Kuna anatafutwa ili aweze kuhojiwa kuhusu shambulizi kwenye chuo kikuu cha Garissa, mahala ambako washambuliaji walishambulia majengo ya chuo alfajiri ya Alhamis na kufyatua risasi. Viongozi wa kigeni wamelaani shambulizi hilo na rais wa Somalia Hassan Sheikh Muhamed ametoa wito wa kuwepo na ushirikiano mkubwa zaidi na Kenya alipotoa rambirambi zake kwa Wakenya. Wairan wanasherekea mpango wa mkataba na mataifa makuu ya dunia ambao utaanza kuondoa vi vya kimataifa ili Teheran nayo ipunguze mpango wake wa nyuklia. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Javad Zarif alirudi leo na kukaribishwa kwa shangwe na umati mkubwa wa watu huko Teheran. Baadhi yao walishikilia mabango yakisema na aishi Dr Zarif, na aishi rais wa Iran Hassan Rouhani. Baada ya makubaliano kutangazwa hapo jana, furaha zilianza huko Teheran ambako mamia ya Wairan waliingia mitaani wakipiga honi magari yao na kupeperusha bendera wakiwa na lengo la matumaini mapya ya kwamba nchi hiyo itaondolewa vikwazo vya kimataifa hivi karibuni. Makubaliano kati ya Iran na mataifa sita makuu ya dunia yalifikiwa baada ya mazungumzo ya kina ya siku nne huko Uswisi na, taya, na kutayarisha njia ya kufikia makubaliano ya mwisho ifikapo Juni 30 mwaka huu. Unaendelea kusikiliza VOA Express ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Wachunguzi wa masuala ya anga wa Ufaransa wanasema thamini ya awali ya kifaa maalum cha pili ikijulikanacho kama black box kutoka ndege ya German Wings ambayo ilianguka katika milima ya France Alps mwezi uliopita inaelezea kuwa rubani msaidizi aliangusha ndege kwa makusudi na kuwaua watu wote 150 waliokwemo ndani ya ndege hiyo. Wachunguzi walitangaza hii leo kwamba takwimu za rekodi ya ndege za German Wings zinaonyesha kwamba rubani msaidizi Andreas Lubitz alimfungia rubani mwenzake nje ya chumba cha kuendeshea ndege na aliongeza kasi za mwendo wa ndege hiyo mara kwa mara wakati ilipokuwa inashuka kuelekea hatima yake. Takwimu za rekodi ya ndege zilipatikana hapo jana. Kifaa hicho kina rekodi taarifa maalum za kiufundi kutoka kila kifaa kilichopo kwenye ndege na kusaidia kufahamu ukweli kuhusu muda ambao ajali ya ndege ilitokea. Wapiganaji wa kishia wa Houthi wameondoka kutoka katikati ya mji mkuu wa kusini wa Yemen wa Aden, hii leo, wakati ndege za kijeshi za Saudi Arabia zikidondosha silaha na dawa na msaada wa dharura kwa wapiganaji wanaolinda mji huo wa kusini, ngome ya mwisho ya rais anayetambulika kimataifa. Wapiganaji wa Kihouthi na washirika wao, wanajeshi wa serikali ya zamani ya Ali Abdullah Saleh, waliondoka kutoka mtaa wa Kreta pamoja na ikulu ya rais walioiteka siku moja iliyopita, baada ya mapigano makali na mashambulizi ya ndege kutoka ushirika wa nchi za Kiarabu. Wakati huohuo, China imeamrisha manuari zake zilizopelekwa nchi ya pwani ya Somalia kupambana na ugaidi kwenye kwenda Yemen kusaidia raia wake kuondoka nchini humo. Maafisa nchini China wamesema kuwa mkuu wa zamani wa usalama nchini humo Zhu Yongkang alishtakiwa hii leo kwa mashtaka ya rushwa, kutumia vibaya madaraka na kutoa siri za taifa, na hivyo kuwa ni ofisa mwandamizi wa kwanza wa juu kufunguliwa mashtaka katika kipindi cha miongo kadhaa. Zu mwenye umri wa miaka sabini na miwili aliwahi kuongoza kampuni ya mafuta ya kitaifa na kujipatia madaraka zaidi na utajiri alipopanda daraja za uongozi wa chama tawala cha kikomunisti huko China. Hii ni VOA Express ikitangaza kutoka Washington DC, na sasa tunaelekea huko nchini Kenya, ambapo kufuatia shambulio la kigaidi katika chuo kikuu cha Garissa lililosababisha vifo vya wanafunzi wasiopungua 147, serikali ya Kenya hii leo imetangaza kufungwa kwa chuo hicho kwa muda usiojulikana. Pia katibu mkuu wa Umoja Mataifa amesema anasikitishwa na shambulio hilo la kigaidi nchini Kenya. Mwagi Konyo wa VOA Express anayo ripoti kamili kutoka Nairobi. Kufuatia shambulio hili la kigaidi katika chuo kikuu cha Garissa, kaskazini mashariki mwa Kenya, wizara ya elimu leo imetangaza kufungwa kwa chuo hicho kwa muda usiojulikana ili kutoa nafasi kwa wanafunzi walioathirika kutulia na kupata nasaha kwa maafisa wa matibabu. Waziri wa elimu Jacob Keimenyi anasema ameshauri baraza la seneti la chuo hicho kukifunga mara moja. The university starts, close the university immediately. Na kulingana na waziri wa usalama wa taifa Joseph Kaisari, shambulio hili la kigaidi halikutarajiwa na serikali na lilitokea kwa ghafla. Hata hivyo, balozi za Marekani, Uingereza na Australia hapo mjini Nairobi zilikuwa zimetoa onyo kali hapo awali kwamba huenda shambulio hili la kigaidi likatokea katika eneo la kaskazini mashariki, jambo ambalo serikali lilipuuza hata rais Uhuru Kenyatta hakutilia maanani onyo hilo na alilichukulia kama njama za mataifa magharibi za kuzuia raia wake kuzuru Kenya. Rais Uhuru Kenyatta alikuwa amesema kwamba Kenya haitapigia magoti mataifa magharibi. Mwende muulize hiyo makaburu yenu ni nini? Wana kila saa travel advisory, askari wao wamejaa hapa Kenya, wanakuja kutrain hapa wenyewe, wanakuja kushinda golf Windsor every other afternoon, lakini wakisimama pale wanasema msiende Kenya, hakuna usalama. Tell them Kenya is safe, is as safe as any capital in any country in the world. We, we are now fed up of all these threats that we keep getting, that travel advisory, travel advisory. Sisi tumechoka kila saa kuwapigia magoti. Tuendele, Kenya ni kubwa. Na kwa upande mwingine, serikali imetoa ripoti ya siri yenye majina ya watu tisa wanaotuhumiwa kuhusika na visa vya kigaidi hapa nchini. Picha zao zimechapishwa kwenye magazeti ya humu nchini, na wakati wa Kenya wanaendelea kuomboleza vifo vya shambulio hili la kigaidi, Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon anasema amesikitishwa na shambulio hilo na ametaka magaidi waliohusika wafikishwe mahakamani. Msemaji wa Ban Ki Moon anasema "The Secretary General strongly condemns the terrorist attack on Grisa University College in Kenya. He conveys his deeply felt condolences to the families of the victims and wishes a speedy recovery to the wounded." na hapo mjini Nairobi, jamaa na wafamili za waathiriwa wa mkasa huo wanaendelea kuwapokea majeruhi pamoja na maiti za wanafunzi walioangamizwa na shambulio hilo. Wazazi na jamaa zao wameanza kumiminika katika vyumba vya kuhifadhi maiti vya hospitali kuu ya Kenyatta na Chiromo katika chuo kikuu cha Nairobi. Na kwa hivi sasa wakazi wa miji ya Garissa, Mandera, Wajiri na Tana River wameanza kulalamika kuhusu amri mpya ya serikali ya kutotoka nje usiku kuanzia saa 12 alfajiri hadi saa 12 jioni. Mwai Kikonyo, kwenye V Express, Nairobi. Nam na, tukiwa bado nchini Kenya, hivi sasa miji mbalimbali nchini humo imeimarisha usalama wakati huu wa sikukuu ya Pasaka ikiwa ni siku moja tu baada ya shambulio hilo la kigaidi, na serikali ya nchi hiyo imeagiza vyombo vya usalama kuzidisha doria katika mipaka na maeneo yenye umati watu, wa watu msimu huu wa sherehe za Pasaka. Mwandishi wetu Josephat Kioo kutoka Mombasa ameandaa taarifa zaidi. Mombasa ni miongoni mwa miji ya hapa Kenya iliyolengwa mara kwa mara na magaidi. Kufuatia shambulio la Garissa ambapo zaidi ya watu 140 waliuawa, uoga unazidi kuenea katika miji, na ndiposa serikali imeagiza vyombo vya usalama kuwa imara zaidi kukabili tukio lolote la ugaidi. Kamishina wa kaunti ya Mombasa Nelson Marwa amesema agizo hilo wamelipokea na kwa sasa wako chonjo dhidi ya tukio lolote. Kwa tikirari wanaofikiri kwamba wanaweza ingia kwa shule aanze kutishatisha Wakenya ajaribu, ataona moto, hajawahi ona Kwale, Kilifi all the way up to Tana River and Lamu. Mikakati imewekwa ya kisawa kuhakikisha kwamba serikali ina protect maisha ya wananchi. Onyo hili la vyombo vya usalama linakuja huku ikiwa sikukuu ya Pasaka imeanza Ijumaa hii na kuendelea kwa muda wa siku nne nikiwa hapa mjini Mombasa kwa niaba ya Sauti Amerika nimezungumza na wananchi wa tabaka mbalimbali kuhusu kile wanachofikiria kufuatia vitisho vya usalama, huku sherehe zikiwa zimeanza rasmi kwa Wakenya na kwa jumla. Japokuwa sahii tumepata pigo kuwa wale ndugu zetu wa kule Garisa walipovamiwa na magaidi, lakini vilevile vile pia tunatumai serikali watachukua hatua mwafaka ya kuweza kutulinda kutokana na, na majanga kama yale. Tuwe kitu kimoja, eh, mahali penye kuna mkusanyiko wa watu wasiende, wasiende hapa sana, kwa sababu kuna hii maneno ya eh, vilipuzi vilipuzi. Tusigeukiane tuanze kuumizana, tuishi kwa amani, maanake aliotuumba anataka tuishi kwa umoja na amani. Mwishoni mwa mwezi jana, mataifa kadhaa yalitoa tahadhari kwa wananchi wake wanaozuru hapa Kenya kuhusu uwezekano wa mashambulio ya kigaidi. Nikiripoti kutoka hapa Mombasa, ni Josephat Kioko kwa niaba ya VOA Express. Live Talk na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ni wakati wako, msikilizaji wetu, kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja yani, live juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Live talk kila, kila Ijumaa saa 1 na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa 12 na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ushiriki wako ni mchango wa jamii. na msikilizaji, basi ikiwa leo ni Ijumaa, usisahau kuungana nasi katika matangazo yetu ya jioni, ambapo tutazungumzia kuhusu Pasaka, Pasaka maana yake na pia vilevile vile jinsi sherehe hizi za Pasaka zitakavyokuwa zikisherekewa katika Afrika mashariki na ya kati. Msikilizaji, usisahau basi kutuma maoni yako jinsi utakavyokuwa unasherekea Pasaka na Pasaka kwako ina maana gani, kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Usisahau tunapatikana kwenye mtandao wetu wa Facebook na usahau basi kututumia yote hayo maoni yako, hali kadhalika msikilizaji, usiache. Unaweza kutumia nambari ya simu 2026193151. Hiyo ni moja kwa moja idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, na usisahau utangulize jumlisha moja. Nakumbuka ni leo 1 usiku, saa za Afrika ya Mashariki. mskilizaji uunana nasi kunye Live Talk ya sauti, hii ni VOE Express ikitangaza kutoka hapa Washington DC, sasa ni burudani ya muziki nd leo tunaelekea wapi? wapisawa kabisa basi, leo tunaelekea moja kwa moja mpaka magharibi mwa Afrika, msikilizaji, unakutana naye Wizkid akijana kitu gani mkamit <laughs> Asante sana msikilizaji, mambo hayo mkamiti. Mm -hmm. Ni wimbo huo wa nani, unaitwa? Mm -hmm. Ojeleba, Wizkid. <laughs> yes, asante sana msikilizaji, basi ni vitu hivyo vya Afrika ya Magharibi. <laughs> Na msikilizaji, basi hii leo katika jicho letu Rahabu anaangazia kwa upande wa vijana kwamba inawezekana kuepuka changamoto za maisha hasa ya ndoa na mambo mapenzi kwa ujumla. Karibu kwenye jicho letu. Mimi ni Rahab Fredi kwenye Inawezekana. Hapa leo ninaye kijana amekabiliwa na changamoto mbalimbali mbali, ambazo mara nyingine husababisha hata mtu kuweza kuchukua hatua ya kujiua, lakini kwake yeye imewezekana na ameendelea na maisha yake kama kawaida. Ni nani kijana huyu? Mimi naitwa Esden Jumanne kwenye Inawezekana leo mimi nataka kuwaambia watu wote kwa pamoja, sana sana vijana, kuna vitu viwili vikubwa ambavyo naweza kusema, yani hivyo vitu nikiambiwa tu inawezekana, ndio vinakuja kichwani na vina reflect moja kwa moja. Cha kwanza ilikuwa mimi, kiumri si mkubwa sana, lakini nilioa. Baada ya kuoa, changamoto ya kwanza po ikatokea, kuna vitu havikwenda sawa, mimi ikabidi niachane na yule mwanamke. Of course kuiweka tu wazi ni kwamba mwana mwana mwanamke ambaye nilikuwa nimemwoa alikuwa amenizidi kipato kwa hiyo yeye alikuwa kafana, amenunulia gari. Kwa hiyo baada ya matizo yote ikatokea, akachukua gari yake. Kila kitu kingine kikubwa ni kwamba wakati sasa nimerikava hiyo ishu, uh, miezi kama minne nikaanza uhusiano mwingine tena. Sasa huyu mwingine alikuwa tu just a girlfriend, kumbe akawa na plani kitu chake. Siku moja akawa akanirekodi aka akinirekodi aka mimi nikiwa nimetoka bafuni kuoga, kwa hiyo amenirekodi wakati najifuta maji kwa hiyo tuseme alirekodi picha ambayo aliamua kuja kunidhalilisha nayo usiku nikimwacha, na of course ndo kilichotokea, kwa sababu picha ilirekodiwa wakati mimi sijui. Hiyo kesi inaendelea sasa hivi, inakwenda mahakamani. Hiki sasa, yani, ndo ambacho kinaweza kumfanya mtu, wapo wanaojiua kutokana na depression, kwa sababu tunaelewa wote matatizo au matokeo ya, ya cyberbullying. Watu wengi kwenye mtandao wataongelea hivyo, tuongelea vile picha mbaya kama ile inakuwa na athari kubwa sana, sio tu kwako wewe, familia wazazi labda una mtoto akikua, pia kwa sababu kitu mara nyingi kiingia kwenye internet kinakaa. Mi nasoma sana motivational books. Kwa hiyo ni kitu ambacho kimeniwezesha mimi kuweza kukabiliana na challenges. Ukifocus kwenye ishu ya msingi, mambo yanaenda. Kwa hiyo kwa kumalizia tu, nilikuwa napenda kuwaambia watu wote, vijana na watu wote wanaosikiliza kipindi ni kwamba inawezekana mtu ukasimama kwa miguu yako miwili tena baada ya kuanguka ikiwa kama hautakubali kushindwa na ukaamua kufocus kwenye kitu ambacho wewe kinakufanya au unaona kwamba unaweza ukafanikiwa kwenye hicho kitu. Asante sana Esden kwa kushiriki nasi kwenye Inawezekana. Kwa upande wa ndoto yangu, kwenye jicho letu likiwa limetazama wapi leo, Lucy Patrick? Shukrani sana Rahabu. Jicho katika ndoto yangu linamtazama binti, naye anatutanabaishia ndoto yake ni ipi. Naitwa Jenifa William. Nimemaliza mwaka jana kidato cha nne, matokeo yametoka, nimefaulu. Ndoto yangu ni kuwa baadaye, kuwa kuja kuwa mwanasheria. Napenda kuwa mwanasheria ili nije nisaidie kinamama wanaonyanyaswa na waume zao. Nakuta wame, wame, wa, ameolewa wamejenga kila kitu wakiwa pamoja, lakini kwa baadaye anamfukuza mke wake, akiwa hata na watoto, wanakosa hata pakwenda. Sasa hii nakuwa, hiyo sio nzuri. Napenda kuwa mwanasheria pia ili kuja kutetea haki ya wajane na yatima. Ya unakuta mwanamke amefiwa na, mwaki, na mume wake, ndugu zake na mwanaume wanaanza kumtesa huyo mwanamke, wanamtolea mali, wanamfukuza, anabaki huyo mjane, hana pa kwenda, wanam, wanamnyang'anya mali walizokuwa wamejitahidi wakapata na mume wake. Unakuta ana watoto au watoto wanakuwa wanajiingiza kwenye tabia ambayo, kwa sababu hawana cha kuwasaidia tena, hizo mali wameshachukua ndugu zake wengine, inakuwa sio vizuri. Umeshatuambia ndoto yako ni nini. Je, umejipangaje ili kuweza kuifikia hiyo ndoto yako? Nimepanga mipango nisome kwa bidii, kimaliza elimu yangu niwe mwanasheria. Kwa siku ya leo ulikuwa naye Rahabu Fredi katika inawezekana nami, ni Lucy Patrick, VOA Express. Na msikilizaji, hii ni Vue Express. Basi na katika tahadhari za weekend, leo tunaye Dr Chris Mauki mtaalam wa saikolojia na anazungumzia nini cha kufanya wakati huu wa sikukuu, inakuwa macho e, na mashambulizi ya kigaidi wakati wa Pasaka. Wakati wa matukio yote ya sherehe za, za dini au zingi za kijamii ni nyakati ambapo hamasa na mhamko mu, wa tabia mhamko wa hisia unakuwa mkubwa kuliko nyakati nyingine. Ndio vipindi ambavyo barabara zitakuwa na watu wengi kuliko wakati mwingine. Ndio kipindi ambacho shopping malls au maduka yatakuwa na watu wengi kuliko nyakati nyingine. Maeneo ya starehe yatakuwa na watu wengi kuliko nyakati nyingine. Hawa watu wengi wanavyoongezeka, pia wana backgrounds tofauti, wana tabia tofauti, wametoka katika nyanja tofauti, emotions hisia zao pia ni tofauti. Kwa hiyo ni nyakati ambayo ni sensitive Kumuuzi mtu mtu, kutoa silaha mtu, kutukana mtu, kuburuza barabarani, kukuchubua barabarani ni kitu cha kawaida. Sasa hii inafanya maisha katika siku hizi chache yanakuwa magumu kidogo. Uh, kesi polisi, uh, watu wengi wana, wanaumizwa na vitu kama hivyo. Kwa ni nyakati ambapo pamoja na kwamba jamii inatakiwa i, uh, i note, lakini mtu mmoja mmoja pia hana budi kutu kuwa tahadhari, kujilinda yeye mwenyewe kwanza kabla yeye kulindwa au kabla ya jamii au walinzi wa maeneo mengine kumwangalia huyu mtu, kila mtu anatakiwa awe makini na awe akifahamu kabisa kwamba security starts with me. Ulinzi na usalama unaanza na mimi peke yangu. Wenzetu wa, wa Kenya kama ambavyo matangazo yamekuwa akitolewa, kila mmoja anatakiwa awe extra sensitive, kwa sababu eneo lenye risk kwa sababu ya magaidi, lakini vilevile ni nyakati ambazo nafikiri familia nyingi zinatakiwa kuwa close na familia zao au nyumbani na maeneo yote ambayo hayana risk, ili kupunguza maafa ambayo yamekusha tokea. Lakini wale ambao wameathiriwa, nafikiri kila mmoja anatakiwa kuombea na kila mmoja kukunia pamoja nao, kuwatakia uh, consolation au uh, nafuu za moyoni kwa nyakati ambazo uh, na vitu ambavyo vimeweza kuwatokea. Kwa kweli pole sana kwa watu wa Kenya, lakini kila mmoja achukue nafasi yake katika kuhakikisha kabisa anaestablish ulinzi kwa nafasi yake na mazingira yake kwanza, alafu jamii pia kwa ujumla. hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika na hii ni voa express na katika tahadhari za wikend hii leo harrison kamau anongela nasi akitueleza yale anayo yavumayo mitandaoni mm-hmm Pole zetu kwanza ziwaendee wa Kenya kwa ujumla na hasa kwa jamii za walioathiriwa na mkasa wa shambulizi lililotokea mapema Alhamisi katika chuo kikuu cha Garisa ambako zaidi ya watu 147 walipoteza maisha na zaidi ya 70 kujeruhiwa. Kwa hakika ni tukio linalozusha mswala chungu nzima ndani na nje ya Kenya juu ya usalama na vipi shambulio kubwa kama hili kuweza kutokea baada ya shambulio lililotokea kwenye maduka ya kifahari ya Westgate. Maswala hayo yote yamejitokeza kwenye mitandao ya kijamii tangu jana. Chama cha walimu nchini Kenya NAT hakikuachwa nyuma katika kulaani kitendo hiki ikikumbuka kwamba kimewahi kupoteza walimu kwenye mashambulizi mengine ya kigaidi katika siku za karibuni. Hata kabla ya donda kupona, kwa mara nyingine sekta ya elimu imeguzwa tena. Kwa hivyo chama hiki chenye jukumu la kutetea haki za walimu nchini hakina budi kusema mawili. Kwanza, chama cha NAT kimeanza kwa kutoa rambirambi rambi zake kwa waathiriwa wote huku kikilaani wote waliotekeleza shambulizi hili ambalo limewakatizia wanafunzi waliokuwa na ari ya kuwa na maisha mema ya baadaye. Basi chama hiki chenye ushawishi kiasi cha haja kimetoa mapendekezo yake mengine, yakielezewa ya serikali, ambayo hakika imesisimua mitandao ya kijamii. Kwanza kabisa, kimeiomba serikali kufunga chuo kilichoshambuliwa kabisa na kuhamisha wanafunzi wote waliobaki kwenye vyuo vingine ambavyo viko katika maeneo yenye usalama. Serikali pia imeomba kukigeuza chuo hicho kuwa taasisi ya serikali na ikiwezekana, kifanywe chuo cha mafunzo ya polisi. Chama hiki pia kimewaamuru walimu wote wanaofanya kazi kaskazini mashariki mwa nchi kuondoka mara moja, iwapo wanahisi kwamba hawana usalama. Pia kimemshauri rais kumwondoa waziri wa elimu Profesa Jacob Kaimenyi, kikisema kwamba yeye amekuwa na mazoea ya kutosikiliza mashauri kutoka kwa washikadau wengine wa elimu nchini. Basi tuone wanasema nini kwenye mitandao. Kufuatia mapendekezo haya, Waheed anasema kwamba nakubaliana kabisa na chama hicho kwamba chuo kifanywe kituo cha jeshi. Kwa hakika sioni mzazi yeyote atakayempeleka mwanawe pale tena. John Tarus akiwa kule China, anasema ingawaji nchi inaomboleza, sidhani kwamba chama cha NAT kina mamlaka ya kueleza serikali itakavyofanya kuhusiana na masuala ya usalama, bora kijishughulisha na kutetea walimu wa shule za msingi NAT ni chama cha kiharakati, labda pengine kinajua mambo ambayo wengine wetu hawajui. Ndivyo anasema mla chake. Fda anamalizia kwa kusema kwamba walimu huona mbali kuliko wanasiasa, tuyatilie maanani wanayosema kupitia chama chao. Kumbukeni kwamba chama hiki kimekuwa kikionya kuhusu hali ya usalama nchini, lakini hakuna aliyesikiliza. Vilevile mkuu wa kanisa Katoliki Papa Francis pia hajawachwa nyuma katika kukemea mashambulizi hayo ya Garissa. Amesema kwamba ni tendo la kinyama ambalo limetendwa na wangoga na kwamba wakati huu wapasaka, wa pasaka anawaweka waathiriwa wote kwenye maombi na pia kuwaombea watenda maovu kubadili njia zao. Maoni tofauti pia yametolewa huku ilani za kutosafiri nchini Kenya ambazo nchi za magharibi zilikuwa zimetoa awali. Tony anasema ni muhimu kuwa makini, kuwa kila ilani inapotolewa shambulizi zinatokea. Nafikiri kwamba mara nyingi nchi za magharibi zina uhakika wa zinavyosema. Gilin anamalizia kwa kusema ugaidi ufanywe janga la kitaifa, hakuna yeyote yaliyesalama. Sasa ni baadhi tu ya mambo yavumavyo mitandaoni. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Na sasa na kusomea muktasari wa habari. Wakenya wanaomboleza maafa yaliyotokea baada ya siku moja ya shambulizi lililofanywa na kundi la wanamgambo wa Al Shababu katika chuo kikuu cha Garisa kilichopo kaskazini mashariki ya nchi hapo jana na kusababisha vifo vya watu 147 pamoja na washambuliaji wanne. Wa Iran wanasherekea mpango wa mkataba wa mataifa na makuu duniani ambao utaanza kuondoa vikwazo vya kimataifa ili Teheran nayo ipunguze mpango wake wa nyuklia. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Javad Zarif alirudi leo na kukaribishwa kwa shangwe na umati mkubwa wa watu huko Teheran. Baadhi yao walishikilia mabango yakisema, na aishi Dkt. Zarif, na aishi rais wa Iran Hassan Rohani. Wachunguzi wa masuala ya anga wa Ufaransa wanasema thamini ya awali ya kifaa maalum cha pili ikijulikanacho kama black box kutoka ndege ya German Wings ambayo ilianguka katika milima ya French Alps mwezi uliopita inaelezea kuwa rubani msaidizi aliyeangusha ndege kwa makusudi na kuwaua watu wote 150 waliokuwemo ndani ya ndege hiyo. Asante sana mkamiti kibayasi. Basi msikilizaji, kufika hapo ndio tunamaliza matangazo yetu ya alasiri hii ya leo, na usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Kwa niaba wote waliofanikisha kutia matangazo haya, msimamizi wa matangazo haya Esther Githuart, mwelekezi Dwayne Collins, fundi mitambo Curtis. Mimi ni Sandey Shomari naitwa mkamiti, um, kibayasi. Kutoka Washington DC, shomari tunakuaga jikuu la Marekani tukisema kwa aherini.