hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji ni saa 11 saa za afrika kati saa 12 huko afrika mashariki hapa studio mimi ni abdu shakur abud na mimi ni idi ligongo tunakukaribisha katika matangazo ya leo ijumaa tarehe 13 machi 2015 karibuni nyote na leo katika Kumekucha Afrika, huko Tanzania mauaji ya watu wenye ulemavu wa ngozi, yaani albino, yanaendelea na wanaharakati wamesema lazima ukatili huo ukomeshwe. kuhakikisha mauaji ma ma ma haya yanakoma, maana nimeshuhudia sana ndugu zangu wakinyanyaswa, wakikebehiwa, wakitukanwa barabarani kwa sababu tu ya hali ya ngozi yao. Kwa hiyo ndo nikasema sasa imetosha Nam, imetosha bila shaka. Na vyama vine vya waarabu huko Israel vaungana kushindana na vyama vikuu vya nchi hiyo katika uchaguzi wa mkuu wa wiki ijayo. Na leo katika VOA Mitaani huko nchini Rwanda, watu wanajiuliza kuna faida gani mikutano ya takriban kila wiki? Mimi naona ni mkutano mzuri ya kwamba kuna faida nyingi inaletea hapa wa Rwanda. Eh, Rais wa Rwanda amesema, ah, kwamba kuna kuna umeme itatoka Kenya ipite, eh, Uganda, ikuja hapa Rwanda, hiyo ni faida kubwa sana. Namba hizo ni baadhi za ripoti za kuandalia hii leo katika kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Matangazo yetu yanasikika pia katika tovuti ya anwani ya www.voaswahili.com. Lakini kwanza Idi So, taarifa habari. Habari za dunia tunaanzia huko nchini Somalia. Vyanzo vya Sauti Amerika vinaripoti kwamba ndege isiyokuwa na rubani, yaani dron, inayoaminika ni ya Marekani imemuua afisa wa juu wa wanamgambo wa Al-Shabab. Maafisa wa Somalia na watu wa karibu wa Al-Shabab wameiambia idhaa ya Kisomali ya Sauti Amerika kwamba ndege hiyo ilishambulia gari jioni Alhamisi nje ya mji wa kusini magharibi wa Bardhere. Wanasema gari lililolengwa linamilikiwa na Adan Garar, kiongozi wa juu wa idara ya usalama ya Al-Shabab Amniyat. Vyanzo vimeiambia Sauti Amerika gari hilo liliharibiwa na shambulizi la ndege na kwamba Garar ameuawa. Maafisa wa Marekani bado hawajathibitisha shambulizi hilo ama mauaji ya Garar. Inaaminika Garar alikuwa na uhusiano wa walioshambulia katika maduka ya kifahari jijini Nairobi nchini Kenya ya Westgate mwaka 2013 na kuua watu zaidi ya 60. Majeshi ya Iraq na wanamgambo wanaendelea kusonga mbele na mashambulizi kuelekea Tikrit katika juhudi za kukomboa mji huo kutoka mikononi mwa kundi la Islamic State. Wapinzani wenye silaha na mabomu wamepunguza kasi ya mwelekeo wa wanajeshi na wapiganaji wa kujitolea wanaopigana kuelekea katika ngome kubwa ya Islamic State kutoka pande mbili wiki hii. Makamanda wa mashambulizi wanasema operesheni iliyo katika wiki ya pili sasa inaendelea vizuri na kuwa kwa umadhubuti kwa kukomboa maeneo mengi zaidi. Meja jenerali mmoja ameliambia shirika la habari la kifaransa kwamba wamejikuta katika mapambano makali kwa sababu ya kukutana na mitego ya ardhini na walenga shabaha. Kiongozi mmoja wa kundi kubwa la wanamgambo wa kishiha Hali Al Ameri amesema wanamgambo waliopo Tikrit wana mambo mawili ya kuchagua: kujisalimisha ama kufa. Waziri wa mambo ya nchi za nje wa Marekani John Kerry ametaja athari za kiuchumi ikiwa mabadiliko ya hali ya hewa duniani yatapuuziwa. Akizungumza katika jopo juu ya mabadiliko ya hali ya hewa mjini Washington jana, alisema ni hatari ambayo haitakiwi mtu hata mmoja kuipuuza na inatulazimu kukabiliana na ukweli wa mambo. Abdu Shakur Abud anatusomea ripoti ya Pam Dockings. Akizungumza katika kituo cha nishati duniani katika baraza la Atlantic, Bwana Kerry alisema kuongezeka kwa kiwango kikubwa matukio ya hali ya hewa yasiyo kawaida kama vile kuenea kwa ukame, mafuriko na vimbunga kutasababisha hasara kubwa na hatimaye kuathiri ajira. Anasema hali hiyo itaweza kusababisha uharibifu wa sekta ya kilimo duniani itakaotishia usalama wa mamilioni ya wa wakulima na kuharibu usalama wa chakula kwa mamilioni ya familia. Anasema utafiti unaonyesha kwamba mabadiliko ya hali ya hewa yasiyo kawaida yanaweza kusababisha mavuno ya mazao ya vyakula muhimu kama vile mchele, ngano na mahindi kupunguka kwa asilimia mbili kila mwongo mmoja. Bwana Kerry anasema suluhisho ni kuwepo na sera nzuri za nishati, akiwahimiza wawekezaji wa kimataifa kuwekeza katika nishati mbadala kama vile nishati ya jua na upepo. Hayo ni masuala ambayo mataifa makuu ya dunia yatajadili katika mkutano wa Umoja wa Mataifa mjini Paris juu ya mabadiliko ya hali ya hewa mwezi Disemba mwaka huu, katika lengo la kujaribu kuidhinisha makubaliano kima ya kimataifa yanayopanga namna ya kupunguza uchafuzi wa hewa kutokana na gesi za carbon. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ya ikitangaza kutoka katika jiji kuu la Marekani, Washington DC. Msemaji wa rais wa Rusia Vladimir Putin amekana tetesi zilizopo kwamba kiongozi huyo wa taifa ana matatizo ya afya. Dmitri Peskov amekiambia kituo kimoja cha redio nchini Rusia kwamba rais huyo mwenye umri wa miaka 62 ni mwenye afya njema. Ufafanuzi huo unatolewa kufuatia uvumi uliozagaa kwenye tovuti za lugha ya Kirusi na mitandao ya kijamii zinazoelezea kwamba bwana Putin anaumwa ama amekufa, ameondolewa madarakani ama yuko katika mvutano mkali kati ya makundi yanayopingana ndani ya chama tawala cha nchi hiyo. Rais huyo wa Rusia hajaonekana hadharani toka alipokutana na waziri mkuu wa Italia Matteo Renzi mjini Moscow Machi tano. Mkutano wake na maraisi wa Kazakhstan na Belarus jana na leo umehairishwa na sababu zilizotolewa zilizo, zilizo ni kwamba Putin ni mgonjwa. Na mwanadiplomasia wa juu wa Ujerumani ameonya dhidi ya kuipatia Ukraine silaha kali katika mapambano dhidi ya waasi wanaoungwa mkono na Russia akisema kwamba hatua hiyo itachochea uhasama wa hatari ya kudumu baina ya Kiev na Moscow. Waziri wa mashauri ya nje Frank Walter Steinmeier aliongea Washington jana baada ya mazungumzo na mwenzake wa Marekani John Kerry aliiambia hadhira katika kituo cha taaluma za kimataifa na mkakati kwamba kuipatia Ukraine silaha hizo kutasababisha mgogoro huo ushamiri na kushindwa kuudhibiti. Steinmeier pia alibashiri msukumo kutoka ndani na nje ya Marekani wa kuipatia silaha Ukraine utaongezeka endapo waasi watajaribu kuuteka mji muhimu wa kijeshi wa bandari wa Mariupol. Tahadhari mpya ya Ujerumani inatolewa siku kadhaa baada ya balozi wake wa Marekani kusema Bwana Obama amepinga Ukraine kupewa silaha hizo kwa hivi sasa. <muchana> Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Baada ya taarifa habari, habari yenye uzito inatupeleka huko Tanzania, ambapo swala la mauaji ya watu wenye ulemavu wa ngozi albino, au kukatwa viungo vyao kwa imani za kishirikina ni tatizo kubwa lisilo na ufumbuzi bado. Watu binafsi sasa wameanza kujitokeza kukemea Mwenzangu Mary Mgawe amezungumza na Henry Mdemu, mwandishi wa habari na mlemavu wa ngozi, aliamua kuwa balozi wa watu wenye mavu na kuanzisha kampeni ya Imetosha ili kutokomeza mauaji hayo, naye anaanza kwa kueleza kampeni hizi kwa sababu moja kubwa na ya msingi. Imetosha imekuja kutokana na jinsia zangu mingi, lakini mwaka elfu mbili mauaji alipoanza niliumia kidogo, lakini ka, nikasema kwa sababu kuna uh, NGO kuna serikali, kuna chama cha walemavu watash, watashughulika na hili swala. Mimi bado ni mtu mdogo sana, kwa hio nikaendelea na kazi zangu, mauaji yakaendelea, na huu ni mwaka wa kumi na tano nasi bado mauaji anaendelea kuwa na njia sahihi wanaonekana kama hawaijui. Kwa hiyo mimi sasa, nikasema hebu ngoja nijiteue kuwa balozi, nifanye nguvu zinazoweza mimi kuhakikisha mauaji haya yanakoma. Maana nimeshuhudia sana ndugu zangu wakinyanyaswa, wakikebehiwa, wakitukanwa barabarani kwa sababu tu ya hali ya ngozi yao. Kwa hiyo ndo nikasema sasa imetosha. Na unafikiri mikakati gani umeiweka katika kuhakikisha kweli hii imetosha inafikia kilele chake na mauaji haya na manyanyaso mengine kwa watu wenye ulemavu wa ngozi yanakuisha? Mimi nimefanya nimeenda kanda ya ziwa ambako mauaji haya yanatokea kwa kiasi kikubwa sana. Kwa hiyo uchunguzi wangu ukanionyesha kwamba mauaji yanatokana na imani za kishirikina. Kwa hiyo swala lilokuja chuni kwangu kwa haraka haraka ni imani tu zinasomasii, tunauana tunaamini kwamba hiki kinaleta uchajii. Nikarudi katika imani mbalimbali mbali ambazo zilikuwepo ambazo sasa hazipo. Kwa mfano wakoloni walipokuja Afrika ya Mashariki walikuta hatuna dini, lakini wao wakatupa dini ya Ukristo na Waarabu wakatuletea dini ya Uislamu, tukaanza kuamini, tukaacha kuabudu mizimu na vitu vingine. Lakini mpaka leo pia kuna watu wanaamini kwamba huyu ng'ombe ambaye si tunamchinja na kumla pia ni Mungu. Kwa hiyo nikasema kwa suala la mindset, kuamini kwamba mkono wa mtu mwenye albinism unaweza kuletea utajiri pia ni imani tu ambayo mkishikilia mki kwa nguvu kuibadili na kuwaambia watu sio kweli inawezekana wakaacha kuamini. Umejiandaa vipi kushirikiana na wadau wengine kuhakikisha hii kampeni yako imetosha kweli inatekelezwa na unatokomeza ma, mauaji haya? Nafahamu uliwahi kunidokeza kwamba unashirikiana pia na wanasaikolojia. Tueleze hilo, wanasaikolojia kutoka Tanzania. Mi ni mwandishi wa habari, nina waandishi ambao walikuwa wanaandika saikolojia kwenye magazeti yangu, na nina wasomaji ambao wako Ulaya wanasoma. Kwa hiyo hawa watu baada ya kuona nimeanza hii kampeni na nikasema, nahitaji wanasaikolojia, wakawa wananiandikia email moja kwa moja na wakawahamasisha wenzao walioko huko, kwamba huyu bwana anahitaji msaada. Na kwa kuwa miaka mingi, watu wengi wakifanya hizi hizi hizi kampeni wamekuwa wakiweka mbele maslahi, wakitaka kutengiwa pesa, mi niliweka maslahi mbele ya kutotaka pesa. Nilikuwa nataka kelele zaidi na man power, yaani, usijie pengine na pesa mkononi, lakini nijie na utaalamu wako. We ni mwanasaikolojia Twende pale tukashawishi watu waache kuuana, wafanye kitu kingine. Wewe ni mtaalamu wa biashara, twende pale tukabuni biashara nyingine ya kumpa mtu utajiri, ili asiamini kwenye viungo vya binadamu. Huyo alikuwa Henry Mdemu akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Tanzania kuhusu kampeni za Imetosha kutokomeza mauaji ya albino. Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa Kiswahili ya Sauti Amerika. Na hivi sasa tunaendelea na habari za dunia na Mwanaidi tayari. Katika mkutano wa dunia wa tumbaku wa maafya unafanyika Abu Dhabi, watafiti wanaoongoza katika afya ya jamii wametaka kuuzwa kwa tumbaku kuondolewe kabisa ifikapo mwaka elfu mbili na arobaini wakiandika katika jarida la utafiti la Uingereza la Lancet, watetezi wanasema dunia isiyokuwa na tumbaku, ambapo pungufu ya asilimia tano ya watu wazima wanavuta tumbaku inawezekana chini ya miaka thelathini ijayo. Katika taarifa, mtafiti mwongozaji Robert Beglehall kutoka chuo cha chuo kikuu cha Auckland, New Zealand, amesema dunia isiyokuwa na tumbaku kitu kisichofikiriwa na kilichopitwa na wakati ni jambo linalowezekana katika kipindi cha chini ya miaka 30 kutoka sasa lakini ni pale tu serikali na mashirika ya kimataifa kama Umoja wa Mataifa na WHO vile vilevile mashirika ya kiraia yataweka dhamira ya dhati kufikia lengo hilo. Na mfanyakazi wa afya wa Marekani aliyeambukizwa Ebola yupo njiani kuja Marekani kwa matibabu katika taasisi ya taifa ya afya. Taasisi hiyo imesema mgonjwa huyo ambaye alijitolea kutibu wagonjwa wa Ebola nchini Sierra Leone anatarajiwa kuwasili Bethesda, jimboni Maryland leo Ijumaa. Mfanyakazi huyo atakuwa katika sehemu maalum ya matibabu katika moja ya vyumba vilivyotengenezwa Marekani kutibu vimelea vya magonjwa hatari. Afisa wa taasisi hiyo hakutoa taarifa zozote ikiwemo utambulisho wa mgonjwa mwenyewe. Mapema afisa mwanamke wa afya kutoka jeshi la Uingereza ambaye aliambukizwa Ebola nchini Sierra Leone alirudishwa Uingereza pamoja na wafanyakazi wawili ambao walikuwa karibu naye sana. Wafanyakazi wengine wawili zaidi waliokutana na mwanajeshi huyo ambaye hakutambulishwa wamepimwa nchini Sierra Leone na wanatarajiwa kuondolewa leo Ijumaa. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika inaungana na wadau wengine nchini Tanzania katika kampeni ya Imetosha kutokomeza mauaji ya watu wenye ulemavu wa ngozi kote Afrika Mashariki. Kuanzia wiki ijayo idhaa hii itakuwa inakuletea dondoo fupi fupi kwa lengo la kuongeza uelewa kuwa binadamu wote ni sawa na wanastahili haki sawa licha ya kuwa na ulemavu wa aina yoyote ile. Nawapende wasikilizaji, basi usikose kushiriki kutoa maoni yako juu ya tatizo hilo linalokumba walemavu hasa huko Tanzania. Na hapo kesho katika na hapo leo jioni baadaye, tutakuleteni live talk, tutazungumzia swala hilo la walemavu. Tukirudi katika ripoti za waandishi wetu, tunaelekea huko mashariki mwa DRC, ambako wanafunzi na waalimu wa shule zinapatikana katika maeneo inayodhibitiwa na wapiganaji wa FDLR wanaomba vita visimamishwe na kutafuta suluhu nyingine, kuruhusu watoto wadogo hasa wale wa FDLR na wale wa Kongo wanaosoma pamoja wilayani Masisi huko Kivu kaskazini mashariki waweze kunusurika. Oster Malivika, mwandishi wetu, ametembelea shule hizo ambako ni vigumu, anasema kufahamu, wanafunzi ambao wazee wao ni wanachama wa FDLR au ni raia wa Kongo. Hili ni shule la Epe Bweru hapa katika maeneo ya Masisi, ambako baadhi ya wanafunzi waendelea kufunzwa somo mbalimbali ikiwemo somo la Kiswahili. Nimezungumza na mmoja wa walimu. Ni kusudi wajue kusoma na kuandika na kusema pia. Mnaendelea mm -hmm. kupata wanafunzi, kwa sababu kuna operation za like kijeshi ambazo zinaandaliwa, hamuogope? Wanafunzi wanaendelea kupatikana, hakuna probleme, tunasoma bie mm. mm na hapa tunasikia kwamba watoto wote wako pamoja, wale wa Kongo na wale wengine ambao ni wale wapiganaji wa FDL wote tuko nao mm -hmm. Mm, tunasoma pamoja kabisa, hakuna problemu. Na mwito gani mnaweza tuma kwa serikali ili kulinda hizi shule zenu wakati wa, wa mashambulizi? Ni kutusaidia na vita inasimama, tunasoma mzuri. Huyu ni mwalimu ambaye amehifadhi jina lake kwa ajili ya kiusalama. Ifahamike kwamba Wanafunzi hao wamekuwa wakiendelea na shule wakati ambapo operesheni za kijeshi zimekuwa zikiandaliwa na jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wiringi Emana Justine. Hapa ni wapi? Bwero. Una miaka mingapi? Kumi. Munasoma nini? Mbo, mujifunze mzuri. Asante. Nimezungumza hata hivyo naye Profesa Mahiga aliyekiwa kiongozi wa Umoja wa Mataifa kule Somalia na akiwa mwananchi kutoka Tanzania. Watu ambao wameumia sana sana na migogoro ya Kongo ni raia wa kawaida. Watu wengi wamepoteza maisha katika miaka yote hii, watu wengine wanakisia wanafika hata milioni kumi, na wengi wanahitaji misaada ya kibinadamu, akina mama na watoto, afya, shule na masuala yote ya, ku, ya uonevu na kuwaonea wale ambao hawana uwezo kama vile wanawake na watoto na, na vilema lazima lipewe kipaumbele. Marteco Blair amesema kwamba wakati huu ni kama wakati wa mvua na pengine jua litawaka, yaani akisema kwamba uhusiano kati yao kati ya Umoja wa Mataifa na serikali ya Kongo ni mbaya na hawaelewani. Uhusiano kati ya Umoja wa Mataifa hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, MONISCO, na serikali ya Kongo unaendelea kudidimia na kuendelea katika hali mbaya, huku serikali ya Kongo ikiendelea kungangamia kwamba haitaki msaada wa Umoja wa Mataifa na lazima kikosi cha Umoja wa Mataifa kianje kupunguzwa katika nji yake, swala ambalo limechukuliwa shingo upande na, na kiongozi wa Umoja wa Mataifa hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Marte Kobler akisema kwamba serikali ya Kongo ingelikubali wazungumuze na Umoja wa Mataifa kwa sababu Umoja wa Mataifa una kazi nyingi, mbali na vita, kuna kazi nyingi ambazo Umoja wa Mataifa unapaswa kufanya kwenye uwanja wa mapambano. Jeshi la Kongo limekuwa likipigana peke yake na halitaki ushirikiano wa Umoja wa Mataifa, kama vile katika opereshen dhidi ya wapiganaji wa FDLR. Ni jeshi la Kongo lenyewe limekuwa likiendesha opereshen hizo. Oster Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. Asante Olsen Marivika kwa taarifa yako hiyo, na moja kwa moja sasa tunaelekea huko nchini Israel kampeni za uchaguzi mkuu zimefikia awamu yake ya mwisho, wakati wapiga kura wanajitayarisha kwenda kupiga kura Jumanne ijayo kuchagua bunge jipya. Na kwa mara ya kwanza kabisa katika historia ya nchi hiyo, kuna vyama vinne vya kisiasa vinavyoongozwa na Waarabu vilivyoungana pamoja na kuwasilisha wagombea wa pamoja, na kufuatana na uchunguzi wa maoni vinaweza kuwa mojawapo ya makundi makubwa bungeni. Abdu Shakur, hayo yatakuwa mabadiliko makubwa kabisa katika siasa za Israel, ama unasemaje? Nam Idi, kama alivyoeleza hapo mwanzoni, ni mara ya kwanza katika historia ya Israel kuwa na vyama vingi vinavyoongozwa na raia wenye asili ya Kiarabu na zaidi ya hapo kuweza kuungana pamoja. Na mwandishi wa Sauti ya Amerika mjini Jerusalem Scott Bob anaripoti kwamba mkuu wa muungano huo Ayman Odeh hapumziki. Alikutana naye katika chuo kikuu cha wayahudi mjini Jerusalem. Wakili huyo mwenye umri wa miaka 41 kutoka mji wa pwani ya kaskazini wa Haifa anaongoza kampeni kwa kauli mbiu usawa wa demokrasia na kijamii. Anasema lengo lao ni kushindana na vyama vikuu vya kawaida vinavyogubika siasa za Israel daima. Tunawahakikishia watu katika viwango viwili: kwanza, tuna nguvu ya kuzuia mrengo wa kulia kuunda serikali; pili, tunalazimika kuimarisha jamii yetu kujenga taasisi zetu na msingi wa taifa letu. Vyama hivyo vinne Hadash, Balad, Arab Movement For Change na vuguvugu la Kiislamu viliungana baada ya sera mpya kuvilazimisha vyama vya Israel kupata angalau asilimia 3.25 za kura zote ili kuweza kupata kiti bungeni. Watafiti wa maoni ya raia wanasema muungano huo unaweza kujipatia asilimia kumi za kura na hivyo kwa kundi la tatu lenye nguvu na ukubwa bungeni. Odeh anasema kundi lao halitaungana na upande wote ikiwa ni upande wa kulia au kushoto katika kuunda serikali ijayo ya Israel. Hatuwezi kupigia kura bajeti ambayo nusu yake ni kwa ajili ya vikosi vya usalama. Hatuwezi kupiga kura bajeti inayogharimu makazi ya walowezi katika ardhi za Wapalestina badala ya maendeleo ya kijamii. Hatuwezi kuwa sehemu ya muungano ambao huenda ukavamia Gaza au kubomoa nyumba za Waarabu eneo la Negev. Vyama hivyo katika muungano huo vinatofautiana kinadharia, kuanzia ukomunisti hadi siasa za msingi za dini ya Kiislamu, lakini vinakubaliana kwa asilimia 80 juu ya masuala ya nchi yao, anasema mwanafunzi Nasim Said Ahmad mwenye umri wa miaka 21. Hii haimaanishi watayayuka na kuwa chama kimoja. Ni muungano wa kisiasa wenye sera moja ya kisiasa yenye lengo la kutumikia jamii ya Wapalestina. Waarabu hivi sasa ni asilimia 20 ya wakazi wote wa Israel, lakini nusu yao kwa kawaida hususia uchaguzi wa kitaifa. Mwanafunzi aliyehitimu hivi juzi Dima Abu Alsa anasema kuchagua malalamiko ya kiraia badala ya huduma za kiraia inaeleweka. Anasema hakuna mgongano kati ya mambo hayo mawili, kati ya kufanya kazi barabarani na kufanya kazi bungeni. Kila mmoja ana jukumu lake. Odeh anasema muungano wake unapigania haki za Waisraeli wote walio maskini na waliotengwa. Wachambuzi wanasema kwa vile masuala ya uchumi na jamii yanachukua nafasi ya juu katika kampeni hii, basi ujumbe wao unaweza kuwavutia wapiga kura wengi. VOA mitaani. Endelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Wakati umefika kama siku ya Ijumaa kukuleteni vyo vio mitaani hii leo. Tunashuka huko Kigali, ambako mwandishi wetu Silvanus Karamera amezungumza na watu juu ya mikutano inayofanyika mara kwa mara, hasa karibu kila wiki. Mkutano mkubwa wa mwisho ulifanyika ni ule wa viongozi wa jumuiya ya Afrika Mashariki kanda ya kaskazini. Watu wanauliza je, yeah, mikutano hii ina faida gani? Hii ni mkutano ambayo kwa kweli ina maana haswa kwa kuwa tumekuwa tukiwaona marais wakikutana kila baada ya miezi miwili, na katika lengo la kuhakikisha kwamba uh, miradi mbalimbali mbali, uh, ni jumla ya miradi kumi na minne ambayo marais walikubaliana kutekeleza, marais wa nchi hizi tatu walikubaliana kutekeleza na hii ni mikutano ambayo madhumuni yake ni kuhakikisha kwamba hiyo miradi inatekelezwa na inatekelezwa kwa uh, wakati. Labda Jamal niambie, unahisi mikutano kama hii, kama mwenzako alivyogusia, ina faida gani kwa wananchi wa kawaida? Mimi nasikia kwamba hii mikutano iko hapa Rwanda, mimi naona ni mikutano mizuri ya kwamba kuna faida nyingi inaletea hapa Wanyarwanda. Eh, raisi wa Rwanda amesema ah, kwamba kuna, kuna umeme itatoka Kenya ipite eh, Uganda ikuja hapa Rwanda. Hiyo ni faida kubwa sana kwa nchi ya Rwanda. Geoffrey, kuna watu wanadhani kwamba hii mikutano ya mataifa matatu ni kama inatenga nchi nyingine kama Tanzania pengine na Burundi, hilo na Mi sidhani kwamba hizi nchi nyingine mbili yani Tanzania na Burundi zinatengwa katika mikutano hii, kwa kuwa kwanza, labda mtu anaweza kusema kwamba uh, mnamo mkutano uliopita Uh, uliofanyika hapa nchini Rwanda tulimwona rais wa Tanzania Jakaya Mrisho Kikwete akihudhuria mkutano huu, japo uh, alikuja kama mwenyekiti wa uh, Jumuiya ya Afrika Mashariki uh, na katika mkutano huo mimi nilipata wasaa wa uh, wa kuhudhuria, ilitajwa kwamba alishiriki katika mkutano huo kwa invitation uh, ambayo alipewa na rais wa Rwanda uh, Paul Kagame na katika mkutano huo ilisemwa kwamba ni kuhudhuria kwa rais Jakaya Mrisho Kikwete kunatoa imani kwamba huenda itasaidia katika kuharakisha kwamba mikutano mingine kuhakikisha kwamba mi miradi mingine ambayo inapatikana ambayo inatarajiwa kutekelezwa katika eneo zima la Afrika Mashariki nayo na pia inatekelezwa haswa kwenye eneo la, la katikati unajua kuna eh, nchi ambazo zinatumia uh, eh, barabara inayotoka kwenye bandari ya Mombasa kupitia Uganda kuja Rwanda ambayo ni eneo la, la, la kaskazini, na kuna eneo la, la, la katikati Central Corridor, yani Central Corridor uh, ambayo inatoka kwenye bandari ya Dar es Salaam kupitia kwenye huko Rusumo alafu inafika hapa Rwanda na, na kama ulivyosema Mi sidhani kwamba hizi nchi nyingine za Burundi na Tanzania zinatengwa katika mikutano hii, kwa kuwa hata nchi ya Burundi yenyewe kwenye mkutano uliopita ilitangaza utashi wa kushiriki katika mikutano hii, kama kama mshiriki kamili, jambo ambalo mnamo siku zilizopita nchi hii ilikuwa ikishiriki, lakini as an observer. Vice President wa Burundi yeye pia amesema ya kwamba hawataongeza kuonesha hatua ndogo au participate participate yao ilikuwa ndogo sana, akisema ya kwamba nao wanakuja. Wanakuja ku, ku, ku, kuonesha Uh, vitu vyao kwamba hii wahusikiano wa Hushikiana Northern Corridor una faida nyingi kwamba Urundi nao pia wanasema kwamba wanakuwa wana na nguvu zao zote. Naam, msikilizaji, na huo ndio mwisho wa makala ya VOA Mitaani ambapo mbele yangu nilikuwa na vijana wawili, Geoffrey Sangano pamoja na Jamari Abayo. Mada ikiwa hasa ni mikutano ya hapa na pale baina ya nchi za Rwanda, Kenya, Uganda pamoja na Tanzania na Burundi, ambazo ni nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki bila kusahau Sudani Kusini ahadi wakati mwingine jina langu naitwa silvanus karemera endelea kuitegea sikio sauti ya amerika kwa herini na hivi sasa muktasar yani wa habari vyanzo vya sauti amerika vinaripoti kwamba ndege isiyokuwa na rubani yaani dron inayoaminika ni ya marekani imemuua afisa wa juu wa wanamgambo wa al-shabab Majeshi ya Iraq na wanamgambo wanaendelea kusonga mbele na mashambulizi kuelekea Tikrit katika juhudi za kukomboa mji huo kutoka mikononi mwa Islamic State. Waziri wa mambo ya nchi za nje wa Marekani John Kerry ametaja athari za kiuchumi ikiwa mabadiliko ya hali ya hewa duniani yatapuuzwa. Mwisho wa muktasar wa habari, wapenda wasikilizaji, na nakamilisha Kumekucha hasa kwa hii leo, siku ya Ijumaa. Tunakutakia ni jumaa ya heri na kuambieni msikose kuwa nasi siku ya Jumatatu. Wikendi njema. Hapa studio nilikuwa pamoja na Idi Ligongo na mwongozi wa matangazo cd pamoja na mfundi wa mitambo Zahra. Tunasema kwa herini, msikose kusikiliza VOA Express jioni leo.