Direct from Washington, the Voice of America, VOA. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Idi Ligongo, na mimi ni Sunday Shomari, tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Alhamisi, tarehe 2 mwezi Aprili mwaka 2015, ambapo tunasikika katika masafa mafupi mita bendi 19 na 22, vilevile 107.5 FM na Nairobi, Kenya na 94.4 Bujumbura, Burundi. Karibuni katika matangazo yetu ya ye leo, kufuatia shambulizi katika chuo kikuu cha Garissa nchini Kenya, Rais Uhuru Kenyatta ametangaza kuchukua hatua madhubuti kupambana na waliofanya shambulizi hilo. I also assure the nation that my government has undertaken appropriate deployment to the affected area and is fully seized of the situation. Pia tumefanikiwa kumpata naibu gavana wa kaunti ya Garissa, ambaye ametueleza hali ya mambo yalivyo yakijumuisha takwimu za waathirika wa shambulizi hilo. Tukiongea sasa hivi tuko na watu ambao sabini na moja e, wamejeruhiwa. Kati ya hawa tisini na nane ni wanaume kumi na tatu e, ni wanawake, waliopigwa risasi e, ni ishirini kwa habari hizi na nyingine nyingi, basi utazisikia katika matangazo yetu haya. Hivyo basi, kuwa nasi mpaka mwisho wa matangazo yetu ya leo. Kwa sasa, Sandei Shomari yupo tayari kukusomea habari za dunia. mamia ya wanafunzi hawajulikani walipo baada ya wanamgambo wa Alshababu kushambulia chuo kikuu cha Garisa huko kaskazini mashariki mwa Kenya na kuua watu 17, ingawa vyombo vya habari vingine vinatangaza idadi ya vifo kufikia hadi 70, mpaka sasa, na wengine zaidi ya 60 wakiwa wamejeruhiwa. Watu wenye silaha walivamia kwenye eneo la uwanja wa chuo kikuu muda mfupi baada ya saa 11 alfajiri leo Alhamisi, na kwa mujibu wa polisi Walifyatua risasi bila kuchagua. Kituo cha majanga nchini Kenya kinaeleza kwamba wafanyakazi wote na kiasi cha theluthi moja ya wanafunzi wanajulikana walipo na kuacha wengine 535 ikiwa hawajulikani walipo. Idadi ya wa washambuliaji haijulikani. Wizara ya mambo ya ndani ya Kenya ilisema hapo awali kwamba mshukiwa mmoja alikamatwa alipokuwa akijaribu kukimbia eneo la tukio na kwamba majeshi ya Kenya yalikuwa yamewadhibiti washambuliaji hao katika eneo moja la ukumbi wa shule hiyo. Mashahidi wanasema washambuliaji hao wamewashikilia watu kadhaa. Mwandishi wa Sauti ya Amerika huko Garisa Muhamed Farashire alisema vifaru vilikuwa vikielekea katika eneo hilo vikijaribu kwenda kuokoa watu. Maafisa wa Kenya wamewataka wananchi kuwa macho na mshukiwa anayejulikana kama Muhamed Kano anayesemekana kuwa mkuu wa Alshababu kwa harakati za nje dhidi ya Kenya. Polisi wa Kenya wanasema Kano, ambaye pia hujulikana kama Julia Dine au Gamadhere, ni raia wa Kenya ambaye alikuwa mwalimu katika shule ya kidini huko Garisa mwishoni mwa miaka ya tisini. Wanamgambo wa Alqaida wameshambulia jela moja kusini mwa Yemen Alhamisi na kuwatorosha wafungwa mia tatu wakati mapambano yakiendelea katika maeneo mengine ya nchi kati ya waasi wa Shia wa Huti na majeshi yanayounga mkono serikali, maafisa wa usalama wamesema Khalid Bartafi, mwanachama maarufu wa Alqaida katika Ghuba ya Kiarabu, ni mmoja waliotoroshwa kutoka jela huko Al Mukalla. Wakati huo huo, maafisa wa Kihuti walipambana katikati kati ya Aden, mji wa bandari ambao ndiyo ngome ya mwisho ya wale wanaomuunga mkono Rais Abdurabu Mansur Hadi na shirika la afya duniani who limetoa wito kwa serikali za dunia kupitisha sheria za kuimarisha mfumo wa usalama kuwalinda watu kutokana na chakula kilichoharibika katika ya kuadhimisha siku ya afya duniani hapo aprili saba mwandishi wa sauti amerika lisa schlein ametuletea ripoti kutoka geneva na inasoma hapa na abdu shakur abud Watu wanakula ili kuweza kuishi, lakini shirika la afya duniani linaonya kwamba kile unachokula kinaweza kukuua. WHO inaeleza kwamba kwa bahati nzuri, kutokana na utandawazi, aina mbalimbali ya vyakula vinapatikana siku hizi wakati wowote ule, bila ya kujali msimu. Lakini kwa bahati mbaya, pia vyakula hivyo vinaweza kuharibika kutokana na bakteria, virusi, vijidudu na kemikali za hatari, kutoka katika mfumo wote kamili wa kuzalisha au kusambaza chakula kutokana na maendeleo katika utandawazi. Idara hiyo ya Umoja wa Mataifa inaeleza kwamba uharibifu huo unasababisha kuzuka kwa zaidi ya aina mia mbili ya magonjwa, kuanzia kuharisha hadi saratani. Na kwa mara ya kwanza inatoa makadirio ya janga la magonjwa yanayotokana na chakula kilichoharibika kote duniani. Mkurugenzi wa kitengo cha usalama wa chakula cha WHO Kazukai Miyagishima anasema kumekuwepo na aina chungu nzima ya vidudu, lakini wamechagua aina 22 za hatari kulingana na utafiti wa mwaka 2010 na athari zake zimesababisha watu milioni 582 kuambukizwa na magonjwa na kusababisha vifo vya wa watu laki 350 kote duniani. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Tume ya Taifa ya Uchaguzi ya Tanzania imetangaza kuahirisha zoezi la upigaji kura ya maoni lililokuwa likitarajiwa kufanyika Aprili 30 mwaka huu kutokana na kutokamilika kwa zoezi la uboreshaji daftari la wapiga kura kwa kutumia mfumo wa kisasa wa biometric voter registration, BVR, mpaka pale itakapotangazwa tena. Mwenyekiti wa tume ya taifa ya uchaguzi nchini humo Jaji Damian Lubuva alizungumza leo na waandishi wa habari jijini Dar es Salaam akisema zoezi hilo limeahirishwa kutokana na muda wa uandikishaji kutokamilika kwa wakati, uchache wa vifaa vinavyotumika katika zoezi hilo, pamoja na changamoto zilizojitokeza wakati zoezi likiendelea. Aidha, tume hiyo imewahakikishia wananchi kuwa zoezi la uandikishaji itaendelea katika mikoa mingine huku wakiendelea kupokea vifaa na kuwataka wananchi waendelee kujitokeza kwa wingi kama ilivyokuwa katika mikoa alivyofanya zoezi hilo. Zoezi la uboreshaji wa daftari la wapiga kura lilizinduliwa Februari 24 mwaka huu na waziri mkuu wa Tanzania, Mizengo Pinda, katika mji wa Makambako mkoani Njombe, ambapo pia ilielezwa upigaji wa kura ya maoni ungefanyika Aprili 30 baada ya kukamilika kwa zoezi hilo. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Javad Zarif alisema leo kuwa kuna maendeleo makubwa katika mazungumzo juu ya mpango wa nyuklia wa nchi yake, lakini Iran na kundi la nchi zenye nguvu kubwa duniani bado hawajakubaliana. Zarif alizungumza na waandishi wa habari huko Lausanne, Swiss wakati wa muda wa mapumziko katika mazungumzo hayo ambayo iliendelea katika siku ya pili kupita siku iliyopangwa hapo awali ya saa sita usiku Jumanne ili kuweza kufikia muundo wa makubaliano wa kuzuia mpango wa nyuklia wa Iran na hatimaye wapewa hueni katika vikwazo. Zarifu alikutana kwa saa kadhaa hii leo na waziri wa mambo ya nje wa Marekani, John Kerry, na wataalam kutoka ujumbe wa Iran na ule wa kimataifa. Nam, kama mlivyosikia katika vidokezo vyetu na habari za dunia, rais Uhuru Kenyatta wa Kenya alihutubia taifa na kuahidi kupambana na magaidi waliofanya mashambulizi ya leo katika chuo kikuu cha Garisa. Tujiunge na mwandishi wetu Mwai Gikonyo ambaye ametuandalia taarifa inayetupasha kile kilichotokea na kinachoendelea mpaka sasa huko nchini Kenya. Muda mfupi uliopita, rais Uhuru Kenyatta amelihutubia taifa kuhusu shambulio hili la kigaidi mjini Garisa. Na akasema magaidi hao wamewaua watu kadhaa na kuwateka nyara baadhi ya wanafunzi. I am indeed very saddened to inform the nation that early today terrorists attacked Garissa University College, killed and wounded several people and have taken others hostage. Amehakikishia taifa kwamba serikali yake imechukua hatua ya kuimarisha usalama katika eneo hilo la Garissa. I also Has undertaken appropriate deployment to the affected area and is fully seized of the situation. Na wakati huo huo ubalozi wa Marekani hapa mjini Nairobi umesema unasikitishwa na shambulio hili la kigaidi mjini Garissa na kusema nchi ya Marekani iko pamoja na Kenya katika kuangamiza hila za kigaidi kote duniani. Shambulio hilo limefanyika mapema saa kumi na moja na nusu alfajiri. Wakati wanafunzi na walimu walikuwa kwenye sala kwenye msikiti ulio ndani ya chuo hicho cha Garissa, kaskazini mashariki mwa Kenya. Karibu magaidi kumi waliokuwa na silaha kali walipenya kwa nguvu kwenye chuo hicho na kuanza kuwashambulia wanafunzi kwa risasi bila kutofautisha. Wanafunzi wengi wana majeraha risasi. Magaidi wa Al-Shababu wamekiri kuhusika na shambulio hilo na mmoja wa wanafunzi wa chuo hicho wanasema kwamba baadhi yao waliamshwa na milio ya risasi asubuhi, tukiwa bado tumelala, around 4 in the morning. Sawa, tuliamshwa na milio za risasi asubuhi. Sasa ikabidi kila mtu amefanini, ametoka ni kukimbilia life yake. Sawa, wengine tulikuwa bado nalala, in that midst of confusion hakuna mtu alikuwa anaelewa what is going on, screams from ladies. Every person, yani kila mtu anakimbilia life yake, si tumesikia ameshutiwa at the back. Chuo Kikuu cha Garisa kina wanafunzi wasiopungua mia nane kutoka sehemu mbalimbali nchini Kenya. Nadaiwa magaidi hao waliingia kwenye chuo hicho wakijifanya wanakwenda msikiti kwa sala kabla ya kuanza kufyatua risasi, na kwanza waliingia kwenye bweni za wanafunzi. Na kufikia dhuhuri wanafunzi kadhaa walikuwa bado wamezuiliwa mateka na kundi hili la magaidi. Na baadhi ya wanafunzi waliojeruhiwa wamesafirishwa kwa ndege maalum hadi hapo mjini Nairobi kwa matibabu. Na baadhi ya watu wanaozuiliwa alikuwa ni mkuu wa chuo hicho, naibu wake na wanafunzi kadhaa. Pia magaidi kadhaa wako ndani ya bweni za wanafunzi, huku wanajeshi wa Kenya wakijaribu kuwaokoa watu waliotekwa nyara. Maafisa wa shirika la msalaba mwekundu wanasema kufikia dhuhuri watu 15 walikuwa wamepoteza maisha yao na wengine 65 kujeruhiwa, ikiwa ni pamoja na maafisa wa wawili wa polisi, na wote wanapata matibabu katika hospitali kuu ya Garissa. Tayari wanafunzi wawili na afisa mmoja wa polisi wamesafirishwa kwa ndege maalum hadi hapo mjini Nairobi ili kupata matibabu. Na jana usiku wanafunzi katika chuo kikuu cha Kenyatta, kilomita kadhaa kutoka katikati ya mji mkuu wa Nairobi, walishikwa na hali ya taharuki baada ya ripoti kuenea kwamba bomu limetegwa kwenye maktaba ya chuo hicho na kwenye bweni za wanafunzi. Wanafunzi wa chuo kikuu cha Kenyatta walilazimika kukimbia kila mahali kujinusuru. Vilevile, hali kama hiyo imetanda katika chuo kikuu cha Nairobi hapa mjini Nairobi baada ya habari kuenea kwamba magaidi wana hila za kushambulia chuo hicho. Vilevile vile kumekuwa na vitisho vya hapa na pale katika mji mkuu wa Nairobi kuhusu uwezekano wa mashambulio zaidi katika sehemu muhimu mjini kutoka kwa kundi la Al-Shabab. Hii imesababisha kuimarishwa kwa hali ya usalama katika mji mkuu wa Nairobi, na maafisa wa polisi na usalama wanazunguka kila mahali, na kumekuwa na fununu kwamba huenda Rais Uhuru Kenyatta akalihutubia taifa kufuatia shambulio hilo la Garissa, lakini kwa hivi sasa waziri wa usalama wa taifa Joseph Kaisari na inspekta mkuu wa polisi wamekwenda Garissa ili kushuhudia hali ilivyo. Mwaikekene, Nairobi. Asante Mwai Gikonyo na ripoti hiyo. Vilevile vile tulipata bahati ya kuongea na mmoja wa wanafunzi wa chuo kikuu cha Garisa, Beatrice Madhai, ambaye yeye alielezea hali halisi ya mambo ilivyokuwa. Ilikuwa kitu saa kumi na moja hivi, tulikuwa tumelala saa, tukasikia duru, watu wanapiga duru, milio ya risasi. Kwanza tukuelewa ni nini, nape tukatoka mbio, hata hatukuwa na nguo, hatukuwa na viatu Tukatoka hivyo tu, tukifika nje ndo watu wanasema, ni moto ni moto, zi imeshika sijui classes. Sasa tukaanza kwanza, tunashughulika tuone kama ni moto, tukikaa kando, tukasikia milio ya risasi, tukakimbia kuelekea huko field kama tunaweza ona usalama anywhere. Sa tukifika huko ndo risasi zinatupita huku juu, tunalala chini, tunakimbia. Sa tukaruka kwa fence tukapita huko kwa fence huko nje ya shule ndo kutafuta usalama kwenye tunaweza jificha ama kwenye tunaweza saidiwa. E, saa tu kujua ni nini liapen ni kina nani ha. Ha, tulitoka hiyo time tu yenye ilianza ndo tulikimbia tukatoka so ni mwanafunzi wa chuo kikuu cha Garisa, Beatrice Madhai, akielezea hali ilivyokuwa. Wakati huo huo, mwenzangu Mkamiti Kibayasi amezungumza na naibu gavana wa kaunti ya Garisa, Abdulahi Hussen Ali, na kwanza akamuuliza hali ikoje hivi sasa katika kaunti ya Garisa. Hali eh, si si kawaida, si nzuri. Hapa Gariza mambo ni mabaya sana, na huenda vita vinaendelea sahizi. Tukiongea tuko na watu ambao eh, sabini na moja wamejeruhiwa. Kati ya hawa tisini na nane ni wanaume eh, kumi na tatu ni wanawake, waliopigwa risasi eh, ni ishirini ama wale wengine wa, wa ambao ome, wamepata majeraha madogo madogo kitoroka ama ile hali ya kutoroka wengine wameanguka, wengine wamedungwa, wame na na musimeno kitu kama hiyo ni hamsini kuna... na moja wa, waliofariki ambao waliaga wali dunia ni ishirini na nne kulingana na Uh, vile tulivyoarifiwa na wenzetu ambao wanafanya kwa idara ya afya kuna taarifa kwamba kuna zaidi ya wanafunzi mia tano hawajulikani walipo je katika ofisi yako taarifa kamili au takwimu sahihi zinaonyesha ni wanafunzi wangapi wale ambao wasiojulikana wa, wa, wa, wa, wa, wa ambao wako ndani ya kwa manyumba ni takriban wanasema ni mia tatu sio mia tano uh, lakini hasa kuna wengine ambao wanaitumia wana, wana simu zao Eh, kue na kusema ya kwamba eh, hali ni hatari, lakini mambo ni mazuri saa hizi. Hawa wajambazi wame, wamesha eh, wako ndani ya hiyo nyumba na hiyo nyumba ni, ni nyumba ya ghorofa tatu ambayo ni, eh, ni pale wanafunzi wanalala eh, na hasa hatuwezi tukajua vizuri, lakini ni kulingana na waliotoka eh, baada ya kuchukuliwa orodha kutoka kwao ni kwamba huenda wanafika hiyo idadi. Rais Kenyatta ameamuru muda si mrefu kwamba makuruta elfu moja waletwe huko eneo la Garisa. Je, ofisi yako inajua ni lini makuruta hao watawasili huko Garisa na ni maeneo gani watapelekwa na watakuwepo huko kwa muda gani? Saa moja aliyopita tuli tulikuwa na waziri wa, wa maswala ya ndani ya serikali ya Kenya pamoja na waziri ya elimu. Tuliongea kuhusu mambo ya usalama ya kwamba tunaunga mkono Rais Uhuru Kenyatta na tunasema ya kwamba eh, tunakaribisha watu waletwe hapa Garisa Kaunti, na tunasema kwamba tuko nyuma ya rais yetu Uhuru Kenyatta, tuko pamoja kama sisi wa Kenya kwa hii athari eh, iliyokumbwa watu wetu, wanafunzi wetu pamoja na walimu wetu. Bwana Huseni Abdullahi, kaunti ya Garisa imejipanga kuwasaidia vipi katika masuala ya ushauri wa kiakili wale wanafunzi walionusurika kutokana na shambulizi hili? wale wanafunzi walionusurika, eh, tuko na madaktari ambao wanahusika wana eh, eh, wahusika kutoka hospitali eh, kuu ya Gariza wako ambao watatibiwa na mambo ya eh, wale wameathirika kwa kiakili haswa huchukua muda kutibiwa, na nafikiri hiyo itakuja tu baadaye, lakini saa hizi hali ni dharura, na, na tunasema ya kwamba mambo eh, ni vile vile nilivyokueleza ni naibu gavana wa kaunti ya Garissa Abdulahi Hussein Ali akizungumza na Sauti ya Amerika VOA kutoka Garisa, Kenya. Naye mwenzangu Ester Gidhu Yuatt ameongea na, yu na mkurugenzi wa shirika la msaada la Horn Aid Kenya Abbas Hajir ambaye yupo mita chache kutoka chuo kikuu cha Garisa na kumuuliza hali ilivyokuwa katika chuo hicho. Magaidi bado wako military, ameingia JSU wako reke, kila eh, sekuriti yote wako hapo Uh, lakini shida hizi uh, ha hauruhusi mtu yote akaribia hapo. Wamemfukuza kila mtu, hata media. Hakuna mtu anaweza karibia hapo, mpaka upigie mwenyewe, ambaye wa security wenyewe ambaye unamjua, unampigia simu, wanakuambia ama wanakutumania foto moja vile ziko, lakini kukaribia sasa unaisikia ukikaribia hapo, lakini kujua kile kitu kinatendeka hapo ndani ni shida, isipokuwa kuna student wengine wanapigia nje simu wanakuambia hivi na hivi na hivi vile inatendika ndani. Okay. Kuna student bado wako, wako nasimu, na simu unajua wamesanywa mahali moja. Na unaweza wewe kutueleza kama umepata habari zozote kuhusiana na tukio hilo kutoka kwa wanafunzi au watu wote walio karibu na wanafunzi ambao wameathiriwa na shambulizi hili kuna jamaa na mabibi yake, tuliongea na hao. Mtoto wao alimpigia simu, alikuwa anasema ana karibu, walisanywa moja sabini mahali moja na mlango zingine imefungwa bombo, fungua bomb. Uh, hawa watu ndio, hayo ndio hawa mwisho mi nilisikia, lakini akodi ya sekuriti walikuwa wanasema by wataimaliza six lakini haionekani haikumalizika bado okay. Nimetoroka ofisi niko hoteli sasa. Umetoroka ofisi kwa sababu gani? Unahofia kwamba pengine hawa watu bado wapo na wanaweza kushambulia maeneo mliopo? Si hawa watu security, unajua sasa, the backlash of the security, hawaangalii nani yako, Mkenya ama, kwa sababu ya hii shida imetokezea leo baadaye wanaweza taandika kila mtu ama wafunge kila mtu sasa, mi nimetoroka kwa hoteli basi. Tupe mandhari kidogo ya mji huo na eneo hilo ambalo limetokea mashambulizi kwa mtu ambaye anasikiliza kwenye redio, hali ikoja hapo Garisa hapo leo? Garisa security hata polisi huwezi ona mastrit, ni jeshi tu, kila mahali ni security tu, ni jeshi kila mahali. Imechukua leo sikufika bridge ya kuvuka Nairobi daraja sikufika, lakini hapo town leo ni heavily security, hakuna duka imefunguliwa bank, hakuna bank imefunguliwa. Biashara zozote leo imefungwa hapo town, hakuna moja hata hata, kuna kitu hata kununua leo, mboga nje ni ngumu, ni shida. Abasi, hapo ambapo umesema umeingia kwenye hoteli, je, kuna ukaguzi wowote unaofanywa ili kuweza kubaini kwamba mtu anaingia kwenye hoteli hii ni mtu salama, anaweza kuaminika au pengine pia ni washukiwa hawa wa kigaidi wa Al-Shabab? Uh, hapa hoteli iko safe cef uh. Alshabab unajua, hujui ni nani Alshabab hapa, na nani nani sio Alshabab. unapoingia kwenye hoteli hakuna yeah, ukaguzi wote unaofanyika no fanyika, unasachiwa kuna police, kuna security at the gate una uh, hoteli na hoteli inaonekana ni hoteli nyingine inaitwa Almonds hoteli nyingine kubwa is kind of a four star hotel inaonekana kana, uh, security hapa iko salama iko salama, hata sasa hii naisikia ndege ya fixed wing. Ni mkurugenzi wa taasisi ya Horn Africa Kenya akizungumza na sauti ya Amerika. Nam basi, msikilizaji, tukiendelea kuripoti tukio hilo, wachambuzi na wananchi wengi wanajiuliza kwa nini vyombo vya usalama vinashindwa kudhibiti mashambulizi kama hayo, wakati kunatolewa onyo la mapema na serikali za nchi za Ulaya au Marekani. Tukio hili la leo, ambapo tunaelezwa wiki hii wanafunzi waliripoti kuwepo tishio la kigaidi dhidi ya vyuo vikuu, lakini hakuna hatua zilizochukuliwa. Abdu Shakur Abud amezungumza na mchambuzi wa masuala ya usalama Hasan Mwachi Mwako huko Mombasa na kumuuliza suala hilo. Mimi nafikiria tatizo ni kuwa zile mbinu zinazotumiwa kupata intelligence kidogo zina hitilafu fulani, kwa pengine watu wanaweza kuwa wameambiwa, lakini yule anayepata habari hizo hana uwezo au aona sio jukumu lake kufanya utatuzi fulani au kuchukua action fulani. Lazima angoje habari hizo azipeleke kwa wakubwa wake alafu wakubwa wake wampe amri ya kutekeleza jambo lolote. Kwa hivyo kule kutolewa kwa amri mara nyingi kunachelewa, na ndiposa kunapelekea matatizo kama haya yakatokea, kuwa visa vya uhalifu vinaendelea na visa vya ugaidi vinaendelea. Tatizo ni ile chain of command, kuwa uamuzi, jambo linaweza kuwa lajulikana pale katika chini, lakini wale watekelezaji wa usalama walioko katika ngazi za chini hawana ruhusa au uwezo wa kutoa maamuzi yote mpaka maamuzi yatoke katika vitengo vya juu na katika mfumo huu mpya wa kaunti na kadhalika, madaraka mikoani, kwa nini haikuwapa nafasi wakuu wa mikoa hiyo kuchukua nafasi au uamuzi kama huo? sasa wajua, tatizo ni kuwa katiba yenyewe haiwapi hawa viongozi wa kaunti kushughulikia masuala ya usalama. Bado masuala ya usalama yame- ni jukumu la serikali kuu, na serikali kuu nayo, wale ambao wanaiwakilisha katika vitengo vya chini zaidi, makaunti kamishna hawa nao pia hawana uwezo wowote wa kutoa maamuzi yoyote mpaka uamuzi utoke katika serikali kuu. Kwa hivyo hii hii jinsi ya kutekeleza maamuzi, kuwa maamuzi lazima yatoke katika kitengo kikubwa zaidi cha serikali, ndio inayoleta madhara haya tunayoyaona hivi sasa. Kwa mfano, kamishna wa polisi wa Nairobi ndio lazima atoe amri kumwamrisha kamishna wa, wa polisi wa kaunti afanye jambo fulani. Sasa kitu, kitu kinatokea Garissa, lakini aliyoko Garissa ambaye ana uwezo wa karibu sana hawezi kutoa maamuzi yote mpaka aulizie Nairobi. Na kitisho kinapotolewa, wao nadhani wale watu wa Garissa wakiwa wamepata habari, kama habari ya Garissa wanafunzi walipata habari toka Jumatatu wakisema kuna kitisho, kwa nini wa, wa, wakuu hawakuchukua hatua kama unavyoeleza una, una, una kuwa habari hii ilijulikana kutoka Jumatatu na wanafunzi walikuwa tayari pengine washaeleza washa vitengo vitengo vya usalama. Sasa hapo inaelekea kama mbee watu wanazembea katika kazi yao, kwa sababu ikiwa mmepewa me, habari nyinyi, lazima mwe na maarifa ya kuweza kuitathmini ile habari na kuishughulikia mapema. Lakini ikiwa habari inapatikana kutoka Jumatatu na watu hawafanyi manake mikakati yoyote ya kuhakikisha wanazuia vitendo kama vile, inaonekana wamezembea katika kazi yao, na jambo hili tulishalizungumzia hapo ilipotokea ilipotika ma, mashambulizi yale ya, ya Westgate na Lamu utakuta matatizo ni hayo hayo. Habari zipo lakini utekelezaji wa mbinu za kuzuia vifaa kama hivi unachelewa mno, kwa sababu wahusika hawana uwezo wa haraka kuweza kuwajadili, kuwashughulikia masuala kama haya. Huyo ni Hassan Mwachimwako, mchambuzi wa masuala ya usalama akizungumza kutoka Mombasa. katika mfululizo wa makala zetu kuhusu ukosefu wa usalama wa chakula afrika tunamulika huko nchini sudan kusini mashirika misaada ya kibinadamu yanaonya kwamba zaidi ya watu milioni 2.5 wanakabiliwa na ukosefu wa chakula katika eneo lenye vita huko sudan kusini mwandishi wa sauti america gabe joslow anaeleza ukubwa wa mzozo na namna wa sudan kusini wa kawaida wanavyokabiliana na hali ya kutokuwa na chakula cha kutosha Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Wakati njia zote zimeshatumika, watu hapa Lankin, Sudani kusini wanachuma majani kutoka kwenye miti kama suluhisho lao la mwisho la kupata chakula. Wanachemsha majani na kuweka maji kiasi, ili waweze kupata kalori za kutosha kuweza kuishi. Mavuno mabaya, ghasia na matatizo ya kibiashara yamelisukuma eneo hili kuingia katika kile mashirika ya haki za binadamu yanaelezea kama hatua ya tatu ya matatizo ya chakula, hatua mbili chini ya njaa. Mkazi katika eneo Nyabiel Machar anasema yeye na familia yake wameishiwa bidhaa na hawana fedha kwa ajili ya chakula. Lankien ni kiini cha upinzani, mahala ambako wanajeshi wengi waasi wa kabila la Nuer wameshika silaha dhidi ya serikali ya Rais Salva Kiir. Kwa sababu eneo limezungukwa na majeshi ya serikali, mji huo umekuwa ukizidi kutengwa. Barabara pekee iliyobaki wazi ni ya kuelekea Ethiopia, lakini bidhaa chache sana zinapita na kuweka shinikizo kwa wafanya biashara na wanunuzi. Mratibu wa eneo wa masuala ya kibinadamu kwa wilaya hiyo War Bl Pam anauangalia mji ulivyokumbwa na matatizo, ukiwa na shinikizo la kufunga njia za biashara na mmiminiko wa watu waliokoseshwa makazi. Kama ungekuja kabla ya matatizo, soko lilikuwa kubwa mno lang, vyakula vingi bidhaa nyingi, lakini siku hizi hakuna chakula cha kutosha, watu ni wengi. Unaona namna watu wanavyozungukazunguka, umati ulivyokusanyika katika eneo hili na chakula hakitoshi. Bila biashara na harakati kuelekea maeneo mengine, kuna fedha kidogo za kufanya mizunguko. Kwenye mnada wa ng'ombe katikati ya mji, wanunuzi ni wachache, bei ni zaidi ya dola 120 kwa ng'ombe mmoja. Mfanya biashara Tut Majak anasema mifugo hii haiuzwi kwa bei kama ilivyokuwa ikiuzwa. Ndege ya Umoja wa Mataifa inaangusha na kusambaza vyakula vya msingi kama vile vyakula vikavu. Hii imesaidia kupunguza kwa kiasi matatizo kuwa makubwa sana, lakini usambazaji hauko muda wote kwenye ratiba na akiba inakaribia kuisha. Makundi ya kutoa msaada wa kibinadamu yanafikiria njia bora za kusaidia watu wakati unapokuja msimu wa mvua. Kwa mujibu wa Alberto Maka wa Oxfa whatever... kama sio kwa usambazaji wa moja kwa moja wa chakula au msaada wa aina yoyote tunaowapa, basi inamaanisha mwingiliano mwingine kama fedha taslim, labda kuwapa wachuuzi ili kuhakikisha kuwa wananunua bidhaa nyingi wakati wa msimu wa jua kali, na wakati wa msimu wa mvua bado tunakuwa na fursa ya watu kupata bidhaa nyingi katika soko. Mvua hazitarajiwi hadi mwezi Mei. Hii inamaanisha kwamba kutakuwa na upungufu wa chakula, na migogoro inazuia watu kuweza kusafiri kuingia katika maeneo wanayohitaji, na hiyo itasababisha watu kulima sana katika maeneo yao na kuendelea kufanya wawezavyo ili kujikimu na maisha. nam basi msikilizaji na hapo ndiyo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika msikose kujiunga nasi kwa matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 12 kamili asubuhi kwa saa za afrika mashariki kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo ya leo mwelekezi dun collins msimamizi abdu shakur abud kutoka washington mimi ni idi ligongo mwenzangu sandey shomari tunakuambia usiku mwema kutoka washington dc