kumekucha afrika hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka washington dc karibu katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 saa za afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za afrika mashariki mimi ni idi ligongo na mimi ni abdu shakur abud nakaribisha katika matangazo yetu ya alhamisi machi 19 mwaka 2015 karibuni Katika kumekucha afrika hii leo basi, huko Burundi uhaba wa mafuta ya gari unaendelea kuleta kadhia katika kuendesha maisha kila siku ya wananchi. Nimefika hapa saa 11 usubuhi kutondea mafuta ya gari linaitwa isansi hivi sasa, tuna shida kubwa sana vyema serikali tutizame, kwa Mungu raia wake, watu tunachabanika, watu wengine wagonjwa, wazazi wako nyumbani, tunapanga nyumba za watu, maisha ni magumu akiamu kusema mafuta. Shirika la kupambana na umaskini Action Aid nchini Tanzania laonya hatua ya jamii kulazimishwa kuondoka katika makazi yao kutoa fursa ya kilimo cha miwa na mshukiwa wa ulanguzi wa pembe za ndovu wa Afrika mashariki kubaki tena korokoroni. Lakini wananchi wanasemaje kuhusu suluhisho la kumaliza ukatili kwa urithi wa dunia? Uwindaji wa haramu inatakikana ikomeshwe kabisa, na kama serikali inaweza kupata njia ya kukomesha uwindaji wa haramu, wangetumia hiyo hiyo njia Hizo ni habari ambazo tumekuandalia hii leo, lakini kwanza kabisa tusikilize habari za dunia, na msomaji wako ni Abdu Shakur Abud. Habari za dunia kwa alfajiri ya hii leo ni kwamba mke wa rais wa Marekani, Michelle Obama, akiwa katika ziara ya siku tatu nchini Japan, ametoa rambirambi kwa watu wa Tunisia kufuatia shambulio la gaidi katika jengo la makumbusho mjini Tunis jana, ambapo watu ishirini waliuawa. Bi Obama yuko Japan kutangaza mpango wa pamoja kati ya Japan na Marekani juu ya kushirikiana ili kuwawezesha elimu ya wasichana duniani. Huko Tunis, mamia watu walijitokeza usiku wa jana kutoa heshima zao kwa kuwasha mshumaa kwa watu ishirini hao waliouliwa na wanamgambo wawili, ambapo kumi na nane waliouliwa ni watalii wa kigeni. Rais wa Tunisia Beji Said Esebis amesema hayo ni maafa makubwa kwa Tunisia, lakini watu hao hawatoweza kufanikiwa, akisema ni lazima kwa Tunisia kusimama imara dhidi ya wa wanamgambo na kuwamaliza kabisa. Hilo lilikuwa shambulio kubwa na baya lilosababisha maafa nchini humo katika kipindi cha zaidi ya mwongo mmoja. Waziri Mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu anasema atafanya kila awezalo chini ya mamlaka yake kuhakikisha ufanisi na usalama wa raia wote wa Israel. Bwana Netanyahu alitoa matamshi hayo jana mbele ya ukuta mtakatifu wa Wayahudi, Wailing Wall, mjini Jerusalem, siku moja baada ya chama chake cha kihafidhina Likud kupata ushindi mkubwa katika uchaguzi wa bunge wa Israel. Karibu kura zote zikiwa zimesahesabiwa, inaonekana chama cha Likud kitapata viti 30 kati ya vya bunge, ukilinganisha na viti ishirini na nne vya chama kuu pinzani Zionist Union kinachoongozwa na Isaac Herzog. Bwana Netanyahu anasema ana nia ya kuunda serikali mpya mnamo wiki mbili au tatu zijazo, na hivyo kumpatia mhula wa nne madarakani. Wizara ya ulinzi ya Marekani, Pentagon, imethibitisha kwamba shambulizi la wiki iliyopita la ndege yake isiyokuwa na rubani yani dron, huko Somalia limesababisha kifo cha kiongozi wa kundi la wanamgambo wa kiislamu Al-Shabab. Shambulizi la anga la tarehe kumi na mbili mwezi huu lilipiga lili gari iliyokuwa inamsafirisha Aden Garar, kiongozi wa juu wa huduma za usalama za Al-Shabab, Amniet kama ilivyoripotiwa na Sauti ya Amerika, idhaa ya Kiswahili. Idi Ligongo anasoma ripoti kamili. Pentagon inasema Garar alikuwa anafanya kazi na idara ya ujasusi ya Al-Shabab na alihusika na shambulizi la mwaka 2013 katika maduka ya kifahari ya Westgate jijini Nairobi, nchini Kenya, kama ilivyoripotiwa kwa mara ya kwanza na idhaa ya Kisomali ya Sauti ya Amerika. Shambulizi hilo la Nairobi liliua watu zaidi ya 60. Kwa mujibu wa Pentagon, shambulizi hilo la ndege lililomuua kiongozi huyo karibu na Dinsur, Somalia, ni pigo jingine kubwa kwa kundi la al-Shabab. Kundi hilo lilitoa mkanda wa video mwezi uliopita likidai kupanga kufanya mashambulizi katika maduka ya kifahari ya nchi za Magharibi. Video hiyo ilisababisha majengo mawili ya maduka ya Amerika ya Kaskazini, ya Mall of America lililopo katika jimbo la Minnesota, Marekani, na edmonton Mall, la Edmonton, Canada, kufanya kazi chini ya ulinzi wa hali ya juu. Jimbo la Minnesota ni makazi ya wahamiaji wengi wa Kisomali, na mtu mmoja kutoka jimboni humo alishukiwa siku si nyingi zilizopita akisaidia wanamgambo wa Islamic State na kuwadanganya maafisa wa upelelezi wa Marekani waliokuwa wanachunguza uandikishwaji wa watu kujiunga na kundi hilo mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa kiswahili ya sauti amerika kumekucha afrika Mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani Margaret Chan amesema jana kwamba angelipenda kuyafunga makampuni yote ya sigara na tumbako duniani. Bi Chan alikuwa anazungumza kwenye mkutano wa kimataifa juu ya tumbako au afya huko Abu Dhabi, akisema itakuwa ni vita vigumu na haijalazimu watu kuvunjika moyo hadi wamehakikisha biashara ya tumbako na sigareti imefungwa kabisa. Bi Chan anasema kampuni hizo zinatumia kila aina ya mbinu kujaribu kuhujumu sheria za kupambana na tumbako kote duniani ikiwa ni pamoja na kugharimia vyama vya kisiasa na kutoa fedha moja kwa moja kwa wanasiasa. Matajiri wawili mashuhuri duniani Bill Gates na meya wa zamani wa New York Michael Bloomberg wametangaza jana fuko maalum la kesi dhidi ya tumbako ili kusaidia nchi kulipa gharama za kuendesha kesi kama hizo. Wizara ya mambo ya nchi za nje ya Marekani imeeleza kwamba kuchaguliwa tena kwa waziri mkuu wa Israel haitokuwa na athari yoyote katika mazungumzo ya nyuklia na Iran. Msemaji wa wizara y, Jean Psaki alisema jana kwamba Marekani kwa muda mrefu imefahamu upinzani wa Netanyahu dhidi ya uwezekano wa kufikiwa makubaliano na Iran. Kwa mara nyingine tena anasema kwamba mikutano na Iran imekuwa migumu lakini yenye faida. Hata hivyo, anasema mazungumzo ya upande wa masuala wa kiufundi yamekuwa yakiendelea kiustadi na mafanikio katika kufafanua na kuelewana maswala yaliyopo huko Luzanu Swisi ambako mazungumzo ya nuklia yanafanyika kwa wakati huu. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Muhammad Javad Zaref amesema jana kwamba mkutano uliopangwa kufanyika Ijumaa na mawaziri wengine wa mambo ya nje wanaohusiana katika majadiliano huenda usifanyike. Zaref ameiambia televisheni ya Iran kwamba kila mtu anasema kuna ari ya kisiasa kuweza kufikia makubaliano, lakini kungali na shaka ikiwa ni ya kweli. Nam, hii ni Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka Washington DC. Mara baada ya kusikiliza habari za dunia, moja kwa moja tunaelekea katika ripoti zetu. Uhaba wa mafuta ya gari uliopo kwa zaidi ya wiki moja katika jiji la Bujumbura nchini Burundi umeathiri shughuli katika jiji hilo lenye wakazi takriban milioni moja. Taarifa kamili anayo mwandishi wetu kutoka Bujumbura, Haidala Hakizimana. Misururu mirefu ya magari inashuhudiwa katika vituo vya kuuza mafuta ya gari kwa zaidi ya wiki moja hapa jijini Bujumbura, wamiliki wa gari hizo wakisubiri kupewa huduma hiyo. Wananchi hao wanaosubiri kwa zaidi ya masaa mane kwa vituo kadhaa ambako mafuta hayo yanapatikana wanalalamika ya kwamba shughuli zao zimekwama kutokana na hali hiyo ya uhaba wa mafuta ya gari. Nimefika hapa saa kumi na moja usubuhi kutendewa mafuta ya gari inaitwa Isans Hivi sasa tuna shida kubwa sana vema, serikali tutizame, itutizame. Mungu, raia wake watu tunatabanika, watu wengine wagonjwa, wazazi wako nyumbani, tunapanga nyumba za watu, maisha ni magumu, akua mafuta. sababu sababu ya leo jua ni kali sana, watu wengine hapa hawajala, hata miswaki hawajapiga hapa, hali kabisa, mafuta, ni ngumu kabisa mafuta ni kupigana kwa nguvu eh bana, kazi yangu leo nimeshimamisha jili ya sasa, uone naipata sasa hivi niikuwa nimekosa tangi asubuhi saa kumi na moya nimeamka, saa kumi na moya sasa nakosa fasi yote nitembea, nimekosa sasa hivi njoko ipata na hapa banadupa tu litre ngapi nini, awagupe yoyo, tunataka wainipa litre tano awakuzidishi napashwa niumiza juu, leo sikuli watoto nyumbani nini, wanalia tena na kazi niko nayo mea ajili ya esansi. Mtu anashinda bila kutumika, usaona hii nchi yetu ni hatari. Nashuka tu msikitini, ilikuwa ndio jicho la kwanza. Nimefika hapa mpaka dakika ya leo, ningali hapa sijapata lolote na sahii mdu akwenda kuchukua watoto kwa masomo na eneo watajiri, nitawachukua na nini, mara napana mafuta wala wa yapani. mafuta yapo lakini kuko system kinatoka na ni kwa nini kila siku Warundi Hakuna siku tutabadilika. Hali hiyo ilianza kushuhudiwa mara tu baada ya serikali ya Burundi kushusha kwa mara nyingine bei ya mafuta ya gari, katika hatua ambayo wizara ya biashara Burundi ilisema ni kutokana na bei ya mafuta ya kuzidi kushuka kwenye soko la kimataifa. Waziri wa Burundi wa biashara, viwanda na utalii, B Mari Rose Nizigima anakanusha kuwa uhaba huo wa mafuta ya gari umetokana na hatua hii ya kushusha bei kwenye vituo vya kuuza mafuta nchini Burundi. So, pa katika mkutano na waandishi wa habari Jumatano hii, waziri huyo amesema hali hiyo imetokana na uhaba wa fedha za kigeni yani dola za Kimarekani zinazotolewa na benki kuu ya taifa BRB kwa walanguzi wa mafuta hayo ya gari ili wazitumie kulangua bidhaa hiyo kwenye soko la kimataifa. Hata hivyo, waziri Marirozeni Zigimana amewahakikishia wananchi wa Burundi kuwa serikali inafanya kila iliwezekanalo ili mafuta ya gari yazidi kupatikana, yasikauke kabisa vituo vyote vya kuuza mafuta ya gari, lakini amejizuia kusema ni lini hali ya upatikanaji wa mafuta ya gari nchini Burundi itarudi kuwa ya kawaida. Haidara Kizimana, Sauti ya Amerika, Bujumbura. Nam, unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, ikitangaza kutoka Washington DC. Namwona Abdu Shakur Abud yuko tayari kabisa kuendelea kukusomea habari za dunia. Waziri mkuu wa Niger Briji Rafini anasema nchi yake ina upungufu mkubwa wa nafaka na itakumbwa na tatizo kubwa kuwalisha wananchi wake pamoja na maelfu ya wakimbizi wa Nigeria waliokimbia mashambulizi ya Boko Haram. Akizungumza katika mkutano na wajumbe wa mataifa fadhili, Rafini anasema mavuno mabaya, hali mbaya ya hewa mwaka huu na mzozo wa wakimbizi kutaweza kusababisha mzozo mkubwa wa chakula nchini mwake, na nchi yake haina rasilimali za kutosha kukabiliana na hali hiyo. Idara ya kuratibu huduma za dharura ya Umoja wa Mataifa inakadiria kwamba watu milioni tatu laki nne katika nchi hiyo wako katika hatari ya kukabiliwa na upungufu wa chakula na njaa. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka Washington DC, na moja kwa moja tunaelekea kwenye ripoti zetu. Shirika la kupambana na umaskini Action Aid Tanzania limeonya jamii kulazimishwa kuondoka kwenye makazi yao ili kutoa nafasi kwa kilimo cha miwa katika mpango wa mabilioni ya dola unaofadhiliwa na serikali ya Marekani. Sandey Shomari ameandaa taarifa ifuatayo. Ripoti mpya iliyotolewa na shirika hilo la Action Aid imebaini kwamba watu wapatao elfu moja na mia tatu nchini Tanzania watapoteza ardhi yao au nyumba zao katika awamu ya awali ya mradi huo ambapo kampuni ya Sweden Eco Energy Bee imekodishwa zaidi ya sekta elfu ishirini za ardhi katika wilaya ya Bagamoyo, mkoa wa Pwani. Watu wengine kadhaa wanatarajia kupoteza makazi yao mara mpango huo utakapoanza. Josephat Mshigati ni mkurugenzi wa sera la mipango katika shirika la Action Aid Tanzania, ambalo jukumu lao kubwa ni kuwaelimisha wakazi wa maeneo hayo juu ya haki yao ya ardhi, na anaeleza juu ya ripoti yao. Ripoti hii inaelezea sana sana swala la uwekezaji mkubwa kwenye kilimo kwa upande wa Bagamoyo, hasa mradi huu wa eco energy ambao ni mradi ambao ni kampuni ya Kiswedeni ambayo inataka kuzalisha sukari, na pia kwenye mradi huu serikali ya Tanzania inashea asilimia ishirini na tano kulingana na takwimu zilizoko kwenye maandishi ya mradi huu. Kwa tulichokitoa sisi ni kwa nini tulifanya utafiti na tulieleza kwamba tumekuwa tukifanya kazi ActionAid, tumekuwa tukifanya kazi wilaya ya Bagamoyo kwa miaka zaidi ya kumi sasa, na moja ya mradi wetu ambao tumekuwa tukifanya Bagamoyo ilikuwa swala la haki ya ardhi na usalama wa chakula. Bwana Mshigati anasema lengo la kufanya utafiti ni kufahamu kama ni kweli kuna familia ambazo zimelazimishwa kuhama katika ardhi zao ili kuruhusu ardhi hiyo kutumiwa kwa ajili ya mradi na mtafiti wa sera wa juu wa shirika la ActionAid aliyeko Washington DC, bwana Dag Hesler, anasema kuna mambo kadhaa ambayo wangependa yashughulikiwe kabla ya mradi huo kuanza rasmi. Tungependa kuona mradi huu unasimamishwa na hatua zichukuliwe kwa ajili ya utafiti halisi na kusiwepo na ushawishi wa kampuni, ili jamii zifanye maamuzi kama wanaotaka mradi huu au hapana pia tutataka kuona matakwa ya kweli ya uwekezaji wa umma moja kwa moja kwa washikadau wadogo huko Asia. Uwekezaji katika usalama wa chakula ulipata mafanikio makubwa kupitia uwekezaji wa umma, na katika maeneo mengi duniani imekuwa hivyo, na wananchi walio katika maeneo hayo walikaa kikao na kuteua wawakilishi wao, ambao nao walieleza yale ambayo kwa upande wao yanawagusa kuhusiana na mpango wa mradi huu mzima. Mwanakijiji Mkomeni, Sefu Msagama, anazungumzia swala la ushirikishwaji wa kijamii haukufuatwa. Ushirikishwaji wa kijamii kisheria haupo, ni maamuzi tu yametoka kwa wenzetu juu, yakatufikia upande wa kufanyiwa tathmini, lakini haukuwa wazi tokea hapo awali. Mtu anakuja anakuambia kesho ni tathmini, kwa hiyo wewe, asubuhi watu wamekuja wanafanya tathmini na kuambiwa kwamba mkae mkijua, sasa hapa mtakuwa sasa mnaupisha mradi na serikali ya Tanzania kwa upande wake, kwa mujibu wa ripoti za vyombo vya habari, inasema ardhi hiyo aliyopewa mwekezaji wa mradi wa miwa kwa ajili ya nishati mbadala, imeeleza kwamba ardhi hiyo si mali ya wanakijiji na hakuna maendeleo katika eneo hilo. Kwa hiyo ni matakwa ya serikali kwa kushirikiana na shirika la Bee kuhakikisha kwamba ardhi hiyo inatumika kwa manufaa makubwa ya nchi na jamii kwa ujumla. Nam, Idi. Basi, kama tulivyosikia kwenye taarifa ya habari ni kwamba waziri mkuu wa Tunisia Habib Esid amesema washambulizi wawili walioshambulia watalii kwenye jumba la taifa la makumbusho la Bardo wameuawa na kundi dogo la watu waliotekwa nyara wameachiliwa huru. Maafisa wa usalama wa Tunisia kwa wakati huo huo wanasema wangali wanawasaka takriban watu watatu waliohusika na shambulio hiyo, Idi. Shambulizi hilo liliwashtua sana watu na jumuiya ya kimataifa kwa ujumla. Ni kweli, kwani nchi hiyo iliyoanzisha vuguvugu la mageuzi ya kidemokrasia katika nchi za Afrika kaskazini na mashariki ya kati haijashuhudia ghasia na mashambulio kama jirani zake. Na mwandishi wa Sauti ya Amerika Hedhe Mudok anaripoti kutoka Cairo kwamba kupitia televisheni ya Tunisia jana Jumatano, waziri mkuu Esid ameyaita mapambano dhidi ya ugaidi kama mapambano ya muda mrefu kwa mafanikio ya baadaye ya nchi. Anasema shambulizi kwenye makumbusho maarufu ya Bardo lilipangwa kuathiri uchumi kwa kuharibu sekta ya utalii, moja ya sekta muhimu sana ya Tunisia. Profesa Said Sadek ambaye ni profesa wa siasa na sayansi ya jamii mwenye makazi yake Cairo, Misri, amesema wanamgambo wa Tunisia siku za nyuma wamekuwa wakilenga vikosi vya usalama, lakini tukio la jana linaleta mashaka makubwa. In a magaidi wanachagua kitu ambacho wanajua kitakuwa na athari kubwa, sio tu kuwa watalii wasiojulikana kwenye jumba la makumbusho. Wanataka kuimaliza Tunisia, wanataka kuua uchumi wa Tunisia. Hiyo ndio shabaha yao kubwa. Wakati haijajulikana mhusika wa shambulizi Sadek anasema kuna uwezekano ni moja kati ya makundi ya wanamgambo ambayo yameshamiri toka mwaka elfu mbili na kumi na moja wakati wa mapinduzi ya nchi za Kiarabu yalipong'oa mfumo wa usalama wa Tunisia na kumiminika kwa silaha nchini humo kutoka nchi jirani ya Libya. Makundi ya biashara za magendo na magaidi yalinyakua silaha kutoka ghala za Libya, wameziiba na kusafirisha kimagendo katika maeneo yote unaoweza kufikiria kuongezeka kupatikana kwa silaha kali za kisasa katika ukanda huo, Sadek ameongeza kusema, kumefanikisha mashambulizi makubwa kufanywa na hata idadi ndogo ya wanamgambo. Wachambuzi wengine wanasema shambulizi hilo halikuwa la kudhoofisha uchumi wa Tunisia ya peke yake, lakini ni jibu kwa msako wa hivi karibuni dhidi ya waungaji mkono wa kundi la Islamic State. Yan St Pierre, mkurugenzi mkuu wa kampuni ya masuala ya usalama yenye makazi yake ya mjini Berlin ya Mosecon anasema huenda jumba la makumbusho ambalo liko karibu kabisa na jengo la bunge lilishambuliwa ili kufunga kazi ya bunge ambalo lilitazamiwa jana kupitisha sheria kali ya kupambana na ugaidi. Lakini Bwana Pierre anamalizia kusema kwamba wakati hakuna yeyote aliyetarajia shambulizi la jana kutokea, kwa sasa wakati ghasia katika nchi jirani ya Libya zinazidisha mzozo wa usalama wa kikanda, yeye anatarajia mashambulizi ya kigaidi yanayolenga maeneo rahisi kama makumbusho kuendelea. Asante sana Idi. Na mshukiwa mkuu wa ulanguzi wa pembe za ndovu eneo la Afrika Mashariki hastahili tena kubaki rumande siku mbili zaidi, licha ya mahakama moja Kenya ya Kenya kumwachilia kwa dhamana ya dola laki moja mapema jana. Ofisi ya mkurugenzi mkuu wa mashtaka ya umma huko Kenya imepiga, imepinga hatua hiyo ikisema mshukiwa huyo Faisal Muhamed hastahili kamwe kuachiwa kwa dhamana. Mwandishi wetu wa Mombasa Josephat Kioko ana ripoti kamili. Kesi ya ulanguzi wa pembe za ndovu inayomkabili mshukiwa mkuu Faisal Muhamed inazidi kukumbwa na utata. Utata wa hivi punde ni kuhusu iwapo anapaswa kutoka kwa dhamana au asalie korokoroni wakati kesi hiyo ikisikizwa. Awali hakimu wa mahakama moja hapa Mombasa alimwachia kwa dhamana ya dola laki moja za Marekani, ambapo ni sawa na pesa za Kenya shilingi milioni kumi. Lakini baadaye mchana, ofisi ya kiongozi wa mashtaka ya umma Keriako Tobiko, ambaye ndiye mkurugenzi mkuu, ikapeleka ombi katika mahakama kuu hapa mjini Mombasa kupinga uamuzi huo. Sasa basi, ombi hilo limechukuliwa na mahakama na uamuzi ni baadaye Jumaa wiki hii. Fesel Mohamed alikamatwa na polisi ya kimataifa ya Interpol Desemba mwaka jana na akasafirishwa hadi hapa Mombasa kuja kujibu mashtaka ya kushirikiana na watu wengine kusafirisha pembe za ndovu. Tani tatu za pembe za ndovu zilikamatwa Juni mwaka jana katika bohari moja hapa Mombasa na baadaye Fesel na wenzake wakashtakiwa. Kesi imeibua hisia kali kutoka kwa wananchi na wale pia wanaozungumzia maswala ya kulinda wanyama pori wanasema utata huu unapaswa kutatuliwa kwa Kenya kuweka sheria ya kushtaki wahusika wa ulanguzi wa pembe za ndovu. President Moi alikuja akatoa hiyo hali ya kuwa pembe za ndovu zisiuzwe. ile ile kitu ambayo wanaweza kufanya ni kuweka tu security kwa, kwa mbuga za wanyama wa askari wawe strict, na itasimama. Wanyama pia nao watakuwa na maisha. Wale watu ambao wanauza pembe ya ndovu wanatakana wachukuliwa hatua kali. Uindaji haramu, kitu cha kwanza inafanya uh, wanyama wanakufa, inaregesha ekonomi yetu chini kwa sababu hizi wanyama zikifa zote, na wazungu wanakuja kuziangalia. Kwa hivyo uwindaji wa haramu inatakikana ikomeshwe kabisa, na kama serikali inaweza kupata njia ya kukomesha uwindaji wa haramu, wangetumia hiyo, hiyo njia. Bado anatafuta sheria lakini, mm. kuna bondi imetolewa kotini kwa mshukiwa mm. mkubwa, mtu anayetaja kwamba ndiye anaongoza kwa hiyo mm. biashara haramu mm. eneo hili la Afrika Mashariki mm. unajua, hata kama bado wanaunda sheria lakini kuna sheria ya Kenya ile inasema ya kwamba mshukiwa kama kuna uwezo ya kwamba anaweza kurudia ile kitendo alifanya, ama anaweza kufanya wengine kuinfluence wengine warudie wa, wa ile kitendo alichofanya, hmm. inatakikana hawekwe ndani. Faisal pamoja wanawakili, na wenzake wanaowakilishwa na mawakili kadhaa wanaotaka achia kwa dhamana wakisema makosa yanayomkabili kisheria anapaswa kupewa dhamana na kuendelea na kesi kama haiko korokoroni. Nikiripoti kutoka hapo Mombasa ni Josephat Kioko kwa niaba ya Sauti ya Amerika. Nam, mkiendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, hivi sasa kusomea muktasar wa habari. Rais wa Tunisia Beji Caid Essebsi anasema maafa yaliyotokea Tunisia jana ni mabaya na watu hawataweza kaa kimya. Lazima Tunisia isimame imara dhidi ya wanamgambo na, na kuwamaliza kabisa. Mke wa rais Michelle Obama akiwa katika ziara ya Japan ametoa rambirambi zake kwa Watunisia. Waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu anasema atafanya kila awezalo chini ya mamlaka yake kuhakikisha ufanisi na usalama wa raia wote wa Israel. Waz... ifuatayo ni tahariri ya Sauti Amerika inayoelezea sera za serikali ya Marekani. Kati ya watu takriban milioni 35.3 wanaoishi na HIV na UKIMWI, takriban milioni 3.2 ni watoto chini ya umri wa miaka 15. Wengi wao takriban asilimia 91 wanaishi kwenye nchi za kusini mwa jangwa la Sahara barani Afrika. Katika kesi tisa kati ya kumi watoto hawa wameambukizwa kupitia ujauzito, kuzaliwa au kupitia kunyonya maziwa ya mama. Wakati wa kuzaliwa, mfumo wa kinga wa mtoto huwa haujakuwa ipasavyo. Kwa mtoto mwenye afya kinga inakuwa imeshajengeka kikamilifu afikapo miezi sita, lakini hadi wakati huo kinga ya mtoto inaimarishwa na seli za kinga kutoka mama kupitia maziwa ya mama. Pale mama wenye HIV wanapopokea dawa zinazostahiki wanaweza kuwanyonyesha watoto wao kwa usalama. Hata hivyo, pale wanawake walio na HIV ambao hawapokei dawa dhidi ya HIV, watoto wao huwa hatarini ya kuambukizwa. Watoto walio na HIV huwa wagonjwa mara kwa mara, huwa na wakati mgumu kujikinga kutokana na magonjwa ya kawaida ya utotoni kama vile mafua na kuumwa na masikio nimonia, maambukizo ya njia ya mkojo, maradhi ya utumbo, magonjwa ya ngozi na meningitis. Katika nchi zinazoendelea, hususan maradhi ya kifua kikuu, kuharisha na maradhi ya mapafu ni kawaida kutokea, hasa miongoni mwa watoto wenye HIV. Ikiwa mtoto mwenye HIV hapewi dawa za kinga za ARV, mzunguko wa magonjwa huenda yakampata na kuzidi kuathiri afya yake. Takriban asilimia 80 ya watoto walioambukizwa na HIV wakati wa kuzaliwa au wakiwa watoto wachanga hufariki kabla kufikia umri wa miaka mitano. Kwa hiyo ni muhimu kuanza kuwatibu watoto walio na HIV na dawa za ARV haraka iwezekanavyo. Ikichukuliwa kila siku, dawa hizo zinaweza kwa kiasi kikubwa kupunguza msongamano wa virusi vya HIV ndani ya damu na hivyo kupunguza kasi ya kuenea kwa ugonjwa huo. Lakini kwa bahati mbaya ni asilimia 24 tu ya watoto walioambukizwa na HIV wenye uwezo wa kupata dawa za ARV. Hii ndiyo maana Marekani kupitia mpango wa rais wa Marekani wa msaada wa dharura wa ukimwi au PEPFA, kwa ushirikiano na taasisi ya Children's Investment Fund Foundation ulianzisha mpango wa kuharakisha matibabu ya watoto wenye kuishi na HIV ukimwi unaojulikana kama ACT Initiative. Mradi huu wa miaka miwili na unaoharimu dola milioni mia mbili unalenga kuzidisha kwa maradufu idadi ya watoto wanaopokea matibabu ya ARV. Kupitia mradi huu, takriban watoto laki tatu zaidi wanaoishi Cameroon, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, Kenya, Lesotho, Malawi, Msumbiji, Tanzania, Zambia na Zimbabwe watakuwa na nafasi bora zaidi ya kuwa watu wazima na kuishi maisha yenye afya. Watoto wenye afya ambao wanaweza kufanikisha ndoto zao ndio mustakbal wa bara la Afrika. Watakuza uchumi, watabuni ajira na kuchangia kwenye familia zao na jamii zao kwa miongo mingi ijayo. Nam, hiyo ilikuwa tahariri ya Sauti Amerika iliyoelezea sera za serikali ya Marekani. Na mpaka hapo tunakamilisha matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kwa niaba ya wenzangu walioshiriki katika matangazo haya, mwendeshaji Aida Isa, fundi mitambo Zahra Abu Zeid, mimi ni Idi Ligongo, mwenzangu ni, ni Abdushakur Abud, tunakuambia kila la heri katika ujenzi wa taifa leko na asubuhi njema.