Asante kuungana nami Estegido Yuwat kwa makala mengine ya afya, na leo basi tunaingia katika sehemu ya pili na ya mwisho juu ya tatizo la damu kuganda kwenye mishipa yani blood clot. Tunazungumza tena na Dr Twalib Ngoma kutoka Tanzania, anayeelezea dalili anazopata mtu na nini cha kufanya kunusuru maisha yake pamoja na umuhimu wa kupima damu na mafuta mabaya mwilini, yani cholesterol kwenye mishipa ya damu, unaweza ukapata maumivu ya mguu, unaweza ukavimba ule mguu ambao una clot. Na inapokwenda kwenye sehemu zingine za mwili, unapata dalili zinazotokana na sehemu ile. Kama ni moyo, unapata maumivu makali kwenye kifua, yanakuwa shap, yanabana, kwa sababu msuli wa moyo umekosa oksijeni, halafu baada ya kukosa oxygen, ina maana blood pressure, kwa sa sababu damu haizunguki vizuri, nayo sasa itakuwa na matatizo, itashuka. Tukienda kwenye ubongo, ubongo unapokosa oxygen kutokana na hiyo blood clot. Ni kwamba ile sehemu ya ubongo itakufa na sehemu za ubongo, kila sehemu ya ubongo inasaidia kupeleka mishipa ya fahamu katika sehemu tofauti tofauti za mwili. Kwa hiyo ina maana kwamba sio kila wakati ambapo mtu anapata kwamba damu imeganda kwenye mishipa ambapo anakufa, sio lazima, kwa sababu zipo kloti ambazo ni ndogo na zinayeyuka. Ingekuwa kila wakati damu ikiganda kidogo inaleta madhara, mm -hmm, tungekuwa tunapata madhara mengi sana kwa watu wengi ambao tumesikia wamekufa ghafla, inakuja kubainika baadaye kwamba wamekufa kutokana na blood clot ama damu kuganda kwenye mishipa. Wengi ni kama hawakuwa wagonjwa, walikuwa wanaendelea na maisha yao kama kawaida, hapakuwa na dalili za muda mrefu kuweza pengine kufikiria, kuna nini hapa, niende nikamwone daktari. Kwa hivyo inachukua muda gani wakati dalili hizi zikijitokeza na kuweza kuokoa au kunusuru hali ya afya ya mtu? Unajua, kuna vitu ambavyo tunaviita silent killers, kwa mfano blood pressure unaweza ukawa na blood blood pressure high, blood pressure high kwa miaka mingi, lakini hujui madhara yake. Sasa ili kujinusuru, ni vizuri watu wakapima afya zao, ukapima cholesterol ukaiona iko juu, ukapima mafuta ukakuta aina ya mafuta uliokuwa nayo ni yale mafuta mabaya ambayo yanaweza kuleta clot. Ni vitu ambavyo hivyo, unaweza ukafanya kitu ambacho kitashusha hiyo cholesterol au kitapunguza zile aina ya mafuta ambazo zinaleta madhara inaitwa bad fat. Kwa hiyo tahadhari ambayo watu wanaweza kufanya ni kupima afya zao, na kwenye mambo ya klosi, ni mambo ambayo unapima kemikali zilizokuwa kwenye damu. Kwa hiyo ni vipimo vya damu. Katika check-up ya mwili, moja ya vitu ambavyo vinafanywa ni vipimo vya damu, vile vitaonyesha viashiria ambavyo vinaweza kuongeza uwezekano wa kufomu hizo kloti. Dkt. Twalib, tupe ushauri kuhusiana na mazoezi na vyakula ili mtu aweze kujiepusha na blood clot au damu kuganda kwenye mishipa. Kwa sababu nikikusikiliza, umetaja vitu viwili, cholesterol mafuta mabaya, na vile vile watu kukaa pengine mahali pamoja muda mrefu. Siku hizi tunatumia kompyuta, tunakaa chini kwa muda mrefu kwenye ofisi, na kuna wengine wanaendesha mabasi au wanasafiri, wanachukua muda mrefu, pengine utupe ushauri wa kutuepusha na kuganda kwa damu kwenye mishipa. Hebu tuchukue mfano ya watu ambao wanasafiri sana kwa ndege. Ushauri mara nyingi unaopewa ukiwa unasafiri kwa vile utakaa wakati mwingine zaidi ya masaa kumi na uwezekano wa kupata blood clot ni juu sana, ni kufanya mazoezi. Na hata kwenye ndege unaelezwa jinsi ya kufanya mazoezi ili misuli iweze kusukuma damu isisimame mahali pamoja, ile inazuia ile kitu inaitwa deep vein thrombosis, ambayo inaweza ikaleta clot, ikaleta madhara sasa kama mazoezi ya ndege yanasaidia, ina maana hata mazoezi kikawaida tu kwa mtu tu ambaye amekaa ya tu yanaweza yakapunguza uwezekano wa kupata hiyo deep vein thrombosis ambayo inaleta hiyo, lakini hiyo inaweza ikawa ni sababu ndogo sana. Sababu kubwa ni hizo cholesterol. Sasa hiyo cholesterol inapandishwa na nini? Vipo vyakula ambavyo tunajua kwamba vinaweza kufanya cholesterol ikawa juu, ni kuvipunguza. Yapo mafuta ambayo ukienda dukani Soma vizuri unajua yale mafuta yana nini na yanaweza yakaleta madhara gani, hata yakapandisha cholesterol. Ni kuyapunguza hayo. Kwa hiyo chakula ni muhimu kukiangalia, lakini vilevile kupima kwenye damu kwamba cholesterol iko juu kiasi gani, kwa sababu hata ikiwa juu, zipo dawa za kuishusha. Huo ndio ushauri kwamba unapokwenda kufanya medical examination, mmojawapo wa kipimo cha kupima ni kolestro na hizo zinaitwa lipid, aina ya mafuta aliokuwa nayo. Ni Dr Twalib Ngoma, ambaye msikilizaji, Ijumaa hii anatuzwa katika chuo kikuu cha Harvard katika jiji la Boston hapa Marekani kwa mchango wake wa kupambana na saratani huko nchini Tanzania na bara la Afrika. Hongera daktari, na hadi wiki ijayo nashukuru kwa usikilizaji mwema.