Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Assalamu alaikum mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo, ni saa 11 saa za afrika kati, saa 12 saa za Afrika Mashariki. Hapa studio ninakukaribisha, ni mimi Abdu Shakur Abud na mimi ni Idi Ligongo, tunakukaribisha katika matangazo ya leo Alhamisi, tarehe 26 mwezi Machi mwaka 2015. Karibuni nyote na leo katika kumikuu cha Afrika tuna ripoti juu ya viongozi wa mataifa ya Afrika Mashariki na kati kukutana jijini Dar es Salaam kujadili miundombinu na biashara. Marais wa hizi nchi kuongea ili kuonyesha utayari wao wa mashirikiano, lakini pili kutakweko na investors forum wa wawekezaji. Lengo ni kuona ni kiasi gani na wenyewe watachangia badala ya hela ya serikali peke yake, tuone nafasi ya watu binafsi kushiriki. Saudi Arabia na mataifa kumi ya Ghuba yameanza mashambulizi dhidi ya wapiganaji wa kihudhi nchini Yemen, ili kulinda serikali halali ya nchi hiyo. Na mbunge wa Monduli, Tanzania, bwana Edward Loasa hawataka wanachama wa CCM kusubiri hadi chama kimetoa mwongozo juu ya kuanza kampeni za kugombania kiti cha uraisi. Ila nashauri tufanye hivi, wengine ambao hawajaja wanisikilize, hebu tusubiri chama kitoe maelekezo kama wamesema, hii inatafsiriwa kama ni campaign, tungoje basi, waseme tufanye nini, watu wanaotaka kuja kushawishi nam hizo. Basi ni baadhi za ripoti za kuandalia hii leo katika Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Matangazo yetu yanasikika pia katika tovuti ya nwani ya www.voaswahili.com pamoja na mitambo ya FM. Lakini kwanza hapa idi na taarifa habari. Balozi wa Saudi Arabia hapa nchini Marekani anasema nchi yake imeanzisha mashambulizi ya anga dhidi ya waasi wa kishia nchini Yemen. Balozi Adel Al Jubeir amewaambia waandishi wa habari Jumatano jioni kwamba nchi yake itafanya lolote kulinda watu wa Yemen na kile alichokiita serikali halali. Amesema waasi wa hodhi kila mara huchang, huchagua njia ya ghasia. Ameongeza kwamba Saudi Arabia ilishauriana na Marekani kabla ya kuanzisha mashambulizi yanga, lakini hakuna uhakika kama Marekani inashiriki katika mpango huo. Mataifa mengine ya Guba pia yameungana katika operesheni hiyo ya kijeshi. Mataifa kadhaa ya Guba yanayoshiriki ni Bahrain, Kuwait, Qatar na umoja wa falme za Kiarabu, na zilitoa taarifa pamoja na Saudi Arabia kwa kusema yanalinda Yemen dhidi ya uvamizi wa Houthi. Ushirika unaoongozwa na Marekani umeanza mashambulizi yake ya anga kwa kulenga vituo vya Islamic State katika mji muhimu wa Iraq, Tikrit. Iraq imeiomba Marekani msaada wa mashambulizi ya anga ili kutwa tena mji huo kutoka kwa wanamgambo wa Islamic State. Kamanda mkuu wa muungano huo James Terry amesema mashambulizi yalilenga kumaliza ngome kuu ya Islamic State kwa uhakika na kuokoa maisha ya Wairaq wasiokuwa na hatia na kupunguza uwezekano wa kuharibu miundo mbinu. Vikosi vya Iraq vimekuwa vikijaribu kuchukua tena mji huo kwa wiki kadhaa. Lakini wizara ya ulinzi ya Marekani, Pentagon, imesema mashambulizi hayo ya Iraq yamekwama. Waziri Mkuu Haider Al Abadi alisema katika hotuba kwa taifa jana kwamba kile alichokieleza awamu ya mwisho ya operesheni ya kuchukua tena udhibiti wa jimbo la Salahudin ambalo mji mkuu wake ni Tikrit itafanikiwa. Viongozi wa mataifa sita ya Afrika Mashariki na Kati walikutana jijini Dar es Salaam kujadili uwekezaji na kuimarisha biashara na miundombinu katika ukanda huo. Viongozi hao walijadili pia juu ya changamoto zilizopo katika kukuza biashara kati ya mataifa yao na namna ya kufungua zaidi masoko yao. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam, Dina Chahali, ana maelezo zaidi. Katika mkutano huo, rais wa Tanzania Jakaya Kikwete ameelezea nia yake ya kuboresha miundo mbinu ya usafiri wa reli na barabara kwenye ukanda wa kati wa nchi hii ili kusaidia wananchi wa ukanda huu sambamba na uingizaji na usafirishaji wa bidhaa kwa nchi zisizo na bandari. Miongoni mwa hatua ambazo Tanzania imechukua kuboresha sekta ya miundo mbinu kwa ajili ya kukuza ukanda wa kati unaotegemewa kwa usafirishaji wa mizigo na mataifa ya Uganda, Burundi, Rwanda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, ni kuboresha reli ya kati baada ya kuifanya kuwa mojawapo ya vipaumbele sita vya mpango wa matokeo makubwa sasa. Dr Shabani Mwinjaka ni katibu mkuu wizara ya uchukuzi Tanzania. Kwa ndio maana unaona leo kwanza kabisa marais wa hizi nchi ku, kuongea ili kuonyesha utayari wao wa mashirikiano, lakini pili kutakuweko na Investors Forum, wawekezaji. Lengo ni kuona ni kiasi gani na wenyewe watachangia, badala ya hela ya serikali peke yake tuone nafasi ya watu binafsi kushiriki. Kwa upande wake, Rais Pierre Nkurunziza wa Burundi amepongeza hatua zinazochukuliwa za kuboresha ukanda wa kati kwa manufaa ya wananchi wa mataifa husika katika kuboresha ustawi wa maisha ya wananchi wa mataifa hayo. Nikiripoti kutoka kutoka Dar es Salaam, kwa niaba ya sauti Amerika, mimi ni Dina Chahali. Unasikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Maafisa wa Nigeria wanasema wanamgambo wa Boko Haram wamewateka mamia ya watu ikijumuisha watoto wengi kutoka katika mji wa mpakani na Niger. Msemaji wa serikali ya Nigeria Mike Omeri ameliambia shirika la habari la Associated Press kwamba wanamgambo waliwakamata wakazi wa mji wa Damasak katika jimbo la Borno wakati wakijiondoa kutoka mji huo mapema mwezi huu. Omeri amesema Waislamu hao wenye msimamo mkali walikwenda katika shule ya msingi ya Damasak na kuwakusanya wanafunzi na waalimu na kuondoka. Msemaji huyo hakuweza kutoa idadi kamili ya watu waliotekwa, lakini wakazi wa mji huo walisema huenda walifikia karibu watu mia tano. Habari za utekaji huo zinatokea wakati Nigeria ikijiandaa kwa uchaguzi mkuu wa rais na wabunge siku ya Jumamosi. Na rais wa Afghanistan Ashraf Ghani ametoa heshima kwa washirika wake Marekani akijumuisha wanajeshi kwa msaada wao wa kukuza uhuru. Bwana Ghani amesema watu wa Afghanistan wanatambua ushujaa wa wanajeshi wa Marekani na kujitoa kwao muhanga kwa hali ya juu. Bwana Hani alisema hayo wakati wa ziara yake hapa Marekani alipohutubia bunge hapo jana. Alisisitiza kwamba hawatasahau mchango mkubwa wa wanajeshi ambao walipoteza viungo vyao kutokana na mabomu yaliyotegwa ardhini, na kwa familia ambazo zimepoteza wapendwa wao kwa maadui wanaofanya vitendo vya kigaidi. Hotuba hiyo ya Ghani ni heshima kubwa na nadra kutolewa kwa viongozi wa kigeni wanaotembelea Washington na ni moja ya juhudi za kurekebisha uhusiano ulioharibika baina ya Marekani na Afghanistan. Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti America, Washington DC. Baada ya taarifa habari hiyo, Idi, bila shaka habari yenye uzito. Saudi Arabia imeingia katika mapigano haswa, Abdu Shakur, na ndiyo habari ambayo sasa hivi duniani kote imetawala. Uta, utawala wa kifalme wa Saudi Arabia umetangaza hivi punde kwamba kwa ushirikiano wa mataifa kumi ya Guba wameanza mashambulizi ya ndege dhidi ya wapiganaji wa Hodh ambao wameweza kufika katika mji wa kusini wa Aden ambako rais anayetambulika kimataifa alikimbilia na kima ali na kuchukua hifadhi. Abdul Shakur, unajua kabisa hatua hiyo hivi sasa inapanua vita hivyo vya huko Yemen idi hivyo ndio vinavyoonekana kwani, wachambuzi wa kisiasa wamekuwa wakieleza wasiwasi hii leo kwamba ikiwa wapiganaji wa kihudhi watachukua mji mkuu wa kusini wa Aden, basi kuna hatari vita kugeuka kuwa vita vya kimataifa. Balozi wa Saudi Arabia mjini Washington, Adel Al Jubeir, amewaambia waandishi wa habari kwamba muungano wa mataifa kumi ya Ghuba yameungana katika operesheni ya kijeshi katika lengo la kuilinda serikali ya halali ya Yemen ya rais Abdurabu Mansur Hadi. The, uh, uh, objective is to defend the legitimate government of President Hadi, uh, from the, uh, takeover attempts by the Houthi militias in Yemen. Um, the use of force is always the last resort. Lengo ni kulinda serikali halali ya Rais Hadi e dhidi ya kuchukuliwa na wapiganaji wa Houthi huko Yemen Utumiaji nguvu daima imekuwa si suluhisho la mwisho, na ni kwa shingo upande ndipo tulichukua hatua hiyo pamoja na wanachama wa Baraza la Ushirikiano wa Guba, GCC, na mataifa mengine yasiyo wanachama. Balozi Al Jubeir alikataa kutoa habari zaidi juu ya mahala kiongozi huyo alikokimbilia kwa wakati huu. Mapema jana wakati wapiganaji wa kihudhi wakisaidiwa na wanajeshi watiifu na rais aliyeondolewa madarakani Ali Abdullah Saleh walipowasili karibu na mji wa Eden, kulikuwepo na ripoti kwamba rais Hadi amekimbia kutoka ikulu ya rais ya mji huo na haijulikani alipo. Al Jubeir anasema kwamba nchi yake ilishauriana na Marekani kabla ya kuanza operesheni hiyo ya kijeshi, lakini Washington haishiriki kijeshi. Afisa wa serikali ya Marekani ambaye hakutaka kutajwa jina ameliambia shirika la habari la Reuters kwamba Marekani inaunga mkono operesheni hiyo ya Saudi Arabia huko Yemen, bila kufafanua ni msaada wa aina gani Washington inatoa kwa washirika wake. Kwa wakati huu, afisa huyo alithibitisha kwamba Saudi Arabia ilishauriana na Marekani kabla ya kuanza operesheni hiyo. Wapiganaji wa kihudhi na vikosi vya jeshi la zamani waliweza kuchukua udhibiti wa uwanja wa ndege wa Aden na kambi ya kijeshi jana mchana, baada ya rais Hadi kuripotiwa amekimbia. Wakazi baadaye wanasema watu waliingia ndani ya ikulu na kuiba vitu vilivyokuwepo. Waziri wa mambo za nje wa Yemen, Riad Yasin, akizungumza kutoka Shamal Sheikh, Misri, ambako anahudhuria mkutano wa mawaziri wenzake wa Umoja wa nchi za Kiarabu, ametaka mataifa ya kigeni kuingilia kati kusaidia serikali halali ya nchi hiyo. talabna alyawm min khilal liqaina alyawm maa al-amin al-aam lil-jamia al-arabiya al-doktor Nabil al-arabi uh, uh, an yakun hunak mawqif Tuliomba wakati wa mkutano wetu pamoja na katibu mkuu wa umoja wa nchi za Kiarabu, Nabil El Arbi, kwamba ni lazima kuchukuliwa msimamo mkali wa kupelekwa kwa jeshi la baraza la ushirikiano wa guba na nchi nyinginezo za Kiarabu. Tutawasilisha ombi letu mbele ya mkutano wa mawaziri wa mambo ya nchi za nje hii leo. White House imetoa taarifa jana kuwataka wapiganaji wa Kihudhi kuzuia kuzorotesha mzozo huko Yemen. Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa Kiswahili ya sauti Amerika. Wapenda wasikilizaji, msikose kutuandikia maoni yako katika Facebook, au maswali na majibu unaweza kupata katika Facebook vilevile vile. Na hivi sasa tunaendelea na habari za dunia. Rais wa Israel Reuven Rivlin amemwomba rasmi waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu kuunda serikali baada ya chama chake cha kiconservative Likud kushinda kwa kura nyingi katika uchaguzi wa bunge wa wiki iliyopita. Bwana Netanyahu amekubali shauri hilo kwa kusema atalitekeleza kwa wajibu mkubwa, Akijiweka mbali na kauli zake kabla ya uchaguzi, Netanyahu amesema ni muda wa kuweka masuala ya uchaguzi nyuma, kwa kusema yeye ni waziri mkuu wa Israel nzima. Bwana Netanyahu alisema kutakuwa hakuna mwafaka wa mataifa mawili na Wapalestina chini ya uangalizi wake, ambayo ni sehemu muhimu ya mpango wa amani unaopendekezwa na Marekani, na pia ameonya dhidi ya idadi kubwa ya wapiga kura wa kiarabu walioshiriki katika uchaguzi huo. Balozi wa kuanza tena mazungumzo ya amani siku moja baada ya Umoja wa Mataifa kuonya kuweka vikwazo dhidi ya yeyote anayetishia amani, usalama na uthabiti wa Sudani Kusini. Balozi Donald Booth ameuambia mkutano wa wanahabari katika mji mkuu Juba kwamba njia ya kupata amani ni mazungumzo kwa pande zinazopingana. Akizungumzia vikwazo vilivyotangazwa na baraza la usalama, amesema kwamba vikwazo tayari vimeshawalenga wale wanaodhoofisha amani. Amekosoa pande zote kwa kutumia mbinu za kutisha kwa kusambaza hofu kwamba vikwazo vitaathiri umma wa watu wa Sudan Kusini. Utafiti mpya umegundua kuwa ugonjwa wa Ebola umesababisha athari mbaya zaidi kwa watoto wadogo kuliko watu wazima ikiwaua asilimia 90 ya watoto chini ya mwaka mmoja ambao waliambukizwa ugonjwa huo. Utafiti uliofanywa kwa ushirikiano na shirika la afya duniani WHO na chuo kimoja cha London cha Imperial College London umeonyesha kwamba japokuwa kiwango cha watoto walioambukizwa ni kidogo kuliko watu wazima, watoto na watoto wachanga ambao walipata ugonjwa huo walikuwa na nafasi ndogo sana ya kupona. Virusi hivyo vinavyosababisha kwa makali na kutokwa damu ndani na nje ya mwili vinaua asilimia tisini ya watoto wa changa katika mlipuko wa sasa na karibu asilimia themanini kwa watoto wa umri kati ya mwaka mmoja na miaka minne kama walivyogundua wanasayansi. Zaidi ya watu elfu ishirini na tatu waliambukizwa na virusi vya Ebola na zaidi ya elfu kumi walifariki dunia. Endelea na ripoti za waandishi wetu. Siku moja baada ya rais wa Marekani Barack Obama kutangaza kwamba anachelewesha kuondoa wanajeshi wa Marekani kutoka Afghanistan, Rais Ashraf Ghani wa Afghanistan alifafanua mawazo yake ya mpango wa maendeleo wenye matumaini kwa taifa lake alipolihutubia mabaraza mawili ya bunge la Marekani kwa pamoja hapo jana. Bwana Ghani alitoa shukrani za dhati kwa kujitolea mhanga wa Marekani kwa Afghanistan na kusema taifa lake lina hamu ya kujenga mustakbal wenye ustawi, usalama na kujitegemea. Mwandishi wetu Michael Bowman ametuandalia ripoti inayosoma hapa na Aida Isa. Kiongozi wa taifa ambalo limekuwa uwanja wa mapambano wa vita virefu vya Marekani kuwahi kushiriki alikaribishwa bungeni ambako alizungumza kwa urefu juu ya deni walonalo kutokana na hisani ya Wamarekani tuna deni kubwa la dhati kwa wanajeshi 2315 wanawake na wanaume waliouliwa na zaidi ya 20000 waliojeruhiwa wakihudumia taifa lenu letu. Kwa niaba ya watu wetu na bunge letu, ninawashukuru na kuwapigia saluti. Bwana Ghani alisema, damu na mali ya Marekani ilisaidia kuokoa Afghanistan kutoka kwa wanamgambo wenye siasa kali na magaidi na pia imeongeza ujira wa maisha na kuwaruhusu ruhusu wasichana wa Afghanistan kurejea shule. Amesema japo vitisho bado vipo lakini mustakbal wenye ustawi haupo mbali. We are starting to balance the focus on security with a new emphasis on rule of law and justice. Tunaanza kwa kuzingatia usalama tukiwa na shabaha mpya ya kuheshimu utawala wa sheria na haki, ukuaji na kutafuta njia ya kupatikana amani na upatanishi. Rais alizungumza juu ya kuendelea kwa ushirikiano wa kiusalama na kiuchumi na Marekani, lakini alisema Waafghanistan wanataka amani, utawala bora na kujitegemea akisema hawataki tena hisani kutoka kwao ili kuendelea kuwahudumia maskini ambao hawana motisha ya kwenda kutafuta ajira. Wabunge walizuia mara kwa mara hotuba kiongozi huyo ili kumshangilia kwa kupiga makofi. Katika taarifa, spika wa bunge la Marekani John Bweiner alisema bunge lina dhamira ya kulinda mafanikio yaliyopatikana kutokana na kazi za wanajeshi wa Marekani na kutimiza kazi yetu kwa ufanisi. Seneta mdemokrat Chris Murphy aliandika kwenye ukurasa wake wa Twitter kuwa yeye anaendelea kuunga mkono Afghanistan, lakini alihimiza kuwepo kwa uwajibikaji zaidi, akisema msaada unaambatanishwa na mafanikio muhimu ya maendeleo na sera. Mchambuzi wa masuala ya usalama anayefuatilia matukio ya Afghanistan, Anthony Codsman, anasema ni lazima kwa ushirikiano kati ya Marekani na Afghanistan uendelee, lakini utakabiliwa na mtihani mkubwa. Anasema makundi ya Taliban, mtandao wa Hakani na makundi mengineyo hayatotoweka ghafla na kujiunga na serikali. Anasema kutakuwepo na vita vya kweli mwaka huu pale Taliban watakapo kurudi tena. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Basi msikilizaji, matangazo haya vilevile unaweza kuyasikiliza kupitia kupitia mtandao wetu wetu yani yani www.voaswahili.com, na na vilevile unaweza kushiriki basi kutoa maoni yako na kuwasiliana nasi kupitia ukurasa wetu wa Facebook, yani Facebook VOA Swahili. Na moja kwa moja basi tunaendelea na taarifa zetu, ambapo tunaelekea moja kwa moja huko nchini Tanzania. Mbunge wa Monduli Bwana Edward Loasa amewaomba wale wote wenye nia ya kwenda kumuona kwa lengo la kumshawishi kuchukua fomu za kugombea kiti cha urais wasubiri kwanza hadi hapo chama cha mapinduzi kitakapotoa maelezo. Abdu Shakur Abura anatusomea ripoti ya Kuringo Mongi. Bwana Lowasa alitoa ombi hilo nyumbani kwake mjini Dodoma Jumatano, wakati alipokutana na baadhi ya wakazi wa Mbarali, wakiwemo waendesha bodaboda waliosafiri zaidi ya kilomita 600 kwa muda wa siku mbili, na utaratibu huu, ulua, ulua mafuriko kwa mikono nazuiaje? -na, -na mafuriko kwa mikono mikono, mafuriko yanakuja, nazuia kwa mikono nitaweza kweli? Hawa watu sina sina sina hoja nao, sina cha kuambia. Ila nashauri tufanye hivi, wengine ambao hawajaja wanisikilize, hebu tusubiri chama kitoe maelekezo. Kama amesema hii inatafsiriwa kama ni kampeni, tungoje basi, waseme tufanye nini, watu wanaotaka kuja kushawishi kwa sababu rais alikuwa asongea kule, na mimi nilikuwepo kiwanjani pale, akasema mkiona hao waliopo hawatoshi bado muda upo, washawishini wengine waingie. Sasa no, no, no, mkifanya hivi ni kosa. Ni campaign ipi si campaign? Sasa ipi ni campaign ipi si campaign aidha, <laughs> ipi ni campaign ipi si campaign? <laughs> Mbunge huyo wa Munduli alichukua wasaa huo kutahadharisha tabia iliyoanza ya kujadili masuala ya chama nje ya vikao. Kwa malezi yangu, mimi mambo ya chama humalizwa kwenye vikao, sio kwenye vyombo vya habari. Mambo ya chama humalizwa kwenye vikao vya vika chama, mnazungumza mnaelewana pale, mtoka pale, lakini mambo ya chama hayawezi kuwa kwenye vyombo vya habari, kwenye matv, maredio, mara huyo hivi, mara huyo hivi, mara huyo hivi. Ukiona chama kinakwenda utaratibu, ni hatari. Sisi mnaijua, mimi ni ya vikao. Sikusudi kujibu hizo hoja. Naye mmoja wa kazi wa Mbarali na mfanyabiashara wa wilaya hiyo, Bwana Ibrahim Ismail amesema kuna vitisho vinavyotolewa dhidi yao, lakini jambo wanaolifanya ni kwa hiari yao na wala hakuna shinikizo. Wale waliotoa tamko la kwamba sisi tunapewa chochote, mimi hapa na uwezo wangu na wala sisiti kwa rangi yangu wangu ino wangesema, wajifiche mimi nimejitoa. Nimejilipua mheshimiwa, nalipuka kwako kwa wote. Ninakubali niko wazi na niko clear, sijifichi. Najua nimepewa vitisho bit vingi mpaka kufikia hapa, ninaamini vitaendelea, lakini kwa kweli hatuvunji sheria, haya ni mapenzi yetu, wala tusiti kusema. Wakati huo kiongozi wa bodaboda kutoka Mbarali bwana Yahya Katangare ameweka wazi kuwa wamefunga safari kwa lengo la kumshawishi mbunge huyo wa Munduli atie nia yake kugombania kiti cha rais. Mimi ni miongoni mwa wenzangu ambao tuko sitini tumeweza kufika salama pasipo mashaka na hatujasumbuliwa sehemu yoyote. Ninaamini hii ni heri kwako na ni heri kwetu, tuko pamoja, tunaomba utie nia, hasa wanaMbarali tupo tayari. Siku utakayotia nia tutakuja tena na bodaboda boda, ili tutembe na wewe. Haya yote yanatokea wakati siasa za Tanzania zimeanza kuchemka kabla ya uchaguzi wa baadaye mwaka huu. Ni Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Wapendwa wasikilizaji, basi msikose kutuandikia kwa salamu, maoni na kadhalika. Na hivi sasa namwona Idi yuko tayari kwa muktasari wa habari. Balozi wa Saudi Arabia nchini Marekani anasema nchi yake imeanzisha mashambulizi ya anga dhidi ya waasi wa kishia huko nchini Yemen. Ushirika unaoongozwa na Marekani umeanza mashambulizi yake ya anga kwa kulenga vituo vya Islamic State katika mji muhimu wa kijeshi wa Iraq, Tikrit. Viongozi wa mataifa sita ya Afrika mashariki na kati walikutana jijini Dar es Salaam kujadili uwekezaji na kuimarisha biashara na miundo mbinu katika ukanda huo. Maafisa wa Nigeria wanasema wanamgambo wa Boko Haram wamewateka mamia ya watu ikijumuisha watoto wengi kutoka katika mji wa mpakani wa Nija. Rais wa Afghanistan Ashraf Ghani ametoa heshima kwa washirika wake wa Marekani, akijumuisha wanajeshi kwa msaada wao wa kukuza uhuru katika nchi hiyo ya Afghanistan. Rais wa Israel amemwomba rasmi waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu kuunga serikali rasmi baada ya chama chake cha kushinda uchaguzi. Nam, baada ya muktasari wa habari hivi sasa, tunakuletea ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoeleza msimamo wa serikali ya Marekani. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani mapema mwezi huu imewatambua wanawake kumi kutoka kote ulimwenguni kwa kuwapatia tuzo ya waziri wa mambo ya nje ya International Women of Courage Award. Walipewa tuzo hiyo kwa michango yao mikubwa kwa amani, haki za binadamu, usawa wa kijinsia na maendeleo ya kijamii. Wanawake hawa wamezungumzia dhidi ya vitendo vya kidhalimu, kukosekana kwa usawa na ukosefu wa usalama. Baadhi ya kazi ilikuwa kuboresha jamii zao au kuzungumzia kupatiwa hatima bora ya wanawake na watoto. Wengine walisonga mbele na kufungua njia kwa wenzao kuwafuata. Hao ni pamoja na waandishi wa habari ambao walitangaza uhalifu dhidi ya wanawake au uhusiano kati ya wale wenye msimamo mkali na taasisi za ndani, watetezi wa haki za binadamu na maridhiano ya amani katika mizozo, waanzilishi wa mashirika yasiyo ya kiserikali ambayo yaliwasaidia wanawake kufanikiwa, au wale ambao waliungana pamoja na wanawake katika kutafuta njia za kuzungumzia ukosefu wa haki. Mmoja ni muuguzi ambaye aliambukizwa Ebola wakati akiwatibu wagonjwa waliokuwa na ugonjwa huo na kupata nafuu baadaye na kurejea kazini. Mwingine ni mwanamke wa kwanza raia wa Afghanistan ambaye rubani katika jeshi la anga la nchi hiyo. Wanawake ni zaidi ya waathirika, amesema balozi wa masuala ya wanawake ulimwenguni, Catherine Russell. Anasema, tunafahamu kwamba wanawake pia ni mawakala muhimu wa mabadiliko katika nchi zao, kwamba wanafanya mambo ya kishujaa yenye tija kila siku, na tunataka wawe sehemu ya maelezo haya. Tunataka kuonyesha kwamba wanawake, hata mwanamke ambaye hajajihusisha katika siasa anaweza kuwa na mchango mkubwa kwa nchi yake, na umeona baadhi ya wale ambao wameteuliwa hivi leo. Unahitaji kuwa na ushujaa kwanza kabisa na siyo hofu, amesema Arbana Zara. Mwandishi wa habari wa Kosovo ambaye amepewa tuzo anasema, mimi mama wa watoto wawili kwa hakika nina kazi ya kufanya takriban saa kumi mpaka kumi na mbili kwa siku na ninapokea vitisho. Na mbali ya haya, kama una azma ya kufanya kazi yako na kutekeleza ndoto yako, basi una haja ya kuwa na uoga. Mtu yeyote hapa duniani anaweza kuwa shujaa, amesema Balozi Russell. Inakubidi ukabiliane na changamoto na kuzishughulikia kwa vizuri kadri unavyoweza <mulia> Nam, hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti Amerika yalioeleza msimamo wa serikali ya Marekani na tufikisha mwisho wa matangazo yetu kwa hii leo, siku ya Alhamisi, tukiutakia mchana mwema. Asanteni kuungana nasi, msikose kuwa nasi kesho asubuhi na jioni ya leo saa kumi u nusu VOA Express. Kwa niaba ya wenzangu wote waliosikika hapa studio, Idi Ligongo mwongozi wa matangazo, Aida Isa na Zahra, mimi ninasema kwa herini.