From Washington, the voice of America, VOA. Kumekucha Africa. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya alfajiri wanaanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika mashariki. Mimi ni Khadija Riami na mimi ni Harrison Kamau, nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu asubuhi, Machi 30 mwaka wa 2015. Karibuni. Katika matangazo yetu ya leo asubuhi tunawaletea ripoti kuhusu uamuzi wa rais wa Kenya kuwafuta kazi baadhi ya mawaziri na maafisa wa ngazi ya juu serikalini umechukuliwaje na wachambuzi. Jambo zuri kwa wakati huu ni kwamba zaidi zaidi, pia rais si kwamba ametaja tu watu waliotajwa, hata wengine wako upinzani, si kwamba ni, ni watu ambao wanatoka Jubilii pekee vilevile tuna ripoti kuhusu makundi mbalimbali mbali ya kiraia na wananchi mashariki mwa DRC wanafurahishwa na Munusco kuongezwa muda kuendelea kuwepo nchini humo. Ni eh, jukumu la moja na taifa kuhakikisha kwamba iko iko salama na sio jukumu la Wakongo peke yao. Kama wanataka kuondoka, ai kuondoka wote, watabidi kuendelea kidogo kidogo. Hayo ndio tuliokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www voa swahilicom. Lakini kwanza ni habari muhimu za dunia zikisomwa na Harrison Kamau. Kiongozi wa tume huru ya uchaguzi nchini Nigeria amesema Jumapili jioni kwamba matokeo ya kwanza dhahiri ya uchaguzi wa rais yataanza kujulikana leo. Atahiru Jega alitoa matamshi hayo kwenye kikao na wanahabari katika televisheni ya kitaifa, ikiwa mwisho wa siku ya pili ya kupiga kura. Baada ya matatizo yaliyochelewesha shughuli ya, ya upigaji kura Jumamosi, Jega alisema kwamba ni majimbo mawili tu yaliyokuwa yamemaliza kuhesabu kuhesabu kura, ingawaje mengine mengi yalikuwa yanakaribia kumaliza. Rais Goodluck Jonathan anawania tena kuchaguliwa dhidi ya Muhamadu Buhari aliyekuwa wakati mmoja mtawala wa kijeshi. Mamlaka ya la, la, la Liberia imewasihi walionusurika wali ugonjwa wa Ebola kujiepusha kuonana kimwili bila kinga hadi zaidi ya siku tisini zilizopendekezwa baada ya kifo cha kwanza cha Ebola kutokea kwa zaidi ya kipindi cha mwezi mmoja. Mwanamke aliyefariki Ijumaa alikuwa mke wa mmewe aliyekuwa ameathiriwa lakini akanusurika. Maafisa wanahofia ma huenda aliambukizwa kupitia kuonana kimwili. Shirika la afya duniani linapendekeza manusura wote wa Ebola kujiepusha na vitendo vya ngono kwa muda wa siku tisaini, lakini maafisa wa Liberia wamewasihi waliokuwa wagonjwa kwa wakati mmoja kutumia mipira ya kujikinga kwa zaidi ya muda uliowekwa hadi pale habari zaidi zitapatikana. Liberia ndiyo nchi iliyoathiriwa zaidi na mlipuko wa Ebola. Na kufuatia hatua ya rais wa Kenya Uhuru Kenyatta kuwasimamisha baadhi ya mawaziri na maafisa wengine wa ngazi za juu katika serikali yake kutokana na madai kwamba wamehusika na ufisadi, baadhi ya Wakenya wanadai kuwa rais huyo anafanya harakati za kujaribu kuonyesha mahusiano mema na jamii ya Wakenya. Mchambuzi wa masuala ya kisiasa Profesa Chacha Nyaigoti Chacha anatoa maoni yake kuhusu mambo ma haya. Unajua, usipokuwa na uhusiano mzuri na watu wako, kwani kwa nini unawatawala? Sasa si afadhali hujiuzuru? Kwa sababu ikiwa kila mara nafsi yako itakuwa ina kuonyesha kwamba hupendwi au hupendi, hupendi watu na hupendwi na watu, au watu wana manung'uniko, watu wana chuki. Sasa nafikiri swala kubwa ambalo serikali ya Uhuru inahitaji kukabiliana nalo ni swala la ukabila. Ukabila upo katika hii nchi mkubwa sana, tunahitaji baada ya huu msamaha, kuomba msamaha watu, tujiulize tunawezaje kuishi katika hii nchi, kila kabila likijua kwamba watu wake hawatabaguliwa kwa sababu wanatoka kabila fulani, wale watu ambao wa wanakabidhiwa wana uongozi. Hii nchi ni nchi ya kila mtu, ni nchi ya, ya watu wote waliopiga kura kwa upande wa Jubilii na wale waliopiga kura kwa upande wa kodi bado ni Wakenya, na wote wanahitaji kuonekana kwamba kama wana uwezo wao wa kuhudumia taifa hili la Kenya na wananchi wa Kenya na umma wa Kenya waweze kukabidhiwa hayo madaraka pasipo kujali kama wao ni Wajaluo au ni wakisii au ni waborana au ni watu gani. Mtu hawa anapewa kazi kwa sababu ana uwezo na anaweza kutekeleza wajibu huo kwa manufaa ya umma na manufaa ya taifa la Kenya. Basi huyo ni Profesa Chacha Naigoti Chacha akiongea na Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka kule Nairobi. Kumbuka tutakuletea uchambuzi wa kina juu ya suala hilo baadaye kidogo katika matangazo mengine yetu, matangazo haya Tukiendelea na habari za dunia ni kwamba serikali ya Marekani pamoja na mataifa mengine matano yenye nguvu duniani wamekaribia kufikia makubaliano ya Iran ya kupunguza programu ya nyuklia, lakini mkataba wa mwisho haujafikiwa. Wanadiplomasia waliokutana Lausanne, Uswizi wanasema kwamba Teheran imeonyesha utayari wake wa kupunguza mabomba ya nyuklia hadi chini ya elfu sita na pia kusafirisha akiba yake ya uranium kuhifadhiwa nchini Rusia. Mataifa ya Uingereza, China, Ufaransa, Ujerumani na Marekani yameripotiwa kutafakari kuiruhusu Iran kufanya majaribio ya nyuklia kwa, mla, kwa malengo ya kiafya ambayo yatafuatiliwa kwa karibu sana. Majaribio hayo yatafanyika kwenye kituo cha chini ya ardhi kiitwacho Fordo. Waziri wa mambo ya nje wa Ujerumani Frank Walter ameieleza hali kuwa nzuri sana kwenye mazungumzo hayo, lakini akatahadharisha kwamba bado kuna masuala yenye utata yanayohitajika kutatuliwa. Viongozi wa Kiarabu wameapa kuendelea na mashambulizi ya anga yanayoongozwa na Saudi Arabia nchini Yemen hadi pale waasi wa, wa Kihouthi wanaoungwa mkono na Iran watakapojisalimisha na kuondoka kwenye eneo waliloteka. Tangazo hili lilitolewa Jumapili wakati wa kumalizika kwa kikao cha siku mbili huko Sham el Sheik nchini Misri. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa ya Kiarabu Nabil el Arabi amesema kwamba serikali halali iliyoongozwa na rais Ab, Abdirabu Mansur Hadi lazima irejeshwe mamlakani. Viongozi hao pia wamekubaliana kuunda kikosi cha pamoja cha Kiarabu cha kukabiliana na kuongezeka kwa tishio la usalama katika eneo hilo. Kazi na muundo wa kikosi hicho unatarajiwa kuchukua miezi kadhaa. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na habari iliyobeba uzito wa juu asubuhi ya leo ni rais wa Kenya Uhuru Kenyatta, mwishoni mwa wiki amewasimamisha kazi kwa muda mawaziri watano pamoja na maafisa wengine wa ngazi ya juu katika serikali yake ambao wametaja kuhusikwa na ufisadi na tume ya kimataifa ya kupambana na ufisadi nchini humo wakati uchunguzi kamili unapoendelea. Mwenzangu Esther Githuyu uwat amezungumza na profesa Chacha Nyaigoti Chacha, mchambuzi wa masuala ya kisiasa, na kwanza akamuuliza maoni yake juu ya hatua ya Rais Kenyatta. Nafikiri kitendo hiki cha rais Kenyatta tunaweza kusema kimedhihirisha hamasa yake ya kuweza kutekeleza yale ambayo alikuwa ameahidi, na kwa hayo tunasema ni shukrani. Sasa kama hawa mawaziri watapatikana na hatia, au viongozi hawa ambao sasa hivi wamewekwa kando watapatikana na hatia, alafu waondoke kabisa, ndilo jambo ambalo tunangojea, na haya yote yatatokana na upelelezi utakavyofanywa ushahidi utakaotokea na ndipo tutaanza kusherekea. Kwa sasa hivi, nafikiri watu washerekee, kwa sababu hiki ni kitendo tu cha watu kukaa kando na baadaye wanaweza kukutwa, hata kama tunajua kwamba wametekeleza ufisadi, wanaweza kukutwa kwamba hawana hatia na warudi, hatujui. Kwa hivyo nafikiri tunangojea. Naam. Na, na Profesa Chacha, hapo awali tumeona upinzani ukitoa matamshi makali kwamba Rais Kenyatta ameshindwa kukabiliana na ufisadi. Je, unadhani hili limetokana kweli na shinikizo kutoka upande wa upinzani kwamba serikali ya rais Kenyatta haijapambana ipasavyo na ufisadi. E, nafikiri upinzani umeshinikiza hiyo. Ndio kazi upinzani unatakikana kufanya. Upinzani katika serikali zote duniani unatakikana kusahihisha uongozi uliopo madarakani kwamba, kwa mfano, kama upinzani ni wa chama kingine na wale ambao wako madarakani ni wa chama tofauti, huwa wanaangaliana kwa macho makali sana, wakijaribu kuchunguzana na kuona namna ambavyo watu wanatawaliwa. Kwa hivyo ufisadi wakati mwingine ni lazima utajwe na watu wa upinzani. Lakini jambo zuri kwa wakati huu ni kwamba zaidi zaidi, pia rais si kwamba ametaja tu watu, waliotajwa hata wengine wako upinzani, si kwamba ni, ni watu ambao wanatoka Jubilee pekee. Kumekuwa na watu wengine ambao wametajwa, ingawa hawajajiuzuru, ni magavana ambao waliingia kwa kutumia vyama ambavyo saa hizi viko kwa CORD. Kwa hivyo, mimi nafikiri tunahitaji kama nchi kuangalia ufisadi kama kero kero la ujumla ambalo halina mipaka ya chama, na inapotokea kwamba hatua imechukuliwa ya kutekeleza jinsi ya kuepusha watu wasiendelee kunyanyasika ndani ya ufisadi, tutashukuru. Sasa suala ni kwamba, je, masuala haya ya kisiasa yanapoingia ndani, mara watu wengine wanasema hao ambao wametajwa na wameondolewa wengi ni wa upande wa URP, sio TNA. Nafikiri tukianza kuingiza masuala kama hayo, tutakuwa tunapoteza lengo la kwamba tunapigana na ufisadi. Hatupigani na ufisadi kwa sababu watu wanatokana na vyama fulani, tunapigana na ufisadi kwa sababu watu hao wametajwa katika mambo ambayo walitenda ambayo yana chembe chembe za ufisadi. Profesa Chacha, siku ya Alhamisi wiki iliopita, rais pia alitoa hotuba kuhusu hali ya kitaifa huko Kenya, na miongoni mwa masala aliyoyazungumzia ni kuomba radhi kutokana na tuseme, madhambi au ukosefu uliofanyiwa jamia wa Kenya katika tawala zilizopita, ikiwemo utawala wake. Hii inatoa taswira gani kuhusu utawala wa Rais uhuru Kenyatta? Mimi kibinafsi nilifurahi sana, kwa sababu tumekuwa tukisema ni lazima mtu aseme samahani. Unajua, kusema samahani kwanza, unapata toba. Aa, ni ujasiri, nafikiri ni ishara ya kwamba mtu amejisaili moyoni akaona kwamba kuna umuhimu wa kuambia watu wengine ambao watu wao waliuliwa, watu wengine ambao watu wao waliwekwa kizuizini, watu wengine ambao watu wao wamepotea. Nafikiri ni muhimu sana kwa mtu mmoja kama rais kutumia ujasiri wake na kusema samahani sana. Ni Profesa Chacha Nyegoti Chacha wa chuo kikuu cha USIU Nairobi akizungumza na sauti ya Amerika. tunaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Rais Bashar al Assad wa Siria anasema uungaji mkono wa Islamic State umeongezeka tangu ushirika unaoongozwa na Marekani kuanza mashambulizi ya anga kwa malengo ya wanamgambo nchini Siria. Katika mahojiano na kituo cha televisheni cha CBS katika kipindi cha 60 minutes jana Jumapili, Bwana Assad amesema idadi ya wanaoandikishwa na Islamic State imeongezeka tangu mashambulizi ya anga ya anze mwezi Septemba. Kiongozi wa Syria amesema tuhuma kwamba Syria imetumia silaha za kikemikali dhidi ya raia ni propaganda za magharibi, lakini amesema hana upinzani wa kuwaruhusu wakaguzi kujionea kama gesi ya chlorine imetumika. Maafisa wa Afghanistan wamesema kwamba mlipuko wa bomu la kujitoa mhanga uliotokea Jumapili jioni umewaua takriban watu watatu na kuwajeruhi wengine wengine wanane mjini Kabul. Msemaji wa wizara ya mambo ya ndani ya Afghanistan ameiambia VOA kwamba wote waliouliwa walikuwa raia, akiwemo mtoto mmoja. Walioshuhudia wanasema watu walikuwa wamekusanyika kwenye makazi ya mbunge wa Afghanistan Gulpacha Majidi Wakuto, kwa kutatua mzozo wa kijamii wakati ambapo mlipuaji bomu wa kujitolea alipoingia na kutegua milipuko. Sadiki anasema mbunge huyo alipata majeraha madogo. Jumatano, bomu la kujitoa mhanga la kwenye gari liliua watu saba na kuwajeruhi wengine 30 kwenye shambulizi mjini Kabul. Na rubani wa ndege ya German Wings anayetuhumiwa kuiangusha ndege hiyo kwenye milima ya Alps anawezekana alikuwa na matatizo ya macho pamoja na kupata matibabu kutoka kwa wataalam wa kisaikolojia, gazeti la Ujerumani liliripoti Jumapili. Gazeti hilo kwa jina Bild Amsontag linaripoti kwamba wachunguzi wamepata ushahidi kwamba rubani huyo mwenye umri wa miaka 27 Andreas Rubits alikuwa na hofu ya kupoteza uwezo wa kuona kutokana na matatizo ya macho. Waongoza mashtaka walisema Ijumaa kwamba upekuzi uliofanywa nyumbani kwake Lubits ulitoa stakabadhi zilizoonyesha kwamba alikuwa akijihisi, haki, haji, hajihisi vyema na alikuwa akipokea matibabu, huku pia ushahidi ukijitokeza kwamba alikuwa amepata matibabu ya kiakili. Maafisa wa usalama wamesema vifaa vya kurekodia kutoka kwa ndege hiyo vinafichua kwamba Lubitz alimfungia rubani mwenzake nje ya chumba cha kuiongozea ndege hiyo kabla ya kupata ajali Jumanne na kuwaua kuwa abiria wote 150 waliokuwa ndani edelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Muungano wa vyama tawala nchini DRC unasema haujaridhika na hatua ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kuongeza muda kikosi cha walinda amani kinachojulikana kama MONUSCO nchini humo, na pia kupunguzwa kwa walinda amani elfu mbili pekee badala ya elfu sita kama ilivyopendekezwa na serikali ya DRC lakini upande wa upinzani unasema huu si wakati wa MONUSKO kuondoka kwani kuna shughuli za uchaguzi ambazo walinda amani hao wanahitajika kulinda usalama mashariki mwa Kongo, hasa mkoa wa Kivu Kaskazini. Kutoka Goma, mwandishi wetu Auster Malivika ametuandalia ripoti ifuatayo. Vyama tawala hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo vimesema kwamba haviriziki na hatua ya Baraza la Umoja wa Mataifa kuwaongezea muda mrefu wa askari wa Umoja wa Mataifa kuendelea kubaki hapa, kwa sababu serikali ya Kongo iliomba askari hao waweze kupunguzwa kiasi cha askari elfu sita swala ambalo halikuchukuliwa maanani, huku Baraza la Umoja wa Mataifa likuwa limekubali askari elfu mbili ndio waweze kuondoka na kuwapa mhula mmoja tena Umonisco. Jiminjali ni mmoja wa chama tawala Birek e, wakati Umoja wa Mataifa umetoa hatua ingine kuliko ili ambayo sisi kilitafuta ya kwanza tunapaswa kukaa chini na kuangalia mambo kwa vile itaendeka, ila tuna, tunaendelea kusema kwamba hiyo ambayo tunaita ama objective ama mpangilio ambao tunaifuatilia itaendelea katika njia za kidiplomasia. Hiyo iko kama tunasema tumekata hatua moja, ila tutaendelea kufanya juu chini ili tuweze kufikia kichapo hicho tulikuwa tukitarajia. Nao upinzani wachukuliaje swala hilo? Huyu hapa Ribes Mikindo wa chama cha UDPS chake Etienne Tshisekedi. Mpango ama hatua iliyochukuliwa na Umoja wa Mataifa wa kuweza kuongeza uh, muula wa Umoja wa Mataifa hapa kwetu nchini in Kongo inapokelewa vizuri, kwa sababu unajua mambo ya ngali mengi, usalama ungali wa kuzorota, jeshi ama siasa inatembea vibaya, una uchaguzi tunaotayarisha una, unaomba wachunguzi wawe ni kusema kwa kusema kweli Tunaona kama muhula uliokuongezeka mwaka mingine mmoja inatokelewa vizuri na kama vile chama cha upinzani hapa nchini Kongo. Hata hivyo, nimezungumza naye Palukunga Hangondi, kiongozi wa shirika lenye kutetea haki za binadamu la CRDH hapa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwa ngambo ya kijeshi ungali na hamu ya jeshi ya Umoja wa Mataifa kwa kuweza kuchindikiza jeshi ya kwetu ndani ya kuweza kuwapokonya silaha kimabavu wanamgambo wote ambao wanatatiza amani na salama ya raia wa Kongo. Hata hivyo, nimezungumza naye Cosmas Bahali, kiongozi wa taasisi ihusikayo na amani na utatuzi wa migogoro barani Afrika, IPCS ikiwa na makao yake jijini Dar es Salaam, Tanzania. Na na kidogo. Ifahamike kwamba serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imesema kwamba siku hizi usalama umerudi na sherti Umoja wa Mataifa uanje kuondoka katika maeneo haya na kurudi katika mataifa yao kwa sababu serikali imesimama na iko tayari kurejesha usalama yenyewe. Oster Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. Nam zoezi la kuhesabu kura linaendelea nchini Nigeria kwa ajili ya uchaguzi wa rais na wabunge. Hali ya mivutano imeongezeka katika eneo la Niger Delta, huku wafuasi wa upinzani wakishutumu tume ya uchaguzi kwa wizi wa kura. Mwandishi wetu Anluk anaripoti kutoka Abuja, naye Hadija Riami anaisoma ripoti kamili mivutano imeongezeka katika mji mkuu wa Rivers wa Port Harcourt, huku mamia ya wafuasi wa upinzani wa APC wakiandamana nje ya tume ya uchaguzi. Wameahidi kuendelea na maandamano yao hadi hivi leo Jumatatu. Waandamanaji wamesema upigaji kura katika jimbo la Rivers uligubikwa na wizi na hivyo ni vyema ufutwe wafuasi wawili wa upinzani na mwanajeshi mmoja walipigwa risasi na kufa siku ya Jumamosi. Gavana mwanasiasa maarufu wa chama cha APC amekataa kupiga kura. Mwandamanaji mmoja Ivan Doba Dank ameiambia VOA in all units in the There was no release of, uh, original result sheets. And because of katika vituo vyote kulikuwa hakuna karatasi ya matokeo, na kwa sababu ya hali hii hakuna uchaguzi uliofanyika, lakini tunaona hali ambao huenda wakadanganya matokeo na INEC ikayatangaza. Maafisa wa INEC katika jimbo la Rivers wamesema moja ya ofisi zake huko Emohua, nje ya Port Harcourt, ilichomwa moto jana Jumapili. Mkuu wa INEC Atahirujega amesema tume inachunguza tuhuma za wizi wa kura katika jimbo la Rivers na majimbo mengine. Amesema pia wanachunguza kitu gani kimeharibika katika mashine mpya za kusoma kadi za wapiga kura. Matatizo ya mashine yameilazimisha INEC kufungua vituo takriban 350 kote nchini humo jana Jumapili, kwa upigaji kura usio wa kawaida katika siku ya pili katika vituo vingine vya kupiga kura siku ya Jumamosi, mashine zilikuwa na matatizo ya kusoma alama za vidole na wafanyakazi waliamriwa kufanya ukaguzi kwa njia ya kawaida na siyo elektroniki. Matatizo ukichanganya na kuchelewa kuwasili kwa wafanyakazi wa uchaguzi na vifaa kumemaanisha kuchelewa kwa wapiga kura. Baadhi ya vituo vya kupigia kura vilikuwa vikifanya zoezi la kupiga kura na la kuhesabu kura mpaka nyakati za alfajiri siku ya Jumapili. Karatasi za kupigia kura hazikuwasili kamwe katika eneo la Somolu mjini Dagos. Wapiga kura walilazimika kuondoka na kurejea tena siku ya Jumapili. Vituo vilifunguliwa nyakati za mchana na wapiga kura kama Rishka Bashua hawakufurahishwa na hilo. Nilikuwa nimeudhika, nimeudhika sana Hawakutakiwa kutoa kisingizio chochote kuhusu karatasi za kupiga kura. Tungemaliza kupiga kura hapo jana, kila mtu angekwenda nyumbani, sio hilo. Wamekuwa wakitoa visingizio hapa na pale, sio tu katika eneo hili. Tume za kusimamia uchaguzi kutoka Umoja wa Afrika na Jumuiya ya Uchumi wa Mataifa ya Afrika Magharibi, ECOWAS, zimetoa maoni kuhusu masuala ya kitaasisi, lakini zimetangaza kuwa upigaji kura unakubalika. Tume zote mbili zimetoa ugunduzi wake wa awali jana usiku. Rais Goodluck Jonathan anakabiliana na mtawala wa zamani wa kijeshi na mgombea wa APC Muhammadu Buhari katika kinyang'anyiro cha kuchaguliwa tena. Chama tawala cha PDP kinakabiliwa na changamoto kubwa kutoka kwa upinzani mpya wa APC huku uchumi wa nchi ukiwa umeterereka, na huku kuna miaka sita ya uwasa wa Boko Haram ukiendelea kaskazini mashariki mwa nchi. Leo katika Jamii na Maendeleo tunazungumzia mziki wa hip hop. Huenda bado unaonekana ni mziki unaoimbwa na mwanamme nchini Senegal, lakini wanawake wengi wanaingia katika kile kinachoitwa sanaa ya mjini. Mwandishi wetu Ann Luke anaripoti kutoka Dakar juu ya namna taasisi isiyo ya kiserikali NGO katika eneo inavyoendesha semina za kutoa hamasa, mafunzo na kujaribu kusaidia kizazi kijacho cha wanawake nchini humo cha wanamuziki wa hip hop. Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Muziki wa hip hop unaonekana kama kitu cha furaha, lakini inahusisha kazi kadhaa makini. Hayo ndiyo maneno yaliyoachwa kwenye semina hizi zilizoandaliwa kwa ajili ya wanawake vijana mjini Dakar na taasisi zisizo za kiserikali katika eneo iitwayo Afrika. Mbili, tatu, nne, tano, tunafanya mazoezi, tunafanya mazoezi hadi iwe sahihi. Kwa matarajio ya baadaye ya wanamuziki wa kufokafoka, ilikuwa wiki yenye harakati nyingi za kuandika, kutathmini ulichoandika, kuziorodhesha nyimbo kwa mpangilio na kufanya mazoezi. Wanawake walijihusisha kwenye nyimbo mbili, mojawapo ni wimbo wa taifa Take Me As I Am, yaani nichukue kama nilivyo, na nyingine ni Free Voice au sauti huru. Ninasema wakati umefika kuwapa wanawake fursa ya kusema kile wanachokitaka katika muziki wa hip hop, fursa hiyo hiyo ambayo wanaume wanaipata kujielezea wenyewe, lakini hawawezi kuendelea kuwasubiri wanaume wawakaribishe, anasema mmoja wao ambaye anatumia jina la Sister LB. Je, sais que uta, je, sais C'est l'essentiel. Et je crois en moi aussi No. Ninafahamu hivi karibuni au baadaye nitakuwa mtu fulani, hicho ndicho cha kujali. Ninajiamini mwenyewe, sio wewe ambaye utakwenda kunisaidia kufanikisha hili. Ninatakiwa nijisaidie mwenyewe ili na wewe uweze kunisaidia. Walio katika makampuni ya muziki wanasema wasanii wanawake wanahitaji kupigwa msasa na kupata rasilimali kuweza kuwa wataalam mwanamuziki maarufu katika muziki wa kufokafoka nchini senegal katy aliwasaidia kwenye uandikaji wao je sais que uta, je serai quelqu'un c'est l'essentiel et je crois en moi aussi c'est pas toi qui va m'aider pour que je sorte mpaka hivi sasa imekuwa vitu viwili vyenye mawazo yasiyo na kadiri: wanawake wanafanya vitu kama wavulana au wanajaribu kuwa kama Rihana. Tutaweza kufika mahala ambapo wanawake wana muziki wa kufokafoka huko Senegal, wanasimama kwenye jukwaa na kuwa namna wanavyotaka kuwa bila kujali kama wanatakiwa. Wana mchango msheherekeshaji wa matukio Mona, ambaye pia ni rapa, aliliambia kundi hilo kwamba ni rahisi kusema Wacha tuwe wa kweli, watu wanatupenda sisi wakati tunapovaa sketi fupi au viatu virefu, lakini wakati unapokuwa makini, msomi na mwenye busara na kuweza kusema kuna tatizo, watu wanachukia, huwezi kuwa tena kipenzi chao. Hilo halitasitisha kizazi hiki kipya cha wanawake marapa kutozungumza juu ya masuala makubwa katika maisha yao: uzazi, mapenzi, umaskini na elimu pale wanaposhika kipaza sauti chao sauti zao ni vyema zizungumze kwa ajili ya maelfu ya watu. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa sasa basi, karibu kusikiliza muhtasari wa habari ukisomwa na Harison Kamau. Kiongozi wa tume huru ya uchaguzi nchini Nigeria amesema Jumapili jioni kwamba matokeo ya kwanza dhahiri ya uchaguzi wa rais yataanza kujulikana leo. Mamlaka ya Liberia imewasihi walionusurika ugonjwa wa Ebola kujiepusha kuonana kimwili bila kinga hadi kwa zaidi ya siku tisini zilizopendekezwa baada ya kifo cha kwanza cha Ebola kutokea kwa zaidi ya kipindi cha mwezi mmoja. Serikali ya Marekani pamoja na mataifa mengine matano yenye nguvu duniani wamekaribia kufikia makubaliano na Iran ya kupunguza programu ya nyuklia, lakini mkataba wa mwisho haujafikiwa. Viongozi wa Kiarabu wameapa kuendelea na mashambulizi ya anga yanayoongozwa na Saudi Arabia nchini Yemen hadi pale waasi wa, wa kihodhi mko, wanaungwa mkono na Iran watakapojisalimisha na kuondoka kwenye eneo waliloliteka walilo Rais Bashar al Assad wa Siria amesema uungaji mkono wa Islamic State umeongezeka tangu ushirika unaoongozwa na Marekani kuanza mashambulizi ya anga kwa malengo ya wanamgambo nchini Siria. Na hapa basi ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo ya VOA Express kama kawaida, saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo na mwelekezo wa matangazo haya, Aida Isa, mimi ni Khadija Riyami nami ni Harizon Kamau, nikisema kwaherini na kuwatakia asubuhi njema kutoka Washington DC.