Asante kuungana nami Astegityuat kwa makala mengine ya afya kutoka hapa Sauti ya Amerika. Leo basi tunajibu swali ambalo wengi wameuliza kuhusiana na blood clot, yaani kuganda kwa damu kwenye mishipa ya mwili. Hii inatokana na nini? Dalili zake ni zipi? Yote haya tunamwalika Dr. Twalib Ngoma wa taasisi ya saratani ya Ocean Road huko nchini Tanzania ambaye atatueleza mengi kuhusiana na suala hilo. Daktari Twalib Ngoma, uwanjani wako. Unajua, kikawaida damu haitakiwi ikawa ina ganda, lakini kuna vitu vinavyoweza kuifanya damu ikawa ina ganda. Kwa mfano tuchukue kwenye damu yenyewe, endapo utakuwa na cholesterol iko juu sana, hiyo inaweza ikafanya damu ikawa ina ganda vile vile ndani ya damu kuna vitu ambavyo vinazuia damu isigande, indapo utakuwa na upungufu wa hizo clotting factors. Damu inaweza ikawa inaganda. Alafu kitu kingine ni damu inatembea kwenye mishipa ya damu. Mishipa yenyewe inatakiwa iruhusu damu itembee bila kizuizi chochote. Sasa mishipa inapokuwa imejaza mafuta ndani ya misuli yake inapunguza spidi ya damu kutembea na inaongeza uwezekano wa damu kuganda. Sasa damu inapoganda, kwa sababu inatembea kwenye pipes za mishipa ya damu, ile damu iliyoganda inaweza ikaenda kwenye mshipa mdogo wa moyo, ukazuia damu kwenda kwenye misuli wa moyo, kwa hiyo ukapata kitu ambacho kinaitwa myocardial infarction, ambayo watu wa kawaida wanaita heart. Kwamba moyo umeshindwa kufanya kazi yake kwa vile umekosa damu, kutokana na kizuizi cha ile clot. Ukishindwa kufanya kazi yake, ndio tunasema kwamba umepata heart attack. Lakini zaidi kinachotokea ni pale mishipa ya damu ya ubongo inapopata kizuizi kutokana na hizi clot, na kuzuia sehemu ya ubongo kufanya kazi yake Naitwa stock. Daktari, unajua kuna maswali mengi katika maelezo yako. Yameibuka masuala ya mishipa kuziba, ikiwa na maana watu wenye kolesterol au mafuta ambayo yanasemekana ni mafuta mabaya kwenye mwili, alafu nikana kwamba umeashiria kuna watu ambao pengine wana uwezekano zaidi wa kupata blood clot kuliko wengine, pengine unaweza kufafanua pale yeah. Unakuta kwamba kawaida, kwa mfano, ukiwa kwenye basi kwa muda mrefu, damu haitembei, inakuwa imesimama mahali pamoja, unazidisha ule uwezekano wa damu ile kuganda, kwa sababu kama nilivyosema hapo awali, kuna vitu vinavyoitwa anticoagulant ndani ya damu ambavyo vinazuia damu isigande. Sasa inapokaa sehemu moja kwa muda mrefu, zile anticoagulant zinashindwa kuizuia damu kuganda. Kwa hiyo damu inaganda, na inapoganda, unapokuwa na mazoezi ya aina fulani, unasukuma ile damu iliyoganda, inapita kwenye mishipa ya damu ambayo ni mpana, lakini inapofika kwenye mshipa wa damu ambayo ni mwembamba inazuia sasa damu isiende kabisa kabisa mbele ya hapo, na sehemu ile inapokosa oxygen inakufa, na ndiyo inaleta madhara. Na kwa hiyo, daktari, dalili hujitokeza vipi kwenye mishipa ya damu? Unaweza ukapata maumivu ya mguu, unaweza ukavimba ule mguu ambao una clot, na inapokwenda kwenye sehemu zingine za mwili unapata dalili zinazotokana na sehemu ile. Kama ni moyo, unapata maumivu makali kwenye kifua, yanakuwa sharp, yanabana, sababu msuli wa moyo umekosa oxygen. Halafu baada ya kukosa oksigen, ina maana blood pressure, kwa sababu damu haizunguki vizuri, nayo sasa itakuwa na matatizo, itashuka. Tukienda kwenye ubongo, ubongo unapokosa oksigen Kutokana na hiyo blood clot, ni kwamba ile sehemu ya ubongo itakufa na sehemu za ubongo. Kila sehemu ya ubongo inasaidia kupeleka mishipa ya fahamu katika sehemu tofauti tofauti za mwili. Upande wa kulia wa ubongo unapeleka mishipa ya fahamu upande wa kushoto wa mwili, kwa hiyo kama ni tatizo la upande wa kulia wa ubongo utapooza kushoto, kama ni upande wa kushoto wa ubongo utapooza kulia, kama ubongo ulioathirika ni kwenye ile sehemu ambayo inahusika na kuongea, utashindwa kuongea. Kama ni sehemu ambayo inahusika na kuona, unaweza ukawa na matatizo ya kuona. Kwa hiyo yale madhara unayopata yanategemeana na ni sehemu gani ya ubongo iliyoathiriwa na hiyo blood clot. Ni Dr. Twalib Ngoma wa taasisi ya saratani ya Ocean Road hileo wakizungumzia kuhusu blood clot au kuganda kwa damu kwenye mishipa. Hadi wiki ijayo, tunashukuru kwa usikilizaji mwema.