Fanyeje. Karibu msikilizaji katika makala hii ya Jeni Fanyeje, maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Mkamiti Kibayasi. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani Radio ya Dar es Salaam, pamoja na ABM 91.2 Dodoma, Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga, Overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, Radio Boma Hai FM katika mkoa wa Kilimanjaro na yanapatikana pia katika gazeti Tando, bongo5.com. Kama kawaida tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni. Kwanza ungana nami Harrison Kamau kwa habari za afya. Utafiti mdogo uliofanywa kwa wafanyikazi wa kike wa afya kaskazini mwa Nigeria umebaini kwamba wanawake na watoto wana uwezekano mkubwa wa kutumia huduma za afya katika maeneo hayo, kinyume na vituo ambavyo vinahudumiwa na wauguzi wa kiume. Kuwaona wanawake kama wanafanyakazi wa afya ya jamii katika maeneo hayo ya kikonsevativ yenye Waislamu wengi ni mabadiliko makubwa. Dr. Sali Findley kutoka shule ya afya ya umma iliyoko chuo kikuu cha Columbia mjini New York ni mmoja wa waandishi wa utafiti Unaoangalia uwezekano wa kuwatuma wanawake kufanya kazi kwenye maeneo yaliyo mbali ya tamaduni za kiasili nchini Nigeria. Nchi hiyo ni moja kati ya nchi zenye idadi kubwa zaidi ulimwenguni ya vifo vya wanawake vinavyotokana na ujauzito na uzazi, na kaskazini mwa Nigeria imeathiriwa zaidi kuliko sehemu nyingine nchini humo. Wauguzi wanaume wanatembea mji kwa mji, lakini wanawake wengi hawataki kuonana na wanaume na kuwapa habari zao binafsi kuhusu afya. Akiongea kwa njia ya Skype, Findley amesema kwamba utafiti wa kwanza kwenye jimbo la Jigawa ulihitaji kuhusishwa kwa kina kwa jamii na viongozi wa kidini. Hata kwenye masuala ya mipango ya usafiri, ni lazima tuombe ruhusa kutoka kwa Imamu wa jimbo ambaye ni kiongozi wa Waislamu wote Jigawa, ili kuweza kutumia pikipiki zinazofaa kwa ajili ya wanawake na kuwapa ruhusa ya kuzitumia. Swala la kuwa na wafanyakazi wa afya wanawake lilitia fora na kusababisha ongezeko la mara tano zaidi la kutafuta huduma za afya. Na katika habari nyingine, dunia wiki hii imeadhimisha siku ya kifua kikuu, nalo shirika la afya duniani limetoa mikakati mipya ya kuangamiza ugonjwa wa kifua kikuu duniani. WHO inaomba kuungwa mkono na wahusika dau ulimwenguni ili kutokomeza kabisa ugonjwa huo wa miaka mingi katika kipindi cha miaka 20 ijayo. Mikakati miwili ya hapo awali imefungua njia kwa mbinu na mpango wa sasa. WHO imeshawishika kwamba mkakati wa sasa hujulikanao kama NTB una nafasi ya kufanikiwa kufuatia maendeleo yaliyopatikana kutokana na matibabu ya DOTTB pamoja na Stop TB zilizoanzishwa mapema karne hii. Hatua kubwa zimepigwa katika kupambana na ugonjwa wa TB katika siku za karibuni. Kati ya mwaka wa 2000 na 2013 takriban maisha ya watu milioni 37 yameokolewa kupitia ugunduzi na uponyaji wa TB, lakini shirika la afya duniani linasema kwamba bado kuna mengi yanayohitajika kufanywa ili kupambana na ugonjwa huu hatari. Mratibu wa programu ya TB kwenye WHO, Mario Raviglione, anasema mpango wa End TB unatoa nafasi ya kihistoria ya kuangamiza kabisa maradhi ambayo yamesababisha vifo, ugonjwa na maumivu kwa miaka mingi. Tukumbuke kwamba TB iliathiri watu milioni tisa katika mwaka wa 2013 na kuwa milioni 1.5 wakiwemo 360,000 walioishi na HIV, huku nusu milioni wengine wakionyesha dalili ya TB isiyotibika mwaka huo huo, jambo ambalo lilileta hali ya wasiwasi kote duniani kwa kuwa hii ni hali ngumu kudhibiti ya kusababisha vifo mara nyingi. Ugonjwa wa kifua kikuu unaenezwa kupitia hewa, ndio ugonjwa wa pili unaosababisha kifo baada ya kuambukizwa ukifuatia Ukimwi. Zaidi ya asilimia 95 ya kesi zilizoripotiwa ni kutoka mataifa yanayoendelea. TB ni maradhi yanayoweza kutibika, na WHO inategemea mkakati huu mpya ambao unatazamia kupunguza vifo kwa asilimia 95 na kupunguza maambukizo mapya kwa asilimia 90 kufikia mwaka wa 2035. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Na sasa tunakuletea makala ya majadiliano. katika makala yetu ya majadiliano leo mtakuwa nami Mwana Harusi Pongo, ambapo nitazungumza na vijana kutoka katika chuo cha CBE Dodoma, ambapo mada yetu ya leo itakuwa inasema, matumizi ya dawa za kulevya yamekuwa kwa kasi mkoani Dodoma. Tukiwa kama vijana, je, tufanyeje kuepukana na jambo hili, ikiwa ni pamoja na kuwasaidia walioathirika? Washiriki wetu ni Asia Halfan, Heri John M. Victor, Maria Kurini, Susan goi na Sebastian Kusekwa. Maria, unavyofikiri sababu inayomfanya kijana mpaka anaamua kutumia madawa ya kulevya nini, nini? Sababu inayomfanya kijana aanze kutumia madawa ya kulevya ni ukosefu wa ajira. Ukosefu wa ajira, mtu anamaliza, hamna kitu cha kufanya. Kazi unazotafuta kila sehemu anahitaji experience ya miaka kumi, wakati mimi ndo natakiwa niko fresh from school. Nitapata wapi kazi? Unakaa msongo wa mawazo, ukikaa na viji wenu, najishusha thamani, kijana anajishusha thamani, anaanza kutumia madawa ya kulevya na mambo mengine hatarishi zaidi. Pia matat matatizo ya familia, unakuta nyumbani wewe takio, unakuta mtu mtu mtu, mtu kijana tangia yuko mdogo pale, yupo nyumbani katika mazingira ya nyumbani, mama na zi, baba na mamake wanapigana wana nini. Kwa hiyo inakaa inamwafekti mtu, anaanza anajiuliza kwa nini, akifikiria anaumia moyo, kupoteza mawazo, anatumia madawa kulevya. Pia saa nyingine ni na makundi mabaya, unakuta unakuwa unajihusisha na marafiki ambao ambao yani hawana ushauri mzuri. Kwa hiyo vijana tu tunatakiwa tupik marafiki wazuri wenye ushauri mzuri katika maisha ambao watakuinfluence kufanya mambo mazuri katika jamii. Asia, wewe kama kijana unafikiri ni sababu gani inayowafanya vijana wanaingia kwenye utumiaji wa madawa ya kulevya? Mimi nahisi vijana wanaingia kwenye madawa ya kulevya, kuna sababu nyingi, lakini mojawapo ni vijana wenyewe hatujitambui. Nikisema hatujitambui, maana yake vijana hatujielewi, wapi tunakwenda, wapi tunakutoka. Tukumbuke sisi ndo taifa la kesho, sisi ndo tunatakiwa kesho tuwe viongozi wa baadaye, lakini unajikuta kijana kama kijana unasoma kwa bidii ama unasomeshwa na mzee wako kwa bidii, tunashindwa kujishughulisha na kitu chochote hatujielewi, tunafuata makundi tofauti tofauti. Kwa hiyo nahisi jambo moja muhimu kuwa vijana sisi hatujielewi. Jengine kwa ambao washaingia katika madawa ya kulevya, kuna jambo hili la kuanzishwa vikundi tofauti tofauti nahisi vingefunguliwa vitengo tofauti tofauti vyenye kuhamasisha vyenye kuwafanya ku, vijana wajue kwamba hili ni jambo ni hatari na halina maendeleo wala halitowapelekea popote isipokuwa kuharibika na maisha yao. John, wewe unafikiri ni madhara gani anayapata mtumiaji wa madawa ya kulevya? Kwa upande wangu au kwa mtazamo wangu, jinsi navyotazama hili janga ni kwamba mtumiaji anapata madhara kwanza yeye kama yeye, anaathirika kiafya, vilevile anapata anasababisha mata, ana, matatizo kwa familia, kwa sababu familia inaweza kashindwa kufanya shughuli ambazo zinaweza kuleta maendeleo kwa jamii na kwa taifa kwa ujumla, kwa kutumia muda wao mwingi kwa ajili ya kumhudumia yeye kama yeye. So naweza nikasema kwamba athari ambazo anazipata mtumiaji ni kwamba anakuwa tayari hana uwezo tena, nakuwa hana mchango kitaifa wala kifamilia au kijamii katika kufanya shughuli ambazo zinasababisha maendeleo. Susan, hasara gani anayoipata mtumiaji wa madawa ya kulevya? Kwa mimi ninavyoona, mtumiaji wa madawa ya kulevya anapata hasara kama kupoteza heshima katika jamii inayomzunguka. Ukishaanza kutumia madawa, jamii inakuwa haikuamini, inakudharau. Kwa hiyo hiyo, yaani ni madhara ambayo mtumiaji anayapata kwa sababu heshima katika jamii huwa inatoweka. Unafikiri Sebastian, sisi tukiwa kama vijana, kuna hasara nyingi ambazo zinapatikana, madhara ni mengi ambayo tumeyaona, lakini wewe kwa upande wako unafikiria kuna madhara yoyote ambayo tunayapata? Eh, kifupi yako madhara mengi sana, na tukisema tuanze kueleza moja moja ni mpaka asubuhi yake, labda tu cha msingi hapa kinaweza kukisema hapa ni kwamba kwanza taifa linapoteza nguvu ma, nguvu kazi, na kama taifa linapoteza nguvu kazi tayari uchumi wa nchi unadidimia, kwa sababu mwenye kulijenga taifa na mwenye kuongeza kipato cha taifa ni kijana. Sasa tayari amekwisha kuathirika. Hiyo moja wapo, tayari tumeshampoteza nini, tumeshapoteza uchumi, tayari unaanza kudorora. Kingine ambacho kinampata pale mtu yule tayari at, uh, kama ni mtumiaji madawa ya kulevya yuko katika hatari ya kufanya nini, ya kufariki. Kama atakatokea ata, atafariki. Tayari kama kulikuwa na population ilikuwa ni kubwa, basi hii inafanya nini, ina Ale, kitu kingine ambacho taifa linakipata lina au linakikosa kutokana vijana kutumia madawa ya kulevya ni kwamba vijana anakuwa matahila, e, vijana anapoteza mwelekeo, vijana anakosa heshima kwa jamii, vijana hata hatimaye hata yani, hata yani, hapati heshima yoyote mbele ya jamii yoyote ile kwa sababu amekuwa ni teja, hajitambui anakuwa hana msaada katika jamii, matokeo yake inakuwa ni mzigo. Sasa kama inakuwa ni mzigo, basi hapo ndio tunakaribisha umaskini na taifa linashindwa kupiga hatua mbele. Sasa jamani, tufanyeje ili tu jiepushe tukabiliane na hili tatizo, lisitufikie tujikomboe. Kama vijana, tunatakiwa tusaidiane wote kwa pamoja, tujikomboe kuepukana na hili tatizo, kwa sababu ni janga tayari, na wako ndugu zetu, marafiki zetu wameshapotea, majirani zetu wameshapotea ama wanaendelea kupatwa na matatizo. Tufanyeje katika kukabiliana nalo hili? Maria, unasemaje? Mimi nafikiri vijana wanatakiwa wajitambue, ajitambue yeye ni nani yeye, katika jamii yake anafanya nini, anamcha gani kwake yeye mwenyewe, familia yake ya baadaye, familia yake, wazazi wake, dada zake, ndugu zake, pamoja na jamii nzima kwa ujumla. Hajitambue kwamba ana nafasi gani kwa wale watu na anatakiwa aifanyie nini nchi yake, akiwaza hayo mimi na uhakika kwa, kwa kijana yoyote akiwaza hayo, akifikiria maisha yake familia yake na ndugu zake, hatajihusisha katika mambo kama hayo. Na pia hata kama kijana ndio umemaliza shule, huna shughuli yoyote, umekosa ajira, hamna mitaji, hamna nini, kwa hiyo kijana we mwenyewe unatakiwa yani, usijiingize katika hayo makundi, usiende ukae vijiweni, tafuta constructive things, hata kama huna shughuli nyingine hizo nzuri za kufanya kama kazi basi, tufanye hata michezo jamani, tujiingize katika basketball, tuende kwenye semina mbalimbali, zinatokea nyingi tu, tujihusishe katika zile shughuli za jamii za hapa na pale. Mwisho unaweza ukajikuta umepata shughuli permanent ya kufanya. Asia, wewe unafikiri tufanyeje? Katika kukabiliana na hili tatizo, mi nahisi kitu ambacho muhimu tukifanye, ili hili tatizo litokomee liishe kabisa, kwanza, tunahitaji uongozi uwe imara wa nchi yetu. Tunahitaji viongozi wa nchi yetu wawe makini na uingizaji wa madawa ya kulevya. Kila siku tunazisikia hizi habari, kila siku haya matatizo yako kwa ndugu zetu, kwa hiyo wajitahid wachukue hatua pindipo mtu akikamatwa na haya madawa ya kulevya. Na kitu chingine kwa hivi vikundi hivi ambavyo wanavifungua kuhamasi tisha watumiaji wa madawa ya kulevya. Hivi vikundi au hizi ni taasisi ziwe imara katika kukataza watu wat, wat, wasitumie madawa ya kulevya. Mimi na mfano hai na kakaangu mtoto wa wa wa, wa mjomba wangu, yeye ali, alikuwa anatumia madawa ya kulevya. Baadae, akaingia kwenye hichi kikundi cha kuzuia madawa ya kulevya tulimpeleka, lakini hatimaye baada miezi kakaa nje miezi miwili utumiaji umerudia vile vile. Sebastian, tufanyeje ili kukaa mbali na hili tatizo? Mimi nafikiri cha kufa kwanza serikali itambue wajibu wake, kwa maana kwamba iweke sheria kali za kuwalinda vijana. Ina maana kwamba kwa sababu tokea tumeanza kusikia matumizi ya madawa kulevya, hatujawahi kusikia mtumiaji mku, yani muuzaji mkuu wa madawa kulevya amekamatwa. Na pindi wanapowakamata watu wale wafungwe, yani wahakikishe kwamba serikali inaweka sheria ngumu kabisa za kuhakikisha kwamba inafanya na wasaidia vijana, alafu pia serikali ifanye kazi ya kuhakikisha kwamba inawaelimisha vijana tokea wakiwa dawa ni tatizo. Na kama vile haitoshi, tuhakishe kwamba vijana hawa tunawawezesha, kwa sababu moja ya njia ambayo inawafanya watu wajiingize kwenye madawa kulevya ni kukua aido, kutokuwa na kitu cha kufanya, kutokuwa kufikiri nini kifanyike. Na watam, watambue kwamba wana deni ya kulifanyia nchi yao, kwa sababu nchi hii mpaka hapo ilipo kuna watu wamepigania wame uhuru mpaka tukifikia hapa sasa, watambue vijana kwamba wana, wana deni la kulipa kile walichokifanya wazee Susan, Tufanyeje. Kwa mimi ninavyoona, elimu ingezidi kutolewa kutokana na kwamba yani, elimu ya madawa kulevya, kwa mfano sasa kwa ni tarehe kuadhimisha madawa ya kulevya tarehe ishirini na sita, mwezi wa sita, yani ndio sasa hivi ndio hizi habari zinasikika sana, lakini kisha pita unakuta hamna tena, hizi habari zinakuwa tena zenyewe zimeisha. Sasa serikali ingejitahidi hizi habari kuwa zinafaa zinaendelea hata kama siku ya maadhimisho imepita, lakini tujitahidi kuendelea kuwakumbusha watu kutoa elimu. Naona hii itasaidia sana kwa vijana kuacha kujiingiza katika madawa. Sasa tunawasaidiaje ambao tayari wameshaathirika. John, kwanza kabisa ni kujaribu kuwa karibu nao, kujenga urafiki, kuwa karibu nao ili kujua kisa au kina kinachowapelekea wao kuwa katika mazingira yale. Kwa kufanya hivyo, unajua kwamba tutaweza kujua sosi au chanzo cha na sababu iliyowapelekea wao kuwa hivyo, kwao ni rahisi kuwajaribu kuwarudisha au kuwashauri kuwa kwa kuwaeleza au kuelekeza madhara yanayotokana na hivyo vitu wanavyovifanya, na, na kuwaona kwamba wao kuwaelekeza kuwa wao ni watu muhimu, ni watu ambao wanaitegemea na taifa jamii ndugu na taifa kwa ujumla. Kwa kufanya hivyo, tutakuwa tumekuonyesha ukaribu na uhusiano kati ya wao na umuhimu walionao katika taifa hili. Na msikilizaji, hivyo ndivyo wanavyozungumza vijana kuhusiana na mada inayosema matumizi ya dawa za kulevya yamekuwa kwa kasi mkoani Dodoma. Tukiwa kama vijana, je, tufanyeje kuepukana na jambo hili pamoja na kuwasaidia walioathirika? Asante sana vijana kwa maoni yenu na sasa hebu tusikilize makala ya muulize daktari. Karibu msikilizaji, kwenye kipengele hiki cha daktari hii leo uko nami Rahabu Fredi na daktari atakayejibu maswali ni Dk Ali Mjema kutoka hospitali ya mkoa ya rufaa Amana iliyopo jijini Dar es Salaam, na mabinti wanaanza kuuliza maswali yao. naitwa Helen Aaron daktari, na tatizo Napenda kula udongo na sijui ni kusababishwa na nini. Je, ni tatizo la kiafya? Na nikitaka kujizuia na shindwa kabisa. Je, nifanyaje? Kula udongo ni tatizo. Ni tatizo kwa sababu ukiangalia katika jamii zetu tunazoishi ni watu wachache ambao wanakula udongo tena wakiwa ni watu wazima. Kula udongo kwa watoto ile ni kawaida kwa sababu hawajui, lakini unapokula udongo ukiwa mtu mzima, hizi ni dalili za ugonjwa fulani. Na mara nyingi ukiangalia udongo unaliwa na kina mama ambao ni wajawazito, na hawa mama wajawazito wanakula udongo kwa sababu ule ujauzito waliokuwa nao unasababishia upungufu wa madini fulani mwilini, na madini haya ni madini aina ya chuma. Haya madini aina ya chuma yanapopungua mwilini, basi mtu anakuwa na ile hamu ya kula udongo. Sasa si mja mzito tu, hata mtu mwingine yeyote yule anaweza kuwa na upungufu wa madini hao ya chuma au madini aina nyingine tofauti, lakini hizi ni dalili za ukosefu wa madini ya chuma. Mara nyingi, sasa huwezi kujizuilia kwa sababu mwili unahitaji, na mwili unapohitaji, basi unakuwa na ile hamu ya kula kile kitu. Kwa hivyo hizi ugonjwa, ni dalili za ugonjwa, na dawa yake ni kwenda hospitali kuweza kupata haya madini ambayo yamepungua Mwilini mwangu. Naitwa Patricia. Nasikia sana kiungulia. Je, yeah, hili tatizo linasababishwa na nini daktari? Kiungulia kikweli ni tatizo, kwa sababu kinasababishwa na vitu vingi. Kiungulia kinaweza kusababishwa na aina ya vyakula ambavyo unakula wewe, au kikasababishwa na maradhi mengine ambayo yako tumboni. Kuhusiana na suala la chakula, kiungulia kinaweza kusababishwa na vyakula vyenye asidi nyingi, mfano vyakula vyenye asidi nyingi kama malimau kama kachumbari, kama maharage, hivi ukila kwa wingi vinaweza kusababisha uzalishwaji wa acid nyingi tumboni na ukasikia kiungulia. Lakini zaidi ya hivyo, pia wagonjwa wenye dalili za vidonda vya tumbo, mojawapo wa dalili ni kuwa na kiungulia. Pia hiki kiungulia kinaweza kikasababishwa na vidonda vya tumbo vya utumbo mkubwa au utumbo mdogo. Lakini unapokuwa na kiungulia cha aina yoyote ile, hili ni tatizo kwa hivyo si la kukaa kimya kwa sababu huwezi wewe kujua kama ni kwa sababu ya vyakula au ni kwa sababu ya vidonda vya tumbo. Hivyo ni vyema unapokuwa na kiungulia ukajaribu kupata ushauri wa daktari ili kuweza kupata tiba ambayo inaweza kuondoa hiyo hali ya kiungulia. Kwa jina naitwa Biasha. Daktari, Nina tatizo katika sehemu zangu za haja kubwa kuna kinyama kilichoota. Je, kinasababishwa na nini? Hiki kinyama kilichoota naitegemea kimeanzaje? Kimeota hapo hapo hakirudi ndani au kinatoka wakati wa kujisaidia haja kubwa au hakitoka wakati wa kujisaidia haja kubwa au kinawasha au hakiwashi au kinaendana na uchafu uchafu mwingine kama utelezi utelezi unatoka au hakuna utelezi. Lakini mara kwa mara hivi nyama vinakuwa ni tatizo ambalo limetokea ndani, ila hii nyama ikaja kuning'inia huku nje. Na mara kwa mara ni mishipa ya damu inayovimba na kuvilia kama damu ndani ambao kitaalamu tunaita hemorrhoids. Kwa hivyo, kwa mwanzoni unaweza ukawa unapata mwasho kwa ndani kwenye njia haja kubwa, lakini baadaye ukaona kama vitu kama utelezi au majimaji yanatoka, na baadaye hiki kinyama kikaanza kutoka nje. Mwanzoni kinatoka wakati wa kujisaidia haja kubwa na kinarudi chenyewe, lakini steji inayofata kinatoka wakati unajisaidia haja kubwa, lakini hakirudi mpaka kirudishe na steji ya juu kabisa ni kwamba kinatoka kwata kujisaidia haja kubwa na hakirudi hata kama ukikirudisha. Hilo la kwanza. Pili, unaweza ukaota nyama sehemu za haja kubwa kama uvimbe tu ambao ungeweza kujiotea sehemu nyingine. Inaweza ikawa ni nyama ambayo haina madhara sana, au wenye madhara sana, kwa sababu inaweza ikawa ni uvimbe ambao haujatokea ndani, umeotea pale pale, lakini ikawa ni uvimbe ambao sio kansa au ikawa pia ni kansa. Kwa hiyo ni vyema ukaenda ukafanya uchunguzi kuangalia kwamba huu ni uvimbe wa namna gani? Naam, na kushukuru sana Daktari Ali Mjema kwa kuweza kutoa ufafanuzi kwa maswali hayo. Binti ambaye umeuliza swali, bila shaka umenufaika, lakini si wewe peke yako, pamoja na sisi sote ambao tumesikiliza kipengele hiki leo. Mimi ni Rahabu Fredi na sina la ziada. Nam, asante dokta, kwa majibu hayo kwa vijana. Na sasa tusikilize mchezo mfupi wa kuigiza kuhusu masuala ya afya. Darling. Ndio darling. Ndiyo mume wangu, mimi naenda kazini sasa. Utapita site au nipite mimi baadaye nikitoka kazini? Hapana, mme wangu, hata mimi naweza enda baadaye. Okay. Basi mke wangu, baadaye mm, nampenda sana mke wangu, lakini anaonekana kama haniamini hivi, pamoja na kujitahidi kuwa mwaminifu kwake, lakini naona kama yote ni bure. Je, nifanyeje hata anielewe? Je, nifanyeje? Natamani kujua nyendo zote za mme wangu. Hasa wapenzi waliokuwa nao kabla yangu, ili niweze kumdhibiti, sivyo atakuwa anawaleta hapa na ananiambia wafanyakazi wenzie. Hmm. Ni lazima niwajue hata kama ni kwa gharama yoyote, kwa ajili ya usalama wangu. Darling! Darling! Halo, nipo huku nyuma. Mm. Mama, mbona umekaa hapa chini, unawaza nini jioni hii? Au unataka kutoka, au ti nini? <laughs> Hapana, nawaza tu. Unawaza nini tena mama? Usiniulize, kila mwanadamu ana mawazo yake. Jamani, mbona sikuelewi? Huwe ni mke wangu, ni lazima nijue ni nini kinakusumbua na ni nini unawaza ili tuwaze pamoja, na kama ni tatizo ili tutatue pamoja. Eh, tena ishia hapo hapo. Kwani mimi najua unawaza nini sasa hivi? Pengine unawaza wapenzi wako wa zamani, mimi nitajulia wapi? Hivi kweli, mke wangu, kwa misingi hiyo nafikiri tutajenga ndoa yetu? Haina hata mwezi, lakini naona sio ndoa tena, ni ndoano. Tena kwa vitu vya kipuuzi. Mimi niwawaze hao? Kwani kama ningewapenda singewaoa wao badala yako wewe. Acha hayo mambo wala hayawezi kutusaidia. Hebu nyanyuka, twende ndani. Mama stoi, mke wangu, hapa hata nimejua wapenzi wako wa zamani, nijue wapo wangapi na wapo wapi. Mimi sitaki kuibiwa tena, na naona nilifanya makosa, nilistahili kukuuliza haya yote kabla ya ndoa. Najihisi kukurupuka. Mke wangu, mke wangu, mke wangu. Hivi ni mara ngapi nakwambia, hayo majibu unayotaka kupata wala hatasaidia sana, na yataharibu misingi ya ndoa yetu. Nataka kujua hii, nijipange vizuri na nijue kama naibiwa ama la, na kama hautaki basi, wewe siyo mwaminifu katika ndoa. Okay, sasa, kama uliyajua hayo, kwa nini ulikubali kuwa na mimi? Na je, unafanya hivyo kwa kuwa huniamini au <laughs> Hapana, mume wangu, nakwamini, lakini na hisi naweza kuibiwa na pia na, nataka kupima kama ulikuwa nao wengi, nitajua. Basi usijali, si <laughs> unataka kuwajua? In short, Nilikuwa nao hamsini, wengine hata siwakumbuke majina yao. Nakumbuka wawili tu niliyokuwa nao muda mfupi kabla ya kuwa na wewe. Haya, sasa, umeridhika eh? Hapana jalizika, kama ningeyajua haya yote mapema nisingekubali kuolewa na wewe. Kwani nimepotea <laughs> naomba kukuuliza, ina maana unachoangalia sasa ni wanawake niliyokuwa nao awali au ni jinsi gani navyokupenda? Naona sasa huniamini, naomba nikupe uhuru. Unaweza kuamua chochote unachotaka kuamua. Mimi natoka na funguo yangu, ukiona sawa unaweza ondoka na wakafunga, lakini jua tu kuwa ninakupenda na kamwe sikusaliti sawa. Nitamua mwenyewe la kufanya. Siwezi kumwamini kweli. Amekuwa na wanawake wengi kiasi hiki na bado anataka nimwamini? Hapana, ni lazima nifanye maamuzi sahii kwa ajili ya maisha yangu. Huyu mtu sio wakuamini. Tausi, Tausi, Tausi. Mm, umekaa hapa na umeninyamazia kweli? Hapana dada yangu Masaiba ndio yananifanya ninyamaze, wala sio kukunyamazia wewe. Na mbona machozi anakutoka? Kulikoni mwenzangu? Mume wangu, Rehema, mume wangu mimi, jamani, nisaidieni. Mm, kwani amekuwaje, anaumwa au? Na yuko wapi sasa hivi? Bora angeugua nikamuuguza kuliko anavyonifanyia hisia zangu zinatuma kuwa ana msichana mwingine nje ya ndoa, lakini nikimuuliza anakataa. Na leo nimembananisha, ndo anaamua kusema, na kumbe wasiwasi wangu ulikuwa wa kweli. Sitaki kuamini kama ni kweli ana msichana mwingine, na mapenzi yote anayokuonyesha. Hajatamka wazi, nimembana tu akaniambia aliwahi kuwa na wasichana hamsini kabla ya kuwa na mimi. Wewe unafikiri si atakuwa anawakumbuka na anakuwa nao tena? hmm. Ama kweli wewe una shida kubwa. Ninahakika amekwambia hayo kwa asira tu. Na pia ni lazima utambue kuwa mtu anaweza kuwa na wapenzi wengi au wachache kabla ya kuoa au kuolewa, na akaolewa akawa mwaminifu au asiwe mwaminifu, inategemea anampenda kiasi gani mwenzie. Mwambie, mimi kweli nilimdanganya kwa hasira tu, lakini nampenda kutoka moyoni. Ni lazima aelewe hilo, hata kama nilikuwa naye mmoja au mia. Kwa sasa nampenda yeye na kamwe sitabadilika. Nashukuru Rehema na mume wangu, naomba unisamee na kuahidi kubadilika sasa, ingawa kweli hili linitesa sana. Sikutaka kukuamini, lakini maneno ya Rehema yameniingia sasa, na sasa nakuamini zaidi. <muchos> Na msikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha ya kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya kila mtu ana hadithi yake. Naitwa Shaibu Saidi. Ni mzaliwa Morogoro kijiji fulani kinaitwa Ngerengere. Ah, kiujumla nilivyomaliza form 4 nikapata sifuri zilo kabisa nikapata F7. Baada ya kupata sifuri, kiukweli familia ikawa disappointed kabisa. Familia ikawa naniona labda kwa sababu kuna moja, mbili, tatu labda umefeli kwa sababu labda bangi ya, umefeli kwa sababu ya wasichana, umefeli kwa sababu ya hiki, lakini kiukweli sikuferi kwa sababu ya wasichana wala sikuferi kwa sababu ya bangi, ni mazingira tu na utoto kiujumla. Nikaona nikamuomba mamangu nilisiti mitiani, basi nikafanikiwa mwaka unaofuata kulisiti mitiani na nilifalisiti. Pia nikafaulu somo moja, yani nikapata credit moja. Nikapata sifuri mara ya kwanza, nimelisiti tena nikapata credit moja ti. So, kwa nini sitafute tena krediti zingine mbili ili ende zangu form 5 na form 6? Basi mwaka unaofuata nikarudia tena kupata hiyo credit, kwa bahati mbaya nikapata tena credit moja kwa zikawa mbili nikarudia tena mwaka unaofuata nikafanikiwa tena kupata moja ndio zikawa tatu. Kwa hiyo mwaka unaofuata nikaomba kufanya advance kama private candidate ya mwaka mmoja nikafanya advance, lakini kwa bahati mbaya pia majibu yakaja, nikapata sifuri tena hiyo advance. Nilipata sifuri tena advance. So nikajiuliza kwa nini mimi huwa na feli feli sana. Nikajiuliza maswali mengi, nikaona sasa hapa, je, nifanyeje? familia ikishaniona kwamba mimi tena ni msumbufu na shule kama vile nailazimisha. Wapo walioniambia niende kulima, wapo walioniambia nikafanya hivi, lakini mamaangu akawa disappointed kabisa. Na wajomba na nini wakamkalisha chini, baada hapo nakakubali mimi kurudisha tena shuleni, na nikarudia tena mitihani ya form 6 kama private candidate tena. Bahati nzuri nilivyorudia tena nikafanikiwa kupata principal zinazohitajika, basi nikaomba chuo nikapata chuo Tumaini University Iringa mwezi wa kumi nikifungua chuo, basi naingia mwaka wa tatu katika kozi ya usimamizi wa biashara, yani bachelor of business administration. Kwa hiyo namshukuru Mungu mpaka hapa nilipofikia. Kwa hiyo vijana wasikatishwe tamaa na matokeo ya mara moja, kwamba aidha matokeo yametoka vibaya, kwa hiyo wengine wanachukuaga hatua za mpaka kutaka kujinyonga na nini. Kwa hiyo na washauri vijana wenzangu wasikate tamaa kabisa katika swala zima la elimu. So mimi nilipata sifuri form 4, mara ya kwanza na form 6, kwa mara ya kwanza pia nikapata sifuri, lakini pote hapa katikati nilirudia na nikaweza kufanikiwa. Kwa hiyo na washauri sana vijana wenzangu wasikate tamaa katika swala zima la masomo. Kulisiti mitiani manake pale serikali imetoa nafasi nyingine. Maana kwanza hujajipanga vizuri, basi jaribu tena. Unaweza kufanikiwa. Mimi hapa kwa kiujumla form 4 tupo, nimesoma miaka saba minne ya darasani na mitatu ni kama private candidate. Na washauri sana wasichana, wavulana na vijana wenzangu kiujumla. Mimi shaibu leo hii nipo Tumaini University kwa juhudi zangu binafsi. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo, nikikuaga kutoka Washington. Mimi ni mkamiti Kibayasi na kusi usikose.